Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kipindi ni Kwa Undani. Kipindi kwa undani hukujia kila siku kuanzia muda kama huu, hukuletea habari muhimu kwa undani zaidi kupitia redio na ukurasa wetu wa Facebook yani Facebook live stream. Hii leo tunakuletea habari juu ya mkwe na mmoja wa washauri wa karibu wa rais wa Marekani Donald Trump Jared Kushner ambaye leo alikutana na kamati ya masuala ya upelelezi na ujasusi. Hali kadhalika tuta uh, kuwepo katika sehemu ya pili ambapo tutazungumzia hatua ambazo nchi za Afrika hasa zilizo eh, kusini mwa jangwa la Sahara zilizokuwa na maambukizi makubwa ya virusi vya ukimwi kufanikiwa kupunguza maambukizo hayo. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Nam, katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, e, mkwe wa mkwe na mmoja wa washauri wa karibu wa rais wa Marekani Donald Trump, Jared Kushner alikutana na maafisa wa Rusia mara nne wakati wa kipindi cha kampeni za uraisi hapo mwaka jana, na baada ya hapo hakushauriana nao kwa njia yoyote ile. Haya aliyebainisha katika ujumbe wake ambao aliutoa uh, ali kabla ya kikao ambacho kilipangwa kufanyika kumhoji yeye juu ya namna ambavyo aliungana ama alizungumza na maafisa wa Russia, uh, wakati wa uh, kampeni za baba mkwe wake ambaye hivi sasa ni rais wa Marekani uh, Donald Trump. Shauri hilo la Rusia kuingilia uchaguzi wa Marekani limechukua nafasi kubwa sana katika siasa za Marekani na imegubika utawala wa rais Donald Trump. Na mara kadhaa vyombo mbalimbali mbali vya habari vimekuwa vikitaka kuelewa ni kwa namna gani Rusia ilishirikiana na kampeni za Rais Donald Trump, ambapo vile vile mtoto wa Rais Donald Trump Donald Trump Jr na yeye imeshaonekana kwamba bayana alikutana na mwanasheria kutoka Russia, na lengo likiwa ni kupata taarifa juu ya mgombea aliyekuwa mpinzani kipindi hicho, mgombea wa chama cha Demokrat, Bi Hillary Clinton. Katika laini ya simu tunaye D Patrick Nigula, Dr Patrick Nigula, muda mfupi uliopita, uh, Jared Kushner ameongea na wanahabari licha ya kutopokea hata swali moja kutoka kwa wanahabari waliokuwa katika viwanja vya ikulu White House hapa mjini Washington DC. Sasa kile ambacho amekizungumza, ameweka bayana kwamba hakukutana katika njia yoyote ile mbaya na na, na, na, na, wale maafisa wa Urusi. Je, yale ambayo yamezungumza yamefunika au yameondoa ule wasiwasi ambao ulikuwepo kabla ya mkutano wake leo na kamati ya ujasusi ya bunge? uh... Mimi tu kwa upande wangu binafsi sidhani kama yameondoa utata, kwa sababu ukiangalia uh, katika mikutano aliyoifanya na baadhi ya kama walivyodokeza hapo mwanzo maafisa wa juu kabisa katika uh, ngazi za kiserikali wa taifa la Urusi, uh, mimi naona tu kwamba bado yale makosa aliyoyafanya ya kutokuwa bayana wakati akijaza Uh, fomu ile ambayo ingempatia uhakika uh, wa kufanya kazi kwa karibu na rais wa Marekani. Uh, mi naona tu kuto kusema kwa wazi kwamba alikutana na balozi wa Urusi vilevile uh, vile na mwenyekiti wa benki ya kiserikali ya Urusi katika kipindi cha mwezi wa nne na mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na sita mi naona bado tu kwamba kuna utata fulani ambao Uh, shirika la uchunguzi uh, wa mambo ya