Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, express. Hii ni VOA Express, leo ikiwa ni Ijumaa siku ambapo Wanyarwanda wanapiga kura kumchagua rais ajaye wa taifa hilo. Hapa studio mimi ni Khadija Riami. Langu jina Harrison Kamau, leo ikiwa ni tarehe nne mwezi nao ni wanane mwaka wa 2017 ikiwa ni siku ya Ijumaa ambavyo kama ulivyosikia mengi yanaendelea kufanyika katika eneo la Afrika Mashariki na kati hasa kwenye nyanja za kisiasa. Naam, kama mlivyosikia tulivyoeleza awali leo Wanyarwanda wanapiga kura kumchagua rais, lakini huko Kenya nao wanahesabu siku Jumanne nao watumie haki yao ya kidemokrasia kumchagua rais ajaye pamoja na viongozi wengine. Lakini wakati hayo ya kijiri, ushauri unatolewa na baadhi ya watu huko Kenya kudumisha amani wakati wa kupiga kura, baada ya kupiga kura na wakati matokeo yatakapotolewa. Ukiingia kwenye mashindano yoyote ni lazima kuna mshindi na mshindwa. Asiyekubali kushindwa siku zote huwa si mshindani. Ukiona umeshindwa rudi chini, Kenya ni kubwa kuliko wewe. Naam, sasa Kamau, mimi naona twende moja kwa moja kwa mwandishi wetu wa Kigali Silvanos Karemera. Yeye alikuwepo kwenye vituo mbalimbali vya kupiga kura, atueleze yale yaliyojiri huko, maanake na vituo vimefungwa saa tisa alasiri kwa saa za kule Kigali. Hebu Karemera, tueleze kinachoendelea. Naam, um, asante sana Hadija. Uh, asante sana analaji wa VOA Express uh, kwa kwamba zimepita dakika takriban nusu saa hizi likiwa limeanza zoezi la kuhesabu kura, kwa sababu kama awali ambavyo ilikuwa kijisigia ni kwamba vituo vya kupigia kura vilifunguliwa mapema asubuhi saa moja, na sheria ya kumi ya ya uchaguzi ilikuwa inasema ama inasema kwamba vituo hivi vilipaswa kufungwa saa tisa kama ambavyo alakini, kama ambavyo zimefungwa, na moja kwa moja ilianza zoezi la kuhesabu kura. Kwa hivyo tunapozungumza sasa hivi katika uh, pita pita ambazo hata kituo cha mwisho ambacho limetembelea kunde tu uh, imekuta baadhi ya watu uh, kati ya kumi hivi mpaka thelathini wakiwa wamesha zuiliwa kwenye mlango wa gete la kuingia wanapiga kura, kwamba wamefika saa tisa uh, dakika kama kati ya moja mpaka tano, kwa hivyo wenyewe kupiga kura. Kwa hivyo kimsingi kwamba zoezi la kuhesabu kura limeanza na pengine kufikia hadi usiku wa leo um, kesho kuamkia kesho, ndio pengine litaanza zoezi uh, la kutoa nani, matokeo ya ya, ya awali ya kura hiyo iliyopigwa leo. Karemera, umetembelea baadhi ya vituo, umekutana na maafisa uchaguzi, umekutana na wananchi ambao wamepiga kura. Je, wamesema hali ilikuwaje hivi leo katika zoezi hili? Akimsingi mii tembelea maeneo mbalimbali ya jiji kuu la Rwanda Kigali, lakini vile vile kwa sababu na hisi hapa ni mitandao, nimeweza kuzungumza na hata wananchi ambao wako mikoani na baadhi ya waandishi wa habari ambao wametapakaa kote katika wilaya thelathini za uh, nchi hii. Kimsingi mpaka sasa hivi sijapata jambo ambalo si la kawaida, lakini wale ambao nimezungumza nao hapa jini Kigali amesema kwamba zimekwenda vizuri kabisa, salama salimini. Uh, kunakuwepo na walinzi wa