Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Nam, hii ni VOA Express. Leo ikiwa ni Jumanne Agosti mosi mwaka elfu mbili kumi na saba hapa studio, ni mimi mtangazaji wako Khadija Riami. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha ndani ya dakika 30 za VOA Express, tunagusa kila pembe ya dunia. Khadija, tunapata habari kutoka Rwanda, hali kadhalika tuna burudani ya muziki, tuna sehemu ambayo tutakusomea swali tunalolitoa kila siku kupitia kwenye mtandao wetu na vilevile na pia kuna harakati za uchaguzi huko nchini Kenya ambazo zimepamba moto kweli kweli, maanake kila mtu sasa hivi amekaa ame, anasubiri masaa yapite na siku zipite, Jumanne waingie kwenye vituo vya kupiga kura kuchagua wagombea wao wanaowataka. Sasa mambo huko yako moto moto, naona maandalizi yamekuwa marefu na wengine wanazungumzia swala la endapo kutatokea vurugu. Lakini jana kwa bahati mbaya pia kumetokea habari ambayo si nzuri kwa afisa wa ICT katika Tume ya Taifa ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya IBC, Chris Msando kuuawa. Na leo basi katika hoja kwa hoja, baadhi ya Wakenya wanazungumzia swala hilo kutoa ulinzi kwa maafisa wa IBC kulifaa kufanyika kitambo sana, hata si sasa. Tayari umeona ule mvutano umekuwepo. Naam, kama hivyo ndo ulivyosikia, wanazungumzia swala la ulinzi. Lakini sasa unajua, BMJ yuko Nairobi. mm -hmm. na ameenda kukava uchaguzi na nadhani huko lazima na habari moto moto. BMJ, haya, tueleze kwanza, hali ya hewa ikoje huko? Safi kabisa, Hadija Riami, hapa Nairobi hali kuna baridi hapa ha, lakini Uh, si mbaya sana na uh, baridi hii ndio labda imewafanya wale ambao walikuwa wanaandamana hapa Nairobi uh, kuwa si wengi sana, lakini ni kama ulivyosema uh, katika baadhi ya habari zipo uh, kutoka hapa Nairobi ni kwamba kumekuwa na maandamano kuhusiana na afisa huyo aliyeuawa wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC akijulikana uh, uh, kama uh, Chris ambapo wale waliotokea hapa nairobi walikuwa wameelekea moja kwa moja mpaka kwa ofisi za tume hii ya ibc na wakakutana na mwenyekiti wa, wa fula chebukati wa, na kumpa shinikizo anasema petition kiingereza na yeye akasema kwamba ametoa wito kwa serikali kuhakikisha kwamba kuna usalama wa kutosha wakati huu wa uchaguzi. Na niongezee Khadija kwamba baada ya yale yaliyotokea hapo jana uh, hivi sasa tunavyozungumza, rais wa Kenya amezungumza na kusema kwamba uchunguzi utafanywa kwa kina kuhakikisha wale waliomuua huyu afisa wa IBC wametiwa mbaroni na vilevile Marekani, Uingereza, Denmark ni baadhi ya nchi ambazo zimejitolea uh, kwamba zinaweza kutoa maafisa wake kusaidia kwa uchunguzi kuhusiana na kisa hiki. Mengine ambayo yameendelea, ndio. Eh, hayo nataka kuuliza sasa. Mbali ya hiyo swala la huyu afisa wa IBC kuuawa, lakini tumesikia habari nyingine ambazo kuna harakati harakati nyingi zinafanywa na wapiga kura wa hapo Nairobi. Je, yeah, ni nini ambacho kinaendelea sasa hivi? Naam, ni kwamba kuna hali ya taharuki. Uh, ukiangalia katika mitaa ya Nairobi, watu wanawasiwasi hususan katika vituo vya mabasi hapa Nairobi hivi, uh, ninavyozungumza niko katika uh, eneo la na hivi karibuni tutaelekea mpaka kule Machakos bus station, maanake tunafahamishwa kwamba watu wamejazana kule na mizigo yao. Hakika, na maana ni kwamba wanahofia, wengi wanaeleza kwamba wanahofia kwamba huenda kukatokea hali ya vurugu wakati wa