Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji popote pale unapo tusikiliza kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Na kukaribisha asubuhi hii, jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Mary Mgawe nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Agosti 2 mwaka 2017. Karibuni sana. na katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kwamba huko nchini Kenya e, uchaguzi hatua ya uchaguzi nyingine imeingia hapo kesho. E, tume ya IBC wataungana pale na waandishi wa habari na waangalizi wote ili kuzindua mfumo wa kidijitali. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa mkutano wa vijana YALI wafanyika hapa Washington DC. Mwaka huu tuliafulai watu 64,000 ambao wakachukua watu 1,000. Na hiyo wanaangalia nini yenye umefanyia jamii hizo. Basi ni baadhi tu ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya dakika 30. Lakini kabla ya kwanza matangazo yetu, kwanza tunaanza na habari za dunia zikisoma kwako na Mary Mgawe Katika habari za dunia, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba alishtushwa na mauaji ya afisa wa juu wa tume ya uchaguzi nchini humo kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika wiki ijayo. Ameonya mitandao ya kijamii ya aina ya Facebook na Twitter kuandika mambo yasiyokuwa na uhakika na badala yake kuacha uchunguzi ufanyike wa kile kilichopelekea mauaji ya Christopher Msando, hata wakati ambapo dazani za waandamanaji wanakwenda hadi kwenye tume hiyo Jumanne kutaka haki tendeke. Mhando alikuwa anaongoza mifumo ya mawasiliano ya kiteknolojia katika tume hiyo. Aliwahi kutangaza hadharani na kuhakikishia wapiga kura kwamba matokeo ya uchaguzi Agosti 8 hayawezi kuharibiwa. Aliyekutwa amekufa Jumaatatu baada ya kupokea kupotea siku ya Ijumaa. Kwa mujibu wa mkuu wa tume ya uchaguzi Kenya, Msando aliteswa kabla ya kuuawa. Wanadiplomasia wa Marekani na Uingereza wametuma salamu za masikitiko juu ya kifo cha Msando. Siku mbili kabla ya kufanyika uchaguzi wa rais nchini Rwanda, tume ya uchaguzi nchini humo inasema isumbuliwi na watu ambao wanasema matokeo yanajulikana. Hili sio suluhisho la kufuatwa na hatupotezi fedha, alisema katibu mtendaji wa tume Charles Munyaneza katika mahojiano maalum na VOA. Hatusumbuliwi kama tume, na pia ninafikiri raia wa Rwanda pia hawasumbuliwi na hili. Tunafanya uchaguzi, tunatumia fedha kwa sababu tunataka kujenga mfumo tulioanzisha kama Wanyarwanda. Kwenye vituo vya kampeni, wafuasi wa rais Paul Kagame wamekuwa wakisikika kwamba uchaguzi umekwisha na kwa mba wanasubiri kuonyesha uidhinishwaji wao kwenye siku ya uchaguzi. Kagame anatarajiwa kupata ushindi mkubwa kiurahisi katika upigaji kura wa siku ya Ijumaa. Polisi nchini Malawi wametoa hati ya kukamatwa kwa rais, rais wa zamani Joyce Banda wakisema wanataka kumhoji, wakitaka kufahamu kuhusika kwake na kadhia ya rushwa ya mwaka elfu mbili kumi na tatu maarufu kama Cashgate. Mwandishi wa VOA Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre, na Hadija Riyami anasoma ripoti kamili. Hati ya kumkamata rais wa zamani wa Malawi imekuja takriban miaka minne baada ya kadhia ya Cashgate iliposikika kwa mara ya kwanza mwaka 2013. Kampuni ya ukaguzi ya Uingereza iliyoajiriwa na serikali ya Malawi kufanya ukaguzi ilibaini kwamba fedha za umma kiasi cha dola milioni 32 zilikuwa zimelipwa kwa njia isiyo halali kwa makandarasi katika makampuni binafsi ya ujenzi kwa bidhaa na huduma ambazo