usalama, polisi, walinganilia na nini, kulikuwa hakuna wasiwasi wowote. Kitu ambacho pengine nimekiona si cha kawaida, nimeona katika vituo mbalimbali kulikuwa na vipaza sauti ikipigwa miziki, nyimbo za uzalendo, ukiona wananchi hasa wanawake wakivalia nguo za kitamaduni, wakisema kwamba huu si uchaguzi isipokuwa ni kama sherehe hizi ndo → ndio, uh, kitu ambacho kidogo nimeona kicha kawaida, uh, lakini zote zilikuwa ni mbwembwe kwa kweli, badala ya kuwa labda wa wasiwasi labda wakuja na nini. Kwa hivyo uh, hilo ndio jambo ambalo hata kwa mjana ambaye alikuwa haziei hapo mazingira ya kijana ama ronda kwa ujumla kidogo angeshangaa kwa sababu tumezoea, uh, katika baadhi ya nchi ambapo kama mlivyotangaza kwenye utangulizi maoni mbalimbali yakitolewa, lakini hapa na wasiwasi vilevile lakini hapa kumekuwepo kweli na hali fulani ya utulivu tumesema utulivu uliokamilika sio hali fulani utulivu uliokamilika na mpaka leo wapedhakula walipokuwa wanaminika mapema asubuhi walikuwa wakweli ni wengi mistari kwani ni msururi kwani ni mirefu sana lakini kadi za sasa zinazidi kuyoyo na kuelekea kuyo saa, saa mwisho ndio baadhi ya vituo vilikuwa vinaonekana kutokuwa na watu, pengine labda ile tabia ya Afrika ya kusubiria mpaka dakika za mwisho ambapo ambapo ndio matokeo yake. Sasa a, wa baadhi ya watu wamekosa kosa hiyo haki yao ya kiraia ya kuweza kupiga kura, lakini kile ni kile kwamba asante kapapuwa, sana kukara, laham, salama, hindi, kwa, hindi, asante kukua. Sana Karemera, naona hilo swala la matokeo hivyo zoezi linapoendelea la kuhesabu kura tutalifuatilia zaidi. Naona sasa twende moja kwa moja Nairobi, mji mkuu wa Kenya huko ambako mwa mwenzangu BMJ Muridhi ametukusanyia habari mbalimbali mbali kuhusu yale yanayojiri hivi sasa, wakati zimebakia siku tatu tu kwa zoezi la kupiga kura huko Kenya, nalo na lifanyike. BMJ. asante sana Hadija Riami na mwenzangu hapo Harrison Kamau. Uh, ni kweli kabisa hapa kama ambavyo wasikilizaji wanatarajia ni kwamba joto sasa limepanda kweli kweli, ambapo kesho itakuwa ni siku ya mwisho kwa kampeni kulingana na sheria za hapa Kenya. Kwa wale wanaofanya kampeni e, ndiyo mikutano yao ya mwisho. Na leo e, muungano wa NASA una mkutano mkubwa kama ilivyokuwa jana na Jubilee. Leo wako Mombasa, uh, NASA uh, na jana wamekuwa katika eneo la Busia huko Malaba na Kakamega, na vilevile vile Kisumu, na Jubilee hile inafanya mkutano hapa Nairobi. Aa, baadaye wataweza kuondoka na kwenda kule Nakuru. Hapo kesho watakuwa Afraha Stadium Nakuru, katika ikiwa ni mkutano wao wa mwisho kabisa wa kusema kwa heri, zikiwa ni siku eh, za mwisho mwisho. Kuna suala ambalo limeibuka hapa, ah, Khadija na Harrison, ambapo ni afueni kwa wale ambao wamekuwa wakishinikiza muungano wa NASA eh, kutowaambia wa, wale ambao ni wanawaunga wana mkono kutoka katika vituo vya kupigia kura baada ya wao kutangaza sasa Mm-hmm. Walikuwa naita kwa Kiingereza, adopt a polling station, ambapo walitaka watu wa, wa piga kura wakipiga kura, wale ambao wana waunga mkono wasiondoke, lakini sasa