ya Sauti ya Amerika, VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Jumanne ni Agosti mosi mwaka 2017. Pia twasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo jioni tutakuletea ripoti kuhusu kuchomwa moto kwa jela moja mjini Goma nchini DRC, na je, wachambuzi wanalizungumzia vipi tukio hilo? Huku kwetu, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jela imekuwa nafasi ya mateso, si nafasi ya maadhibisho kama vile imeanzishwa na katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu Kenya elfu mbili kumi na saba leo hii tunaangazia harakati za wanawake nchini humo kuwania uongozi. Je, wanakumbana na changamoto gani? Kila uchaguzi ni tofauti, sio kusema nitashindwa. Kila siku nitajaribu, nikiamini nitashinda, na nitashinda bila godfather. Yale naamini nasimama nayo hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia. Msomaji ni Mkamiti Kibayasi. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anasema hatua za kidiplomasia zilizochukuliwa na Rasia katika kujibu vikwazo vipya avita teteresha nia ya dhati ya Marekani kwa usalama wake pamoja na washirika wake. Akizungumza leo Jumanne katika ziara yake ya Georgia, Pence alisema mswada kuhusu vikwazo, Rais Donald Trump atautia saini karibuni, na kupeleka ujumbe wa wazi kwamba harakati za Rusia nchini Ukraine na uungaji mkono wake kwa Iran na Siria unatakiwa kubadilika. Bunge kwa pamoja lilipitisha kwa idadi kubwa msaada wa vikwazo ikiipatia kuiadhibu Rasia kwa kuingilia kati katika uchaguzi wa Marekani mwaka 2016 huku pia ikiweka vikwazo vipya kwa Iran na Korea Kaskazini. Rasia ilijibu kwa kuiamuru Marekani kupunguza wafanyakazi wake zaidi ya 1200 waliopo Rasia na kufikia watu 755 na watano Rais wa Marekani Donald Trump akituma ujumbe kwenye Twitter kwenye, kwamba hakuna matatizo kwenye ikulu ya Marekani. Amemwingiza jenerali mstaafu wa jeshi asiye na mzaha John Kelly kama mkuu wake wa utawala jana Jumaatatu, ili kurejesha utaratibu katika utawala ulioyumba kwa kipindi cha miezi sita ya kukwama kwa sera zake, mabadiliko ya wafanyakazi na kuvuja kwa taarifa kwa vyombo vya habari. Ndani ya saa kadhaa mkurugenzi wa mawasiliano wa White House Anthony Scaramucci aliondolewa kwenye wadhifa wake, ikiwa ni ishara kwamba Kelly atakuwa na mamlaka, kitu ambacho mtangulizi wake Reince Priebus hakuwahi kufanya wakati wa utawala wake. Idara ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo imeitisha kikao cha dharura kesho Jumatano nchini Afrika Kusini, kwa nchi wanachama wa sadek kufuatia mlipuko wa mafua makali maarufu kama HPA. Khadija Riami anaesoma ripoti kamili. Wafanyakazi wa misaada wanawasiwasi mlipuko huu una maana gani kwa usalama wa chakula katika eneo ambako uvamizi wa viwavi jeshi na ukame umepunguza mazao kwenye eneo hilo katika miaka ya karibuni. Idara ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo inasema mbali ya Zimbabwe, nchi nyingine katika eneo hilo pia zimekumbwa na mlipuko wa flu nazo na ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Afrika Kusini. Wakati maafisa wametoa idadi ya ndege walioathiriwa, FAO imesema mlipuko huo hivi sasa uko kwenye jimbo moja nchini Zimbabwe na matatu nchini Afrika Kusini. Mapema mwaka huu FAO ilitoa onyo kwa taasisi ya SADC baada ya virusi hivyo kugunduliwa katika ziwa Victoria huko Afrika Mashariki. Mkuu wa FAO kusini mwa Afrika, David Firi, ameiambia VOA ni lazima kwa haraka waudhibiti mlipuko