Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Agosti 7 mwaka 2017. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea ripoti kuhusu matayarisho ya dakika za mwisho kwa ajili ya upigaji kura wa kesho nchini Kenya. Kwa upande wa usalama, maafisa wa Garisa waelezea zaidi matayarisho yaliyofanyika. Tumeweka mipango uh, kabambe kwa kuhakikisha kwamba wananchi wataenda kupiga kura bila wasiwasi, na askari wako na amri ya kutosha, watapambana wata na katika ripoti nyingine, baadhi ya Wakenya waishio nchini Tanzania wazungumzia maandalizi ya upigaji kura yakikamilika licha ya changamoto za hapa na pale. Nilikuwa nimesajiliwa kule Nairobi kwa shule ambayo inaitwa Madaraka Primary School, lakini wakati ambapo nilikuwa nimepata kazi huku Tanzania, nimeuliza tu swali kama zapiga kura hapo, akanaambia niangalie kama na orodha ambayo wako nayo ya majina pale, lakini wakasema jina kwa sababu jina lipo hapo, lazima niende nipige kura kwa ile stesheni ambayo jina langu lilikuwa limesajiliwa. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi matangazo yetu, mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atakabiliana kwenye kinyang'anyiro kikali cha urais kesho Jumanne na mpinzani wake wa muda mrefu Raila Odinga. Kinyang'anyiro hicho kinatarajiwa kuwa kikali. Baadhi wanasema wagombea hawajaacha kufanya kampeni tangu uchaguzi uliopita mwaka 2013 ambao pia walishindana kuwania nafasi ya kiti cha urais. Kuna fikra kwamba katika uchaguzi huu kuna uelevu wa kitaifa kwa kila raia wa Kenya na mpiga kura, alisema mwandishi mmoja wa masuala ya kisiasa Kenya, Baraka Moloka. Lakini upigaji kura pia unahusisha nafasi nyingine zinazogombewa mbali ya kiti cha urais. Mchambuzi wa utafiti wa Ipsos Tom Wolf anaamini kwamba kinyang'anyiro katika kaunti 47 kimekuwa na mtazamo mkubwa kama vile kinyang'anyiro cha urais zaidi ya ilivyokuwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kura ya kutokuwa na imani na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma itapigwa kesho Jumanne na itakuwa ni kura ya siri. Kura dhidi ya ongezeko la kupungua kwa umaarufu na kadhia nyingine zinazomkumba kiongozi huyo. Itakuwa ni jaribio la nane la bunge kutaka kumwondoa madarakani kiongozi huyo baada ya kukaa zaidi ya wiki sita. Kuhusiana na suala hilo, spika wa bunge la taifa Beleka Mbete alitangaza uamuzi wa wake leo Jumatatu akichukua dakika kumi na mbili kusoma taarifa hiyo mbele ya waandishi wa habari. Vyama vya upinzani viliomba upigaji kura kufanyika kwa njia ya siri katika juhudi za kuwapa njia sahihi wakosoaji ndani ya ANC dhidi ya kiongozi wao. Marekani, Japan na Australia wameelezea wasiwasi mkubwa leo Jumatatu juu ya mzozo kuhusiana na South China Sea, huku wakitoa wito wa kusitisha madai ya ardhi na hatua za kijeshi katika eneo ambapo inaweza kuongeza mivutano au kusababisha uharibifu wa kudumu wa mazingira. Nchi hizo tatu zilitoa taarifa ya pamoja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson, waziri wa mambo ya nje wa Australia Julie Bishop na waziri wa mambo ya nje wa Japan Taro Kono walipokutana huko Ufilipino pembeni ya mkutano wa muungano wa mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia ASEAN. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na kama tulivyoeleza katika habari zetu hapo awali, kwamba Wakenya hivi leo wanajitayarisha kwa upigaji kura hapo kesho Jumanne kumchagua rais pamoja na wawakilishi wengine katika majimbo 47 ya huko Kenya. Na kwenye laini ya simu, naye mwenzangu BMJ Muridhi amekuwa akifuatilia maswala haya na hotuba za dakika za mwisho. Muridhi, kama tunavyofahamu kwamba rais Uhuru Kenyatta leo na Raila Odinga wametoa hotuba zao za mwisho mwisho, wamezungumzia masuala gani hasa? Shukran Khadija, ndivyo kama ulivyosema, ni dakika za lala salama zimesalia, saa chini ya saa kumi na mbili uchaguzi ufanyike, na kama walivyosema, Rais Uhuru Kenyatta ametoa hotuba kama saa moja hivi imepita, lisali moja limepita, na amewarai wa Kenya, hususan hotuba yake ilikuwa ni kuhusu na kuwa na uchaguzi wenye amani na ni suala ambalo amekuwa akisisitiza katika hotuba zake, na vile vile Raila Odinga pia amekuwa akizungumzia amani. Eh, mengi aliyoyasema Uhuru Kenyatta hii leo ni kwamba wakenya watokezee kwa wingi na wadumishe amani, eh, akisisitiza kwamba baada ya uchaguzi wa kesho bado kutakuwa na nchi ya Kenya. Na kwa wakati mmoja alionekana eh, mwenye eh, akieleza kwamba wakati mwingine yeye uwaza kama baba yake angekuwa hai a. Amesema hayo kwa unyenyekevu, Rais Kenyatta angekuwa hai angejiuliza amefanyaje yeye kama rais wa awamu ya kwanza a, kisha la basi, katika hotuba ya Raila Odinga pia ameelezea kwamba wako tayari kwa uchaguzi wa kesho, lakini akasema kwamba iwapo vifaa vya kielektroniki vitafeli au vitawacha kufanya kazi basi NASA inataka uchaguzi huo usitishwe wakati huo. Maanake, kama unavyojua Khadija, ni kwamba kumekuwa na vuta ni kuvute baina ya NASA na vilevile vile tume ya uchaguzi na mipaka. Lakini mwishowe Raila Odinga amemaliza kwa hotuba yake kwa kum, kumtakia kila laheri mpinzani wake ambaye amesema ni mpinzani anayefaa Uhuru Kenyata. Kwa hivyo hizo zimekuwa ni hotuba mbili ambazo zimefanyika hapa, naona ni hotuba nzito kweli kweli, na watu wengi ni, ni kweli kabisa, ni hotuba nzito kuwasihi wa Kenya kupiga kura kwa amani na utulivu. Lakini wakati huo huo kulikuwa na waangalizi wa kimataifa, nao walikutana na wakazungumzia kuhusu matayarisho yanavyokwenda. Ni yapi ambayo wameyaelezea zaidi, wameona dosari zozote, au kitu gani ambacho wamekizungumzia zaidi? Namkhadija, waangalizi ni maelfu, ni kama wasema, elfu watu elfu tatu wametoka maeneo mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na umoja wa Ulaya na vilevile vile kituo cha Carter Center kinachotokea huko uh, huko Marekani na vilevile vile IGAD na, na umoja wa Afrika. Lakini sasa ujumbe wote huo hii leo ulikuwa unaongozwa na, na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, na leo ametembelea mi, mihimili uh, miwili ya serikali hapa, pamoja na bunge la taifa na vile vilevile baadaye wakaenda mpaka kwenye mahakama kuu ambapo wamekutana na jaji mkuu David Maraga, na kusema kwamba Kerry ameeleza kwa kifupi kwamba anashukuru yale ambayo idara ya mahakama imefanya, na vilevile amesema IBC inaonekana iko tayari kabisa kutekeleza wajibu wake. Hebu tusikie alivyosema kwa lugha ya Kiingereza wakati akizungumza na waandishi wa habari, ambapo mimi mwenyewe nimehudhuria kikao hicho privileged to be here in Kenya to be among the international observer groups uh, in order to uh, try to help Kenyans have confidence that they will have the election that they deserve, which is open, fair. Naam, BMJ hayo ni kwa uchache tu aliyozungumzia. Ni yapi mengine ambayo amezungumzia mbali ya kusema wanawasaidia wa Kenya kuwa na uchaguzi ambao ni wa amani na utulivu? Vile vile Kerry amesema ah, kwamba wao kama waangalizi wa kimataifa watakuwa Eh, wana wajibu muhimu kwani watapeleka uh, yale wameyaona kwa uh, zile mash, -yale mashirika ambayo wanawakilisha. Na pia wakasema