Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam, hii ni VOA Express tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hapa studio ni mimi Hadija Riami nami, jina langu ni Harizon Kamau, tarehe ikiwa ni tatu mwezi wa nane mwaka wa elfu mbili kumi na saba, ambapo tumechangamkia mambo mseto kutoka mbali na karibu. Tutakueleza kuhusu shambulizi ambalo limetokea huko nchini Kenya na vilevile mambo yanayovuma mitandaoni bila kusahau wanayuthi wanasema nini ama vijana wanasema nini, pamoja pia na kuangalia hali ya kisiasa nchini Kenya. Nam na mna, pia pia vijana hao hao wanadaiwa kwamba wanatumia sana mitandao ya kijamii, na wameomba wawe waangalifu hivi sasa kwa habari za uongo, yani fake news, no, hasa kipindi hiki kuelekea uchaguzi mkuu na kwanza ziki, tukisonga karibu kabisa, vitu wanazibeba sana kwa akili zao. Naam, basi, ni hayo tuliyokuandalia, kama tulivyoeleza kwenye vidokezo vyetu kuwa wanamgambo wa Al Shabab wanadaiwa kumuua wa polisi mmoja huko Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya, na pia wameondoka na gari la polisi. Sasa mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amekuwa akifuatilia sana swala hili. Naona yuko kwenye laini ya simu, atatupasha zaidi yanayojiri huko. Asante sana uh, Hadija na Harrison. Naam, usiku wa kuamkia leo kumetokea shambulizi linalodhaniwa kuwa la kigaidi katika mji wa Lase, kaunti ya Mandera, ambako afisa mmoja wa polisi aliuliwa na magari uh, mawili ya kituo cha polisi cha Lafee akuteketezwa kwa moto. Wapiganaji hawa wanaoaminika wana kuwa takriban hamsini walitoroka na gari moja la maafisa wa kulinda usalama na nieleze kwamba eneo hili ni mojawapo wa maeneo ambayo yanapatikana kaskazini mashariki mwa Kenya na yamewekewa amri ya kutotoka nje wakati fulani, lakini haijafahamika ni kivipi washambuliaji hawa waliweza kujipenye, kujipenyeza na kushambulia vituo hivyo viwili vya polisi. Maeneo mengine yaliyowekewa amri hiyo ni pamoja na mji wa Mandera, Arabia, Fino, Lafe na Elwak lakini akithibitisha shambulizi hili Inspekta Mkuu wa Polisi Joseph Boinet ameeleza kuwa vyombo vya usalama eneo hilo vinaendelea na operesheni na hapa tumsikilize. Yes, there was an attack early this morning at Lafei, our two uh, installations in Lafei town, that is uh, the administration police service camp and the police station were attacked by persons we suspect were terrorists. Uh, in tukio mawili, maafisa wetu wa usalama walidhibiti hali hiyo na kuwafanya washambuliaji eneo hilo kutoroka baada ya kumshambulia na kumua afisa wetu mmoja. Uh, vilevile kutoroka na gari letu na pikipiki tatu. Tuna uhakika kuwa tumewaangamiza baadhi ya washambuliaji hao. Mkuu wa polisi Joseph Boynet. Lakini Wandera, eneo hilo limekumbwa katika siku zilizopita na mashambulizi mara kadhaa. Je, Boynet amezungumzia swala la kuongeza idadi ya polisi kulinda usalama hasa wakati huu wa kuelekea uchaguzi mkuu? Naam, wameeleza kwamba na kuendelea na operesheni katika maeneo hayo wameongeza idadi ya maafisa wa polisi ya eneo hilo, lakini pia nieleze kwamba shambulizi hili pia linajiri tu saa chache baada ya wanamgambo hao kuvamia basi moja katika eneo la Witu, kaunti ya Lamu, na kuwaua watu watatu. Na nchi inapokaribia ah, uchaguzi, siku nne kabla ya uchaguzi mkuu, inspekta an, ah, mkuu anaeleza kwamba ah, serikali inaendelea kuhakikisha kwa kwamba maeneo haya na maeneo mengine nchini Kenya yanaendelea kupata usalama wa hali ya juu. Manake