hazikuwasilishwa serikalini. Watu kumi walishtakiwa kwa wizi na biashara haramu ya mzunguko wa fedha, akiwemo mtu mmoja aliyetambulika kiongozi wa kadhia hiyo aliyekuwa afisa wa chama tawala Oswald Lutepo. Kwa ujumla kiasi cha watu sabini walikamatwa. Polisi wanasema uchunguzi umeendelea na wamepata ushahidi wa uhakika wa kuhusika kwa rais wa zamani Joyce Banda na kuna haja ya kumhoji. Msemaji wa polisi nchini Malawi James Kadadzera alizungumza na VOA amesema polisi nchini Malawi wamezijulisha nchi wanachama wa Interpol juu ya hati hiyo ya kumkamata. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Taarifa mpya za kutetea haki za binadamu imeshutumu viongozi nane kutoka Sudan Kusini na pande nyingine zinazohasimiana kwa kufanya ukiukuaji mkubwa wa haki za binadamu na pengine uhalifu wa vita katika kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na sita hadi mwaka elfu mbili kumi na saba imependekeza kuwekewa vikwazo kwa viongozi wote tisa, ikiwemo rais Salva Kiir, makamu wa rais wa zamani Riek Machar na mkuu wa utawala wa jeshi wa zamani Paul Malong. Jehanne Henry kutoka shirika la Human Rights Watch katika kitengo cha Afrika amesema kutokana na utafiti wa shirika lake, viongozi wanashutumiwa kushawishi vitendo vya operesheni za unyanyasaji kote nchini tumefikia hitimisho kwamba hivi sasa baada ya miaka minne ya mzozo nchini Sudan, nchini Sudan Kusini kuna ushahidi kwamba kuhusika kwa makamanda kwenye vitendo vya kinyama vilivyokuwa vinaendelea. Henry amesema hayo katika kipindi cha InFocus cha Sudan Kusini cha VOA. Kwa mwandishi wa habari nchini Somalia kunabeba hatari au pongezi. Hatari inakuja kutoka kundi la Al Shabab na makundi mengine yenye silaha ambayo yameua takriban waandishi wa habari ishirini na sita katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Hiyo ni kwa mujibu wa kamati maalumu ya kulinda waandishi wa habari. Pongezi zinakuja kutokana na kuwa na ajira kutoka kwenye vyombo vya habari binafsi ambavyo vimejitahidi licha ya kuwepo na ongezeko la ghasia na ukosefu wa vyuo vya uandishi wa habari nchini Somalia. Chuo kikuu cha Somalia kinajaribu kutoa elimu na kuanzisha shule yake ya uandishi wa habari iliyofungwa miaka ishirini na sita iliyopita. Kitengo cha uandishi wa habari na mawasiliano kinaweza kuanzi, kuanza madarasa mapema mwezi ujao na kuandikisha hadi wanafunzi sitini. Waziri mkuu wa Somalia Hassan Al Kaire alihutubia na kutoa changamoto kwa wanafunzi waliojiandikisha katika sherehe Jumanne mjini Mogadishu. Rais wa Marekani Donald Trump alishiriki katika kuandika taarifa iliyotolewa na mtoto wake wa kiume mwezi uliopita kuhusu mkutano ambao Trump Jr na maafisa wengine katika kampeni za Trump walifanya na mwanasheria wa Rusia. Ilisema hayo Ikulu ya White House hata hivyo msemaji wa trump aliongeza kwamba rais hakulazimisha maelezo yaliyokuwemo ndani ya taarifa hiyo ambayo baada ya siku chache ilibadilika kuwa na upotoshaji msemaji wa ikulu ya marekani sarah huckabee sanders aliwaambia waandishi wa habari kwamba trump wakati akirejea nyumbani kutoka ujerumani julai 8 ndani ya ndege ya air force base 1 alionyesha kuwa kama baba mwingine yoyote asingekuwa na taarifa chache kama alizokuwa nazo na kushiriki kuandaa taarifa ambayo ilitolewa baada ya muda mfupi na mwanaye wa kiume. Taarifa ilisema Trump Jr alifanya majadiliano na wakili wa Russia wakati wa mkutano wao wa mwaka elfu mbili kumi na sita, katikati ya