makosa ya kinai bado utakuwa unaendelea na kufanya uchunguzi huo kwa, kwa undani zaidi. Sasa uh, Dkt. Nigula tukiangalia suala lingine hapa ambalo limejitokeza leo kwamba Kushna alitoa taarifa e, yenye kurasa kumi na moja leo Jumatatu ikiwa e, ni kabla ya mkutano wake wa faragha uh, na kamati ya upelelezi ya baraza la Senate na kikao kingine E, kama tunavyofahamu kimepangwa kufanyika mbele ya kamati ya upelelezi ya baraza la wakilishi. Sasa e, tukiangalia kwa hali hii ya yeye kutoa taarifa hii kabla ya kikao hicho, lengo lake ilikuwa ni nini na inaleta picha gani? Pengine mimi tu naona kwa sababu Jared uh, Kushner ni mshauri mwandamizi wa rais wa Marekani, anajaribu kuzuia ku, ku, kuondolewa uh, ile hali ya kuwa na karibu na rais wa jamu, uh, rais wa hapa Marekani. Sidhani kama hiyo taarifa ita, itaweza kuzuia uchunguzi ambao unaonyesha kwa dhahiri kabisa kwamba alishindwa kutoa uh, taarifa ya kwamba alikutana na viongozi wa juu uh, wa serikali ya Urusi, hususan mwenyekiti wa benki ya serikali ya Urusi ambayo imewekiwa vikwazo vya uh, kimataifa kutokufanya biashara toka mwezi wa Julai mwaka elfu mbili na kumi na nne. Na tukiangalia kwamba majopo yote ya bunge yanaangalia namna ambavyo Russia ilivyoingilia katika uchaguzi wa Marekani hapo mwaka jana, na rekodi na nyaraka zinazotoa eh, hali hiyo zinaonyesha kwamba pengine eh, alifanya mawasiliano mara nne na wakilishi wa Russia katika E, kati ya maelfu ya wakilishi. Sasa tukiangalia kwa, kwa, kwa dhana hii iliyopo ya, ya, ya yeye kukutana na viongozi hawa wa Russia na katika mkutano wake na wanahabari amezungumza kwamba mikutano yake haikuwa na lengo lolote baya lile. Hii inaleta tafsiri gani? Mimi tunaona bado anazidi kujitetea ku, ku, ku, kukaa katika nyadhifa aliyopewa kama mshauri mwandamizi wa rais na na nafikiri kati ya mazungumzo yaliyofanyika ya siri baina yake yeye na viongozi wa juu wa taifa la, la, la Kirusi linawapa wasiwasi uh, watunga sheria wa hapa na viongozi mbalimbali na pamoja na vyombo ambavyo vinafuatilia kwa karibu jinsi Russia ilivyoshiriki katika uh, labda kujaribu uh, kuleta matokeo ya ushindi katika upande wa mgombea ambaye alipata ushindi hapa Marekani. Mimi naona tu ni kwamba tusubiri tena kama alivyosema katika vipindi vya nyuma, ni kwamba upelelezi bado unaendelea, na tusubiri ni, ni, ni matokeo gani yataletwa na yule ambaye amechaguliwa kuchunguza kesi hii ambayo inakaribia kufikia, labda mi navyoona, uh, mwisho wake, si muda mrefu na katika masuala ambayo aliyagusia katika taarifa yake ambayo aliitoa hii leo, kabla ya huo mkutano wake na e, kamati ya Bunge, alieleza zaidi kuhusu mikutano kadhaa e, na balozi wa Russia hapa Marekani, akisema kwamba walijadili azma ya uhusiano wa Marekani na Russia, lakini alikanusha ripoti za vyombo vya habari kwamba yeye na balozi Sergei e, Kislyak walikuwa na mazungumzo zaidi kwa njia ya simu kwa nafasi ambayo alikuwa nayo na toka kabla ya Donald Trump hajatangaza rasmi uh, kugombea urais wa Marekani. Kuna hali yoyote ya kuonyesha kwamba huyu Jared Kushner alikuwa na uhusiano na maafisa hao wa, wa, wa Rusia ama wafanyabiashara wakubwa ama mabenki ya Russia? Ukiangalia uh, okay, tu kabla ajaingia