Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani umetangaza hivi leo kuwa utatoa msaada wa ziada wa dola milioni 168 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa nchi za Afrika ambazo zimekumbwa na ukame za Ethiopia na Kenya. Idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa USAID imesema fedha zaidi ya dola milioni 136 zitawekwa Ethiopia na takriban dola milioni 33 watapewa Kenya, ambazo zitatumika kwa msaada wa dharura wa chakula, lishe bora na huduma za afya. USAID imesema kiasi cha Waethiopia milioni nane wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadam. Bila ya hivyo, idara hiyo inasema ukosefu wa usalama wa chakula huenda ukafikia viwango vibaya kwa baadhi ya familia katika maeneo yaliyoathiriwa sana. Nchini Kenya, USAID imesema kiasi cha watu milioni 2.6 wana shida kubwa ya chakula wakati hali ya ukame ikiendelea nchini humo. Rwanda inaingia kwenye uchaguzi hapo kesho Ijumaa, huku rais Paul Kagame akitarajiwa kwa kiasi kikubwa kushinda kwa muhula wa tatu licha ya madai kuwa serikali yake inakandamiza wapinzani wake. Tisa kati ya vyama kumi na moja vya kisiasa vilivyoandikishwa vimeidhinisha Kagame huku kukiwa na wagombea wengine wawili wanaopigana naye. Zaidi ya watu elfu moja mia mbili walihudhuria mkutano wa mwisho wa kampeni wa Kagame mjini Kigali, huku wakimshangilia kwa kusema kwamba ni mgombea mwenye kuleta uhuru na ameleta amani na vilevile vile umoja na maridhiano nchini humo. Rais Kagame amesema ana imani atashinda kwa asilimia kubwa kwenye uchaguzi wa mwaka wa mbili na kumi. Kagame alishinda kwa asilimia 93 ya kura zilizopigwa. Hata hivyo makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema kuwa serikali ya Rwanda imekandamiza wapinzani pamoja na wafuasi wao kwa muda mrefu, huku kukiwa na madai ya ukamataji na utekaji nyara. Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani Wameliita jaribio la karibuni la roketi la Iran halifai katika azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kumtaka mkuu wa taasisi hiyo ya dunia kufanya uchunguzi. Katika barua iliyopelekewa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres na kwa rais wa Baraza la Usalama, iliyoandikwa na Marekani kwa niaba ya mataifa manne imesema jaribio hilo linabainisha tishio na hatua ya kichokozi ya Iran. Alhamisi wiki iliyopita Iran ilitangaza kwamba imefanikiwa kufanya jaribio la roketi kwenda anga za juu. Teheran imedai kuwa roketi aina ya Simog ilikuwa na uwezo wa kubeba kilo 250 za silaha na kusafiri umbali wa kilomita 500 juu ya ardhi, lakini haikutoa maelezo zaidi kuhusu roketi iliyorushwa wiki jana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro pamoja na mkuu wa uchaguzi Jumatano amekanusha ripoti kuwa idadi ya waliopiga kura iliongezwa kwa takriban milioni moja kwenye uchaguzi wenye utata wa kuunda bunge maalum ambalo litakuwa na jukumu la kuandika upya katiba ya nchi. Mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi TBC Lucena amesema kuwa madai hayo kutoka kampuni ya teknolojia ya uchaguzi ya Uingereza si ya msingi na kutishia kuchukua hatua za kisheria dhidi yake. Mkuu wa kampuni hiyo ya Smartmatic Antonio Mugisa amesema mjini London Jumatano kuwa hana shaka