uchaguzi, na hivyo basi wanapanda mabasi haya ya kuelekea makwao katika maeneo ya mashambani, lakini sio watu wote nisije nikaongeza chumbi swala hili lakini kwa sasa, kunaonekana kuna usafiri usio wa kawaida, wiki moja tu au siku sita tu kabla ya uchaguzi. Lakini BMJ, hali unavyoiona hapo kwa watu hao, na je kuna ishara zozote zinazopelekea kuwepo kwa machafuko baada ya upigaji kura kutokea? na hawa wanaosafiri ni wanasafiri tu ndani ya Kenya au wapo wengine ambao pengine wanakimbilia uh, nchi jirani na Kenya? Uh, tuna ripoti za uh, watu wageni ambao wamekuwa hapa hususan watalii katika mahoteli mbalimbali uh, kusema kweli kumepata ripoti kwamba idadi imepungua ya watalii wengine wakiondoka, na sijui kama ni kwa kuhofia hali hiyo lakini labda uh, kwa sababu ya jinsi vinavyoripotiwa kwa vyombo vya habari hapa, hali ya taharuki ikisanda katika maeneo fulani, basi ndio wanaondoka. Kwa hivyo sio wananchi peke yao uh, bali pia na wageni ambao wametembelea hapa Kenya. Uh, lakini yote pamoja na hayo mkamiti kibayasi ni kwamba, uh, pia serikali imeendelea kuelezea au kutoa wito kwa wananchi wasi, uh, wasieneze uvumi. Kama mnavyojua, ni kwamba baada ya kifo cha huyo afisa mwandamizi wa IBC uh, katika uh, sekta ya mawasiliano na teknolojia uh, kumetokea uvumi wa kila aina na ikambidi uh, nani huyu mkuu wa polisi hapa kamishna uh, mkuu wa polisi hapa uh, kuelezea wananchi wasieneze uvumi kama hawajui ni nini wanachozungumzia. Kwa hivyo, kwa hivyo, hivyo, hivyo hapa Nairobi, sawa BMJ. Kwa hiyo kwa ufupi tu, kwa hiyo hawa wanaoondoka Nairobi, kwa hiyo wameamua kwamba hawatatumia haki yao ya kidemokrasia ya kupiga kura siku ya Agosti nane. Hakika tunaweza kusema wameamua vile wana, kwa sababu bila shaka, kwa kawaida unasema kwamba uh, uh, ulinzi au amani ni, ni unaipa kipaumbele kuliko suala lingine lolote. Kwa hivyo kama wanaohofia kwamba maisha yao huenda yakawa hatarini, basi hata kupiga kura wanasema hawawezi kupiga maanaake, unavyojua, wengi wale wanaishi hapa Nairobi eh, walichukulia kura zao hapa hapa Nairobi, na hivyo maana yake ni kwamba kama wanaenda katika maeneo mengine, basi hawawezi kupiga kura kwa sababu ni lazima upige kura katika kituo ambacho ulijisajili. Naam, asante sana BMJ. Tutaendelea kuwa naye katika matangazo yetu mengine. Naona na Kioko yuko kwenye laini ya simu, na kama ulivyozungumzia swala la vurugu linatia wasiwasi na, wasi wasi. Na Kioko anasema huko Mombasa baadhi ya watu wamekuwa wakiwasihi vijana pamoja na wapiga kura na Wakenya kwa ujumla kuhusu swala la amani wakati wa kupiga kura na baada ya kupiga kura. Kioko, hebu tueleze huko Mombasa. Nikiwa katika sehemu tofauti hapo pwani ya Kenya, nimekutana na makundi ya wanawake wakiandaa mikutano kujadili namna wataishi, namna watashauri serikali na serikali na viongozi na zaidi, wakalitokezea yale yani walipitia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba jinsi waliteseka, wali, wali na kupata maafa baada ya matokeo ya uchaguzi kupingwa. Kwa sasa wanasema amani ni muhimu, lakini wanasema mwanamke na mtoto ndiyo mtu ambaye hupata mateso zaidi. Na hapa nimezungumza na Bi Rose Kennedy. Natoka sehemu moja naitwa Budalangi, asili ya Kimanyala. Mi nimekuwa kwa vyama vingi, vyama kama Kalabash, kama wamama wa, wa jamii moja. Tumeishi kwa muda wote kama kinamama, kama majirani wapendwa, lakini mda huu tumeona