Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mtu mmoja ameuawa na takriban wafungwa ishirini wametoroka katika gereza moja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mji wa mashariki wa Bukavu hivi leo Ijumaa, meya wa mji huo amesema, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Utorokaji huo ni wa sita tangu mwezi Mei na unabainisha wasiwasi wa usalama unavyozidi kuongeza tangu rais Joseph Kabila akatae kuachia madaraka pale alipomaliza muda wake rasmi wa uongozi mwezi Disemba mwaka jana. Wafungwa walitoroka baada ya mtu asiyejulikana kurusha guruneti ndani ya gereza hilo, meya Filemon Yogolo ameliambia Reuters. Walinzi hivi sasa wanahesabu idadi ya wafungwa ili kufahamu ni wangapi wametoroka, ameongeza Yogolo. Gereza hilo linahudumia takriban wafungwa elfu moja. Kati ya waliokumbwa na maafa ni mgeni mmoja aliyekwenda kumtembelea hapo, pamoja na wafungwa wengine wanne wamejeruhiwa vibaya baada ya walinzi wa gereza kufyatua risasi, ameongeza. Kampeni za uchaguzi nchini Rwanda zinaelezewa kuwa hazina kelele na malumbano kama inavyoonekana katika kampeni kwenye mataifa mengine ya Afrika. Mkuu wa timu ya wafuatiliaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Modi Awori, amesema hajaona mivutano au hali ya kutia wasiwasi katika kampeni za nchi hiyo. Na kusema mara nyingine inakuwa vigumu kufahamu kama kuna kampeni za uchaguzi zinaendelea nchini humo. Rais aliyepo mamlakani Paul Kagame anavutia umati mkubwa wa watu kwenye mikutano yake ya kampeni katika mji mkuu Kigali na kila mahala anapokwenda. Mpinzani wake Frank Habineza na mgombea mwingine huru Philippe Mpayimana nao pia huvutia umati wa watu. Ingawaji idadi yao haikaribii wale wa mikutano ya Kagame. Matukio yote yameripotiwa kuwa ni ya amani na hakuna maneno makali yenye kutoa vitisho, ambapo rais Kagame anatarajiwa kushinda katika upigaji kura unaotarajiwa kufanyika Agosti 4 mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA Ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mahakama Kuu ya Pakistan imembatilisha waziri mkuu Nawaz Sharif kushika wadhifa wa serikali na kuamuru kuachia madaraka haraka iwezekanavyo. Msemaji wa ofisi ya waziri mkuu ametangaza muda mfupi uliopita, baada ya mahakama kutoa maamuzi hayo kwamba Sharif amekubali uamuzi huo licha ya kuwa na kinyongo na kuachia madaraka ya umma. Uamuzi ulielezewa kuwa ameshindwa kutaja mali zake alikozipata katika karatasi zake za kuwania uteuzi ambao alizitaja mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa ajili ya uchaguzi na kutoa habari zisizo za kweli kwa kuwapa, na hivyo kusema Sherif si mtu mwaminifu na hivyo hafai kushika wadhifa wa ubunge. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Pakistan anahitajika kuchukua hatua muhimu kwa mujibu wa katiba, kuhakikisha kuwa utaratibu wa kidemokrasia unaendelezwa, yameongeza maamuzi hayo. Matangazo ya mabadiliko ya sera za Si kwa rais wa Marekani Donald Trump pekee bali mwenzake wa Ufaransa, Rais Emmanuel Macron amewashangaza viongozi wenzake wa Ulaya wiki yote hii kwa taarifa kuhusu sera za mambo ya nje hasa kuhusiana na Libya ambazo zimewaacha baadhi yao wakiwa wamekasirishwa. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Harrison Kamau kuwaletea kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani hii leo, tukianza na maswala ya hapa Marekani na hasa kwenye utawala wa Rais donald Trump. Katika siku za hivi karibuni, Trump amekuwa katika juhudi za kurai wajumbe kufanya marekebisho na hatimaye kubadili mfumo wa bima ya afya uliotiwa saini mwaka wa 2010 na, na rais aliyeondoka mamlakani barack Obama. Chama cha Republican kimekuwa kikijaribu kufanya marekebisho kwa miaka saba sasa wakati huu ikiaminika kuwa hilo litawezekana kutokana na kuwa chama hicho kina wingi kwenye bunge. Suala lingine linaloonekana kuchangia uwezekano huo ni kwamba rais mwenyewe ni Mrepublican. Siku kadhaa zilizopita, jaribio la kuondoa bima hiyo maarufu Obamacare lilishindikana na kupelekea rais Trump kusema kuwa Warepublican wanachotakiwa kufanya ni kuacha bima ya Obamacare iporomoke peke yake alisema itakuwa rahisi kuondoa bima hiyo baada yake kufeli. Kwanza kabisa, usiku wa Alhamisi, wajumbe wa Senate walipiga kura kukubaliana kuanza kujadili mswada wa Obamacare, lakini baadaye ilipofika kufanya baadhi ya marekebisho mswada huo ukaangushwa kwa kura 51 dhidi ya 49. Hilo limetokea baada ya wajumbe Lisa Makowski kutoka Alaska, Susan Collins wa Maine kuungana na McCain pamoja na wajumbe wa Democrat kuupinga mswada huo. McCain kumbukwe kwamba amerudi Washington wiki hii kutoka Arizona alipokuwa anapata matibabu na alipogunduliwa pia kuwa na saratani ya ubongo. Kuangalia suala hili kwa undani, tunaye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York. Profesa, hebu anza kwa kutueleza historia kidogo kuhusiana na bima ya afya hapa Marekani. Uh, historia ya mpangilio huu wa Obamacare na upinzani mkali walioupata kutoka upande wa Republican na uh, bwana Trump unaanza hasa katika zile enzi za bwana uh, Bill Clinton zikapitia hadi enzi za bwana uh, Barack Obama hadi bwana Trump. Tusahau ya kwamba Wanademokrat kwa miaka mingi, hata hata enzi za yule rais Roosevelt, uh, wamekuwa wakijaribu kuhakikisha kwamba kuna bima ya kijamii ya umma itakayoweza uh, kulainisha kila mtu, ili watu wote waweze kupata uh, haki ya kutibiwa bila ku, kutozwa malipo ya juu. Uh, bwana Clinton enzi zake Bill Clinton alijaribu kuleta mabadiliko ili serikali iwe na nafsi yake ya kuweza kuwapatia watu wenye pato ndogo bima. Bwana Obama pia akajaribu vile aliweza kuweza kusuluhisha mbarika hii. Uh, enzi ya bwana Obama ikapitishwa mswada huu wa Obamacare uh, ili, ili, ili ilipatwa na pingamizi kali kutoka kwa wana Republican, manake walisema kwamba uh, matumizi ya serikali yataenda juu bima hii ikianzishwa, na pia hawakufurahishwa hawaku kwamba serikali ilikuwa inalazimisha kila Mwamerika kuchukua bima. Kwa hivyo hivi leo tulipo hapa ni bado zile patashika za wana Republican kujaribu ku fisha ule mpangilio wa Obamacare wa bima kwa wote, na huu ndio mswada unaojadiliwa uh, kwa wakati huu. Profesa anakumbuka kwamba wakati wa kampeni, rais Trump aliweza kuahidi wapiga kura kwamba mojawapo wa marekebisho atakayofanya ni bima ya Obamacare. Alieleza tatizo la Obamacare ni nini wakati huo, ili kuwashawishi watu uh, katika hali ya kumpigia kura Kulikuwa na vidokezi viwili kuu. Bwana Trump alikuwa akisema ya kwamba bima Obama na um, uh, ya Obamacare ilikuwa anafilisisha Marekani, ya kwamba serikali ilikuwa inatoa malipo mengi kwa bima za za afya, na Wamarekani hawakuwa wanapata matibabu yanayofaa. Jambo la pili pia alikuwa anasema sio haki, Bwana Trump alikuwa anasema sio haki maanake Eh, Wamarekani walikuwa wanalazimishwa kuchukua bima na wengi wao hawakuwa wanaweza kuwaona wale madaktari ambao waliwapenda. Kwa hivyo kwa mipangilio hii miwili eh, Wanarepublican na bwana Trump walikuwa wanasema, Repeal and replace, yani wafutilie mbali Obamacare na uh, wa, wa, waingize mpangilio wao mbadala. Shida imekuwa sasa mpangilio huu mbadala utakuwa