kwamba idadi ya kura zilizotangazwa hazikuwa sahihi. Hata hivyo, hakufafanua iwapo kulifanywa mabadiliko ya kimakusudi kwa matokeo ya upigaji kura wa Jumapili. Na wanajeshi wawili wa India pamoja na waasi wawili wameuawa mapema leo kwenye mapambano tofauti katika eneo linalozozaniwa la Himalaya ndani ya Kashmir. Wanajeshi hao wameuliwa wakati wa ufiatunilaji wa risasi kwenye wilaya ya kusini ya Shopian ambapo walikuwa wanashiriki operesheni ya kuwasaka waasi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington na jina langu Harrison Kamau. Muda usio mrefu utakuwa na mwenzangu Id Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. aundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia radio ama facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Ni wiki ya uchaguzi nchini Kenya. Kwa hivyo basi, leo hii tutaangalia masuala kadha wa kadha yanayoendelea kuelekea Agosti 8 ambapo Wakenya watapiga kura kumchagua rais na viongozi wa maeneo mbalimbali. Ninayekaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani hii leo tunaanzia moja kwa moja kujiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Salma Muhamed juu ya kuangazia yale ambayo yanaendelea katika uchaguzi mkuu wa nchini humo ambao wanatarajiwa kufanyika wiki ijayo, ambapo mpaka hivi sasa kampeni zinaendelea na kukiwa kuna mambo mengi tu yanaendelea kuhusiana na e, leo tulisikia katika ripoti zetu kwamba Jaji mkuu ameeleza bayana kwamba mahakama iko tayari kabisa e, kushughulikia zile kesi ambazo zitajitokeza katika masuala ya uchaguzi. Lakini kwanza kama nilivyokuambia, tujiunge na wenzetu wa Mombasa ambao wenyewe wanaangazia masuala mengine ya uchaguzi. Shukran sana kutoka Washington. Tukiwa katika studio hizi za Mombasa, ni fursa nyingine ambapo tunakutana katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Salma Muhamed na niko naye Amina Chombo na mwenzangu Kome Nyinge ambaye atakuwa mchambuzi wetu wa kisiasa siku hii ya leo. Asante sana Salma. Vile ambavyo tunazungumza hivi sasa uh, tunajua kwamba kampeni zinaendelea uh, na ni kampeni ambazo tunasema kwamba ni za lala salama, na wakati ambapo tunazungumzia, yote ni muhimu tujue kwamba yote yatakuwa yanategemea ya jinsi tume huru ya uchaguzi itaweza kufanya kazi yake pale siku ya tarehe nane wakati wa Kenya wengi wataenda kupiga kura. Sijui kama Amina, uh, ABC wamejitayarisha vile ambavyo inatakikana, sababu wale ndio watakuwa na jukumu kubwa kuliko sisi wananchi. Naam za kutuelezea kwamba wako tayari, makaratasi yote ya kupigia kura yashawasili humo nchini tayari kwa uchaguzi, japo kumekuwa na ule utata zile karatasi zaidi milioni moja nukta mbili lakini wanasema kusiwe na wasiwasi, na wako tayari kwa uchaguzi tarehe nane. Umesema kwamba pale Bomas labda ndio watakuwa wanapokea yale matangazo na tunajua kwamba uh, mara nyingi yale matangazo kama ni ya pale uh, kituo cha kupigia kura yanastahili kutangazwa pale alafu yapelekwa katika maeneo ya bunge kisha yaweze kufika kule uh, makao makuu ya IBC ambayo ni Bomas, lakini tunajua kwamba pale itakuwa kazi yao ni kujumulisha na kutangaza ndivyo itakavyofanyika, kwa sababu katika kila eneo bunge, maeneo bunge 290 kuna wale wanaojulikana kama