kumekuwa na utofauti kidogo mgogoro wa ndani kwa ndani, asoma mambo ya siasa kwa saizi. Watu wameanza kutoroka kwenda makwao. Mtu amekata gari tayari, yoenda kwao, yaogopa sima kutakuwa na vita. Akiangalia iliyotokea nyuma mwaka elfu mbili na saba, kumekuwa na vita vya ukabila, hasa wakati wa uchaguzi. Watu wengi waliporwa mali yao, watu waliibiwa, watu waliuawa, kina mama waliteseka. Hasa sisi kinamama tulipitia hali ngumu sana. Unapata umekaa mume wako ameuliwa, ama unapata biashara yako imeanguka, ukiangalia huna namna, umeachwa na watoto, hujui utafanya nini. elfu mbili kumi na tatu washukuru, ilikuwa kidogo nafuu, lakini watu bado walikuwa wanaolia uoga. Tunaambiwa kuwa atakao tokea matokeo yoyote, tuwe tunakubaliana nayo lakini sasa sisi kama wakenya tumeweka ile ari, lazima nishinde, lazima nishinde. Wale watu wako katika kiwango cha juu. Ikiwa tutafanya uchaguzi kutokee na vita, hutaona katika vita kitu. Naomba tu wakenya tuishi kwa amani, ukabila tuweke kando na bila, tukaishapo kitambo, tuendelee kuishi na hali hiyo hiyo. So vijana, jaribu kuambia watulie, mambo ya kuingizwa katika vita wasikubali sababu tukikubali kutenganishwa kwa misingi ya kabila, hiyo inatuma sisi kama kina mama, tutaishia tu kuumia, kuharibikiwa na mali yetu, ambapo haistahili sisi kama Wakenya. Ah, naona ni ujumbe mzuri huo, kwa sababu kama unavyofahamu kwenye uchaguzi hujui kitu gani kinaweza kutokea, lakini unapo wasihi wapiga kura wapige kura kwa amani, nadhani hiyo inatia moyo zaidi. Kwa hiyo Kioko, tutazidi kufu, kufuatilia kuweza kufahamu kinachoendelea huko Mombasa na, kwa, kwa vile naona muda nao ndo unazidi kwenda mbele hivi, asante. Nitakuwa na ripoti zaidi nikiripoti kutoka sokoni jinsi biashara zinaendelea. Naam. Na katika habari za dunia hii leo, gavana kivuli kutoka kundi la Al-Shabab kwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, amewawa na shambulizi la anga la Marekani. Afisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani ameithibitishia Sauti ya Amerika ali Mhamed Hussein ambaye pia anajulikana kama Ali Jabal alikuwa akijulikana mjini Mogadishu kwa kuwalazimisha wenye biashara kuwachangia fedha wanamgambo wa, wa Kiislamu. Taarifa fupi kuhusu shambulizi hilo kutoka kamanda ya Marekani huko Afrika ilisema shambulizi la anga lilifanyika Jumamosi. Taarifa iliongeza kuwa hakuna raia aliyeuawa. Taarifa imesema kuwa shambulizi la anga lilifanywa kwa uratibu wa washirika wa kieneo kama majibu ya moja kwa moja kwa vitendo vya Al-Shabab, ikiwemo mashambulizi ya karibuni kwa majeshi ya Somalia. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anasema hatua za kidiplomasia zilizochukuliwa na Rusia kujibu vikwazo vipya hazitateteresha nia ya dhati ya Marekani kwa usalama wake pamoja na washirika wake. Akizungumza leo Jumanne katika ziara yake ya Georgia, Pence alisema mswada kuhusu vikwazo rais Donald Trump atautia saini karibuni na kupeleka ujumbe wa wazi kwa harakati za Rusia nchini Ukraine na uungaji mkono wake kwa Iran na Siria unatakiwa kubadilika. Bunge la Pakistan limemchagua waziri mkuu mpya leo Jumanne kuchukua nafasi ya Nawaz Sharif ambaye alijiuzulu wiki iliyopita kufuatia uchunguzi kuhusiana na rushwa. Waziri wa zamani wa mafuta Shahid Khan Abbas, mshirika wa muda mrefu wa Sharif, anatarajiwa kushinda kiurahisi katika uchaguzi kwenye bunge lenye wajumbe 342 ambalo