Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Siku tatu kabla ya kufanyika uchaguzi wa urais nchini Rwanda, tume ya uchaguzi nchini humo inasema haisumbuliwi na watu ambao wanasema matokeo yanajulikana. Hili sio suluhisho la kufuata na hatupotezi fedha, alisema katibu mtendaji wa tume Charles Munyaneza katika mahojiano maalum na VOA. Hatusumbuliwi kama tume, na pia ninafikiri Wanyarwanda pia hawasumbuliwi. Tunafanya uchaguzi, tunatumia fedha, kwa sababu tunataka kujenga mfumo ulioanzisha kama Wanyarwanda. Kwenye vituo vya kampeni, wafuasi wa rais Paul Kagame wamekuwa wakisikika kwamba uchaguzi umekwisha, na kwamba wanasubiri kuonyesha uidhinishwaji wao kwenye siku ya uchaguzi. Kagame anatarajiwa kupata ushindi mkubwa kiurahisi katika upigaji kura wa siku ya Ijumaa. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anasema hatua za kidiplomasia zilizochukuliwa na Russia katika kujibu vikwazo vipya havita teteresha nia ya dhati ya Marekani kwa usalama wake pamoja na washirika wake. Akizungumza leo Jumanne katika ziara yake ya Georgia, Pence alisema mswada kuhusu vikwazo Rais Donald Trump atautia saini karibuni na kupeleka ujumbe wa wazi kwamba harakati za Russia nchini Ukraine na uungaji mkono wake kwa Iran na Siria unatakiwa kubadilika. Bunge kwa pamoja lilipitisha kwa idadi kubwa mswada wa vikwazo ikiipatia kuiadhibu Rasia kwa kuingilia kati katika uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita huku pia ikiweka vikwazo vipya kwa Iran na Korea Kaskazini. Rasia ilijibu kwa kuiamuru Marekani kupunguza wafanyakazi wake zaidi ya elfu moja na mia mbili waliopo rasia na kufikia watu mia saba hamsini na watano. Viongozi wawili wa upinzani nchini Venezuela ambao walikuwa kwenye kizuizi cha nyumbani wamekamatwa kutoka kwenye nyumba zao na vikosi vya usalama vya serikali siku mbili baada ya kura yenye utata ambayo iliitishwa ili kuunda bunge la taifa ambalo litaandika tena katiba ya nchi. Familia za Leopoldo Lopez na Antonio Ledesma zinasema watu hao walichukuliwa mapema leo Jumanne na mawakala wa idara ya ujasusi ya Venezuela, SEBIN. Familia zote zilibandika video kwenye Twitter za wanaume hao wakati wakichukuliwa, wakati Ledesma akiwa amevaa nguo za kulalia. Mahakama ya juu ya Venezuela ilisema viongozi hao wawili walirudishwa tena gerezani kwa sababu vyanzo rasmi vya upelelezi viligundua walikuwa wanapanga kukimbia. Mahakama pia ilisema Lopez na Ledesma walikiuka misingi ya kifungo chao cha nyumbani kwa kufanya kampeni za kisiasa na kutoa taarifa kwenye vyombo vya habari. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 949 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 175 FM Nairobi, Kenya. Gavana ya kivulo kutoka kundi la Al-Shabab kwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, ameuawa na shambulizi la anga la Marekani. Afisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani ameithibitishia VOA Ali Mohamed Hussein ambaye pia anajulikana Ali Jabal alikuwa akijulikana mjini Mogadishu kwa kuwalazimisha wenye biashara kuwachangia fedha wanamgambo wa Kiislamu. Taarifa fupi kuhusu shambulizi hilo kutoka kamandi ya Marekani huko Afrika ilisema kuwa shambulizi la anga lilifanyika siku ya Jumamosi. Taarifa iliongeza, hakuna raia aliyeuawa. Taarifa imesema kuwa shambulizi la anga lilifanywa kwa uratibu na washirika wa kieneo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye Harrison Kamau. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapo tusikiliza, kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Nam, nam, nam, nam karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani leo tunapoanza kwa kuangazia hali nchini Kenya wakati uchaguzi ukiwa umebaki siku takriban sita kufanyika kampeni zimeendelea kufanyika madai ya hofu miongoni mwa baadhi ya wakazi yamedaiwa Afisa wa tume ya uchaguzi ya IBC amepatikana akiwa ameuliwa, miongoni mwa mambo mengine mengi ambayo yanafanyika ama yametokea kadri siku zinavyokaribia kufika na wakenya wafanye uamuzi wao wa kupitia kura zao. Basi mwenzetu BMJ Muridhi sasa hivi yuko Nairobi, Kenya, ambapo atakuwa akikuletea kwa kina habari kuhusu mambo yanavyoendelea nchini Kenya. Yeye pamoja na waandishi wetu wengine wote ambao wako katika sehemu mbalimbali nchini Kenya, lakini sasa hivi kwenye laini ya simu ninaye BMJ Muridhi akiwa Nairobi. Karibu sana BMJ Muridhi, habari ya Nairobi na karibu kwe undani ili tuweze kuangalia mambo yanavyoendelea kwenye ulingo wa kisiasa. Shukran sana Harison Kamau hapo studio zetu za Washington DC. Niko ngangari niko hapa karibu na jengo la na, uh, na bunge hapa katikati ya jiji la Nairobi ni kishuhudia yale yanayoendelea hapa Kamau. Hebu tuanzie hapo ulipo, karibu na jengo la bunge. Nini kinachoendelea sasa hivi? Kwa sasa, uh, hali ni tulivu lakini mapema leo ni kama ulivyoelezea, kumekuwa na uh, kila aina ya shughuli hapa jijini Nairobi ikiwa ni pamoja na maandamano ambayo yamefanyika hii leo, wale waliokuwa andamana wakipinga au kulalamika kuhusiana na kifo hicho ulichokitaja cha, cha naibu mkurugenzi wa kitengo cha mawasiliano na teknolojia katika tume ya IBC, Chris Msando. Uh, unavyojua Kamau, ni kwamba alipatikana, uh, mwili wake ulipatikana hiyo jana katika hifadhi ya maiti hapa Nairobi, katika hifadhi inayojulikana kama City au City Mortuary. Uh, na ambapo leo kufuatia hayo uchaguzi na mipaka imewahakikishia wapiga kura kwamba vifaa na mifumo ya kupigia kura iko imara. Na sasa hali ya wa, wasiwasi ilitanda punde tu baada ya habari hizo kuibuka kuhusiana na kifo cha bwana huyo, na IBC baadaye ika ikaeleza kwa sababu kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda kifo chake kikatatanisha au kuleta utata mm -hmm. au kuleta matatizo katika vifaa au mifumo walionayo kuelekea kwa uchaguzi wa siku ya Jumanne. Sasa mwenyekiti wa tume hiyo uh, Chebukati ameeleza kwamba hakuna dosari yoyote, na kwamba uchaguzi utaendelea pasina wasiwasi, kwa sababu mifumo yote iko shwari, na hili ni suala ambalo wasikilizaji wetu wanaweza kupata mengi zaidi iwapo wataenda kwenye tovuti yetu. Tuna habari pale, ripoti ambayo imetoka hapa Nairobi. uh -huh. Uh, katika www.voaswahili.com. Baada ya hakikisho hilo kutoka kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya IEBC, nani mwingine pia ameweza kuzungumza na unaweza ukasema amesema nini kuhusiana na suala hilo au wasiwasi miongoni mwa watu kutokana na kifo cha Chris Msando? Naam ni, ni, ni huyu kinara mmoja wa vinara wa NASA au muungano wa National Super