Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Naam, leo ni Jumatano, Agosti mbili, hapa studio ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami mimi langu jina Harizon Kamau, siku ikiwa ni siku ya Jumatano, siku poa sana Kenya. Siku zinaendelea kuhesabiwa zimekaribia kabisa za uchaguzi, na mengi yanaendelea ambayo baadhi yanayoendelea tutakueleza leo katika VUE Express vile vile. Ah, na pia baadhi ya harakati hizo za uchaguzi, kuna baadhi ya wakazi wa Nairobi nao wameamua kuondoka mjini humo, ambapo wengine wanasema wata ja baada ya uchaguzi, lakini tusikie ni nini ambacho wanachosema. Watu wanawezaona watu wanatoroka na kura, lakini hiyo si haki. Watu wengi walichukua kura nyumbani wakati wa voters registration. Hata Februari tuliona hii rush pia, ambapo wengi wao almost 80% kura yao ni ya nyumbani Haya basi, Wakenya wanasema sio kwamba wanaondoka wanakimbia upigaji kura, wanaenda kupiga kura huko huko majumbani mwao, maanake ndiko walikojiandikisha, na zimebakia siku sita tu kupiga kura hiyo siku ya Jumanne agosti nane. Hivi sasa kila taasisi huko nchini Kenya inazungumzia swala la usalama, swala la amani, na leo hii serikali imezungumzia pia swala hilo hilo. Mwenzangu BMJ Muridhi yuko Nairobi, ana mengi ya kutujuza. Ni yapi ambayo yameelezewa huko Nairobi kuhusu swala la usalama, BMJ? Asante uh, sana uh, Hadija Riami na mwenzangu hapo Harrison Kamau. Ni kweli ulivyosema, uh, serikali imefanya mkutano na waandishi wa habari. Hivi tunavyozungumza, tumetoka hapa katika ukumbi wa KICC ambako msemaji wa serikali Eric Kiraithe ameelezea kwa kifupi kusema kwamba serikali iko tayari kabisa kuhakikisha kwamba kuna usalama wa kutosha. Uh, wakati wa uchaguzi huu wa siku ya Jumanne na laka, lakini kabla ya hapo, ameanza kwa kusema kwamba inasikitisha kwamba maafisa wa IBC waandamizi hao wa IBC hawakuwa na ulinzi wa kutosha kabla ya kifo uh, kama unavyojua Hadija na na Harrison kwamba kifo cha afisa mwandamizi wa IBC aliyesimamia kitengo cha mawasiliano na teknolojia Chris Musando, akasema serikali imesikitika mno na sasa wameongeza Uh, baadhi uh, wa, ya wameongeza uh, wa, wa, wa, usalama kwa hao viongozi uh, wa tume hiyo, na sasa akakemea viongozi wa NASA Kalonzo Musyoka na vilevile uh, profesa Anyang'nyo, ambaye ni seneta wa Kisumu kwa matamshi yao, akisema kwamba ya, wanachochea, lakini cha muhimu zaidi ameeleza kwamba uh, serikali inaangalia kwa kila upande hususan wale ambao wanaeneza uh, jumbe au uh, ujumbe ambao ni waku, wa, wa amesema ni kuchochea. Na hivi hebu tumsikie alivyosema kuhusu hasa mitandao ya kijamii, huyu msemaji wa serikali Eric Kiraithe: wale ambao wanaeneza chuki katika mitandao ya kijamii watawindwa na punde tu wakati e, uchaguzi utakapokamilika tutaona vitendo nyingi sana kwa kifupi hapo anaeleza kwa sababu ya vile hali imekuwa hapa kwamba mitandao ya kijamii inaeneza ujumbe ambao mara nyingi unaonekana ni wa uchochezi kwamba uh, uchaguzi tu punde tu utakapoisha, uh, basi watachukuliwa hatua za kisheria. Lakini wakati huo huo serikali imeeleza kwamba haina mpango wowote wa kufunga mawasiliano kwa njia ya mtandao yaani internet, uh, na hivyo basi watu wasiwe na wasiwasi, maanake kumekuwa pia na wasiwasi