linadhibitiwa na chama cha Sharif cha Pakistan Muslim League na waz Abbas anatarajiwa kuhudumu kama waziri mkuu wa muda hadi kaka mdogo wa Sharif Shahbaz, waziri kiongozi wa jimbo la Punjab ashinde kiti cha ubunge kwenye uchaguzi mdogo ujao. Qatar imewasilisha malalamiko kwa shirika la biashara duniani WTO dhidi ya mataifa matatu ambayo yamevunja uhusiano na taifa hilo la ghuba mwezi Juni, wakilishutumu kwa kuwaunga mkono magaidi. Malalamiko yanataka kufanyika kwa mashauriano na Saudi Arabia, Bahrain, na Umoja wa Falme za Kiarabu utaratibu rasmi ambao utatoa fursa ya utaratibu wa siku 60 ili pande zote ziweze kusuluhisha tofauti zao kwa njia ya mashauriano au zikabiliwe na adhabu. Mataifa hayo matatu pamoja na Misri yamekata mahusiano ya kidiplomasia na usafiri wa anga, ardhini na baharini na Qatar tangu Juni tano wakiishutumu kuunga mkono wenye msimamo mkali. mkamiti ndo kama hivyo. Safari ya VOA Express ndo inaendelea hivyo. uchaguzi huko Kenya, lakini kuna uchaguzi pia Rwanda, Rwanda haswa ni hmm, Agosti 4 mwaka huu ambapo Rwanda hmm, Wanyarwanda wataenda kwenye vituo vya kupiga kura na kuweza kumchagua rais wa mtakae atakayeweza kuongoza taifa hilo kwa muhula mwingine. Naam, na katika laini ya simu tunaye basi mwandishi wetu wa Kigali, silvanus Karemera, atueleze mambo ambayo yanaendelea hivi sasa, maanake upigaji kura ni siku ya Ijumaa. Karemera, hebu tuambie nini kinachoendelea hivi leo huko Kigali. Namwajiji, asante. Ni kwamba kinachoendelea sasa hivi kama ulivyodokeza katika katika utangulizi ni kwamba mataarifa yanaendelea, na niseme tu kwamba leo ni siku za mwisho mwisho, kwa sababu kwa mfano leo mgombeaji wa chama tawala rais Paul Kagame anakamilisha wilaya y ishirini na tisa Anasalia na wilaya moja ili kuwa na wilaya thelathini zinazounda nchi ya Rwanda na ambapo atakwenda hiyo kesho kuweza kunadi sera zake mwishoni mwishoni. Lakini jambo kuu ambalo limetokea leo ni kwamba tume utazuzi, uh, waziyama, ya taifa ya uchaguzi zimeweza kukutana na wawakilishi wa vyama vya kisiasa ambao watajiunga katika uchaguzi huu na wengi ni waangalizi ambao wameteuliwa wa, wa na vyama vyao. Na hapo msikilizaji, kwa faida msikilizaji, ni kwamba vyama vinane vimejiunga vimefanya ubia na chama tawala cha RPF. Kwa hivyo chama kingine cha Dnipate ama chama cha Kijani ine kimejisimamia na kumsimamisha mgombeaji wake ambaye vilevile Frank Habineza amekuwa akinadi hapa na pale nchini. Kwa hivyo kimsingi, leo tume ataita uchaguzi nikutana na wawakilishi hao kutoka vyama vya upinzani basi, lakini vilevile vimeunga mkono chama tawala, kwamba na kuwapa mawaidha mawili matatu kuhusu namna watakavyo kufuatilia uchaguzi huu, kwa sababu hao wamesema kwamba katika siku ya kupiga kura watakuwa wamejigawanya makundi katika vituo vya kupigia kura natatisa, zile gasili, uh, mfono, hasi, tatisa, lato, na katika vile vinda za siri kuweza kufuatilia kama kweli wale ambao wanaunga mkono wametendewa haki katika swala zima la kupiga kura. Naam. Sasa je, vyama vya siasa vimeambiwa nini? Maanake tumeona Kenya wanazungumzia swala la kudumisha amani na utulivu wakati na baada ya kupiga kura huko. Je, hali ikoje? Kuna dalili kwamba kuna wasiwasi wasi, unajitokeza kuhusu tukio lolote labda kunaweza kutokea vurugu au nini? Naam, kauli mbiu imekuwa ni kudumisha usalama, lakini niseme tu kwamba polisi ambayo imeonekana