huo, na kuelezea kuwa flu in, ni ugonjwa ambao unavuka mipaka na unaweza kuingia kutoka nchi moja hadi nyingine na kutoka eneo moja hadi jingine Hivyo kuna uwezekano kwamba huenda ukasambaa katika nchi ambazo ziko mbali ya mipaka ya nchi ambako ugonjwa huo upo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema ameshtushwa sana na mateso na mauaji ya kinyama ya ofisa uchaguzi ambaye ni muhimu kwa uchaguzi wa rais wiki ijayo na hivyo kuongeza wasiwasi kwamba uchaguzi kwa mara nyingine tena huenda ukakabiliwa na ghasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press ap Rais Kenyatta alisema kwenye mtandao wa Twitter kwamba uchunguzi kuhusiana na mauaji ya Chris Msando ni vyema uendelee kwa utulivu na kuonya dhidi ya uvumi usio na maana. Msando alikuwa anaongoza mifumo ya teknolojia ya mawasiliano kwenye tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Aliwahakikishia wapiga kura hadharani kwamba matokeo ya uchaguzi wa Agosti 8 hayatahujumiwa. Wachambuzi wanaonya ghasia zaidi zitaweza kuambatana na kinyang'anyiro kikali katika uchaguzi ambapo Rais Kenyatta anawania tena uongozi. Chaguzi nchini humo zilishawahi kukumbwa na ghasia siku za nyuma hususan baada ya upigaji kura wa mwaka elfu mbili na saba ambapo waangalizi wa kimataifa walisema ulisababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja. Gavana Kivulo kutoka kundi la Al Shabab kwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, ameuawa na shambulizi la anga la Marekani. Ofisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani ameithibitishia VOA Ali Muhamed Hussein ambaye pia anajulikana Ali Jabal Alikuwa akijulikana mjini Mogadishu kwa kuwalazimisha wenye biashara kuwachangia fedha wanamgambo wa Kiislamu. Taarifa fupi kuhusu shambulizi hilo kutoka kamanda ya marekani huko Afrika ilisema kuwa shambulizi la anga lilifanyika siku ya Jumamosi. Taarifa iliongeza, hakuna raia aliyeuawa. Taarifa imesema kuwa shambulizi la anga lilifanywa kwa uratibu na washirika wa kieneo kama majibu ya moja kwa moja kwa vitendo vya al shabab, ikiwemo mashambulizi ya karibuni kwa majeshi ya Somalia. Rais Donald Trump wa Marekani mapema mwaka huu ameidhinisha upanuzi wa operesheni za kijeshi dhidi ya al shabab, ikiwemo mashambulizi zaidi ya anga. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu jioni ya leo ni huko nchini Kenya, ambako tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo, IEBC, imewahakikishia wapiga kura nchini humo kwamba vifaa na mifumo ya kupigia kura iko imara licha ya kifo cha naibu mkurugenzi wa kitengo cha mawasiliano na teknolojia, Chris Msando. Wakati huohuo maandamano ya kupinga mauaji hayo yamefanyika kwenye barabara za mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Mwenzangu BMJ Muridhi anaarifu zaidi kutoka Nairobi. Hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika baadhi ya maeneo hapa nchini Kenya kufuatia ripoti za kuuawa kwa afisa huyo mwandamizi wa IBC, na licha ya inspekta mkuu wa polisi Joseph Boinet kuwatahadharisha Wakenya dhidi ya kueneza uvumi kuhusiana na kifo hicho baadhi ya viongozi wa kisiasa wameendelea kushinikiza serikali kufanya uchunguzi wa kina, huku wengine wakidai kwamba huenda afisa huyo alikuwa na habari muhimu kuhusu mfumo wa teknolojia unaotumiwa na tume hiyo kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka huu. Musalia Mudavadi ni mmoja wa viongozi wa muungano wa NASA. Hapa