kwamba huenda uh, wakafanya serikali ikafanya hivyo, na amewataka amevitaka vyombo vya habari, hususan vile ambavyo vinawaelezea watu ni yapi anajiri ya ambavyo vimesajiliwa uh, uh, vihakikishe kwamba vina uwajibikaji na vilevile uh, uh, labda kabla sijamalizia, Hadija, nitaje tu kwamba upasuaji, maanake nilikuwa nimetaja kuhusu afisa huyo, upasuaji wa mwili wake huyo afisa ambaye alipatikana amefariki siku ya Jumatatu unafanyika hivi sasa tunavyozungumza, ili kubaini hasa kabisa kualisia uh, wa ninini ambacho uh, kiliweza kumuua, lakini labda uh, Hadija, una swali ungependa nizungumzie kuhusu usalama na jinsi alivyozungumza kila ile naona tungemulika zaidi katika swala la usalama, kwa sababu hilo ndio linawatia wasiwasi wakenya wengi na hasa wapiga kura, kuona kwamba ni kitu gani ambacho kimetayarishwa ili kuhakikisha kwamba endapo wataenda kwenye vituo vya kupiga kura wasiwe na wasiwasi. Je, wamezungumzia labda wale ambao wakishapiga kura wanaondoka kwenye vituo au wafanye nini? Limezungumziwa hilo? Naam, kwa kifupi, amesema kwamba siku ya uchaguzi itabidi wale ambao wanapiga kura wakishamaliza kupiga kura waondoke, ili kuwapatia nafasi maafisa wa usalama ya kuweza ku kuhakikisha, eh, usalama upo kwa kila mtu, pamoja na maafisa ambao wanafanya kazi hiyo, na vile vile amethibitisha Uh, huyu sasa ni msemaji wa serikali, kama mlivyofanya katika utangulizi wenu hapo mlivyosema, amethibitisha kiraidhe kwamba kuna familia ambazo zinaondoka sasa hivi tunavyozungumza, uh, kutoka miji mbali mbali, ikiwa ni pamoja na hapa jijini Nairobi. Najua tuna taarifa na, tunayo Saki na Wandera, hiyo uthibitisho uh, Kadija, kutoka kwa serikali ni swala la usalama, kwa sababu wao pia wanahofia usalama Sawa, wacha hilo, nadhani Wandera amelifuatilia kwa kina sana, labda tumsikie ye yeye. Kennedy Wandera, ana yapi kutueleza kuhusu baadhi ya Wakenya ambao wanaondoka Nairobi na kwenda makwao? Wandera asante Adija na Harrison. Kwa kweli, uh, tumeweza kufika katika stani ya mabasi hapa jijini Machakos. mm -hmm. na Wakenya wengi wamejitokeza, wanaelekea zile sehemu za mashambani ambapo kwa wanasema kwamba ndio kwao, kwamba wengi wao walijisajili kuwa wapiga kura kwa hiyo hawaondoki Nairobi kwa sababu, kwamba kuna dhana kwamba huenda pakawa na ghasia ya jinsi wanavyoelezea hapa, kulingana vile na vile sisi tunajua wakati wa watoto wakifunga shule, obvious inakuanga tu hivi rash. Haya, upande mwingine, vile watu wanasema ati watu wanatoroka na kura nini na nini, inakuwa hakuna wa, watu wanaenda mahali walikuwa wamechukuliwa kura kama ni ushago, wengi wamechukulia ushago, wapo bado. Tuko tu hii rush, ni ile tu ya kawaida, vile watoto wanafunganga tu shule, inakuwa ni mchujo kido kidogo. Mimi kama Dan Wanga, youth leader country bus, tunajaribu sana, tunaangalia kura ya wenye wanaenda nyumbani kwa kila gari, tunaingia tunatuma kwa 70,000. Mimi mwenyewe leo nimekagua watu mia mbili nimepata katika hii watu mia mbili watu mia tisini wako na kura ya nyumbani, na watu kumi, kuna wengine wameenda kuchukua watoto, na kuna wale wengine wanaenda matanga, lakini wamenihakikishia wanarudi Nairobi. Kwa hiyo kwa ufupi wengi wanaondoka hapo ni kwamba wamejiandikisha huko