ni upi? Huu ndio uh, mbarika tulionao waka, kwa wakati huu. Licha ya kuwa kwamba Republican wana ndio wengi sasa kwenye mabunge yote mawili ama mabaraza yote mawili, inakuwaji kwamba ni shida? Kwa sababu jana ama mapema leo kura zilipigwa hamsini na moja dhidi ya arobaini na tisa na wajumbe watatu wa Republican, Lisa Makoski wa Alaska Susan Collins wa Maine na vilevile McCain ndio walienda kwa upande wa Democrats na wakaangusha mswada huo. Sasa inaashiria nini? Nini tutazamie kuanzia hapa kuendelea mbele? Inaashiria y kwamba kuna mgawanyiko mkubwa kwenye upande wa eh, wanarepublican tusao, ya kwamba hata wanarepublican wote kwenye eh, jumba la Senate wangaliweza kupigia upande wa wanarepublican bado mswada huu haungepita, itabidi wapate uh, kura uh, zingine kutoka kwa wanademokrat. Kwa hivyo inaashiria kwamba kuna mgawanyiko mkubwa kwenye upande wa wanarepublican wana, wana. Na jambo la pili, inaonyesha udhaifu wa uongozi wa Bwana Trump maanake, kila kukicha uh, Bwana Trump anakosoa wale maseneta wanarepublican ambao wanapiga kura kwenye upande wa wanademokrat haleti chama chake pamoja ili waweze kupata uwiano na misimamo ya wastani ambayo itakubalika kwa wanademokrat. Kwa hivyo hivi vuguvugu za kisiasa huenda zitaendelea kwa muda mrefu. Trump kwa maneno yake kupitia njia ya Twitter amesema na aliwahi kusema hapo siku kadhaa zilizopita kwamba lililobaki sasa ni kuachilia Obamacare ianguke peke yake, akisema kwamba yachanwe naye iporomoke. Ikisha poromoka, wataanzia pale. Ana maana gani? Ana maana ya kusema ya kwamba kwa misingi ya bima ya Obamacare eh, hakutakuwa na, na bima kwenye jimbo jimbo zingine na ya kwamba Wamarekani wengi ambao hawatakuwa wakipata faida ya kuweza kutibiwa, kwa sababu bima za kibinafsi zitaogopa kwenda kwenye majimbo uh, fulani fulani, maanake malipo kutoka serikali yatakuwa yamepungua. Anasema ya kwamba punde si punde, mpangilio huu wa Obamacare utasambaratika. Lakini kwa undani, kwa Bwana Trump, inaonyesha kwamba pia yeye eh, ameshindwa Kuweza kuangusha mswada huu wa ObamaCare. Kuna mgawanyiko kwenye chama chake cha wanarepublican, na kwa wakati huu ameazimia wa kwamba wacha mpangilio wa ObamaCare kwa maoni yake usambaratike. Baada ya mswada huu kushindikana, waziri wa afya na huduma za kibinadamu Tom Price amesema kwamba licha ya matokeo hayo, wizara yake na utawala wa Trump utatumia njia mbadala za kuweza kufanya marekebisho kwenye sekta ya afya. Je, kuna namna nyingine ya kubadilisha mambo haya isipokuwa kupitia kwenye mabunge? Kuna namna nyingi sana uh, tusahau ya kwamba uh, serikali ya huku Marekani ni serikali ya majimbo. Kwa hivyo serikali kuu kule Washington inaweza kuwapa motisha wawekezaji wa bima za kibinafsi uh, kuwalipa kwenda kwenye sehemu ambapo Uh, pato za watu ni za chini, kwa hivyo iwahamasishe au ihamasishe makampuni ya kibinafsi kuweza kuwapatia bima wale wenye pato ndogo. Inaweza kuwa kuwapunguzia kodi kwa mfano, um, na kuna, kuna njia nyingine pia za kijimbo pia kwenye majimbo tofauti tofauti, ili kuweza ku, ku, ku, kuagizia uh, wawekezaji uh, wa bima wa kibinafsi. Jambo jingine pia anaweza kulifanya kule Washington uh, ni kujaribu kusisitiza ya kwamba uh, bajeti ya serikali itaangazia sana uh, kupunguzwa kwa uh, utumiaji mkubwa wa fedha kwenye sekta ya afya. Kwa hivyo ihamasishe magavana wengi waweze kupunguza marupurupu na malipo kwenye sekta ya bima ili wapate mikopo na misaada kutoka Washington. Kwa hivyo kuna njia tofauti Bwana Trump anaweza kutumia uh, kwe, kwa, kwa kujaribu kutafuta suluhu