Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harizon Kamau, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Julai 31 mwaka wa 2017, na pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya leo tunaendelea kukuletea makala maalum za uchaguzi Kenya mwaka 2017. Leo hii tukimulika nafasi ya vijana katika uchaguzi. Je, vijana wana yapi ya kusema? kupiga kelele za kwa mara mbili kupiga kelele kwamba wao ndo campaigners kwanza. Kuna mwanasiasa mmoja maarufu, sitamtaja, alisema hadharani kwamba vijana ni wanajeshi wake. So unaona, vijana wanatumiwa kuuza injili na katika ripoti nyingine, vijana mashariki mwa DRC waandamana mitaani kuitaka tume ya uchaguzi kutangaza kalenda ya uchaguzi mkuu. Baadhi ya vijana walioshiriki maandamano hayo wanaeleza hali ya vurugu iliyojitokeza kwenye maandamano hayo ndio shie vote vrema tulikuwa tumezimia vakutoka nje njove vameingia munyumba bake watumwangie mai uteza ingia hata na nyumba uingie mule uingie nau Naam, hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Harison Kamau. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya ya IEBC Wafula Chabukati amesema kuwa afisa anayesimamia upigaji kura kwa njia ya kielektroniki amepatikana akiwa ameuawa, ikiwa imebaki tu siku chache kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mwili wa Chris Musando ambaye ni meneja mkuu kwenye kitengo cha teknolojia ya habari umethibitishwa kwenye chumba cha kuhifadhia maiti mjini Nairobi, Chebukati amesema. Wakati akizungumza na wanahabari, mwenyekiti huyo amesema kuwa ni dhahiri kuwa Msando aliuawa kikatili, lakini swali lililobaki ni la ni nani aliyemuua na ni kwa nini akauawa siku chache tu kabla ya uchaguzi kufanyika. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema lazima kifo cha Msando kichunguzwe mara moja. Jeshi la Marekani na serikali ya Somalia wanasema shambulizi la anga la Jumapili limelenga na kuua mwanachama mwandamizi wa kundi la kigaidi lenye msimamo mkali la Al-Shabab. Maafisa upelelezi wa Somalia, ambao wameomba wasitajwa majina yao, wametaja kiongozi aliyelengwa kuwa Ali Muhamed Hussein ambaye alikuwa akitumika katika Al-Shabab kama gavana kivuli katika mji mkuu Mogadishu, na amekuwa mmoja wa wasemaji wakuu katika kundi hilo. Hussein pia alijulikana kama Ali Jabal na anafahamika kwa kuwalazimisha wenye biashara mjini Mogadishu kuchangia fedha kwa wanamgambo wa Kiislamu. Waziri wa habari wa Somalia, Abdurahman Omar Osman, ameambia VOA kuwa rais wa Somalia, Muhamed Abdulahi Muhamed, aliidhinisha operesheni hiyo na washirika wa kimataifa hapo Julai 30 katika eneo la Totorom to, na wanawake watano wa Tanzania waliokuwa wakishutumiwa kwa uchawi na kuuawa na umma kuwa wiki iliyopita ni miongoni mwa takriban watu themanini wanauawa kila mwezi nchini humo hasa katika mwaka huu, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti hiyo kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maelfu ya wanawake wazee nchini Tanzania wamenyongwa au kuchomwa visu na wengine kuchomwa moto wakiwa hai kwa kipindi cha zaidi ya miongo miwili baada ya kushutumiwa kuwa ni wachawi. Ripoti iliyotolewa jijini Dar es Salaam na Tume ya Sheria na Haki za Binadamu imeonyesha kuwa vifo 479 vinahusiana na watu kujichukulia sheria mkononi nchini Tanzania kuanzia mwezi Januari hadi Juni mwaka huu, wakiwemo wanawake wanaoshutumiwa kwa uchawi. Mkurugenzi mtendaji wa