kinyang'anyiro cha kampeni za uchaguzi wa rais Marekani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. na mkutano wa Mandela Washington Fellowship maarufu kama YALI uliunganisha ulifanyika katika hoteli ya Marriott Marquis mjini Washington DC, ukiunganisha vijana wapatao elfu moja kutoka kote barani Afrika. Sande Shomari alihudhuria mkutano huo na ametuandalia taarifa kamili mkutano wa mwaka huu umewakutanisha vijana hawa elfu moja kutoka nchi 49 barani Afrika, ambao ni vijana viongozi wabunifu wajasiriamali katika maeneo ya taaluma mbalimbali mbali za biashara, uongozi wa kijamii na kisiasa. Vijana hawa ni kati ya umri wa miaka 21 hadi 35 kutoka afrika kusini mwa jangwa la Sahara na ambao wamekwisha anza mambo mbali mbali, si tu ya kujisaidia wenyewe, bali jamii iliyowazunguka pia. Kevin Chikuku ni daktari kutoka Kilifi nchini Kenya. Anaeleza nini kinachohitajika. Wanaangalia nini yenye umefanyia jamii, nini yenye unafanya na pia inasaidia jamii, isiwe tu ni kitu inakusaidia wewe mwenyewe, inasaidia jamii kivipi, umemploi watu ama inafanya aje. Ja, sasa vitu hivyo ndio huu wanaangalia ndio upate nafasi. Kenya kwa pamoja tumekuwa watu sitini na tuliaplai watu elfu tano. Pamoja na hayo, vijana hawa wamechaguliwa baada ya kupitia mchakato mrefu ulio na hatua mbalimbali za kuhakikisha wanavyo vigezo vinavyokidhi sifa ya kuwa kiongozi au mtu anayesaidia jamii. Senteo Caroline ni muuguzi na anatokea katika jamii ya wa Wamasai nchini Kenya. Anaeleza changamoto ni nyingi zilizomsukuma kuchukua hatua katika maisha yake. Changamoto ya msichana wa kimasai Unapata kuwa jamii ya Kimasai hawachambui umuhimu wa msichana wa Kimasai kusoma, na ningependa kuambia jamii ya Kimasai kwamba msichana mwenye amesoma anaweza kuleta mabadiliko kubwa sana katika jamii, na pia ningeomba jamii ya Kimasai waweze kukubali msichana mwenye amekataa tohara waache kuona msichana mwenye amekataa tohara kama ni mtu hafai katika jamii. Mkutano huu utakamilika siku ya kesho, ambapo vijana hawa watakutana na maseneta mbalimbali mbali wa hapa Marekani. Baada ya hapo, watarudi nyumbani, na baadhi yao kubaki hapa kuendelea kujifunza na kupata uzoefu kutoka maeneo mbalimbali ya nchi hii. Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nam, matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Usisahau, msikilizaji, pia kuungana nasi kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mjumbe mwandamizi wa Marekani anatuma ujumbe Korea Kaskazini kwamba sisi sio maadui zenu, wakati ikulu ya wa Marekani ikijaribu kuangalia fursa zozote kuharibu programu za Pyongyang, hasa zile za makombora ya masafa marefu na programu za silaha zisizo wazi. Katika kipindi kisicho cha kawaida kutokea kwenye mkutano na waandishi wa habari katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana Jumanne, waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson alisema pamoja na mambo mengine, Marekani haitaki mabadiliko ya utawala hatutaki kuvunjika kwa utawala, licha ya kile alichokisema Tillerson kwamba Korea Kaskazini tishio lisilokubalika kwa Marekani. Tunategemea kwamba Korea Kaskazini itaanza kuelewa na tungependa kukaa pamoja kuwa na mjadala nao, lakini uvumilivu unakuwa mdogo, hasa kwa wabunge wa Marekani. Viongozi wawili wa upinzani wa Venezuela waliokuwa kwenye kifungo cha nyumbani wamekamatwa na vikosi vya usalama siku mbili baada ya upigaji kura uliokuwa na utata kutaka bunge la