Alliance , Musalia Mudavadi ambaye amezungumza na waandishi wa habari hapa hapa, hiyo hapa Nairobi, na na hivi ndivyo ameeleza kwa lugha ya Kiingereza. Uh, ameeleza nini, BMJ? Inaonekana kwamba kuna tatizo na sauti yake tuna tatizo la kimitambo, ni kusema tu kama walivyoeleza jana, lakini wameendelea kusisitiza eh, kwamba kifo cha afisa huyu akiwezi kukuwa cha bure. Ni lazima kuna mtu ambaye alikuwa na nia ambayo haieleweki, na sasa waka, wakatoa wito uchunguzi wa kina ufanywe, hasa Mudavadi na NASA timu nzima ya NASA, ya, ya uongozi wa NASA ikisema sasa itahitajika kwamba jamii ya kimataifa isaidie Kenya katika kuchunguza kwa kina aa, kuhusu mauaji haya. Utakumbuka kama jana tulikuwa na ripoti iliyosema kwamba nchi ya Marekani, nchi ya Uingereza na vilevile vile Denmark ni baadhi ya serikali ambazo zimejitolea, zimesema ziko tayari kutoa msaada wowote katika uchunguzi wa kifo hicho kwa sababu ya hali Uh, hali ambayo kifo hicho kimeleta hali ya wasiwasi kutanda katika maeneo mbali mbali. Uh, ikiwa ni pamoja na hapa Nairobi na hususan katika kijiji alikozaliwa huyu, uh, huyu afisa uh, mwandamizi wa IBC, uh, Chris Msando. BMJ, najua vile vile Kamau iwapo, iwapo tuna muda ni wengi wamezungumza ikiwa ni pamoja na Rais Uhuru Kenyatta kwa mara ya kwanza mm-hmm. Watu walikuwa wamesubiri kwa hamu kusikia atasema nini Maanake amekawia tangu jana, wakati wengine wakitoa kauli zao. Nafikiri Rais Kenyatta alikuwa anasubiri na kupata uhalisia wa mambo, na amezungumza leo na kutoa bila shaka akatoa rambirambi, na vilevile kueleza kwamba serikali itafanya juu chini kumtafuta na kumkamata na kumfungulia mashtaka kule ambaye, ama wale ambao wametekeleza kitendo ki hicho cha unyama na vile vile Kamau, taarifa za hivi punde zinasema kwamba mm -hmm. Sijui kama ulipata habari kwamba yule bwana e, waliwao wakiwa wawili na, na ni habari ambazo kidogo zilikuwa zinabanwa na vyombo vya habari hapa, lakini sasa imetokea wazi kwamba alikuwa na mwanamke fulani mwenye umri wa miaka ishirini na moja na, imetolewa rasmi kwamba huyo ndiye walikuwa na yeye alikuwa ni mwanafunzi katika moja ya vyuo hapa uh, Nairobi. na BMJ unapozungumzia alikuwa ametoka... naam sam, nam. Samahani kidogo kwa kukatiza, lakini BMJ, habari zilipotokea na uh, habari za mwanamke zikatokea katika uh, sakata yote hii, kuna jambo fulani miongoni mwa wananchi wa kawaida na waliokuwa wakiandamana, kuna mabadiliko yote katika mtazamo wa tukio hili ambao uliweza kubadilika baada ya ufichuzi kwamba walikuwa pamoja na yule mwanamke. Hakuna uh, jambo lolote ambalo limebadilika. Ukweli uh, ni kwamba uh, suala la huyu Alice uh, uh, Kunradi Karo Ngumbu mwenye umri wa miaka ishirini na mmoja <coughs> kuhusu kwamba walikuwa na huyu afisa si suala ambalo linazungumziwa sana. Watu wanataka kujua hasa, maanake inaonekana wengi wanaamini kwamba kifo cha huyu msichana kimetokana na kwamba walikuwa na huyu bwana na wala sio kwa sababu nyingine. E, na kwa hivyo watu wanataka kujua hasa ni nini ambacho labda huyu afisa alijua ambacho kiliwafanya wale waliomuua, e, kutekeleza kitendo hicho. Kwa hivyo e, katika hata katika maandamano yaliyofanyika hapa hii leo hakuna mtu aliyekuwa anamtaja mwanamke huyu ila tu walikuwa wanaongea kuhusu