wamesema kwamba uh, wakipiga wa kura waondoke kwa sababu ya kujaribu kupunguza hali ya taharuki. Hebu tumsikilize alivyosema, uh, Kalonzo Musyoka ambaye ni mgombea mwenza wa, uh, wa Raila Odinga katika muungano wa NASA kuhusiana na suala hili kwa hivyo ili ftia gasi sipigwe, tupigiga kura tuende kwa maduka tuanze kukunwa chai, tutakuwa tumepiga kura zizi zote kabla ya saa kumi. Uh, BMJ uh, pale ambapo mgombea mwenza wa kiongozi wa NASA Raila Odinga huyo ambaye tumemsikia Kalonzo Musyoka aliposema watu waende madukani, wa, wanywe chai na wapumzike, ina maana kwamba sasa upande wa NASA una imani, kinyume na ilivyokuwa hapo awali, na shughuli yote ya upigaji kura kufikia sasa. Nafikiria kama ni kwa sababu ya shinikizo nyingi kutoka maeneo mbali mbali, ikiwa ni pamoja na hata asasi za kiraia hapa, kwa sababu ilionekana kwamba hilo, ingawaje linaweza kuwa ni muhimu kwa NASA, linaweza kuchangia hali ya taharuki. Nadhani ilivyotokea ni kwamba wameketi wakaona kwamba kwa sababu ya kulinda amani wasiwaambie wafuati wao au wale wanaounga mkono wakae kwenye vituo vya kupigia kura, na baada ya ripoti kuibuka. A, hivi tunavyozungumza vyombo vya habari hapa vimeendelea kuripoti kwamba bado kuna hali ya wasiwasi hususan E, katika kaunti ya wasimijishu e, kwamba kuna watu wanaondoka kutoka makwao lakini ni kama tulivyoripoti katika siku mbili tatu zimepita kwamba wengine wanasema wanaondoka kwa sababu wanaenda kupiga kura kule ambako walichukua kura zao lakini baada ya ripoti hizo rais Uhuru Kenyatta mwenyewe naye amewaeleza watu wasiwe na wasiwasi na kwamba nao wakipiga kura wa, wa, waondoke lakini hakuna wasiwasi, na kwamba hali ya usalama imelindwa vilivyo kulingana na yeye, kwa sababu yeye ndiye kiongozi wa serikali. Hebu msikilize hivi alivyosema. Lakini mimi nawaomba, ukishamaliza kupiga kura, tafadhali wewe nenda nyumbani ugojee matokeo. Hakuna haja ya vita jameni, hakuna haja ya vita, tuwe na amani. Hata hawa watu ambao wana insight kusema kutakuwa tabu, kutakuwa shida, kutakuwa nini, watu watapigana. Wale ambao wanafanya hiyo incitement hawa wadosi hawa. Unafikiria watoto wao watakuwa pamoja na nyinyi wakati nyinyi mnapigana? Naam, BMJ, naona ujumbe huu ni mzuri kabisa kwa wapiga kura kwa sababu hamna jambo muhimu katika sehemu yoyote kama kuwepo na amani na utulivu. Je, kuna yapi mengine ambayo labda umekutana na watu katika pirika pirika zako huko mitaani wanachozungumzia kuhusu siku ya Jumanne ya upigaji kura? Sana sana Khadija, ni hamasisho ambalo linatolewa na hasa viongozi wa kidini na itaonekana kwamba eh, ni amani. Kila mtu hapa anazungumzia amani, na unajua ni kwa sababu kama kuna wasiwasi huo, lakini ni kwa sababu ya yale ambayo yametokea siku za, za uh, hapo mbeleni viongozi wa kidini wakikutana katika maeneo yote, na vile vile eh, kumekuwa na mikutano mingi imefanyika katika maeneo mbali mbali, hamasisho hilo la amani. Na labda Khadija, y baadaye kidogo unaweza kurudi kwangu ili ni kueleze ni yapi yametokea, hususan eh, katika mji wa Mombasa, ambako NASA