ku- kutuwa kakamavu sana imekuwa ikitoa kauli uh, mbiu radi amariv za hapa na pale, wakibabi kwamba uh, lazima utulivu uweze kuimarishwa, na tayari polisi hapo jana imetangaza kwamba imefanya ieimej imejeza kitu kwa, kwa kuhakikisha kwamba hakuna chochote ambacho kitatokea, lakini ajija niseme tu kwamba hata ukitazama kwa jicho la kawaida kuna deli, deli kwa kweli hakuna dalili yoyote ambayo inaonyesha kwamba kutakuwepo na vurugu wala wasiwasi, na hii imekaririwa vilevile na wawakilishi uh, wa makundi mawili ya waangalizi kutoka mataifa ya kigeni. Kwa mfano Mudi ya Uole ambaye anaongoza ujumbe kutoka nchi za Afrika Mashariki ndiye mwenyewe amekaririwa akisema kwamba uh, katika tembea tembea zake, baada wajaona wasiwasi. Lakini vilevile mwenzae kutoka, kiongozi wa ujumbe kutoka jumuiya ya COMESA ambaye ni uh, Mary Mkosi na, na, na, na mwenzie uh, Elizabeth uh, Mfunga, wote wamekaririwa wakisema kwamba hawajaona wasiwasi wowote. Kwa hivyo wanaamini kwamba endapo hali itaendelea hivi, basi nchini kweli uchaguzi ukaendelea katika e, mazingira yaliyo shwari, na pengine kitakachotokana na matokeo ya uchaguzi basi kitakubalika na wale wapiga kura pamoja na wale waliogombea. Na vilevile nasema tu kwamba mgombeaji binafsi jana alikuwa anatangazwa kwamba kutokana na jinsi alivyoona mchakato mzima wa kujinadi mbele ya wananchi, haja na wasiwasi wowote, kwa hivyo hajasema anaamini kama atashinda, lakini amesema kwamba mpaka sasa hivi hakuna wasiwasi kuhusu pale pote ambapo ametembea hapa na pale. Kwa hivyo niseme tu kwamba kwa ujumla hali inayopatikana hapa ni kwamba hali kwa kweli ni mishwali, na wote watu wanaimani kwamba mambo atakuwa mazuri tu wakati wa kupiga kura siku ya Jumaa tarehe nne Agosti mwaka huu. Asante ah, sana Karemera. Kwa hiyo tutakuwa tunakufuatilia kujua nini kinachoendelea huko kila siku, tuweze kuwajuza wasikilizaji wetu. Na sasa basi, Mkamiti, kama unavyojua, jana kulikuwa na habari kwamba huyu Chris Msando wa IEBC aliuawa na kumetokea habari nyingi nyingi, watu wanazungumzia swala la ulinzi. Mkuu wa polisi Kenya Joseph Boynet kasema atatoa ulinzi wa ziada kwa maafisa wa IEBC, lakini kuna baadhi ya Wakenya nao walikuwa na yao katika Hoja kwa Hoja ambayo Kamao wamezungumza na baadhi ya Wakenya. Kuna Sofia Salim, Francis Wang'ombe na Milicent Wanjiku walikuwa na maoni yao kuhusu suala hili la ulinzi kwa maafisa wa IEBC. Hebu tusikie wanasemaje. Naona kuwa hatua hii ingewekwa hapo po mbeleni kabla hata maswala hayajatokea, kwa sababu si ati tungoje kuwa uh, kifo kitendeke ama lolote itendeke ndio tuweze kuweka mikakati ya kuzuia. Na sherehe hizi zingekuwa zimewekwa hapo tangu kitambo, hatungekuwa na shida hizi za nani afisa mkuu kuliwa ama watu kujeruhiwa kwa sababu ya, ya kura kusema kuto ukweli, kutoa maafisa, kutoa ulinzi kwa maafisa wa IBC kulifaa kufanyika kitambo sana, hata si sasa. Tayari umeona ule mvutano umekuwepo, kuna kupelekana mahakamani, kuna hawa lazima waende, na mkijua vile IBC imekuwa ikimulikwa katika taifa la Kenya kwamba ndio inachangia sana katika wizi wa kuwa na maswala kama hayo. Kwa hivyo ni swala ambayo ilifaa kushughulikiwa kitambo na nafikiri wale wanaohusika kwa sababu kuna wale wanahusika katika kutoa ulinzi, wanafaa kujua ni, ni watu kama gani ambao wanahitaji ulinzi na nyakati gani. Ukiangalia kifo chake, hatuwezi kusema kwamba labda pengine