anazungumza na waandishi wa habari nje ya afisi za muungano huo katika eneo la Upper Hill hapa Nairobi. so, it is Anasema kwa hivyo ni wazi kwamba mtu huyo muhimu mno ambaye labda alikuwa na password nyeti ameuawa wakati huu muhimu wa uchaguzi. Alikuwa anasimamia kitengo muhimu mno kilicho na rekodi zote za kidijitali na alitarajiwa kuongoza zoezi la kuhakikisha kwamba mfumo huo wa kielektroniki ulikuwa shwari na tayari kwa uchaguzi wa wiki ijayo. Hata hivyo mwenyekiti wa tume ya IBC wa fula Chebukati amewahakikishia Wakenya kwamba mifumo na vifaa vyote vya IBC viko imara na tayari kwa uchaguzi. Rais Uhuru Kenyatta pia ametoa kauli ya kulaani mauaji hayo na kuamuru kwamba maafisa waandamizi wa IBC wapewe ulinzi wa ziada. Lakini muungano wa NASA sasa unataka jumuiya ya kimataifa kuingilia kati na kusaidia katika uchunguzi wa kifo cha afisa huyo. Mapema leo maandamano yalifanyika katika barabara za mji wa Nairobi na waandamanaji kufululiza hadi katika ofisi za tume hiyo ya IBC. Haya yanajiri katika siku ambayo kampuni ya Infotrak imetoa uchunguzi wake wa mwisho wa maoni kuhusu uchaguzi wa urais hapa Kenya na kueleza kwamba kufikia sasa mgombea wa muungano wa NASA Raila Odinga anaongoza kwa asilimia 48 ya wale waliohojiwa, huku Rais Uhuru Kenyatta akimfuata kwa karibu, akiwa na asilimia 47 ya kura. Leo ilikuwa siku ya mwisho kwa mashirika ya kutoa kura za maoni kutoa matokeo yao. Zimesalia siku sita uchaguzi mkuu kufanyika hapa nchini Kenya. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Viongozi wawili wa upinzani nchini Venezuela ambao walikuwa kwenye kizuizi cha nyumbani wamekamatwa kutoka kwenye nyumba zao na vikosi vya usalama vya serikali, siku mbili baada ya kura yenye utata ambayo iliitishwa ili kuunda bunge la taifa ambalo litaandika tena katiba ya nchi. Familia za Leopoldo Lopez na Antonio Ledesma zinasema watu hao walichukuliwa mapema leo Jumanne na mawakala wa idara ya ujasusi ya Venezuela, SEBIN. Familia zote zilibandika video kwenye Twitter za wanaume hao wakiwa wakichukuliwa, wakati Ledezma akiwa amevaa nguo za kulalia. Mahakama ya juu ya Venezuela ilisema viongozi hao wawili walirudishwa tena gerezani kwa sababu vyanzo rasmi vya upelelezi viligundua walikuwa wanapanga kukimbia. Mahakama pia ilisema Lopez na Ledesma walikiuka misingi ya kifungo chao cha nyumbani kwa kufanya kampeni za kisiasa na kutoa taarifa kwenye vyombo vya habari. Qatar imewasilisha malalamiko kwa shirika la biashara duniani WTO dhidi ya mataifa matatu ambayo yamevunja uhusiano na taifa hilo la Ghuba mwezi Juni, wakilishutumu kwa kuwaunga mkono magaidi. Malalamiko yanataka kufanyika kwa mashauriano na Saudi Arabia, Bahrein na Umoja wa Falme za Kiarabu, utaratibu rasmi ambao utatoa fursa ya uratibu wa siku sitini ili pande zote ziweze kusuluhisha tofauti zao kwa njia ya mashauriano au zikabiliwe na adhabu. Mataifa hayo matatu pamoja na Misri yamekata mahusiano ya kidiplomasia na usafiri wa anga, ardhini na baharini na Qatar tangu Juni tano wakishutumu kuunga mkono wenye msimamo mkali. Qatar inakanusha kuunga mkono ugaidi na pia imeikataa orodha iliyotolewa na mataifa manne ya Kiarabu ambayo wanataka itekeleze kabla ya kurejesha mahusiano. Bunge la Pakistan leo limemchagua waziri mkuu mpya Jumanne kuchukua nafasi ya Nawaz Sharif ambaye alijiuzulu wiki iliyopita kufuatia uchunguzi wa rushwa. Waziri wa zamani wa mafuta Shahid Kagan Abbas, mshirika