Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha wakati huu Naitwa Mkamiti Kibayasi, nami jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni siku ya Jumaa, Agasti tarehe nne, mwaka wa 2017, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Iquea FM Kisumu na 94.9 Vue FM Bujumbura, Burundi, na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na vilevile vile 22. Karibu sana <tune> Nam basi katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa, leo siku ya Ijumaa ambapo tunakuwa na live talk. Mada ya leo ni wanyarwanda wamepiga kura ya rais ajaye nchini humo, lakini pia kumekuwa na maoni mbalimbali mbali kutoka kwa wananchi. Ninashukuru sana kwa uchaguzi jinsi inavyoendelea kule Rwanda, na ningeomba amani iwe kipaumbele, yaani amani itepewe sana, maana amani ndo kila kitu. Endapo itatokea machafuko, wazee watoto ndio wanaopata shida na katika taarifa nyingine ni kwamba wanamgambo wa Al-Shabab wameuteka tena mji wa Lego baada ya vikosi vya Uganda kuondoka nchini Somalia. Basi msikilizaji, jiunge na VOA kwa dakika 60 za matangazo haya ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili com kumbuka. Dakika 30 za kwanza zinapatikana kote kwa njia ya redio pamoja na mtandao wetu wa intaneti, na dakika 30 za pili zitapatikana kwa mtandao wa intaneti pekee. Lakini twende pamoja mpaka pale tutakapokuaga. Hivi sasa Harrison Kamau yupo tayari kukusomea habari za dunia. Baraza la Senate la Marekani limemzuia Rais Donald Trump kufanya uteuzi wowote wa ule wakati wa bunge watakapokuwa katika mapumziko mwezi Agasti. Wanasiasa wamekubaliana juu ya utaratibu ambao ni mfululizo wa vikao vifupi ambavyo kimsingi vitaliweka baraza la Senate kazini. Maseneta walichukua hatua hiyo baada ya ukosoaji wa karibuni wa Trump kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions na kuchochea uvumi kwamba huenda akamfukuza kazi Sessions wakati wa kipindi hiki cha mapumziko. Gazeti la Washington Post limesema kwamba Trump aliwadokezea washauri wake kuhusu kupata mtu wa kuchukua wadhifa wa Sessions wakati bunge likiwa kwenye mapumziko yake ya mwaka mwezi huu wa Agasti, ili kuepuka utaratibu wa kuthibitisha ama kudhibitishwa na baraza la Senate kwa mwanasheria mkuu mpya. Whitehouse imeita ripoti hiyo moja ya habari zaidi za uongo, yani fake news. Rais wa Marekani Donald Trump leo ametembelea ofisi ya idara ya serikali ya kukabiliana na dharura, yani FEMA, ili kuelezwa ilivyojiandaa kukabiliana na msimu wa vimbunga. Msimu huu kihistoria huanza mwezi Agosti kwenye bahari ya Atlantic. Kufikia sasa kumekuwa na vimbunga vitano kwenye bahari hiyo msimu huu. Hata hivyo havikuingia kwenye nchi kavu. Idara ya FEMA hushughulikia hali ya dharura kila kunapotokea majanga ya kiasilia kama vile kibunga na dhoruba nyinginezo. Mjumbe wa bunge la Marekani kutoka chama cha Republican amesema anaamini kuwa wakati umefika kwa Marekani kuzungumza na Eritrea kuhusu ushirikiano wa kupambana na ugaidi. Mjumbe huo, Dana Rohabache, kutoka California amewasilisha pendekezo kwenye sheria za ulinzi wa kitaifa mbele ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani ili kufanya mashauriano na mwenzake wa Eritria kuhusu ugaidi kwenye bahari ya Shamu pamoja na kukabiliana na washirika wa Iran na vilevile masuala mengine ya kiusalama yaliyopewa kipaumbele na Marekani. Pendekezo hilo hata hivyo, limekataliwa huku mjumbe huyu akisema atajaribu tena katika siku za usoni, hata kama atawasilisha ukiwa mswada binafsi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kundi la kigaidi la al-shabab limechukua tena mji muhimu unaounganisha mji mkuu wa somalia na eneo la magharibi mwa nchi wakazi wa mji wa lego ambao uko kilomita 120 kutoka mogadishu wamesema kuwa wanamgambo wameuteka mji huo mapema leo baada ya vikosi vya uganda vilivyokuwa vinashika doria kuondoka wakazi wanasema kuwa vikosi hivyo ambavyo ni sehemu ya jeshi la muungano la AMISOM vimekuwa vikipakia vifaa vya kijeshi na kibinafsi kwenye malori ya kijeshi tangu Alhamisi na kisha msafara wao kuondoka mapema leo. Gavana wa jimbo la Loa Shabele Ibrahim Adam Naja amethibitisha kutekwa kwa mji huo. Wakati akizungumza na VOA idhaa ya Kisomali, Naja amesema wapiganaji hao wameingia mjini humo wakiwa kwenye magari ya kivita wakitumia njia tofauti. Bunge la Ethiopia limeondoa amri ya hali ya dharura iliyowekwa mwaka jana kufuatia miezi kadhaa ya maandamano ambapo mamia ya watu walipoteza maisha. Bunge ambalo lilikutana leo Ijumaa kwa kikao maalum limeidhinisha hatua hiyo muda mfupi baada ya kusikiliza ripoti ya waziri wa ulinzi Siraj Fegesa, mkuu wa kitengo ambacho kilikuwa kinafuatilia amri hiyo ya dharura. Katika ripoti yake Fegesa amesema kwamba hali ya sasa ya amani na usalama katika nchi imeboreka licha ya baadhi ya masuala ya usalama yaliyobaki katika sehemu nyingine za nchi. Amri ya dharura iliwekwa Oktoba 9 mwaka wa 2016 baada ya mpango wa maendeleo wa Addis Ababa kuchochea vurugu ambazo ziligeuka kuwa maandamano dhidi ya serikali kuhusu siasa na ukiukaji wa haki za binadamu. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Takriban watu ishirini waliokuwa na silaha na sare za kijeshi wameshambulia kituo cha polisi kusini mashariki mwa Ivory Coast wakati wa usiku na kuwafungia ndani maafisa na kuiba silaha, jeshi limesema hivi leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uvamizi huo umefanywa katika mji wa Zope kiasi cha kilomita kumi kaskazini mwa mji mkuu wa Abijan, kufuatia miezi kadhaa ya uasi wa kijeshi nchini Ivory Coast ambao ulitishia kuvuruga amani katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Shambulizi limetoka kati ya saa tisa na saa kumi alfajiri kwa saa za huko, taarifa ya kijeshi imeongeza. Washambuliaji pia wameshambulia duka na kituo cha kujaza mafuta na kupiga risasi hewani wakati walipokuwa wanaondoka katika eneo Hakuna ripoti zilizopatikana kuhusu majeruhi au vifo, taarifa hiyo imeongeza. Bunge la kikatiba la Venezuela limefanya kikao chake cha kwanza katika jengo la bunge mjini Caracas, licha ya shutuma za kimataifa na maandamano ya upinzani. Mkusanyiko wa wabunge 545 ambao walichaguliwa kuandika tena katiba ya Venezuela unabainisha mvutano wa dhahiri kati ya Rais Nicolas Maduro na upinzani wa kisiasa ambao unasema Uchaguzi haukuwa wa haki. Marekani haitambui bunge la taifa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Naut amesema katika taarifa jana, kuongeza kuwa uchaguzi ulikosa uadilifu wa wasimamizi wa kimataifa. Marekani inaliona bunge hilo si halali kwa kuwa limetokana na utaratibu wenye kasoro uliopangwa na udikteta wa Maduro ili kuendeleza kuzima demokrasia, ameongeza na kampuni kubwa ya kutengeneza magari ya Japan ya Toyota pamoja na nyingine ndogo ya Mazda wamesema wataongeza ajira elfu nne hapa Marekani, ambapo watakufungua kiwanda mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Kiwanda hicho kitakuwa na uwezo wa kuzalisha magari laki tatu kila mwaka. Rais wa kampuni ya Toyota Aiko Toyoda amesema kwenye taarifa kuwa huu ni ushirikiano wa wale ambao wanapenda magari na watafanya kazi kwa pamoja kutengeneza magari yaliyo bora zaidi hapa Marekani. Makampuni hayo yamesema yataungana katika masuala ya teknolojia ikiwemo utengenezaji wa magari yanayotumia umeme. Wakati wa kampeni zake, rais wa Marekani Donald Trump aligombeza kampuni ya Toyota kwa kupeleka ajira na uzalishaji wa magari katika nchi jirani ya Mexico. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, na kukaribisha rasmi katika kipindi cha LiveTalk ambapo hii leo tunazungumzia kuhusu uchaguzi mkuu nchini Rwanda. Kama tunavyofahamu, basi Wanyarwanda leo wamepiga kura kuweza kumchagua rais ajaye atakayeweza kuongoza nchi hiyo kwa kipindi kingine cha miaka saba ambapo katika kinyang'anyiro hicho alikuwepo rais aliyepo madarakani Paul Kagame mwenye umri wa miaka 59 pamoja na wapinzani Frank Habineza kutoka chama cha Democratic Green Party huko nchini Rwanda, hali kadhalika mgombea huru Philippe Mpayimana. Basi ili kuweza kujua haya yote yaliyotokea huko nchini Rwanda hii leo kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu kutoka huko Rwanda, Silvanus Karemera. Hali kadhalika tutakuwa na mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa Patrick Ndowimana kutoka huko huko nchini Rwanda. Hapa studio katika Live Talk ninashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Basi kwa pamoja tuna kuomba wewe msikilizaji uendelee kuwa nasi mpaka pale tutakapohitimisha kipindi hiki kwa siku ya leo. Vilevile una fursa wewe msikilizaji ya kupiga simu na kutoa maoni yako kuhusiana na uchaguzi huu uliofanyika hii leo huko nchini Rwanda. Basi moja kwa moja nianze na wewe Siru. Karemera. Haya basi, tueleze hali leo kwenye siku hii ya uchaguzi ipo vipi huko ambapo tunafahamu vituo vya kupiga kura tayari vimeshafungwa hivi sasa. Kimsingi uh, kwa, ni kwamba kuanzia asubuhi ya alfajiri uh, kuanzia saa kumi hizi majira ya Kigali, wa nyarwanda milioni sita na ushehe takriban nukta nane hivi walisheheni katika vituo vya kupiga kura na kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi na sheria zake, uh, zoezi limeanza saa moja kabisa. Kwa hivyo kuanzia asubuhi mpaka saa tisa alasiri uh, vituo vyote vilikuwa vimefunga. Kwa hivyo zoezi la kuhesabu kula likaanza, na hivi tunavyozungumza, ambazo uh, ni saa saa mbili kasoro uh, katika masaa ya Afrika Mashariki na saa moja kasoro uh, majira ya Afrika ya Kati pamoja na Rwanda tayari uh, tunasubiria subiria angalau tuma ya daisa ya uchaguzi, kwa sababu imeshatangaza kwamba matokeo mwanzo yatapatikana yata usiku wa kuamkia usiku wa leo kuamkia usiku wa kuamkia hiyo kesho siku ya Jumamosi. Kwa hivyo sasa hivi tunachoendelea ni kuhesabu kura, na baadhi ya wananchi walio wengi katika vituo mbalimbali vya kupigia kura hawakuondoka, walikuwa bado wanatukuduku na kuweza kujua endapo yule walimpigia kura Aa, kama ataibuka wat na ushindi au la. Kile ambacho nimetambua ni kwamba kumetengwa maeneo maalum ambapo wagombeaji wameijizatiti kabisa kuweza kutangaza msimamo wao kutokana na matokeo ya upigaji kura. Wale walioshinda watatangazwa jinsi walivyopokea ushindi huo, na wale walioshindwa vilevile watatangaza jinsi wanavyopokea kushindwa kwao. Kwa hivyo ni suala ambalo wananchi wa Rwanda waliopiga kura hasa wale milioni tisa na nukta nane hivi Uh, wanakaa mkao wa kula wanasugulia yani, kulikoni kitu kinatokea usiku. Uh, leo kwa yule aliyepiga kura na yule aliyepigiwa kura. Kwa hivyo kimsingi ni kwamba sasa hivi uh, tunaendelea kusikiliza uh, taarifa zinaendelea kutolewa huku na kule mikoani hapa mjini Sigari, mimi nilipo tunasikiria kupata labda angalau yale matokeo ya mwanzo mwanzo yatakuwa ni saa ngapi, lakini kimsingi ni kwamba si masaa mengi sasa. Kuanzia sasa tunavyozungumza, akingia labda kufikia saa tatu za Rwanda, saa nne Afrika Mashariki, tuseme saa tano hivi mpaka saa sita hivi usiku, labda tutakuwa tushapata picha kamili ya kile kitakachojiri kutokana na upigaji kura huu wa leo, na vilevile nafikiri tunaye Patrick Nduimana Ndui uh, ambaye yuko kwenye laini. Karibu sana kwenye live talk hapa Washington D. C. Uh, tuliweza kuzungumza na we kuanzia siku ya jana. Najua kwamba mambo ni mengi na kulikuwa na dokezo kwamba kulikuwa na sherehe hata kabla ya ama wakati uchaguzi na wakati kampeni zikiendelea. Hebu tueleze sasa hivi baadhi ya uh, wapiga kura ambao tayari wameshapiga kura na ni usiku hapo Rwanda, wanasherehekea hali ikoje na wanasemaje? Uh, ni, ni kweli kwamba kuna uh, sehemu fulani fulani walionekana wapiga kura ni kama vile waki- uh, wakianza kusherehekea wakipitia kwenye njia zao za tamaduni. Ni, ni, ni, ni mambo ambayo mimi uh, binafsi nikuwa siyazoei. Wamefanya kama vile mchezo wa kuigiza uh, kama vile sherehe za harusi uh -huh. lakini ukiwasikiliza ni kwamba uh, walikuwa wanasubiri tu vituo uh, uh, vya kupigia kura vifunge na wanasubiri tu kusikia matokeo na eh, waendelee na sherehe zao. Na, na hapa mjini Kigali ukipita huku na kula kwamba watu wako tayari na taarifa ambazo imezipata ni kwamba uh, chama uh, cha RPF tayari zimekusha jiandaa. Kuna sehemu watakutana ambapo kuna makao makuu ya chama hicho uh, ni jengo lipya la la, la, la, la chama hicho cha RPF ambapo zitakuwa ni sherehe rasmi za kuweza kusherehekea ushindi, ni kwamba tu wa wafuasi wa, wa chama cha RPF na wale ambao labda walimpigia kura mgombea wa chama hiyo, wako wa, wa tayari kusherehekea tu lakini uh, Nduimana, tunavyozungumza na kabla ya hapo kumekuwepo uh, na shutuma kutoka kwa wakosoaji wakiona kwamba uchaguzi huu ni kwamba tayari umeshatoa matokeo, kwani wale wanaopingana na rais uh, Kagame ambaye ndio yupo madarakani mpaka wakati huu hawaonekani kama wana, wana, wana ushawishi mkubwa kwa, kwa wananchi wa Rwanda. Hilo umeliona huko mitaani au limeonekana katika siku hii ya leo? Uh, na, ni, ni, ni, ni kwamba tu mimi uh, uh, kwa mtazamo wangu uh, hawa wagombea wawili uh, labda huyu huyu mmoja mo, wa mgombea wa Green Party Frank Habineza amekusha shiriki shirika kama mara mara mbili kwenye uchaguzi wa rais. Eh, lakini hajawahi kuonyesha kwamba ana