taifa kuandika upya katiba. Familia ya Leopolo Lopez na Antonio Ledezma zimesema wanaume hao walichukuliwa wakiwa nyumbani kwao mapema asubuhi siku ya Jumanne na maafisa wa ujasusi wa Venezuela wa SEBIN. Familia zote zilichapisha katika mtandao wa Twitter video za wanaume hao wakati wakichukuliwa, huku Ledesma akiwa bado amevaa nguo za kulalia. Mahakama ya juu ya Venezuela imesema viongozi hao wawili walirejeshwa jela kwa sababu vyanzo vya usalama viligundua kuwa walikuwa wanapanga njama za kutoroka. Mahakama pia imesema Lopez na Ledesma walikiuka mashari, masharti ya kifungo cha nyumbani kwa kufanya kampeni za kisiasa na kutoa taarifa kwenye vyombo vya habari. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na baada ya habari za dunia sasa tunaelekea katika ripoti zetu ambapo tunaelekea huko nchini kenya tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo iebc inatarajiwa kuchukua hatua muhimu hapo baadaye leo ya kuzindua mfumo wa dijitali muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenzetu bmj mridhi aliyeko nairobi kenya na anaeleza zaidi kuhusu hatua hiyo Naam, ni kama ulivyosema Sande, ni kwamba hii leo katika ukumbi wa Bomas of Kenya, nje tu kidogo ya jiji hili la Nairobi E, tume ya IBC tume ya uchaguzi na mipaka ikiongozwa na mwenyekiti Wafula Chebukati na vilevile maafisa wa ngazi za juu pamoja na, na wa, afisa mkuu wa tume hiyo na naibu wake na vilevile makamishna wote wataungana pale na waandishi wa habari na waangalizi wote ili kuzindua mfumo wa kidijitali. E, licha ya kwamba unapojua kuna afisa wa mwandamizi wa IBC ambaye alipati kana amekufa hapa Nairobi na kulikuwa na fununu au uvumi kwamba yeye tu ndiye ambaye alikuwa na zile passwords na codes, ambazo zinahitajika ili kuwezesha uchaguzi wa siku ya Jumanne kufanyika, lakini sasa IBC inaeleza kwamba iko tayari kuzindua mfumo huo na kutupilia, kupuuzilia mbali tetesi hizo kwamba huenda uchaguzi usifanyike. Na hii leo ni siku kubwa na pengine, baada ya taarifa ya uzinduzi, nini tutarajie baada ya hapo? E, baada ya hapo sasa ni katika pilika pilika za matayarisho kuhakikisha kwamba mambo mengine madogo madogo hapa na pale yako tayari kuelekea kwa uchaguzi huo wa Jumanne. Inatarajiwa kwamba kufikia Jumapili kila kitu kitakuwa shwari. Uh, wameeleza hawa maafisa waandamizi wa IBC hapo jana katika uh, afisi zao hapa Nairobi katika Anniversary Towers kusema kwamba uh, maafisa wamewekwa katika maeneo tofauti tofauti wakiwa tayari kabisa kufanya ile wanaita uh, uh, last, uh, minute preparations. Manake kujitayarisha kwa mara ya mwisho, na hivi tunavyozungumza, sande saa kama tatu hivi zimepita Uh, karatasi au shehena ya mwisho ya, ya karatasi za kupigia kura kutoka Dubai imewasili katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta hapa Nairobi, eh, tayari kabisa kuanza rasmi eh, kupelekwa katika maeneo mbalimbali mbali, katika eh, nchi nzima na wale huyu kiongozi wa ambaye naibu wa afisa mkuu wa IBC Marjan Hussein Marjan amesema kwamba karatasi hizo sasa inaanza kusafirishwa hii leo katika e, kufikishwa katika maeneo mbalimbali hususan yale maeneo yaliyo mbali sana na Nairobi, wataanzia kule, na wameeleza rasmi kwamba kufikia Jumapili hakuna kituo chochote cha kupigia kura ambacho hakitakuwa kimepata karatasi zake tayari kwa uchaguzi wa siku ya Jumanne. Ni mwenzetu BMJ Muridhi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Uchaguzi Kenya mpiga kura kutoka saa