kwamba watakuwa wanasafiri katika maeneo mbali mbali, na kwa hakika hawa waangalizi wanaonekana wakiwa hasa wale, wale nimewaona hapa Nairobi wanaonekana wanasema kwamba wanaridhishwa na vile mambo yalivyokufikia sasa, na kama walivyosikia akisema Keri, uh, yeye mwenyewe anasema anaona ako uh, uh, uchaguzi wa Kenya huko katika njia inayofaa. Kwa hivyo tutasikia ni yapi watasema hapo kesho, baada ya, ya uchaguzi au ya zoezi lenyewe kuanza uh, mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi ambapo vituo vitafunguliwa rasmi hapa Kenya. Sawa BMJ, tutarudi kwako, usiondoke kwenye laini ya simu, wacha tuendelee na habari muhimu za dunia, alafu tutaangalia hali ya usalama ikoje, alafu tutataka kujua waziri wa maswala ya usalama wa ndani huko amesema nini, basi usiondoke kwenye laini ya simu. Umoja wa Mataifa unasema unaangalia ripoti kwamba waasi wameua darzeni ya watu wengi raia huko kaskazini mwa Afghanistan katika siku za karibuni. Maafisa wa eneo wanasema ajali ilitokea Jumamosi baada ya Taliban kushambulia na kudhibiti kijiji cha Mirza Olang katika jimbo la Sar El Pol. Gavana wa eneo alishutumu wasi wa wenye msimamo mkali wa Kiislamu wa kuchoma nyumba za raia na kuwa zaidi ya watu 40 wakiwemo wanawake na watoto. Waathirika ni kutoka jamii ya walio wachache ya washia wa Hazara, na baadhi yao waliripotiwa kukatwa vichwa. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema jana majeshi yake yamezuia shambulio la muda mfupi kwenye kambi ya kijeshi yaliyoongozwa na kamanda wa zamani wa jeshi aliyeasi. Rais Nicolas Maduro ameliita shambulio hilo kuwa ni kitendo cha kigaidi kinachofadhiliwa na Marekani na Colombia, lakini hakutoa ushahidi wa madai yake katika tangazo la jioni kwa njia ya televisheni. Wavamizi wapatao wawili waliuawa wakati wa mapigano hayo jana asubuhi, kati ya vikosi vya kijeshi ambavyo viliwashinda waasi katika kambi moja karibu na mji wa Valencia, katikati ya Venezuela. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Na tukiendelea na habari kuhusu matayarisho ya uchaguzi huko nchini Kenya, basi sasa hivi tunakwenda kwa mwandishi wetu Huba Habdi akiwa huko Garisa, ambapo amezungumza na mshirikisho wa masuala ya usalama kanda ya kaskazini mashariki Mahmud Saleh, na amewahakikishia wakazi wa Garisa kutakuwa na usalama wa kutosha wakati wa uchaguzi hapo kesho na baada ya uchaguzi. Hebu tumsikie. Mshirikishi wa usalama kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya amewahakikishia wakazi wa Garissa usalama wa kutosha wakati wa uchaguzi hapo kesho na baada ya uchaguzi. Eneo la kaskazini mashariki imekuwa ikikumbwa na mashambulizi kutoka kwa magaidi. Hata hivyo, Saleh akizungumza na wanahabari ametoa onyo kali dhidi ya viongozi na wanasiasa dhidi ya kuwachochea wafuasi wao ili kuzua wa vurugu, kwamba serikali kupitia sekta ya security ambayo mimi ni chairman katika region, kwamba tumeweka mipango uh, kabambe kuhakikisha kwa kwamba wananchi wataenda kupiga kura bila wasiwasi, na askari wako na amri ya kutosha, wata watapambana na mtu yeyote ambaye atakuja kuadhiri wananchi wakati siku ya kupiga kura. Vile vile tume, ningetaka kusema kwamba tumepeleka uh, maofisa wa IEBC na materials ya IBC vifaa italindwa vilivyo, na kuna mpango ya kupeleka, tayari wameanza kwenda kupeleka eh, vifaa na maofisa wa IBC katika kila polling station katika mkoa huu wa kaskazini mashariki. Tuko tayari kupambana na uhalifu yote na ujambazi yote ambayo itakuja ku, ku, kutokea katika eh, siku wananchi wa, wa wanapiga kura katika