returning officers ambao wao ndio wanatangaza wabunge, na kule kule pia watakuwa wanatuambia mgombea huyu wa urais ameweza kupata kura hizi katika kituo hiki. Na wanasema kwamba mara hii si lazima kwa yule returning officer kufika Bomas, wataskani yale majibu na kufikia pale katika Bomas of Kenya. Utarudisha nyuma labda, kabla hamjaweza kuzungumzia masuala hayo ya matayarisho. Bila shaka ni matayarisho kabambe, lakini kabla ya sisi kufikia katika zoezi lile la upigaji kura uh, Wakenya wengi sasa wameshtushwa na kifo cha yule ambaye alikuwa anashikilia kitengo kile cha ICT Msando, um, ambaye tunajua kwamba habari zake ziliweza kuenea dunia nzima na watu wana wasiwasi ya kwamba huenda uchaguzi hautakuwa wa uhuru na haki. Na nafikiri tume hiyo ya IBC kabla ya kutueleza, uh, matairisho haya mengine ambayo wamefanya kutuonyesha kwamba vifaa vinafanya kazi na vifanya, ni kwamba watoe hakikisho kwa wananchi wa Kenya na haswa vile vile vyama vya upinzani ambao wamekuwa wakipiga kelele na kuzungumzia ya kwamba hawana imani tena ya kwamba ile IBC huenda isitekeleze zoezi lile kwa uhuru na haki kwa sababu wanaona kwamba mauaji yaliweza kutokea yalikuwa yame kufanyika kutokana na kwamba yule alikuwa uh, labda ana a, ana siri ambayo ilikuwa haitakani kutoka. Sijui utazungumziaje Kombe kuhusiana na hilo. Kulingana na mimi, uh, Salma na Amina, tunajua kwamba uh, mambo ya kupanga uchaguzi uh, hayakuanza uh, labda mwezi mmoja uliopita. Yamekuwa yakiendelea, na tunajua kwamba uh, mbali na kule kurusha ama kutoa mat, a, matokeo kupitia kwa, kwa mtandao ama ku, a, kupitia elektroniki, kumekuwa na mambo ya zabuni ambazo zinatolewa na IBC. Na kama unataka kujua a, kiwango cha fedha ambacho kimetumiwa na IBC, ni pesa nyingi. a, mara nyingi, wengi wanaweza sema ama kuhusisha mauaji ya Bwana Msando ambaye alikuwa anasimamia kitengo a, cha ICT a, na mambo ya uchaguzi ambao utafanyika, lakini hatujui unakumbuka kwamba kulikuwa na tuhuma nyingi kwa tume ambayo iliondolewa kuhusu uh, ule u, ulaji wa rushwa. Kwa hivyo wakati mwingi inaweza kuwa watu wanafikiria kwamba ni labda ni sababu ya matokeo ama ni sababu ya ile mitandao, lakini kukawa ni mambo mengi ambayo yamesababisha ya mkuu wa ICT kuweza kupatikana na yale maafa, lakini tunajua kwamba uchaguzi wa Kenya unafanyika na mara nyingi tunasema kwamba umekuwa hyped sana, ingawa haijulikani hata kitu kikitokea, kwa mfano labda hata wale ambao wanasimamia uchaguzi ikiwa watapatikana hata na ajali kidogo moja kwa moja itahusishwa na, na uchaguzi mm -hmm. Kuna siasa na pia tujue kwamba yule amepoteza maisha na ni vizuri ni, kwamba, mwanadamu ni mwanadamu kama kufanyike uchunguzi mzuri, lakini nikirudi katika, katika, katika swali lake uh, Salman kwamba uh, NASA ambao ndio upinzani mkuu ameweza kusema kwamba wanataka IBC watumie watu wa IT kutoka mataifa ya nje, na Wafula Chebukati amesema kwa mbali na yule marehemu Msando ni kwamba katika ile eh, department ya IT wako wengi tu ambao atafanya shughuli ile, na akasema hajaona sababu yoyote ya kwamba walete watu kutoka nje. Na pia kuna wale wanaitwa cyber uh, crime security tayari wameweza kuletwa humu nchini, na hakuna lolote ambalo litaweza kutendeka upande