uh, mashambulizi ya kigaidi huwezi kuyabashiria ukajua kwamba yatakutokea wakati gani uh, ambako labda nchi uh, haijategemea labda kitu kama hicho huenda kikatokea. na Wandera, tunapozungumza kuhusu uchaguzi ambao umebakisha siku kama labda nne, je, unafikiri kuna kampeni zozote zinaendelea ukizingatia kwamba mashambulizi kama haya yanatokea bila kutarajiwa? Kampeni zimekuwa zikiendelea, lakini kila wakati uh, hawa Uh, wagombea mbalimbali mbali wakielekea maeneo haya wamekuwa wakiandamana na, na na vyombo vya usalama. Maanake ni mojawapo ya wa maswala ambayo mika, ama mikakati ambayo vyombo vya usalama nchini vimekuwa vikielezea kwamba uh, wale wagombea katika nyadhifa mbalimbali maeneo tofauti tofauti kote nchini mchato nchi waweze ku, kuweka ile Uh, ile ratiba yao ya mikutano yao, ili wanapoelekea maeneo kama yale, vyombo vya usalama vinawawekea vina maafisa wa usalama kuwalinda na kudhibiti visa vyovyote ambavyo vinadhaniwa kukiuka uh, labda uh, usalama wa nchi. Asanti sana Kennedy Wandera, ukiwa Nairobi, lakini bado tutasalia tu huko huko Nairobi kwa maswala tofauti. Uh, mwenzetu BMJ Mureithi yuko Nairobi sasa hivi akifuatilia maswala hasa ya kisiasa kampeni na maswala kwa ujumla yanayoendelea nchini Kenya. Karibu sana BMJ Mureithi, hebu tueleze ni baadhi ya mambo yapi yanayovuma sasa hivi huko Kenya? Asante uh, sana Harrison Kamau na mwenzangu Khadija Riyami hapo Washington. Ni kweli kama ulivyosema, tunafuatilia kwa kina kabisa, na wasikilizaji wajue kwamba tuko hapa na waandishi wetu katika kila pembe ya Kenya, tukiwa tayari kabisa kuwajuza yale yanayojiri kwa sasa. Ninaangazia yale ambayo yanavuma kwenye mitandao hapa kama unavyojua, mitandao ya kijamii hapa nchini Kenya huwa inatumika sana, hususan na watu wa wale hususan vijana vijana hivi na vijana, vijana, hata watu wazima. Lakini suala muhimu sana ambalo linaendelea kuzungumziwa sana ni kwamba mamlaka ya mawasiliano hapa Kenya, the Communication Commission imesema kwamba haitafunga mitandao, yaani internet, mnamo siku ya kupiga kura. Aa, au hata baada ya siku ya kupiga kura isipokuwa labda kutokee hali ambapo labda serikali ikitangaza hali ya hatari, lakini imetoa kauli hiyo, na hili ni suala ambalo limeendelea kukaribishwa sana na wale wanaotumia mitandao ya kijamii kama huyu hapa George OG akisema kwamba Kenya haiwezi kufunga mitandao, huo ulikuwa ni uvumi tu kwani huku si Cuba. Haya, naye Kate AO anasema lakini ni vyema watu wote wawe na uwajibikaji wakati, wakati wakitumia mitandao ya kijamii. Lakini kando na hayo, Kamau, watu watatu tayari wamekamatwa uh, kufuatia kifo. Kama unavyojua tumekuwa tukiripoti kuhusu huyu huyumando uh, pica mwandamizi kutoka IBC ambaye alihusika au alisimamia kitengo cha mawasiliano na teknolojia. Watu watatu wametiwa mbaroni na sasa kuna mtu mmoja ambaye ameenda mahakamani na kuishitaki serikali anajulikana kama Apolo Mboya, ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa jopo la wanasheria hapa nchini Kenya. Ameshtaki serikali na kutaka itoe hadharani ripoti zote uh, za kile ambacho anakiita mauaji ya kiholela, na ametaja watu kadhaa ambao wameuliwa katika siku za karibuni, na ambapo serikali anasema kwamba haijatoa habari ambazo wananchi wanafaa kuzijua. Bmj, nisome kidogo, uh -huh. Pole kwa kukatiza kidogo, kuna swali ambalo wengi wamekuwa wakiuliza. Wakati jana tulipozungumza kuhusu watu wanaoonekana wakiwa kwenye stendi za, za mabasi