idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza kwa matangazo yetu yanaanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki na kukaribisha jina langu ni sandei shomari na mimi ni mary mgawe ninawakaribisha katika matangazo yetu ya alhamisi agosti 3 mwaka 2017 karibuni na katika matangazo yetu ya kumekuu cha Afrika hivi leo, vijana wanaokutana hapa Washington katika mkutano wa kimataifa wa Mandela Washington Fellow waeleza yale walioyapata katika kipindi hiki. Kikubwa zaidi ambacho nimekipata leo ni jinsi ambavyo uh, bara letu la Afrika lazima lichukue jukumu la kubadilisha hadithi yetu, lichukue jukumu la kubadilisha mtazamo tuliokuwa nao sasa hivi na katika habari nyingine, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini huko DRC atoa pole kwa raia na askari wa jimbo hilo. Ndiyo maana anatoa kwanza pole kwa majeshi ambao wamefariki wakiwa wakitafuta amani. Pili, anatoa pole kwa wakaaji pia ambao wamefariki. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tuanze na habari za dunia, zikisoma kwako na Meri Mgawe. Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini sheria ya kuwekewa vikwazo Russia. Mswada wa sheria hiyo una lengo la kuiadhibu Moscow kwa kuingilia kati uchaguzi wa Marekani uliofanyika mwaka jana, huku kukiwa na vikwazo vipya kwa ajili ya Russia, Iran na Korea Kaskazini. Pia sheria hiyo inamzuia rais kuondoa vikwazo hivyo bila kujadiliana na Bunge. Kwa kupunguza nguvu ya rais, mswada huu unakuwa mgumu zaidi kwa Marekani kufanya makubaliano ya bidhaa kwa ajili ya watu wa taifa lake, na inaweza kuisababisha China, Rusia na Korea Kaskazini kuwa karibu zaidi, alisema hayo Rais Trump katika taarifa iliyotolewa na Ikulu Jumatano. Taarifa hiyo imeongeza kuwa rais amekubali kusaini mswada huo kwa ajili ya umoja wa taifa. Jumatano Itali ilituma meli ya kufanya doria huko Libya na kukamata meli nyingine ya Ujerumani iliyokuwa imezuiwa katika lengo la kusitisha mzozo wa wakimbizi ambao umetikisa bara Ulaya katika miaka ya karibuni. Wafanyakazi waliokuwemo ndani katika meli ya Luventa inayoendeshwa na shirika lisilo la kiserikali la Jugend Rettet wanaojia na mwendesha mashtaka wa Itali, Wakati wachunguzi wanahisi kwamba uhalifu kwa uhamiaji ulifanyika katika meli za shirika hilo. Mwendesha mashtaka Ambogio Cartosio amewaambia waandishi wa habari kwamba mtazamo wake wa kwanza kabisa ulikuwa ni masuala ya kibinadamu. Jugend Rettet katika ukurasa wake wa Facebook imesema kwamba ilikwenda Lampedusa kwa kufuata maelekezo kutoka kwenye kituo cha utaratibu ya uokozi kwenye makao yake mjini Rome. Hadi wiki chache zilizopita, amesema mhariri Laurent Secret kutoka gazeti la The Botswana Gazette, watu wachache ndio katika taifa hilo lenye watu milioni mbili walimjua Dalai Lama ni nani, lakini sasa kiongozi huyo wa kidini aliyekuwa uhamishoni anatengeneza vichwa vya habari huko Botswana wakati ikijiandaa kufanya mkutano wa haki za binadamu Agosti 17 hadi 19 kwenye mji mkuu Gaborone. China ambayo iliwahi kuwa mmoja wa washirika mkubwa wa, wa kibiashara wa Botswana imerudia kukanusha kutotembelea tena. Uamuzi wa China unabeba uzito kwa sababu ndio mwekezaji anayeongoza katika taifa hilo la kusini mwa Afrika, ikifikia thamani ya dola bilioni moja katika uwekezaji moja kwa moja mwaka elfu mbili kumi na moja. China anasema eneo la Himalaya la Tibet imekuwa ni sehemu ya eneo pinzani lake kwa zaidi ya miongo saba na inamwona Dalai Lama kama mtu hatari