ule wa upeperushaji wa matokeo. Maanake kama tunavyojua hizi ni mashini vile vile e, zinatengezwa na binadamu. Kuna swala hilo pia la, la limekuwa na utata, watu wakisema wakati ule chaguzi iliyopita 2013 uh, mara ya mwisho wakati matokeo yalikuwa naenda, naenda kutangazwa kuna maswala mengi yaliibuka, sijui uh, ikawa haziwezi kuonekana, sijui vifaa vilitokea nini. Ni mambo ambayo tunatarajia kwamba hayatotokea wakati huu. Salma, labda niguzie kuhusu uh, marehemu. Tunajua kwamba uh, wakati aliweza kupatikana na yale maafa, ilikuwa imebakia chini ya siku kumi naamini, na kwamba kazi nyingi alikuwa amekamilisha. Uh, na wakati ambapo tutafanya ule uchaguzi na uweze kufaulu uh, yule atakuwa katika kumbukumbu -kumbu za historia kwamba ni mtu ambaye alifanya kazi yake vile ambavyo inastahili, ingawa aliondoka kabla ya kuona ule uchaguzi ikiwa utaenda kwa njia ambayo inastahili itajulikana kwamba alisimamia kile kitengo vizuri. Naamini kwamba alifundisha watu wengi, so tunaamini kwamba uchaguzi utaenda kwa njia ambayo inastahili. Uh, labda kuwe na matatizo ya network, mitandao na mwanachebukati amezungumzia hilo, limehakikishwa leo katika mm -hmm. mamlaka ya mawasiliano wanasema kwamba internet haito tatizo uh, tunatarajia tutaona hivyo, lakini tuangalie kando na vifaa uh, tuangalie ni kuna mambo mengi ambayo huwa yanatokea Maanake tunazungumzia matayarisho iwapo, mm -hmm. E, maswala yote yametayarishwa inavyofaa. Uh, tumeona kwamba tume za maadili za kuchukulia watu hatua ambao wanaenda kinyume na madili ya, ya, na sheria za uchaguzi. Sijua wamejitayarisha vipi, kwa sababu tunajua kuna matokeo mengi hutokea wakati wa uchaguzi, kama vile kusafirishwa kwa wapiga kura a, mtu atatoa wapiga kura ambao ni wa eneo hili akawapeleka eneo lile, ili waweze kulala usiku ule, waamke pale, wampige kura, kisha warudi. Kuna masuala kama vile ya, ya hongo. Nafikiri vitu kama hivyo havijatiliwa maanani sana. IBC imesema ya kwamba mtu atakayeshikwa akipokea hongo, yeye yule atafungwa miaka mitano na bondi ya milioni moja. Sijui hiyo ina ukweli gani? Ni kweli Salma, kuna sheria kwa mfano, kutoa hongo katika kituo cha kupigia kura ni kitu ambacho ni wazi, na ikiwa utashikwa Uh, sheria itachukua mkondo wake. Uh, swala la kusafirisha liko hivi. Tunajua kwamba wakati kura zinasajiliwa, baadhi ya wanasiasa huchukua watu kutoka maeneo mengine na kuwaleta kuwasajili. Ikifika siku ya kupiga kura, yule mwananchi labda ulimtoa kaunti nyingine, lazima umfadhili aje kukupigia kura. Mara nyingi inakuwa ni ngumu sana kama wewe ukiwaona wanashuka kwa mfano kwa basi, wanaenda kupiga kura, huwezi ukasema kwamba wewe umeletwa, ilihali amekuja kunji, amejisajili pale anakuja kupiga kura. Mambo mengine yanakuwa ni magumu sana kwa IBC, ni, ni ngumu Nang, kuthibitisha kwamba labda mtu ameshiriki katika uh, kuharibu taratibu uh, wa upigaji kusijui. swala la usalama mtalizungumziaje? maanake kuna maeneo kama yalamu na wajia Uh, walikataa hata kuchukua zile kazi za karani wa kuweza kusimamia kura, sijui katika sehemu zile. E, itakuwaje katika swala zima la usalama na watu kujitokeza ili kuweza kutimiza haki yao kidemokrasia na kupiga kura siku ile ya uchaguzi? Naam, uh, kulingana