katika mambo ya kiserikali na siasa Jared uh, Kushner tunaelewa kwamba yeye ni mfanyabiashara ambaye anaongoza, alikuwa akiwa kama rais wa makampuni makubwa ya uwezekaji na vilevile vile katika masuala ya ujenzi, uendelezaji wa ujenzi ya hapa Marekani na vyombo vya habari uh, ni vigumu sana kuelewa kitu gani kiliyoongelewa wakati huo, lakini ukiangalia jinsi ambavyo habari tunavyozipata na taarifa kuhusiana na Russia na uchaguzi uliopita, mi naona tu ni kwamba bado uchunguzi unaendelea na tuta tutajua yale yatakayotokea baada ya taarifa kutolewa na na mchunguzi ambaye amewekwa kuangalia kesi hii kwa karibu zaidi. Lakini sasa ukiangalia kwenye suala hili la, la, la, la Russia, rais Donald Trump amekuwa E, hataki kukubali moja kwa moja kwa taarifa ambazo zinatoka kwa katika jumuiya ya upelelezi ya hapa Marekani, yaani vile vyombo ambavyo vinasimamia masuala ya, ya usalama, upelelezi na, na, na uchunguzi kwamba kwa namna moja manyingine Russia walihusika katika e, masuala ambayo yalikuwa yakiendelea katika uchaguzi ambao Uh, ulipita ambao umemweka yeye madarakani kwa rais wa, wa, wa Marekani. Sasa ni kitu gani ambacho kinakuwa kiumizi hasa kwenye uh, kwa upande wa utawala wa Rais Donald Trump, hali kadhalika eh, familia yake, na kadri siku zinazozidi kwenda inazidi kuonekana kwamba watu wake wa karibu walikuwa na mazungumzo ya, ya ya fulani fulani na hawa maafisa wa Russia. Mimi naweza nikasema tu ni kwamba kwa maoni yangu binafsi ni kwamba walikuwa wakifanya mazungumzo ya wa karibu na viongozi wa juu wa kiserikali ya Rasia kwa kutaka tu kwamba labda wakichukua utawala au wakishinda uchaguzi wajaribu kuondoa vikwazo vilivyokuwa wamewekewa hususan katika hii benki ya kiserikali ya Urusi ambayo viliwekwa katika mwaka elfu mbili na kumi na nne, na kuondoa hivyo vikwazo kungewezesha uh, serikali na na uongozi wa Russia kuendelea kufanya biashara na taifa hili kubwa la Marekani. Na ni nini hasa ambacho kinatarajiwa, pengine huu mkutano unaweza ukaleta, uh, tofauti gani, eh, mara baada ya kukamilika na mahojiano kwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuangalia kile ambacho kipo juu ya shauri hili, mimi tunaona ni kwamba baadhi ya vyombo vya, vya kisheria au uh, Uh, kamati ya upelelezi ambayo imemwita leo mbele inajaribu kupata taarifa ambazo wao wenyewe wataelewa kwa karibu zaidi, yeye kama Jared Kushner pamoja na vilevile aliyekuwa mwenyekiti wa kamati ya uchaguzi bwana uh, uh, Paul Manafort, wajaribu kupata zaidi habari na taarifa ambazo zinaweza zikaondoa utata juu ya tuhuma ambazo zinawakabili katika kipindi hiki Swali so, lingine ambalo watu wamekuwa wakijiuliza kwa mara nyingi sana, kulikoni mkutano wake huu ukawa wasiri pengine, ama wa faragha, tofauti na ile mikutano mingine ambayo watu huitwa na kamati za bunge kutoa ushuhuda ama kueleza eh, masuala ambayo yanaleta utata katika eh, jamii ya Kimarekani tu naona ni kwamba umefanywa kuwa kama ni mazungumzo ya siri, ni kutokutaka kutokuingilia baadhi ya upelelezi ambao unaendelea sasa hivi, na wanajaribu kutoku uh, uh, kutokugonganisha taarifa na maelezo ambayo ya atakayatoa leo, ambayo yanaweza yakachanganya na baadhi ya matukio kadhaa