kumi na mbili tutafungua kituo mpaka saa kumi na moja lakini saa kumi na moja haimaanishi ikiwa bado huko kwenye ile uwanja wa kupiga kura na huko kwenye foleni kuwa hutapiga. Ikiwa umefika saa kumi na moja na wee bado huko kwenye foleni, tutaweka mtu aweke alama kuwa huyu ndo wa mwisho kwenye hii foleni. Kwa hivyo wataendelea kupiga kura mpaka yule wa mwisho ikiwa wa mwisho tamalizika saa tatu saa nne usiku, lakini ile ndio alikuwa wa mwisho saa kumi na moja. Kwa hivyo tunawaomba waje mapema kabla ya saa kumi na moja, maanake akifika kituoni baada ya saa kumi na moja hataweza kupiga kura nam Tukiendelea na ripoti zetu, zikiwa zimesalia siku chache kabla ya uchaguzi mkuu nchini Kenya, wanasiasa nchini humo wamekuwa wakiwashawishi makundi mbalimbali mbali katika jamii kuwaunga mkono. Mmoja kati ya makundi yenye ushawishi mkubwa nchini humo ni viongozi wa kidini ambao sasa nao wamedaiwa kuanza kutumiwa na wanasiasa wakati wa kampeni, hatua ambayo imeibua maswali mengi zaidi kuhusu maadili kwa wananchi na wachambuzi nchini humo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, amezungumza na wachambuzi wa kisiasa pamoja na wananchi na kuandaa taarifa ifuatayo. Huyu ni Shekh Mohamed Khalifa, katibu mkuu wa muungano wa wahubiri wa kiislamu nchini Kenya CPK wakitangaza hadharani kuunga mkono chama tawala cha, cha Jubilee siku chache kabla ya uchaguzi mkuu. Hii sio mara ya kwanza kwa muungano wa kidini kama huu wenye ushawishi mkubwa nchini Kenya kujihusisha na siasa. Mwalimu Rama ni mtaalamu wa katiba kupitia shirika la Kikoske na pia mchambuzi wa kisiasa. Viongozi wa dini kwa hakika katika mfumo wa kisiasa, ni makosa sana kusimama mbele ya umma, mbele ya mihadhara na kusema kuwa sisi kama viongozi wa dini tunamsapoti kiongozi fulani, kwa sababu wewe kama uongozi wa dini ya uongozi kabila moja unaongoza makabila mengi. Kuna mtu yuko interest na kiongozi fulani na mwingine yuko interest na kiongozi fulani. Viongozi hao hasa wa Kikristo na Kiislamu wana wafuasi wengi katika maeneo yao ya ibada, na kuna uwezekano mkubwa wa wafuasi hao vilevile vile kujiunga na mirengo ambayo viongozi wao wameingia. Swali ni je, kuna athari gani kwa viongozi wa kidini kujihusisha na siasa za moja kwa moja? Kama kiongozi wa dini katika mfumo wa kisiasa ukisimama kusema, sisi tuna sapoti kiongozi fulani, ni makosa, maana wewe pia unakuwa ni mmoja wa kuweza kuanza kuchochea na kuleta uhasama. So huwezi kusema sisi tunasimama tunamsapoti aidha uhuru ama Raila, hiyo ni makosa. Spk si ni muungano wenye umaarufu mkubwa nchini Kenya na una zaidi ya wa wafuasi elfu ishirini na nane kote nchini. Wakati wa kutangaza msimamo wao siku chache pita, Katibu Mkuu Sheikh Mohamed Khalifa alisisitiza kwamba serikali ya sasa imeunga mkono jamii ya Waislamu nchini ikilinganishwa na serikali zilizopita. Hii ni kutokana na dhana ambayo imekuwepo kwa miaka mingi kwa Waislamu wamekuwa wakikosa nafasi katika nyadhifa za kiserikali, na hii wakaeleza kuwa ndio sababu kuu kwa nini wameamua kujitokeza hadharani na kutangaza msimamo katika baraza la na mawaziri. Tumepata nafasi ya asilimia ishirini katika makatibu tuna mawaziri wawili na Waislamu mawaziri ni wanne. Cheo kikubwa kabisa, Amina Mohamed amempigania awe rais wa bara la Afrika. Mtu akikutendea wema mrejeshee wema. VOA imezungumza na baadhi ya wakazi nchini Kenya ili kupata mtazamo wao kuhusu swala hili tata, maoni yangu ni kuwa kiongozi