na msemaji wa serikali bwana Eric Raithe na vile vile na msemaji wa polisi, na inspector general wa polisi polisi, uh, na katika vyombo vya habari wameweza kunukuliwa wakisema kwamba usalama umehakikishiwa kwa kila Mkenya ambaye atafika siku ile apiga kura kura la muhimu ni kwamba tu kishapiga kura uh, urudi zako nyumbani. Na pia uh, tukasikia IBC wenyewe wakisema kwamba wamehakikishiwa usalama usalama wao wao, kwamba kwamba kama kama maafisa wamepatiwa usalama wa kutosha na serikali, kwamba uh, kwamba na serikali kuhakikisha kwamba wanafanya uh, uchaguzi kama mlivyokuwa mnazungumzia kuhusiana na makosa ama hatia wakati wa uchaguzi, kwa sababu haitakikani hata askari kutumia clown yake kulazimisha mtu kupigia mtu mwingine kura ama kumzuia kutopiga kura. Kwa hivyo hata wakiwa pale katika vituo ni ya o tu kuhakikisha kwamba kuna usalama lakini si kuzuia mtu. Labda kwa, kabla hujazungumzia umezungumza swala muhimu sana hilo la kwamba watu wakishapiga kura waende nyumbani, lakini wapinzani wamekuwa wakizungumza kwenye maruninga wakiambia watu wao kwamba kura zikipigwa, mkae mchunge kura. Huoni hapa itakuwa mambo ya vuta nkuvute baina ya polisi na raia, hapo ndio ghasia, hiyo ambayo Wakenya wanahofia kwamba itatokea. Nafikiri ni wapiga kura wenyewe ambao ni Wakenya waweze kuzingatia sheria za uchaguzi na tumeweza kuona vote education ikifanyika, kwamba tunaambiwa tukishapiga kura, hiyo ni sheria siku zote, si ya mwaka 2017 kwa sababu ukiangalia election act ni ya mwaka 2016, na kabla hapo ile tu imekuwa kidogo, labda ilifanywa kuundwa vitu fulani ndani, lakini tangu mwaka 2007 tukipiga kura kulikuwa na hiyo sheria kwamba ukishapiga kura uondoke mita 400 kwenye kituo cha kupiga kura, unalijua la watu kukaa ngangari katika mastesheni, wanasema <laughs> kwamba sisi tunakaa kulinda kura zetu, hatuondoki na, na hiyo gana? Ndio ambayo tunaogopea. Wewe kama mchambuzi, unadhani kama swala hili litawezaji kusawazishwa ili watu waweze kuelewa ya kwamba ukishapiga kura unaenda nyumbani unakaa unangojea matokeo? Salma, wakenya si wajinga. Wanajua kwamba yale ambayo yanazungumzwa yanazungumzwa katika majukwaa ya kisiasa, wale ambao wanasema kura zichungwe ama zilindwe, naamini kwamba wameweza kupeana majina ya wale ejensi wao, wale ndio wataruhusiwa. Imajini wewe uh, Salma uende upige kura, alafu ukae kwa kituo, kila mtu akipiga aketi pale, kila mtu tunafanya akipiga, hatutakuwa tunafanya uchaguzi. Lakini naamini kwamba hata kama wale upinzani wanazungumza, naamini kwamba watatii sheria, sababu ikiwa wanasema kwamba wananchi walinde kura, ikiwa ni kulinda kura, watalinda katika zile ngome zao na ikiwa kutatokea vurugu katika zile ngome zao uh, basi watapoteza uchaguzi. Kinamama wakiona kwamba kuna watu wanakimbizana hapa na pale, awaendi kupiga kura. Kwa hivyo ukiwaambia wananchi wakae pale katika kituo cha kupigia kura, ujue kwamba utakuwa unaleta vurugu ambayo itasababisha wafuasi wenu wasitoke kupiga kura. Kwa hiyo itakuwa muhimu kwamba watu wapige kura, alafu waende wangojee Uh, matokio naam, bila shaka ni masuala muhimu sana haya ya kuangazia, ikiwa ni siku tano chini ambayo inatarajiwa yajua kwamba Wakenya wataingia uh, katika