ni mauaji yametekelezwa ama nini mpaka uchunguzi utakapofanywa. Lakini hata hivyo no? ni mzema zaidi serikali kuwajibika katika usalama wa raia wake. Kuna ulegevu wa aina fulani ukiangalia ule uvamizi pia wa maskani ya hiyo inakuonyesha kwamba kumelegea katika kazi yake mahali fulani. Na hilo ni suala ambalo inafaa hata Rais Uhuru Kenyatta alishughulikie na aseme kwamba, sababu jukumu la rais ni kuhakikisha kwamba wananchi wote wamelindwa. Nafikiri haijachelewa kwa sababu jambo ambalo lilitokea na Bwana msando ilikuwa ni kama wake up call. Labda hakuna mtu angefikiria ya, ya kwamba jambo kama hilo lingetokea afisa wa IEBC. Kwa hivyo nafikiri hawajachelewa, ni muhimu hata hizo siku ambazo zimebaki, ni muhimu wapewe ulinzi wa kutosha ili tuweze kuwa na uchaguzi wa amani na waweze pia kuwa nao wana ule uhuri wakati wanaendeleza ni okay. Muhimu pia Wakenya, wakati huo ambapo uchunguzi huo unapoendelea, watu wasie wakufikiria ma kuanza kusema labda ni fulani ama ni fulani. Ni vyema tusilie ngodi mambo ambayo yanafaa yafanyiwe ili tuweze uchunguzi ufanyiwe kwa njia ambayo imetubia, na a wa polisi wafanye kazi yao kwa njia ambayo inafaa, ili waweze kueleza wananchi ni jambo gani ama ni nini. naona uchaguzi na hakika utakuwa wa amani kwa sababu kila mtu amekuwa anazungumzia swala la amani nchini Kenya, na Wakenya wenyewe, kila mmoja namwelimisha mwenzake, amani ni muhimu. Lakini tukitoka kwenye maswala hayo ya uchaguzi na hoja kwa hoja, hebu Mkamiti tuambie, maanake wasikilizaji wana hamu sasa hivi ya kusikia walau mziki kidogo, wafurahi roho zaoswa. Ndio wakati wa muziki mwadia. Basi kuna mwanamuziki Ben Paul, yeye anashirikiana na Lina Kibao chao kinakwambia "Yatakwisha". ni kitu gani hicho? Sikiliza mwenyewe, yatakwisha, ndani ya VOA Express. Moyo haikai panga mbili, nimeamini nilidhani nitaweza kuamudu pote wawili, ye awepo nawe, niwe wako kwake, nipate nawe, nipate penzi lako kweli, sitoweza kuacha baki nilie, bora kupoteza mali nipaze moyo wako nitulie. Kweli sitoweza wacha, wende ni baki nilie, bora kupoteza vyote nipaze moyo wako nitulie. Na mwimbo safi kweli kweli hatakwisha kwa sababu hakuna mwanzo yasiokuwa na mwisho. Na kuna msemo ule unasema mm, hakuna barabara ndefu mm, isiyokosa kona. Eh, lakini <laughs> hakuna barabara ndefu pia isofikia mwisho. Kwa hiyo atakwisha lakini hayo tu yaache. Twende sasa wapiga kura jamani, siku ya kupiga kura huko Kenya endapo kutatokea vurugu. Nini kitafanyika? Amina Sudwa IBC anatueleza. Kuna website, kwenye website kwa wale watu to youth ambao waingiao kwa wa, wa mawebsite Facebook iko, kuna Twitter, kuna pia Facebook, ile website yetu yenyewe ambayo ina mpaka ya video za kuonyesha how to vote, ya kuonyesha mambo gani yaitakiwa uje nayo siku ile ya kuvoti. Mambo yote hayo kwa video form tumejaribu kufanya hiyo voter education, kisha pia tuna mikakati mingine ya kwenda road shows kwa hii miji mikubwa mikubwa tuenda tukienda na malori, tukieleza na ngoma. Lakini wakija wale watu, tuwajaribu kuwaeleza yale mambo ambayo yapatikana, waje nayo na na wakifanya vipi itakuwa makosa yote hatajaribu kufanya voter education kwa kila njia. Naam, kamiti basi alichosema sio kwamba kukitokea vurugu kwenye vitu, anasema sasa, vijana mnatakiwa kuingia kwenye mitandao ya kijamii kusoma na kujua sheria ambazo mnatakiwa mzifuate, na vitu gani, vitambulisho ambavyo vitakubalika siku ile ya uchaguzi, maanake wasije wakaenda tu wakajikuta kwamba hawana vitambulisho, mambo yakawa sio mazuri. Haswa, so, basi na unakumbuka, uh, kila siku hapa VOA Swahili wa tunatuma swali letu katika mitandao yetu ya kijamii ya Twitter na Facebook, kukuuliza wewe msikilizaji, kuhusiana na hali inayoendelea kwa siku hiyo, na swali tulilotuma jana ni kifo cha Chris Msando wa IEBC kinaathiri uchaguzi Kenya? Basi Khadija, majibu yametoka mengi kutoka kwa watu mbalimbali mbali. Nikianza naye Steve Alexander ndio Ndiyo, kitaathiri kwa kiasi kikubwa, kwa sababu siku ya uchaguzi mkuu haijafika bado, ila kuna viashiria vingi vya machafuko japo vinaweza onekana vidogo, ila vina madhara makubwa, hasa ukianza na tukio la kuvamiwa kwa nyumba ya waziri mkuu Ruto. Naam, sasa na, na huyu George Opio Oteno hakusema yuko wapi, lakini anasema itaathiri sana, kwani wakuu wa IBC wataingiwa na hofu sana, wengine wawili wameshatishiwa maisha. Huyu anajiita ni the mall, anasema kinaweza kuathiri pakubwa. Kuna wale wanahisi njama ya udanganyifu na wengine wanahisi machafuko, visingizio dhidi ya mbunge wa Gatundu Moses Kuria ambaye anaripotiwa kuandika ujumbe wa kutatanisha kwa mtandao vimeanza kuonekana. Kwa maoni yangu, kifo cha Msando hakina athari yoyote kwa uchaguzi huu wa Kenya, watashikilia maoni yao haya. Huyu Emiliza anasema mipango ya Mungu siyo ya wanadamu, naamini uchaguzi utafanyika kwa amani na kiongozi anatoka kwa Mungu, na kabla ya kuwa na msingi wa ulimwengu Mungu alishamchagua kiongozi atakayeongoza Kenya 2017 yani ni mwaka huu. Shetani ni muongo sana, ila ajue kwamba hamna kitakachoharibika. Haya, huyu ana imani kubwa na hiyo, ndio vizuri. Anderson Kiatanga wa Igunga Town, mkali wa media Tanzania, anasema lazima Wakenya wapige kura na waondoe hofu wakati huu wa uchaguzi. Sawa mkamiti, basi na wewe umeingia ungia huko kwenye mitandao ya kijamii, haya yanayovuma ni yapi hii leo? Haya, mambo ni mengi kweli kweli, lakini sasa mimi inaanzia hapa hapa Marekani, kabla ya kuendelea na masuala mengine yanayoendelea huko bara la Afrika. Hapa Marekani kinachovuma ni kuondolewa madarakani kwa mkurugenzi wa mawasiliano wa ikulu ya Marekani White House Anthony Scaramucci, saa -cha chache baada ya Rais Donald Trump kumteua John Kelly kwa mkuu mpya wa utawala katika White House. Kwenye Twitter, Sims ameandika ndiyo maana ya siasa. Joyce yeye anasema kweli, tumejifunza jambo kwa keli. Huyu kashinde Walia anasema huo ni mwanzo wa kazi za keli, wengi wapo njiani, huyu jenerali ana mchezo. Collins ameandika si angemwacha hata amalize wiki mbili, yaani katumikia siku kumi tu jameni. Haya basi, kwa upande mwingine tena, tukielekea huko bara la Afrika, habari zinazozidi kutanda ni kuhusiana na kifo msando, cha Chris msando ambaye ni mkurugenzi wa kitengo cha mawasiliano ICT kwenye tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya, IEBC. Maoni ay, ni mengi naam, naona maoni ni mengi. Basi kama ulivyosema katika wimbo ya takwisha, na kwenye Vio Express nasema safari yetu imefikia mwisho kwa siku ya leo, lakini nawashukuru mzalishaji wa matangazo haya Daisa mtaalamu wa upande wa mambo ya e dijitali, Jafari Mjasiri msimamizi, nilikuwa mimi Khadija Riami na mwenzangu hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tutakutana tena kwenye matangazo mengine ya vipindi vya VOA Swahili.