Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia radio ama facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Ni wiki ya uchaguzi nchini Kenya. Kwa hivyo basi, leo hii tutaangalia masuala kadha wa kadha yanayoendelea kuelekea Agosti nane ambapo Wakenya watapiga kura kumchagua rais na viongozi wa maeneo mbalimbali. Inayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam katika kwa undani hii leo. Tunaanzia moja kwa moja kujiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Salma Muhammed juu ya kuangazia yale ambayo yanaendelea katika uchaguzi mkuu wa nchini humo ambao wanatarajiwa kufanyika wiki ijayo, ambapo mpaka hivi sasa kampeni zinaendelea, na kukiwa kuna mambo mengi tu yanaendelea kuhusiana na e. Leo tulisikia katika ripoti zetu kwamba jaji mkuu ameeleza bayana kwamba mahakama iko tayari kabisa, e, kushughulikia zile kesi ambazo zitajitokeza katika masuala ya uchaguzi. Lakini kwanza, kama ilivyokwambia, tujiunge na wenzetu wa Mombasa ambao wenyewe wanaangazia masuala mengine ya uchaguzi. Shukran sana kutoka Washington, tukiwa katika studio hizi za Mombasa, ni fursa nyingine ambapo tunakutana katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Salma Muhamed na niko naye Amina Chombo na mwenzangu Kome Nyinge, ambaye atakuwa mchambuzi wetu wa kisiasa siku hii ya leo. Asante sana Salma. Vile ambavyo tunazungumza hivi sasa, uh, tunajua kwamba kampeni zinaendelea, uh, na ni kampeni ambazo tunasema kwamba ni za lala salama, na wakati ambapo tunazungumzia yote, ni muhimu tujue kwamba yote yatakuwa yanategemea uh, jinsi tume huru ya uchaguzi itaweza kufanya kazi yake pale siku ya tarehe nane, wakati Wakenya wengi wataenda kupiga kura. Sijui kama Amina uh, abc wamejitayarisha vile ambavyo inatakikana, sababu wale ndio watakuwa na jukumu kubwa kuliko sisi wananchi. Nam, kama tunavyozungumzia leo kwenye kwaundani, eh, ni dhahiri kwamba Bomas of Kenya hapo ndio kituo kikuu cha kitaifa ambapo matokeo yote uchaguzi, ya uchaguzi yataweza kutumwa pale na kutangaziwa ambaye atakuwa ni mshindi wa nafasi hii ya urais, eh, mwenye mwenyekiti wa IBC Chebukati Wafula ameweza kutuelezea kwamba wako tayari, makaratasi yote ya kupigia kura yashawasili humo nchini tayari kwa uchaguzi, japo kumekuwa na ule utata wa zile karatasi zaidi milioni moja nukta mbili lakini wanasema kusiwe na wasiwasi na wako tayari kwa uchaguzi tarehe nane. Umesema kwamba pale Bomas labda ndio watakuwa wanapokea yale matangazo na tunajua kwamba Uh, mara nyingi yale matangazo kama ni ya pale uh, kituo cha kupigia kura yanastahili kutangazwa pale, alafu yapelekwa katika maeneo ya bunge, kisha yaweze kufika kule, uh, makao makuu ya IBC ambayo ni Bomas, lakini tunajua kwamba pale itakuwa kazi yao ni kujumulisha na kutangaza. Ndivyo itakavyofanyika kwa sababu katika kila eneo bunge, maeneo bunge 290 kuna wale wanaojulikana kama returning officers ambao wow, wao ndio wanatangaza wabunge, na kule kule pia watakuwa wanatuambia mgombea huyu wa urais ameweza kupata kura hizi katika kituo hiki, na wanasema kwamba