mkoa. Unajua hii mkoa ni kubwa zaidi ni ni kubwa kwa Mrama na Sangile. Kuna shida ya mawasiliano ya barabara na simu, lakini tumehakikisha kwamba, kwamba mipango yetu ya security iko sawa, na tutapambana na mtu yeyote au mwanasiasa yeyote ama jambazi yote ambaye atakuja kuadhiri e, mipango ya kupiga kura katika mkoa Nam, basi msikilizaji, baada ya kumsikia huyo uh, mmoja wa watu akielezea suala la usalama katika eneo la Garisa, hivi sasa katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu Salma Muhamedi akiwa huko Mombasa. Kama tunavyofahamu, Khadija, Mombasa ni eneo ambalo pia lilikuwa na ushindani wa kampeni kali kati ya chama tawala pamoja na vya upinzani. Salma, hebu utueleze basi dakika hizi za mwisho a kuelekea siku ya upigaji kura, hali ya usalama kwa wakati huu iko vipi, na wananchi wenyewe wa Kenya wamejipanga vipi kwa ajili hiyo ya upigaji kura wa kesho? Naam, asante sana, shukran kwa fursa hii. Wakenya wanasema kwamba wamekuwa wakisubiri kwa hamu sana siku hii ya leo, ukiwa ndo mkesha wa kuamkia upigaji kura, ambapo inatarajiwa kufunguliwa vituo vyote mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi na kwa kweli kwa upande wa huku eneo la pwani kila kitu kiko shwari kabisa. Maafisa wa IEBC wametuhakikishia kwamba kila kitu kiko tayari. Kwa hivi sasa ni kwamba kutoka makao makuu ya bunge ambapo vifaa vya upigaji kura vinaelekezwa katika vituo vya upigaji kura ambazo ni polling stations. Kwa hivyo hivi sasa shughuli nzima hiyo imeendelea, makarani watakuwa wako pale, watakesha siku kuhakikisha kwamba kila kitu kiko tayari kufunguliwa kwa kura kufunguliwa mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi. Kwa kweli, wananchi leo wamekuwa na katika awamu za mwisho kuhakikisha kwa kwamba majina yao kama yako sawa katika vituo, na wengi ambao tumeweza kuzungumza nao wameelezea matumaini yao ya kwamba hakutakuwa na vurugu kama wengi wanavyotania. Maanake uh, kusema ukweli, wananchi wengi wamehama na kuondoka maeneo ya mjini kuelekea mashambani kwa hofu kwamba kutatokea vurugu. Hii kwa kweli imeleta changamoto na ya kwamba huenda watu wengi hawatapiga kura. Hilo ni jambo ambalo watu wana wasiwasi nalo, lakini hata hivyo, uh, kuna sauti ambazo nimezungumza na wananchi na walikuwa na mengi ya kusema. Kilichonileta hasa hapa skuli, sasa nije ni confirm namba yangu nijue nitapii nitavoti room gani, yani ni kitu important. Hata nimepea na gari, nilikuwa niko kazi. Vijana ndio tunatumika kufanya hizi mambo za vurugu vurugu wakati wa siasa, lakini mimi naweza sema kulingana sasa hivi nyenye kuko na ile siasa iliyopita, unajua watu sasa wamefunguka vichwa zaidi. Tulipatwa na mkasa wa kwanza, na siku zote wasiri, nakwambia, mpotea njia ndiye mjua njia. So first time tulipotea, hatukubali kupotea tena. Hii njia tumeijua, na tunaamini tukitulia, hakuna vita, hakuna nini. atujua mipango ya Mwenyezi Mungu, lakini kulingana na imani yangu inavoniambia na according venye naangalia situation iko sahii, unajua kuko na tension sana paka watu wamesafiri safiri, so hiyo pia imepunguza. Kunaweza kuwa vizuri, hatujui mipango ya Mungu. Unajua kila kitu kimepangwa, lakini kulingana na ule usafiri watu pia wamefanya fanya ile tension, although wamepoteza kura, kura zimepotea kwa sababu watu wamesafiri wengi, ambao walikuwa wamekata kura, hakuna hata mmoja waliokuja. Ni watu waliokuwa wamekuja na matumbo yao, na najua mtu akija na tumbo lake ni tumbo lake lishibe, hana kile ho kile anakuthamini na wewe, wala hata kizidi sana kile