wame wametia saini na kundi fulani hapa nchini Kenya. Asante ah, sana BMJ, tutarudi tena kwako baadaye kidogo kuweza kufahamu hayo yaliyojiri huko Mombasa. Na sasa tupate habari muhimu za dunia. Baraza la Senate la Marekani limemzuia Rais Donald Trump kufanya uteuzi wowote wakati wa bunge watakapokuwa katika mapumziko mwezi Agasti. Wanasiasa wamekubaliana juu ya utaratibu ambao ni mfululizo wa vikao vifupi ambavyo kimsingi italiweka baraza la Senate kuzini. Maseneta walichukua hatua wa hiyo baada ya ukosoaji wa karibuni wa Trump kuwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions na kuchochea uvumi kwamba huenda akamfukuza kazi Sessions wakati wa kipindi hiki cha mapumziko ya bunge. Na bunge la Ethiopia limeondoa amri ya hali ya dharura iliyowekwa mwaka jana kufuatia miezi kadhaa ya maandamano ambapo mamia ya watu walipoteza maisha. Bunge ambalo lilikutana leo Ijumaa kwa kikao maalum limeidhinisha hatua hiyo muda mfupi tu baada ya kusikiliza ripoti ya Waziri wa Ulinzi Siraj Fegesa, mkuu wa kitengo ambacho kilikuwa kinafuatilia amri hiyo ya dharura. Katika ripoti yake, Fegesa amesema kwamba hali ya sasa ya amani na usalama katika nchi imeboreka licha ya baadhi ya masuala ya usalama yaliyobaki katika sehemu nyingine za nchi hiyo. Bunge la kikatiba la Venezuela limefanya kikao chake cha kwanza katika jengo la bunge mjini Caracas licha ya shutuma za kimataifa na maandamano ya upinzani mkusanyiko wa bunge 545, ambao walichaguliwa kuandika tena katiba ya Venezuela unabainisha mvutano wa dhahiri kati ya Rais Nicolas Maduro na upinzani wa kisiasa ambao unasema uchaguzi haukuwa wa haki. Marekani hailitambui bunge la kitaifa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nauert amesema katika taarifa jana, kuongezea kuwa uchaguzi ulikuwa hauna uadilifu na wasimamizi wa kimataifa hawakuwepo. nam na takriban watu ishirini waliokuwa na silaha na sare za kijeshi walita, walishambulia kituo cha polisi kusini mashariki mwa Ivory Coast na kuwafungia ndani maafisa na kuiba silaha, jeshi hilo limesema hivi leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uvamizi huo ulifanywa katika mji wa Adzope, kiasi cha kilomita mia moja kaskazini mwa mji mkuu Abidjan, kufuatia miezi kadhaa ya uasi wa kijeshi nchini humo ambao ulitishia kuvuruga amani katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Unaendelea kusikiliza VOA na kutazama pia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ndani ya mambo ya Express Ijumaa. Mambo poa kabisa, lakini swala la uchaguzi wa Rwanda na Kenya bado ndio masuala kuu yanayochapa vyombo vya habari. Vipi, tuende wapi sasa hivi? Lakini nadhani sasa hivi tuende kwenye swala tofauti kabisa, maanake tumesikia kuna pastor mmoja a moja anaitwa mchungaji Dea, huyu anaitwa Gilbert Dea, lakini yeye makao yake makuu ni kule Uingereza, na siku ama miaka kadhaa ambayo imepita amekuwa kwenye fulani za madai ya kwamba watoto wanasafirishwa wanaibiwa Kenya na kupelekwa Uingereza. Pia kumekuwa na madai ya utapeli na mambo mengi na kuna mashtaka