au uchunguzi unaoendelea dhidi ya tukio hili kwa ujumla na uh, sasa, daktari Nigula, kwa mfano uh, hivi sasa ikija kugundulika kwamba kuna e, hali si nzuri, ama kuna e, utata fulani katika haya maswala ambayo tunayezungumzia hii leo, kwamba kulikuwa kuna mazungumzo ambayo si mema e, baina ya kampeni ya rais Donald Trump ama wale washirika wake ama watu wake wa karibu kama tumeshaona hivyo mkwe wake ambaye sasa hivi iko katikati, ambaye pia ni mshauri hali kadhalika, mtoto wake wa kiume mkubwa, athari ama matokeo ya ya swala hili itakuwa ni nini? Athari ni kubwa, ni kama tunavyoelewa. Ukifuatilia sheria kwa karibu zaidi, kuna kuna uwezekano wa kuwepo kwa makosa ambayo yanaweza yakawafikisha mahakamani na na kupata adhabu uh, kali dhidi ya matendo ambayo walikuwa wakiyafanya. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba tumsubiri yule uh, mpelelezi wa jambo hili ambayo analishughulikia na kwa sasa hivi, na tusubiri ni, ni mapendekezo gani yatakayotoa dhidi ya tuhuma dhidi yao. Nam basi, ni kushukuru sana Daktari Patrick Nigula kwa kushiriki hii leo. Na e, msikilizaji, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Kuanzia Jumatatu Julai 24 idhaa ya Kiswahili itakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kenya. Idhaa hii itakuletea masuala mbalimbali yanayowagusa wananchi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kenya ambao utafanyika Agosti nane. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa kwako kusikia yale tuliyokukusania kuhusu siasa za Kenya. Haya yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, na kama ulivyosikia hivyo, endelea kuwa nasi kwa ajili ya kupata habari zinazohusiana na uchaguzi wa nchini Kenya mwaka huu. Lakini hivi sasa katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ninaye mwenzangu hapa Mkamiti wa Kibayasi. Mkamiti e, taarifa ni kwamba nchi nyingi za kusini mwa Afrika ambazo zilikuwa na maambukizo makubwa kabisa ya virusi vya ukimwi zinaonekana kupiga hatua ya kupungua maambukizi haya, na moja kati ya nchi hizo ni, ni nchi ya Swazi. Sasa hebu tueleze kwa undani ni nini hasa ambacho kinaendelea na, na mapungufu hayo ama e, kuweza kupunguza hayo maambukizi mapya kunafanyika kwa kiwango gani? Na, na, na ni nini hasa Marekani ambayo imekuwa mfadhili kwa muda mrefu sana katika tiba e, ya watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi inaeleza kwamba pengine kwa namna moja ama nyingine inaweza ikapunguza lile fungu kwa dola bilioni moja idi hii yote inatokana na mpango wa dharura wa kusaidia ukimwi wa rais wa Marekani unaojulikana kama PEPFAR. Hebu kwanza tuangalie PEPFAR ni nini? Kama nilivyosema, ni mpango wa dharura wa rais wa Marekani kusaidia ugonjwa wa ukimwi, ikiambatana na kifua kikuu pamoja na malaria. Mpango huu ulipendekezwa kwanza na rais wa zamani wa Marekani, George W. Bush, mwezi Januari mwaka 2013 chini ya utawala wa rais George W. Bush. Ni kwamba PEPFA iliahidi kutumia dola milioni 15 kwa kipindi cha miaka mitano kwa ajili ya utafiti tiba na uzuiaji wa HIV na ukimwi, ambapo chini ya utawala huo wa rais George W. Bush, Marekani pia ilikuwa kiongozi wa kuchangia mfuko wa fedha ulimwenguni kwa ajili ya