debe kuchagua rais na viongozi wengine ambao wanawawakilisha katika maeneo yao. Uh, bila shaka swala la uchumi wa nchi pia ni muhimu sana, nafikiri mtakubaliana nami hivi sasa kuna maswala ya watu kusafiri yamekuwa yakivuma mitandaoni na watu wakizungumzia, watu wanaondoka mijini wakielekea mashambani, wengine wanatoka mashambani, wengine wanaelekea mijini na vile vile kumekuwa na, sijui ni propaganda, lakini watu wanasema kwamba wafanyabiashara wanaogopa vile vile kuweka mali katika maduka yao. Hili pia linaweza kutatiza uchumi wa nchi. Salma, kuna sura hata tumekuwa tukifuatilia hapa katika ofisi yetu kuhusu watu kusafiri, na si watu tu wa kawaida ambao wanasafiri kutoka sehemu hii kwenda kupiga kura kuna wale ambao wanaenda nchi ya nje na wanatoka karibu na uchaguzi na wanarudi baada ya uchaguzi mpaka, hmm, mmoja akaniuliza kwani hao wapigi kura wanaenda wapi? na wengi, na wengi ni wafanyibiashara. Ndio, ndio, kumaanisha matajiri wapigi kura. Mara nyingi inasemekana kwamba kura inapigwa na, na maskini <laughs> <laughs> Sababu wengi wataenda holiday watarudi, maanake sasa ndege za kwenda Ulaya na za kwenda Dubai zimejaa, ziko fully booked. Ni akina nani wasafiri? si wa Kenya. Wengine wanasikia kwamba mimi nimefanya, kwa hivyo wanakimbia uchaguzi w watasema kwamba wanaenda, wengine wanasema wanaenda holiday, wengine wanasema wanaenda harusi, lakini hawataki uchaguzi uh, ufanyike uh, wakiwa hapa, sababu labda wanaofia, na hiyo imeadhiri sana hasa uh, sekta ya utalii na mahoteli. Mi wasiwasi wangu ni kwamba tutaweza kukosa bidhaa muhimu labda kwenye maduka yetu, kwa sababu kama mtu ni mfanyabiashara anauza chakula, anaogopa kwamba akiweka mali na huenda kukawa na ghasia ya mali yake ikaibiwa, hapo ndo sasa mwananchi wa kawaida anaumia. Lakini ni, hili ni tu jambo la kuzungumzia, tunadhani kwamba haitafikia hivyo. Ndio unaona kwamba uh, uh, samahani, ndio unaona kwamba ni muhimu sana, sababu uh, wale wananchi wa kawaida ambao hawana uwezo wanategemea wafanye biashara leo ndio waweze kununua chakula, wale ndio wataathirika zaidi. Lakini wale wa watu ambao wako na uwezo wamefanya shopping, wameweka maziwa mengi, tunaona kwamba kuna umuhimu wa kuwe na uchaguzi wa amani. Nam uh, bila shaka matarisho yanaendelea, na kile kitu uh, kimoja tu ambacho nitazungumzia tukimalizia ni kwamba uchaguzi huu umeonekana umeleta mabadiliko fulani. Uh, wamesema siku saba kabla uchaguzi tutakuwa tumeona majina yetu, na tumepita katika baadhi ya vituo, wameweka majina, orodha ya majina katika kuta, ili mwananchi aweze kuangalia kama jina lake na mwapiga kura kujua kama mimi napiga kura katika kituo cha Star of the Sea basi, uh, jina langu liko pale, niweze kujishughulisha kufika tarehe nane. Ah, na pia ni muhimu tuwashauri wale ambao wanagombea kugombea viti mbalimbali kwamba waandike hotuba mbili, moja ya kukubali matokeo nyingine oh, ya kupoteza. Itakuwa ni vizuri ili tukuwe wanademokrasia. Ni swala nyeti sana na muhimu sana, waandike na kuweza kuzingatia. Mtu asiandike ya ushindi pekee, aandike <Tibetila> ya ushindi na pia na kupoteza. Ndio mchezo kwa sababu utari wa kuandika wa ushindani, sisi kabisa mchezo wa ushindani, kuna mtu wa kushindwa