aliyejitenga. Msemaji wa serikali ya Botswana Jeff Ramsey ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Dalai Lama anakwenda katika ziara binafsi kushiriki kwenye semina kwa zaidi ya siku tatu. Kufuatia mabadiliko katika ikulu ya Marekani, White House inasema mkuu mpya wa utawala wa rais Donald Trump, John Kelly, anakuwa na mamlaka kamili katika kuongeza nguvu mikakati na nidhamu katika utawala. Msemaji wake amesema kwamba wafanyakazi wote wa ofisi ya rais wataripoti kwa Kelly, ikijumuisha binti wa Trump Ivanka na mumewe Jared Kushner. Kelly ambaye ni waziri wa zamani wa mambo ya ndani na jenerali mstaafu wa jeshi wa nyota nne aliapishwa Jumatatu. Uteuzi wake unagongana na mstaafu wa mkurugenzi wa mawasiliano wa White House Anthony Scaramucci baada ya kuhudumu kwa siku kumi tu. Sande Shomari anasoma ripoti ya Zlatika Hawk. Kustaafu kwa Skaramuchi kunafuatia matamshi yake ya kufedhehesha katika mahojiano na gazeti la The New Yorker yaliyomlenga mkuu wa zamani wa utawala Rains Privis. Katika mkutano na wanahabari wa siku ya Jumatatu, msemaji wa White House alieleza kwamba rais Trump aliaona matamshi ya Skaramuchi kuwa haya kustahili. Skaramuchi baadaye aliomba radhi kwa kauli yake, lakini maafisa wa White House walisema kwamba hatakuwa na nafasi tena katika utawala. Mapema Jumatatu, rais Trump alimkaribisha jenerali Kelly katika kikao cha baraza la mawaziri. Kelly anachukua nafasi ya Pribus ambaye ameondolewa kazini baada ya miezi sita tu. Pribus alikuwa ni mkuu wa utawala aliyehudumu muda mfupi kuliko wote katika historia ya Marekani, kwa mujibu wa profesa wa sayansi ya siasa David Cohen aliyezungumza nasi kupitia Skype. Lakini kuwa na uhakika wa kauli hii ya kuwa na watu walio katika nafasi kwa watu wengi, ikijumuisha Skaramuchi, imeleta mtafaruku katika utawala, anasema Cohen. Kelly ametaka awe na mamlaka makubwa kuliko yale aliyokuwa nayo Pribus. Kwa kawaida mkuu wa utawala ni mtu wa pili kwa nguvu ndani ya White House anasema Cohen. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kampuni moja ya teknolojia inayoshughulika na upigaji kura iliyofuatilia uchaguzi nchini Venezuela Jumapili kwa ajili ya kubadilisha katiba ya nchi imesema matokeo yaligushiwa kwa takriban kura milioni moja. Tunajua bila kuwa na shaka kwamba matokeo ya upigaji kura wa hivi karibuni katika bunge la taifa yaligushiwa, alisema hayo Antonio Mogicha, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Smartmatic, katika mkutano wa waandishi wa habari uliofanyika mjini London. Tunakadiria kwamba tofauti kati yaliyoshiriki kwenye zoezi na yale yaliyotangazwa na maafisa ni takriban milioni moja. Mugika alikataa kusema kama hali ni tete hali, kama hali tete iliyokuwepo ilihamasisha kubadilishwa matokeo ya uchaguzi. Anasema maelezo yake yanaweza yasipokelewe vizuri na maafisa wa Venezuela na hajatoa ushahidi katika bara, katika baraza la taifa la uchaguzi. Baraza hilo halijasema lolote kuhusu matokeo. Rais wa Marekani Donald Trump ameidhinisha sheria ya kupunguza wahamiaji halali iliyopendekezwa na maseneta wawili wa, wa Republican jana Jumatano huko Whitehouse. Mwanzoni mwa mwaka huu maseneta Tom Cotton na David Perdue waliwasilisha mswada ambao utapunguza wahamiaji halali kutoka watu milioni moja hadi laki tano kila mwaka. Mapendekezo hayo yalijulikana zaidi kama RAISE, mswada ambao bado haujasonga mbele kwenye baraza la Seneti pia unatoa wito wa kuweka kiwango cha kuruhusu kuingia