mara hii si lazima kwa yule returning officer kufika Bomas, wataskania yale majibu na kufikia pale katika Bomas. Utarudisha nyuma, labda kabla hamjaweza kuzungumzia masuala hayo ya matayarisho, bila shaka ni matayarisho kabambe, lakini kabla ya sisi ataariso kufikia katika zoezi lile la upigaji kura uh, Wakenya wengi sasa wameshtushwa na kifo cha yule ambaye alikuwa anashikilia kitengo kile cha ICT, uh, Msando, ambaye tunajua kwamba habari zake ziliweza kuenea duniani nzima, na watu wana wasiwasi ya kwamba huenda uchaguzi hautakuwa wa uhuru na haki. Na nafikiri tume hiyo ya IBC kabla ya kutueleza, uh, matairisho haya mengine ambayo wamefanya kutuonyesha kwamba vifaa vinafanya kazi na vifanya, ni kwamba watoe hakikisho kwa wananchi wa Kenya na haswa vile vile vyama vya upinzani ambao wamekuwa wakipiga kelele na kuzungumzia ya kwamba hawana imani tena ya kwamba ile IBC huenda isitekeleze, uh, zoezi lile kwa uhuru na haki kwa sababu wanaona kwamba mauaji yaliweza kutokea yalikuwa yame Angwa kufanyika kutokana na kwamba yule alikuwa uh, labda ana a, ana siri ambayo ilikuwa haitakikani kutoka. Sijui utazungumziaje Kombe kuhusiana na hilo, kulingana na mimi eh, Salma na Amina tunajua kwamba eh, mambo ya kupanga uchaguzi ya kuanza eh, labda mwezi mmoja uliopita yamekuwa yakiendelea, na tunajua kwamba eh, mbali na kule kurusha ama kutoa matokeo kupitia kwa, kwa mtandao ama kupitia elektroniki, kumekuwa na mambo ya zabuni ambazo zinatolewa na IBC na kama unataka kujua a, kiwango cha fedha ambacho kimetumiwa na IBC ni pesa nyingi. Mara nyingi wengi wanaweza sema ama kuhusisha mauaji ya Bwana Msando ambaye alikuwa anasimamia kitengo a, cha ICT a, na mambo ya uchaguzi ambao utafanyika, lakini hatujui Unakumbuka kwamba kulikuwa na tuhuma nyingi kwa tume ambayo iliondolewa kuhusu uh, ule ulaji wa rushwa. Kwa hivyo wakati mwingi inaweza kuwa watu wanafikiria kwamba ni labda ni sababu ya matokeo ama ni sababu ya ile mitandao, lakini kukawa ni mambo mengi ambayo yamesababisha ya mkuu wa ICT kuweza kupatikana na yale maafa. Lakini tunajua kwamba uchaguzi wa Kenya unafanyika na mara nyingi unasema kwamba umekuwa umekua hyped sana, ingawa haijulikani hata kitu kikitokea, kwa mfano labda hata wale ambao wanasimamia uchaguzi ikiwa watapatikana hata na ajali kidogo moja kwa moja itahusishwa ita na, na uchaguzi. mm -hmm. Kuna siasa na pia tujue kwamba yule amepoteza maisha na ni vizuri kwamba ni mwanadamu kama kufanyike uchunguzi mzuri. Lakini, nikirudi katika, katika, katika, katika swali lake uh, Salma, ni kwamba uh, NASA ambao ndio upinzani mkuu ameweza kusema kwamba wanataka IBC watumie watu wa IT kutoka mataifa ya nje, na Wafula Chebukati amesema kwa mbali na yule marehemu Msando ni kwamba katika ile eh, department ya IT wako wengi ambao watafanya shughuli ile na akasema hajaona sababu yoyote ya, ya kwamba walete watu kutoka nje, na pia kuna wale wanaitwa cyber crime security tayari wameweza kuletwa humu nchini na hakuna lolote ambalo litaweza kutendeka upande ule wa upeperushaji wa matokeo. Maanake, kama