uzito fulani eh, anashiriki kweli lakini hajawahi kuonyesha kwamba ni tishio. Uh, huyu mwingine yeye kabisa ni mpya kwenye uwanja wa siasa uh, huyu Philipe Maimana eh, kwanza ku, nimeweza kusoma kwenye kwenye vyombo vya habari hivi uh, uh, kwenye online ye akisema kwamba uh, hata akishindwa uh, hamna shida yeke, anajiandaa uh, kwenye chaguzi za hapo elfu mbili uh, na ishirini uh, na nne. Na mgombea wa RPF ana uzoefu, ana uzoefu na amekwisha tekeleza mambo mengi uh, tangu yuko madarakani. Kwa hiyo ni, ni picha tu eh, ni, inaonekana kwamba eh, ana, ana, ana, ana ana bahati nyingi za kusema aweze kuwashinda haa wagombea wa wengine wawili kutokana na na umaarufu wake na kazi aliyoifanya, na na inavyoonekana, niliwahi ni, ni, kuyazungumza hapo hapo jana uh, uh, na juzi kwamba ukiona hata kampeni za mgombea wa RPF Paul Kagame ni kwamba zilikuwa zinaitikiwa na wananchi wengi sana ukilinganisha na hao wagombea wawili walipokuwa wa uwanjani wakiweza kufikishia pu, pu, sera zao wafuasi wao. Naam, basi kabla ya kusonga mbele uh, muda mfupi uliopita nimeweza kuzungumza na, na raia kutoka nchi mbali mbali kuhusiana na uchaguzi huu uliofanyika hii leo huko nchini Rwanda. Hebu basi tumsikilize mmojawapo akijitambulisha na kutoa maoni yake. Mimi Edwadi Kabamba, niko Morogoro nchini Tanzania. Uchaguzi wa Rwanda unaofanyika, kwanza kabisa tungeomba kwanza amani iliyoko kule iendelee kuwepo. Maana amani ndo kila kitu, lakini sasa mimi ambacho ninachoshangani kwa viongozi wangu wa Afrika, unajua Kagame ameongoza milongo kadhaa, lakini sasa kwa nini asingewachia Wanyarwanda wengine wakaongoza nchi? Kwa sababu Rwanda sio ya mtu mmoja, Rwanda ina watu wengi, lakini tunapoona anang'ang'ana na vyombo vya habari vingine vinavyomtangaza kwamba anaongoza kwa mtutu. Hii kitu inaleta inaleta kama vile kuzalisha mbegu fulani, ni mbegu inayopandwa kwa Wanyarwanda, hata mwingine akija akachukua madaraka inakuwa nafata mfumo huo huo. Lakini ingelikuwa ni jambo jema sana kama kiongozi akatawala waige. Kama ukiangalia mwalimu Nyerere aliyekuwa kwetu Tanzania, alitawala lakini aliwacha wengine. Ukiangalia kina Nelson Mandela, kwa nini wasiige wakubwa ambao walioweza kuleta uhuru kwenye nchi za Kiafrika wakafata ile mfumo. Hata siku na siku, mtu mna mwenzi, unajua kweli huyu mtu anaenziwa, watu wanamwenzi, wamefata nyayo zake, lakini atakifika siku ya kumwenzi inakuwa tu basi, ni siku tu imepita. Lakini kwa Waafrika, kwa viongozi wa Afrika tujifunze sana na wajifunze sana viongozi wa Afrika kukaa sehemu moja na kuangalia, bwana, sasa hapo ulipofika, acha mimi wengine waendeshe gurudumu, kwa sababu hii nchi sio ya mtu mmoja eh? Na sisi pia tuwe na wajibu wa kuwawajibisha hawa viongozi. Tatizo ni pale tunapoamua wa wananchi kuwawajibisha viongozi tunaamua sisi kuchukuliwa ndivyo sivyo. Lakini cha kusikitisha ni pale anakuja mgombea mwingine, na yeye anakuja kama mpinzani, aweze kukaa pale agombanie, labda achukue kiti naye aongoze, anawekewa tuhuma ambazo hazifai hata kupotezwa. Lakini hizi dalili sio nzuri, lakini tungependa viongozi wa Afrika wawe na ukomo wa madaraka. Hii itasaidia waige na nchi zingine ambazo zimeshawatangulia kidemokrasia. Haya basi, umemsikia maoni yake Edward Kamaba akiwa kule Tanzania, anasema yuko Morogoro. Lakini Karemera, umekuwa ukizunguka nchini wakati wa kampeni, na hakika najua kwamba umehudhuria mikutano tofauti ya kisiasa. Katika pilikapilika zako, umeweza kukutana na labda watu ambao wa wanatoa maoni kama hayo ya Edward akiwa kule Tanzania. Labda pengine, kuna hisia kwamba Afrika wakati mwingine ni vizuri kuwa na mabadiliko ah. Kwanza, kuna sababu tatu. uh, sababu ya kwanza ni kwamba mimi naona kwamba mjadala huu kidogo ni kama una unapotea kidogo, kwa sababu hapa tunazungumzia swala ambalo bado matokeo hayajatoka. Kwa hivyo, uh, tunavyozungumzia mtu mmoja wakati tukiwa na wagombeaji watatu na kumsota kidole, hatutendi haki kwa sababu bado matokeo hayajatoka, na imkini kati ya hawa watatu mmoja akaibuka mshindi. Hilo ni moji lakini pili ni kwamba kumekuwa na changamoto za ukosefu hasa wa habari e, muhimu katika nchi hii, kwa sababu kwa so kawaida hapa Rwanda kuna upinzani wa aina mbili. Kuna upinzani ulio rasmi na kuna upinzani usio rasmi. Upinzani ulio rasmi uli ni ule ambao unapatikana katika shirikisho la vyama vya siasa ambavyo ni kumi na kimoja hapa kiwepo chama tawala vilevile. Lakini upinzani usio rasmi ni upinzani wa vyama vya siasa ambayo vinaendeshea mambo yake katika nchi za ughaibuni, nchi za kigeni, katika nchi za Ulaya kwa mfano, kwa wazungu huko na kwa bahati mbaya hivyo vyama ambavyo sio rasmi ndo vimekuwa vikisikika sana vikipigiwa upatu sana, na vile, na vile rasmi, na vile rasmi ndo vimekuwa havisikiki. Na niseme tu kwa faida ya msikilizaji wetu ni kwamba vyama vya rasmi nchini Rwanda, kati ya hizo kumi na kimoja vyama vinane vimeunga mkono w chama tawala, vimefanya ubia na chama tawala, na hiyo uh, ni dhahiri shahiri kwamba vinaongeza nguvu uh, ule mshindo wa kuweza labda chama tawala kuweza kuibuka mshindi. Hilo ni mosi, lakini pili Uh, chama cha kijani ambacho kinaongoza na Dr. Frank Habineza hakijagombea hata siku moja kama ambavyo mwenzangu kutoka Rwanda amedai. Hiki ni chama kichanga ambacho kimepata usajili miaka minne iliyopita. Kwa hivyo, mgombeaji wake Dr. Frank Habineza ambaye, uh, alikuwa anaishi nchini Sweden amerejea hivi majuzi na baadaye kujitoza katika ulingo wa kisiasa hapa Rwanda. Kwa hivyo, uh, unapokichukua chama cha kwa mfano, mimi si msemaji wake wala aa, upande wowote, mimi ni mwandishi wa habari lakini unavyochukua chama ambacho kimeishi kwa miaka takribani zaidi ya ishirini na tano hivi ukalinganisha na chama ambacho kina miaka kama mitatu hivi baada ya kupata usajili, halafu ukalinganisha na mgombeaji mmoja binafsi, unaangalia kwamba kidogo uh, wewe mwenyewe unaweza ukabashiri labda ushindi utaelekea wapi, pamoja na kwamba vyama vingine vinane ambavyo nimesema vimeunga mkono chama tawala. Lakini hata kama kutokana na mwenzangu alivyotaja kule uh, kile ambacho kimefanyika hapa Rwanda katika suala zima la ya nafasi ya ra ra ra rais ambaye alikuwa madarakani na ambaye vile vile amejitosa amegombea, am am kitu hicho. Kwa hivyo tunavyojaribu kutathmini, tutathmini tukiangalia kwamba bado matokeo hayajatoka na tusubiria kama ambavyo nimesema katika utangulizi kwamba pengine katika masaa machache yajayo, basi ndio tunaweza tukajua labda kitakachotokea. Uh, lakini kamao labda ni kama ungetenda kwa uh, faida ya msikilizaji labda