nchini familia za wahamiaji, kusitisha programu ya upatikanaji wa viza kupitia bahati nasibu, na kufanya utaratibu wa kupata ukaazi wa kudumu kwa njia ya green card kuwa mgumu zaidi, ikiwa ni pamoja na wakuhakikisha waombaji wa, wa green card ni lazima wajue kuongea Kiingereza na kuweza kujikimu kimaisha. Naendelea ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito juu hi leo ni kamati ya bunge kuhusu katiba huko nchini Uganda imeagiza baraza la mawaziri kutoa sababu za kutosha kutaka katiba kufanyiwa marekebisho. Kamati hiyo imefukuza waziri wa ardhi na mkuu wa sheria kutoka vikao vyake na kueleza kwamba haitapeleka azma ya serikali bungeni hadi sababu maalum zitakapotolewa na wahusika katika mswada huo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti kamili. But, uh, but, uh, kwa mara ya pili katika muda wa wiki moja, kamati ya bunge kuhusu sheria na katiba imewaagiza mawaziri wahusika katika mswada wa kutaka katiba ibadilishwe ili kuipatia serikali nguvu za kumiliki ardhi mahali popote wakati wowote kutoa sababu za kuwashawishi raia ndipo vikao hivyo viendelee. Kamati hiyo imeeleza mkuu wa sheria Mwesigwa Rukutana na waziri wa ardhi kwamba sababu zilizotolewa na serikali kutaka katiba ifanyiwe marekebisho haziwezi kukubaliwa. Serikali inataka kupewa mamlaka kumiliki ardhi ili kuhakikisha miradi yake imetekelezwa kwa wakati unaofaa, lakini wabunge wanasema huenda mpango huo ukawa na njama fiche Amendments. Haya marekebisho ya katiba ni nani anafaidika? Tunalojua ni kwamba kuna watu wanamiliki hii ardhi nchini Uganda, na katiba inaeleza waziwazi kwamba ardhi ni mali ya watu. Tusichanganyikiwe na kuharibu vitu. Kwa niaba ya raia, itabidi sauti ya kila mtu isikike. Sababu zilizotolewa na baraza la mawaziri zinafutiliwa mbali na kamati hiyo ya bunge. Wabunge hasa wa upinzani kwa upande wao wanaishutumu serikali kwa uzembe na wizi wa pesa za serikali hasa zinazopatikana kwa mikopo na kutumia kisingizio cha ardhi kujitetea kwamba ndiyo sababu kubwa ya kukosa kutekeleza miradi yake. Kulingana na wabunge, mabadiliko hayo huenda yanalenga kuwafaidi watu wachache ambao tayari wamenyakua ardhi ya raia. Semjunganda junganda ni mmoja wa wanachama wa kamati hiyo ya bunge came, say, kama waziri angekuja mbele ya kamati hii na kueleza ukweli kwamba hana taarifa tunayohitaji, basi ingekuwa vyema na kuaminika. Hapo tungekuwa na la kusema na kutoa ushauri. Kwa sasa wanayosema ni uongo mtupu. Hata ukiangalia nyaraka walizotuletea kutoka wizara ya fedha, wameorodesha miradi kadhaa ambayo imechukua muda mrefu kutekelezwa. Lakini waziri wa ardhi Beta Mongin ameeleza kamati hiyo kwamba suala la serikali kuwa na haki ya kumiliki ardhi mahala popote siyo geni, akisisitiza kwamba serikali imefanya utafiti na kutambua kwamba sera hiyo inatumika katika baadhi ya nchi alizozitaja kama Tanzania, Kenya, Malaysia, South Africa. Kamati ya Bunge imesisitiza kwamba haitaasilisha bungeni mapendekezo hayo kabla ya kupata ushawishi wa kutosha kutoka kwa serikali. Bunge haliwezi kujadili mswada huo kabla ya kupokea ripoti kutoka kwa kamati hiyo. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. <muchos> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usahau matangazo haya, pia unaweza ukasikia kwenye mtandao wetu www voa swahilicom. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimesema jaribio la roketi la hivi karibuni lililofanywa na Iran halikuwa sahihi na zimetoa wito kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi. Jaribio hili linasababisha tishio na uchokozi unaofanywa na Iran. Ilisema barua iliyotumwa Jumatano kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa niaba ya nchi hizo zenye nguvu. Alhamis iliyopita, Iran ilitangaza kwamba imefanikiwa kufyatua roketi. Hatua hiyo imetokana na Marekani kuongeza vikwazo vya kiuchumi mwezi Julai kwa ajili ya programu yake ya makombora ya masafa marefu. Sio kiukwaji wa mkataba wa nyuklia uliotiwa saini mwaka 2015, lakini inapingana na lugha katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambayo iliidhinisha ikiitaka Iran kutofanya harakati zozote za makombora. Sikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, msemaji wa serikali ya Kenya Eric Kiraithe amewakishia wapiga kura nchini humo kwamba serikali imeweka mikakati ya kutosha ya kulinda Wakenya wote mnamo siku ya uchaguzi na hata baada ya zoezi hilo litakayofanyika siku ya Jumanne. Aidha, Kiraithe amewasuta viongozi wa upinzani ambao amesema kuwa wanaeneza uvumi ambao huenda ukachochea chuki na hali ya taharuki wakati wa uchaguzi. BMJ Mridhi anayo taarifa zaidi kutoka Nairobi. funzo ya pamoja ya jinsi ya kuhakikisha kwamba kuna usalama nchini katika kipindi hiki cha uchaguzi na hata baadaye To prepare themselves for any eventuality. Anasema, nataka kuthibitisha kwamba mafunzo hayo ya pamoja yanaendelea ili kuwatayarisha kwa zoezi la uchaguzi. Polisi watakuwa kwenye vituo vya kupigia kura, kuwaunga mkono maafisa wa IBC, kuzuia uhalifu na kuhakikisha sheria inatekelezwa. Msemaji huyo wa serikali amevitaka vyombo vya habari kuonyesha uwajibikaji. Akizungumza na waandishi wa habari katika ukumbi wa KICC hapa jijini Nairobi, Kiraidhi amesema kwamba kumekuwa na visa vingi vya Wakenya kueneza habari za kupotosha na kuwakemea wanasiasa ikiwa ni pamoja na mgombea mwenza wa muungano wa upinzani wa Nasa Kalonzo Musyoka na vilevile seneta wa Kisumu mjini Anyang' Nyong'o. Kiraidhi amesema maafisa wa kulinda usalama wanaendelea kupata mafunzo ya pamoja ya jinsi ya kuhakikisha kwamba kuna usalama nchini katika kipindi hiki cha uchaguzi na hata baadaye. Anasema nataka kuthibitisha kwamba mafunzo hayo ya pamoja yanaendelea ili kuwatayarisha kwa zoezi la uchaguzi. Polisi watakuwa kwenye vituo vya kupigia kura, kuwaunga mkono maafisa wa IBC, kuzuia uhalifu na kuhakikisha sheria inatekelezwa. Msemaji huyu wa serikali amevitaka vyombo vya habari kuonyesha uwajibikaji na kuongeza kwamba wale watakaotumia mitandao ya kijamii kueneza propaganda au uvumi watachukuliwa hatua kali za kisheria. Hata baada ya uchaguzi wa Jumanne, wale ambao wanaeneza chuki katika mitandao ya kijamii watawindwa, na punde tu wakati e, uchaguzi utakapokamilika, tutaona vitendo nyingi sana. Aidha, Serikali imeeleza kwamba itatekeleza wajibu wake kulingana na kanuni za Tume ya Uchaguzi na Mipaka IBC, na kuwataka wapiga kura kuondoka kwenye vituo vya kupigia kura punde tu watakapomaliza shughuli zao ili kuwapa nafasi Wakenya wengine na kuzuia uwezekano wa utovu wa nidhamu. Haya yanajiri siku moja tu baada ya waziri wa ulinzi Rechel Omamo kuwahakikishia Wakenya kwamba serikali haina mipango ya kutumia jeshi katika uchaguzi wa mwaka huu. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya pia amesema kwamba viongozi wa upinzani wanawapotosha watu kupitia baadhi ya matamshi yao. Serikali imesema kwamba vifaa vya kupigia kura, ikiwa ni pamoja na karatasi ambazo zimeanza kusafirishwa hii leo kuelekea kwenye vituo vya kupigia kura, vitapewa ulinzi mkali. Shehena ya mwisho ya karatasi za kupigia kura iliwasili Jumanne usiku katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kutoka Dubai, ambako zilikuwa zikichapishwa. Bmj Mridhi, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi itaelekea huko DRC, ambapo gavana Julian Paluku wa Kivu Kaskazini ametoa mwito kwa raia na kujiunga na askari kuwakamata wasi wanaopelekea usalama kuharibika na kukwamisha maendeleo Kivu Kaskazini, kwani wao si wengi kuliko raia. Julian Paluku alizungumza na VOA kwa Goma, na kuongeza kwamba anashangazwa kuona waasi kuongezeka kila siku katika jimbo lake. Austeri malivika anayo taarifa kamili. akizungumza na sauti Amerika hapa katika mji wa Goma, Julien Paluku gavana wa mkoa wa kivu ya kaskazini, baada ya muda mrefu kuwa nje ya mkoa huo, amesema kwamba kivu kaskazini kwa sasa imekuwa katika hali duni, hasa sana mwongezeko wa wapiganaji waasi wenye kuwa nasilaha. Na silaha nafika na kuta province iko ndani misukosuko mingi sana. Ndiyo maana natoa kwanza pole kwa majeshi ambao wamefariki wakiwa wakitafuta amani. Pili, natoa pole kwa wakaaji pia ambao wamefariki kwa sababu ya uh, vita mbalimbali na natoa mwito kwa wale majambazi wote na hivi vikundi vyetu ambao wanaitwa Mazembe, ambao wanaitwa Nyatura, ambao wanaitwa NDC, ambao wanaitwa sijui ya MNR, wasiwaze kama wao wana nguvu kushinda vile vikundi ambavyo vimeweza kupigwa na jeshi la kwetu. Julien Paluku ameongeza hata hivyo kwamba ikiwezekana, wananchi pamoja na jeshi wote wajiunge kwa pamoja kuwapokonya silaha kwa kingufu waasi wanaozagaa hapa na pale, tujiunge pamoja na jeshi letu, tuangalie vipi tunaweza tuwakamata pamoja na jeshi, tukiwatoa silaha, alafu amani irudi katika mitaa yetu. Tusiendelee kukimbia, tusiendelee kuhama manyumba zetu kwa sababu ya watoto kumi kumi na mbili ama ishirini ama kumi na tatu. Kuhusiana na msimamo huo nimezungumza naye Paluku Ngahangondi mwanaharakati mwenye kutetea haki za binadamu katika shirika la CRDH akiwa Beni Owicha. wananchi hawawezi weza kuwashika watu ambao wanachukua silaha mikononi. Wananchi hawana silaha, wananchi wana jeshi ya kwao, wana polisi ya kwao ambao inapaswa kufanya kazi ile. Nafikiri ilibidi gavana wa jimbo letu alalamikia serikali ya Kinshasa iweze ikajitahidi kuleta ndege za kivita. Ifahamike kwamba siku hizopita Julien Paluku alisema kwamba kuna uasi mpya ambao unaanja mashariki mwa Kongo na lazima askari jeshi wawe waangalifu hasa sana kulinda mipaka ya inji. Natoa mwito kwa population yote ya Nord Kivu ya kwamba sisi tuko milioni nane, watoto kumi na mbili. Hawawezi kuwa wanatukimbiza kila siku. Useri Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na mkutano wa vijana kutoka nchi 49 barani Afrika unaendelea hapa Washington DC katika hoteli ya Marriott Marquis na kukamilika hapo na utakamilika hii leo. Vijana hawa walikutana na wazungumzaji mbalimbali mbali na Sande Shomari anatuarifu. Katika siku ya tatu ya mkutano huo unaoendelea hapa Washington, vijana hao wapatao elfu moja walipata nafasi ya kujadili juu ya maendeleo na fursa za uongozi katika bara la Afrika. Mkutano huo ulikamilishwa na mazungumzo ya vijana hao na senata wa Delaware, Chris Coons, ambaye pia ni mjumbe wa kamati ya mambo ya nje ya baraza la Senate na mwenyekiti wa kamati ya masuala ya Afrika. Senata Coons katika mazungumzo yake aligusia swala la ujuzi