wa muda mrefu wa Sharif, anatarajiwa kushinda kiurahisi uchaguzi katika bunge lenye wanachama 342 ambalo linadhibitiwa na chama cha Sharif cha Pakistan Muslim League Nawaz. Abbas anatarajiwa kuhudumu kama waziri mkuu wa muda hadi kaka mdogo wa Sharif, Shabaz, waziri kiongozi wa jimbo la Punjab ashinde kiti cha ubunge kwenye uchaguzi mdogo. Viongozi wa upinzani wanakosoa njama hizo za kisiasa kama ni mambo ya nasaba na si demokrasia. Sharif alijiuzulu baada ya mahakama kuu nchini Pakistan kubaini kwamba alishindwa kuelezea mshahara anaolipwa na kampuni moja yenye makao yake Dubai inayomilikiwa na mtoto wake wa kiume. Hatua hiyo ilikuwa sehemu ya uchunguzi kuhusiana na shutuma za rushwa dhidi ya familia. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kenya kwa miongo kadhaa imetajwa kuwa kisiwa cha amani na kuendelea kupokea wakimbizi kutoka mataifa jirani yanayokumbwa na, na migogoro ya uongozi au hata vita vya wenyewe kwa wenyewe. Lakini katika miaka michache iliyopita, taifa hilo la Afrika Mashariki limeshuhudia uhasama unaohusishwa na siasa za kikabila. Mwandishi wetu Josephat Kioko yuko eneo la pwani ya Kenya na akiwa mtaani amekutana na watu kadhaa ambao wanaozungumzia uhasama huo katika, wakati nchi ikielekea kwa uchaguzi mkuu siku ya Jumanne Agosti nane. Mombasa ni mji wa pili kwa ukubwa nchini Kenya na ni eneo kubwa ambalo jamii zote zaidi ya 43 zinaweza kujivunia kuwakilishwa katika eneo la Mombasa na pwani ya Kenya kwa jumla. Lakini ni kwa nini kila uchaguzi unapokaribia watu wanajipata huko sana, na wamekuwa wakiishi kwa amani kabla ya uchaguzi kuanza kupangwa? Ni kwa nini watu wakubali kugawanywa na wanasiasa wanaotaka nyadhifa mbalimbali katika uchaguzi huu? Ndio maswala ambayo nimeondoka kuingia mitaani kuzungumza na raia. Mimi na Rose, na mi ni kwa majina, naitwa Rose Nabwire, mi ni Mbaluya. Tumeishi kwa muda wote kama majirani wapendwa, lakini wakati unapofikia uchaguzi, wakati unapokuwa unatembea ukiwa njiani, hata mtu akikuuliza jina lako, unashindwa kumwambia jina la pili la kiasili. Ukifika mahali tayari mtu ashakujeja na kuambia, huu ni wa kabila fulani, huu ni wamrengo fulani. Kitu ningeomba tu wa Kenya tuweke ukabila kando, tunajua hizi kura zitakuja na zitaisha unapata hata katika matembezi yetu kwa saizi, watu wameanza kutoroka kwenda makwao. Mtu amekata gari tayari yenda kwao, uyaogopa sema kutakuwa na vita. Sasa wametuingia za uoga zaidi. Je, hii ina maana kwamba Wakenya wenyewe wamekubali kugawanywa na wanasiasa wachache kabisa? Wakenya wenyewe wamekubali, maanake tunafata ule ukabila hasa tetezi kuhusu usalama sehemu mbalimbali. Kwa nini? Kwa sababu akanamosei Thanks for hire <laughs> kwamba tuko tayari tukutetee mheshimiwa kwa jeshi lako, jeshi la mzee. Hawa mara nyingi wamesababisha watu kusijisikia hawako salama, wengine wanaanza kuhama. Hakuna mtu dunia nzima anaweza kusema hataki amani unless anataka fujo tu za kusababisha kupora mali za watu. Kwanza kama huyu ni kiongozi anayesema hataki amani, huyo kwanza nangesema jamani, tayari ameshajitangaza ni adui wa Kenya. Mi ni mfanyi biashara na mi ni mkeko huyu miaka mingine tuaishi vizuri, lakini tukifika wakati wa election inakuwa wasiwasi wasi huko, sababu sasa ujui wenzenu waanza kutishia amwelewi na nami naona kusaidia, hatusaidiana. Hatuulizi we ni kabila gani ama mi ni kabila gani. Binadamu ni binadamu, mi sioni kabila, hatufai