wakiondoka, ilisemekana kwamba kuna vile wanavyotazama kuhusiana na wapiga kura na eneo wanapopigia kura. Hebu tueleze, wanapozungumza mambo ya mitandao, ni njia gani ama ni mkakati upi unaotumika sasa hivi kwa njia ya simu kutafuta eneo ambapo mtu anapigia kura na unaweza ukadhibitisha kwamba mpiga kura ni amesajiliwa. Hebu tueleze kidogo, kwa sababu tunakaribia kwenye kura na wengi wanauliza nam. Lakini kama uniruhusu ruhusu ni malize wanavyosema huyu en, en, en, George Ng'anga kuhusiana na swala hilo la kwanza, anasema kwani ni serikali ilimuua Chris Msando na, na Apollo Mboya ana ushahidi Uh, basi uh, hipe, uh, awape polisi haya. Sasa tukirudi kwa hilo la ni nani anajua ni wapi atapiga kura, kwanza kabisa uh, imethibitishwa uh, kwamba wengi ambao wanaondoka hapa Nairobi hususan na katika uh, kituo cha mabasi hapa Nairobi cha Machakos walielezea kwamba wanaenda kwa sababu kule ndiko waliko chukua kura zao, kwa hivyo wanaenda kupiga kura, ukiweka uh, uh, alama au uh, ukiweka jina lako Uh, katika uh, kuna mtandao ambao umetolewa ambao unaweza pia kuupata kwenye simu za mkononi umetolewa na uh, Tume ya Uchaguzi na Mipaka uh, kwamba ukiweka jina lako pale, unabonyeza tu pale, itakuonyesha wewe unafaa kupiga kura wapi na hapo ndipo unafaa kusafiri au kwenda kupiga kura yako. Hauwezi kuruhusiwa kupiga kura pahali pengine isipokuwa pale ambapo ulijisajili wakati wa usajili wa wapigaji kura. Kamau. Lakini BMJ sasa hivi umezungumzia yale yanayovuma mitandaoni. Swala linalovuma zaidi ni uchaguzi peke yake au kuna maswala mengine? Kwa sababu nilisikia kuna mtu alikamatwa na risasi akiwa uwanja wa ndege. Hili nalo lipo kwenye mitandao au limeishia tu kwenye lipo, habari za kawaida? Hadija ni kweli kabisa hili nalo latokea kule Mombasa na pia limetanda katika mitandao ya kijamii kuhusu uh, mwanamke mmoja ambaye ni wa asili ya Uingereza, ni mwingereza huyu. Amekamatwa hile wakiwa na risasi takriban thelathini na mbili na ameeleza kwamba, kulingana na vyombo vya habari hapa Kenya hajazungumza uh, chochote lakini ametiwa mbaroni, na bado tunasubiri kujua ni nini ambacho alikuwa anapanga kufanya na zile risasi, lakini ni swala ambalo limeendelea kuzungumziwa sana. Na Kadija, sijui kama tuna wakati pia nitaje, eh, swala lingine nyeti BMJ. Hatuna wakati uh, sasa hivi, lakini tutawasiliana tena, kwa sababu naona na muda unazidi kusonga mbele, na tunataka kusoma habari muhimu za dunia kuwajulisha wasikilizaji wetu yanayoendelea sehemu nyingine duniani. Tutawasiliana tena Kadija, basi tutawaletea habari hizi katika matangazo yetu tuta ya baadaye. Asante Wasante sana. Mwanaume mmoja wa Afrika Kusini ameachiliwa huru na kundi la Waislamu wa wenye msimamo mkali baada ya kushikiliwa mateka kwa miaka sita nchini Mali na hivi sasa amerudishwa nyumbani, serikali ya Afrika Kusini imetangaza mapema leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Stephen McGon aliachiwa Jumamosi. Alitekwa mwaka wa 2011 na Alqaida tawi la Afrika Kaskazini huko Timbuktu, mahala ambapo alikuwa anasafiri safiri kama mtalii. Pia ana uraia wa Uingereza. Waziri wa mahusiano ya kimataifa wa Afrika Kusini Maite Nicola Mashabane amewaambia waandishi wa habari kwamba serikali hailipi fidia kwa tukio la aina hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini kwa sheria mswada wa vikwazo ambao amesema ulikuwa na dosari na ni kinyume na vipengele vya katiba. Mswada huo umelenga kuiadhibu Moscow kwa kuingilia