kwa jambo hili isipokuwa um, uh, asitumie bunge la Congress, atumie njia zingine, njia zingine za kuhamasisha bima za kibinafsi. Umeona mchakato ambao umekuwa ukiendelea kule kwenye ikulu mabadiliko. Uh, Skaramuti ameingia amesema kwamba ataondoa wote wale ambao wanavuja habari kutoka kule ikulu. Mambo unayaonaje katika ikulu ya Marekani? Huu ni mpangilio wa bwana Trump? Uh, waliosema walisema wali ukistaajabu ya Musa wataona ya farao, sio? Kwa hivyo bwana Trump, huu ni mpangilio wake mbadala: ukimpinga, atakupiga kalamu na huu ni uh, uh, mwenendo wake unafurahisha wafuasi wake sana, maanake wafuasi wake wa dhati hus hususan kwa mrengo wa kulia wanasema ya kwamba bwana Trump anajaribu kuongoza taifa lakini, kuna wale wanademokrat na wa wapinzani wake ambao wanajaribu juu chini kuweza kuhakikisha kwamba utawala wake uh, usiende mbele. Kwa hivyo usishangae, usi, usi, usi, usi, usi, ya kwamba Uh, wengine wengi huenda wakafutwa kalamu, hususan bwana Sessions ambaye kwa wakati huu yuko kwenye uh, hali mahututi, na pia kuna wengine Washington, ambao bwana Trump wakiwaangazia, ya kwamba uh, hawaongozi idara zao ipasavyo, basi atawapiga kalamu mara moja. Asante sana profesa kwa muda wako. Nimeshukuru ndugu, asante sana, tunashukuru sana kuwepo kwako kwenye vipindi vyetu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, kutoka Washington DC, tukiendelea nacho kipindi cha Kwa Undani, lakini sasa tujiandae kujitosa kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Kuanzia Jumatatu Julai 24 idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusania kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. ni kwamba uchaguzi wa Kenya una bisha hodi umekaribia kabisa, na ikiwa uchaguzi umekaribia, kwa hakika uchaguzi huathiri pia mataifa yanayozunguka taifa lenye kufanya uchaguzi. Kwa hivyo sasa jirani zake Kenya, Uganda, Tanzania, Sudan, vilevile vile Somalia na pia Ethiopia, mataifa hayo yote yanatazama kwa kina, pamoja na ulimwengu kwa ujumla, vipi siasa na kampeni nchini Kenya zinavyoendelea. Na tukielekea nchini Uganda, ni kwamba bunge la Uganda limeandaa kikao maalum kujadili uchaguzi unaotarajiwa katika nchi jirani ya Kenya, wabunge wakiwa na hofu kwamba huenda uchaguzi huo ukaathiri maisha na uchumi wa Waganda. Wabunge ama bunge linataka serikali kuhakikisha taifa kuhakikishia taifa kuhusu usalama wa raia wake wanaoishi nchini Kenya pamoja na usafirishaji wa bidhaa muhimu, kwa hofu kwamba huenda uchaguzi huo ukakosa kumalizika kwa amani. Basi tutaanza na ripoti ambayo ilitumwa awali na mwandishi wetu kutoka Kampala kuhusiana na kikao hicho cha wabunge. Mbunge baada ya mwingine wamejadili uchaguzi mkuu katika nchi jirani ya Kenya, kila mmoja akieleza kwamba uchaguzi wa Kenya unaihusu Uganda kwa karibu sana na matokeo yake lazima yatawagusa Waganda. So wabunge wamesisitiza kwamba ni lazima Uganda jitayarishe vipasavyo, hasa kwa usafiri wa mafuta na bidhaa muhimu kutoka bandari ya Mombasa hadi Uganda, wakitoa mfano wa mwaka elfu mbili na saba ambapo Uganda ilikabiliwa na uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu baada ya kutokea ghasia baada ya uchaguzi wa Kenya. Uganda inategemea nchi jirani hasa Kenya kuingiza bidhaa zake. Kama kuna tatizo katika nchi ya Kenya, hatutaweza kupata bidhaa muhimu kama mafuta. Kenya inapojiandaa kwa uchaguzi mkuu, lazima tuwe na uoga. Uganda pia inataka nchi ya Rwanda, Sudani Kusini na Burundi kujitayarisha kwa lolote litakalotokea wakati na baada ya uchaguzi wa Kenya. Waziri msaidizi wa madini na mafuta