Chris Msando afisa huyu mwandamizi wa ICT katika katika tume ya uchaguzi na mipaka. Kamau, kwa kweli najua kwamba umetangamana na watu na kifo hiki ambacho kimezungumziwa sana. Kabla niende kwa suala lingine, kuhusiana na na uchaguzi wa nchi ya Kenya, kuna wale ambao wanazungumzia kama kana kwamba wana wasiwasi kidogo kuhusiana na kwamba huyu alikuwa ndiye afisa aliyejua mambo ya kielektroniki kuhusiana na uchaguzi. Kuna watu wanadai kwamba imani yao labda imetetereka kidogo kuhusiana na uchaguzi ama upigaji kura. Kwa kweli Kamau, mambo mengi ambayo yanaendelea hapa sasa yanaonyesha kwamba pia kuna watu ambao wanahofia Uh, pia kutokea kwa, kwa sababu labda wanaona labda wanaweza kuadhibiwa kwa njia moja au nyingine, na hata haya maandamano niliyoyataja hii leo hayakuwa uh, na na ile uh, hayakuwa na hamasa kama ilivyo kawaida kwa maandamano yakitokea hapa Nairobi hususan uh, tunafikiri kwa sababu hawajui ni nini ambacho kitafanyika katikati kati, kati ya sasa na wakati wa uchaguzi. Kwa hivyo watu hawazungumzi wa sana wametulia tulia, kwa hivyo ni vigumu sana kubashiri au kuweza kujua wanafikiria nini, eh, lakini nitataja Kamau kwamba eh, katika moja ya taarifa tulizokuwa nazo jioni ya leo. Eh, kuna Infotrak imetoa kura ya uchunguzi wa maoni mm -hmm, uh, au uchunguzi wa kura ya maoni uh, ambayo kuelekea kwa uchaguzi sasa, hii inamwonyesha kwamba uh, Raila Odinga ambaye ndiye mwaniaji mu, wa muungano wa NASA anaongoza kwa pointi moja, asilimia arobaini na nane, naye Uhuru Kenyatta akimfuata kwa karibu kwa asilimia lakini niseme hapa kwamba Wakenya wengi hawaamini, baadhi ya Wakenya hawaamini uh, hizi kura za maoni, lakini zinatolewa tu. Ikiwa leo ilikuwa ni siku ya mwisho uh, kwa mashirika ambayo hutoa uh, kura za maoni uh, kutoa kura za maoni katika uchaguzi huu, kulingana na taratibu za uchaguzi hapa nchini Kenya. Na nina mawili matatu, Kamau, kabla labda hujaenda katika sehemu ya pili ya kwa undani, taka nitaje kwamba katibu wa mambo wa katibu wa wizara ya mambo ya ndani hapa a, hapa Kenya Karanja Kibicho naye pia ametoa taarifa rasmi na kusema kwamba serikali haina mpango katika uchaguzi wa siku ya Jumanne. Kama utakumbuka wiki yote iliyopita jana, uh, wiki jana tulikuwa tunazungumzia suala hili ikiwa kwamba uh, muungano wa NASA na upinzani kwa jumla ukisema kwamba serikali ina mipango ya kutumia jeshi katika uchaguzi, suala ambalo limeibua kila aina ya hisia na vilevile mm -hmm, utata na kuna pia taarifa iliyokuwa imetolewa jana na msemaji na nani, na kiongozi wa NASA Raila Odinga, Naam. kusema kwamba msemaji wa jeshi KDF Joseph Awor alikuwa amepotea. Hizo pia zimekanushwa na msemaji huyo wa jeshi la Kenya Joseph Awor mwenyewe akatokea na kusema kwamba yeye yuko salama salmin na wala hajatoweka hata kidogo. Asante sana BMJ, baadhi ya mambo mambo nyeti ambayo, uh, yametokea katika siku ya leo hapa Nairobi. Lakini kwa sekunde kadhaa, kabla ni kuache uondoke BMJ, hebu tueleze kidogo kwa ufafanuzi. Kuna tetesi ambazo zimekuwa zikitanda mchana um, wa leo uh, nchini Kenya kwamba kuna baadhi ya wakazi katika maeneo fulani wanahofiwa kuhama ama kuelekea maeneo wanapofikiria kwamba kuna usalama zaidi. Ni tetesi ama kuna lolote kuhusiana na kuhamahama kwa watu