kutenganishwa. Wenye kutoa maneno au wakubwa wetu ndio wanafanya tutenganishwe. Naona hapa biashara kama unapanga panga unasafisha safisha unapanga nini wewe mimi sasa siwajua mpaka ujipange, sababu huwezi jua mwenzako anafikiria nini. Kwa hivyo mi napanga nieke kando, kija maybe kutokezea fujo. Hatuombi fujo, lakini ikitokezea unakuwa pia umejipanga, usikaja ukaja ukaenda hasara. E, mimi nitafunga mpaka nione vile kutakuwa. Ni hayo tu basi. Uliopata kutoka Mombasa, nchini Kenya, wiki moja pekee ili kuandaa uchaguzi mkuu. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa namna na sasa, tukielekea huko mjini Goma nchini DRC, tunaarifiwa kwamba wafungwa hasa wanawake wamelazimika kuchoma gereza lao kutokana na ukosefu wa chakula na hali ya mateso, ila hakuna aliyekimbia wakati wa tukio hilo. Jeshi la polisi na wanajeshi waliimarisha usalama pembeni ya gereza hilo wakiwa na silaha nzito zito. Moto huo umelipuka saa nane za mchana kwa saa za Goma. Kiongozi wa gereza Patrick Mukengi ameiambia VOA hakuna aliyepoteza maisha, ingawa jengo la gereza limewaka moto. Mwandishi wetu Auster Malivika ambaye alikuwepo kwenye eneo hilo wakati gereza linaungua moto, anatupasha zaidi. Kizungumza nasi hapa kwenye jela kuu ya Munzenze katika muji wa Goma ikiwaka moto, Patrick Mukendi amesema kwamba hakuna mtu mmoja aliyefariki dunia wala hakuna mfungwa aliyekimbia, bali wamepoteza vifaa pamoja na jengo. Mukendi ameongeza kwamba hivi sasa makaratasi yote ambayo yalikuwa ndani ya jela hiyo imekusanywa na wafungwa waliokuwemo ndani wote wameokolewa. Okay, okay, okay, okay. Kitu naweza kuambia ni kwamba jela hii kweli imewaka moto. Hakuna mtu aliyefariki dunia, hakuna vitu vimepotea, lakini jengo, naweza kuhakikishia kwamba limewaka moto na uchunguzi unaendelea ili tufahamu kipi kilijiri. Ulinzi umeimarishwa katika maeneo haya kwa kuhakikisha kwamba kusikuwekwa hata mfungwa mmoja atakayetoroka wala kukimbia. Hata hivyo nimezungumza naye Plasidi Nzilamba, mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa, kuhusu wafungwa wenyewe kuchoma jela kwetu. Mtazamo wetu ni kusema kama, uh, huku kwetu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jela imekuwa nafasi ya mateso, si nafasi ya maadhibisho kama vile imeandishwa. Imekuwa nafasi ya watu kufanya kujifunza ujangili, nafasi ya watu kujifunza ubandia. Ndio sababu jela hilo limeenda kuchemwa, nafasi ya mateso ni watu hawashurulikiwi, ni watu wanaachiliwa kwa sababu. Na hata sasa hivi tumepewa ripoti kama Paruchuru, kuna watu kumi ambao wataenda kufariki kwa sababu hakuna chakula jelani. Ndio sababu hiyo yote inafika, watu wanajifunza namna gani ya kutafuta kujiokoa kutoka jela kwa sababu imekuwa nafasi ya mateso. Toka hapa katika mji wa Goma kwenye kambi ya Munzenze, Oser Malivika, Sauti ya Amerika. Uchaguzi Kenya. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu Kenya mwaka elfu mbili kumi na saba Leo hii tunazungumzia wanawake walivyojitosa katika ulingo wa kisiasa nchini humo. Wanawake wanaotafuta nafasi za uongozi kote ulimwenguni kupitia panda shuka nyingi, lakini licha ya hilo, wanaendelea kujikakamua kuonyesha uwezo wao. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, anatuletea taswira ya vile wanawake nchini Kenya walivyojiingiza katika kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu unaotarajika kufanyika Jumanne ijayo, Agosti nane licha ya kwa kwamba mwaka huo hakutokuwa na mgombezi wa kike kwa kiti cha urais, wanawake mahiri pamoja na aliyekuwa mgombezi mwaka 2013 Martha Karua wamejitokeza kugombania kiti cha ugavana na useneta na kuleta imani ya kuwa kwa mara ya kwanza kuchaguliwa kwa mwanamke katika viti hivyo vikuu katika mamlaka ya kaunti hapa nchini Kenya. Hata wakati nilichaguliwa playing field haikuwa imebadilika, na uchaguzi, kila uchaguzi ni tofauti. Sio kusema nitashindwa. Kila siku nitajaribu nikiamini nitashinda, na nitashinda bila Godfather. Yale naamini nasimama nayo mkenya gani anapenda kigeugeu katika kiti cha ugavana jumla ya wanawake tisa wamejirusha uwanjani kupitia vyama vikuu hapa nchini ongezeko kutoka sita ambao walipitia ugombezi huru au vyama vichanga mwaka elfu mbili kumi na tatu jambo lililochangia kutochaguliwa hata mgombezi mmoja katika wadhifa wa ugavana na useneta chama cha jubilii kikiwa kinaongoza kwa idadi ya wanawake hao ikilinganishwa na washindani wao nasa wakiongozwa na Joyce Laboso mgombezi kupitia tiketi ya chama cha Jubilee na pia naibu wa spika katika bunge la kitaifa, ni miongoni mwa wale wanaotarajiwa pakubwa kuibuka na ushindi katika kiti hicho ndani ya kaunti ya Bomet. Hawa ndio wanaitwa, wanapelekwa na mabasi, wanapelekwa na magari, hata wengine wanawekwa kwa malori kama viazi, wanapelekwa, wanapewa kuchele na na, na na kanyama Halafu baadaye wanawasindikishwa na transport hati nafsa, ila wamekula hiyo nyama na hiyo mchele. Hiyo ndio inawageuza wa kabisa wanasahau ile kitu mea, a, a, a. Ataveta, walikuwa wamehapa katika kaunti ya Taveta ambapo aliyekuwa naibu gavana wa benki kuu ya Kenya Mwatela Jacinta atakuwa akiwania kiti hicho kwa mara ya pili. Hii ni baada ya kupoteza kwa karibu katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu katika wanawake wengine tajika na walio na nafasi kuu ya kuibuka washindi ni pamoja na aliyekuwa waziri wa serikali Anne Waigoro, Martha Karua aliyepigania kiti cha urais mwaka 2013 wote hawa wakipigania kiti cha ugavana kaunti ya Kirinyaga. Wengine maarufu ni pamoja na Chariti Ngilu ambaye mwanamke wa kwanza kugombea kiti cha urais mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba, na pia aliyekuwa waziri wa serikali, baada ya kubwagwa katika kinyang'anyiro hicho cha mwaka elfu mbili kumi na tatu akiwania kiti hicho cha kaunti ya Kitui. Wavinya Ndeti akipigania kiti cha ugavana kaunti ya Machakos. Wakenya nawaambia, ile silaha tuko nayo, ile silaha tuko nayo sisi ni kura yetu. Tunataka nyinyi wote mtoke tarehe nane mwezi wa nane. Hawa ni pamoja na Mabel Muruli kaunti ya Kakamega, atieno utieno kaunti ya Kisumu na Ueni Kaburu katika kaunti ya Meru. Tarehe 8 Agosti mwaka huu, raia wa Kenya watafanya maamuzi ya uongozi kwa miaka mingine mitano ijayo, na ni wakati huu wanawake wamejitokeza kwa umahiri kupigania viti tofauti tofauti vya kisiasa, siasa ambayo kwa muda mrefu imeonekana kumtenga na kumbagua mwanamke katika kupata nafasi sawa na viongozi wanaume. Hofu ya kupatikana nafasi hizo ilidhihirika wazi wakati vyama vya kisiasa vilianza kufanya uteuzi wa wale watakaopata nafasi za kugombania viti na wanawake wengi walikosa nafasi kwa sababu mbalimbali, ikiwemo ghasia, ushawishi wa kifedha na propaganda dhidi ya wanawake. Kila chama cha kisiasa kimelaumiwa kwa dhuluma za kisiasa dhidi ya wanawake ila wachache waliopata nafasi ilikuwa dhihirisho kwamba mwaka huu wanawake wamekata kauli kuwa katika