Zifuatazo ni habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi, mhariri wa gazeti la The Botswana Gazette Lawrence Serets anaahidi, anasema hadi wiki chache zilizopita watu katika taifa hilo lenye watu milioni mbili, wengi wao walifahamu Dalai Lama ni nani lakini hivi sasa kiongozi huyo wa kidini wa Tibet anayeishi uhamishoni anazungumziwa sana nchini Botswana, wakati nchi hiyo inajiandaa kumkaribisha Agosti 17 hadi 19 kwenye mkutano wa haki za binadamu unaotarajiwa kufanyika katika mji mkuu nchini humo. China ambayo ni moja ya washirika wakubwa wa, wa biashara na Botswana imerudia kupinga ziara ya kiongozi huyo upingaji wake umekuwa na uzito kwa sababu China ni mwekezaji mkuu katika taifa hilo la kusini mwa Afrika, ikifikia zaidi ya dola bilioni moja katika uwekezaji wa moja kwa moja mwaka elfu mbili kumi na mmoja. Waziri mkuu aliyekuwepo mamlakani Peter O'Neill amechaguliwa kuwa tena katika wadhifa huo nchini Papua New Guinea kufuatia kampeni ambazo ziligubikwa na vurugu, ghasia na shutuma za upinzani kuwa kulikuwa na wizi wa kura, O'Neill ameapishwa leo kuongoza awamu ya pili katika taifa hilo la kusini mwa Pacific baada ya chama chake cha People's National Congress kuunda ushirika wa serikali kwa kushirikiana na vyama vidogo vya siasa na hivyo kumpa O'Neill asilimia 60 ya kura dhidi ya asilimia 46. Wiki kadhaa za utaratibu mrefu wa uchaguzi zilikuwa na mivutano kwa sababu ya maandalizi duni na shutuma za wagombea wa upinzani kuhusu wizi wa kura. Rais wa Marekani Donald Trump ana mipango ya kutangaza pendekezo la ishara ya kupunguza wahamiaji halali iliyotolewa na maseneta wawili wa Republican leo Jumatano huko White House. Mwanzoni mwa mwaka huu maseneta Tom Cotton na David Perdue waliwasilisha mswada ambao utapunguza wahamiaji halali kutoka watu milioni moja hadi laki tano kila mwaka. Mswada huo bado haujasonga mbele kwenye baraza la Seneti. Pia unatoa wito wa kuweka kiwango cha kuruhusu kuingia nchini familia za wahamiaji, kusitisha programu ya upataji visa kupitia bahati nasibu na kufanya utaratibu wa kupata ukazi wa kudumu kwa njia ya green card kuwa mgumu zaidi. Rais Trump amekutana mara mbili na maseneta hao kujadili mswada huo ambao una lengo la kukamilisha moja ya malengo muhimu ya sera zake katika kurekebisha mfumo wa uhamiaji halali hapa nchini. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Ofisa wa juu wa Marekani anapeleka ujumbe kwa Korea Kaskazini kwamba sisi siyo adui yako, huku White House ikiendelea kubuni njia zote zilizopo mezani ili kusitisha programu ya makombora ya Pyongyang na silaha za nyuklia. Katika mwonekano wa nadra jana Jumanne, kwenye chumba cha habari cha wizara ya mambo ya nje wa ya Marekani, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alisema hatuangalii mabadiliko ya utawala Hatuangalii kuanguka kwa utawala. Hatujaribu kuleta tena muungano kwenye peninsula. Hatujaribu kutoa kisingizio cha kutuma jeshi letu huko kaskazini. Licha ya kwamba Tillerson alielezea Korea Kaskazini kitisho kisichokubalika kwa Marekani, alisema tuna matumaini kwamba katika muda fulani wataanza kufahamu kwamba natungependa kukaa na kufanya mashauriano nao. Raia watatu wa Uingereza ambao wanajiita Three Musketeers walikutwa na hatia leo Jumatano kwa njama ya shambulizi la kigaidi dhidi ya polisi wa Uingereza. Mahakama ya uhalifu mjini London ilimkuta na hatia na Naweed Ali mwenye umri wa miaka 29, Khobaid Hussein mwenye umri wa miaka 25 na Mohibur Rahman mwenye umri wa miaka 33. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum, msikilizaji na mtazamaji popote pale ulipo, ni wakati mwingine wa Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ninakukaribisha basi wewe msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia yale yanayoendelea nchini Rwanda kuelekea uchaguzi mkuu hali kadhalika tutaenda vilevile nchini Kenya kuangalia kile ambacho kipo maanake habari ni nyingi kwelikweli kutoka nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani leo tunaanzia nchini Uganda, ambapo tunajiunga na mwandishi Patrick Nduwimana kuangalia kile ambacho kinaendelea katika uchaguzi mkuu wa nchini humo unaotarajiwa kufanyika siku ya Ijumaa. Patrick, kwanza hebu tueleze mpaka hivi sasa ni nini hasa ambacho kipo, ikiwa ni harakati za mwisho mwisho kabisa kabla ya raia wa Rwanda hawajaelekea katika vituo vya kupigia kura. Nam, leo ilikuwa ni uh, siku ya mwisho ya wagombea wote kuweza kuweka kasi uh, wakionana na wafasi wao kwenye uwanja na kuelezea programu zao ambazo wataweza kuziwasilisha uh, wakati, wakati uh, watapata na fursa ya kuweza kuchaguliwa na raia uh, wagombea wote watatu leo wamejielekeza hasa, rais Paul Kagame ambaye ni mgombea wa chama cha RPF, chama, chama madarakani. Ileo alikuwa mjini Kigali ambapo eh, kampeni yake ilihudhuriwa na watu wengi sana ambao wanakadiriwa kuwa maelfu mamia kwa maelfu ya watu eh, katika wilaya ya ya, ya, ya, ya, ya Gasaba yaan yani mjini kati Kigali, lakini ilikuwa nje kidogo ya, ya Kigali. Eh, bila shaka uh, maandalizi ndiyo hivyo yanaendelea vizuri uh, ukiongea tena raia wa Uh, wa hapa Kigali ambapo nipo ni uh, kwamba wako tayari kuenda kujielekeza hapo siku ya Jumaa na kupiga kura, lakini wengi sana uki, ukiona hata mabarabarani unaviona zaidi ni vibango uh, maposters mabana maandishi, ambapo kwenye magari eh, kwenye barabara yanayomwonyesha ya mgombea uh, Paul Kagame na chama chake cha RPF, na hasa waki, waki, waki, wakiandika maandishi kwamba watamchagua uh, bila shaka. Uh, Patrick, mara nyingi ama wachambuzi wengi wanavyoelezea uchaguzi wa Rwanda, wanasema pengine ni uchaguzi ambao hauna upinzani mkubwa eh, kutokana na nafasi aliyokuwa nayo Rais Paul Kagame eh, kuonekana kwamba dhahiri kwamba ataelekea katika kushinda. Sasa hebu tueleze hali halisi ya hapo eh, Kigali, hasa zikiwa zimesalia zimesali siku chache hizi. Uh, ni kweli uh, hasa hizi wiki mbili za kampeni, hata ukiangalia uh, wagombea wa wakiwa wanaonana na wana wana wafuasi, yule ambaye anaonekana kuitikiwa zaidi na raia wengi ni mgombea uh, ni, wa chama cha RPF. Uh, hawa wagombea wa wengine wawili, kuna mmoja ambaye amekwisha shiriki uchaguzi kama mara moja mara mbili ambaye anaitwa Frank Habineza ambaye ni uh, atawamia uh, kiti cha urais kwa tikiti ya chama ambacho anakiwakilisha cha Green Party. Huyu ndio ambaye na, ana watu wanamzoea, lakini eh, hajawahi kupata kura ambazo uh, zinaweza kuonekana kwamba anaweza ku, kuwa ni tishio. Hawana uzito kabisa. Wadadisi uh, wanasema hata