kati uchaguzi wa mwaka jana wa Marekani na kuweka vikwazo vipya kwa Russia pamoja na Iran na korea Kaskazini. Pia umeweka masharti kwa mamlaka ya rais kuondoa vikwazo bila kupata ridhaa ya Bunge. Trump amesema katika moja ya taarifa zake zilizotolewa na White House jana Jumatano kuwa kwa kumwekea kiwango hicho, mswada huo utafanya iwe vigumu kwa Marekani kufikia makubaliano mazuri na watu wa Marekani kwa watu wa Marekani na utaisukuma China, Rasia na Korea Kaskazini kuwa karibu zaidi. Na no, wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza mapema leo kuanza usitishaji mpya wa mapigano wa kieneo nchini Siria, ambao unahusisha eneo la kaskazini ya mji wa Holmes. Msemaji wa wizara, Meja Jenerali Ingol Konashenkov, amesema makubaliano ya sitisho hilo yalianza kufanya kazi leo mchana kwa saa za huko na yatajumuisha eneo ambalo lina zaidi ya watu 147 Amesema maelezo zaidi juu ya hatua hiyo yalijadiliwa wiki iliyopita kwenye mkutano mjini Cairo kati ya wawakilishi wa Russia na waasi nchini Syria. Makubaliano hayo ni ya tatu kuwepo ikiwa na mato, ni matokeo ya mashauriano ya Astana na Kazakistan mwanzoni mwa mwaka huu. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro pamoja na mkuu wa uchaguzi Jumatano amekanusha ripoti kwa idadi ya waliopiga kura iliyoongezwa kwa takriban watu milioni moja kwenye uchaguzi wenye utata wa kuunda bunge maalum ambalo litakuwa na jukumu la kuandika upya katiba ya nchi. Mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo amesema kwamba madai hayo kutoka kampuni ya teknolojia ya uchaguzi ya Uingereza si ya msingi na kutishia kuchukua hatua za kisheria dhidi yake. Mkuu wa kampuni hiyo ya Smartmatic Antony Mugika amesema mjini London Jumatano kwa hanashaka kwamba idadi ya kura iliyotangazwa haikuwa sahihi hata kidogo. Na mnaendelea kusafiri na VOA Express. Hapa studio ndio sisi tupo, mimi hapa na Kamau, na sasa basi, kama mlivyosikia awali, tumezungumzia masuala ya vijana na matumizi ya mitandao ya kijamii huko nchini Kenya, jinsi ilivyoshika kasi, lakini pia kuna wasiwasi ambao umejitokeza hivi sasa, ambapo baadhi ya watu inaelezewa, wana tabia ya kusambaza jumbe za chuki na uchochezi. Mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed amezungumza na baadhi ya vijana kuhusu matumizi haya ya mitandao ya kijamii jamii na tahadhari za kuchukua. Hebu tumsikie. Naam, asante sana kwa fursa nyingine tena ya kujumuika nanyi siku hii ya leo nikiwa hapa mjini Mombasa. Nimezungumza na baadhi ya vijana kuhusu suala hili la mitandao ya kijamii na hatua wanazochukua wanapopata jumbe za propaganda, hasa wakati huu wa joto la kisiasa na uchaguzi unatarajiwa wiki ijayo. Niko katika Facebook, kuna WhatsApp, Snapchat, Instagram, ni mingi tu haihesabiki. Kitu cha kwanza mwanzo naweza fanya ni kuassess huyo mtu aliyetuma mwanzo nijue ni mtu aina gani. Kitu cha pili siwezi forward wakati kama ni propaganda na ni ishu mbaya, kwa sababu ni watu wengi ambao wako katika kwenye social media. Kwa mfano tuseme waamue sasa hivi waanze kuongelesha watu personally, hawatawapata kuna wengine labda wako makazini, lakini kila mtu yuko kwenye mtandao kama Facebook hivi. Akishasambaza hivyo kila mtu atapata mahali popote alipo. Niko Facebook, niko Instagram, eh, hizo eh, ndio platforms zangu, niko kwa social media. Unaona mimi ni tofauti na Wakenya, lakini mimi ni Mkenya, kitu ya point ama kitu ya kusaidia youth watu wengi Uh, watumi mbele