ambao wamesikia kutokana na hofu ya usalama? Hilo ni suala ambalo tumedhibitisha mimi na timu yetu hapa ya uh, Sauti ya Amerika. Uh, tumesafiri moja kwa moja mpaka kwenye vituo vya mabasi hapa Nairobi na kusema kweli, kama ni kweli kwamba watu wanapanga virago, wanafunga virago na wengi wanafunga virago vyao, wame mikoba yao, wanapanda mabasi kuelekea uh, pande inaaminika kwamba wanaelekea kule vijijini uh, kutoka mijini na sio hapa tu Nairobi eh, kwani hata mwandishi wetu uh, kule Mombasa aliripoti leo uh, Josphat Kioko aliripoti leo kwamba amepata uh, watu wamefunga biashara zao na wanaondoka katika baadhi ya miji sasa kile ambacho hakijulikani ni kama wasiwasi walionao wa ni kwa sababu wanajua kitakachotokea au ni kuogopa tu, kwa sababu kuna swali liliulizwa leo kama wow, wao hawataki kuhakikisha ku, ku, kwamba wamepiga kura na ni haki yao. Kwa hivyo unaangalia kama ni uchu, u, u, u, au uchague kupiga kura tu. Kwa hivyo kuna hiyo hali ya wasiwasi Kamau hapa, lakini haijafika kiwango cha juu sana, lakini asante ipo, sana. Na kila mtu anaweza yule ambaye yuko hapa Nairobi na miji mingine hapa Kenya anaweza kuona kwamba kuna hiyo hali ya wasiwasi. Na shukuru sana BMJ Muridhi kwa wakati wako, hakika ukiwa Nairobi na katika maeneo mengine utakuwa ukituendelea kutujuza mambo yanavyoendelea. Sasa tujitose kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiwa katika kipindi cha kwa undani. Karibu sana kwenye sehemu ya pili, na kwenye sehemu hii ya pili ya kwa undani tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo taharuki ya kisiasa imeendelea kupanda hasa baada ya kipindi rasmi cha utawala wa rais Joseph Kabila kumalizika mwezi Disemba mwaka uliopita. Swala kuu limekuwa kuitishwa kwa tarehe mpya ya uchaguzi ambapo sababu ya mseto zimetolewa na upande wa serikali huku, uh, kukiwa na sababu kwa nini hilo lisifanyike. Lakini miongoni mwa matukio yasiyo ya kawaida ambayo yamejitokeza nchini humo ni mashambulizi kwenye jela ambayo yametekelezwa na waasi, aidha kwa nia ya kushinikiza serikali kuchukua hatua kuelekea uchaguzi au hata kuwaweka huru wenzao waliofungwa jela. Mei mwaka huu waasi walishambulia jela kubwa mjini Kinshasa kumtoa kiongozi wao pamoja na wafungwa wengine hamsini baada ya siku mbili, jela iliyokuwa katika hali mbaya kwenye eneo la Kasangulu ilivunjwa wakati wafungwa 68 miongoni mwa 77 waliokuwemo wali wakitoroka kwa mujibu wa mbunge wa eneo hilo, takriban kilomita uh, 40 kusini magharibi mwa Kinshasa, Jean Claude Vwemba. Jela hilo jela hiyo ilivamiwa majira ya saa saba za usiku. Hata hivyo, baadhi ya wafungwa walitoroka lakini wengine walikamatwa muda mfupi baada ya kutoroka. Hata hivyo, uvamizi mkubwa kabisa ni ule niliouguzia awali wa jela ya Makala mjini Kinshasa ya mwezi Mei, ambapo kulikuwa na wafungwa takriban elfu nane. Uvamizi huo, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa serikali, ulifanywa na kundi la uasi la Bundu dia Kongo ambalo hupinga utawala wa Kinshasa kwa nia ya kubuni utawala mpya magharibi mwa nchi. Basi huko Goma siku ya leo mapema, DRC tunahari, tunaarifiwa kwamba wafungwa wenye, wenyewe hasa wanawake kwenye jela ya Munyenzi mjini Goma uh, walilazimika kuchoma gere, uh, gereza lao kutokana na ukosefu