ambayo yalikuwa yakimkabili kule Uingereza, lakini sasa nasikia kuna mambo ambayo yametokea hivi leo, na ili tuweze kujua zaidi mambo hayo kuhusu huyu mchungaji Gilbert Deya, yako vipi, tunaye mwandishi wetu um, Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, karibu VOA Express, hebu tueleze yapi aliyojiri kuhusu Gilbert Deya huyu mchungaji wa Uingereza. Asante uh, na Hadija. Na leo tumepata mgeni uh, leo asubuhi saa, saa kumi na moja kasorogo ndege ya shirika la Kenya Airways kutoka jiji la London, Uingereza ilitua uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta na mgeni Askofu Gilibadea kiny ya ulinzi mkali wa maafisa wa usalama wa Uingereza na Kenya na punde alipofika uwanja huo wa ndege, maafisa wa kikosi cha kitengo cha uchunguzi wa jinai hio walimsafirisha hadi makao makuu kuandikisha taarifa. Baadaye saa nne za asubuhi chini uh, chin ya ulinzi mkali wa maafisa hao alifikishwa mahakamani hapa jijini Nairobi mbele ya hakimu mwandamizi Francis Andai. Bwana Dea, kwa mjibu wa mashtaka yanamkadili, yanatuhumiwa kujishirikisha na wizi wa watoto wa familia fulani na kubadili majina yao na pia anakabiliwa na mashtaka aina tano kati ya mwaka elfu mbili na mbili na mwaka elfu mbili na nne katika mtaa wa Mountview hapa jijini Nairobi anakotuhumiwa kutekeleza wizi huo. Anatuhumiwa kushirikiana na watu wengine ambao hawakufika mahakamani leo kulahai familia hizo kwa kus, a, kusingizia kuwa na uwezo wa kutekeleza miujiza kwa familia zinazohitaji watoto kupata watoto. Hata hivyo, bwana Depa amekana mashtaka hayo. Maanake, mawakili wake wakiongozwa na Kilifo Mbeta wameeleza mahakama kuwa Bwana Dea anafaa kuachiliwa kwa dhamana na maafisa wa kitengo uh, ambacho kimlinda ili, maanake hakuwa hatari kwa nchi. Sasa Wandera, uh, hebu nikuulize kwamba huyu mchungaji alipoletwa kutoka kule Uingereza inaonekana ni kama aliletwa na mamlaka ya Uingereza. Alipewa muda wote wa kutangamana na raia, ama alikuwa ni kama mfungwa hivi kwamba alishukishwa na mara moja akapelekwa kizimbani? Ilikuwaje? hakuruhusiwa kutangamana na umma moja kwa moja? alipofika katika uwanja wa ndege, alikabidhiwa maafisa wa kitengo cha uh, jinai na kufulilizwa hadi katika makao makuu yake manake, wanasema kwamba walipomleta Kenya walimweka walimkabidhi, uh, rasmi kwa uh, maafisa wa usalama wa Kenya. Kwa hivyo Wandera, hii tunaweza tukasema ni kama ile, kwa kimombo tunasema deportation. kwamba amerudishwa kisheria kutoka kule Uingereza hadi Kenya. Kwanza extradition. E, naam naam, wanasema extradition ya kuja kufanya extradition inaitwa extradition. <laughs> As <laughs> not... hamna neno. Asante sana Wandera, mimi naona sasa, kwa vile mambo anazidi kupamba moto, ijumaa hii jamaa nafikiria kuvinjari wikiendi sasa. uh -huh. Anyway, sasa kwa hiyo nafikiria swala la deportation anyway, basi, wacha tuende kwenye maswala ya ushauri. Kama unavyofahamu unajua, tena usha, uh, ushauri unatolewa kila siku huko Kenya kuhusu wapiga kura wawe na, na amani na utulivu, lakini leo sasa, huyu Hamisa Zaja