tume hiyo Helen Kijo Bisimba amesema ukiukaji wa haki za binadamu umeongezeka katika mwaka uliopita, ambapo analaumwa kwa kiasi kutokana na masharti ambayo yametolewa na Rais John Magufuli kupiga marufuku harakati za kisiasa hadi mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, matukio ya watu kuuawa kwa kiasi kikubwa yametoka katika mji kibia wa kibiashara wa Dar es Salaam na mkoa wa Mbeya ambako imani za kichawi ni kubwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. John Kelly, jenerali mstaafu katika jeshi la Marekani ambaye anaelezewa si mtu wa mchezo, ameapishwa leo kuwa mkuu wa Ikulu, huku akitwikwa jukumu la kulainisha mambo baada ya miezi sita ya utawala wa rais donald Trump. atafanya kazi nzuri sana, Trump amesema, wakati akimkaribisha Kelly huku akisifu kuimarika kwa uchumi wa Marekani. Trump alimuondoa mu republican wa muda mrefu Reince Priebus kutoka wadhifa huo Ijumaa iliyopita na badala yake akamtaja keli mwenye umri wa miaka 67 na kuchukua nafasi yake. Ingawa Trump hajamfahamu keli kwa muda mrefu, amependezwa na utendakazi wake, hasa kwenye msimamo wake kuhusu wahamiaji wakati akiwa waziri wa usalama wa ndani. Wakati akimtaja, Trump amesema kuwa keli ni nyota kwenye utawala wake na rais wa Rusia Vladimir Putin ameitaka Marekani kupunguza idadi ya wafanyakazi wake wa kidiplomasia nchini Rusia kwa takriban watu 755 ikiwa ni mujibu, ni majibu kwa vikwazo vipya vya Marekani ilivyowekewa Rusia kwa kuingilia kati uchaguzi wa rais wa mwaka wa 2016. Putin alikiambia kituo cha televisheni nchini humo kwamba serikali yake huenda ikachukua hatua zaidi za majibu dhidi ya Marekani lakini kwa sasa hataki kufanya hivyo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeita amri ya Putin ni ya kusikitisha na hatua ambayo haikutarajiwa na kusema inafanya tathmini jinsi ya kujibu. Bunge la Marekani limeidhinisha vikwazo vipya Alhamisi iliyopita katika hatua kadhaa walizopitisha, ikijumuisha vikwazo dhidi ya Iran na Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu jioni ya leo ni kifo cha meneja wa mifumo ya teknolojia katika tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, Chris Musando. Na mwenyekiti wa tume hiyo, Fula Chebukati, ameelezea kuwa serikali ya Kenya ni sharti ifanye uchunguzi wa kina kubaini waliomuua na sababu za kumuua. Hali hii inajiri wiki moja tu kabla uchaguzi mkuu kufanyika nchini humo. Mwandishi wetu Kennedi Wandera amefanya mahojiano na mtaalamu wa masuala ya uchaguzi Barasa Nyukuri kuhusu kifo cha Musando na upigaji kura wa agosti nane. E, inaathiri IBC kwa vile sasa imeleta hofu kwa wale ambao ni wafanyikazi wa IBC hata kupitia hata hata hata kinachea ujemkati naibu wake Eh, Maina nimezungumza naye ni na ene, wako na hofu sasa, wanashangaa kama anaweza kufanyika yoyote, pia anaweza kujikuta kwa hiyo hali. Kumbuka kwamba mwaka huu ni wa siasa ambayo ni siasa ambayo ni kali sana. Raila Odinga ni mmoja wale ambao anang'ang'ania kiti na ako na tarajia miaka tano. Uhuru Kenyatta kulingana na katiba pia awezi kuenda kupita miaka tano. Sasa ni kinyang'anyiro ambayo tunasema ni mbaya sana katika historia ya Kenya, hasa imeleta taharuki katika uandalizi uh, wa uchaguzi wa tarehe nane vile huyu afisa mwando alikuwa na vitu kama tunasema password au series za locks ambazo zinahusika na hiyo kazi ambayo inaandaliwa. E, na mtume hii ya IBC inaonekana kushtuka