kilicho, labda kitakuwa ni kukupatia basi ni kukupakapaka tu mdomo ya kwamba wewe nawe pia umekula, lakini hakuna chochote kile. Kuna mambo mengi yametufanya hata sisi vijana wadogo tuingie katika siasa, kwa sababu kuna msukumo mwingi, kwa sababu tunaona sisi pia kama walipaji wa ushuru na vijana tum, tumefunguka macho, tumeenda shule, lakini kuna mambo zinafanyika katika mji wetu wa Mombasa haizituletei raha katika moyo wetu. Salma, tunafahamu pia umezungumza na mmoja wa maofisa katika tume ya uchaguzi huko Kenya, IEBC. Anaeleza nini? Na je iwapo kutakuwa na kasoro, wamejipanga vipi? Naam, afisa ambaye nimeweza kuzungumza naye ni Mwanajuma Ali, ambaye yeye haswa ni afisa ambaye atakuwa katika eneo la Nyali, jimbo la Mombasa. Ndio afisa huyo Nilipoelekea katika ofisi hizo za makao makuu ya IBC eneo la pwani, imeweza kumpata kazihza na mimi akanihakikisha kwamba kila kitu kiko sawa, na wamehakikisha kwamba vifaa uh, vyote vimepokelewa na kila kitu kiko katika idadi ile inayohitajika, na vimesambazwa katika maeneo yote kujibu kura chini ya ulinzi mkali. Kwa hivyo hakikisho hilo kutoka kwake kwamba kila kitu kimefika, kiko, kiko salama na pia vile vile wamejiandai, wako kutokana lolote uh, litaenda segemnege, basi wao wako tayari kwa plan B, wanavyosema wao. Asante ah, sana hupo, Salma hupo. Naona na muda nao unakimbia kweli kweli, na kama unavyofahamu, uchaguzi huu haufanyiki Kenya peke yake, manake huko nchini Tanzania ofisi ya ubalozi huko nchini, ya Kenya huko nchini Tanzania imesema kwamba maandalizi yamekamilika kwa ajili ya kuwawezesha raia wa nchi hiyo waliopo huko Tanzania kushiriki katika uchaguzi hapo kesho. Mwandishi wetu Dina Chahali ametuandalia ripoti hii, hebu tumsikie anasemaje. Jijini Dar es Salaam, maafisa wa ubalozi wa Kenya nchini Tanzania wamesema maandalizi yote yamekamilika kwa ajili ya kuwawezesha raia wa Kenya waliopo wa Tanzania kushiriki uchaguzi huo wa kesho kwa utaratibu uliowekwa. Katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam, msimamizi wa uchaguzi katika ubalozi wa Kenya nchini Tanzania Banes Kisovi amesema wanatarajia kufungua vituo vya upigaji kura saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kufungua rasmi saa kumi na moja jioni huku akibainisha pia kuwepo kituo kingine cha kupigia kura mkoa ni Arusha. Kuna vituo viwili vya kupigaji kura, na ambazo kimoja kina wapiga kura mia tano ishirini na tisa na kingine kina mia tano ishirini na nane Upigaji kura utakuwa hapa nje kama vile mnavyoona, matayarisho yetu yanaendelea, lakini asubuhi kituo kitafunguliwa saa kumi na mbili asubuhi kwa upigaji kura. Akizungumzia matarajio yao ya kuwepo kwa uchaguzi huru na wa haki, afisa huyo wa ubalozi wa Kenya nchini Tanzania amesema ana imani kuwa utaratibu waliouweka wakati wote wa maandalizi, ikiwemo kuandikisha wapiga kura katika vituo hivyo vya Dar es salam na Arusha, utawawezesha kumaliza zoezi hilo kwa amani, na hao wenye watapigia kura ni ambao waliweza kujiandikisha kwa hiki kituo kwa wakati huu, ile kitu ambacho walihitajika kuleta ni document yao ambayo ni passport original, na wale wote ambao wamejiandikisha wataweza kupiga kura. Vyowe ilishuhudia baadhi ya raia wa Kenya wakiwepo kwenye maeneo ya ubalozi wa nchi hiyo hapa jijini Dar es Salaam, kuwaangalia maandalizi ya mwisho ya kuwawezesha kupiga kura hiyo kesho, huku wengine wakielezwa kutokuwa na uhalali wa kupiga kura kituoni hapo kutokana na kwamba hawakujiandikisha kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa. Nimejiandaa inavyopasa inavyopasa, kwa sababu nilikuwa ne-nimesajiliwa kule Nairobi kwa shule ambayo inaitwa Madaraka Primary School, lakini wakati ambapo nilikuwa nimepata kazi huku uh, Tanzania, nimekuja hapa kueleza kwamba, nimeuliza tu swali kama naweza piga kura hapa, wakaniambia niangalie kama jina langu liko ile, kuna orodha ambayo wako nayo ya majina pale lakini akasema jina kwa sababu jina lipo hapo, lazima niende nipige kura kwa ile station ambayo jina langu liko limesajiliwa, na wakanipatia ushauri ya kwamba bado ya, it's so too late, ya kwamba naweza chukua ndege nifike Arusha pale, nichukue basi nifike Nairobi nipige kura ili nirudi hapa kesho. Watanzania wamekuwa wakifuatilia kwa karibu uchaguzi huu wa Kenya ambao kwa mwaka huu umekuwa na hamasa pia hapa nchini kutokana na historia za mahusiano ya wagombea wa kiti cha urais nchini humo na baadhi ya viongozi wa juu wa kisiasa nchini Tanzania. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Naam, na sasa basi narudi kwako BMJ moja kwa moja. Awali ulikuwa unazungumzia waziri wa usalama wa ndani, ameorodhesha mambo ambayo wananchi wanatakiwa kuyafuata ili kuwa na uchaguzi wa amani na utulivu, ni yapi hayo? na Khadija, ni Waziri Matiang'i Uh, ambaye amezungumza tena hapa, kumekuwa na vikao na waandishi wa habari kila kila aina, na amezungumzia suala hilo la usalama, na kusema kwamba tayari vifaa vingi vya upigaji kura vimefika katika maeneo mengi, na na amesisitiza yale ambayo tumekuwa tuki, tukielezewa kila siku kuhusiana na wale wapiga kura watakaomaliza shughuli zao wakae kama mita uh, mia nne kutoka kwa maeneo ya kupigia kura, lakini ameeleza kwamba serikali, suala ambalo amekuwa akieleza kwa siku kadhaa sasa, kwamba serikali iko tayari kabisa kuweka mikakati, tayari imeweka mikakati ya kila aina kuhakikisha kwamba usalama umedumishwa katika maeneo yote eh, katika nchi ya Kenya. Lakini bado kuna kuna changamoto za kiusalama katika maeneo fulani hususan, eh, katika jimbo la Lamu, na vilevile kuna watu ambao wanasema hawajapata vifaa vyao vya kupigia kura ya Hadija, ikiwa ni pamoja na kwa sababu ya mvua kubwa ilionyesha katika eneo la Isiolo, lakini hayo ni machache tu ya yale Uh, matatizo ambayo yameripotiwa, lakini kufikia sasa wanasema kila kitu, uh, kiko shwari. Sijui kama nina wakati, uh, naona wakati kiki, huna lakini tutazidi kuwasiliana, tutawasiliana tena kwenye matangazo ya kwa undani, tutakupigia tena tupate habari zaidi, mengi zaidi ambayo yanaendelea. Basi naona sasa tuende kwenye michezo, michezo. Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze kwa kuangalia matukio ya riadha katika mashindano ya dunia mjini London, Uingereza, ambako mwishoni mwa wiki Watanzania waliambulia medali kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi sana, wakati wa Kenya wameendelea kujipatia medali ingawa sio katika kawaida yao ya kutamba kwenye riadha. Mpaka sasa hivi, Kenya inaongoza mataifa yote ya Afrika kwa kuwa na medali nne, moja ya dhahabu katika marathon, Geoffrey Kipkorir Kirui. Edna Kiplagat alijipatia medali ya fedha katika marathon wanawake. Agnes Chebet Tirop ana shaba katika mita elfu kumi wanawake, na Paul Kipngetich Tanui ana shaba katika mita elfu kumi wanaume. Mtanzania Alphonce Felix Simbu alijipatia medali ya shaba katika mbio za marathon wanaume na kujizolea sifa nyingi sana katika nchi hiyo. Uganda nayo ina medali moja ya fedha katika mbio za mita elfu kumi wanaume baada ya Joshua Kiprui Cheptegei kushika nafasi ya pili katika mbio hizo. Ethiopia, washindani wakubwa wa Kenya, wana medali tatu, moja ya dhahabu katika mita elfu kumi wanawake Almaz Ayana, na mbili za fedha katika marathon wanaume na elfu kumi wanawake, Tirunesh Dibaba. Rose Chelimo, Mkenya ambaye sasa anawakilisha taifa la Bahrain, alishinda medali ya dhahabu katika mbio za marathon wanawake. Leo mwanadada Faith Chepngetich Kipyegon anajimwaga katika fainali za mita 1500, lakini habari nyingine kubwa kwa Afrika ni kwamba mwanadada Marie Jose Talu wa Ivory Coast alibaki kidogo tu kuwa Mwafrika wa kwanza mwanamke ushinda mbio za mita mia moja katika mashindano ya kimataifa pale alipoongoza mbio hizo mpaka sekunde ya mwisho kabisa na kupitwa na Tori Bui wa Marekani, ambaye aliinama kidogo tu na kugusa mstari wa mwisho katika nafasi ya kwanza. Talu alibaki na medali ya fedha, lakini ni wazi kwamba baada ya miaka mingi Waafrika nao wanaanza kujitanua katika mbio fupi pia. Cha ajabu tena ajabu kubwa hii, hadi leo hii Jamaica ina medali moja tu, shaba iliyopatikana na Usain Bolt ambaye alivuliwa ubingwa wa mita mia moja na Justin Gatlin wa Marekani mwishoni mwa wiki. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kwa ufupi kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza nam. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msimamizi wa matangazo haya ni mimi Khadija Riami, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, mtaalamu upande wa dijitali Jafari Mjasiri, na mwenzangu hapa studio nilikuwa nayenaita Mkamtkibayasi. Kwa heri na usiku mwema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Wakati ISIS ikiwa inashindwa na ngome zake zikikombolewa, sasa inakuwa ni wazi kwamba juhudi za kukabiliana na kundi hilo la ugaidi inahitaji juhudi zaidi, na si tu kuliondoa kabisa. Vikosi vya Iraq vimefanikiwa kwa sababu ya uthubutu na juhudi zao za kukomboa nchi yao kutoka kwa magaidi hao na kutokana na kufanikishwa kwa mafunzo kutoka kwa muungano na msaada, aliandika mjumbe wa rais wa muungano wa ulimwengu wa kupambana na ISIS Brett McGurk. Mafanikio ya jeshi, ameendelea kusema yalikwenda sambamba na mwitikio wa ombi la misaada ya kibinadam. Mjini Mosul peke yake raia laki tisa na elfu thelathini walikimbia mapigano na kila mmoja wao alipata msaada wa kibinadamu Mkakati wetu wa serikali ya Iraq na Umoja wa Mataifa katika programu za kuleta uthabiti zimesaidia zaidi ya watu laki mbili na elfu ishirini na tano kurejea makwao na watoto laki tatu na elfu hamsini kurejea mashuleni nchini kote. Zaidi ya raia wa Iraq milioni mbili wanarejea makwao katika maeneo yaliyokumbuliwa kutoka kwa magaidi wa ISIS, aliandika bwana mak Gok. Leo hii wakati juhudi zaidi nchini Iraq za kupambana na ISIS zimeleta uthabiti wa mapambano, zaidi yameelekea nchini Siria ambapo vikosi vya kidemokrasia vinavyoungwa mkono na Marekani na muungano wa arabuni nchini Siria wanapambana vikali kukomboa wa Raka. Tayari zaidi ya asilimia 40 ya mji umesafishwa kutoka kwa magaidi wa ISIS. Kampeni ya kijeshi iliyoongeza kasi kukomboa Raka una maana lazima tuongeze juhudi zetu kutambua, kuratibu na kutoa fedha kwa ajili ya miradi ya kuleta uthabiti, aliandika mjumbe maalum MacGor. Umoja wa Mataifa unahitaji dola milioni 140 za misaada ya kibinadam kwa mwitikio wa Raka na tunakadiria zaidi ya dola milioni 50 zinahitajika kwa ajili ya kuondoa milipuko hatari, aliandika. Umoja wa Mataifa unakadiria dola milioni 560 zaidi zinahitajika kwa misaada ya kibinadamu nchini Iraq na nchini kote. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>