huyu, yeye ni mm, wa kutoka shirika lisilo la serikali la walemavu. Sasa anawasihi wapiga kura pamoja na wanasiasa, hebu tumsikie anachosema. Tunawaomba Wakenya, nawaomba Wakenya wenzangu na wa nawatakia wa na na uh, wakati mzuri wa kupiga kura, na najua sisi nawapenda, sisi na amani ni na watu tunapendana, ili msitumize na nyinyi pia msiweze kuumizana. Nawaomba kwamba tuende tupige kura ya amani, na uh, tukimaliza kupiga kura turudi majumbani na tungojee mpaka wakati majibu ametoka. Ikiwa mtu ana grievances zozote, mtu anaona kwamba amedhulumiwa pahali, ni vizuri ende zake mpaka kwa mahakama. Mahakama imefanya uh, imeweka mikakati yake ya kuweka kwamba, uh, kila mtu ataweza kupata pewa nafasi ya kusikizwa ya yale ya malalamishi yake na yale uh, grievances ambazo yuko nazo, na pia vilevile vyombo vya usalama vimeweka usalama mzuri ambao kila mtu apate nafasi ya kwenda kupiga kura, na kila mtu baada ya kura maisha yaendelee. Tunahitajiana, sisi sote ni Wakenya na, na Kenya ni watu na watu na sisi kwa hivyo, ni lazima tukapige kura kwa amani, upendo na umoja. Tujue kwamba kuna maisha baada ya tarehe nane mwezi wa nane wa elfu mbili na kumi na saba. Ningependa kuwaomba wanasiasa ambao wako kwenye ulingo ni lazima tukubali, ukiingia kwenye mashindano yoyote ni lazima kuna mshindi na mshindwa. Asiyekubali kushindwa siku zote huwa si mshindani. Ukiona umeshindwa rudi chini. Kenya ni kubwa kuliko wewe mtu mmoja ambao umeshindwa. Kenya ni kubwa kuliko nyinyi ambao mtakuwa mmeshindwa. Kenya ni kubwa kuliko kitu kingine chochote. Ni lazima utuweke Wakenya mbele na ukubali kushindwa kama umeshindwa, rudi chini. Na kama una malalamiko unaenda kotini, na kama hauna malalamiko rudi nyuma, usitumie vurugu. huwezi kujilazimisha kupata uongozi kwa siku moja. Alichosema kweli kabisa. mm -hmm. Kwa sababu ukishindwa, basi nenda kajipange upya, usubiri uchaguzi mwingine utakao kuja, maanake hamna haja ya kuatia watu katika shida za vurugu na ghasia. Kweli kabisa, lakini kitu kinachoonekana dhahiri ni kwamba kila mmoja anataka kuzingatia maswala ya amani, na nadhani utakuwa ni uchaguzi wa amani na utulivu kabisa, kwa sababu kila mtu amekuwa anazungumzia swala la amani, amani, amani, amani. Naam kabisa, na kama ilivyo ada yetu ni kwamba kwenye VOA Express v wa kuburudika na sasa, nikitazama kwa umbali, naona huyu file kutoka kule Uganda anasema nini, Double Trouble. Yani, matatizo mara mbili, hebu <laughs> tusikie anasema nini huyu <mulia> She, baby and the double trouble mambo. Double trouble kweli, <laughs> mambo shbab anasema kweli kweli ya Uganda wikiendi hii ndio eh? Imekaribia karibia, karibia hivyo, tunasubiri tufunge jamvi la Vio Express twende kwenye weekend lakini ndo hivyo kama tunavyofahamu, uchaguzi Kenya ndo huo unazungumziwa sana na kila mtu anazungumzia swala la amani na masuala mengine. Lakini mwenzangu BMJ awali alikuwa anazungumzia swala kwamba huko Mombasa kuna mambo ambayo yalitokea na sasa kuna maelewano walifanya. Hebu BMJ, tueleze ni kitu gani ambacho kimeendelea