unasaizi, hii time ya election ni time moja crucial sana. Kutakuwa na a lot of fake news, na pia zimekuwa zinaendelea, na kwanza tukisonga karibu kabisa. Propaganda, youth wanachukuanga hizi vitu wanazibeba sana kwa akili zao, yani vitu fake zinauza sana. Nishaipokea tena, nimepokea kama picha, unapata ile picha na imeandikwa na meseji yenyewe haiko nzuri. Sasa siweza kuforward katika ku watu wengine, kitu nilifanya nilifoward to the correct authorities, wajue kuwa kuna kitu kama hiyo inafanyika. Kwa upande mwingine vile vile, nimezungumza naye Simon Ochenga ambaye yeye ni mtaalamu wa mtandao na ametoa kauli yake pamoja na ushauri kwa ujumla. Uh, maoni yangu, kitu nachoweza kusema ni kuwa serikali uwezo inao, lakini kwa kiasi fulani inaghafilika, kwa sababu watu walioko katika mitandao ya kijamii ni wingi kuliko idadi ya watu ambao serikali imeajiri kufuatilizia mambo yale, kwa sababu ni mamilioni ya watu wanaoandika kwa kila siku. Hata serikali sahii itumie jinsi na mbinu ambayo iko nayo kushika watu wale, itawafunga wapi? Hilo la kwanza. Kuna kile kituo ama shirika la mawasiliano nchi Communications Authority of Kenya, wako na ule uwezo na mpaka kikatiba pia wamepewa ruhusa wafatilizie mitandao ya kijamii. Mimi ushauri wangu ni kuwa watu wawe makini kipindi hichi cha tunachokaribia uchaguzi, kwa sababu kile unachoweza ukisema kwa kiasi fulano, na muuzi yule mwenzako, message ya propaganda ukiipata usiisambaze kwa mwenzako, baki nayo vilevile, na nina imani serikali iko na mikakati, imani ninayo. Basi ndio hayo mambo ya mitandao ya kijamii na habari ambazo unapata. Naona pia hata hapa kwenye matreni tunaposafiri, wanaandika kwamba chunga sana kabla ya kueneza taarifa, zinaweza zikawa si aa, uh, kabisa. Unaweza ukapata taarifa ya uongo, na saa nyingine ukiiona ile taarifa unadhani ni ya kweli, uh, kumbe si ya kweli. Baadaye unakuja kujuta, unasema ah, ningejua nisingeisambaza. Mhm, mm, kweli kabisa. Na tunapoendelea kuzungumza mambo ya mitandao kwenye Facebook, naona kuna wenzetu na wanaoendelea kutusikiliza. Kristina Joseph una ma tunawaombea Mungu awatuangalilie amani itawale. Na Isaya Sambo anasema kila laheri kwenyu wa Kenya na Mungu awaongoze, kwani amani ndio kila kitu. Virginia Constantine anasema Mungu abariki Kenya kwa kipindi hichi cha uchaguzi. Pamoja na wengine wengi, tunawashukuru sana kuendelea kusikiliza VO express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. nam na sasa basi, tunaelekea huko nchini Tanzania, Arusha huko mwandishi wetu Asiraji Mvungi awali yuko kwenye laini ya simu hivi sasa hivi, alizungumzia swala la kuzuiliwa kwa malori takriban ishirini ya mizigo kwenye kituo cha forodha huko Namanga. Asiraji, hebu tueleze nini ambacho kimejiri hapo? E, ni kwamba e, kuna malori zaidi ya ishirini ambayo yalikuwa yanatoka Tanzania kupeleka mizigo mbalimbali mbali katika nchi ya Kenya, lakini yamezuiliwa katika kituo cha forodha cha, cha Namanga na eh, takriban siku nne tano hivi e, bado kuna kuna kitu kama kamvutano hivi kanakohusiana e, na, na, na masuala haya ya kuvusha bidhaa kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Kwa hiyo kilichotokea ndo hicho kwamba baada ya inaelekea kwamba katika, katika makubaliano ma, ya kaida ya yanayoendeshwa katika vituo hivi vya forodha yameshindikana, kwani eh, sasa baadhi ya viongozi wa nchi ya Tanzania eh, ti kujua kulikoni, kitu kilichosababisha, kwani hapo awali tumeambiwa kwamba