sana kutokana na kifo cha uh, Chris Msando. Sasa ni nini hasa ambacho sasa wanafaa kukitekeleza? Mimi naona kwamba lazima aungane na serikali ya hii executive government wapate usalama kwa vile sasa, hiyo kisa imekuja wakati mbaya sana, ambao tumekuwa na taarifa kuhusu e, mipangilio ya IPC. Watu wengine wamesema IPC ichapangwa vizuri, wengine wanasema kuna njama ya kuiba kura hasa kupitia kwa watu wa security hao wa usalama, ukiangazia okay, afisa huyu ni afisa ambaye anasimamia kile kitengo cha ICT. Unadhani kwamba kifo chake kitawaogofia hawa maafisa wa IBC? Nimeokopia kwa vile nimezunguza na wengine ambao wanahusika na kazi ya nyanjani ya silu, e wa IBC wanaona kwamba hata maisha yao pia iko hatarini. Wajaona kama usalama wao umelindwa kabisa. Na unadhani nini hasa ambacho tume sasa inafaa kukifanya baada ya kifo cha Christmas? Kwanza tume kupitia kwa mwenyekiti wake na wale wa maofisa wakuu wanataka kuhakikishia e, Wakenya kwamba uchaguzi utakuwa wa huru wa haki na amani, ingawa kifo cha Msando imetokea kikafula. Na pia IEBC inatakana ombe serikali iwapatie usalama nani wasimamizi wa usalama katika kila kituo na katika eneo lote ambayo uchaguzi itafanyika tarehe nane mwezi wa nane. Hii idara ambayo Chris Msando amekuwa akisimamia ina umuhimu gani katika kura hizi? Kulingana na Ai, mawazo yangu, hiyo idara ambayo alikuwa anasimamia ilikuwa ya kitengo ya katikati ya kura zote ambazo tunatarajia. Zamani tungetumia njia mbadala ya kusema tuko na manual voter register, lakini wakati huu ni njia ya kidijitali. Sasa Chris Mohanda alikuwa anasimamia kitengo ambayo kia muhimu katika kura yetu, hasa tukiangazia mambo ya k na ni Barasa Nyukuri mtaalam wa masuala ya uchaguzi akizungumza na sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Tuendelee nazo habari muhimu za dunia. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amesema hivi leo hakuna tishio kubwa kwa mataifa ya Baltic kuliko uchokozi wa Russia. Amesema hayo wakati akiahidi uungaji mkono wa washirika wa NATO, yaani Estonia, Latvia na Lithuania. kwa wakati huu Russia inaendelea kutaka kuchora upya kwa nguvu mistari ya kimataifa ya mipaka na kudumaza demokrasia za mataifa huru na kugawanya mataifa huru ya Ulaya, Pence amesema Makamu rais amesema chini ya utawala wa rais Donald Trump, Marekani itapinga jaribio lolote la kutumia nguvu, vitisho, manyanyaso au ushawishi wa kilagai katika mataifa ya Baltic au dhidi ya mshirika wetu yeyote yule. Pence alizungumza katika mji mkuu wa Estonia wa Tallinn baada ya kukutana na marais wa Estonia, Latvia na Lithuania. Polisi wa Vietnam Jumapili wamewakamata wanaharakati wanne huku wakosoaji wakisema hatua hiyo inaonyesha dhahiri kuwa chama cha kikomunisti kinachotawala nchini humo hakitaki kukosolewa. Wanaharakati hao wamekamatwa kutokana na tuhuma za kujihusisha na harakati zilizolenga kupindua serikali. Waliokamatwa ni pamoja na Pham Van Troi, Nguyen Trung Ton, Trong Minh Duc na Nguyen Bac Truyen. Haijabainika iwapo wanao uwakilishi wa kisheria ingawa inasemekana wote wanaohusiana na wakili Nguyen Van Dai aliyekamatwa mwaka wa 2015 kutokana na tuhuma za propaganda dhidi ya serikali. Ukomataji wa hivi karibuni dhidi ya wanaharakati umepelekea adhabu za kifo cha hadi miaka kumi gerezani. Naam da sasa, tukiendelea kwenye ripoti za waandishi wetu ni huko nchini Uganda ambako jeshi la nchi hiyo limetangaza kuanza mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa al Shabab baada ya kupoteza wanajeshi wake kumi na mbili katika shambulizi la jana Jumapili. Taarifa ya msemaji wa jeshi la Uganda Brigadia Richard Karemire inaeleza kwamba wanajeshi saba wanauguza majeraha mabaya. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti zaidi <tri> Serikali ya Uganda imethibitisha kupoteza wanajeshi kumi na wawili katika shambulizi la kigaidi nchini Somalia, huku saba wakiripotiwa kuwa katika hali mbaya ya kiafya kufuatia shambulizi la siku ya Jumapili. Lakini vyanzo vya habari nchini Somalia vinasema wanajeshi 24 waliuawa katika shambulizi hilo lililolenga wanajeshi wa Uganda, huku wanamgambo wa Al Shababu wakidai kwamba waliua wanajeshi 39. Taarifa ya maandishi kutoka kwa msemaji wa jeshi la Uganda, UPDF, Brigedia Richard Karemire, inasisitiza kwamba ni wanajeshi kumi na wawili waliouawa pekee na mili yao inafanyiwa uchunguzi ili kutoa taarifa kwa familia zao. Majeruhi wakiwa wanatibiwa katika hospitali ya ngazi ya pili mjini Mogadishu baada ya kusafirishwa kwa ndege kufuatia shambulizi hilo linaloripotiwa kulenga lori saba za jeshi la UPDF. Jeshi la Uganda linaripoti kuanza mashambulizi ya angani na kuongeza mashambulizi ya nchi kavu ili kuangamiza adui. Mashambulizi ya angani yanaongozwa na Brigedia Kayanja Muhanga. Al-Shababu walishambulia wanajeshi wa Uganda katika eneo la Gorowen lililo katikati ya mji wa Blumar na Beladamir katika eneo la Shebele, kilomita 144 kutoka mjini Mogadishu wanajeshi waliouwawa ndipo walikuwa wameingia kambini baada ya kutoka uganda tarehe 14 mwezi huu <coughs> wanamgambo wa al-shabab wamekuwa wakishambulia kambi za wanajeshi wa amisom kenya ikiathirika zaidi kwa mashambulizi ya kila mara hili ndilo shambulizi kubwa zaidi kwa kambi ya uganda baada ya lile la mwaka jana lililoua wanajeshi 11 kenneth bwire sauti amerika kampala Naam, basi na huko DRC twaarifiwa kwamba vijana kadhaa wamekamatwa na polisi hasa vijana wa Lucha waliokuwa katika maandamano katika sehemu mbalimbali nchini humo ikiwemo Goma, Butembo, Beni, Bukavu na Kinshasa, wakiomba kalenda ya uchaguzi tangazwe na uchaguzi ufanyike mwaka huu. Mwandishi wetu wa Goma Auster Malivika ana ripoti zaidi Nubula. Tunataka uchaguzi, tunataka uchaguzi, tunataka uchaguzi! Hao ni vijana wa kundi la Lucha wanaopigania mabadiliko hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwa mbele ya tume huru ya uchaguzi katika mji wa Goma ambako masaa machache walikamatwa na viongozi wa usalama wakiwemo viongozi wa polisi. Mmoja wao alikuwa amezungumza na Sauti Amerika. Jilie Muhiwa: tunapaswa andamana ili tuombe watufanyie kalendari, na pia watuletee hiyo fiche elektorali ambayo ni ya maana sana kwa uchaguzi wetu. Yani, nyinyi mlikuwa mkiandamana mkiomba wafanye kalendari ya uchaguzi? Ndio, wafanye kalendari ya uchaguzi, kwa sababu hawawezi endelea kutuacha uh, kwa giza. Sisi tuko raia na tunakuwa na haki ya kuweza kupata uh, haki zetu. Uchaguzi ni haki ya binadamu na haki ya Wakongomani. Wakati wa maandamano vyama vya upinzani vilevile vilishiriki, ni kama hiki chama cha UDPS kinachoongozwa naye Vwemba Katina Kivu Kaskazini. Uchaguzi unapaswa kupita mu mwaka wa 2017. Sasa tulifanya manifestation yetu, watu walikuwa wengi, walikuwa tayari, lakini tena hawakuheshimu dhuruha yetu. Watu wakati walikuwa wanaandamana, wapolisi