huko? Na makabija ni makundi mane ya wafanyakazi hapa nchini Kenya ambayo uh, viongozi wao wamekutana kule mjini Mombasa uh, katika hafla ambayo imeangaziwa sana sana hapa na vyombo vya habari pamoja na mitandao ya kijamii kwamba kiongozi wa NASA Raila Odinga ametia saini makubaliano kama ulivyosema, wanasema uh, memorandum of understanding kati ya viongozi hao wa makundi mane hasa uh, wale kiongozi wa uh, chama cha kitaifa cha waalimu wanajulikana kama Wilson Sosion ambaye anafahamika sana hapa, lakini kuna utata kwamba yeye tayari anajulikana uua anaunga mkono uh, muungano huo wa NASA na tayari ashatangaza uh, hadharani kwamba atapewa kiti fulani iwapo muungano huo utaunda serikali, na vilevile mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi wa bandarini kwamba wataunga mkono NASA na kuelezea kwamba uh, wafuasi wao wote wako nyuma ya NASA. Lakini sasa uh, baada ya kutangazwa hilo tayari kuna wasiwasi uh, wasi, uh, au kuna maoni tofauti, kwani uh, kutoka upande wa katikati mwa Kenya na upande wa uh, bonde la Ufa uh, kuna viongozi wa uh, muungano wa, nini wa chama hicho cha kitaifa cha, cha walimu ambao wanasema kwamba hawakuelezwa kwamba wanatia saini. Kwa hivyo tayari kumekuwa na mvutano, kumeanza kuwa na mvutano, lakini kando na hayo, Khadija, ni eh, swala ambalo serikali polisi na viongozi uh, wa upande hata wa usalama wanaeleza wananchi wote hapa Kenya kwamba wasiondoke pale walipo, wasiwe na wasiwasi, kwamba wameweka mikakati madhubuti kuhakikisha kuna usalama kama ulivyotaja. Na a, a, a, a, alafu pia tume ya uchaguzi na mipaka imesema kwamba maafisa wake, maafisa wowote ambao watapatikana wakifanya mambo ambayo labda yatachangia katika kuleta taharuki au kuleta dosari katika zoezi la upigaji kura watapigwa kipelekwa mahakamani na watapigwa faini ambazo uh, faini ambazo shilingi milioni moja ndio pesa kidogo zaidi ambazo mtu anaweza kutozwa. Kwa hivyo ni onyo ambalo limetolewa tayari, na vilevile uh, serikali imetangaza maafisa elfu mia moja na hamsini wa, wa uh, polisi na vile vile uh, kutoka kwa idara wa ya wanyamapori maafisa kutoka kwa magereza na ile NYS yani huduma ya vijana wa kitaifa watajumuika wa na polisi katika kuhakikisha kwamba kuna usalama wa kutosha katika vituo vya polisi. Nikiongezea ni kwamba uh, waziri anayehusika na hazina au uh, waziri wa fedha hapa, Henry Rotich, naye ametangaza hii leo kwamba serikali iko tayari au wizara yake iko tayari na iko na pesa za kutosha iwapo kutakuwa na haja ya kufanya uchaguzi wa marudio, yaani ile wanaita Uh, re-run hapa uh, kwa sababu katiba ya Kenya pia inawapa uh, wale iwapo hawatapata uh, asilimia hamsini na kura moja basi itabidi kwamba wale wawili wanaoongoza wafanye uchaguzi wa marudio. Sijui kama Khadija, tuna muda wa kutosha niongezee zaidi. Eh, ongezea mm -hmm, kidogo tu kabla mm -hmm, hatuja kuondoa hapo kwenye line ya simu basi e, ni kama nilivyokuwa naeleza hapo mwanzo, e, ikiwa ni siku za mwisho mwisho, kipindi cha lala salama. Uh, kumekuwa na kila aina ya hisia uh, kuhusiana