Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Kweli kabisa kama kitambulisho ambacho kimesema ni VOA Express hakika ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC ikiwa Jumatatu poa kabisa tarehe 7 mwezi wa nane, huku uchaguzi wa Kenya ukibisha hodi haswa. So, ndani ya saa chache zijazo Wakenya wataingia kwenye vituo vya kupigia kura na kuchagua rais wanayemtaka kuongoza katika muhula mwingine ujao. Katika VOA Express hii leo basi, pamoja na kwamba tutazungumzia masuala yanayoendelea kuhusiana na uchaguzi mkuu huko Kenya, hali kadhalika tutakupatia burudani ya muziki vilevile. Vile, tunakupa yale mambo ambayo yanatamba sana katika mitandao ya kijamii kuanzia Twitter, Facebook, Instagram na kadhalika. Kweli kabisa kukuletea VU Express siku ya leo. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa mkamitiki bayasi na, na huko nchini Kenya, je, viongozi ama baadhi ya, ya viongozi wa upinzani wanasema nini kuhusiana na hali ilivyo kabla ya uchaguzi kufanyika hapo kesho? Kinga kubwa kwa wizi wa kura ni kuhakikisha kwamba mwananchi kila pahali e, yuko macho na anatazama kile kinatendeka katika polling stations, na eneo za polling stations. Haya basi, ni kiongozi wa cheo cha juu Musalia Mudavadi huyo akielezea maswala ambayo wewe raia unatakiwa kuyaangalia kwa makini katika siku ya upigaji kura hapo kesho, Agosti nane, nchini Kenya. Na ili tuelewe zaidi kilichopelekea kiongozi huyo kusema ama kutoa ushauri ama kutoa maoni yake kuhusiana na hali ya kesho wakati wa uchaguzi kwenye laini ya simu tunaye okay, mwandishi wetu kutoka Nairobi Kennedy Wandera ambaye kwa kina atatupa hali ilivyo, na tuelezee vipi ikafikia kiongozi huyo Musalia Mudavadi kuzungumzia kuhusu uchaguzi wa hapo kesho. Karibu sana Wandera. Asante halisana mkamiti na, mkamiki, na uh, ni kauli ya kinara mojawapo uh, wa Musalia Mudavadi ambaye anazungumza kwa niaba ya NASA ya chama cha upinzani anaeleza kwamba Uh, muungano wa Jubilii umepanga kwamba utaweza kukatiza uh, matumi, uh, kutumika kwa vile uh, vyombo vya kutambua mpiga kura kesho saa sita mchana katika maeneo katika zile ngome zao, ili waweze kurejea katika ile hali ya kawaida ya kuweza kutambulika kwa kupitia viji karatasi na pia wanaeleza kwamba uh, kuna tarehe saba, tarehe sita kwa uradhi saa tano ndege moja ya kijeshi ilitoka katika kituo chake cha Nanyuki kuelekea Lamu. Sasa wanasisitiza kwamba hili huenda likawa ni ikawa ni mojawapo wa mikakati ambayo wamekuwa wakizungumza kwamba maafisa uh, wanajeshi wanatumika katika maswala ya upigaji kura, na alikuwa na haya kusema. Tunataka Wakenya wajitokeze kwa wingi, wapige kura na tunataka kura ya mwaka huu iwe kielelezo kwamba wale wako mamlakani wasi wanafikiri kwa sababu wako mamlakani wanaweza tenda maovu kwa Wakenya, wanaweza tenda kikazi, kazi yao kwa njia ya kiduni, alafu wafikiri kwamba watarudi kwa Wakenya na Wakenya watawapasha uh, nafasi nyingine, waendelee kwa miaka mitano ya kuwasumbua. Kwa hivyo tunataka Wakenya wajitokeze ili waonyeshe viongozi kwamba ukishachaguliwa ni lazima uhudumie wananchi vilivyo, usijaribu kuweka masilahi ya kibinafsi mbele, alafu ufikiri kwamba kile wanaita incumbency uh, itakusaidia ku, kuendelea kuwa mamlaka. Wandera, sijui kama labda pengine uliweza kujua