na anataka ishinda. Kwa hivyo ni wiki moja kabla ya uchaguzi kufanyika hapa nchini Kenya. Vile vile kabla ya malizia labda niwaambie wenzetu walioko huko Washington. Pia katika matayarisho haya IBC wameweza kutuahidi ama wamesema kwamba kule diaspora vile vile mtaweza kupiga kura. Kwanza nchini Marekani mumefunguliwa, hasa maeneo matano, wanasema wamefungua consulate 5 areas ya wao wataweza kwenda kupiga kura. sijui hiyo pia imetendeka, watuambie kama wanajua vituo viko wapi pia kule, sababu sisi tunajua vituo viko wapi hapa. Je, kule wanajua vituo viko wapi? Asante sana. Basi kutoka kwa undani alikuwa mwenzangu Amina Chombo na kome nyingi, mimi ni Salma Muhamed. Shukran sana, shukran Salma Muhamed na Amina Chombo eh, kwa kutupatia hayo ambayo yanaendelea kuelekea uchaguzi mkuu. Uh, nchini Kenya na tunakamilisha sehemu hiyo ya kwanza, na tukirejea katika sehemu ya pili tutaelekea e, jijini Nairobi kwa mwanahabari wetu BMJ Muridhi. Naam, karibu katika sehemu ya pili ambapo tunaendelea kuangazia yale ambayo yanaendelea E, zikiwa zimesalia siku chache tu kabla raia wa Kenya hawajajumuika katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu, kwenye laini yupo mwanahabari wetu BMJ Murithi. BMJ Murithi, kwa siku ya leo ni nini hasa kikubwa ambacho e, kinaendelea hapo uh, Kenya? nam Idi Ligongo, nashukuru kwa kunikaribisha. Kwa undani leo hapa Kenya kuna mawili matatu makubwa ambayo yametendeka. Kumekuwa tumetoka kutoka katika kikao na uh, jaji mkuu wa Kenya uh, David Maraga ambaye alikuwa uh, anaelezea wasiwasi ambao mahakama iko nao kuhusiana na, wa, wa, wa, kuhusiana na wanasiasa ambao anasema kwamba wanaingilia utendakazi eh, wa mahakama au mfumo wa mahakama au idara ya mahakama hapa Uh, nchini Kenya, kwa hivyo leo ameeleza kwamba uh, wan, wame, lakini ameeleza kwamba majaji wako tayari kabisa kusikiliza kesi ambazo huenda zikatokea au zikatokana na uchaguzi wa siku ya Jumanne na kusema kwamba uh, wanaendelea majaji katika mahakama ya chini ya kati na mahakama pia ya rufaa na vilevile mahakama kuu, wanaendelea kupata mafunzo ya ziada wakijitayarisha kusikiliza kezi, kesi hizo. Ni, ni kama hili ni kama wanajua kwa uhakika kwamba kuna kesi ambazo zitawasilishwa mahakamani. Manake kuna wengi ambao mara nyingi huwa hawatosheki, kwa hivyo wanakimbia mahakamani. Lakini uh, kando na hayo, au stori ambayo inawiana na hiyo ni kwamba kumekuwa na malumbano ya hadharani yakiendelea kushuhudiwa kati ya jaji huyo mkuu na wanasiasa wa mirengo yote miwili, uh, licha ya yeye kuhakikishia Wakenya kwamba mahakama ziko tayari kusikiliza au kutatua mizozo ambayo itaibuka kufuatia uchaguzi huo na na haya hidi yanajiri wakati eh, kunini ku, kuna shinikizo zinaendelea kutolewa kwa na wanasiasa kwa jaji eh, jaji huyo wa Mahakama Kuu wakitaka eh, majaji fulani kutosikiliza kesi zozote zinazohusiana na uchaguzi eh, kama unavyojua ni ni kwamba kumekuwa na kesi nyingi tu zilizowasilishwa hata kabla ya uchaguzi huu ya kuanza kushika kasi au kampeni kuanza kuendelea vizuri, na hivyo uh, kuna wale wanaelezea kwamba kuna majaji ambao wanapendelea au wana uhusiano mnasaba na na wa baadhi ya wale ambao wamewasilisha kesi hizi ya, wakiwa ni wanasiasa na kando