huko nyumbani. Kwa hiyo sasa hivi sio kwamba wanakimbia Nairobi, lakini wanakimbia kwenda zao nyumbani, ndio hilo linalotokea. BMJ, upo kwenye line? Okay, naona simu leo zimekatika. Naona kuna mawasiliano kidogo ambayo si mazuri, lakini hakujaharibika neno, kwa sababu baadhi ya watu wengine ambao wamezungumza nao Wandera wanazungumzia swala kwamba wao hawako pale mjini kwa ajili ya kwamba wanakimbia fujo. Ni kwamba wao wanachokwenda ni kwamba wanaenda zao kwenda kule wamejiandikisha, wanaenda kupiga kura kule. Labda tusikie Wandera alizungumza na mtu mwingine na watu wengine tena kwenye kituo cha basi Nilikuwa mkaji wa Kaongora hapa awali, lakini kabadilisha kituo changu ni huko nyumbani Kisi. Sasa mimi nanibidi niende nikamchague kiongozi kuanzia rais kuja chini up to the MCA wa watu huko masinani. Chenye inafanyika watu wanaweza ona watu wanatoroka na kura, lakini hiyo si haki. Watu wengi walichukua kura nyumbani wakati wa voters registration hata Februari tuliona hii rush pia ambapo wengi wao almost 80% kura yao ni ya nyumbani. Ah, si ati watu wanatoroka, kura ni za nyumbani. Unajua uzuri Adija, hmm, ni kwamba jambo hili lilikuwa ni watu wanadhana fulani kwamba watu wanatoroka, lakini sasa unasikia wenyewe ndio wamezungumza wakiwa kwenye kituo cha, cha, cha basi na wameangazia jambo ambalo wengi wetu hatukufikiria. Unasikia mtu anasema kwamba kura zetu ziko nyumbani, ndio tunaenda kupiga kura. Mwingine anasema labda kuna shughuli fulani za matanga zinazofanya nikimbie nyumbani kisha ntarudi kupiga kura. Lakini na wao wale wamiliki wa mabasi nao pia anaona wamefanya kazi ya ziada, manake anasema katika watu mia mbili walioondoka kikisha wote waonyeshe kwamba je, wana kura za nyumbani au wanakimbia tu kwa njia, na akabaini kwamba kumbe wote wanaoondoka wana kura za nyumbani, sio kwamba wanakimbia pale mjini, kwamba wanakimbia machafuko au kutatokea ghasia, ni kumbe wamejiandikisha nyumbani, wanaona ni wakati mwafaka wa kurudi nyumbani. Nafikiri ni ripoti nzuri sana inayoondoa hofu miongoni mwa watu, na unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea vizuri kuangalia mambo tofauti kutoka maeneo tofauti, lakini sasa tuangalie habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, anasema utekelezaji wa makubaliano ya nyuklia umeweka pembeni shughuli nyingine za Iran, kama vile za kudumaza uthabiti wa kieneo, programu ya makombora, kuunga mkono ugaidi na majukumu yake katika migogoro nchini Siria, Iraq na Yemen. Maoni hayo aliyatoa katika kikao katika wizara ya mambo ya nje, wakati maafisa wa juu wote wa Marekani na Iran wakishutumiana kwa kukiuka makubaliano hayo ambayo yanajulikana rasmi kama Joint Comprehensive Plan of Action, ambayo yalipunguza programu za nyuklia za Iran kuhakikisha hawatengenezi silaha za nyuklia na kuipa Iran unafuu wa vikwazo. Waziri mkuu aliyekuwepo mamlakani Peter O'Neill amechaguliwa tena katika wadhifa huo nchini Papua New Guinea kufuatia kampeni ambazo ziligubikwa na vurugu, ghasia na shutuma za upinzani kuwa kulikuwa na wizi wa kura O'Neill ameapishwa leo kuongoza awamu ya pili katika taifa hilo la kusini mwa Pacific baada ya chama chake cha People's National Congress kuunda ushirika wa