kama kiongozi huyo ama upande wa NASA umeweza kufikisha malalamishi hayo uh, kisheria, labda mbele ya vyombo vya uh, usalama ama yalikuwa ni madai tu yaliyofanywa bila kuchukua hatua yoyote ya kiusalama, na mmojawapo wa swala ambalo nimeweza kumuuliza, unajua haya ni madai baada ya madai mengine, na wamekuwa akiyatoa ki, ya, ya kila wakati. Kwa hivyo leo nimemuuliza Uh, haya madai ambayo wanaibua maanake, hapo uh, mwishoni mwa juma walieleza kwamba ofisi zao zilivamiwa na, na, na maafisa wa polisi. Sasa so, niliwauliza mbona masuala haya hawayahusishi au hawa, hawashirikishi vyombo vya usalama katika uchunguzi wake, lakini alikuwa na haya kusema. uh, taarifa iliandikishwa Parklands, kwa kituo cha Parklands Police Station na yule alienda kule anaitwa Willis Utieno, yeye ndio ofisa wetu kwa sekretariat alienda Haya basi, ni sauti hiyo ya Musalia Mudavadi ambaye ni kiongozi wa cheo cha juu katika upande wa upinzani wa muungano wa NASA huko nchini Kenya. Lakini bado tukiwa huko nchini Kenya, Harrison, uh, tunaye mwandishi wetu katika mji wa Mombasa, Josephat Kioko ambaye yeye hivi sasa naye yupo tayari kabisa kutueleza suala la usalama kuelekea uchaguzi mkuu ambapo liwa maanani sana kwa wapiga kura, hali kadhalika wasimamizi wa uchaguzi nchini humo. Josephat Kioko, hebu tupashe kuhusiana na hilo. Asante sana Mkamiti, kweli swala la usalama limekuwa kipaumbele, na hii ni kwamba serikali, tume ya uchaguzi, vyombo vya vi usalama vimeanza kumulika kwa karibu sana sehemu ambazo chaguzi uliopita ama chaguzi za mbeleni ulikumbwa na utata, na wamemulika eh, eneo la pwani ya Kenya ikiwepo Mombasa. Wamemulika pia kaskazini mashariki ambako kumekuwa na kafyu juu ya usalama, na iliyojitokeza ni kwamba yameibuka eh, eh, utete ama mabishano baina ya vyombo vya usalama na wanachama wa MRC wanajulikana kama Mombasa Republic Council kukiwa na habari kwamba huenda wanajipanga tena kuvuruga uchaguzi. Inakumbukwa hii ni kwa sababu mwaka elfu mbili kumi na tatu uchaguzi mwingine wa kenya eh, walidaiwa wanachama hawa waliwaua maafisa wa polisi na wakajeruhi wapiga kura. Sasa safari hii mambo yameibuka kwamba wakuu wa usalama wa pwani wanasema hawa wanachunguzwa kwa karibu sana mienendo yao, lakini naibu msemaji wao Richard lewa akiwa katika mazungumzo ameeleza bayana kwamba wao hawana kwa mpango huo, na kwanza ile kesi yao iliyo mahakamani hawataitisha siku wa kusikizwa kesi wasije wakaonekana kama wanapanga kuvuruga uchaguzi. Amesema MRC haina uhusiano wote na uchaguzi, na wanasiasa ndio wanatumia vijana eh, kwa kuegemea na kudai kwamba ni MRC inapanga kuvuruga ama kuua watu. O, o, madai haya Kioko, yalitokana na wanasiasa ama yameanzia wapi? Ni miongoni mwa raia ya, yalianzia wapi? Yalianza wakati wa kampeni ama yametoka upande gani madai hayo? Vyombo vya usalama, yule kamishina mkuu wa eneo la Pwani Nelson Marwa ametoa na mkutano wa waandishi wa habari mwishoni mwa juma, amesema wamefata habari za uchunguzi wa kina kutoka kwa maafisa ya usalama na raia kusema wanashuhudia vikaratasi vikisambazwa tangu mwezi wa sita huko, na wanafuatilia kwa sababu maandishi mengine yanadai kwamba ni MRC na unakumbuka E, sehemu ya Lamu na Mandera na Kaskazini Mashariki kwa sababu kafyu iliyoko na serikali. Mara pia katika