na hayo hidi, kumekuwa na kampeni na, na zimeendelea uh, Raila Odinga na muungano wake wa NASA ambao ndo muungano wanaosimama wapeperusha apeperusha bendera uh, yake amekuwa katika eneo la magharibi mwa Kenya uh, ikiwa ni kama tulivyosema jana ni kile kipindi cha lala salama, siku za mwisho mwisho wa kuwarai wapiga kura wakitaka kuwapigia au kujipigia debe ili waweze kuchaguliwa siku ya Jumanne. Na katika upande huu mwingine wa muungano wa au uh, chama cha Jubilee wamekuwa katika kaunti tatu hii. Leo wameanza kaunti, nadhani ni mbili kaunti ya Meru, Tharaka Nithi, na vilevile vile watamalizia uh, kule Kitui tukiingia katika weekend, ambapo itakuwa ni siku za mwisho kabisa uh, kulingana na kanuni za uchaguzi hapa Kenya wao kuendelea kufanya kampeni uh, uh, kwa hivyo na, na siku ya Jumapili kutakuwa kampeni zimekwisha. Uh, alafu tutakuwa tunaelekea katika uchaguzi kutayarisha kabisa siku ya Jumatatu na nitaja hili kwamba tume Kenya ime e, ta, waziri wa anayehusika ametangaza rasmi hapo jana kwamba siku ya Jumanne ni, ni sikukuu rasmi. Kwa hivyo hakuna mtu uh, watu, haina haja ya mtu kusema kwamba iwaenda kazini, hususan wale ambao wanafanya kazi kwa mashirika ya umma na kwa serikali. Kwa hivyo uh, hiyo ni siku sikukuu kwa sababu ya upigaji kura, na kuna jambo ambalo uh, limestajabisha kidogo, kwa sababu mara nyingi eh, majaji huonekana kwamba wanaelemea kwa namna moja ama nyingine upande wa serikali, lakini mara hii hata hayo maneno ambayo wanarushiana baina ya eh, wanasiasa na jaji mkuu, baadhi ya wanasiasa wanatoka upande wa chama tawala Hili likoje BMJ? Uh, kwa hakika hili ni kuna mabadiliko makubwa sana katika jinsi ambavyo uh, mahakama hapa Kenya zinatenda kazi na jinsi ambavyo ilikuwa kabla ya katiba hii ya mwaka wa elfu mbili na kumi eh, kwa hivyo utaona kwamba uh, wengi wa kuna ule kuna inaonekana kwamba wako na uhuru kiasi fulani ambapo hawaegemei. Ni kama ni mbaya, ni mbaya. Tukitumia mfano huu, wanatoa kauli kulingana na jinsi ambavyo wanaona mambo na, na kama hii leo a, Jaji Maraga ame amepigiwa amekemewa sana na mbunge huyu wa Garissa mjini, Aden Duale, unamjua hili, ushamhoji mara kadhaa. Yeye ni kiongozi wa walio wengi katika Bunge, akilalamika kwamba chama cha Jubilii akina imani na Jaji wa Mahakama Kuu George Odunga. Sasa huyu George Odunga anasemekana kwamba ana uhusiano wa kifamilia na wa viongozi wengi tu wa NASA na na hivyo eh, kwa hivyo unavyosema ni kweli kwamba si lazima uwe wa, a, a, wana, majaji sasa waegemee upande wa serikali, kwani kama huyu ni wa serikali na wakuu wa wamepigia kelele sana, uh, huyu jaji mkuu, ikiwa ni pamoja na rais Kenyatta na kutakumbuka, wiki kama mbili zimepita alitoa kauli ambazo uh, ziliwastajabisha wengi, akisema uh, kwamba mahakama uh, hazina uhuru wowote wa, wa kueleza ni jinsi ipi ambavyo uchaguzi utafanyika. BMJ Muridhi, shukran sana kwa kutu, uh, kutupasha yale ambayo yanaendelea, uh, hasa usiku huu hapo nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu. Kufika hapa, tunakamilisha kipindi cha kwa Undani. Shukrani kwa wote ambao walijiunga nasi kusikiliza kipindi hiki. Tukutane tena kesho, ambapo kesho tutaangazia uchaguzi wa nchini Rwanda. Mimi ni Idi Ligongo.