wa chakula na hali ya mateso, ila hakuna aliyekimbia wala kuuliwa wakati wa tukio hilo. Austel Marilvika alikuwa ametuandalia ripoti hiyo, tuanzie hapo. Ukizungumza nasi hapa kwenye jela kuu ya Munzenze katika mji wa Goma ikiwaka moto, Patrick Mukendi amesema kwamba hakuna mtu mmoja aliyefariki dunia wala hakuna mfungwa aliyekimbia bali wamepoteza vifaa pamoja na jengo. Mukendi ameongeza kwamba hivi sasa makaratasi yote ambayo yalikuwa ndani ya jela hiyo imekusanywa na wafungwa waliokwemo ndani wote wameokolewa. Vs okay, okay, okay, okay, okay, okay, okay. Kitu naweza kuambia ni kwamba jela hii kweli imewaka moto, hakuna mtu aliyefariki dunia, hakuna vitu vimepotea, lakini jengo naweza kuhakikishia kwamba limewaka moto na uchunguzi unaendelea ili tufahamu kipi kilijiri. Eh, unajua na wanawake wanafungwa, lakini leo jela ya mju nje hapa Goma imeungua basi hiyo ilikuwa ni sehemu ya mambo yalivyokuwa mapema, ambapo jela la, la Myenze lilikuwa linachomeka. Lakini nimezungumza na Bi Paulin wa Maria, ambaye ni mharakati wa haki za wanawake, na hivi ndivyo wameeleza mambo yalivyokuwa. E, unajua na wanawake wanafungwa, lakini leo jela ya Mjenje hapa Goma imeungua pande ya wanawake na pande ya wale ambao ni watoto hawazaeneza miaka kumi na nane kiji wakuwe wakubwa walijumisha moto, lakini hakuna hata mtu mmoja, hakuna alijeruliwa, na hakuna mwenye alitoka kuja kimbie, kama vile na jela zingine watu wanakimbia wakiwa wafungwa. Shida ninawaza ni kuangalia namna gani wale wamama ambao walikuwa wamefungiwa ni binadamu, wanapaswa waangalie namna gani ya kuwaachia tena nafasi ya mzuri baada ya hiyo moto kuwaka ndani ya jela yao. Lakini hebu tuele, tueleze vizuri. Ninajua kwamba umetembea katika jela tofauti ukiwa katika hali ya kutetea haki za wanawake. Tueleze hasa maisha ama hali yao ya maisha iko namna gani wakiwa ndani ya jela? Ni maisha magumu? kuna tabu wanapata? Tunajua wanawake wana matatizo mengi kidogo kuliko wanaume, labda mahitaji. Kuna matatizo gani wanapata wakiwa jela? Unajua mtu kuwa ndani ya jela haiko tena nyumbani kwake, hawezi pata ile ambayo anahitaji kama kawaida. Lakini hapa walikuwa wamesia fasi ya wanawake kusudi wasichangane na wanaume, kwa sababu mahali zingine unakuta wanawake wanaume watoto wote wanachangana pamoja. Lakini walikuwa wamejenga jela, ilikuwa ya mpya, jela ya mpya ilikuwa wamejenga nafasi ya wanawake, nafasi ya wale ambao ni watoto wasichangane na wale wakubwa. Lakini mnajua bo, mtu akiwa mfungwa me, kuna mambo mengi ambayo ni mabaya kwake, na wanawake zaidi wanapata shida. Wanawake zaidi unakuta wanawafunga mahali ambapo haiwezekani, lakini ndani ile jela sisi walikuwa wamekita kuwana ndani, alikuwa kisaranta wasepare wa kai kieu chasema namna gani wa wako kando wako na, na, na, kando na wanaume wako kando na wanaume kando na wanaume kando kando, nafasi yao walikuwa tena mu mchumba mmoja na wanaume, walikuwa wakikuwa ndani ya chumba yao, lakini vesi imelungula. Unaona shida si kama mwanamke, si kama ambaye anatetea haki za wanawake, ingeomba yetu ingeunde... iangalie hiyo mbio kwa haraka namna gani wanaweza wakawasie nafasi ea ya mzu kwa sababu kwao kumeungua haisewa wasange na wale wanaume. Na sijui kama Pauline kuna matatizo