ni, ni, ni, ni, ni, labda sauti za wananchi wawili watatu ambao nimehoji mapema leo wakijaribu kutoa taswira ya kile kilichoendelea kuanzia <tosangewandia> asubuhi katika swala zima la la la la kupiga kura. Pengine labda hapo baadaye tuendelee na mjadala wetu sawasawa. Sauti sauti hizo, bila bila shaka tutaweza kuzicheza tu wakati Live talk tukiendelea, lakini unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa jina naitwa Mazana Watendere Bukhari, niko jijini Bujumbura, ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Ziwa Tanganyika hapa Bujumbura. E, kutokana na mchakato wa uchaguzi ambao unapitika Rwanda ambayo anafanya viongozi wetu wa Afrika si haki e, na ni vitu ambavyo vinatuvunja kila mara na vinatuma tunakosa maendeleo katika bara letu la Afrika. Mimi e, pengine ningesema kama rais wetu Kagame angeachia ngazi kwa wengine wajaribu na wengine nao kuleta maendeleo nchini Rwanda, kuwa maendeleo ni ushirikiano wa watu wengi na sio wa mtu mmoja. Hiyo e, ndio ndikuwa nataka nizungumzie kidogo kuhusu kaendelea mpaka elfu mbili na thelathini na nne. Sasa tunajiuliza hataishia wapi? ataishia wapi? abadilike wengine aingie. Imesemekana ya kuwa kuna wachaguzi ambao walikuwa wanataka wagombanie viti vya urais, lakini aliwabania mpaka sasa. Uh, wengine hawana ile mamlaka ya ya, ku, ya kugombania hivyo viti. Leo amekuwa na wapinzani wawili, kitu ambacho akirizishi, eh, akirizishi ni kusema ya kwamba uchaguzi unafanyika kusema kama rais anajichaguza, anacha, ana, na wengine, lakini rais ikishachaguliwa raisi kishachagulia licha ya kuwa hatujapata matokeo. Je, hali ilikuweje kwenye vituo vya kupiga kura? Kiukweli, kwa jinsi nilifata kusema kutokana ya hali sema kama uchaguzi ulikuwa unapitika sawa, lakini unasikia kuna baadhi ya watangazaji kusema ya kwamba sema kama ucha, uchaguzi umeonyesha kama rais alikuwa ameshapata uh, yaani ushindi wa rais umeshaanza kuonekana kabla, na hiyo alijionesha hata katika, tunasubiria siku lakini ushindi umeshapatikana na ushindi, mimi nasema kama ulipatikana kabla hata tujaingia uchaguzi, kwa kuwa ni kweli alitia uchaguzi ule, lakini uchaguzi sio wa haki, hakuna uhuru wote kwa kweli kabisa, ni kwenye live talk, ni maoni ya watu tofauti. Wasikilizaji, tunapozungumzia uchaguzi wa Rwanda ambao ulimalizika, wapiga kura ama upigaji kura ulimalizika, lakini kuhesabiwa kwa kura kunaendelea usiku wa leo, na labda pengine matokeo ya kwanza yatajulikana siku ya Jumamosi kesho, na kwa hivyo sasa hivi watu wote wanangoja mshindi ni nani kulikuwa kule na mgombea uh, wa urais aliyekuwa bado ni rais uh, Paul Kagame kuna Frank uh, Habineza wa Green Party na kuna Philippe uh, Maimana ambaye pia alikuwa anagombea urais kwa hivyo tunapoendelea kungoja matokeo ya uchaguzi wa Rwanda kwenye live talk tunazungumzia masuala tofauti lakini kulingana na matangazo na kufuatilia ambao tumefuatilia ni dhahiri kwamba kulikuwa na amani. Ni, ni, ulikuwa ni uchaguzi wenye amani, ni uchaguzi ambao ulishuhudia uh, watu kujitokeza kwa njia kubwa sana kupiga kura, na kwa hivyo kazi waliofanya wale wapiga kura wa Rwanda itajulikana labda muda usio mrefu sana hasa Harrison. Katika kuongezea hilo, tunavyofahamu pamoja na kwamba rais aliyeko madarakani Paul Kagame amewania tena muhula wa tatu, upande mmoja anakosolewa na wa wapinzani wake no. Kwamba amekuwa akididimiza siasa nchini humo, upande mwingine pia ana, anasifiwa kwamba ameweza kunyenyua maendeleo ya kiuchumi mm -hmm. Katika nchi hiyo, kwa hiyo hivyo vitu vyote ni vitu ambavyo amekuwa akikabiliana navyo tangu alipokuwa madarakani mpaka kipindi hiki ameingia kwenye kampeni na kutaka kuwania kwa awamu nyingine tena ya tatu uh... Tunapoendelea tukiwa naye Patrick Nduimana ambaye ni mwanahabari na pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Uh, ningetaka kidogo utueleze, wakati wa kampeni, matarajio ama sera ambazo wagombea karibu wote walionekana kuweza kuziuza kwa wapiga kura, yaani wakisema, wakitoa ahadi kama ilivyo, uh, wakati wote ule wa siasa ambazo wataweza kubadilisha maisha ya wana uh, wapiga kura wa Rwanda. Je, hebu tuuguzie mambo machache ambayo matumaini ya wapiga kura yameegemea na tofautiana, lakini upande wa mgombea Paul Kagame, yeye ni kwamba alikuwa anasema kwamba ataendelea na yale ambayo amekusha yatekeleza na ambayo amekusha fikia kiwango fulani cha kuridhisha. Yeye ana, anasema ataongezea juhudi tu na kuimarisha eh, hali ya maisha ya wananchi wa Rwanda, kukomesha umaskini, kukuza uchumi, ikiwa ni uchumi wa nchi, uchumi wa, wa, wa wananchi katika familia zao, kuwapatishia huduma za muhimu hususan huduma za afya, kuwajengea hospitali za kisasa ambazo zinaweza zikatoa huduma za kuridhisha, na, na si tu ni hospitali zile za kisasa na ambazo zina uwezo zinapatikana e, e, mjini tu mjini Kigali, lakini hospitali hizo zitaenezwa katika, zipo na anasema na, na, kwamba zitajengwa zingine ambazo zitapewa uh, kutoa huduma za kurudisha katika mikoa yote ya Rwanda ambayo ni mikoa mitano. Basi eh, Patrick, na ka, naomba nikusitisha hapo hapo. Tutarudi tena sekunde chache kutoka hivi sasa ili uweze kuendelea, kwani hivi sasa tunafunga matangazo haya kwa njia ya redio, na dakika thelathini zinazofuata tutakuwa na matangazo haya yakiendelea kwa njia ya mtandao. Basi washiriki nawe wa msikilizaji, tukutane huko sekunde chache zijazo. Na msikilizaji, ninakukaribisha katika sehemu ya pili ya kipindi cha Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA mjini Washington DC, kipindi ambacho hivi sasa kinasikika kwa njia ya mtandao pekee wa voaswahili.com na tunazungumzia kuhusiana na uchaguzi mkuu uliofanyika hivi leo huko nchini Rwanda, ambapo tunafahamu vituo vya kupiga kura tayari vimeshafungwa nchini humo. Ni uchaguzi wa urais ambao uliwashirikisha uh, wagombea watatu tofauti mmojawapo akiwepo rais aliyepo madarakani kwa tangu mwaka elfu mbili Paul Kagame ambaye anawania awamu ya tatu madarakani. Hali kadhalika alikuwa na wapinzani wake ambaye ni Frank Habineza kutoka chama cha Democratic Green Part cha huko huko nchini Rwanda. Hali kadhalika kulikuwa kuna mgombea huru Filipe Mpayimana. Wote hao walishiriki hii leo katika upigaji kura wa urais nchini humo, na Wanyarwanda pia walipata fursa ya kidemokrasia kuweza kuhudhuria kwenye vituo vya kura na kuweza kupiga kura zao kwa njia ya haki na kumchagua yule ambaye wanaona atawafaa katika kusukuma gurudumu la maisha ya kila siku nchini humo. Basi kama tunavyofahamu kwamba uh, kuelezea tu kwamba yapo mengi ya kuelezea lakini pamoja na vyote