wa dini anafaa awe amesimama katikati, asiendo mwanasiasa yoyote ile au mrengo yoyote ile, manake kama kiongozi ako na wanaomfuata tayari ashafanya uamuzi kwa wafuasi wake, ambayo hiyo itakuwa si sawa, manake kila mwananchi ako na jukumu. Si mbaya wakisema hivyo lakini hiyo wakisema ni kijamii kiao wenyewe peke yao, yani yaani peke yake lakini, kama wamejiamii kijamii wenyewe wenyewe wenye kwa kanisa fulani na wamekubaliana pamoja, hiyo naweza sema ni sawa. Salma Mohamed, VOA Alfajiri. Uchaguzi Kenya. Kwenye website, kwenye website, YouTube ambao wawaingiao wa, wa, wa kwa mawebsite, Facebook iko, kuna Twitter handle kuna pia Facebook, ile website yetu yenyewe ambayo ina mpaka ya video za kuonyesha how to vote, ya kuonesha mambo gani yatakiwa uje nayo sikili ya kuvoti. Mambo yote hayo kwa video form, tumejaribu kufanya hiyo vote education. Kisha pia tuna mikakati mingine ya kwenda road shows kwa hii miji mikubwa mikubwa. Sisi enda tukienda na malori tukieleza na ngoma, lakini wakija wale watu tuwajaribu kuwaeleza yale mambo ambayo waje wajenayo na, na wakifanya vipi itakuwa makosa. Yote haya haya tunajaribu kufanya voter education kwa kila njia. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika jukwaa la vijana tunamulika juhudi za kutatua tatizo la ukosefu wa ajira na ujuzi zinazoendelezwa nchini in Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa Amira Chombo anaangazia namna vijana wanavyopokea ufadhili wa mafunzo ya taaluma mbalimbali mjini humo kupitia kampuni moja ya uchimbaji madini. Idadi kubwa ya vijana nchini Kenya wanakabiliwa na uhaba wa ajira huku wengine wakikosa elimu ya taaluma, hali inayochangia vijana wengi kushindwa kujiajiri. Ripoti ya Benki ya Dunia mapema mwaka elfu mbili kumi na sita ikionyesha kuwa Kenya ina idadi kubwa ya vijana wasio na ajira miongoni mwa mataifa ya Afrika Mashariki, ikiwa ni mara tatu zaidi ya Uganda na Tanzania, na huku asilimia hamsini na tano ya vijana wakiwa hawakuajiriwa. Viwanda na kampuni za uwekezaji nchini humo zimekuwa zikiendeleza juhudi za kufadhili vijana kitaaluma kama njia ya kuwawezesha kujiajiri. Kampuni ya uchimbaji wa madini ya kimataifa Base Titanium iliyo na makao yake Australia, na inayoendeleza uchimbaji wa madini ya titanium huko kusini mwa pwani ya Kenya imefadhili mafunzo ya taaluma mbalimbali kwa vijana. Kampuni hiyo kwa ushirikiano na vyuo vya kiufundi ikiwemo chuo kikuu cha kiufundi cha Mombasa na kituo cha mafunzo ya wa kiufundi wamefadhili zaidi ya vijana mia moja sabini waliomaliza masomo yao ya shule ya sekondari na kushindwa kujiendeleza na elimu za juu. Pius Kasim ni msimamizi wa masuala ya jamii katika kampuni ya Base Titanium. Wao kama kampuni wanalenga kuimarisha maisha ya vijana hasa wanaopakana na kiwanda hicho cha uchimbaji madini ili kufaidika na rasilimali hiyo. Pale mwanzo mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, kumi na mbili wakati wa ujenzi kujua kwamba hatuna wataalam wa ujenzi ama wa kuendesha mtambo wetu na tukaweka nia ya kuweka uh, mafunzo ama chuo cha mafunzo hapa, na kwa kweli, kutoka wakati huo mpaka saa hii tumeweza kufunza watu kutoka katika jamii ambazo ziko karibu na kwa zaidi ya watu mia moja na sabini nafasi na za ajira zikiwa haba, vijana waliofaidika na ufadhili huo wanasema kuwa mafunzo waliopokea ambapo yalikuwa sambamba na yale ya darasani na ujuzi wa kazi kiwandani humo ni msaada mkubwa katika kukabiliana na kiu