serikali kwa kushirikiana na vyama vidogo vya, vya siasa na hivyo kumpa O'Neil asilimia 60 ya kura dhidi ya asilimia 46 za wapinzani wake. Rais wa Marekani Donald Trump anasema rais wa Venezuela Nicolas Maduro anawajibika binafsi kwa afya na usalama wa viongozi wawili wa upinzani waliokamatwa na polisi usiku wa manane. Marekani imeshutumu hatua za kidikteta za rais Maduro, na rais Trump amesema katika taarifa yake jana jioni, Bwana Lopez na Ledesma ni wafungwa wa kisiasa wanaoshikiliwa kinyume cha sheria na utawala. Taarifa iliendelea kuelezea kwamba, tunarejea wito wetu wa kuachiliwa haraka bila masharti kwa wafungwa wote wa kisiasa. Picha za video kupitia mtandao wa Twitter zilionyesha maafisa wa idara ya upelelezi wakimvuta Leopold Lopez na Antonio Ledesma nje ya nyumba zao na kuwaingiza kwa nguvu kwenye gari na waziri mkuu wa zamani wa Thailand amefutiwa mashtaka katika kesi inayohusisha mauaji ya waandamanaji waliopinga serikali mwaka wa 2008. Watu wawili waliuawa na mamia kujeruhiwa wakati polisi walipotumia gesi ya kutoa machozi kuwaondoa waandamanaji waliokuwa wakijiita fulana ya njano kutoka katika viwanja vya bunge la Thailand mjini Bangkok. Waendesha mashtaka walimshtaki Somchai Wongsawat, aliyekuwa naibu wake Chavarat Yongchaiyuth na maafisa widi wa zamani wa polisi kwa kutumia madaraka yao vibaya na kuamuru operesheni hiyo, lakini Mahakama Kuu ya Thailand imetoa maamuzi hivi leo kwamba Somachi na wenzake hawakufahamu kama gesi ya kutoa machozi inaweza kusababisha maafa. Na, na sasa basi tugeukie masuala ya biashara na uchumi, hasa kuhusiana na ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Tanga nchini Tanzania hadi Hoima huko nchini Uganda. Wito umetolewa kwa Watanzania kutumia fursa za kiuchumi ambazo zitatokana na utekelezaji wa ujenzi wa bomba hilo la mafuta ghafi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahadi, tunaye kwenye simu. Hebu tueleze harakati za ujenzi wa bomba la mafuta na nini ambacho kinazungumziwa hivi sasa. Sasa hivi kama ulivyosema Hadija, habari ya Tanzania ni kuhusiana na huo ujenzi wa bomba la mafuta ambao unatoka Hoima nchini Uganda kwenda bandari ya Tanga. Ujenzi huo unatarajiwa kuzinduliwa ku, ku, ku, kuwekwa jiwe la msingi hii Jumamosi ya tarehe tano ambapo rais wa Tanzania John Magufuli atakuwepo pamoja na mwenzake wa Uganda. Kama navyokumbuka, kulikuwa kuna ushindani mkubwa kati ya Tanzania na Kenya kwamba hili bomba lipite wapi, lakini hatimaye Tanzania ikashinda. Kwa hiyo Watanzania wameambiwa wame, wame wachangamkie fursa ya huo ujenzi ambao mradi huo unatamana dola za Kimarekani bilioni tatu nukta tano kwamba unapita katika mikoa nane ya Tanzania bao utakapofikataa kutoka hapo Uganda. Kwa hiyo leo kulikuwa kuna uh, kongamano lilifanyika na watu wa chama cha watoa huduma kwenye mafuta na gesi, ambao walikuwa wanahamasisha watu, ambapo watanzania wachangamkie fursa hizo. Hebu tumsikize huyu nani, Abdusalam Abdurahimu, ambaye ni ni mmoja wa watoamada wa chama cha huduma kwenye mafuta ya gesi, akizungumzia fursa zilizopo katika ujenzi huu wa bomba la gesi. Zipo, na tunawaomba Watanzania mwamke, mchangamkie hizi fursa. Kuna fursa za transportation. Kuna fursa za logistic, uuzaji