mkutano huo waandishi wa habari akasema ile kafyu haitatolewa kwa sababu anaamini kafyu inaweza kuendelea na uchaguzi kufanyika, lakini George Kegoro, naibu mwenyekiti wa tume ya haki za kibinadamu hapa Kenya, amesema wao wana utata na ile kafyu inajitatiza wapiga kura, na hayo ndiyo masuala ya uchaguzi na usalama yanazingatiwa zaidi na tume ya haki za kibinadamu na wakuu wa serikali kwa pamoja ili uchaguzi uwe na uhuru na bila vitisho kwa raia. Kioko, tunafahamu kwamba kampeni <laughs> za uh, uchaguzi zilishaisha uh, siku chache zilizopita. Sasa yakiwa yamebakia masaa kadhaa kuelekea hiyo kesho, siku ya upigaji kura, hali kwa ujumla katika mji wa Mombasa iko vipi? Wananchi wenyewe wamejiandaa vipi? Sawa na sehemu zingine nchini Kenya eh, watu wamesema wa kwamba wako tayari kabisa. Mashirika mbalimbali yamesema mbali, yamejipanga kusaidiana na tume ya uchaguzi na mikutano. Nimeshuhudia mwishoni mwa juma kuna vituo vingi nimetembelea, eh, jinsi tume ya uchaguzi imepanga maafisa wa kusimamia uchaguzi. Vyama vya kisiasa vimekuwa na mkutano na wale maajenti ama mawakala na nikifanya mahojiano na mawakala wengi, wamesema kwanza, wakala mmoja alizungumza naye, anayesaidia chama e, muungano wa NASA kwa jina la Victoria Makali amenieleza kwamba yeye anakubali e, wasia wa tume wa uchaguzi, kusiwe na msongamano wa majenti ama e, hao mawakala katika vituo, ili uchaguzi ufanyike kwa njia ya haki, na umekamilisha mafunzo yao jana juma e, Jumapili. Tunakushukuru sana Josephat Kioko hapo mjini Mombasa, na tutaendelea kuwasiliana na wewe kuhusiana na uh, maandalizi ya dakika za mwisho mwisho kwa Wakenya kuelekea uchaguzi mkuu hiyo kesho, Agosti 8, 2017. VOA Express inawatakia kila la heri Wakenya katika upigaji kura huo wa kesho. Kweli kabisa, mambo ya uchaguzi wa Kenya tutaendelea kuyafuatilia kutoka sasa hadi utakapomalizika. Na sasa tupate habari za dunia. raia wa Kenya walio na wasiwasi wameanza wasi wa kuhifadhi vyakula na maji, wakati polisi wakijiandaa na vifaa vya huduma ya kwanza, huku nazo familia zikielekea kwenye vijiji vyao katika siku ya kuamkia uchaguzi ambao wengi nchini humo wana wasiwasi huenda ukasababisha ghasia. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwenye umri wa miaka sabini na mbili, na ambaye alishindwa katika kinyaganyiro cha uchaguzi wa mwaka wa 2017 na vilevile 2013 amesema Rais Uhuru Kenyatta mwenye umri wa miaka 55 ataweza kushinda ikiwa chama chake cha Jubilee kitaiba kura, hatua ambayo inapelekea uwezekano zaidi wa kupingwa matokeo na ghasia. Kura za maoni kabla ya uchaguzi wa rais hapo kesho unaonyesha wawili hao wakiwa wanachuana vikali, ambapo Wakenya pia watapiga kura za wabunge na wawakilishi wengine. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema Jumapili majeshi yake yamezima shambulio la muda mfupi kwenye kambi ya kijeshi yaliyoongozwa na kamanda wa zamani wa jeshi aliyeasi. Rais Maduro ameliita shambulio hilo kuwa ni kitendo cha kigaidi kilichofadhiliwa na Marekani na Kolombia, lakini hakutoa ushahidi wa madai yake katika tangazo la jioni kwa njia ya televisheni. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, amesema mapema leo kwamba uingiliaji wa Russia kwenye uchaguzi wa mwaka jana ulileta kutoaminiana kwa hali ya juu na kwamba yeye na waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov walimezungumzia kazi nyingi ambazo zinahitajika kufanyika kuhusiana na uhusiano wa Rusia na Marekani. Wanadiplomasia hao wa juu wawili wamefanya mazungumzo yao pembeni ya mkutano wa kanda ya huko Filipino, ambapo Tilerson amesema alimemwambia Lavrov Marekani itajibu ifikapo Septemba mosi kwa kitendo cha Rusia kutoa amri ya kuondoa mamia ya wanadiplomasia na wafanyakazi wengine wa Marekani nchini Rusia. Wanaharakati wanaopinga uhamiaji huko Ulaya wanajaribu kuvuruga mmiminiko wa boti za wahamiaji kutoka Afrika kaskazini kwenda Ulaya. Kundi moja la wavuvi wa Tunisia wamependa wazo hilo na jana walizuia meli moja iliyokuwa imebeba wanaharakati kutia nanga Zarzis. Kwa mujibu wa taarifa ya shirika la habari la Ufaransa AFP, afisa mmoja wa bandari aliuliza, nini tuwaingize wabaguzi hapa? Haitatokea kamwe. unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kwako wewe msikilizaji, ni vizuri kukuelewesha kwamba siku ya kesho, wakati wa uchaguzi nchini Kenya, tutakuwa na makala maalum ama vipindi vyetu vitakuwa vimeongezwa muda. Kwani Kumekucha asubuhi saa kumi na mbili tutakuwa na muda wa saa nzima kuangalia kwa kina uchaguzi wa Kenya, na vilevile baadaye katika matangazo yetu ya saa moja na nusu jioni tutakuwa na muda wa saa nzima tena kuangalia kuhusu uchaguzi wa Kenya unavyoendelea. Na sasa hivi tunaelekea upande wa pwani ya Kenya, ambapo mwandishi wetu uh, Liberty Adede yuko kule akizungumzia masuala ya kiusalama wakati huu wa mkesha, ama wakati tu uchaguzi ukiwa umebaki saa chache haswa, ambapo tunaelezwa kwamba kuna shambulizi limetokea katika eneo la Lamu. Na ili basi kufahamu kwamba je, shambulizi hilo lime sababisha madhara ya aina gani, na lilitokea wakati gani? Tunajiunga na Libat Adede. habari za hapo ulipo Libat? Asante sana, mimi ni mzima Mkamiti pamoja na Harison kiwa kule Washington. Uh, huku taarifa ambazo zipo ni kuhusiana na tukio la shambulizi lilotekelezwa masaa ya asubuhi, mwendo kama wa saa nne saa tano hivi, magari, kulikuwa na gari moja likiwa linatoka Mombasa kuelekea Lamu ikiwa ni gari la mfanyabiashara la kubeba samaki, lori moja liliweza kushambuliwa na watu wasiojulikana na ambao inashutumiwa ama inadaiwa kuwa ni Al Shabab, waliolimiminia risasi e, gari hilo likiwa na watu wawili, dereva pamoja na uh, mtu mmoja ambao alikuwa pamoja naye kwenye gari hilo, wamepata majeraha mabaya ma, e, dereva akiwa amepata me, uh, majeraha ya risasi. Inasemekana kwamba amepigwa risasi ya mgongoni huku huyu mwingine akiwa ana risasi pajani na pia mkono wake mmoja ukiwa ume, umejeruhiwa vibaya sana, na na risasi hizo ambazo zililenga dirisha eh, la la, la kati kwenye hilo lori lilokuwa linasafirisha eh, bidhaa za samaki na ni tukio limeweza kudhibitishwa, na kutokana na hilo usafiri ukasitishwa, ukasimamishwa uka, uka kutoka eneo la Garsen kuelekea hadi Lamu na pia Malindi kuelekea Garsen, huku maafisa wa usalama wakiwa wanachunguza hali ni vipi, kisha baadaye wakaweza kutoa e, e, ile inafahamika kama escort, kama kusindikiza yale magari hadi eneo la Mokowe. Baada ya tukio hilo e, sehemu ambako kulitokea shambulizi hilo ni sehemu ambako kulifanyika e, shambulizi lingine wiki iliyopita ambapo basi liliweza kushambuliwa kabla ya maafisa wa polisi kuweza kuchukua doria kwa haraka na kuweza kuwatimua. Magari hayo yalikuwa yanasindikizwa na maafisa na wa polisi, ni katika eneo la Kipini e, ne, ne, kijiji haswa kinafahamika kama nyogoro Nibati. shambulizi hili linaonekana ama limewekwa li, li katika kundi gani? Linaonekana mashambulizi la kigaidi ama labda ni wahuni ama labda ni taharuki ya kisiasa bado haijafahamika vizuri lakini masha, masha, visa kama hivyo vimekuwa ni visa ambavyo vimehusishwa na Alshababu ambao wanajificha katika msitu wa Boni. Na hata kiongozi mepata fursa ya kuzungumza na kiongozi mmoja ambaye anagombea kiti cha mwakilishi wa wanawake katika kaunti hiyo ya Alamu, ba Shakila eh, Abdala ambaye amekuwa akilalamika na kuuliza ni idara za usalama ama vyombo vya usalama viko wapi kuweza kushughulikia swala hili, ni kwa nini wanahangaishwa. Wacha tumsikia anasema vipi. Tunawauliza na tunataka majibu ya kwamba wale majeshi wamemwagwa hapa, wamekuja kutimidate, wamekuja kutudhuru ama wamekuja kutusaidia, kwa sababu tunaishi ni kama kwamba hakuna security jimbo la Lamu eh? Kama hakuna security, ndio watu wanafaa kutolewa, waambiwe nendeni, hapa hakuna usalama. Lakini kama usalama, watu wanafaa walindwe, watu wanafaa wapatiwe ulinzi. Mbona hatupatiwi ulinzi? Mbona tunafanywa wakimbizi wa ndani kwa ndani? Leo ni waboni leo ni Wagiriama, kesho ni Mbajuni, kesho ni Lamu, kesho ni Faza. Kwani hii serikali ina nia gani na malengo gani? Haya, basi endelea tafadhali. Naam. Hai, hayo ni ni usemi wake Shakila Abdalah, kiongozi katika kaunti hiyo akilalamikia swala hiyo. Haya, anajiri tu hapo video. Kuna video imetolewa siku ya Jumamosi inayodaiwa kutoka kwa Alshababu wakiwa wanajaribu kuonyesha gari moja la chama cha kisiasa waliloshika waliloteka nyara katika eneo la Garisa huko na katika wamekuwa wakitoa vitisho wakisema kwamba watatatiza uchaguzi huu, japo idara za usalama nchini Kenya zinasema kwamba zimeweka mikakati ya kisawasawa, eneo la Lamu likiwa lina kambi nyingi sana ya kijeshi ya chiteshi, pamoja na maafisa wa polisi, na wanasema wako tayari kushughulikia swala hilo na kuwataka Wakenya katika eneo hilo kuwa ubila na hofu kwamba washiriki shughuli ya kupiga kura hapo kesho. Tunashukuru sana Libert Adede. Basi tutaendelea kuwa nawe katika matangazo yetu mengine, kutujuza hali in, ya kiusalama inavyoendelea hususan saa chache hizi kuelekea uchaguzi mkuu. Na unapozungumzia saa chache, ni kweli kabisa, nimeweza kuzungumza na baadhi ya wakenya muda mfupi ambao umepita, Wakenya Francis wa ng'ombe iya Ndegwa, Judi Kamau na Ras Karaba ni kataka kujua hisia zao na maoni yao na hoja zao kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika hapo kesho zilikuwa zimesalia saa chache sana kabla. Kusema ukweli, ambao kusema ya uchaguzi, kusema ukweli, kuna utulivu ambao tunaweza kusema ni wa hali ya juu. Watu wametulia, wana hamu sana ya kuweza kuchagua viongozi. Hakuna hofu pokuwa ile dukuduku ya ndani ya roho ya kawaida kawaida ambayo huwa haikosekani katika binadamu. Tuko tayari sana kupiga kura na amani. Watu wametangamana, wa, wa makabila yote wanafanya kazi zao vile wanavyo vizuri, na hakuna hakuna, hakuna swala lolote ambalo inaweza kuleta inaonekana kuleta tashwishi yoyote katika kupiga kura. Na ili langu kubwa kwanza, ambapo utakapopiga kura, ni amani idumishwe nchi yetu, nchi ya Kenya. Hilo ndio tarajio langu kubwa. Kila kitu kimefanyika, wakenya wabaki na amani, biashara iendelee na hata maisha yaendelee vile ambavyo yalikuwa. Viongozi ambao watachaguliwa wawe ni viongozi ambao wanaangalia maneno ya wananchi, ambao tu wamechaguliwa kwa sababu ya zima watu wachaguane, badala ya kuwe ni viongozi ambao watasaidia nchi. Na tunawambia sana sana amani, na hata watu waendelee kutangamana na kuiwa na uoga ambao huko, kwa sababu kulingana nani, naona ni kama kuna uoga watu wanahisi watu, ni kama hawako salama kabisa. Tunaomba kwamba baada ya siku ya kesho yote yatakuwa sawa. Ninaona ya kwamba hali mahali nilipo ni tulivu na kila mmoja wetu anagojea kwa hali na mali na na mambo yote yawe sawasawa. Sawa, kesho taamka mapema kama mimi haswa, nitaenda mapema na nitapiga kura. Natumai ya kwamba kila kitu kitakuwa shwari, tumai ya kwamba kutakuwa na hali ya usalama kila mahali. Kulingana na mimi ninaona tutakuwa na, na usalama unaohitajika wakati kama. Ah, mimi nahisi naona uchaguzi utakuwa wa amani, maanake nimeona wameboresha sana. Amani iwepo, na ningewatakia heri na baraka zote kutoka kwa Mwenyezi Mungu, ndio uchaguzi uende vyema, maanake tunaona mambo haijaenda kombo. Wanaonekana IEBC wamejitayarisha kamili basi Mkamiti, mambo ndio hayo, wanasema kwamba ijapokuwa labda kidogo labda hali ya wasiwasi kidogo, lakini hali ni tulivu. Unajua watu wengi sasa, Mkamiti, hasa katika eneo la Kenya ama nchini Kenya wako katika mapumziko kwa sababu ya maandalizi ya uchaguzi na mm -hmm. Sasa wakati ukiwa katika hali ya mapumziko ni vizuri, tunapata pia kibao kizuri ambacho kimetulia. Naona Sam Fantomas yule jamaa wa Kamerun akiingia na Noah pata mambo Kweli kabisa, hata Liberty ya Dede akiwa katika pozi zake na uh, Kioko wakiwa kiyo kule Mombasa, wako katika raha zao, wanasema Nuha ni Samfantomas. Ndivyo mambo yanavyoenda kutoka hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya ni kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Hali kadhalika, msikilizaji, unaweza kufuatilia kipindi hiki na vinginevyo kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili Com. Basi wakati tukiendelea kuwa hewani na VOA Express hapa, kuna baadhi ya wasikilizaji ambao wanatufuatilia kwa njia ya mtandao. Huyu hapa ni Frenki Matei, yeye anasema nipo Arusha, Tanzania. Jamani, tunataka amani nchini Kenya. Bosco Ngari anasema ninawaangalia kwa makini. Huyu basi ngume Mathew anasema haya, jamani, Kenya tunawatakia kila la kheri. VOA Express iko hali kadhalika, Kevin Nyanga yeye yeah, anasema anawapata fresh nikiwa Tanzania, mkoa wa Mara, Serengeti, Mugumu. Haya basi, baada ya kusoma jumbe chache hizi kutoka kwa wasikilizaji wanaotufuatilia na wengine, tutaendelea kusoma maoni yao kadri tunavyozidi kusonga mbele na kipindi hiki. Unafahamu basi, swala zima huko nchini Kenya hivi sasa ni kuhusiana na uchaguzi, uchaguzi utakavokuwa, utakavoendeshwa, matokeo yatakavyotangazwa na katika masuala mengine ya teknolojia, wanasema swala la upeperushaji matokeo ya uchaguzi kutoka katika vituo vya kupigia kura limezua wasiwasi mkubwa katika kitengo cha teknolojia, ambapo mwandishi wetu basi Amina Chombo akiwa Mombasa amezungumza na mtaalam wa masuala ya teknolojia akifafanua swala la mitandao na njia mbadala ambazo zitaweza kutuma matangazo wakati wa upigaji kura ukimalizika, hiyo kesho. Nam, shukran sana, kutoka VOA Washington. Hapa Mombasa tuko salama. E, matayarisho ya uchaguzi mkuu yanaendelea. Hata hivyo, kumekuwa na e, dukuduku kuhusiana na kupeperushwa kwa matokeo hayo ya uchaguzi kutoka katika vituo vya kupiga kura, ambapo kati ya vituo 4 e, na8 vituo 1155 ni vitashindwa kupeperusha matokeo hayo moja kwa moja kutumia e, simu za rununu kutokana na ukosefu wa mtandao, lakini hii na Nisha nini niko naye Mahmud Nur ambaye anatufafanulia zaidi katika kitengo cha teknolojia. Na hizi simu, ili uweze kuingia katika mtandao, yataka hiyo inaweza kupata signal ya 2G, 3G ama 4G. So, ikiwa mnara haina zile transmitters za hizi inamaanisha kuwa hauwezi kupata mtandao na matokeo haya ambayo yanatumwa Nairobi ambayo wanakujumlisha zile matokeo wanatumia smartphones na wanatumia mtandao. Kwa hivyo ikiwa katika sehemu fulani kuna zile transmitters ambazo zinaweza kutuma mtandao, inamaanisha hauna mtandao. Na kama hauna mtandao, hauwezi kuingia katika ile application ya ama site ambayo unaweka zile matokeo ambayo uko nayo means kuwa hauwezi kufanya ile kazi ambayo umeitakia. Lakini kwangu kama mtu wa teknolojia, hiyo sio sababu ya kutosha, kwa sababu kuna njia nyingi mbadala. Waweza pia kuenable hata hizi hizi sms bora zimeprogramiwa katika simu, ili na ukishapata yale matukio, kuna njia ya kutuma kwa ile na itaweza kupata zile hesabu zitafika, ama alternatively, ambayo niliwasikia wakiongea kitambo, ilikuwa watatumia satellite phones, na hizi satellite phones ni zile ambazo zinakuwezesha wewe kupata mtandao wa internet kwa kupitia satellite. kwa sababu advantage ya satellite mahala popote duniani bora ile kitu ambayo ina receive ile signal ya satellite imekuwa power, iko na stima ama battery. Haya basi, ni mtaalamu huyo wa maswala ya mawasiliano akizungumzia namna mambo yatakavyokuwa hapo katika siku ya uchaguzi. Basi, na kwa upande wa masuala mengine ya kimtandao, unajua VOA wakati wote inakupatia swali la leo, Hashtag swali la leo, na hili swali ni la siku ya Ijumaa. Je, ni sawa wanasiasa wa Tanzania kuwaidhinisha wagombea urais Kenya? Basi, Sam Morizo anasema yapaswa wawasaidie ili kulinda usalama wa Afrika Mashariki kiujumla, maana ukiondoa Tanzania nchi nyingine hazina ukomavu wa kisiasa kabisa. Fundisho Uhuru anasema sasa shida inakuja pale chadema wanapomkataa hashtag Raila kwa sababu ni swahiba wa hashtag Magufuli na tunamsapoti hashtag Uhuru. hapo hapo, basi Jaz Kopa anasema si sawa, ni hatari sana. Anasema nawaza tu hapa, hivi itakuwaje uhusiano wetu na Kenya Uhuru akishinda tena urais? Hilo tunalotengeneza litatokea puani. Basi ni baadhi ya maoni majibu yako wewe kuhusiana na swali la hapo Ijumaa. Basi kufikia hapo ndipo tunatamatisha VOA Express Jumatatu ya leo, tukikutakia popote ulipo wakati mwema unapojiandaa kupiga kura yako ukiwa huko nchini Kenya, nao wengine wanapotazama uamuzi wa wapiga kura nchini Kenya. Jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi upande wa pili tukiwa naye Aida Isa na mtayarishi Adijariami hadi kesho, kwa heri ya kuonana.