wanakuja wanatupa magazi, ile gazi ya moshi e, wanafunga watu wengine. Wakati wa purukushani, bomu za kutoa machozi ziliingia katika nyumba za raia na kukutana na watoto wadogo wadogo tunateseka sa vile bazazi, kufuatana na hali ya inchi gizi inaendeka, hatuna watetezi, hatuna kiokyote o watu wanaandamana kufuatana na to ya dolari gisi inafiga inapanda juu, na hali ya maisha ya watu, dolari inapanda kwa bei. Sasa tulikuwa tunaomba wenye viongozi wa, waone namna ya raia gisi inaweza ku, kuishi katika muji wa Kinjasa, Beni, Butembo, Bukavu waliojaribu kuandamana walikamatwa kwa haraka mabe. Japokuwa katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inaruhusu maandamano, ila hapa ukijaribu unashughulikiwa bila kupewa muda. Dakika za mwisho, wanahabari waliokuwa wamepiga picha ama kuchukua sauti za waandamanaji hao walilazimishwa kufuta sauti ama kufuta picha, na wengine vifaa vyao kuchukuliwa. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Uchaguzi Kenya. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu Kenya mwaka elfu mbili kumi na saba, Leo tunamulika vijana na siasa za Kenya kuelekea upigaji kura wa Agosti 8 na mchango wako katika uchaguzi huu, ambapo inaelezewa kuwa kati ya wapiga kura milioni 19 waliojiandikisha kushiriki uchaguzi huu, vijana ni takriban milioni 9.9. Mwandishi wetu wa Mombasa, Libert Adedi, ametuandalia makala ifuatayo kuhusu nafasi ya vijana na uchaguzi mkuu wa Kenya. Vijana musilale Mapambano, mapambano, mapambano! Taifa la Kenya lina takriban watu milioni 42 kulingana na takwimu za sensa ya mwaka 2009. Katika idadi hiyo, vijana walio na umri wa kati ya miaka 18 na 35 ni asilimia 60. Aidha, kwenye takwimu kuhusu wapiga kura zilizotolewa na tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC, kati ya watu milioni 19 waliosajiliwa kupiga kura mwaka 2017 vijana ni milioni 9.9. Baadhi ya maeneo ambayo yana idadi kubwa ya vijana miongoni mwa wapiga kura ni Nairobi, Kiambu, Nakuru, Kakamega na Meru. Hapa ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, Wafula Chebukati. na unajua kuna Wakenya wengine karibu 3 milioni wako huko nje hawajajirejista na embassy. wakati nimetoa statement yangu, nimesema tulikuwa tunatarajia kurejista 4 million people. Hii inadhihirisha umuhimu wa kundi hili katika uchaguzi mkuu wa taifa la Kenya. Wadadisi wa masuala ya kisiasa wanasema kuwa vijana wana nafasi kubwa ya kuamua nani ataongoza taifa hili. Idadi ya vijana waliojitokeza kujisajili kupiga kura imeongezeka awamu hii ikilinganishwa na awamu zilizopita, ambapo vijana walidai kutatizwa kutokana na ukosefu wa vitambulisho. Kwa misingi hiyo, vijana wamewavutia wanasiasa ambao wanawatizama kama kiungo muhimu kunyakua ushindi wa viti mbalimbali vya kisiasa. Wakati huo huo, idadi ya vijana ambao wanagombea nyadhifa za kisiasa kuanzia kwa mwakilishi wa wadi mpaka nafasi ya useneta na pia urais pia nayo imeongezeka ikilinganishwa na chaguzi zilizopita. Miongoni mwa wagombea viti vikuu vya kisiasa nchini Kenya ni kama Eliud Sifuna na Johnson Sakaja wanaogombea kiti cha useneta katika kaunti ya Nairobi, Halima Anwar ambaye anagombea kiti cha mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Mombasa, na mpinzani wake Sadaf Din ambaye aliachana na uwanamitindo mitindo kuingia katika siasa kaunti ya Mombasa. Lakini aliyewavutia Wakenya wengi na umaarufu wake kuongezeka ni Eliud