eh, kuwa kuna kuna baadhi ya mambo tu ambayo hayajakaa sawa eh, yanayohusiana na maslahi ya biashara ya lakini yalikuwa yanazungumzwa yana na yanapata yana ufumbuzi, lakini eh, hii ya sasa hivi kidogo imeleta ime, imekuwa kubwa kwa sababu hatua ya malori yanayotoka Tanzania kuzuliwa kwa zaidi ya siku kadhaa yakiwa na shehena ya mizigo ambayo eh, inadaiwa kwamba imelipiwa ama imepata taratibu zote, kidogo inaonyesha kama kuna tatizo kubwa kidogo. Kwa hiyo kilichotokea ndio hicho, na bado mpaka hivi tunavyo ah, eh, bado hayajaruhusiwa. Je, viongozi wa serikali huko Arusha wamechukua hatua zozote, labda kujaribu kutatua tatizo hili? Kwa sababu kwa lori la mzigo kukaa sehemu moja kwa muda wa siku nne bila kusafirisha ule mzigo, hapo ni hasara ambayo inaingia kwenye kampuni hiyo, na pia kwa wale ambao walikuwa wameagiza mizigo hiyo. Nini ambacho kinaendelea? E, baada ya kujitokeza kwa suala hilo, wafanyabiashara wale ambao walikuwa E, ama madereva wa malori yale ambayo yamezuiliwa, walitoa taarifa kwa miliki wa malori yale, na baada ya hapo, pengine jitihada za kawaida zilizoshindikana, taarifa ilitolewa kwa viongozi wa mkoa wa Arusha, ambapo hiyo jana jioni ilimlazimu mkuu wa mkoa wa Arusha Bwana Mrisho Gambo kufanya ziara ya ya ghafla kwenye kwenye eneo hilo, na pamoja a kufika katika eneo lile na kujaribu kuangalia namna ya kutatua mgogoro huo bado e, ilishindikana kwa sababu wa upande wa Tanzania wanasema kwamba kwa upande wao e, walishafikia hatua ambayo walishakubaliana e, na, na kwamba yale matatizo yaliyokuwepo madogo madogo yalisharekebishwa na wakakubaliana kwamba sasa magari yaweze kwenda katika taratibu ya, ku, ya ku, ku, ku, wa kawaida, na ilivyofikia hatua hiyo magari kutoka Kenya kuingia Tanzania yanaendelea kuingia, lakini yale ya Tanzania kwenda Kenya bado yamezuiliwa na alijaribu kuelezea tu kwamba sababu kubwa ni kwamba wale watendaji wa forodha wa kituo cha upande wa Kenya wanasema kwamba wao hawajapata maelekezo ya kuyaruhusu magari ya Tanzania kuingia Kenya. Kwa maana hiyo, suala hilo kidogo likawa gumu na likawa pia liko nje ya uwezo wa mkuu wa mkoa, na yeye mwenyewe akaahidi tu kwamba eh, eh, bado taratibu zinafanyika sasa za ngazi za juu zaidi za kuweza kuhakikisha kwamba tatizo hilo linapata ufumbuzi. Na hivi tunavyozungumza kuna kikao kinachoendelea kati ya watendaji wa sekta za biashara wa Tanzania na watendaji wa sekta za biashara wa Kenya, lakini bado hawajaweza eh, ku, ku kutoa taarifa ambayo pengine inaweza ikawa eh, ina, inamaliza tatizo hili, kwani kikao hiki kimeanza mapema eh, mapema mchana na hivi tunavyozungumza bado kinaendelea. Asante ah, sana Asiraji. Tutalifuatilia tatizo hili kwa kina zaidi, tujue nini kinachoendelea, kama malori hayo yatakuwa yamekubaliwa kuingia nchini Kenya au vipi. Kweli kabisa, na kama mwenzangu Sandey Shomari anapenda kusema kila siku ni kwamba VOA Express haiendi bila mziki, na leo ikiwa ni siku ya Alhamisi, tunarudi nyuma kidogo, tunakuta Chiko kutoka kule South Africa ama Afrika Kusini, anasema i need some money. We unahitaji hela sana ah, tu. Kwa hiyo <laughs> na hakika tutapata leo hela. I need some money, anasema nahitaji, uh -huh. Hela naaida Nasi... na akasema atanipa leo hela basi. <laughs> Ma... furahi, mambo ndio hayo mambo uh -huh. Ndi... mazuri kabisa lakini, naona kwa upande wa pili, naona mkamiti anasema mkishacheza uh huko na mkamita, mkisha cheza, uh -huh. mziki, basi uh -huh. njooni