Peter Lokres, hata hivyo, ameeleza bunge kwamba Uganda ina uwezo wa kuhifadhi mafuta kwa siku kumi na sita pekee, na endapo kutatokea tatizo nchini Kenya, basi hakuna jinsi Uganda itaepuka athari zake. Tunatarajia kwamba bei ya mafuta itapanda kwa karibu shilingi 85 kila lita tutaweza kuagiza mafuta lakini yatadumu tu kwa muda wa siku kumi na sita pekee. Bunge limekubaliana kwa pamoja kwamba njia mbadala itakayochukuliwa na Uganda endapo usafiri wa bidhaa muhimu utatatizika, itakuwa na usafiri kupitia bandari ya Dar es Salaam nchini Tanzania. Wabunge vilevile vile wanataka serikali ya Uganda kuweka mipango ya dharura kuwashughulikia raia wake wanaoishi nchini Kenya iwapo hali ya amani nchini humo itageuka na kuwa ndivyo sivyo. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Baada ya ripoti hiyo yake Kenneth Bwire kutoka ka Kampala, ni vizuri kuangalia historia kidogo ya Kenya na Uganda, historia ambayo inarudi nyuma miaka kadhaa, na ni vipi mataifa haya mawili yanavyoshirikiana. Kuangalia swala hilo la historia na na uhusiano wa baina ya mataifa hayo mawili, ni naye Malevi Masereka ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha uh, cha Kampala kule Makerere, kichuo cha Makerere ambaye ningetaka kwanza aanze kwa kutueleza historia ya Kenya na Uganda. Kwanza eh, itanibidi ni rejelee historia ya muungano wa Afrika Mashariki eh, kwa mfano kuanzia njia mwaka elfu moja ishirini na tano nchi ya Uganda, Kenya na Tanzania ziliamua kushirikiana kutokana na uongozi wa kikoloni. Ikawa kama ni dada na kaka, ni kama watu wa jamii moja, kwa hivyo wakaendelea kushirikiana kwa masuala ya kiuchumi kwa masuala ya kisiasa na kijamii, hasa hasa nchi ya Kenya. Pamoja na kwamba imekaribiana na na, na, na bahari, ya, ya, bahari Hindi, bahari ya Indian Ocean, bidhaa nyingi ambazo zinakuja Uganda zinapitia Kenya. Kwa hivyo endapo Kenya kutatokea vurugu yoyote, ina maana kwamba Uganda itaumia. Ukirejelea uchaguzi uliokuwepo enzi za da... Rais Kibaki, wakati ambapo Odinga alikuwa anagombea urais na, na Kibaki. Vurugu iliyokuwepo baada ya uchaguzi huo ilituumiza sisi wana uganda sana, kiasi kwamba bei ya mafuta ilipanda sana. Bidhaa nyingine ambazo zinatoka Kenya zikawa hazipatikani. Na bei ya mafuta inapopanda ina maana kwamba kila mradi unatwanyizwa kwa sababu usafiri unakuwa vigumu. Endapo Kenya kutokea vurugu, ina maana ni sawa na kukata kibole ambacho kinakulisha. Kwetu sisi, kiuchumi, tunategemea Kenya sana. Hivyo wabunge wanapokaa na kutoa malalamishi yao na kutoa enye lao na mapendekezo yao kwamba Kenya kusitokea vurugu, ni huwe wana yani wanawasilisha wasiwasi wao kwa sababu ni jambo ambalo limewahi kutokea na tusingependa litokee tena. Umezungumzia kidogo kuhusu hali ya uhusiano wa kiuchumi, hebu tueleze kidogo kuhusiana na hali ya uhusiano wa kisiasa baina ya Kenya na Uganda e, e, Uganda imekuwa kumekuwa kitokea mizozo. Kwa mfano, utasikia Uganda wanawezana na na na Kongo, na utasikia Uganda sijui, kumekuwepo kutokubaliana kati ya ya ya Uganda na, na, na Rwanda, lakini hakujawahi kutokea wakati ambapo Kenya wamejezana na Uganda. Ni kama kwamba, Uganda, sisi tunaheshimu Kenya sana, kwa sababu ikiwa tutaingilia mambo ya kisiasa na kusema tuwapiganishe, ah, au ah, usalama wao, usalama wa Kenya ni usalama kwetu sisi wana Uganda, kwa sababu usalama unapoharibika ina maana hata biashara itaharibika. Hiyo ndiyo sababu tunaona kwamba siasa ya ya, ya, ya ya Kenya sisi hapa Uganda, usalama wa Kenya ni usalama kwetu hapa, na hebu, hakujawahi kutokea siku ambapo Kenya na Uganda wamezezana kisiasa. Hebu tueleze kidogo, Bwana Masereka, mambo ama hali ikoje miongoni mwa wananchi wa kawaida unapotembea nchini Uganda, Kampala, wanasema nini wale watu wa kawaida kuhusiana na uchaguzi? Je, sasa hivi uchaguzi huo umeanza kuathiri labda baadhi ya biashara ama kuna wasiwasi wa aina fulani miongoni mwa watu? Kusema kweli, kuna wasiwasi kwa sababu watu wengi hasa hasa wafanya biashara wengi wao wameanza kusema, unapoona wanakuambia ah, inanibidi nilete bidhaa za kutosha, maana hatujui itakalotokea Kenya. Waswahili wanasema e, e, e, e, aliyeumwa na nyoka akiona ng'ong'o hushtuka. Ni kweli, Uganda wameshaumwa na nyoka wakati ambapo Kenya i, i, kulitokea vurugu. Watu hata wa, waendesha magari, siku hizi watu ambao wanaendesha daladala huwa wanawazungumzia, akiwa kwenye gari utasikia watu wanasema eh, mimi nalalamika. Kwa mfano, akikuambia kuhusu bei eti unaweza kulalamika, sijui litakalotokea Kenya. Sema kweli watu wameingia, wako katika hali ya... wako katika hali ya kuogopa. Kuna wasiwasi, hatujui ni kipi kitakachotokea Kenya, na ndio sababu tunawasilisha ombi letu kwamba pande mbili wahakikishe kwamba kusiwe vurugu yoyote kuanzia Jumatatu Julai 24. Idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti 8. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusania kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kweli kabisa, mambo ndivyo alivyo. vo tutakuwa tunafuatilia uchaguzi wa Kenya kuanzia BMJ mrithi mwenzetu atakayekuwa kule nchini Kenya, hususan Nairobi, pamoja na watangazaji wetu wote wanahabari walioko katika maeneo mbalimbali mbali nchini Kenya watakuwa wanakuharifu kila dakika na kila saa mambo yanavyoendelea kulingana na uchaguzi unaotarajiwa kufanyika ama utakaofanyika tarehe nane mwezi Agosti huko nchini Kenya. Na tukirejelea kidogo suala la Uganda na Kenya ni kwamba uhusiano kama ulivyosikia ni muhimu zaidi kati ya mataifa haya mawili. Kumbuka kwamba Uganda ndio njia ambao wageni. Ama Kenya ndio njia ambao wageni wanaosafiri kuelekea katika maeneo mengine ya Kongo, maeneo ya Burundi na Rwanda wanapitia. Kwa hivyo Kenya ni njia ya mataifa tu, sio Uganda peke yake bali mataifa jirani na Uganda vile vile. Uganda vilevile na Kenya wanashirikiana katika mambo ya kilimo. Kuna wafanyakazi wa Kenya wanafanya kazi Uganda, kuna wafanyakazi wa Uganda, kuna wafanyakazi wa wanafanya kazi nchini Kenya. Katika nyanja za elimu kuna maelfu ya wanafunzi kutoka nchini Kenya ambao wanasomea Uganda, na hali kadhalika Waganda wanaosomea katika nchi ya Kenya. Kumbuka kwamba pia nchi ya Kenya na Uganda wanashirikiana kwenye masuala ya kupambana na ugaidi katika maeneo ya Somalia, na pia utalii. Wanashiriki utalii, watalii wakiingia Kenya, wanaingia Uganda, wakitoka Uganda, pia wanaingia Kenya, na mambo mengi ambayo yamekuwa kihistoria yakishirikiana mataifa hayo mawili kwa hakika lazima yachochee ama yapelekee taifa hilo kuwa kabisa, lina hofu na kuweza kuangalia swala kwa kina, swala la uchaguzi na kampeni nchini Kenya. Kwa hivyo amani nchini Kenya ni amani ya kieneo. Basi hayo tu ndio tulikuwa nayo na kwa undani siku ya leo. Nashukuru wote walioweza kushiriki, nawashukuru mwenzangu kwa upande wa pili uh, Saida Hamdun, uh, mtayarishi hadi Jariami na vilevile vile, wale wote ambao wameshiriki. Kenes Bwiri akiwa kule Uganda na vilevile mhariri Masereka kutoka kule Kampala. Langu jina Harison Kamau, nikikutakia mwisho wa juma wenye baraka na furaha, na popote ulipo, dumisha amani. Kutoka Washington, kwa heri ya kuonana.