ukitizama uh, wanasema kwamba Uh, wapinzani hawa hawana uzito mbele ya ya Rais Kagame, sababu uh, yeye hata akienda kwenye kampeni anasema ana mambo ambayo amekuisha yatekeleza yeye na chama chake na serikali yake. Anasema kuna hatua kubwa ambayo ilikuisha pigwa tangu yeye yuko madarakani, uh, tangu uchaguzi wa hapa elfu mbili na, na kumi. Yeye anasema ni kuendelea uh, pale ambapo wameanzia na hatua wamekusha ipiga Anasema yeye ana kitu cha kuonyesha, na hawa wangine ni kama vile ni hawana kitu ambacho kinaweza kusema kina kinashtua jambo lipo ambayo wanalileta, uh, kutokana na yale, uh, rais Kagame na yawaelezea wafuasi wake, na kwa hali ambavyo ilivyo hivi sasa, mwamko wa wananchi kuonyesha pengine upinzani mmoja ama mingi, uh, kwa namna moja ama nyingine kwa Rais Paul Kagame ukoje hasa? Uh, mm, kama nilivyosema, siamini kwamba kuna wale ambao wata watajitokeza kwa wingi kuwapigia kura hao wagombea wengine wawili, labda wanaweza wakapata, kama huyu Frank Abimeza wanaweza wakapata labda asili asilimia chache za kura, lakini wengi zaidi kama nilivyosema ukienda huko mikoani, ukipita mjini kati Kigali, mitaani, wilayani, unaona kwamba yule ambaye yuko uwanjani anayeonekana zaidi ni mgombea Kagame na chama chake cha RPF. Hawa wengine kama leo nimeweza kukutana na uh, basi moja ambaye ina picha ya huyu mgombea Franka Bineza, uh, basi moja tu ikiwa na watu wachache, uh, uh, kwa hiyo mi nafikiri hata kwamba uh, Labda itokee maajabu, lakini inaonekana kwamba Rais Kagame atapigiwa kura kwa wengi, na kwa watu wengine ambao wamekuwa wakizungumza ama wachambuzi wakisema kwamba fursa kwa wagombea wengine imekuwa si njema sana hapo, e, nchini Rwanda, kwa kufanya kampeni na kueleza sera zao. E, kwa, kwa nyinyi ambaye mpo hapo, hiyo hali halisi mnaionaje? Ni kweli hapo siku za mwanzo za kampeni kuna uh, uh, mambo ya hitilafu aliyotokea ambapo kama vile mfano huyu mgombea wa chama cha upinzani cha Green Party uh, aliweza ku uh, hata kukatazwa na watu ambao wamejitokeza, haijulikani kwamba ni wafuasi wa chama madarakani uh, na kuweza kuwaziwia watu wasiji, ku, uh, kushuhudia kampeni yake na waweze kusikiliza sera zake, lakini Eh, alipofikisha mashtaka kwa viongozi wa ngazi za chini na ngazi za juu na upande wa polisi, nilimsikia eh, msemaji wa polisi hapo majuzi akieleza kwamba watu hao ambao walitaka kuvuruga kampeni ya wagombea wengine hasa wagombea wa upinzani walichukuliwa hatua eh, na wakaweza kuwekwa kizuizini. Eh, mambo hayo yalisawazishwa haraka haraka, na wito alikuwa wanatolewa na tume huru tume ya kitaifa ya uchaguzi ikisema kwamba Eh, taratibu za uchaguzi au za kampeni zinakataza kabisa eh, watu kuweza kuvuruga kampeni ya m ya mgombea yoyote yule. Ni kuheshimiana, hakuna mambo ya kashfa, hakuna mambo ya ku- ku- uh, yani kuonyesha kwamba uh, huyu humtaki eti aingie katika wilaya au eneo fulani. Eh, na ilivyoonekana, ilifika ta kwenye eh, redio na televisheni ya ya taifa, wagombea hao watatu walikutana wakaweza kudibeti pamoja. Mambo hayo yalisahihishwa, yalisa, yalisa na niliwasikia hata wachunguzi ambao wako hapa uh, kutoka jumuia uh, ya Afrika Mashariki wakisema kwamba wanaridhishwa na namna kampeni hizi zilivyoendeshwa na kwa sera ambazo zinazungumza ama vipaumbele