wa chakula, tunawahitajia walishaji, mama ntilie, wadau wenye mikahawa tunawahitajia. Tunahitajia saruji nyingi sana mno, z -za, z -za, nani, uh, bulk construction material. Tunahitajia reinforcement steel manufacturing ambao wapo Tanzania, uh, light iron steel, tuna civil construction services zote nchini kuanzia uh, maji uh, pipi uh, matunda. Kuna generic waste management taka. Nani ataokota taka? Tusitikae tukatizama ma, ma, ma, ma project na ma vitu vikubwa vikubwa, wakati hivi vidogo vidogo Watanzania wanao uwezo nam dini, naona huyu Abdul hmm. Samad Abdul Rahim anazungumzia sio tu katika sekta rasmi, lakini pia anazungumzia hmm. sekta isiyo rasmi, akiwajumuisha pia wengine, wamitani, iyo, na kina mamalishe wachuuzi wengine wa mitaani. Kwa hiyo nadhani labda itafungua milango zaidi ya ajira, lakini nini zaidi ambacho kimezungumziwa katika suala hili la ujenzi na fursa za kiuchumi na biashara? Uh, pia hapo katika utaratibu wa ujenzi uh, sekta binafsi nayo imehusika kwa, kwa kiasi kikubwa Hadija. Uh, uh, kulikuwa nimeweza kuongea na mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya sekta binafsi Tanzania anaitwa Boris Simbe yeye alikuwa tu licha ya kuzungumzia fursa hizo ambazo zitatokana pamoja katika utekelezaji wa ujenzi wa bomba la mafuta toka Hoima Uganda mpaka Tanzania huko Tanga lakini yeye amezungumzia pia serikali ametaka serikali kwamba sasa uwekezaji huo ukianza kusiwe tena na na mazungumzo ma, ma, ma, ma, ya hapa katikati kuwe kuwe kitu kitakachokubaliwa ndio kiende mpaka utekelezaji huo wa ujenzi ukamilike ambao na nasikia utakamilika uta, uta, uta, uta, uta, katika miaka mitatu kwa hiyo Simbe alitoa kwa serikali kwamba waujenge mazingira mazuri ya kufanya biashara katika utekelezaji wote wa ujenzi huo. Tunasisitiza kwamba pamoja na uwekezaji huu mkubwa, tuendelee kuweka mazingira bora ya biashara. Kama tumekubaliana na mwekezaji katika muda wa kujenga ile bomba ambayo hautapungua chini ya miaka me, mitatu, tusibadiliki kuja na sera zingine hapa katikati, oh, mara ukasema tulikubaliana VAT hapa. Tuwe predictable. Yani tunachosema kwamba tumekubaliana kukifanya kifanyike, katika muda wote wa kujenga bomba na muda ambapo tunakuwa tunafanya operation ya bomba. A, Dina inaonekana hizi fursa nadhani zitakuwa nzuri lakini labda katika siku za baadaye wakati tayari jiwe la msingi limeshawekwa na ujenzi unaanza itabidi turudi tena kwa huyu Abdurrahimu wa chama cha huduma kwenye mafuta tujaribu kuwauliza je wanahamasisha vipi maanake kuweka mama ntilie barabarani lazima kuwe na uhamasishaji ambao unamfanya kumweleza kwamba anaweza kuwa na fursa nzuri ya kujiongezea kipato au unasemaje E, ni kweli hata leo Abdulsalam amesema kwamba wanachama icho wamekiunda iko chama kimeundwa kwa ajili mahususi ya kuhamasisha Watanzania, na wamesema watu wajiunge kwenye hicho chama ambako ndio watapata maelezo ya namna ambavyo watapata. Wamesema pia wamehamasisha na mikopo kutoka kwa mabenki yaani, mabenki ya wakopesho wa Tanzania kwa ajili ya kuwawezesha kutekeleza yaani, kupata kupata tenda za kufanya katika katika hilo bomba. Kwa hiyo wamesema hicho chama ndio wamekiweka mahususi kabisa kwa ajili ya kuwawezesha Tanzania sasa kujiunga ndani ya chama mule, ndio wameweka wenyewe fursa za jinsi ya kuelekeza sasa, mama ntilie fanya hiki, mama ntilie fanya hiki, benki hii unaweza kukopa, benki hii unaweza kufanya hili. Kwa hiyo kwa ndio maana wamesema wameunda hiyo chama mahususi kwa ajili ya hiyo kazi. Asante ah, sana Dina. Naona hili tutalifuatilia kwa undani zaidi kuweza kufahamu fursa hizi zitakuwa kwa wote au zitakuwa kwa wachache. Tutajaribu kulifuatilia kwa kina zaidi. Shukran. Haina shida. Nashukuru sana Dina. Naam, sasa basi tunageukia katika swala tena, tunarudi huko huko kwenye maswala ya uchaguzi. Baadhi ya Wakenya wanawasihi Wakenya wenzao kuwa watulivu wakati wa upigaji kura. Wakati huu tumebakisha siku chache, na umezungumza na baadhi ya watu. Je, nani ambaye anatoa ushauri kwa Wakenya wenzao katika kuzungumzia, kuliangalia, kuangalia uchaguzi usiwe na matatizo yoyote na kila mmoja aende akapiga kura akisha ende zake? Kweli kabisa, kama, kama unavyosema mwenzangu Adijriami, ni kweli kuna mambo mengi yanayotakiwa kufanywa na yanayotarajiwa kufanywa na mpiga kura yakiwa ya kudumisha uadilifu uh, wakati huu wote wa kampeni na hatimaye uh, wakati wa kupiga kura. Nimezungumza naye William Lusige akiwa Nairobi, na yeye anatoa ushauri kwa mpiga kura atakavyo yanayotarajiwa kuanzia sasa hadi baada ya upigaji kura, hebu tusikie ushauri wake kwa mpiga kura. Mshauri wangu kwa wapiga kura anaa kipindi hiki cha uchaguzi ni kwamba kuna yale masuala wanafaa kuzingatia kabla ya uchaguzi, wakati wa uchaguzi na pia baada ya uchaguzi. Nadhani suala la msingi sana kabla ya uchaguzi ni wahakikishe kwamba wana vitu vyote muhimu kama vile kitambulisho, labda ile karatasi ya kuonyesha kwamba ni wapiga kura ambao wanaweza kusajiliwa. Licha hayo, pia wanafaa kufahamu sheria ambazo zinasimamia uchaguzi, kwa mfano sheria ambazo zinapinga kukaa katika eneo yeah, la upigaji kura baada ya kumaliza ile shughuli, wakae mbali mita mia nne. Pia waweze kujifahamisha sheria kama ile inayosema kwamba mtu haruhusiwi kupiga kura mara mbili, na labda pia haruhusiwi kujihusisha na shughuli zozote ama kumpa mtu mwingine kitambulisho. Licha ya hayo, wakati wa uchaguzi, wanafaa wafahamu kwamba kuna baadhi ya sheria ambazo zimesema kwamba lazima uhakikishe kabla ya kuenda katika kituo cha upigaji kura kwamba wewe umesajiliwa kupiga kura yako katika kituo hicho. Kwa hivyo wanafaa watume ujumbe mfupi kwa IBC ama waende kwenye mm, ile tovuti yao ya IBC, wahakikishe kwamba wamesajiliwa kupiga kura katika kituo gani na katika foleni gani, kwa sababu kosa ni kupatikana katika kituo cha kupiga kura ili hali haujasajiliwa. So hapo, kando na hayo pia wajiepushe na masuala ya hongo. Pokea hongo, kuna adhabu kubwa hasa ukipelekwa mahakamani, ni kifungo cha miaka sita na pia faini ya isiyozidi milioni mbili wasijihusishe na kampeni katika kipindi hiki, maana kampeni zitakuwa zimesitishwa siku fulani kabla ya uchaguzi na siku ya uchaguzi yenyewe. Na pia hawaruhusiwi kuenda katika vituo vya upigaji kura na mavazi ambayo labda ni washabiki wa NASA ama Jubilii ama mrengo wote ule unaohusika katika uchaguzi huu. Na labda pia, wanafaa kujifahamisha yale yatakayokuwepo katika karatasi za uchaguzi, ili watakapofika pale ndani, wasiwe na ugumu wa kutafuta labda nafasi ya gavana ama seneta iko wapi na mambo mengine. Na labda la mwisho, wakati wa upigaji kura, wakimaliza waondoke katika kituo cha upigaji kura, wakae mbali mita mia nne. Baada ya uchaguzi, kile ambacho na washauri wapiga kura wafahamu kwamba waheshimu matokeo, wasilete zile pingamizi. Wakiona kwamba matokeo si ya kweli na si ya haki, pana njia za kisheria za kufuata. Kwa hivyo, waheshimu matokeo, wasizoe vurugu katika vituo vya upigaji kura, ama wasizoe uhasama baina yao na watu wengine, maana haya yote ni makosa ya ruhusiwi, na ukipelekwa mahakamani kuna kifungo na pia kuna faini. Licha ya kuwa ni ushauri, waweze kuweka amani, waweze kuwa na ule umoja ambao wamekuwa nao katika kipindi hiki cha miaka mitano ya uongozi. Huo umoja pia uwepo hata baada ya uchaguzi na hata baada ya matokeo. Naona ni ushauri mzuri sana huu, na na hakika Wakenya wameusikia na, wa na watauheshimu kwa sababu hamna jambo zuri kama kuwa na wakati mwafaka na kupiga kura kwa amani, uondoke kwenye kituo. Na kabla tuingie <tutu> kwenye, kwenye muziki, naona kwamba kuna wengi wanaendelea kuzungumza, lakini naona Ayub Zakaria anasema mimi sielewi kabisa, sijui nini haelewi <tutu> labda pengine afafanue. Lakini naye Jackson Brown anasema napenda kuwa ndugu zangu wa Kenya kwa kusafiri kwenda kupiga kura. Tunachokiomba ni amani itawale. Naye huyu Julius Hala anasema kwamba anatutazama vizuri na kutupata kutoka kule Dar es Salaam, miongoni mwa wengine wengi wanaoendelea kupenda. Naona alama za like ni nyingi sana mas ndani ya mziki sasa. moja kwa moja tuelekee Uganda. Mary Bata mm -hmm. anasema saluti, na sisi pia tunawasaluti wasaluti wanaofuatilia Vua Express. tuende kazi <laughs> Nakwambia Beti Bata, Meri Bata anasema saluti ndani ya VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na siasa zinapoendelea kunoga noga huko nchini Kenya, wananchi wanasema kwamba viongozi wao wanaotafuta kura kwa bidii sana wameanza kuyavumbia macho masuala muhimu yanayowahusu katika maisha ya kila siku, mojawapo ikiwa ni mgomo wa uguzi na huduma nyingine ambazo zinaonekana kidogo ni kama zimesahaulika. Josphat Kioko amezungumza na baadhi ya wakazi wa Mombasa na hivi ndivyo wanasema mambo yanayoyawakera wakati huu wa kampeni zinapoendelea. Kwa majina anaitwa Joan, mkaaji wa Mombasa. Haya mambo ya wanasiasa yanatukera sana sisi kama wananchi. Kwa mfano, huu mgomo wa madaktari huu. Watu wanaendelea kugua, watu wanaendelea kukufa na hao wamengangana tu na kampeni kampeni. Sasa hao wagonjwa watasubiri mpaka kampeni ziishe, ndo watatua hii maneno ya madaktari waongee, ili madaktari warudi kazini. Huu mgomo wa madaktari umedumu kwa muda mrefu, lakini cha kushangaza ni kwamba hakuna mwanasiasa yoyote ama viongozi wetu wenye wako serikalini wanazungumzia swala hili. Inauma sana. Kuna barabara ambazo ni mbovu sana. Wanasiasa wamechukua hii fursa sasa, hawatengenezi barabara, kimekuwa kama ndio chombo cha kukampeni. Mwanasiasa anasema sunaona hii barabara haijatengenezwa, kwa hivyo mnichague mimi niitengeneze. Miradi yenye imeanzishwa imesimamishwa, ili watu wapige kampeni. Kuna uhaba wa maji kuna maradhi mengi inapatikana