na jinsi ambavyo wanafanya kampeni hapa, na pia nitaje kwamba kwa sababu uh, kwa sababu ya uzito wa uchaguzi wa rais hapa Marekani, hapa hapa hapa nchini Kenya kwenye radi basi uh, vyombo uh, vya habari sana huangazia rais na uh, uchaguzi wa rais, lakini kuna mengine muhimu zaidi kwa sababu kuna Uh, kuna uh, uchaguzi ambao utaendelea katika uh, kuwania watu wanasiasa wakiwania nyadhifa mbalimbali. Sasa umuhimu wa hiyo ni kwamba iwapo yule atashinda Uh, kama rais, hata hatakuwa na wengi ambao wanamuunga mkono katika bunge, basi itakuwa ni vigumu sana kutekeleza kutekeleza, uh, yale ambayo amesema wanasema watatekeleza. Kwa hivyo kampeni zinaendelea, zimechacha sana hapa uh. Zingine haziwezi kuonekana kwa sababu wengi wanaangazia urais uh, lakini pia nikimalizia kwamba waangalizi kutoka maeneo mbali mbali. Hapa nilipo niko nje ya Bunge la Taifa, nikielekea Uhuru Park ambako mkutano unafanyika hivi leo, mkutano wa Jubilii wa Jubilii uh, alafu kesho pia watakuwa kule uh, Afraha Stadium uh, mjini Nyeri Uh, kunradhi kule Nakuru katika mkutano wao wa mwisho wamwisho. Ninavyoeleza naona nao na muda nao unakimbia kweli, mingi, kweli, kweli, kweli kwenye, eh, hati, mimi na naona mingi. Labda tukuache kwa sasa hivi, kwa sababu tutakuhitaji kwenye matangazo yetu mengine. Kwa hiyo hayo mengine tutayazungumza hapo baadaye. Tunashukuru sana lakini tunasema uwe na wewe uwe salama, ukae salama usana, Hadija ya riami, asante sana. Na waandishi wenzangu tuko nao kila pembe, kuwajuza wasikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yale yanayoendelea kuhusiana na uchaguzi huu. Asante sana. Naam, sasa basi tuangalie haya Naona kuna wengi kwenye Facebook, Facebook wanaendelea kuzungumza. kuna madaraka yamewalevia, anasema toka Iyunga Mbea. Tuko pamoja kabisa. Na kuna huyu naye Daniel Omwenga. Omwenga anasema hawa NASA hawaoni kitu, kwani walipoteza muda wao mwingi kwenye makoti, nafikiri ni mahakama hmm, na kueneza uongo. kitakachowashangaza ama kuwachanganya ni kura nyingi za Jubilee. Ndivyo anavyosema, ni maoni yake Daniel Omwenga. Na mwingine anasema, huyu mwaburi muzo anasema akiwa Mwanza, tunawapata mbashara na naye John. Shukrani, shukrani shukrani sana. Kabisa wote ambao mnatupata furahi <laughs> kama mnatupata hivyo mubashara, lakini kama tulivyosema awali, tutamulika masuala ya uchaguzi wa Kenya na leo hii tutamulika saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati tutamulika uchaguzi wa Rwanda na kwenye kipindi chetu un, kwa undani, pia tutashughulikia kuzungumzia maswala ya uchaguzi wa Rwanda na tuone nini ambacho kimejiri. Lakini kwa bahati nzuri au bahati mbaya, matokeo yatatoka saa tano usiku. Kwa hiyo tutakuwa sisi hatupo hewani, lakini tutawaletea kwenye mtandao wetu wa Facebook. Basi napenda kuwashukuru na kusema kwamba safari yetu imefikia mwisho. Namshukuru mzalishaji wa matangazo ya Idaisa, mtaalamu wetu wa upande wa mambo ya dijitali Jafar Mjasiri, msimamizi wa matangazo haya. Nilikuwa mimi Khadija Riami nami Harizon Kamau, tunasema kwaherini.