kwenye Hollywood mpate habari moto moto za ma celebrity aya, <laughs> sijui habari gani zilizoko leo. Habari kubwa zaidi inayozungumziwa huko Hollywood ni mwanamuziki Asha Raymond anaripotiwa kumlipa celebrity fulani wa kike ambayo jina bado limehifadhiwa zaidi ya dola milioni moja. Kisa na maana ni kutokana na kutaka kumaliza madai ambayo Asha anakabiliwa nayo hivi sasa ya kuambiwa kwamba amemwambukiza makusudi dada huyo ugonjwa unaosambaa kwa njia ya ngono wa herpes. Kwa mujibu wa karatasi za kimahakama zinaeleza, dada huyo alitabika na ugonjwa huo wa herpes. Na mara baada ya taarifa hizi kusambaa kwenye mitandao ya kijamii na kwingineko, alijitokeza pia dada mwingine na kusema kwamba naye aliambukizwa gonjwa kama hilo hilo na celebrity huyo. Lakini utakumbuka kwamba Harrison na Khadija, hii siyo mara ya kwanza kwa Asha Raymond kupata kashfa hii ya masuala haya ya kuambukizwa gonjwa la ngono. Maswala kama haya pia yalishamfikia celebrity Amber Rose na hali kadhalika Joe Biden. Basi tukimaliza swala hilo la Asha, kwa upande mwingine, tukiangalia katika maswala yanayovuma huko Hollywood, ni kwamba George Clooney si jina geni kwako ni kwamba really eh, he, sasa, mm -hmm. Mwanamuziki mwana huyu, sio mwanamuziki celebrity huyu kutoka huko Hollywood, mwigizaji, mw, mwigizaji na pia ni celebrity. Basi ana analishitaki ana, ana gazeti la Ufaransa kwa kusambaza picha za watoto wake mapacha, yule Alexander na Ella ambapo walipigwa picha wakiwa ndani ya nyumba yao huko Lake Como wakiwa na mama yao. Sasa basi, uh, George Clooney anasema gazeti la vwasi mm-hmm. lilikiuka maadili, kwani mpiga picha aliruka senyenge na kupanda juu ya mti na hatimaye kupelekea kuchukua picha bila ya ridhaa ya oh. wazazi. Hivyo basi, anasema anamshitaki mpiga picha, anamshitaki mchapishaji wa gazeti pamoja na wakala kumlipa fidia kwa kitendo hicho walichokifanya. Ah, lakini zaidi hawa maselebriti huwa hawapendi watoto wao wapigwe pigwe picha, wanajaribu ah, kuwakinga. Ee, wanasema hawapendi watokee kwenye kwenye mitandao na pamoja na hayo, na kwa hiyo ni kitu ambacho kimefanyika kinyume hmm, na na utashi wao na sio hivyo tu, kwamba mtoto yeyote ambaye yuko chini ya umri wa miaka kumi na minane, ili uweze kutoa picha yake hadharani mm -hmm, ni vyema basi ukawasiliana na wazazi kujua kwamba inafaa kutoa hii picha hadharani na katika wakati gani, vitu kama hivyo haya. Mkamiti, naona tukukatishe, maanake na muda nao ndo unakimbia kweli kweli, angalau tuweze kusoma hata majibu mawili au matatu hivi ya swali letu la jana, ambapo tuliuliza, utachangamkiaje fursa katika ujenzi wa bomba la mafuta kati ya Uganda na Tanzania? Ah, wanasemaje? Isaac PM anasema hakuna mchango wowote kwa jamii maskini kama Tanzania. Ni watawala wanashindwa kuweka vipaumbele katika kuboresha uchumi wa nchi, na kila watawala wanapokurupuka tu pasipo hata kushirikiana na wataalamu au kupokea hata maoni kwa wadau wengine. Eh, huyu Patrick kasema yeye atachangamkia sana, hasa kuchimba mtaro kwenda Kongo hadi Mtwara. kwa kina Ebitoke anajua atapata hela nyingi sana. Naona muda ndio umekwisha, na sasa basi napenda kum shukuru mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa, mtaalamu wetu wa upande wa dijitali Jafari Mjasiri, msimamizi wa matangazo. Nilikuwa mimi Khadija Riyami, na kushukuru Mkamiti Kibayasi na mwenzangu hapa studio Harizon Kamau. Tunasema kwaherini, tukutane tena katika matangazo mengine ya VOA.