tutakavyoelezea, hatutaweza kuacha kumzungumzia Rais Kagame ambaye ndiye rais aliyeko madarakani ambaye amechukua madaraka tangu mwaka 1994 baada ya kutokea mauaji ya halaiki nchini humo yaliyosababisha vifo vya watu laki nane kati ya kabila la Watutsi na Wahutu walipopigana wakati huo. Hivyo basi ni vyema tukaweza kuzungumza na kukumbushia hali ilivyotokea wakati huo. Pamoja na kwamba kuna wagombea wengine wa urais waliojitokeza, pia wanazungumziwa, lakini ni kwamba hawana historia ndefu zaidi kama aliyokuwa nayo na rais ambaye yupo madarakani na amewania tena mhula mwingine wa kuweza kuongoza nchi hiyo. Kweli kabisa, na wakati tulipokuwa tukifuatilia kampeni za Rwanda wiki hii eh, kuna ripoti ilikuwa imetokea kwamba mataifa mengi ya Ulaya hayakutuma waangalizi nchini Rwanda kwa kuwa walisema nchi hiyo hawatarajii kwamba kutakuwa na ghasia. Wamesema kwamba kampeni imekuwa ni yenye amani na walitarajia pia uchaguzi utaendelea vizuri kama ilivyotokea leo na upigaji kura utakuwa sawasawa sawa, na matokeo yatakubalika kwa njia iliyo sawasawa. Lakini Silvanas Karemera mwandishi wetu nchini Rwanda pengine wakati ulipokuwa ukizunguka, wakati watu walipokuwa wakipiga kura, kuna waangalizi ambao waliweza kushuhudia upigaji kura huo, labda kutoka eneo la Afrika? Bahati nzuri nimezungumza nao na wengi wamesema kwamba walichokishuhudia si cha kawaida, kwa sababu wamesema kwamba, uh, usalama usalama ulikuwa ni imara kabisa, na si hao tu, uh, kama hau, nimezungumza na hata wageni ambao wanaishi nchini Rwanda. Labda tu nianze na waangalizi. Nimezungumza na mzee uh, mmoja ambaye alikuwa ni makamu rais wa zamani wa Kenya ambaye uh, anaongoza ujumbe uh, wa, wa waangalizi kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki na kusema kwamba uh, kwa kweli ameridhishwa na, na, na, na jinsi uh, uchaguzi ulivyoendeshwa na hata kampeni zilivyoendeshwa, kwamba kulikuwa na usalama wa hali ya juu na kwamba hakuna wasiwasi. Lakini vilevile nilizungumza na Bishop uh, Mari Nkosi kutoka uangalizi wa jumia ya yakomesa pamoja na mwenzie mwenzie mmoja ambaye alikuwa naye pale akizungumza na, akaniambia kwamba kwa kweli kimsingi wao pia hawajashuhudia tatizo lolote, na wanaamini mpaka hadi matokeo atakavyotokea, hali itaendelea kuwa shwari na hakuna wasiwasi. Lakini vile vile nimezungumza na wageni wawili z mmoja kutoka Uchina mwingine kutoka nchini Uingereza ambao wanaishi nchini Rwanda wakiendesha biashara zao, wakisema kwamba uh, katika baadhi ya nchi mpaka wakataja baadhi ya nchi jirani mbili tu, mpaka sende labda kutaraja majina, lakini wakasema kwamba kila wakati wa uchaguzi ukifika, walikuwa wanafunga virago na kuelekea mafao hadi wanasubiri uchaguzi wamalizike ndo warejee pale nyumbani. Sasa so, so, wanasema kwamba hawakufanya hivi Rwanda kwa sababu mazingira yameendelea kuwa shwari na kila kitu kimekuwa katika mpangilio thabiti kabisa, kwamba kule kumekuwa hakuna wasiwasi, na mimi mwenyewe nimeshuhudia kwa kweli, watu walikuwa wakimsingi wanapiga Uh, foleni pale wanachagua na kuondoka zao bila wasiwasi wowote. Kulikuwa hakuna mshke wowote ambao nisema, kwamba eh, nimekuwa nikishuhudia katika mataifa ambayo nimejaribu kutembelea, iwe barani Ulaya, iwe uh, iwe pampando, ambazo, kwa mfano barani Afrika ambazo nchi ambazo nimejaribu kuzitembelea. Kwa hiyo niseme tu kwamba kwa kweli nimeshuhudia usalama ambao pengine mimi nimesema tu si wa kawaida na ambao hata waangalizi wa, wa kisiasa ambao walikuwa wanawataja wameshuhudia wenyewe. Nam Karemera, tunashukuru kwa taarifa hiyo. Lakini kwa upande wako uh, Patrick uh, kama walivyomsikia Karemera alivyozungumza, lakini pia kumekuwepo uh, na shutuma kutoka kwa wagombea hao wa urais wakiwashutumu baadhi ya maafisa uh, katika maeneo kwa kudumaza za uh, kampeni hizi za uchaguzi na hata siku ya upigaji kura. Nini maoni yako kuhusiana na hili? Uh, ka, kampeni kwa ujumla ilifanyika katika mazingira mazuri uh, japokuwa kwamba hapo mwanzo mwanzo uh, kulikuwepo na mambo yasiyoridhisha uh, kumekuwepo hata baadhi ya viongozi wa ngazi za upande wa wilaya ambapo walitaka kama vile kuyumbisha kampeni za za za, za wagombea hasa huyu mgombea Frank Habineza, lakini Eh, aliporipoti eh, kuhusu uh, watu ambao walitaka kuvuruga kampeni yake, basi kuna hatua zilizochukuliwa na eh, mambo hayo yakasahihishwa. Kwa ujumla, tume ya tume ya kitaifa inayosimamia uchaguzi iliweza kuendelea kuwaelezea wananchi ku, wa Rwanda kuhusu utaratibu wa, wa kampeni na kuheshimu sheria isio upigaji kura. Kwa ujumla, kampeni tulifanyika vizuri na hata wagombea wenyewe hata huyo Frank Abineza nimeweza uh, uh, kusoma kwenye magazeti na kwenye vyombo vya habari ye mwenyewe akisema kwamba kampeni iliendeka vizuri na, na hata kupiga kura mambo yalikuwa vizuri tu. Ah, kwa kweli kabisa ninajua kwamba wakati uchaguzi unapofanyika kwa njia ya amani katika taifa moja, mkamiti siasa huwa zina athiri katika sio taifa hilo tu bali eneo zima. Kwa hivyo sasa, Nduimana, unapotazama uchaguzi ambao umedhihirika na ume, umeendelea kwa njia ya amani, kampeni za njia ya amani, unaona kama suala hilo litakuwa na athari fulani ya njia nzuri labda kwa mataifa yaliyo karibu ama jirani na Rwanda? Uh, mi nafikiri uh, namna nilivyoona, namna Rwanda imeandaa uchaguzi uh, kama alivyosema, katika hali tulivu, hali ya usalama. Kwanza jambo jipya uh, nimeelezewa kwamba katika chaguzi za hapo mwanzo, kama vile mfano chaguzi za elfu mbili na tatu na elfu mbili na kumi walikuwa wanachukua hatua za, za usalama habe, ha, hata kufunga mipaka uh, na, na siku ya kupiga uchaguzi usalama nakuwa wamelindwa sana, lakini nilivyoona leo e, hata kwamba ilikuwa ni siku ya uchaguzi e, watu wamekwenda kupiga kura na baadaye wakaendelea wa, na shughuli zao na na, na leo ilikuwa sio siku ya mapumziko, ilikuwa ni siku ya kawaida tu. Hili e, ni jambo kabisa, naona kwamba Rwanda imejiandaa vizuri e, wameweza kuandaa uchaguzi vizuri, na kama nilivyosema kulikuwepo na matangazo mengi sana ya kuhimiza uh, wananchi kuto kutoweza kufanya vitendo vya kuvuruga uchaguzi, wawache wagombea waweze kujieleza wakiwa huru, uh, na hasa upande wa vyombo vya habari vilihimizwa viweze ku, uh, uh, ku, ku kufanya kitu unaweza kusema balance uh, balance report, ili wagombea wote waweze kupata na fursa ya kujieleza na kutoa sera zao japokuwa e, kwamba kuna baadhi ya vyombo vya habari na kwamba havikuweza kuheshimisha uh, utaratibu huo wa kuweza kuchapa uh, kuchapa kazi wakati wa, wa, wa kampeni uh, za uchaguzi, lakini kwa ujumla mimi ninavyoona ni kwamba Rwanda kabisa imeweza kujiandaa na kuandaa uchaguzi vizuri na tuna waangalizi kama mlivyosema, takriban uh, elfu moja na mia tano. Uh, na wao walikuwepo walichunguza, wali, wali namna uchaguzi unavyoendelea, na wao wamesema kwamba wanaridhishwa uh, uh, kwa, kwa, kwa ujumla tu, naona maandalizi yalikuwa mazuri na bila shaka matokeo yatakuwa mazuri, sababu uh, hata kwamba watakuwa wagombea ambao hawataridhishwa na matokeo, sheria inawaruhusu kuweza kutoa uh, mashtaka au malalamiko yao na hivyo yachunguzwa. Naam Harrison, kama unavyofahamu, na tunashukuru kwamba Patrick ameweza kulielezea hili uh. Mara baada ya uchaguzi wowote unaofanyika kuna kuwepo na matokeo no. ambayo baadhi wanakubaliana nayo na baadhi pia mm -hmm. hawakubaliani nayo, na kabla ya kusonga mbele basi, tusikilize maoni mengine kutoka kwa msikilizaji um, wetu huyu kuhusiana na uchaguzi mkuu ambao ulifanyika au umefanyika Rwanda hii leo. Kwa jina naitwa Michael Johni tokea y Mwanza, Tanzania. kwa ushauri, kwa maoni yangu mi kanaona, wananchi wa Rwanda kama wanamwona Rais wao Kagame anawaridhisha kwa mwenendo wao. Mi naona tu kwa wamrudie wa bwana wa maana, ikiangalia kwanza hata kiuchumi anaipeleka vizuri ile nchi. Mi naona wa wale, wananchi, mi wamrudishe, tu kwa kifupi wawale wananchi mi wamrudishe tu rais wao. Haya basi, na kama tunavyofahamu, wiki ijayo Kenya nayo itapiga kura. Una maoni gani kuhusiana na Wakenya katika upigaji kura unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo Agosti nane? Kwa upande wa Kenya, mi naona kwamba huyu rais wao Uhuru Kenyatta wampe tena nafasi, maana tangia ingie mimi sijaona tena kasoro zake pale. Mi naona wampe tena nafasi. Tunakushukuru sana kwa maoni yako. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Asante sana, siku nyingine tena. Naam, msikilizaji, ni kipindi cha Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Wewe msikilizaji, pia umeweza kututumia ujumbe mfupi kwa njia ya SMS na hivi sasa tunasoma maoni yako na ujumbe wako uliotutumia hivi punde ili uweze kusikika kuhusiana na uchaguzi uliofanyika leo nchini Rwanda moja kwa moja. Basi naye Huseni Luhinda wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema sisi tunawaombea ndugu zetu waweze kufanya uchaguzi wa amani na utulivu, na wala wasikubali kushawishiwa kuleta vurugu na mtu yeyote. Mmeanza vyema toka kipindi cha kampeni, hivyo mwendelee hivyo hadi hapo mtakapotangaziwa matokeo ya kiongozi wenu. Sisi tupo pamoja nanyi toka mwanzo hadi mwisho. Mungu awabariki, na Mungu ibariki Afrika Mashariki, tuweze kudumisha amani na upendo. Basi naye David Sengecha kutoka kule Muhenza, Tanga, Tanzania anasema kuwa Rwanda ama Wanyarwanda walio wengi, inaonekana, wengi wenyu mnampigia chapuo Rais Kagame. Kama mnaona anafaa, mpitisheni kwa huyo, anaonekana kuwa ndio chaguo lenyu. Ni maoni yake huyu David Sengecha. King Majuto wa Geita anasema anawapongeza wagombea wote nchini Rwanda kwa kufanya kampeni za kistaarabu na zenye utulivu. Ni mfano wa kuigwa kwa taifa hili lililopo eneo la Afrika Mashariki, si kubwa sana, lakini limejinyakulia sifa katika hili. Ah, huyu naye anasema, Richard Mena wa Unga, anasema kwamba, kwa Arusha, anasema tunajumuika pamoja mwanzo hadi mwisho kipindi cha live talk moto moto Bruno Daniel Karungwe wa Nyenge, Kasulu, Tanzania, anasema anawapongeza wa Rwanda kwa kampeni zao zinazoendelea ambazo zilikuwa zikifanyika katika uchaguzi ambao umekuwa uchaguzi mwema, na Mungu awaongoze katika kumchagua kiongozi aliye bora. Nakuambia maoni mengi sana. Naona Simon Natai wa Shisha, Kilimanjaro, anasema anawapongeza wananchi hao kwa kuendesha kampeni yenye ustaarabu na amani. Mungu awe nanyi wakati huu wa uchaguzi, watu wa Rwanda. Joel James wa Shokolo, Kihonda, Morogoro, Tanzania, anasema ningependa kutoa maoni yangu, kwani nipo tayari kabisa kuzungumza mengi katika kipindi hiki kwa njia ya sauti, japokuwa anapenda pia ujumbe wangu wa maandishi uweze kusikika. Basi unaendelea kusikiliza live talk kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, tunapojadiliana kuhusiana na uchaguzi nchini Rwanda uliomalizika mapema leo na unaoendelea kuhesabiwa sasa hivi, ikiwa na maana kwamba kuanzia siku ya Jumamosi hapo kesho, matokeo yataanza kujitokeza. Lakini una fursa ya kutoa maoni yako na kuchangia kuhusiana na kampeni na vilevile vile uchaguzi ulivyoendelea. Kwenye laini ya simu tunaye mchambuzi wa maswala ya kisiasa na vilevile mwanahabari Patrick Nduimana na vilevile mwandishi wetu nchini Rwanda Silvana Karemera ambao tunaendelea ama wanashiriki live talk, wakiendelea kutoa maoni yao na kuzungumza mengi kuhusiana na Rwanda walipo sasa hivi. Silvana Karemera, swali hili linaenda kwako, kisha baadaye tutaenda kwako Patrick. E, wakati wa kampeni katika mataifa mengine tofauti tumeona kwamba kumekuwa na wanawake ama asilimia fulani ya wanawake wanaopewa fursa ya kuwania viti fulani vya, uh, vya vya kisiasa na vile vile kuna vikundi maalum kama vile walemavu. Wakati wa kampeni ya Rwanda, ulishuhudia wanawake asilimia kiasi fulani wakiwania viti vya kisiasa au vile vile makundi maalum kama vile walemavu, kama nilivyosema? Naam, hujakosia. Ni kwamba katika kwa sababu awali kulikuwa na wagombea uh, sita ambapo walikuemu mwanamke mmoja, na hao ndio walituma uh, barua za kuomba ama majarida ya kuomba katika tume ya taifa ya uchaguzi. Lakini baada ya kufanyika kitu ambacho naweza nikasema ni upembuzi yakinifu uh, katika suala zima la kuhakikisha kwamba zile nyaraka ambazo ama mahitaji ambayo walitakiwa yajaze Uh, kwa bahati mbaya huyu mwanamke alikuwa ni miongoni mwa watatu ambao hawakuweza kupita hiyo ungo ya mwanzo, kwa sababu uh, moja kubwa ambalo liliwasumbua walio wengi ni kwamba walitakiwa wawe na sahihi za watu mia sita ambao walikuwa wanawaunga mkono, na katika hizo sahihi mia sita walitakiwa wawe na sahihi angalau kumi na mbili kutoka kila wilaya. Kwa hivyo, bahati mbaya, huyu mwanadada huyu ambaye alikuwa ametaka kugombea akapata Uh, sahihi mia tano sabini na mbili na vilevile bahati mbaya, katika orodha ambayo kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi aliyoitoa kulikuwa na sahihi za watu za majina ya watu waliokwisha uh, fariki dunia, kitu ambacho Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilisema kwamba hakiruhusiwi na vilevile Uh, shutuma ya tatu ambayo ilitangazwa tume ya taifa ya uchaguzi ni kwamba katika zile nyaraka ambazo uh, alikuwa ametoa kulikuwa na vitambulisho vya uh, wanachama wa vyama vingine, mpaka hata mkuu uh, wa chama kimoja maarufu kama PS Imberakuri akatangaza kwamba yumkini mama huyu akafatiliwa kisheria katika ngazi za mahakama. Kwa hivyo, bahati mbaya, huyu mwanamama ambaye alikuwa ni pekee hakuweza kuibuka miongoni mwa hao watatu tunaozungumzia hii leo, yeye pamoja na mwenzie na wengine wawili wanaume Jiri, uh, Batimana Data, pamoja na uh, Fred Barasinda wa kuibua katika hii ile ya mwisho kuweza kuonea kitu cha urais lakini nikumbushe tu msikilizaji kwamba katika ngazi ya ubunge wanawake wamekuwa wakishiriki kwa kiasi kikubwa, kiasi kwamba sasa hivi nadhani Rwanda itakuwa ni nchi ya kwanza, kama si ya pili ulimwenguni, kwa sababu asilimia sitini na nne ya bunge lenye viti themanini ni wanawake. Hii isiwa na maana kwamba katika wabunge themanini wabunge hamsini na wanne ni wanawake na wale ishirini na sita basi ndiyo wanaume. Kwa hivyo ni swala ambalo tumeshuhudia katika kampeni hizi uh, katika uh, platform ama katika vituo ambavyo walikuwa wagombeaji walikuwa wanaenda kunadi sera zao, ulikuwa wanawake walikuwa ni wengi, ushiriki ulikuwa ni mkubwa. Wanawake na ndio walikuwa na usawa kiasi kubwa, uh, kuweza kuandaa yale mazingira ambako uh, wagombeaji kuanzia mgombeaji wa chama tawala ambaye ni rais tunamzungumza tukaanu pamoja na hao wenzia wawili alikuwa uh, unakuta kwamba wanawake ndio wanashiriki katika vitendo hivi vya kuweza kuandaa mahali pale ambapo wagombeaji mm -hmm. walikuwa waje kunadi sera zao. Kwa hivyo kimsingi, kweli kwa kweli uh, wameonekana tofauti kabisa na pengine miaka iliyopita. Karemera, tangu tuanze matangazo mpaka hivi sasa ni takriban dakika arobaini uh, na nane. Je, kwa wakati huu unaweza ukatupa taswira iliyopo mpaka hivi sasa baada ya vituo kupi, kufungwa na hesabu za upigaji kura zikiwa zinaendelea, hali iko vipi katika maeneo hayo hususan hivi sasa? Hivi ni kwamba katika vituo vingi vimekwisha uh, fungwa na hesabu ya zoezi la kuhesabu kura limekwisha malizika kabisa, pamoja na kwamba bado nashuhudia walinzi wa usalama, kwa mfano polisi wakiwa pale jeshini kuweza kwa kueza ku, ku, ku, ku, ku, ku kulinda usalama uh, kwa afisa. Lakini niseme tu kwamba sasa hivi tunavyozungumza, katika makao makuu ya chama tawala cha RPF kunaendelea maandalizi makubwa makubwaem kabisa. Kumewekwa runyunga uh, kubwa, kumewekwa watu wako pale wamekaa chonjo, na katika mahali uh, pengine mawili, katika hoteli mbili kubwa za kifahari hapa, ambapo hawa wagombaji wengine wawili vilevile wamesheheni pale kuweza ku-, uh, ku kusubiri yani, kama nilivyosema mwanzo, kwamba ni mkoa wa kula wanasubiri sasa kile kitakachotokea, lakini katika vituo vingi vingi kwa kweli ambavyo nimeshuhudia mjini Kigali ni kama vimekesha funga. uh, kinachosubiria ni zile hesabu za mwisho mwisho za mwisho mwisho kuweza kuo, ku, kutangazwa. Lakini vile vile katika tume ya taifa ya uchaguzi kuna idadi kubwa ya waandishi wa habari wa kigeni, waandishi wa habari wa wa kitaifa, wananchi wa uh, kawaida ambao vile vile wanashuhudia uh, wan, wanakaa wana kabisa wanasubiria kuona kwamba sasa kipi uh, kitatokea katika masaa machache ya yaliyo kwa hivyo uyajemamatatu yajayo basi, anadhani angalau kwa namna moja ama nyingine itakuwa sawa ajira ambayo yatabeba kibendera cha serikali hii katika miaka saba inayokuja. Na kwa upande wako Patrick, itakuwa si vibaya, hebu ukatueleza na wewe taswira unayoiona mbele yako katika eneo ulilopo. Wananchi nini wanachokifanya hivi sasa, au kipi kinachoonyeshwa katika vyombo vingine vya habari na mazingira mengine yanayohusiana na hilo? Kama alivyosema uh, Silvana ni kwamba uh, wengi tu wanasubiri matokeo uh, uh, kutangaza matume ya uh, iliyosimamia uchaguzi ripoti uh, zilizopata ni kwamba labda uh, kama vile muda wa saa tano uh, usiku majira ya hapa kijali huenda akatangazwa uh, uh, matokeo yale ambayo yanaonyesha kielekezo ki au picha ya mgombea ambaye atakuwa ameweza kupata kura nyingi kuliko wengine, na kabla ya kusema matokeo ya muda yatangazwe hapo kesho, uh, basi watu uh, wanasubiri wana, wana tu, na bila shaka yatakapo ya, tutangazwa au itakaotolewa ita, ita, ita, picha ya ya namna uchaguzi ulivyofanyika na, na, na endapo kuna mgombea hususan huyu mgombea wa RPF ambaye ni rais Paul Kagame atatangazwa kwamba ameweza kuwashinda wengine e, kwa katika matokeo hayo ambayo ni yale wanasema kwamba ni, kwa ni resort basi bila shaka kutakuwa na sherehe, kutakuwa na sherehe bila shaka ah, Patrick kuna swali ambalo linaulizwa limeulizwa na baadhi ya wasikilizaji wetu, labda wale wako nje ya Rwanda, wanauliza hivi kawaida katika uchaguzi kama kule Kenya ni uchaguzi wa rais pamoja na wajumbe wengine walio chini, wabunge wale, magavana, maseneta. Anauliza mfumo wa wakati huu ama mfumo wa Rwanda, ndio hivyo. Wanaposikiliza wanasema kwamba wanasikia ni uchaguzi wa urais. Je, kulikuwa na chaguzi zingine za wajumbe ama ulikuwa tu ni uchaguzi wa kutafuta rais? Na leo ni uchaguzi wa rais tu. Uh, huyo uchaguzi wa, wa, wa, wa ngazi zingine utafanyika Uh, uh, nafikiri kama miaka mingapi uh, iliyo mbele kidogo, sababu uh, hivi ni hivi ni uchaguzi wa wa rais tu. Tunashukuru basi, wakati tunasonga mbele, hebu tusikilize maoni mengine kutoka kwa msikilizaji wetu huyo. Mimi Elia Israeli nikiwa nipo Uganda, ninashukuru sana kwa uchaguzi jinsi inavyoendelea kule Rwanda, na ningeomba amani iwe kipaumbele, yani amani itetewe sana, maana amani ndio kila kitu. Endapo itatokea machafuko, wazee watoto ndio wanaopata shida. Asante kwa kweli. Mkamiti, kama unavyoona ni kwamba watu wengi, iwe ni Rwanda, iwe Tanzania, iwe Kenya, wawe popote pale, ni kama wakati umefika, watu wengi ari yao ni kuona kwamba kuna amani iwe kampeni iwe nini, lakini watu wote wanaonekana kuzingatia amani. Na kama nilivyosema pale awali, ni kwamba mataifa mengi jirani wakati wote wanatazama taifa ambalo linafanya uchaguzi, kwa kwamba matokeo yakiwa ni yenye amani, matokeo hayo ama amani hiyo inaendelea kote katika eneo. Kwa hivyo ushindi wa Rwanda, amani ya Rwanda sio ya Rwanda peke yake, ni amani ya kieneo, amani ya kieneo, amani ya Wanyarwanda wenyewe. mm -hmm. Na ni sifa kwa bara la Afrika kwa jumla, naam. Haya basi, naona pia kuna msikilizaji wetu mwingine tena ambaye pia anataka kutoa maoni yake kabla hatujarudi kwake Silvanos Karemera, hali kadhalika Patrick. Hebu tumsikilize msikilizaji huyu. kwa jina naita Doto Fimbo, nakaa kawa goeko Tabola, Tanzania. maoni yangu ni kwamba <clears throat> Uchaguzi wa Rwanda naona umeendelea vizuri, umeenda vizuri, pilika pilika tunavyoziangalia hivi zinaendelea vizuri. Naona kutakuwa tu kuna amani ya kutosha, na naomba wananchi wa Rwanda wawe na moyo wa uvumilivu, wachague kiongozi wanayempenda. Eh, naamini Mungu atawasaidia kwa hilo. Asante sana. Basi tunakutakia jioni njema hapo Tabora ulipo. Haya, asante na nyie pia. Kweli kabisa, na ninajua kwamba nchi ya Rwanda ni nchi ambayo imeendelea sana katika siku za karibuni, kimaendeleo kiuchumi, na wakati mwingi wawekezaji huwa wanatoa maoni ama wanaonyesha ari ya kuenda na kuendelea kushirikiana na taifa lolote lile ambalo limeonyesha ama limedumisha amani. Silvanas Karemera, tunapozungumza hivi, wawekezaji wa nje katika taifa la Rwanda wamekuwa vipi wakati huu wa kampeni na hatimaye wakati wa upigaji kura? kuna kampuni ama mashirika ambayo yaliondoka ama kufunga shughuli kwanza ama mambo yaliendelea kawaida kawaida? Sijajibu swali lako, ni msaidie tu mimi ambaye aliuliza awali kwamba uchaguzi huu ni wa aina gani, na likawa limeelekezwa kwa mwenzangu Patrick Nduima, na hapa kijali ni kwamba katiba ya Rwanda inaainisha moja kwa moja kwamba muhula wa ubunge ni miaka mitano na muhula wa urais ni miaka saba. Kwa hivyo tunavyozungumza sasa hivi, huu ni uchaguzi wa rais na ule wa ubunge utakuwa miaka miwili inayokuja ukipenda ulifanyika miaka mitano iliyopita. Kwa hivyo kimsingi, ndio uchaguzi wa rais ambao tunazungumzia leo, wa muhula miaka saba. Hiyo ni moja, lakini pili, kama ulivyotaja, ni kwamba nimezungumza kwa kweli na baadhi ya wawekezaji wa kimataifa wanaoishi hapa Rwanda na wengi wakawa wananiambia kwamba kwa mfano kuna mmoja kutoka Uingereza ameniambia kwamba amewahi kuishi katika nchi mbili za ukanda huu ambazo si lazima nizitaje, kwa kweli si vizuri, lakini akasema kwamba aliamua kwa mba, aliamua kuhamia nchini Rwanda kwa sababu alikuwa anaona kwamba kuna hali fulani ya maendeleo na, na, na usalama na, na sheria ambazo zinamrahisishia mawekezaji wa kigeni. Kwa hivyo akaniambia, nikamuuliza kwa nini hakupenda kurejea kwa wakati huo uchaguzi, kwa sababu kulikuwepo na wasiwasi katika mataifa ya Kiafrika. Akaniambia kwamba wakati akiishi katika nchi hizo na ilipokuwa inafika wakati wa uchaguzi, alikuwa anaamua kuondoka na anarudi baada ya uchaguzi. Kwa hivyo wakati huo akasema kwamba hakwenda kwa sababu mazingira yalikuwa yanaonyesha kwamba hakuna wasiwasi wowote, na kwa kweli mpaka leo hakupiga kura, lakini ameniambia kwamba kwa kweli hali ya usalama imekuwa ikitosha na hakuna wasiwasi wowote. Uh, na tatu, kama walivyouliza, ni kwamba kumekuwepo na kusheheni kwa uwekezaji wengi wa kigeni, na kila unapomuuliza mtu anakwambia kwamba uh, mazingira yanaboreshwa uh, usalama upo, mahakama zinazotetea na nchi kii katika biashara zipo, unajirushwa uko uh, uh, chini kabisa. Rwanda itakuwa ni nchi ya pili barani Afrika kutokana na na kupambana na unajirushwa, ikiwa vile vile ni nchi ya kwanza barani Afrika. Mtu anaweza katembea usiku na mchana bila wasiwasi wowote, usiku kwa simu natembea bila wasiwasi wowote. H, haya ni, ni masuala ambayo wawekezaji wanayatazama. Na la mwisho, tazama, kwamba, uh, ulivyotaja, ya dunia, shirika, la mwisho wanayoitazama ni kwamba ripoti kama ulivyotaja ripoti za benki ya dunia, ripoti za shirika la fedha ulimwenguni IMF, ripoti za za, za jukwaa la kiuchumi ulimwenguni zinaonyesha kwamba nchi hii ni miongoni mwa mataifa ya mwanzo kabisa katika suala la ukuaji wa kiuchumi na usalama. Na la mwisho ni kwamba ukitazama sahizi Rwanda ni taifa la tano lenye, lenye kutuma waangalizi wa kuinda amani katika mataifa ya kigeni, kwa hivyo kumekuwepo na mtazamo kwamba pamoja na kwamba nchi hii na usalama bado inazidi kutuma wanajeshi uh, katika nchi za kulinda, katika mataifa yenye mizozo baada ya kisiasa na nimalizie kwa kusema tu kwamba katika huruka ya mwanadamu, uh, kamao ni kwamba mimi nahisi kwamba inafanya hizo kwa sababu ya kile ambacho, mm -hmm, kimetokea miaka ishirini na tatu iliyopita mwaka na nne. Kwa hivyo labda kuna baadhi labda wanacheza la na amani kwa sababu bado hawajashuhudia tatizo la ukosefu wa amani, na ndio maana pengine watu wanasahau wana na kuweza kurudi kule, lakini hapa ni vigumu kwa sababu kira wanapojaribu kurudi kule wanahisi kwamba sasa uh, tumekwenda chini pa kutosha, na sasa kwa sababu tumeibukia, lazima tuibuke twende juu pa kutosha kwamba tukize maendeleo. Uh, kimsingi mimi uh -huh. naona labda ndio sababu ambayo, uh, ni matokeo ama ni matunda ya usalama huu tunaoshuhudia leo yeah na Patrick nikirudi kwako kidogo, naona muda pia nao unakimbia. Hatujui uh, ni chama kipi kitaibuka uh, mshindi katika uchaguzi huu, lakini uh, ulivyotaja pale awali ni kwamba kuna vyama vingi vya upinzani ambavyo viliweza kuidhinisha serikali iliyokuweko. Kwa hivyo ninavyoona hivi mkamiti, ni kwamba kuna ushirikiano mkubwa sana uh, kati ya vyama vya tofauti vya kisiasa. Je, kuna uwezekano wa kwamba serikali itakayoundwa itakuwa ni serikali inayojumuisha pia vyama vingine ama ni chama awala pekee kwa sababu mataifa mengi yameonekana katika siku za karibuni yanajumuisha hata uh, watu ama kuunda serikali kutoka vyama vingine, vyama tofauti. Bila shaka chama cha au mgombea wa, wa RPF hata iwapo atatangazwa kwamba ndiyo mshindi uh, bila shaka serikali atakayoiunda uh, atawashirikisha wale ambao waliweza kumuunga mkono, sababu uh, kuna vyama karibu vinane ambavyo viliweza kumuunga mkono mgombea wa RPF. Bila shaka hao endapo uh, ata, ataibuka atawashirikisha kwenye serikali. Na vile vile uh, katiba au sheria ya ya uchaguzi hapa Rwanda uh, kuna uh, kiwango fulani cha kura, ukiweza kuzipata utashirikishwa kwenye kwenye kwenye serikali. Sikumbuki si vizuri ni asilimia ngapi, lakini kuna uh, kura fulani ukiziweza kuzi, kuzikusanya uh, basi unapata na nafasi na, na kwenye serikali. Tunashukuru sana Patrick kwa maelezo hayo uliotupatia. Basi kwa haraka haraka tu ujumbe huu wa mwisho ambao sitaki kuuacha unatoka kwake, huyu anaitwa Nyangoha, anasema, jamani Wanyarwanda tunawapongezeni kwani hatujasikia umwagaji damu wote katika kampeni zenu. Basi mpaka hapo msikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi cha Live Talk kwa siku ya leo ya Ijumaa, Agosti 4 mwaka 2017. Washiriki katika Live Talk alikuwa ni Patrick Nduimana kutoka huko Rwanda, hali kadhalika mwandishi wetu wa habari Silvanus Karemera akiwa huko Rwanda. Hapa studio, mimi ninaitwa ni Mkamiti Kibayasi jina langu. Mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa. Shukran kwa wakati mwingine kuwa nasi. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA mahala popote pale ulipo kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com.