na elimu waliopata vijana hao katika vyuo mbalimbali hapa Marekani. Senata huyo aliamsha shangwe kubwa miongoni mwa vijana hao alipoulizwa atawajibu nini wapiga kura wake wa Delaware akiulizwa juu ya kutumia muda wake mwingi kushughulika na masuala ya Afrika na hayo yanawasaidiaje wapiga kura wa jimbo lake. Seneta huyo alianza kueleza juu ya fursa nyingi zilizopo barani Afrika na kulaumu vyombo vya habari vya Marekani Africa in order to Ihuwa and and and it... ninakuwa mwenyeji wa mkutano wa kila mwaka wa Delaware unaoitwa fursa kwa Afrika zilizopo Afrika, kwa sababu vyombo vya habari vya Marekani vinazungumzia yaliyo mabaya tu, vinazungumzia magonjwa, majanga, njaa, wanakosa kueleza hali halisi. Pia aliongeza kusema kwamba matatizo ya Afrika na ya Marekani ni ya pamoja, na amegusia kwamba Afrika kuna soko kubwa ambalo amesema China tayari wamekusha liona, na amesema kwamba anaunga mkono kwa kiasi kikubwa mkataba wa AGOA ili uweze kuendelea, mkataba wa biashara kati ya Afrika na Marekani ili watu wa Afrika waweze kuuza bidhaa zao nchini Marekani, pamoja na suala zima la utulivu wa amani katika eneo hilo ili kudumisha demokrasia vijana hao waliokuwa wamejawa na furaha baada ya kusikiliza hotuba huyo waliteza na kutoa yaliyo moyoni mwao. Nancy Sumari ni mjasiriamali na mwandishi wa vitabu aliyewahi kutoa taji la Miss Tanzania mwaka elfu mbili na tano. Kikubwa zaidi ambacho nimekipata leo ni jinsi ambavyo uh, bara letu la Afrika lazima lichukue li jukumu la kubadilisha hadithi yetu, lichukue jukumu la kubadilisha mtazamo tuliokuwa nao sasa hivi. Bara letu sio la njaa, bara letu sio ugonjwa peke yake, sio ujinga. Hapana, bara letu na vitu vingi vina vijana. Kuna mainjinia hapa, kuna madaktari, kuna wanawake marubani, tunabuni vitu vingi, dunia haijui. Kwa nini haijui? Hatusemi. Vijana hawa watakamilisha mkutano huo hapo kesho na kurudi majumbani, huku baadhi yao wakibaki kuendelea na programu za masomo katika maeneo mbalimbali. Wataondoka hapa Marekani wakiwa na ari na moyo mkubwa wa kurudi nyumbani na kufanya vizuri zaidi au kuanzisha mambo mapya waliojifunza kutoka kwa wenzao na wengine wakiwa wamepata fursa zaidi za kuongeza mitaji ya biashara zao na kufanya yaliyo bora zaidi kwa ajili ya Afrika kwa ujumla. Sandey Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa sikiliza muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini sheria ya kuwekea vikwazo Russia. Mswada wa sheria hiyo una lengo la kuiadhibu Moscow kwa kuingilia kati uchaguzi wa Marekani uliofanyika mwaka jana, huku kukiwa na vikwazo vipya kwa ajili ya Russia, Iran na Korea Kaskazini. Jumatano Itali ilituma meli ya kufanya doria huko Libya na kukamata meli nyingine ya Ujerumani iliyokuwa imezuiwa katika lengo la kusitisha mzozo wa wakimbizi ambao umetikisa bara Ulaya katika miaka ya karibuni hadi wiki chache zilizopita, amesema mhariri Laurent Serets kutoka gazeti la Botswana Gazette Gazet, watu wachache ndio katika taifa hilo lenye watu milioni mbili wanamjua Dalailama ni nani, lakini sasa kiongozi huyo wa kidini aliyekuwa uhamishoni anatengeneza vichwa vya habari huko Botswana wakati ikijiandaa kufanya mkutano wa haki za binadamu Agosti 17 hadi 19 kwenye mji mkuu Gaborone. Kufuatia mabadiliko katika ikulu ya Marekani, White House inasema mkuu mpya wa utawala wa rais Donald Trump, John Kelly, atakuwa na mamlaka kamili katika kuongeza nguvu mikakati na nidhamu kwenye utawala. Msemaji wake anaeleza kwamba wafanyakazi wote wa ofisi ya rais wataripoti kwa Kelly, ikijumuisha binti wa Trump, Ivanka, na mumewe Jared Kushner. Kelly ambaye ni waziri wa zamani wa mambo ya ndani na jenerali mstaafu wa jeshi wa nyota nne Aliapishwa Jumatatu. Kampuni moja ya teknolojia inayoshughulika na, na upigaji kura inayofuatilia uchaguzi nchini Venezuela Jumapili iliyopita kwa ajili ya kubadilisha katiba ya nchi imesema matokeo yaligushiwa kwa takriban kura milioni moja. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote wanaofanikisha matangazo ya leo i msimuhizi wa matangazo haya ni Mary Mgawe, mwelekezi Diodon Chubahiro. Jina langu ni Sunday Shomari, tunawaaga kutoka hapa studio tukiwatakia siku njema kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tangu Rais Donald Trump alipochukua madaraka, ameweka baana kuwa Marekani itasimama na watu wa Venezuela wanapoendelea kupigania utawala wa kidemokrasia, haki za kibinadamu, pamoja na utawala wa sheria, wakati rais wao Nicolas Maduro akiendelea kuwakandamiza. Mwezi Februari, Marekani ilimtaja naibu makamu rais wa Venezuela, Tarek El Aisami, kutokana na ulanguzi wa dawa za kulevya pamoja na mshirika wake wa karibu Samak Jose Lopez Bello. Mwezi Mei, Marekani iliwataja watu wanane kutoka mahakama kuu ya Venezuela baada ya kujaribu kutoa mamlaka ya bunge ambalo limechaguliwa kidemokrasia na ambalo linaongozwa na wapinzani wa rais Maduro. Juni 26 Marekani ilitaja watu wengine wapya 13 waliohudumu na wanaohudumu kwenye serikali wanaohusishwa na mizozo ya kisiasa, kijamii na kiuchumi inayoendelea kushuhudiwa Venezuela. Julai 31 Marekani ilimtaja rais Maduro. Maduro amehusika moja kwa moja kwenye kuharibu demokrasia kunakoendelea kushuhudiwa Venezuela. Kumwongeza Maduro kwenye orodha ya watu waliotajwa kutokana na maovu yao kunaonyesha nia ya, ya dhati ya Marekani kuwa haitasimama na kuangalia wakati Venezuela inaporomoka ikiwa mikononi mwa utawala wake. Mataifa kutoka eneo hilo na kote ulimwenguni yamelalamikia ya vitendo vya serikali ikiwemo kuomba kusitishwa kwa kuundwa kwa bunge la kikatiba ghasia dhidi ya waandamanaji pamoja na kuwa na majadiliano ya kitaifa. Kwa miezi kadhaa sasa, watu wa Venezuela wamekuwa wakifanya maandamano mitaani kutokana na kudorora kwa demokrasia, haki za binadamu, utawala wa sheria pamoja na maendeleo ya taifa. Serikali imejibu maandamano hayo kwa ghasia. Upinzani wa Venezuela unakisia kuwa takriban watu elfu kumi na tano wamejeruhiwa huku wengine mia moja wakiuawa na zaidi ya elfu tatu kukamatwa huku kukiwa na zaidi ya wafungwa wa kisiasa mia nne ambao hawakupewa nafasi ya kujitetea. Kila mmoja aliyetajwa katika siku za hivi karibuni ambaye amehusishwa na ufisadi, nguvu kupita kiasi iliyotumika dhidi ya waandamanaji, ukiukaji wa haki za binadamu au kuporomoka kwa demokrasia nchini Venezuela. Kwenye taarifa, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Haley amesema kuwa Marekani iliwaahidi watu wa Venezuela kuwa haitasimama na kuangalia wakati utawala wa Maduro ukiendelea kuwatesa watu wake na kuua demokrasia, tutaiweka ahadi yetu kupitia vikwazo kwa watu waliohusika kwenye ufisadi pamoja na ghasia dhidi ya watu wa Venezuela, amesema balozi Haley. Amesema wataendelea kutumia hatua zote zinazohitajika, huku akiendelea kuwasaidia watu wa Venezuela wanapojitahidi kuokoa demokrasia ya taifa lao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika, iliyoeleza sera na msimamo wa Marekani.