ya ajira. Skola Ngame Akiwa kijana wa kike alifaidika na masomo ya uhandisi wa mitambo. Zile skills ambazo tumeakwaya kwa hii program ni skills ambazo sio wengi wako nazo. Ukiangalia wanafunzi wengi wametoka university, alafu hawajakuwa kwa field. maybe wamepata ile three months attachment, alafu wanaenda kazini hawapati ile much exposure kwa kazi, na ninaweza sema ndio sababu a lot of employers hawawachukui unapata kama kuna advertisement ya kazi wanakwambia tayari tunataka mtu ambaye ako na experience ya 3 years. Lakini kwa kesi yangu ni tofauti kabisa, na namshukuru Mungu kwa sababu aliweza kunipa hiyo opportunity. Esther Gikonyo ni mkuu wa mafunzo katika kampuni hiyo. Mafunzo wanayowafadhili vijana hao ni kuwapa fursa ya kuweza kujitegemea wenyewe, kwani idadi ya vijana wanaotafuta ajira kwa sasa ni kubwa ikilinganishwa na waliohitimu kwa mafunzo ya elimu ya juu. Ukiangalia kwa hawako na chochote, wakija base na wa business, sasa wako na certificate ambayo inaweza wapa kazi katika industry tofauti tofauti hapa Coast na pia wako na ule uwezo wa kuweka kazi zao wenyewe na waweze kusaidia jamii yao na kujisaidia wenyewe. Bigi Konya anaongeza kuwa mafunzo yanayopokea vijana hao yatawasaidia katika sekta mbalimbali ikiwemo ujenzi, uchimbaji madini, utengenezaji wa bidhaa na nyinginezo. Daniel Musembi na Patrick Mutua, kwao kampuni hiyo ya BES imewasaidia sana katika kupata upeo wa maisha na taaluma, wakitumai kubadilisha maisha yao. Nilikuwa sina ujuzi wa kufanya mambo na stima, lakini sahii fanya stima kwa amani ndani kwa nyumba natumaini kujiendeleza pale nimefikishwa na masomo ama pia kutafuta ajira kwa, kwa nimepata, katika hayo mafunzo nimepata maana yatanisaidia katika field work. Elimu yenye nimepata itanisaidia, hata kama sitapata kazi hapa itanisaidia sana, hata upande wa niskwa, sahii sina familia, lakini nitaweza pia kunisaidia nikijiendeleza nikipata upande mwingine, japokuwa pia upande wa finance niko kidogo mbali. Na mafunzo hayo, pia vijana wengine wamepokea mafunzo ya na namna kujiendeleza kibiashara ili kujiinua kiuchumi kampuni hiyo ya Base Titanium ilianza kusafirisha madini yake mwezi Februari mwaka 2014 imeajiri watu 640 huku wengine 1430 wakipata ajira kupitia usambazaji wa bidhaa na vifaa kwa kampuni hiyo. Amina Chombo, jukwaa la vijana Sauti ya Amerika, Mombasa. Asante sana. Basi baada ya muda mfupi utakusomea muhtasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba alishtushwa na mauaji ya afisa wa juu wa tume ya uchaguzi nchini humo kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika wiki ijayo. Ameonya mitandao ya kijamii kama vile Facebook na Twitter kuandika mambo yasiokuwa na uhakika na badala yake kuacha uchunguzi ufanyike wa kile kilichopelekea mauaji ya Christopher Msando, hata wakati ambapo dazani za waandamanaji wanakwenda hadi kwenye tume hiyo Jumanne kutaka haki itendeke. Siku mbili kabla ya kufanyika uchaguzi wa urais nchini Rwanda, tume ya uchaguzi nchini humo inasema haisumbuliwi na watu ambao wanaeleza kuwa matokeo tayari yamejulikana. Na polisi nchini Malawi wametoa haki ya kukamatwa kwa rais wa zamani Joyce Banda, wakisema wanataka kumhoji wakitaka kufahamu uhusiano wake wa kadhia ya rushwa. Basi kufikia hapo unakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote upande wa pili, Don Chuba hilo msimamizi Mary Mgawe, jina langu ni Sandey Shomari na atakea ni wote, asubuhi njema, kwaherini.