vile ambavyo vinatajwa na wagombea hao wote. Kwa mfano, Rais Paul Kagame ni nini hasa anachoahidi? Hali kadhalika hao wapinzani wake, ni nini ambacho wanasema kwamba endapo watachaguliwa na raia wa Rwanda kuchukua madaraka, kuwa rais wa Rwanda, ni nini, vitu gani ambavyo wanagusia hasa? Paul Kagame yeye anasema kwamba ni safari inaendelea, sababu uh, miaka saba tangu uchaguzi wa hapo elfu mbili na kumi, anasema kwamba mambo mengi yameweza kuyatekeleza: miundo mbinu, barabara za lami zimejengwa, uh, shule za msingi, za sekondari uh, na hasa aligusia kwamba uh, kuna maeneo mengi ya Rwanda yalikuwa mfano yana umeme, lakini leo wamefikia hadi kiwango cha asilimia arobaini raia wanapata umeme maji safi vile vile, anasema kwamba kuna maeneo mengi yalikuwa hayana maji safi, lakini leo wana maji safi. Anasema kwamba mikoa yote ya Rwanda, wilaya nyingi, eh, kuna hospitali. Lakini sasa yeye anasema miaka saba ya mbele, iwapo atapigiwa kura, basi atazifanya hizo hospitali hizo ziwe ni hospitali ambazo zina uwezo, ziwe na waganga wa, wa, ambao wana utaalamu, ziweze kutoa huduma za kuridhisha kwa raia. Uh, lakini pamoja na hivyo anaendelea kuwaomba raia wasiendelee kutegemea zaidi eti kwamba serikali itawafanyia mambo yote. Yana waomba raia waweze kujiunga katika mashirika ya kujiendeleza, na hivyo serikali iweze kuja uh, kuwasaidia. Uh, huyu mgombea mwengine wa Green Party anasema kwamba ataendeleza kilimo kama vile mtaalamu wa mambo ya uh, ya mazingira ataweza kuwa uh, kuwasaidia wananchi hasa kuhifadhi mazingira uh, isiwe mfano kila pakiwa mabadiliko ya hewa ikija iki mvua nyingi au likija jua kali, basi uh, mazao yaweze kuathirika ku, ku, ku, ku, ku, na hivyo njaa iendelee kukabili uh, raia wa Rwanda. Anasema kwamba atatia nguvu sana kuweza kupambana na njaa, na hasa amegusia suala la kodi kodi kwa kodi ambayo inatolewa kwa ardhi. Ye anasema kodi hiyo uh, hasa kwa wale ambao wanataka kujenga manyumba yao nini, kodi hilo lifutwe. E, mgombea mwingine wa tatu ambaye anaitwa Philip, yeye ni mgombea huru, anasema kwamba ushuru ushuru uh, ulio juu kwenye mapato unafanya Rwanda isiwezi kuendelea vizuri upande wa uchumi. Ye anasema kwamba atapunguza ushuru hasa upande wa VAT, value added tax, na anasema kwamba kwa, kwa wananchi au raia ambao wana mapato madogo upande wa biashara kama vile mfano yule ambaye ana mtaji wa wa milioni mbili, e, sarafu za Rwanda huyo kabisa ni e, kuweza kumfutia ushuru e, a, a. Hizo ndizo sera ambazo wagombea hao watatu wanaweka mbele, na kwa kumalizia sasa, mpaka hivi sasa je, watu wa Rwanda wana msisimko wa kujitokeza kwa wingi na pengine ni kwa kiwango gani hasa e, ukilinganishwa na wale ambao wamejiandikisha kwa ajili ya kupiga kura wanatarajiwa Eh, kufanya kwenda ku, kwenye vituo vya kupiga kura kupiga kura, na hali ya matokeo inatarajiwa kutangazwa lini na pengine kuapishwa rais ajai wa Rwanda? Naam, tume ya kitaifa ya uchaguzi imeweza kuweka nguvu sana kuhimiza raia ili wahitikiwe kwa wingi kura hapo siku ya Ijumaa. e, vyombo vya habari kila mara vinahimiza raia kupiga kwenda kujielekeza kwa wingi kupiga kura, na bila shaka uh, watajitokeza kwa wingi, watajitokeza kwa wingi sababu ukiangalia ta uh, hapa Kigali ambapo nipo mazungumzo katika makundi