nafasi za uongozi. Kulingana na mchanganuzi wa maswala ya kina mama, Daisy Ambani anasema siasa za Kenya ni za wanaume na ujumbe unaotolewa ni kwamba kiongozi ni mwanamume na wala mwanamke hafai kuongoza, hii ikidhihirisha wazi kwamba swala la tamaduni limepewa kipaumbele kuwanyima akina mama nafasi za uongozi, kwani tayari jamii imevaa mtazamo huo. Kiendelea mbele, tungetaka kuona wakina mama wakiwekewa wakiwekelewa uh, maanani, matusi tuondoe kwa kisiasa. E, e, IBC kamati kamishna ya IBC ikiweka mikakati ijue security wa kinamama ni muhimu, ijue wale watatoa I, matusi ya matamko matusi ya ma, ma, makaratasi. Licha ya kuwa na idadi kubwa katika sajili ya wa wapiga kura wanawake bado hawajaweza kuungana na kuchaguana wenyewe kwa wenyewe. Changamoto kuu inayowalemea kinamama hawa zaidi huwa ni vitimbi vinavyotoka upande wa wanaume ikiwemo matamshi ya chuki na uchochezi matusi na vituko vingi vya kuwalemaza wanawake katika azma yao ya kupigania uongozi. Hata baada ya mageuzi ya kikatiba na msukumo kwa wabunge kupitisha sheria ya kuongeza uwakilishi wa kinamama, bado inaonekana kwamba kuna hitajika msukumo zaidi wa kuwafikia wakilishi bora wa kinamama, wakilishi ambao unaonekana kuwa chini katika nyanja zote za uongozi serikalini na kisiasa. Tunasubiri kuona ongezeko la wanawake mwaka huu kwa kutokana na idadi ya wagombezi wa kinamama na kuwepo taratibu ambazo zimewekwa za kiusalama na kisheria ili kumlinda mwanamke dhidi ya maonevo katika nyanja ya kisiasa. Naam, na sasa basi, tuna nani, afisa wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya Amina Sud, anawasihi vijana ambao ni wepesi sana kuingia katika mitandao ya kijamii kuingia katika mtandao wa IBC na kufahamu mengi kuhusu siku ya upigaji kura. Kuna website, kwenye website kwa wale watoto youth ambao waingiao, wa, wa kwa mawebsite facebook iko, kuna twitter handle, kuna pia facebook ile website yetu yenyewe, ambayo ina mpaka ya videos za kuonyesha how to vote, ya kuonyesha mambo gani yaitakiwa uje nayo sikulia kuvote, mambo yote hayo kwa video form. Tumejaribu kufanya hiyo voter education, kisha pia tuna mikakati mingine ya kwenda road shows kwa hii miji mikubwa mikubwa tuenda tukienda na malori tukieleza na ngoma, lakini wakija wale watu tuwajaribu kuwaeleza yale mambo ambayo yatakikana waje nayo na na wakifanya vipi itakuwa makosa yote haya, tuwajaribu kufanya voter education kwa kila njia ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari. Makamu Rais wa Marekani Mike Pence anasema hatua za kidiplomasia zilizochukuliwa na Russia katika kujibu vikwazo vipya avita teteresha nia ya dhati ya Marekani kwa usalama wake pamoja na washirika wake. Rais wa Marekani Donald Trump akituma ujumbe kwenye Twitter kwamba hakuna matatizo kwenye ikulu ya Marekani. Amemwingiza jenerali mstaafu wa jeshi asiye na mzaha John Kelly kama mkuu wake wa utawala jana Jumatatu, ili kurejesha utaratibu katika utawala ulioyumba kwa kipindi cha miezi sita ya kukwama kwa sera zake, mabadiliko ya wafanyakazi, na kuvuja kwa taarifa kwa vyombo vya habari. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliosikika, msimamizi wa matangazo haya ni mimi Khadija Riami, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, mtaalamu wa upande wa dijitali ni Jafari Mjasiri, na mwenzangu niliyekuwa naye hapa studio Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia usiku mwema kutoka Washington DC.