tunavyojua hizi ni mashini vile vile, zinatengenezwa na binadamu. kuna swala hilo pia la, la limekuwa na utata, watu wakisema wakati ule chaguzi uliopita 2013 mara ya mwisho wakati matokeo yalikuwa naenda, naenda kutangazwa. Kuna masuala mengi yalibuka, sijui uh, ikawa haziwezi kuonekana, sijui vifaa vilitokea nini. Ni mambo ambayo tunatarajia kwamba hayatotokea wakati huu. Salma, labda niguzie kuhusu uh, marehemu. Tunajua kwamba uh, wakati aliweza kupatikana na yale maafa, ilikuwa imebakia chini ya siku kumi, naamini na kwamba kazi nyingi alikuwa amekamilisha, uh, na wakati ambapo tutafanya ule uchaguzi na uweze kufaulu, uh, yule atakuwa katika kumbukumbu-kumbu za historia kwamba ni mtu ambaye alifanya kazi yake vile ambavyo inastahili ingawa aliondoka kabla ya kuona ule uchaguzi, ikiwa utaenda kwa njia ambayo inastahili, itajulikana kwamba alisimamia kile kitengo vizuri, na naamini kwamba alifundisha watu wengi. So tunaamini kwamba uchaguzi utaenda kwa njia ambayo inastahili. Uh, labda kuwe na matatizo ya network, mitandao na wana Chebukati amezungumzia hilo, limehakikishwa leo mm-hmm. katika mamlaka ya mawasiliano wanasema kwamba internet haito tatizo uh, tunatarajia tutaona hivyo, lakini tuangalie kando na vifaa. Uh, tuangalie ni, kuna mambo mengi ambayo huwa yanatokea, maanake tunazungumzia matayarisho iwapo mm -hmm. e, maswala yote yametayarishwa inavyofaa. Uh, tumeona kwamba tume za maadili za kuchukulia watu hatua ambao wanaenda kinyume na maadili ya na sheria za uchaguzi. Sijui wamejitayarisha vipi, kwa sababu tunajua kuna matukio mengi hutokea wakati wa uchaguzi, kama vile kusafirishwa kwa wapiga kura. Aa, mtu atatoa wapiga kura ambao ni wa eneo hili akawapeleka eneo lile, ili waweze kulala usiku ule, wamke pale, wampige kura, kisha warudi. Kuna maswala kama vile ya, ya hongo. Nafikiri vitu kama hivyo havijatiliwa maanani sana. IBC imesema ya kwamba mtu atakayeshikwa akipokea hongo yeye ye, yule atafungwa miaka mitano na bondi ya milioni moja. Sijui hiyo ina ukweli gani? Ni kweli, Salma. Kuna sheria kwa mfano kutoa hongo katika kituo cha kupigia kura ni kitu ambacho ni wazi, na ikiwa utashikwa sheria itachukua mkondo wake. Swala la kusafirisha liko hivi, tunajua kwamba wakati kura zinasajiliwa, baadhi ya wanasiasa huchukua watu kutoka maeneo mengine na kuwaleta kuwasajili. Ikifika siku ya kupiga kura, yule mwananchi labda ulimtoa kaunti nyingine, lazima umfadhili aje kukupigia kura. Mara nyingi inakuwa ni ngumu sana. Kama wewe ukiwaona wanashuka, kwa mfano kwa basi, wanaenda kupiga kura, huwezi ukasema kwamba wewe umeletwa, ilhali amekuja amejisajili pale, anakuja kupiga kura. Mambo mengine yanakuwa ni magumu sana kwa IBC, ni ngumu kudhibitisha kwamba labda mtu ameshiriki katika uh, kuharibu taratibu uh, wa upigaji kura. Sijui swala la usalama mtalizungumziaje? Maanake kuna maeneo kama ya Lamu na Wajir uh, walikataa hata kuchukua zile kazi za karani wa kuweza kusimamia kura. Sijui katika sehemu zile e, itakuwaje katika swala zima la usalama na watu kujitokeza ili kuweza kutimiza haki yao kidemokrasia na kupiga kura siku ile ya uchaguzi. Na, uh, kulingana na msemaji wa serikali bwana Eric Raithe na vile vile na msemaji wa polisi na inspector general wa polisi uh, katika vyombo vya habari wameweza kunukuliwa wakisema kwamba usalama umehakikishiwa kwa kila Mkenya ambaye atafika siku ile ya kura kura kura kura kura, la muhimu ni kwamba kwamba kwamba kwamba tu kishapiga kura uh, urudi zako nyumbani. na na na pia uh, tukasikia IBC wenyewe usalama usalama wao wao kama kama maafisa wamepatiwa wa wa kutosha, na serikali kuhakikisha wanafanya uh, uchaguzi uchaguzi, mlivyokuwa kuhusiana makosa ama ama hatia, wakati kwa kwa sababu haitakikani hata hata askari kutumia crown yake kulazimisha mtu kupigia mtu kupigia mwingine kumzuia kutopiga, hivyo hata wakiwa pale katika vituo ni ao tu kuhakikisha kwamba kuna usalama, lakini si kuzuia mtu labda. A, kabla hujazungumzia, umezungumza swala muhimu sana hilo, la kwamba watu wakishapiga kura waende nyumbani, lakini wapinzani wamekuwa wakizungumza kwenye maruninga wakiambia watu wao kwamba vitu fulani ndani lakini tangu mwaka elfu mbili na saba tukipiga kura, kulikuwa na hiyo sheria kwamba ukishapiga kura uondoke mita 400 kwenye kituo cha kupiga kura. Uwe hapo nalijua la watu kukaa ngangari katika <laughs> station. wanasema <laughs> kwamba sisi tunakaa kulinda kura zetu hatuondoki, wako na agency. Na hiyo ndio ambayo tunaogopea. Wewe kama mchambuzi, unadhani kama swala hili litawezaje kusawazishwa ili watu waweze kuelewa ya kwamba ukishapiga kura unaenda nyumbani unakaa unangojea matokeo? Salma, Wakenya si wajinga, wanajua kwamba yale ambayo yanazungumzwa yanazungumzwa katika majukwaa ya kisiasa. Uh, wale ambao wanasema kura zichungwa ama zilindwe, naamini kwamba wameweza kupeana majina ya wale agency wao, wale ndio wataruhusiwa. Imajini wewe uh, Salma, uende upige kura halafu ukae kwa kituo, kila mtu akipiga yaketi pale, kila mtu akipiga akipiga, hatutakuwa <laughs> tunafanya uchaguzi, hatutakuwa <laughs> <laughs> <laughs> uh, tunafanya uchaguzi. Lakini naamini kwamba hata kama wale upinzani wanazungumza, naamini kwamba watatii sheria, sababu ikiwa wanasema kwamba wananchi walinde kura, ikiwa ni kulinda kura, watalinda katika zile ngome zao na ikiwa kutatokea vurugu katika zile ngome zao a, basi watapoteza uchaguzi. Kinamama wakiona kwamba kuna watu wanakimbizana hapa na pale, hawaendi kupiga kura. Kwa hivyo, ukiwaambia wananchi wakae pale katika kituo cha kupigia kura, ujue kwamba utakuwa unaleta vurugu ambayo itasababisha wafuasi wenu wasitoke kupiga kura. Kwa hiyo, itakuwa muhimu kwamba watu wapige kura alafu waende wangojee matokeo. Um, nam, bila shaka ni masuala muhimu sana haya ya kuangazia, ikiwa ni siku tano chini ambayo inatarajiwa kwamba Wakenya wataingia katika debe kuchagua rais na viongozi wengine ambao wanawawakilisha katika maeneo yao. Bila shaka swala la uchumi wa nchi pia ni muhimu sana, nafikiri mtakubaliana nami. Hivi sasa kuna maswala ya watu kusafiri yamekuwa yakivuma mitandaoni na watu wakizungumzia, watu wanaondoka mijini wakielekea mashambani, wengine wanatoka mashambani, wengine wanaelekea mijini na na vile vile kumekuwa na sijui ni propaganda lakini watu wanasema kwamba wafanyabiashara wanaogopa vile vile kuweka mali katika maduka yao. Hili pia linaweza kutatiza uchumi wa nchi Salma. Kuna sura hata, tumekuwa tukifuatilia hapa katika ofisi yetu kuhusu watu kusafiri, na si watu tu wa kawaida ambao wanasafiri kutoka sehemu hii kwenda kupiga kura. Kuna wale ambao wanaenda nchi ya nje na wanatoka karibu na uchaguzi na wanarudi baada ya uchaguzi mpaka, hmm. mmoja akaniuliza kwani hao wapigi kura wanaenda wapi? Na wengi, na wengi ni wafanyibiashara ndio, ndio kumaanisha matajiri wapigi kura. Mara nyingi inasemekana kwamba kura inapigwa na, na maskini <laughs> <laughs> sababu wengi wataenda holiday na watarudi. Maanake sasa ndege za kwenda Ulaya na za kwenda Dubai zimejaa, ziko fully booked. Ni akina nani wasafiri? Si wa Kenya? Wengine unasikia kwamba mimi nimefanya, kwa hivyo wanakimbia uchaguzi. Watasema kwamba wanaenda holiday, wengine wanasema wanaenda, wengine wanasema wanaenda harusi, lakini hawataki uchaguzi uh, ufanyike uh, wakiwa hapa, sababu labda wanaofia, na hiyo imeadhiri sana hasa uh, sekta ya utalii na mahoteli. Mi wasiwasi wangu ni kwamba tutaweza kukosa bidhaa muhimu labda kwenye maduka yetu, kwa sababu kama mtu ni mfanyibiashara, anauza chakula, anaogopa kwamba akieka mali na huenda kukawa na ghasia, mali yake ikaibiwa, hapo ndo sasa mwananchi wa kawaida anaumia. Lakini ni hili ni tu jambo la kuzungumzia, tunadhani kwamba haitafikia hivyo. Ndio unaona kwamba uh, uh, uh, samahani, ndio unaona kwamba ni muhimu sana, sababu uh, wale wananchi wa kawaida ambao hawana uwezo wanategemea wafanye biashara leo ndio waweze kununua chakula, wale ndio wataathirika zaidi. Lakini wale wa watu ambao wako na uwezo wamefanya shopping, wameweka maziwa mengi, tunaona kwamba kuna umuhimu wa kuwe na uchaguzi wa amani na uh, bila shaka matarisho yanaendelea na kile kitu uh, kimoja tu ambacho nitazungumzia tukimalizia ni kwamba uchaguzi huu umeonekana umeleta mabadiliko fulani. Uh, wamesema siku saba kabla ya uchaguzi tutakuwa tumeona majina yetu na tumepita katika baadhi ya vituo, wameweka majina, orodha ya majina katika kuta, ili mwananchi aweze kuangalia kama jina lake na wapiga kura kujua kama mimi napiga kura katika kituo cha Stove the sea, basi, uh, jina langu liko pale. Ni weze kujishughulisha kufika tarehe nane na pia ni muhimu tuwashauri wale ambao wanagombea viti mbalimbali kwamba waandike hotuba mbili, moja ya kukubali matokeo, ingine ya kupoteza. Itakuwa ni vizuri, ni swala nyeti sana. Mtu asiandike ya ushindi pekee, aandike ya ushindi na kupoteza. Mchezo wa ushindani, kuna mtu akushindwa, anataka kushinda. Kwa hivyo ni wiki moja kabla ya uchaguzi kufanyika hapa nchini Kenya, vile vile l eh, kabla ya kumalizia labda niwaambie wenzetu walioko huko Washington pia katika matayarisho haya IBC wameweza kutuahidi ama wamesema kwamba kule diaspora vile vilevile, mtaweza kupiga kura. Kwanza, nchini Marekani mumefunguliwa hasa maeneo matano, wanasema wamefungua consulate 5 areas ya wao wataweza kwenda kupiga kura, sijui hiyo pia imetendeka, watuambie kama wanajua vituo viko wapi pia kule, sababu sisi tunajua vituo viko wapi hapa nje. Kule wanajua vituo viko wapi? Asante sana. Basi kutoka kwa undani, alikuwa mwenzangu Amina Chombo na kome nyingi. Mimi ni Salma Muhamed, shukran sana. Shukran Salma Muhamed na Amina Chombo eh, kwa kutupatia hayo ambayo yanaendelea kuelekea uchaguzi mkuu Uh, nchini Kenya na tunakamilisha sehemu hiyo ya kwanza, na tukirejea katika sehemu ya pili tutaelekea, eh, jijini Nairobi kwa mwanahabari wetu BMJ Muridhi. Naam, karibu katika sehemu ya pili ambapo tunaendelea kuangazia yale ambayo yanaendelea. E, zikiwa zimesalia siku chache tu kabla raia wa Kenya hawajajumuika katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu, kwenye laini yupo mwanahabari wetu BMJ Muridhi. BMJ Muridhi, kwa siku ya leo ni nini hasa kikubwa ambacho e, kinaendelea hapo uh, Kenya? Naam, Idi Ligongo, nashukuru kwa kunikaribisha. Kwa undani leo hapa Kenya kuna mawili matatu makubwa ambayo yametendeka. Kumekuwa tumetoka kutoka katika kikao na uh, jaji mkuu wa Kenya uh, David Maraga ambaye alikuwa uh, anaelezea wasiwasi ambao mahakama iko nao kuhusiana na, wa, wa, wa, kuhusiana na wanasiasa ambao anasema kwamba wanaingilia utendakazi wa mahakama au mfumo wa mahakama au idara ya mahakama hapa nchini Kenya. Kwa hivyo, leo ameeleza kwamba ame, lakini ameeleza kwamba majaji wako tayari kabisa kusikiliza kesi ambazo huenda zikatokea au zikatokana na uchaguzi wa siku ya Jumanne na kusema kwamba uh, wanaendelea majaji katika mahakama ya chini ya kati na mahakama pia ya rufaa na vilevile mahakama kuu wanaendelea kupata mafunzo ya ziada wakijitayarisha kusikiliza kezi, kesi hizo. Ni, ni kama hili, ni kama wanajua kwa uhakika kwamba kuna kesi ambazo zitawasilishwa mahakamani manake, kuna wengi ambao mara nyingi huwa hawatosheki, kwa hivyo wanakimbia mahakamani. Lakini uh, kando na hayo au kutu, kutu story ambayo inawiana na hiyo ni kwamba kumekuwa na malumbano ya hadharani yakiendelea kushuhudiwa kati ya jaji huyo mkuu na wanasiasa wa mirengo yote miwili. Uh, licha ya yeye kuhakikishia Wakenya kwamba mahakama ziko tayari kusikiliza au kutatua mizozo ambayo itaibuka kufuatia uchaguzi huo. Na, na haya hidi yanajiri wakati eh, kunini ku kuna shinikizo zinaendelea kutolewa kwa na wanasiasa kwa jaji uh, jaji huyo wa mahakama kuu wakitaka uh, majaji fulani kutosikiliza kesi zozote zinazohusiana na uchaguzi eh, kama unavyojua ni ni kwamba kumekuwa na kesi nyingi tu zilizowasilishwa hata kabla ya uchaguzi huu ya kuanza kushika kasi au kampeni kuanza kuendelea vizuri, na hivyo uh, kuna wale wanaelezea kwamba kuna majaji ambao wanapendelea au wana uhusiano mnasaba, na na baadhi ya wale ambao wamewasilisha kesi hizi wakiwa ni wanasiasa na kando na hayo Idi, kumekuwa na na kampeni zimeendelea. Uh, Raila Odinga na muungano wake wa NASA ambao ndo muungano wanaosimama wapeperusha apeperusha bendera uh, yake amekuwa katika eneo la magharibi mwa Kenya uh, ikiwa ni kama tulivyosema jana, ni kile kipindi cha lala salama, siku za mwisho mwisho wa kuwarai wapiga kura wakitaka kuwapigia au kujipigia debe ili waweze kuchaguliwa siku ya Jumanne. Na katika upande huu mwingine wa muungano wa au uh, chama cha Jubilee wamekuwa katika kaunti tatu hii leo, wameanza kaunti, nadhani ni mbili, kaunti ya Meru, Tharaka Nithi, na vilevile watamalizia kule Kitui, tukiingia katika weekend ambapo itakuwa ni siku za mwisho kabisa, uh, kulingana na kanuni za uchaguzi hapa Kenya, wao kuendelea kufanya kampeni uh, uh. Kwa hivyo, na, na siku ya Jumapili kutakuwa kampeni zimekwisha. Alafu tutakuwa tunaelekea katika uchaguzi kutayarisha kabisa siku ya Jumatatu, na nitaja hidi kwamba tume Kenya ime e, waziri wa anayehusika ametangaza rasmi hapo jana kwamba siku ya Jumanne ni, ni sikukuu rasmi. Kwa hivyo hakuna mtu uh, watu haina ay, haja ya mtu kusema kwamba iwaenda kazini, hususan wale ambao wanafanya kazi kwa mashirika ya umma na kwa serikali. Kwa hivyo uh, hiyo ni siku sikukuu kwa sababu ya upigaji kura, na kuna jambo ambalo uh, limestajabisha kidogo, kwa sababu mara nyingi eh, majaji huonekana kwamba wanaelemea kwa namna moja ama nyingine upande wa serikali, lakini mara hii hata hayo maneno ambayo wanarushiana baina ya eh, wanasiasa na jaji mkuu, baadhi ya wanasiasa wanatoka upande wa chama tawala Hili likoje, BMJ? Uh, kwa hakika hili ni kuna mabadiliko makubwa sana katika jinsi ambavyo uh, mahakama hapa Kenya zinatenda kazi na jinsi ambavyo ilikuwa kabla ya katiba hii ya mwaka wa elfu mbili na kumi eh, kwa hivyo utaona kwamba uh, wengi wa kuna ule kuna inaonekana kwamba wako na uhuru kiasi fulani ambapo hawaegemei, ni kama ni mbaya ni mbaya uh, tukitumia uh, mfano huo, wanatoa kauli kulingana na jinsi ambavyo wanaona mambo, na, na kama hii leo uh, jaji Maraga amepigiwa ame amekemewa sana na mbunge huyu wa Garissa mjini Aden Duale, unamjua hili, ushamhoji mara kadhaa. Yeye ni kiongozi wa walio wengi katika bunge, akilalamika kwamba chama cha Jubilee akina imani na jaji wa mahakama kuu George Odunga. Sasa huyu George Odunga anasemekana kwamba ana uhusiano wa kifamilia na wa viongozi wengi tu wa NASA na na hivyo eh, listu, kwa hivyo hivyo, hivyo unavyosema ni kweli kwamba si lazima uwe wa majaji sasa waegemee upande wa serikali, kwani kama huyu ni wa serikali na mkuu amepigia kelele sana a, huyu jaji mkuu, ikiwa ni pamoja na Rais Kenyatta utakumbuka, wiki kama mbili zimepita alitoa kauli ambazo ziliwastaajabisha wengi akisema kwamba mahakama Uh, hazina uhuru wowote wa, wa kueleza ni jinsi ipi ambavyo uchaguzi uta, utafanyika. BMJ Muridhi, shukran sana kwa kutu, uh, kutupasha yale ambayo yanaendelea eh, hasa usiku huu hapo eh, nchini Kenya, kuelekea uchaguzi mkuu kufika. Hapo tunakamilisha kipindi cha kwa undani. Shukran kwa wote ambao walijiunga nasi kusikiliza kipindi hiki, tukutane tena kesho, ambapo kesho tutaangazia uchaguzi wa nchini Rwanda. Mimi ni Idi Ligongo.