ya watu ni kwamba wanasema wako tayari kwenda kupiga kura hapo siku ya jumaa ili waweze ku uh, kumpigia ku, uh, ku, kura mgombea wao e, na nilivyoelezewa na uh, baadhi ya watu ambao wako karibu sana na tume uh, ya kitaifa ya uchaguzi ni kwamba hapo siku ya jumaa baada y tu ya vituo za kupigia kura kufungwa, tutaanza kuhesabiwa kura na tume hiyo itaanza uh, kutoa zile takwimu za muda uh, za kusema mgombea fulani uh, yuko mbele kuliko mgombea mwingine uh, lakini uh, utaratibu wa hapa Rwanda ni kwamba uh, Uh, takwimu hizo za kura zi, ni zile za, za muda tu uh, inabidi wasubiri wa uh, uh, kuna siku fulani ambazo zitakuwa zimetoa wagombea uh, yule ambaye atakuwa na mashtaka fulani ya kuweza kuwasilisha aweze kuyawasilisha, uh, baadaye ndipo uh, tume hiyo tatangaza uh, uh, matokeo ya kura rasmi, na hivyo yaweze kufikishwa mbele ya koti kuu ya, ya kitaifa ili yaweze ku au uh, shukrani sana Patrick Nduwimana kwa kutupatia maelezo hayo kuelekea uchaguzi wa Rwanda hapo siku ya Ijumaa, na tutaendelea eh, kusikiliza kile ambacho kinaendelea mpaka kufahamu eh, hatma ya uchaguzi wa nchini Rwanda. Msikilizaji na mtazamaji wa Kwa Undani, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza na tutakaporejea tena tutajiunga na mwandishi wetu BMJ Muridhi ambaye yuko hivi sasa nchini Kenya kuangalia yale ambayo yanaendelea katika uchaguzi utakaofanyika tarehe nane ya mwezi huu. <tipos> Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya kuungana na mwanahabari wetu BMJ Muridhi ambaye yuko nchini humo hivi sasa akitokea hapa Washington DC kwa ajili ya kutupatia yale yanayoendelea kwa kina kabisa katika kuelekea uchaguzi wa nchini Kenya. BMJ Muridhi, kwanza hebu tueleze yale matukio makubwa ya siku hii ya leo na kuelekea kesho, siku ya Alhamisi hapo Nairobi. Nam, asante sana Edi Ligongo kwa kunikaribisha kwa undani hii leo. Nam, ni kweli kabisa niko hapa jijini Nairobi na ni mengi ambayo yameendelea katika siku ya leo hapa Kenya kwa jumla, ikiwa ni pamoja na taarifa iliyotolewa na msemaji wa serikali asubuhi ya leo, ambapo tulihudhuria kikao uh, na waandishi wa habari hapa katika jengo la KICC ambapo walielezea mikakati ambayo serikali iko nayo kuhakikisha kwamba kuna usalama wa kutosha kwa wale watakaopiga kura wakati wa kupiga kura, kabla ya kupiga kura na hata baada ya kupiga kura. Na sijui kama nieleze kwa kifupi yale yaliyoyasema, kisha labda tuangalie maswala mengine. Idi Ligongo, endelea tu, tunakusikiliza. BMG Muridhi. Naam, kwa hivyo ni Eric Kiraithe ni msemaji wa serikali, kila masuala ambayo serikali inataka yajulikane hutumia uh, huyo bwana na labda wandogo zake au uh, uh, uh, uh, uh, wale ambao wanafanya kazi naye, na leo amewakosoa uh, au uh, kuwashutumu viongozi wa NASA ikiwa ni pamoja na Kalonzo Musyoka na seneta uh, Anyang' Nyong'o wa Kisumu kwa matamshi waliyoyatoa, ambayo wamesema kwamba yanaweza kuhatarisha usalama wa Wakenya na vilevile, katika baadhi ya maswala muhimu ambayo amesema, ametoa onyo kwa vyombo vya habari. Hili unavyojua ni kwamba uh, vyombo vya habari vingine hapa vijasajiliwa na mtu anaandika chochote au kutangaza chochote anachofikiria, lakini haya anasema kwamba yanaleta hali ya taharuki E, katika nchi nzima hususan katika maeneo ya miji e, mikuu, uh, ama miji mikubwa hapa. Kwa hivyo amewatahadharisha kuhusiana swala hilo na kusema kwamba watachukuliwa hatua kali, sio tu wakati wa uchaguzi au kabla ya uchaguzi. Amesema ajali itachukua muda gani, lakini watahakikisha kwamba watu wametiwa baroni na vilevile kufunguliwa mashtaka iwapo watapatikana wamefanya makosa ambayo yanaweza kutoleta uwiano uh, baina ya Wakenya na vilevile uh, afisa huyo amesema kwamba yale ambayo yamekuwa akizungumzwa kuhusiana na kama, uh, tulivyokuwa tukitangaza katika uh, matangazo yetu ya awali kuhusiana na kifo cha afisa mwandamizi wa IBC ambaye anasimamia uh, sekta ya mawasiliano, alikuwa anasimamia sekta ya mawasiliano na vile vile teknolojia uh, Chris Msando uh, kwamba wale ambao wanatoa uvumi uh, ndio sababu serikali imetokea leo imejitokeza leo na kutoa uh, kauli ndefu tu kweli kuhusiana na hali ya usalama uh, hapa nchini. Vile vile tumekuwa tumewaandishi wetu leo wameenda mpaka katika kituo cha mabasi hapa Nairobi ikiwa maarufu sana kinajulikana kama Machakos na kuhoji watu ambao walikuwa wanasafiri kwa wingi. Jana tuliripoti kwamba wengine walikuwa wanasafiri kwa sababu walikuwa wanahofia kwamba huenda kukawa na taharuki na hali ya wasiwasi E, e, kutanda kabla na wakati wa uchaguzi, na ndo maana walikuwa wanaondoka kwenda e, mashambani e, lakini wengi tuliozungumza nao hii leo wameeleza kwamba wanaondoka kwa sababu walichukua kura hizo e, katika maeneo ya vijijini na mashambani, na hivyo si kwamba walikuwa wanatoroka. Ah, hayo ni baadhi ya mambo muhimu ambayo tumekuwa tukifuatilia hivi leo, lakini pia Idi, kumekuwa mikutano mikubwa ikiwa ni siku za alala ala salama, siku za mwisho mwisho, katika kampeni za NASA na vilevile chama eh, kinachotawala cha, cha Jubilii uh, NASA leo wakiwa katika mji wa Mombasa uh, katika uh, uwanja wa Tononoka ambapo uh, inaaminika kwamba kulingana na waandishi wetu kule ni mkutano ambao umehudhuriwa na halaiki ya watu, watu wengi kweli kweli. Kunradhi uh, uh, Idi ligongo Uh, wale ni wana Jubili ndio wamekuwa kule Tononoka, nao NASA wakiwa katika bonde la ufa eh, wakifanya mikutano hiyo. Lakini mkutano ule wa Mombasa umehudhuriwa na watu wengi kweli kweli, ukiwa ni wa mwisho kulingana na Jubili uh, ambapo uh, ni wa mwisho katika eneo hilo eh, wakiwa kama nilivyosema katika eh, nyakati za lala salama eh, kuwarai, kuwarai watu wawapigie kura. Idi Ligongo. Sasa BMJ Muridhi, tunafahamu leo kulitokea tukio uh, la kigaidi katika kaunti ya Lamu. Hebu tufahamishe matukio kama haya yana yanaathiri vipi kwa namna moja manyingine, eh, ile ari ya watu mshawasha wa watu na msisimko wa watu kwenda eh, kushiriki uchaguzi nai um, uh, kama ilivyo katika mahali popote pale, wakati kunatokea shambulizi kama hilo, bila shaka linatia watu wasiwasi, hususan katika eneo ambalo limeathiriwa uh, kama ulivyosema huko Lamu. Uh, sasa inakuwa kwamba wale ambao wanaishi katika maeneo hayo wanapata ni vigumu sana wao kushiriki katika zoezi kama hili uh, bila ku- kupatikana uh, wanasema kwa Kiingereza kuwa disenfranchised, kwa sababu Uh, itakuwa ni vigumu wao kutokea wakati kuna hali kama hiyo ya taharuki, lakini eh, ukweli wa mambo ni kwamba sio maeneo yote idi, lakini ni, ni kama eneo hilo la Lamu katika msitu wa Boni na