ukimwi. Sasa suala hili la PEPFAR ndilo ambalo limeendelea mpaka hivi sasa tunavyozungumza, kumpa umaarufu rais huyu wa 43 wa Marekani, George W. Bush, na hilo unalozungumza kuhusiana na nchi za Swaziland hali kadhalika nchi ya Zambia, Zimbabwe zimefaidika sana kutokana na mpango huu, ambapo Marekani inatuma dawa zinazojulikana kama ARVs. Dawa hizi ni dawa za kutuliza kasi ya maambukizo ya HIV kwenda ukimwi ambapo wagonjwa wanakwenda katika kliniki zilizoratibiwa zilizo maalum kutoka huku zikiwasiliana na serikali pamoja na wahudumu wa afya husika kule. Kwa mujibu wa mtandao wa ABC News ni kwamba huu mpango wa PEPFAR umesaidia sana nchi hizi ambapo kwa takriban watu milioni moja kila mwaka wanaoambukizwa na maradhi ya HIV wanaweza kupata tiba hii kupitia mpango wa PEPFAR pale wanapojulikana kwamba wameambukizwa virusi vya HIV vinavyosababisha ugonjwa wa ukimwi. Sasa ukiangalia kwa mfano uh, nchi ambazo zimetajwa eh, ambazo kwa namna moja au nyingine zinafanya vizuri katika kupunguza maambukizi ya ukimwi kama vile Malawi, Zambia, uh, Zimbabwe nazo zimejumuishwa katika swala hili. Sasa hizi pesa ambazo zinatarajiwa pengine kupunguzwa na serikali ya Marekani, tunafahamu kwamba ni kwa sababu vilevile, eh, vile, vile wale ambao watu wanapata maambukizi mapya nao wanapungua, lakini ni nchi gani hasa ambazo zita eh, jumuiya ama zitaathirika zita na kupunguzwa huku, je, ni nchi zote za Afrika ama kuna eneo maalum ambalo limeelezwa lime, lime, lime, kwa mujibu wa mtandao wa ABC News ni kwamba nchi zote za bara la Afrika zitaathirika na mpango huu uliopendekezwa na utawala wa Rais uh, Donald Trump wa kukata uh, msaada wa fedha za PEPFAR kwa mataifa ya Afrika, kwani uh, wataalam wa kisayansi wanasema kwamba uh, kwa sasa uh, Marekani inatumia zaidi ya dola bilioni sita kila mwaka kwenye programu ambazo zinanunua ARVs kwa kiasi cha watu milioni kumi na moja nukta tano duniani ambao wameambukizwa maradhi ya HIV, virusi vinavyosababisha ugonjwa huu wa Ukimwi, na ambapo utawala wa Trump ukifanikiwa kukata angalau kufikia dola bilioni moja nukta moja takriban moja ya tano ya msaada wa fedha kwa sasa. Basi kuna huyu uh, makamu rais wa kliniki ya Kaiser Family Foundation Jen Kates anasema ni kwamba utakuwa umegharimu maisha ya watu milioni, kwani hawa wote maisha yao hivi sasa wapo salama, wanaonekana wapo salama wakiishi na familia zao na wapendo zao, ni kutokana na kwamba wana uwezo wa kupatiwa zile dawa za kuzuia uh, kasi ya maambukizo ya ukimwi chini ya mpango huu wa PEPFAR. Na tukiangalia kwa mfano uh, kuna mataifa ambayo yamekuwa yakitegemea sana hizi dawa, na kwa namna moja ama nyingine, kwa mfano hivi majuzi tu ama siku chache zilizopita tuli, tulisikia kwamba Kenya imekuwa nchi ya kwanza barani Afrika kuweza kujaribu matumizi ya dawa mpya ya, ya, ya virusi vya ukimwi. Sasa je, kwenye suala hili la hizi dawa mpya ni, ni moja kati ya mpango huu ama ni mpango mwingine ambao unahusiana kwa sababu hata ukiangalia kwenye ripoti moja ambayo ilitolewa na shirika la afya duniani ambayo ilionyesha kwamba kulifanyika uchunguzi wa nchi kumi na moja na kugundua kwamba kuna dawa ambazo zilikuwa zikitumika kwa watu hawa wanaoishi na virusi vya ukimwi, na zikaonyesha kwamba hazileti manufaa ama hazifanyi kazi vizuri ndani ya watu wale ambao walikuwa wakiishi na virusi vya ukimwi. Sasa kwenye hili swala liko, liko vipi? maanake shirika la afya duniani lilisema kwamba watu karibu milioni 36.7 duniani hivi sasa wanaishi na virusi vya ukimwi. Mm -hmm. Kwa mujibu wa mtandao wa UNAIDS ni, uh, ni kweli watu hao uliosema takriban uh, milioni kadhaa wanaishi na, na, na, na HIV na ukimwi, lakini pia ukiangalia kwa bara la Afrika pekee, ina, inasemekana kwamba zaidi ya watu milioni kumi na tisa wanaishi na virusi vya HIV na wapo mamilioni ya watu ambao mpaka hivi sasa hawajui status yao, yani hali yao ya kiafya iko vipi, kutokana na kwamba hawajawahi kujaribu kwenda kupima afya zao, au wanaogopa kwenda kupima afya zao, ama bado hawajaelimishwa namna ya kuweza kujua kupima na kujifahamu afya zao katika maisha yao ya kila siku wanayoishi. Sasa basi, tukija katika nchi ambazo umesema zita, zitaweza uh, kuathirika na mpango huu uh, wa kukatiwa fedha, si, si swala la, la kuathirika kwa mpango wa PEPFA pekee. Kumbuka kwamba PEPFA inajumuisha magonjwa matatu, kifua kikuu na malaria pamoja na ukimwi, basi nchi hizi zitakuwa kwa njia moja au nyingine, kwa mujibu wa UNAIDS zitakuwa zimeathirika iwapo basi mpango huu wa rais donald trump utafanikiwa kukata, kukata hizi fedha kwa ajili ya pepfa na wakati huo huo hapa hivi tunavyozungumza katika kipindi hiki cha kwa undani kwa mujibu wa mtandao wa monita ni kwamba kuna wataalam ambao hivi sasa wapo katika mkutano wa kisayansi mjini paris ufaransa uh, ambapo wanaeleza kwamba kuna, kuna, kuna chanjo ambayo imefanyiwa majaribio kwa watu mia tatu tisini na tatu kutoka nchi za Rwanda, Uganda, Afrika Kusini na Thailand ili kuweza kupima kuona kwamba ni jinsi gani chanjo hiyo inaweza kufanya kazi. Na wataalam wa kisayansi wame, wameonyesha matumaini kwamba chanjo hiyo imeonekana kuwa na uwezo mkubwa zaidi wa kuleta majibu chanya ya namna vile ambavyo walivyochanganya na madawa mengine na kuweza kufanya majaribio kwa watu hao waliokuwa na maambukizo ya HIV. Nam Mkamiti Kibayasi, shukran sana kwa eh, kutufahamisha hayo. Anaendelea katika ulimwengu wa ukimwi, japokuwa kuna habari za kufurahisha na nyingine ambazo zinaleta wasiwasi kidogo. Kwa mfano hii ambayo shirika la Umoja wa Mataifa linaoshughulikia masuala ya, ya, ya, ya HIV lilizungumza kuongezeka kwa dawa ambayo E, imekuwa ikiwa haifanyi vizuri katika e, kwa, kwa watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi na kuhatarisha pengine kusababisha vifo vya watu laki moja na thelathini na tano elfu na kusababisha maambukizi mapya ambayo ni sawa na laki moja na elfu tano katika kipindi cha miaka mitano ijayo kama hatua z, madhubuti hazitachukuliwa kuhakikisha kwamba e, suala hili linakuwa linaondoka ama linatekelezwa. Kufika hapo, tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Shukran kwa wote waliofanikisha kwa kuletea matangazo haya. Kutoka hapa Washington DC nasema shukran sana, Mkamiti Kibayasi. Upande wa pili, Said Amdun. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riyami kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya