Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako wa Harrison Kamao. Baraza la Senate la hapa Marekani limemzuia Rais Donald Trump kufanya uteuzi wowote wakati wa wote bunge watakapokuwa katika mapumziko mwezi Agasti. Wanasiasa wamekubaliana juu ya utaratibu ambao ni mfululizo wa vikao vifupi ambavyo kimsingi vitaliweka baraza la Senate kazini. Maseneta walichukua hatua wa hiyo baada ya ukosoaji wa karibuni wa Trump kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions na kuchochea uvumi kwamba huenda akamfukuza kazi Sessions wakati wa kipindi hiki cha mapumziko. Gazeti la Washington Post limesema kwamba Trump aliwadokezea washauri wake kuhusu kupata mtu wa kuchukua wadhifa wa uh, Sessions wakati bunge likiwa kwenye mapumziko yake ya, mwe, ya mwaka mwezi huu wa Agosti ili kuepuka utaratibu wa kuthibitishwa na baraza la Senate kwa mwanasheria mkuu mpya. White House imeita ripoti hiyo ni moja ya habari zaidi za uongo, yani fake news. Mjumbe wa bunge la Marekani kutoka chama cha Republican amesema anaamini kuwa wakati umefika kwa Marekani kuzungumza na Eritrea kuhusu ushirikiano wa kupambana na ugaidi. Mjumbe huyo Dana Rohrabacher Rohabaka kutoka California amewasilisha pendekezo kwenye sheria ya ulinzi wa kitaifa mbele ya waziri wa mambo ya nje ya Marekani ili kufanya mashauriano na mwenzake wa Eritrea kuhusu ugaidi kwenye bahari ya Sham pamoja na kukabiliana na washirika wa Iran na vilevile masuala mengine ya kiusalama yaliyopewa kipaumbele na Marekani. Pendekezo hilo hata hivyo, limekataliwa huku mjumbe huyo akisema atajaribu tena katika siku za usoni, hata kama atawasiliana utawasilisha ukiwa mswada binafsi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kundi la kigaidi la Al Shabab limechukua tena mji muhimu unaounganisha mji mkuu wa Somalia na eneo la magharibi mwa nchi. Wakazi wa mji wa Lego ambao uko kilomita 120 kutoka Mogadishu wamesema kuwa wanamgambo wameuteka mji huo mapema leo baada ya vikosi vya Uganda vilivyokuwa vinashika vina doria kuondoka eneo hilo. Wakazi wanasema kuwa vikosi hivyo ambavyo ni sehemu ya jeshi la muungano la AMISOM ah, vimekuwa vikipakia vifaa vya kijeshi na kibinafsi kwenye malori ya kijeshi tangu Alhamisi na kisha msafara wao kuondoka mapema leo. Gavana wa jimbo la Lowa Shabele Ibrahim Adam Naja amethibitisha kutekwa kwa mji huo. Wakati akizungumza na VOA idhaa ya Kisomali, Naja amesema wapiganaji hao wameingia mjini humo wakiwa kwenye magari ya kivita wakitumia njia tofauti. Bunge la Ethiopia limeondoa amri ya hali ya dharura iliyowekwa mwaka jana, kufuatia miezi kadhaa ya maandamano ambapo mamia ya watu walipoteza maisha. Bunge ambalo lilikutana leo Ijumaa kwa kikao maalum limeidhinisha hatua hiyo muda mfupi baada ya kusikiliza ripoti ya waziri wa ulinzi Siraj Fegesa, mkuu wa kitengo ambacho kilikuwa kinafuatilia amri hiyo ya dharura. Katika ripoti yake, Fegesa amesema kwamba hali ya sasa ya amani na usalama katika nchi imeboreka licha ya baadhi ya masuala ya usalama yaliyobaki katika sehemu nyingine za nchi. Amri ya dharura iliwekwa Oktoba 9 mwaka uliopita baada ya mpango wa maendeleo kwa Addis Ababa kuchochea vurugu ambazo ziligeuka kuwa maandamano dhidi ya serikali kuhusu siasa na ukiukaji wa haki za binadamu. Takriban watu ishirini waliokuwa na silaha na sare za kijeshi wameshambulia kituo cha polisi kusini mashariki mwa Ivory Coast wakati wa usiku na kuwafungia ndani maafisa na kuiba silaha, jeshi limesema mapema leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uvamizi huo umefanyika katika mji wa Adzope, kiasi cha kilomita kumi kaskazini mwa mji mkuu wa Abijan, kufuatia miezi kadhaa ya uasi wa kijeshi nchini humo ambao ulitishia kuvuruga amani katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Shambulizi limetokea kati ya saa tisa na saa kumi alfajiri kwa saa za huko, taarifa ya kijeshi imeongeza. Washambuliaji pia walishambulia duka na kituo cha kujaza mafuta. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Sekunde chache zijazo utakuwa na mwenzangu Hadija Riami kwenye kipindi cha Kwa Undani. Karibu msikilizaji wetu na mtazamaji kupitia Facebook live stream. Kwa undani leo hii tunaangalia uchaguzi wa Rwanda, na hapa studio ni mimi Hadija Riami. Naam, kama nilivyoeleza, leo Wanyarwanda wamepiga kura kumchagua rais na wabunge na wawakilishi wengine katika serikali za mitaa ni uchaguzi ambao umeelezewa ulikuwa na amani na utulivu. Na katika laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera. Na wasikilizaji wetu, mmesikia mengi kuhusu upigaji kura wa leo na kinachosubiriwa sasa ni matokeo, lakini kuna baadhi ya wanahamu ya kujua mengi zaidi kuhusu Rwanda na harakati za kisiasa na kama mnavyofahamu, Rais Paul Kagame ambaye anawania tena uraisi aliingia madarakani April mwaka elfu mbili na tangu wakati huo ameendelea kuwania uongozi katika taifa hilo la Afrika Mashariki rais kagame ambaye ni kiongozi wa chama cha rwanda patriot front rpf alizaliwa mwaka 1957 lakini pengine msikilizaji ungependa kufahamu kidogo tu historia fupi ya rwanda basi nilizungumza na profesa pacific malonga akiwa mjini kigali na nilimuuliza nini hasa historia ya vyama vya siasa katika taifa hili changa la rwanda rwanda ni nchi ambayo ni changa kabisa katika masuala ya siasa Amfini, ama pariti. Ama pariti kwa sababu kumekuwepo zaidi ya miaka hamsini vitu vinaitwa amapariti amapariti, kwa maana ni parties, parties. Vilikuwepo vitu vinaitwa amaporosoma amaparibehutu mpaka mwisho wa miaka themanini. Kukaja kitu kinaitwa RPF ing'otanyi ing'otanyi, ni vijana na wazee kina mama kina baba, ambao wengi wao walikuwa ni wakimbizi wanataka kurudi nchini mao. Kukawepo kitu kinaitwa majadiliano Arusha miaka miwili mitatu, sijui kwamba jamani, hawa watu warudi kwao. Baadaye kukatokea kitu kinaitwa mauaji ya kimbari au Watutsi wakafa zaidi ya milioni moja. Walivyokufa kulikuwepo vijana wa Kimkotanyi, akiwa kiongozi wao ni Kagame. Sio peke yake tu, walikuwepo na wenzake, wakakomboa nchi ya Rwanda. Wafaransa wakaingia anda au timu ya kitu kinaitwa Operation Turquoise, na baadaye kukaja na uchaguzi, uchaguzi wa jamaa huyu rais Kagame. Leo mimi ni kuwepo kule inavyoelekea, sijapata sijajua kashinda, si kushinda tu, kushinda kwa kishindo. Kuna vijana wanajitosa katika kujitahidi kutafuta jina, wanajua vyema kabisa ila hayo ni majina wanayotafuta, kwa sababu Wanyarwanda ninavyojua mimi wanampenda mtu wao tu. Nam, asante sana. Huyo ni Profesa Malonga akiwa huko Kigali. Na kwenye laini ya simu pia tunaye mwandishi mwingine Patrick Nduimana Karemera. Hebu tueleze, maanake watu wameshapiga kura sasa hivi, kinachosubiriwa ni matokeo. Ni kitu gani ambacho unaweza kukieleza kuhusu uchaguzi huu wa leo ukiwa tofauti na chaguzi nyingine zilizopita? Uh, nam Hadija, kitu ambacho inaweza kusema kwamba kilikuwa ni cha kipekee ni jinsi wananchi walivyokuwa wanafurahia kwamba sasa wanapiga wana, wana, wana kura katika mazingira ya utulivu kabisa ambayo pengine niseme tu kwamba hayajawahi kushuhudiwa. Hiyo ni moja, lakini pili, kitu ambacho mimi kwa tathmini yangu nimekiona ni kwamba wanapiga kura kwa sababu uh, ya matokeo ya kura ya maoni iliyopigwa mwaka elfu mbili na kumi na tano na kubadili katiba na kumpa nafasi rais wa sasa Paul Kagame kugombea tena muura wa tatu kwa sababu kumbuka, wananchi uh, takriban milioni nne na laki mbili walipiga kura, matokeo yake katika kiwango cha asilimia tisini na nane wakampitisha bwana Kagame kuweza kuwania kiti hiki cha urais na yeye hakuomba uh, uh, ilikuwa tu ni wananchi walioomba kwamba aendelee, kwa sababu uh, ya hatua ya Rwanda ya kimaendeleo ilikufikia. Ni nimesema awali kwamba hii ni nchi ambayo ina usalama wa kudumu kutokana na ripoti mbali mbalimbali za Umoja wa Mataifa. Uh, ukiangalia ripoti za Benki ya Dunia, ripoti za shirika la fedha ulimwenguni IMF, ukiangalia ripoti za jukwaa la, la kiuchumi ulimwenguni WEF, ukiangalia hata ripoti za wanaharakati wana, wana mbalimbali wanahitaji wana nchi hii kama ni nchi ambayo inazidi kupiga hatua, na katika miaka mitano iliyopita, imekuwa na ukuaji wa kiuchumi wakati ya asilimia sita mpaka nane, na ikiwa na projection, ama ikiwa na matazamio ya kuweza kukua. Uh, katika kiwango cha asilimia uh, kumi na moja ambacho wataalamu wa kiuchumi wanasema ni double digit. Kwa hivyo ni suala ambalo kwa kweli wananchi wanafurahia kwamba sasa, uh, wamepiga kura na wanapiga kura kwamba katika mazingira ambayo hakuna wasiwasi wowote, usalama umeimarishwa na wananchi walitoa nafasi ya kuweza kupiga kura hiyo pasipo uh, buguza yoyote. Kwa hivyo mimi niseme tu kwamba Ukilinganisha na chaguzi za mwaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na kumi huu ni uchaguzi wa kipekee, lakini kubwa zaidi kwa mara ya kwanza kabisa kukiwepo na ongezeko la wananchi milioni moja na laki saba wakifanya jumla ya wananchi milioni sita na laki nane kumekuwepo na vijana ambao kamwe hawajawahi kupiga kura katika maisha yao, vijana ambao walizaliwa kati ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne wakati akifanyika mauaji ya kimbali dhidi ya Watutsi hapa Kigali, hapa Rwanda. Uh, na wale ambao walizaliwa katikati wa mauaji hayo ambao walikuwa hawajapata bahati ya kuweza kupiga kura. Kwa hivyo na hilo ni kundi kubwa ni kundi kubwa la vijana ni kundi kubwa la, la, la, la sehemu kubwa ya Rwanda. Kwa hivyo huo ndio upekee wa namna tatu katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba, Hadija, naam. Na sasa tumekuwa tukizungumzia ni Rais Paul Kagame ambaye anawania tena, lakini kuna baadhi ya wasikilizaji pengine wangetaka kujua kuna wagombea wengine, hao wagombea wengine ni kina nani na wametokea wapi naam na. haa wagombea wengine nianze tu na, na huyu uh, bwana Frank Harineza ambaye ni kiongozi wa chama kinachotetea uh, uh, uh, mazingira ama the Green Party of Rwanda yeye ni mtu alianzisha chama hiki uh, mwaka elfu mbili na tisa uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, na kikapata usajili elfu mbili na kumi na nne kwa hivyo niseme tu kwamba ni chama ambacho akijawa na uzoefu mkubwa lakini tayari kimekwisha ingia kwenye Uh, shirikisho la vyama vya kisiasa kwa sababu awali alipata usajili, kulikuwepo na shirikisho la vyama vya kisiasa kumi na kimoja na sahizi ni vyama kumi na mbili ambavyo vinakubalika kisheria. Kwa hivyo huyu ni mtu ambaye amekuwa akipigania harakati za kulinda mazingira na chama chake cha kijani uh, huyo sasa ndi anachuana na Rais Paul Kagame, lakini vilevile kuna uh, bwana mwingine anaitwa Filipo Maimana, yeye ni kama hajulikani katika historia hii. Kitaaluma ni mwandishi wa habari na kwa zaidi ya muongo mmoja amekuwa akiishi kule nchini Ufaransa, anarejea tu hivi majuzi, uh, na kujipesa katika uh, ulingo wa kisiasa na kugombea uh, kiti kikubwa. Kwa hivyo hao ni watu wawili ambao wanawania uh, nafasi ya, ya, ya kiti cha urais uh, sambamba na rais Paul Kagame kwa ujumla. Kuna, kwa mujibu wa mtandao wa Foresight Africa, Rwanda inaelezewa kuna uthabiti wa kisiasa na kuna ukuaji mzuri wa uchumi na kuonyesha mafanikio katika nyanja ya maendeleo kwenye eneo zima la maziwa makuu, Rwanda iko juu. Patrick Nduwimana, kwa mwananchi wa kawaida wa Rwanda, anazungumzia vipi haya masuala? Yanaonekana huko au ni kitu gani ambacho kipo hapo? uh, fatilia kampeni uh, ukisikia na maoni ya, ya, ya wananchi katika uh, maeneo tofauti ya, ya nchi ni kwamba wanaridhika, wanaridhika wa na, na hatua ambayo imekwisha pigwa na, na, na, na nchi yao upande wa maendeleo, upande wa kupewa huduma uh, eh, wanaona kwamba wamepata, wame, wame sifa na, na, na, na Rwanda imeweza kujenga jina sio tu katika kanda ya maziwa makuu, hasa katika, katika bara la Afrika ukiangalia mfano Rais Paul Kagame mwenyewe uh, wakati wa kikao cha uh, uh, marais wa Umoja wa Afrika aliweza kupewa uh, uh, kazi ya kuweza ku, kuiboresha jumuiya hiyo uh, hasa kuweza ku, kuleta maendeleo na akapewa kazi ya kuonyesha uh, alivyoendeleza nchi yake ya Rwanda aweze ku, kutoa mchango ili Umoja wa Afrika uweze kujitegemea na ujijenge, usiwe kila mara uh, unategemea msaada kutoka kwa, kwa nchi za, za Ulaya. Eh, ni, ni, ni, ni wananchi ambao wa, wa, wa, wa, wanaridhika na wana, wanaona kwamba nchi yao sasa imepata sifa, na na sifa hiyo kuna kuna sababu, kuna kuna sehemu ambapo wametoka, ni, ni, ni, ni, ni kutokana na uongozi. Ni hata ripoti nyingi zinaonyesha kwamba Rwanda upande wa uongozi mzuri leadership, upande wa urasibu upande wa kuweza ku, ku, ku, kutengeneza miundombinu mbinu eh, mambo ya teknolojia, haya mambo ya kama wanasema ICT, technology of communication information, ni nchi ambayo imeweza kupiga hatua ya kuridhisha. Kama mfano leo nchi nzima eh, kuna mtandao wa internet eh, ukiona leo mambo ya eh, transfer upande wa kuweza ku, kupeana pesa ungoji kusumbuka ni, unatumia tu simu yako tu, mara moja simu na ukitaka uh, kupewa pesa kupokea pesa au kutuma pesa huduma zote unazilipa. Leo wamefikia kiwango cha kulipa eh, umeme huduma za umeme na maji kutumia tu simu ukiwa nyumbani eh, ah, kuna maendeleo, kuna hatua kabisa ya kurudisha ambayo imekushapigwa pigwa eh, katika nchi hii na na, na, na raia hao wa, wa, wa, wa, wanaridhika wana, wana na wana, wanaona kwamba ni eh, nchi ambayo imepata sifa kabisa. Asante uh, sana Nduimana, lakini inaelezewa kwamba pengine serikali ya Kagame, kwa mujibu wa, ka, wa gazeti la The Conservation hili la kwenye mtandao, kwamba kukua kwa uchumi kwa kasi inayokubalika, kupunguza umaskini, kuboresha huduma za afya, kudhibiti rushwa na kuleta uthabiti nchini kunahusishwa moja kwa moja na Kagame. Lakini wakati huo huo, gazeti hilo hilo la kwenye mtandao linasema licha ya mafanikio haya, kuna baadhi ya makundi na baadhi ya watu wanaokosoa utawala kwamba kama vile Human Rights Watch na Amnesty International wanasema serikali inatawala kwa kujenga hofu miongoni mwa watu na kushambulia wapinzani wa kisiasa na watetezi wa haki za binadamu. Na leo hii unaona Kagame bado anaendelea kutawala na anawania kipindi ki kingine, na anatarajiwa kwamba atachukua ushindi mkubwa. Je, haya ambayo yanaelezewa yana ukweli wowote ndani yake? Watu wameyazungumzia labda wakati wa kampeni au sasa hivi baada ya uchaguzi kumalizika. Eh, kwanza tu, tu, tu tufahamu historia ya nchi hii. Unajua ni nchi ambayo ilikubwa na matatizo ya kutokana yale mauaji ya kimbari mauaji ya halaiki yaliyopelekea takriban milioni moja za raia kutoka kabila la kitusi kuangamizwa na wengine, na, na, na kutoka kabila la kihutu. Basi nchi hii upande wa kuweza kusimamia usalama, umoja, maridhiano hiki kitu uh, wanakitilia nguvu sana, na ukisikia maelezo ya viongozi ni kwamba uh, wanasema hatuwezi kukubali tena nchi yetu uh, iweze kurudia ilipotoka huko kwenye eh, mambo ya ukabila, mauaji, mtengamano na nini. Sasa unakuta mara nyingi upande uh, uh, wa kusema uh, kuna kuweza kutoa maoni Uh, kuikosoa serikali na nini, uh, kuna wakati nafikia wanasema usalama kwanza uwekwe uh, uh, uh, uh, mbele alafu um, mambo mengine na nini. Wanasema kama kuna uhuru ku, watu wanataka kutoa uhuru wao wa maoni, lakini wasiwezi kabisa kurejesha hizi sera za ukabila na nini. Sasa unakutana watu kama vile mfano wapinzani hao ambao walikuwa katika serikali ya hapo mwanzo uh, sababu kuna wengi wao bado wana hizo sera za ukabila na nini. Unakuta uh, uh, uh, serikali inawatilia mkazo, lakini vile vile uh, bado ni hatua, ni kweli ni nchi ambayo inajitafuta upande wa demokrasia, uhuru wa kutoa maoni, bado kuna hatua ambayo haijapigwa upande uh, wa vyombo vya habari ni hivyo hivyo, lakini ukiona kwenye muunzani eh, wa, wa, wa wa wa mambo ambayo tunaweza kusema ni positive na yale ambayo yako negative, ni kwamba mimi kwa maoni yangu naona kwamba Rwanda eh, imeweza ku, ku, kupiga hatua eh, ya kuridhisha upande wa uongozi, kama nilivyosema, upande wa uratibu, lakini bado kuna safari ili eh, watu kabisa waweze kujihisi kwamba wana uhuru wa kutoa maoni bila bila shaka yoyote. Naam, sasa Karemera, mafanikio haya yanaelezewa ambayo yamepatikana, yamekuja kwa gharama, na baadhi ya wapinzani wanahofia kwamba awamu ya tatu ya uongozi wa Kagame huenda akaongoza kwa mtindo labda tofauti na alivyotawala katika siku za nyuma katika ukuaji wa demokrasia. Je, hili limeweza kuzungumziwa katika kampeni za uchaguzi, na sasa hivi baada ya kwamba tayari watu wameshapiga kura wanasubiri, je, wanazungumzia chochote kuhusu utawala utakavyokuwa baada ya hapo? Uh, ndiyo Hadija, niseme tu, kabla labda ya kujibu hilo swali, labda nielezie kwa nini, maana ya upinzani, mtu anavyozungumzia upinzani, kwa faida ya wasikilizaji hapa Rwanda, lazima mtu aelewe uh, ikigusia hayo hizo wasiwasi unaotajwa na mashirika ya haki za binadamu kama vile Amnesty International na Human Rights Watch. Kwanza hapa tunavyozungumzia upinzani ni kwamba, na nimetangulia kusema mwanzo kwamba kuna upinzani wa aina mbili ambao mimi nautaja kama ni upinzani rasmi na upinzani usio rasmi. Nimesema upinzani rasmi ni ule ambao unapatikana katika vyama vya siasa, vyama tofauti mbalimbali hapo vya kisiasa na upinzani usio rasmi na, na, na, na hivyo vyama ambavyo nimevitaja nime, ni vile ambavyo vimesajiliwa kwa mujibu wa sheria na vinatambuliwa na katiba. Naam, Karemera, naona umepotea. Sikusikii, sijui kitu gani kinaendelea. Sijui mi mi ninaenda kuzungumza tu. Okay, naona nilikuwa sikusikii, nikawa na wasiwasi. Nadhani mitambo kidogo ilikorofisha. Endelea. Ndiyo, nimekuwa nasema kwamba kundi jingine la upinzani ni ule ambao usio rasmi na ni upinzani ambao uh, unapatikana katika vyama vya kisiasa ambavyo vinafanyia kazi katika nchi za kigeni huko huko ng'ambo, na hivi ni vyama ambavyo vinaundwa kwa kiasi kikubwa na wale ambao walitoroka nchi mapema na wale ambao wa, wa, wa, wanapatikana katika serikali zamani, hicho, ya zamani iliyoshinda kipindi hicho cha mauaji ya kimbali ya mwaka tisini na nne. Sasa hao ndio wamekuwa wakisikika sana, kwa bahati mbaya, kuliko hata wale ambao wapo hapa nchini katika vyama vya kisiasa takriban kumi hivi. Uh, kwa hivyo hao kidogo ndio wamekuwa wakisikika sana, lakini kirejelea swali lako na kusema kwamba labda nini matarajio na katika miula ya miaka saba, endapo labda ataibuka na ushindi wa iskagame, yeye mwenyewe katika kampeni ametaja kabisa kwamba tayari dehewa limeisha, limeisha, limeishaanza ku, uh, mwendo. kwa hivyo yeye amesema kwamba kitakacho uh, Okay, katika serikali yake ni kuzidi kukaza buti kabisa, niseme hivyo kwa lugha eh, ya kawaida uh, kwamba katika miradi ambayo imeshaanzishwa na katika kiwango ambacho serikali imekuwa ikiendesha mano katika swala zima la kukua kiuchumi, usalama kwa ujumla, akasema kwamba ataongeza nguvu maradufu. Hajataja ni kiwango gani, lakini niseme tu ni maradufu kwamba anataka miaka saba inayokuja iwe ni miaka ambayo kwa kweli Rwanda sasa haionekani ama labda ya kusikia kama kama tulivyozungumza sasa hivi, lakini iwe ni nchi ambayo kwa kweli uh, inapigiwa mfano na hilo sasa limelegeewa na wananchi ambao kimsingi nimekuwa nikizungumza nao, wamekuwa akihudhuria mikutano ya hadhara ambayo wame-wamekuwa akiendesha, wanasema kwamba ni kama yaani kwa, kwa, kwa, kwa kweli wana matumaini makubwa kwamba miaka saba inayokuja endapo atakuwa ndiye, ame- amechaguliwa na kuongoza nchi hii, pengine katika hatua kubwa kimaendeleo kuliko ambavyo leo tunaiona. Wacha tuwasikie hao wananchi uliozungumza nao, tuwasikie wanasema nini, alafu tuendelee na mazungumzo yetu, tukizungumza kwa undani kuhusu upigaji kura nchini Rwanda na matokeo yakisubiriwa muda mchache tu kuanzia sasa. Mi navyoona uchaguzi wa leo ni mtulivu, watu wanakwenda kwa utaratibu, ni wengi. Magari yalikuwa yamejaa sana, lakini waliniruhusu mimi kama mgonjwa na mzee, nikaenda mbele akanipeleka na katoto kamoja, kwako sioni vizuri, ay katoto ikzukukagu kakanipeleka tukachagua vizuri. Kama ni uchaguzi wa pekee kabisa ambao umefanyika, hakuna matatizo yote yaliyotokea, hakuna kumwona mwenzako kama ni kitu fulani au ni kabila fulani. Mambo ya ukabila yaliisha. Kwa kila mmoja anamchagua kutokana na uchumi unapoelekea kutokana navyojisikia. Ujumbe gani unawatolea no, Wanyarwanda? kwamba inabidi tuzidi kuunga mkono kiongozi ambaye atashinda, ambaye of course tunaelewa kwamba atakayeshinda ataweza kuongoza vizuri nchi yetu, kama ilivyokuwa inaendelea vyema. Zoezi la uchaguzi lilikuwa zuri sana, kutokana kuwa kila mtu yeyote alikuwa huru katika kumchagua rais wetu. Mimi nilifika hapo mapema, eh, katika kituo cha uchaguzi, na kila yeyote kabisa niliona kwamba alikuwa na furaha nyingi tele, kutokana kwamba kila yeyote alikuwa akitaka kumchagua rais ambaye anampenda hakuna tatizo lolote. Usalama ulikuwa mwingi sana. Kila mtu yeyote ambaye alikuwa akipita alikuwa akipita bila kizuizi chochote. Karemera, tumewasikia hawa ambao umezungumza nao huko mitaani baada ya kupiga kura, lakini sasa matokeo ya uchaguzi haya nayo tuyatarajie lini na kitu gani ambacho kinatarajiwa kutolewa? Matokeo yanatoka kwenye majimbo au matokeo yanatoka sehemu gani? na ni lini yatakuwepo matokeo kamili? Kwa sababu tumesikia muda mfupi kuanzia sasa kutakuwa na matokeo ya awali. Matokeo kamili ni lini? matokeo kamili ni siku ya Jumatano juma wiki inayekuja, lakini uh, kwa kawaida katika historia ya matokeo hapa Rwanda, matokeo ya sio rasmi, matokeo ya muda yanakuwa hayana utofauti mkubwa sana na matokeo rasmi. Kwa hivyo tunavyozungumza sasa hivi, ukiangalia kwa mfano uh, televisheni mbalimbali uh, hasa ile ya kitaifa uh, zinaendelea kutangaza mubashara kile kinachoendelea katika makao makuu ya chama tawala lakini vile vile katika makao makuu ya chama cha kijani na katika sehemu ambapo huyu mgombeaji um, wa kiti cha urais kwa tiketi yake peke yake ama mgombea binafsi uh, ame- ame- amekita ame kambi pale hapa mjini Kigali. Kwa hivyo hivyo uh, ni matokeo ma ambayo inatangaza, inatangaza live, na kinachosubiriwa sasa hivi ni tume ya taifa ya uchaguzi. Kuanzia saa tisa mapema leo imekuwa ikikusanya matokeo kutoka majimbo yote kote nchini katika wilaya thelathini za nchi hii na kinachosubiriwa ni baadaye kwamba sasa Uh, minamo labda masaa mawili kuanzia sasa, kwa sababu ilikuwa imetangazwa kwamba awali ilikuwa ni saa mbili za za Rwanda, ambayo ni saa tatu za Afrika Mashariki ama saa kumi na mbili majira ya GMT, kwamba sasa kuhakikisha kwamba. Lakini niseme tu tunaendelea kusubiri kwamba katika mida, tuseme labda masaa mawili yanayokuja, matatu hivi uh, mpaka saa sita za usiku tutakuwa tumepata hayo matokeo kwa kweli. Karemera, ni matarajio ya Wanyarwanda wengi kwamba Rais Kagame atashinda kwa idadi kubwa ya kura, lakini kuna wale ambao wanagombania katika nafasi nyingine. Endapo kutakuwa na watu ambao hawakushinda kwa nafasi, au ni asilimia ngapi inamruhusu mtu kuweza kushika uongozi? uh, no, ni mtu akipata akipata zaidi ya asilimia hamsini anaruhusiwa ana, labda aendapo mwenzake ajaprisha na nini yani, yani kwa maana kwamba kama labda kusema ni wawili, mmoja akachukua hamsini mwingine akachukua hamsini basi uchaguzi huu utalazimika kurudia. Lakini kimsingi ni kwamba ukishapata asilimia hamsini na moja kwa sababu kama umemzidi mwenzio, basi unakuwa ni mshindi. Lakini kwa historia ya hivi karibuni ni kwamba Uh, iwe ni mwaka elfu mbili na tatu rais Kagame alishinda kwa asilimia zaidi ya tisini. Iwe ni mwaka elfu mbili na kumi alishinda zaidi ya asilimia tisini. Na hata katika kura ya maoni kama nilivyotangulia kusema mwanzo mwaka elfu mbili na kak, uh, kumi na tano walipokuwa wanapiga kura ili kuweza kubadili katiba na kuweza kumruhusu agombee nafasi kwa muhula wa tatu, alipata matokeo yalikuwa ni tisini na nane asilimia. Kwa hivyo kuna kuna, kuna, kuna matazamio kwamba matarajio kwamba yumkini atapata Ha, hata zaidi ya asilimia tisini katika uchaguzi huu kutokana na kile ambacho mpaka sahizi tunapigadiri na tulabda jaribu kumlinganisha na hao wengie wawili ambao wanagombalia kiti hiki cha urahisi. Kwa uh, kweli hakuna wasiwasi na hakuna mshangao endapo labda atapata uh, asilimia zaidi ya tisini katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Je, kwenye nafasi nyingine labda za wabunge au wajumbe wengine Katika nafasi za ubunge kama nimeelewa vizuri, ni kwamba kwa mujibu wa katiba hapa ni kwamba muhura wa urais unakuwa na miaka saba na muhura wa bunge unakuwa na miaka mitano. Kwa hivyo safari hii tunavyozungumza, tunavyozungumza ni kwamba umefanyika uchaguzi wa urais na uchaguzi wa wabunge utafanyika mnamo miaka miwili hivi inayokuja. Kwa hivyo kimsingi, hapa tunazungumzia uchaguzi wa rais wala si uchaguzi wa wabunge, manake uchaguzi wa ngazi za mwanzo umefanyika miaka miwili iliyopita na ingawaje labda wenyewe haukuzungumziwa sana lakinisahiinah kuzungumzia na uchaguzi wa aisikptta ija sasa. Kwa nini wameamua kwamba uchaguzi wa rais ndio uwe aongoze kwa miaka saba na wabunge miaka mitano? Labda kuna chochote ambacho walikiona wakaamua iwe hivyo e. Labda ni vigumu kuweza labda kupata sababu ya msini na kwa sababu gani, lakini wakati katiba ya Rwanda ikiandaiwa mwaka mbili na tatu ilipangwa hivyo kwamba wabunge wawe na miaka mitano na rais awe na miaka na miaka saba wakati huo lakini, tunavyozungumzia saa hizi katika mabadiliko ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na tano yaliainisha moja kwa moja kwamba kwa muhula kwa huu wa, wa miaka saba rais Kagame kwa mfano akishinda ataongoza miaka saba inayokuja, e, mpaka elfu mbili na ishirini na nne lakini baada ya hapo katiba iko wazi kabisa kwamba sasa itaanza mihula ya miaka mitano mitano na rais atakuwa sasa akichaguliwa kwa muhula mmoja wa miaka mitano na aruhusiwe kuchaguliwa kwa muhula wa pili wa miaka mitano ambao ni miaka kumi. Na hapo sasa ni kama sambamba ni, ni sawa na vile ambapo tumeshuhudia kule Tanzania Uganda kwa mfano au Kenya Ah, asante ah, Karemera wad naona wad na muda nao unakimbia kweli kweli. Kwa hiyo na hakika ili swala tutalizungumza zaidi katika vipindi vyetu vingine vya kwa undani. Napenda kuwashukuru wote Silvanus Karemera na Patrick Nduimana mkiwa huko Kigali, pamoja na mzalishaji wa matangazo haya Saida Hamdun. Mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami na kushukuru kutusikiliza, na nikikwaga kutoka Washington DC nikisema usiku mwema.