maeneo mengine katika eneo la uh, kule Garissa. Kuna maeneo ambapo kwa kusema kweli kuna wasiwasi, lakini sasa serikali inasema kwamba hakuna mtu yeyote ambaye atakosa kupiga kura kwa sababu ya kuhofia usalama. Uh, vile ambavyo ninaelewa kauli hiyo ni kumaanisha kwamba watatuma maafisa eh, kwenda kuhakikisha kwamba wale wanaenda kupiga kura wako salama. Sasa sijui kama katika maeneo ambapo watu wanauliwa na majambazi au na wahuni itakuwa itakuwa vipi? Hapo sijapata kujua kabisa kama labda watahamisha baadhi ya vituo vya kupigia kura na idi. Manaake naona muda unakimbia, kuna swala muhimu sana itaka ni taji ambalo limefanyika hapa katika Bomas of Kenya. Bomas of Kenya iko nje kidogo ya jiji la Nairobi, ambapo tume ya uh, ya uchaguzi na mipaka, tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC leo imefanya jaribio rasmi la mfumo wake wa ku Uh, wa kusambaza matokeo kutoka katika uh, maeneo yote arobaini na saba uh, yakiwa ni katika kaunti kufika katika kituo hicho ambacho ndio uh, itakuwa kama headquarters ya uh, tume hiyo siku uh, ya Jumanne uh, ambapo ndipo matangazo ya matokeo ya kura ya urais yatatangazwa rasmi na vilevile hata matangazo mengine atakuwa yanarushwa kutoka pale na kuingia kwenye vyombo vya habari. Kwa hivyo walikuwa na hafla hiyo ambayo imerushwa moja kwa moja na vyombo vya habari hapa hapa nchini Kenya. Na kwa hakika, wale wachambuzi wanasema ilikuwa ni ya kufana na imeonyesha kwamba, uh, wanaonekana wako tayari kabisa, uh, kuendelea na uchaguzi huo, lakini haijulikani kama kutatokea dosari wakati wa uh, kupiga kura katika maeneo mbalimbali mbali. Kwa hivyo watu wanasubiri kuona ni nini kitatokea uh, siku ya Jumanne. BMJ Murithi, kwa kumalizia tu uh, je, serikali imezungumza lolote katika kutenganisha eh, eh, swala la usalama hasa kwa wale ambao watafanya tu vurugu na vilevile vile kuangalia matukio ya kigaidi kuziba ile mianya ya, ya kundi la Alshabab kutumia mkusanyiko ambao watu watakuwa wakiufanya uh, kwa ajili ya kushiriki katika uchaguzi e. Katika kushughulikia hilo, serikali imesema kwamba uh, watu walaiki, watu wasikusanyike pamoja iwapo wamemaliza kupiga kura, hata iwe ni sehemu gani. Na wamesema kwamba katika maeneo ambayo wa yana, yana wasiwasi uh, kama ulivyosema, mfano huko Lamu, watatuma maafisa ambao uh, ni, ni wat, wataweza ku Uh, kulinda maeneo yale eh, maafisa wengi zaidi kuliko katika maeneo ambayo yanajulikana kama maeneo ya amani. Eh, kwa hivyo uh, wana, inasubiriwa na vilevile hidi uh, hii si mara ya mwisho kwa serikali kutoa uh, kauli kama hizi, kwa hivyo tunasubiri kuona hasa na kueleza mikakati Uh, madhubuti kabisa kwa sababu ile kauli wametoa hii leo haikuwa inaeleza bayana eh, ni nini hasa watafanya, lakini tunatumai kwamba kufikia siku ya Jumamosi, Jumapili watakuja na kauli ambayo inaonyesha, inaorodhesha kabisa kabisa yale ambayo wana, uh, wanapanga kufanya kuhakikisha kwamba kabisa kabisa kuna usalama wa kutosha kuelekea kwa uchaguzi huu BMJ Murithi, shukran sana kwa kutupasha yale ambayo yanaendelea eh, huko nchini Kenya. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukran kwa wewe uliokuwa unatutazama na unatusikiliza. Tukutane tena hapo kesho katika Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo.