Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOI hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu kutoka jijini Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera, tukichambua juu ya kifo cha mkurugenzi wa kitengo cha kompyuta ICT wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, Chris Musando. Hali kadhalika hapa Marekani, kutoka jimbo la South Carolina tutakuwa naye Profesa Patrick Nigula tukikujuza siasa zinazoendelea hapa nchini Marekani, mkuu mpya wa utawala huko White House John Kelly. Nam, kwa undani hivi sasa, tunaangalia taarifa za kina ambazo pengine, wewe msikilizaji, bado hujazijua vyema kuhusu kifo cha mkurugenzi wa kitengo cha kompyuta ICT wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, Chris Musando ambaye alitoweka siku ya Ijumaa na baadaye mwishoni mwa wiki alipatikana akiwa amefariki dunia. Ili kufahamu taarifa hizi kwa kina na nyingine nyingi, kwenye laini ya simu kama alivyosema hapo awali, tunaye mwandishi wetu Kennedy Wandera wa huko mjini Nairobi, Kenya. Kennedy, ni taarifa gani mpya tulizo nazo hivi sasa. Na kabla ya kupata taarifa hizo, hebu tupatie wasifu wa marehemu Chris Musando. Alikuwa ni mtu wa aina gani? Asante sana Mkamiki, kwa kweli ni simanzi hapa uh, nchini, hususan wiki moja kabla ya uchaguzi mkuu, uh, kufuatana na kifo cha Chris Musando. Na nieleze kwamba Chris msando alikuwa mojawapo wa watu wachache sana waliokuwa na taarifa muhimu kuhusu utayarishwaji wa mifumo ya kiteknolojia ya tume ya uchaguzi, pamoja na kufahamu pale zile saa za tume hiyo zilikuwa na mifumo hii ya kiteknolojia ambayo inaitwa Kenya Integrated Electoral Management System, almaarufu KIM, inatumika kuwatambua wapiga kura na kupeperusha matokeo ya kura hiyo na Nakri Mahando amehudumu takriban miezi miwili pekee katika idara hii ya ICT baada James, Mahati, ya kusimamishwa kwa mkurugenzi mkuu wa kitengo hicho James Mhati, kwa kile IBC ilieleza kuwa haka alikuwa amejinda kuchukua wito wa kushirikiana na maafisa wa kampuni ya ukaguzi wa sajili ya wapigaji kura ambayo ni milioni kumi na tisa, ambayo ilifaa kukaguliwa na ni leo tu alifaa kuongoza umma kufanyia majaribio ya mifumo hii ya upigaji kura ambayo tume hii ya uchaguzi imekuwa ikieleza kuwa itadhibiti vifa vyovyote vyote vya udanganyifu na kufanya uchaguzi huo kuwa wa haki na kweli. Mfumo huu ifahamike kwamba ulitumia mwaka elfu mbili na kumi na tatu, lakini ulifeli, hukuweza kufanya kazi jinsi iliyotarajiwa na kufuatia kifo hichi hiki cha dharura cha <coughs> meneja huyu kuradhi mabalozi wawili wa nchi za Marekani na mwenzake Nick Haley wametoa um, uh, taarifa kwa vyombo vya habari na kueleza kuwa wanasaidia na serikali ya Kenya kuchunguza haraka kifo hicho na pia kueleza kuwa ni sharti Kenya ifanye uh, uchaguzi wa amani wa haki na ukweli. Vile vile pia uh, mwendesha mashtaka ya umma Keriako Tobiko amewateua uh, uh, mawakili watatu ambao wataendesha uchunguzi huu wa meneja huyu Wandera, tunafahamu kwamba jeshi la polisi linaendelea na uchunguzi kuhusiana na kifo hiki. Mpaka wakati huu tunafahamu uchunguzi huu utachukua siku ngapi na uchunguzi huu unaangazia katika maeneo gani hasa kuhusiana na kifo chake, haijabainika hai waziwazi uh, maswala ambayo yataweza kuangaziwa katika uh, uchunguzi huu. Maanake ni taarifa ambazo tumeweza kuzipata jioni hii, lakini kile ambacho uh, wengi wengi, ambao tumeweza kuzungumza nao, wanaeleza ni kwamba, uh, labda ni kuweza kuhakikisha kujua, uh, mkondo au mwenendo wa meneja huyu. Maanake IBC uh, ilieleza kwamba ali- familia yake inaeleza kwamba alitoweka Ijumaa na IBC Jumapili jana wakaeleza kwamba uh, meneja wao tayari ametoweka ame na hawezi uh, kujulikana aliko, lakini familia pia inaeleza kwamba mwili wake uliweza kuletwa katika hifadhi ya maiti ya Siti Moshari Jumamosi. Uh, wanasema hivyo kwa sababu walielezwa na maafisa katika, katika uh, hifadhi hiyo. Kwa hivyo uchunguzi huu huenda utaweza kuelekezwa ku, basi Uh, sa, mkondo aliyouchukua, maanake wanaeleza kwamba, IBC inaeleza kwamba afisa wake huyu alikuwa katika afisi zake, afisi za IBC hapa za Anniversary Towers hapa jijini Nairobi Jumaa saa nne za usiku, na hivyo basi familia yake ikaeleza kwamba hajaweza kufika nyumbani, na hivyo basi, ni vigumu, kutambua, na hivyo basi ni vigumu kuweza kutambua aliko, na familia yake pia inaeleza kwamba mwili wake uliweza kupatikana katika msitu um, wa Kikuyu ambao si mbali amba sana na Nairobi. Kwa hiyo huenda uchunguzi huu basi ukaendelea kubaini maeneo hayo na kubaini gari lake, kuchukua labda zilena uh, uh, kwa ile gari na kuweza kubaini labda gari hili iliweza kusafiri maeneo gani na kina nani walikuwa katika gari hilo. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume ya IEBC huko Kenya, Wafula Chebukati alisema Musando alionekana kwa mara ya mwisho Ijumaa usiku. Mawasiliano yake ya, ya mwisho kutoka kwake yalikuwa ujumbe wa SMS ambao ulitumwa kwa mmoja wa marafiki zake saa tisa usiku wa kuamkia Jumamosi. Mpaka wakati huu tunafahamu ujumbe huo ulihusu nini? Hatukija jua ujumbe huu ulikuwa unaeleza nini, lakini jinsi alivyoelezea mwenyekiti wa tume hiyo ni kwamba ujumbe huu ulionyesha kwamba alikuwa tayari kisha fahamu ni nini ambacho alifaa kukitekeleza siku ya Jumamosi. Maanake anaeleza aa, kwamba ujumbe huu ulipotumiwa kwa marafiki wale wali jamaa na anaofanya nao kazi katika hizi uh, afisi za Anniversary Towers uh, alikuwa amefahamu kwamba ni mtu ambaye alikuwa tayari akishafahamu atakakoenda kufanya kazi. Kwa hivyo bado hatujajua mengi kuhusu kule alikostahili kuenda kufanya kazi, lakini kile ambacho tunaweza uh, kukieleza ni kwamba leo alifaa kufanyia kusaidiana -ku -ku -ku, uh, na wanahabari kuelekeza wanahabari na umma kuweza kujua jinsi mitambo hii ya Uh, ya utambuaji na upigaji kura inafaa kufanya kwa mujibu wa sheria. Maanake ni mitambo ambayo wengi wameieleza, kwamba uh, katika uh, katika mahojiano uh, ma na vyombo vya habari vya humu nchini, ameeleza kwamba huu uh, ni mtambo ambao mtu ambaye hakuweza kusajiliwa kupiga kura hawezi kupiga kura hata iwe nini, maanake alikuwa ameeleza kwamba tayari washaweka bidhibiti za kuhakikisha kwamba hakuna mtu yeyote ambaye anaweza -anaweza uhujumu na akaweza kupiga kura hata mara mbili. Kwa hivyo ni, ni majaribio ambayo alikuwa nayaendesha yeye mwenyewe leo hii leo, leo, lakini kufuatia kifo chake mwenyekiti huyu wa IBC ameeleza kwamba mchakato huo hautaendelea hadi siku ile ambayo ambayo wataweza kueleza wa kitakachofuata. Mapema leo ulipata fursa ya kuzungumza na jamaa wa karibu wa marehemu ambaye ulimtambulisha kwa jina la Peter Musando. Hebu tusikilize kile alichozungumza na kisha nitarudi kwako, kwa Wandera, utueleze ripoti. Tulipata leo saa sita ya kwamba mbodi iko siti mochari Huyo ni sauti ya Peter Musando ambaye ni ndugu wa karibu wa marehemu Chris Musando. Sasa Wandera, kuna taarifa yoyote kutoka kwa wanafamilia, wameeleza kile ambacho mpaka sasa hivi wameweza kuwasiliana na polisi au wafanyakazi kule alikokuwa akifanya kazi na kuelezwa kwa kina kuhusiana na tukio hili lililomkuta ndugu yao wa karibu ambaye amepoteza maisha no? na, na niliweza ni, ni kufika katika hifadhi ya maiti ya siti mochari hapa jijini Nairobi, na kwa kweli mazingira yale ya familia na watu waliofika makamshina hawa aid ilikuwa simanzi tele, familia haikuwa ina ule uwezo wa kuweza kuzungumza. Hata makamishina wa IBC walionekana kushtushwa sana kutokana na kifo cha uh, Chris Msando. Maanake ni kama kama shoka liliweza kuangukia, maanake wanasema kwamba si jambo ambalo waliweza kulitarajia. Iliweza kuzungumza na huyu pita na wengine ambao ni wale wa karibu sana na Chris, wanaeleza kwamba Uh, jambo hili lilifanywa kwa kwa njia ambayo ni fiki sana. Maanake wanasema kwamba iweje kwamba, uh, kura zipo na kura kura huja na hutamatika. Na uh, dada yake alikuwa anaeleza kwamba uh, kwamba huu uchaguzi ni uchaguzi ambao utafanya na utakamilika, lakini iwapo lilikuwepo suala ambalo Chris aliweza kulifanya basi ingekuwa rahisi sana waweze kumfuta kazi, haingefika huku walikofikishwa. Kwa hivyo ni simanzi ndio inayojidhihirisha wazi waziwazi, na uh, pia ni kitu ambacho pia kimeashiriwa katika taifa zima, maanake uh, ni jambo ambalo makamishina hawa na familia hayakuweza kutarajia uh, lakini tume hii IBC ilieleza kwamba baadaye itaweza kutoa uh, taarifa kamili kuweza kueleza kile uh, ambacho watakuwa wamekiafikia, lakini pia aliweza kueleza kwamba nshati serikali iweze kujitokeza na kueleza ni nani aliyemua Chris Mpando na ni sababu gani iliweza kumshawishi kufanya hivyo. Kwenye mtandao wa Al Jazeera kuna taarifa ambayo inaeleza kwamba Wakenya wanaombwa au wanahamasishwa wana kufanya uh, uchaguzi wa amani, hasa wakati huu ambapo kimetokea kifo cha mkurugenzi huyu wa kitengo cha kompyuta katika tume huru ya uchaguzi na mipaka, ambaye uh, anaonekana kwamba alikuwa ni mtu muhimu. Je, hapo ulipo hali unavyoiona? Leo tangu kifo chake kutokea kuna ishara au dalili zinazoonyesha pengine Wanakenya wanaweza wanaweza kuingia katika ghasia uh, katika siku ya uchaguzi kutokana na kifo hiki kilichotokea, dalili za machafuko hazipo, lakini imeweza uh, kuzungumza na baadhi ya Wakenya nilipokuwa nikitoka katika hifadhi ya maiti ya, ya, Yani, amako, ya lii ambako mwili wake uliweza kusafirishwa kutoka hifadhi ya City Mortuary. Wakenya wengi, baadhi ya wa, wakenya hapa jijini Nairobi walikuwa wamejikusanya katika makundi makundi. Hatukuweza, hatu kujua ni kitu anachozungumzia, lakini inaonekana kwamba hiki ndicho kitu alichokuwa na kizungumzia kifo cha Chris Msando, na wengi wameeleza kwamba hii huenda ikawa ni njia mojawapo basi ya ku Uh, watu fulani ambao ni wachache wanaonekana kwamba wanataka kutumia huu kama udanganyifu wa kuweza ku- naona basi, uh, mwandishi wetu Kennedy Wandera taarifa yake au mawasiliano yake na sisi hapa studio uh, yamekatika ghafla, lakini hakikuharibika kitu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Ndio ninakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, na sekunde chache kutoka hivi sasa tutaingia sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani tukiangazia siasa hapa Marekani. Endelea kuwa na kipindi hiki cha kwa undani. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC hivi sasa basi, katika laini ya simo nitakuwa ni naye uh, Patrick Nigula. Yeye ni profesa wa chuo kikuu cha South Carolina katika jimbo la South Carolina hapa nchini Marekani. Kama mnavyofahamu basi, mwishoni mwa wiki rais wa Marekani Donald Trump alimteua John Kelly mwenye umri wa miaka 67 kuwa mkuu mpya wa utawala katika ikulu ya Marekani, White House, nafasi ambayo awali ilishikiliwa na Reins Pribus, Mrepublican wa muda mrefu na mwenye ushawishi mkubwa katika chama cha Republican. Ili kujua mambo haya yote kwa undani, basi tunaye Patrick Nigula. Patrick, kabla ya kuanza haya yote basi ungetufahamisha ukatueleza kwa undani zaidi kwamba John Kelly ni mtu wa aina gani na nini tunachotakiwa kufahamu kutoka kwa kiongozi huyu mpya kwenye utawala huu wa Rais Donald Trump huko White House? Uh, asante sana kwa kumpatia nafasi hii kumwongelea uh, mkuu mpya wa Uh, mambo ya uandamizi na utumishi katika ikulu mpya ya Marekani. Uh, uh, John Kelly yeye ni jenerali uh, mstaafu katika jeshi la hapa Marekani um, ambaye amelitumikia kwa kipindi kirefu na kushika nyadhifa kadhaa za kiutendaji katika jeshi na vilevile vile katika uh, mambo ya Uh, kivita katika Afghanistan na, na Iraq na katika sehemu mbalimbali duniani. Kwa hiyo uh, kwa kifupi tu ni kwamba historia uh, yake ni ndefu na katika mambo ya utawala katika kijeshi, na mimi tunaona ni kwamba ana anafaa kushika huu wadhifa, kwa sababu kuna hali ya kurudisha heshima na adhabu na, na katika White House hapa nchini Marekani. Uh, Profesa Nigula katika mtandao wa NBC wanasema kwamba uh, ni vyema kuona kwamba uh, uh, kiongozi mwingine au mtu ambaye alikuwa yupo katika jeshi la Marekani ameungana na uh, Luteni Generali HR McMaster ambaye ni mshauri wa usalama wa taifa. Wote kwa pamoja wanafanya kazi hivi sasa huko uh, White House chini ya utawala wa Rais Donald Trump, uh, lakini ina elezewa kwamba uh, kuchaguliwa kwa John Kelly hakutaleta hakuta mabadiliko zaidi katika ikulu ya ya ya ya Marekani inayoongozwa na, na rais Donald Trump. Hili linaonekana hivi sasa ama ni mapema mno kulizungumzia. Ni, ni, ni kama tu ulivyosema mi nitakubaliana na wewe ni mapema, lakini ukiangalia historia yake kwa kirefu zaidi, ameshawahi kufanya kazi na baadhi ya viongozi katika serikali iliyopita. Uh, wakati yeye akiwa kama afisa mwandamizi wa jeshi, ameshawahi kufanya kwa kazi karibu zaidi na na John Panetta ambaye alikuwa ni mkuu wa CIA vilevile akaja kuwa uh, waziri anayeshughulikia mambo ya ulinzi ya hapa Marekani. Kwa hiyo ana uzoefu wa karibu na ame naweza na, na nikasema tu ni kwamba labda yeye atakuwa ni kichochezi kikubwa kabisa katika kuanzisha tena mazungumzo mapya ya kuendeleza ajenda za Rais Trump ambazo kwa sasa hivi tunasema kwamba zimesimama, na atakuwa ni kichocheo kikubwa kwa kuunganisha baadhi ya viongozi katika Senate na Congress ili kuweza ku kuzianzisha tena zile juhudi za hizo ajenda ambazo rais wa sasa hivi anataka zishughulikiwe. Hivi tunavyozungumza tayari kiongozi huyu mpya ameshaapishwa, na katika kuapishwa kwake Rais Donald Trump amemwelezea na kumtwika jukumu uh, la kulainisha mambo baada ya miezi sita utawala uh, wa Rais Donald Trump. Kama ulivyoelezea, unadhani kwamba jambo la kwanza ambalo ataweza kujikita nalo ili kurudisha tuseme, pengine heshima katika White House itakuwa ni nini? Mimi tu naona tu ni kwamba ni, ni kuanzisha mazungumzo ya karibu kati ya viongozi wa White House na katika Senate na Congress, na hii ita itampa heshima uh, kubwa ya kuweza kusikilizwa, kwa sababu ni kiongozi ambaye amefanya shughuli nyingi za kijeshi na na amejenga jina lake kwa uzoefu na utaalamu wake wa wa kiuongozi katika jeshi. Hivyo mi naona tu ni kwamba labda ni ile tu katika kuleta ushirikiano wa karibu kati ya Senate na Congress, hicho ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili, mi nachoona tu ni kurudisha heshima ya White House ambayo imetetereka kidogo, kwa sababu ya kutokuwa na kiongozi mara ambaye angekuwa kama ni kiungo kati ya White House na Congress na Senate. Unapozungumzia kutokuwa na kiongozi imara kati ya White House na Senate unamaanisha nini? Pengine ungetuchambulia hapo kwa undani zaidi. Ni, ni, ni, ni yule tu kiongozi ambaye anaweza kushughulikia masuala ya ki, ya miswada ambayo inatoka katika White House kwenda katika Congress na Senate mtu ambaye ana uzoefu kwa ukiangalia tu katika mwaka elfu moja mia tisa kama sikosei, na tisini na tano uh, uh, jenerali mstaafu John Kelly alishawahi kuwa kama liaison kati ya ya jeshi la Marekani na na na viongozi wa seneta ambao wanashughulikia miswada mbalimbali ya kijeshi. Kwa hiyo kuna ule uhusiano ambao aliujenga huko nyuma uh, na nadhani na ataweza kutumia uh, huo uzoefu ili kuleta tena ushirikiano kati ya White House na Senate na Congress kwayo. Kwa hiyo kwa mtazamo wako pengine ni, ni sahihi nitakaposema pengine hili linaweza likarahisisha moja ya miswada ikiwepo ule mswada wa Obamacare kuweza kupitishwa na si kushindwa kama ambavyo tumekuwa tukishuhudia mara kwa mara uh, kutoka huko uh, bungeni? Mimi nakubaliana na wewe kabisa, tutaweza kuona tena kwamba kutakuwa kuna mazungumzo ambayo yatawezesha baadhi ya miswada kama ulivyotaja, mswada wa bima ya afya ambao uliferi uh, vile vilevile mswada wa kodi na miswada kadhaa mbalimbali, hususan ule wa ujenzi wa ukuta, kwa sababu jenerali mstaafu Keri yeye ni ni mmoja kati ya watu ambao wanataka sana kujenga ule ukuta kati ya Mexico na Marekani na na kwa na kwa kumwangalia tu basi, tuangalie je, Reince Priebus, yeye ni kwamba alikuwa hafanyi vya kutosha ama mapungufu yake yalikuwa yako wapi? Mimi ni, ni, niseme tu kwa maoni yangu binafsi ninaona kwamba uh, yule mkuu uh, wa White House aliondoka Reince Priebus ni kutokuwa na uzoefu wa karibu na mahusiano na baadhi ya senators na congressmen wa hapa Marekani. Hicho ndicho kilikuwa kikwazo kikubwa ambacho mi naona rais uh, Trump aliweza kukiona na amejaribu na, na kumtafuta mtu ambaye ana uzoefu na, na, na, na anaweza akaleta ushirikiano wa karibu kati ya White House na Congress na Senate na unadhani je, kuondoka kwake, uh, Priebus bado anaweza akatoa mchango katika katika uh, White House pamoja na utawala mzima wa rais Donald Trump pale ikihitajika au? O, mimi tu kwa maoni yangu binafsi nafikiri, na sidhani kama ataendelea zaidi katika shughuli za kiserikali kuwa hapa Marekani. Uh, ni mapema mno kutabiri ataelekea au atafanya nini kwa sasa hivi. Tusubiri tu muda, unaweza ukatuambia mchango wake utakuwa ni nini katika serikali hii ya sasa hivi. Haya basi, uh, msikilizaji, katika taarifa nyingine ambayo uh, imeandikwa kwenye uh, makala za NBC, hali kadhalika pia katika VOA ni kwamba, inaeleza japokuwa Rais Donald Trump hajamfahamu Keli kwa muda mrefu, lakini amependezwa na utendaji kazi wake, hasa kwenye msimamo wake kuhusu wahamiaji wakati akiwa waziri wa usalama wa ndani. Basi msikilizaji, uh, mpaka hapa ndio ninakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa hivi sasa. Kumbuka basi, sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tulikuwa tukizungumzia kuhusiana na kifo cha mkurugenzi wa kitengo cha kompyuta ICT wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, Chris Musando, ambapo tulikuwa naye mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka huko jijini Nairobi, Kenya. Na hivi punde basi nilikuwa niko naye Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani, ambapo tulikuwa tukizungumzia siasa za hapa Marekani, hususan kuchaguliwa kwa mkuu mpya wa utawala White House kwenye ikulu ya Marekani John Kelly. Nakamilisha kipindi cha kwa undani kwa hivi sasa. Msimamizi alikuwa ni Khadija Riami. Mwongozo wa matangazo alikuwa ni Saida Amdon. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi usikose kusikiliza matangazo yetu mengine saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nasema Alamsik. hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya yo, yo, yo, Ni marudio ya kipindi cha kwa undani.