ambayo umeona wakati wa wanawake wanapopelekwa mahakamani kabla ya kesi kuamuliwa, na labda wengine wapelekwe jela. Sijui kama unaona kama kesi zao zinapelekwa sawa na za wanaume. Wakati kesi zinasikilizwa, wanawake hawana pesa, na mara nyingi unakuta itabidi tukue pesa apane rushwa waweze kufanya kesi yake vizuri, kwa sababu wengi wanaomba pesa, wale ambao wanafanya kesi za wafungwa wanaomba pesa. Lakini tunajua sawa fasi zingine, wanawake wanatafutwa sana kwa kuwa hawana pesa, nime ya kwanza nimesema, na kwa kuwa hawana wakuwatetea na kwa kuwa wanawake wanakamatiwa kama uh, watu ambao hawana nguvu, na unakuta kweli, wakati wanambeza katika zela, inakuwa sita na hawana, hawana pesa hawana jisi wa kutana na risa, kusudi nao wawe ndani ya nafasi ya mzuri, na ile tungeomba waangalie, wanawake wawatie nafasi za mzuri, na wale ambao wanafanya kazi za sheria waanzie kwa yale ya wanawake, waangalie sasa, waverifie nitasema namna gani ndani ya Kiswahili, waverifie kama mambo iko namna gani. Na sasa nikimwambia nikima..., wanawake wanatatizwa, wanawake wana shida nyingi kama vile nimesema, na inabidi sasa wale ambao anafanya kesi waangalie ya wanawake natembeaje, kwa kuwa wao ni vulnerable wa wasaidie. Na sijui kwa nini, labda sijui kama unajua kwa nini kumekuwa na mambo ya matatizo ya jela. Jela leo ni kuchomeka, lilichomeka, lakini siku za mbeleni kumekuwa na jela ambazo zimevunjwa, zimevamiwa na wafungwa wanatoka. Kwa nini kumekuwa na tatizo hili la jela kuvamiwa? Mm, unajua ndani ya nakuwa, wale wamekuwa mabandia, na kuna wale ambao wanapenda unajua, watu ambao wanapatikana ndani ya jela ni watu ambao wanafanya mambo mengi mabaya. Kuna wale wanapenda wakitoka ndani ya jela waende kusaidia kufanya tena mambo mabaya zaidi, na ndio maana unasikia hata kisasa jela zinabomolewa. Hata juzi Bukavu walibomola jela, wa, wa wale watu ambao walikuwa ndani ya jela walitoka hasi, nakuwa Goma ni kuunguza ni fasi nyingi. Hata beni ilikuwa saa tisa au nusu, tunaisha kama juma mbili au mwezi moja, waliweza kufungua jela, wale wote wakakimbia. Ni wabangia, hawezi kufunga mtu mzima, wafunga yule ambaye amefanya makosa wakati jela inafunguliwa ni kusudi wale ambao ni mabangia wale wote ambao wanafanya vibaya waweze kuja kusaidia kwa wale ambao ni waadui ya amani, na waza ni wale ambao pia waliwahi kuwaza kuunguza jela ya mje hapa Goma. Na hapo tunasema hapo tuangalie, yafaa wakamate sasa mipango ya zaidi wale ambao wanapatikana ndani ya jela. Wakati wanatoka wanafanya mambo mabaya kwa raia, lakini wakiwakamata wanawatia ndani Waangalie kesi zao zinaendeka si namna gani, na zaidi, wakati kesi hazipatikiwe, nafunga mutu unaisha mwezi moja, mwezi mbili, mwezi tatu, hawaone kama mambo iko namna gani. Ile inaleta hata kisirani, naisa kasirani kwa watu. Kwa nini mtu atafungiwa na wasipatikie mambo yake? Waone kama ni mwenye wamtatize, wamkatize au wamfunge miaka kadhaa waone kama hana makosa ma miaka ya mingi mwezi moja tatu tano, hakuna hata maulizo nafuasida. Asanti sana Bipolin wa Maria kutoka DRC pamoja na wote walioshiriki kwa undani. Jina langu Harison Kamau kutoka hapa Washington DC. Popote ulipo, na kutakia usiku mwanana usio na bugdha hadi kesho sana wakati kama huu, usiku mwema.