Mudhiora Kariara, mgombea mwenza wa Jafeth Kavinga, mgombea wa kujitegemea katika kinyang'anyiro cha kiti cha urais. Kuna kasumba ambayo imetembezwa nchini kuwa uchaguzi unaokuja ni kuhusu Nasa na Jubilii. Nataka kuwakumbusha kuwa uchaguzi unaokuja ni kukuhusu wewe, Mkenya. Jiulize, Hali yako ya maisha leo hii ni bora kuliko ilivyokuwa miaka minne na nusu iliyopita? Huduma ya afya ni bora sasa ama imedorora kuliko ilivyokuwa miaka minne iliyopita? Na kovile, kwa vile kila mwamba ngoma huvutia kwake, kila mwanasiasa Kenya amebuni sera za kuwavutia vijana. Hili limedhihirika wazi kwenye manifesto za vyama vya Jumili na muungano wa NASA ambao wote wameahidi kutoa ajira kwa vijana huku elimu ya juu pia ikizingatiwa. Katika miaka ya nyuma, wanasiasa wamewatumia vijana, aidha kwa kununua kadi zao za kura na kuwanyima nafasi ya kufanya maamuzi wenyewe au kuwafadhili kuzua rabsha, lakini mwishowe vijana hao hubakia na majuto. Mwaka huu mambo yanaonekana kuwa tofauti, huku vijana wakijaribu kutafuta nafasi yao baada ya hamasisho za kutosha tunauliza leo, Matiangi are you commissioner or one of the commissioners wa IBC? Sasa ndio sababu tuko mali hapa, tukitaka kusema kwamba sisi hatuna mambo na we are very peaceful, tutaendelea na maneno ya adopt a polling station na tutachunga kura, tuendelee kumobilize our volunteers, watu wetu watatokezea during election day. Munira Hamis mkereketwa wa masuala ya vijana, anaelezea mengi kwa husu vijana na masuala ya kisiasa kupiga keleleza kwa mara mbili, kupiga kelele kwamba wao ndo campaigners. Kwanza, kuna mwanasiasa mmoja maarufu, sitamtaja, alisema hadharani kwamba vijana ni wanajeshi wake. So unaona vijana wanatumiwa kuuza injili ambayo pengine, kwa kwa you know, in one way or another, haita wa benefit. Waangalizi wa masuala ya kisiasa kutoka muungano wa bara Europa, wao pia wameonya uwezekano wa ghasia baada ya uchaguzi. But it is no secret that there are concerns about the... Of sio siri tena, kuna uwezekano wa kuzuka ghasia. Kuna hatari it hii itasababisha kila mtu kupoteza, na ni muhimu kila mtu kumpa does mwenzake nafasi na haki ya kupiga kura. Maafisa wakuu serikalini akiwemo kaimu waziri wa usalama wa ndani ya nchi Fred Matiangi na inspekta jenerali wa polisi Joseph Boinet wamesisitiza kuwa idara za usalama zimejitayarisha kukabiliana na tukio lolote la ghasia. Wito huu umesisitizwa na msemaji wa polisi Charles Owino ambaye katika kituo kimoja cha redio hapa Mombasa aliangazia mpango wa serikali kukabiliana na ghasia haswa katika maeneo yaliyotajwa kuwa hatari. Lakini licha ya hilo, vijana Kenya wanasema wako tayari kushiriki kikamilifu katika uchaguzi. Katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi imebainisha uteuzi wa wabunge maalum katika mabunge yote ya kaunti, seneti na bunge la kitaifa; lazima vijana wapewe nafasi. Kwa sasa macho yote yameelekezewa tarehe ya uchaguzi. Namna kamati ya sheria na amani katika kanisa Katoliki kwa Mombasa inawasihi wapiga kura nini cha kufanya siku ambapo watakwenda kupiga kura, na ikiwa hawaelewi lolote kuhusu suala hilo, tutasaidika vipi? Ama sisi tutaenda kusaidiwa pale na wale wa IBC na sisi tunawambia katika IMBC wale wafisazi watakuwa pale, watawasaidia kwa sababu mara nyingi wakienda kutafuta usaidizi kwa watu wengine nje kule, wanaweza fanywa wapigia watu ambao si waliokusudia kuwapigia kura. Tupate muhtasari wa habari. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, Wafula Chebukati, amesema kuwa afisa anayesimamia upigaji kura kwa njia ya kielektroniki amepatikana akiwa ameuawa, ikiwa imebaki tu siku chache kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Jeshi la Marekani na serikali ya Somalia wanasema mashambulizi ya anga ya Jumapili yamelenga na kumuua mwanachama mwandamizi wa kundi la Al-Shabab. Naam, na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba yote waliosikika leo, msimamizi wa matangazo haya ni mimi Khadija Riyami, mwendeshaji wa matangazo Aida Issa, mtaalamu wa upande wa dijitali Jafari Mjasiri, na mwenzangu hapa nilikuwa naye studio Harrison Kamau, tukisema kwa herini na kuwatakia usiku mwema kutoka ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera msimamo wa serikali ya Marekani. Raia wa Haiti watapata ongezeko la chakula na shukrani kwa mpango wa chakula wa shirika la kimataifa la misaada la Marekani, USAID na serikali ya Haiti. Julai 21, 2017 mkuu wa utawala katika ubalozi wa Marekani Brian Shukan aliungana wizara ya afya ya Haiti, USAID na Ranforce kwa mpango wa kwanza wa chakula wa Haiti. Ranforce wataongeza uwepo wa chakula cha hali ya juu kati ya vyakula vikuu nchi nzima na kuongeza uzalishaji wa eneo hilo na uingizaji wa vyakula vya kulinda mwili. Mradi huo utafanya kazi na sekta binafsi, ikiwa ni pamoja na wazalishaji wa vyakula wa eneo hilo na waagizaji kuhakikisha uwezo wa soko kufikia idadi kubwa ya watu nchi nzima, alisema Shukan. Ranfose inachangia moja kwa moja kwa juhudi za serikali ya Haiti kuboresha lishe, afya na usalama wa chakula, kwa mujibu wa mpango wa mkakati wa lishe wa serikali ya Haiti kwa mwaka 2013 hadi 2018. Mpango huo una lengo la kupunguza kupungua kwa virutubisho ambavyo vina kazi muhimu katika afya ya wa watoto kina mama na watu wengine. Kwa zaidi ya mwaka sasa, USAID imekuwa ikishirikiana wizara ya afya na washirika wengine katika mfuko wa chakula wa Umoja Mataifa ili kuanzisha mpango wa kuimarisha vyakula. Katika utafiti wa hivi karibuni uliotolewa na ubalozi wa Kanada, kituo cha makubaliano cha Copenhagen kilitambua uimarishaji wa, wa chakula hasa unga wa ngano na madini ya chuma kama moja ya uwekezaji wa hali ya juu katika maendeleo ya Haiti. Mradi wa Ranfose unalenga katika kuimarisha unga wa ngano na madini ya chuma na folic acid, mafuta yatokanayo na mboga mboga na vitamin A, na chumvi na madini ya iodin. USAID itashirikiana na washirika wa, wa Marekani na duniani kuboresha lishe bora ili kufanikisha mradi huu wa dola milioni 4 wa afya wa miaka minne wa afya na lishe. USAID imeamua kufanya kazi kwa karibu na serikali ya Haiti ili kuhakikisha uwezekanaji wa juhudi hizi za pamoja ili kuboresha hali ya lishe kwa jamii nzima. Mipango zaidi ambayo USAID inashirikiana na serikali ya Haiti kuboresha lishe na kupambana na utapiamlo ni pamoja na mradi elekezi wa chakula kwa kusaidia matumizi ya chakula chenye lishe kinachopatikana nchini humo na mpango wa kusaidia watu chakula kwa kutumia vocha ili kuongeza uwezekano wa kupata chakula kinachozalishwa katika eneo hilo katika nyumba zilizo hatarini. Marekani ina fahari kubwa kushirikiana na Haiti ili kusaidia watu wa Haiti kufikia mahitaji yao muhimu ya chakula. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera ya msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>