kwa sababu ya maji machafu. Hakuna mwanasiasa yeyote anayezungumzia hilo. Mnangoja kwanza? Je, sisi wananchi tutaendelea kuumia mpaka siasa ziishe? Yakishatokea nani amechagulia mwende kotini kwanza kupinga huu mwenye amechaguliwa, haikuwa hivi ama mtatuhudumia kama wananchi? Nchi tunaumia sana. Wanasiasa, naomba mwangalie kupitia hiyo vitu vyenye mnatukosea. Hakuna maji safi sehemu nyingi, visima, maji yenyewe haitibiwi. Ukipata maji, unasikia kuna maradhi fulani, kolera, hamzungumuzii taka hakuna mahali maalumu pa kutupa taka. Kwa hivyo ni raha kwenu watu wakipoteza maisha, na nyinyi huku mna kampeni ili mpate kazi, kwa sababu hiyo ni kazi. Mkishaenda huko, hata zile ahadi zenye mlituahidi kama wananchi, huwa mnaziacha kabisa. Mnatengeneza miradi nusu, tena mnaanzia pale pale next election. Haya, basi naona huyo anaelezea kero lake. Sasa naona Idi kaingia hapa, atueleze anayovuma mitandaoni, maanake sasa hivi anayovuma mitandaoni mengi. Naam uh, Hadija Riami na Harson Kamau, mm -hmm. Moja kwa moja tukianza na tukio la kusikitisha ambalo bado linaendelea uh, kushtusha us, uh, usalama wa Kenya ambao ni tukio linatamba hivi sasa katika mitandao eh, kwa mujibu wa mtandao wa Daily Nations, ni kwamba Uh, kundi la Alshababu limeua watu watatu huko Lamu katika shambulizi. Watu waliouawa walikuwa madereva wa bodaboda katika eneo la Nyongoro mjini eh, Witu katika kaunti ya Lamu. Magaidi hao walishambulia basi na magari ya wanausalama yaliyokuwa yakielekea Kipini kutoka Malindi. hmm, ni habari, ni habari iliyovunjika tuseme, ilio na sasa hivi, katika mitandao mbalimbali, katika medani ya michezo, ni sakata la mchezaji wa timu ya Barcelona, na kwamba inaonekana hivi sasa timu hiyo ipo uh, katika harakati za kumruhusu mshambuliaji wake Neymar Jr kutoka nchini Brazil kwenda timu ya Paris Saint Germain ya Ufaransa kwa dau la pauni milioni 198. Na leo inaelezwa kwamba kocha wake alimruhusu kutofanya mazoezi alipokwenda wakati mazoezini akiwa na baba yake, ambaye ni uh, wakala wake, meneja wake, na vilevile nadaiwa, inadaiwa kwamba aliwaambia wachezaji wenzake e, yeye anataka kuondoka Barcelona, anakwenda eh, katika jiji la Paris, na pengine ikitokea hii itakuwa ni mm -hmm. E, pigo kwa timu ya Barcelona na tukio kubwa katika michezo, na Neymar kuwa mchezaji ambaye analipwa fedha nyingi duniani, lakini yeah, aa, na tukimalizia... kubwa, na... Ehe, kubwa kabisa yeah. Nao tukimalizia malizia ni kwamba yule mrembo ambaye mara nyingi hushirikishwa katika video za wanamuziki wana au wasanii mbali mbalimbali nchini Tanzania, ambaye amekuwa akigubikwa na sakata la kutumia dawa za kulevya kujishughulisha na ashara za dawa za kulevya. Sasa inaelezwa kwamba eh, chembe chembe za, mm, za, za haja yake ndogo imeonyesha kwamba uh, kuna vimelea vya dawa aina ya heroin. mm -hmm. Eh, eh, Agnes Masogange ah, ndio mm, hali iliokuwa kwa mujibu wa vipimo ambavyo vimefanyika. Basi naona na muda nao ndio umekwisha, kwa hiyo napenda na kuwashukuru mtangazaji, mzalishaji wa matangazo haya mtaalamu wa upande wa dijitali Jafar Mjasiri, msimamizi wa matangazo nilikuwa mimi hapa, Khadija Riami, nami Harison Kamau na Idi Ligongo. Shukran kwa kuja kutuletea yavumayo mitandaoni.