Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atakabiliana kwenye kinyang'anyiro kikali cha urais kesho Jumanne na mpinzani wake wa muda mrefu Raila Odinga. Kinyang'anyiro hicho kinatarajiwa kuwa kikali Baadhi wanasema wagombea hawajaacha kufanya kampeni tangu uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili kumi na tatu, ambao pia walishindana kuwania nafasi ya kiti cha urais. Kuna fikra kwamba katika uchaguzi huu kuna uelevu wa kitaifa kwa kila raia wa Kenya na mpiga kura, alisema mwandishi mmoja wa masuala ya kisiasa Kenya, Baraka Muluka lakini upigaji kura pia unahusisha nafasi nyingine zinazogombaniwa mbali ya kiti cha urais. Mchambuzi wa utafiti wa Ipsos Tom Wolf anaamini kwamba kinyang'anyiro katika kaunti ya 47 kimekuwa na mtazamo mkubwa kama vile kinyang'anyiro cha urais zaidi ya ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Watu kumi na wawili waliuawa kwenye ufyatuaji holela wa risasi mjini Kinshasa leo Jumatatu, katika ghasia zilizozuka gereza lililo katikati ya mji huo. Polisi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC walisema. Msemaji wa polisi Kanali Piero Mwanamputu alisema wanachama wanne na wanane wengine waliuawa kwa risasi holela. Milio ya risasi iliripotiwa kusikika katika maeneo kadhaa ya mjini Kinshasa mapema leo Jumatatu. Watu wawili zaidi waliuawa katika ghasia zinazohusiana na tukio hilo huko Matadi, kusini magharibi mwa Kongo. Polisi ililaani shambulizi hilo ambalo inadaiwa limefanywa na kundi la kidini linalotaka kujitenga la Bunda Dia Mayala ambapo wanachama wake walivamia gereza kuu mjini Kinshasa na kuwatorosha viongozi wao mwezi Mei. Kuongezeka kwa ghasia nchini humo kumezusha hofu ya kurudi kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilidumu nchini DRC kwa takriban miaka kumi kuanzia mwanzoni mwa miaka elfu moja mia tisa na tisaini na kupelekea vifo vya mamilioni ya watu. Zaidi ya watoto mia moja wanaokimbia maeneo yaliyodhibitiwa na wanamgambo wa Al-Shabab huko katikati ya Somalia wamewasili katika mji wa pwani wa Adale wakitafuta ulinzi wa serikali, maafisa walisema. Adale ni mji muhimu wa biashara katika eneo la Mido Shabel, kilomita 220 kaskazini magharibi mwa Mogadishu. Katika mahojiano na VOA, kamishna wa mji Muse Muhamed Ahmed alisema watoto wanaokimbia wanapinga kampeni mpya za uto, utoaji mafunzo ya kundi la Al Shabab. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Kura ya kutokuwa na imani na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma itapigwa kesho Jumanne. Itakuwa ni kura ya siri, kura dhidi ya ongezeko la kupungua kwa umaarufu na kadhia nyingine zinazomkumba kiongozi huyo. Itakuwa ni jaribio la nane la bunge kutaka kumwondoa madarakani kiongozi huyo baada ya kukaa zaidi ya wiki sita. Kuhusiana na suala hilo, spika wa Bunge la Taifa Baleka Mbete alitangaza uamuzi wake leo Jumatatu, akichukua dakika kumi na mbili kusoma taarifa hiyo mbele ya waandishi wa habari. Vyama vya upinzani viliomba upigaji kura kufanyika kwa njia ya siri, katika juhudi za kuwapa njia sahihi wakosoaji ndani ya ANC dhidi ya kiongozi huyo. Marekani, Japan na Australia wameelezea wasiwasi mkubwa leo Jumatatu juu ya mzozo kuhusiana na South China Sea huku wakitoa wito wa kusitisha madai ya ardhi na hatua za kijeshi katika eneo ambapo inaweza kuongeza mivutano au kusababisha uharibifu wa kudumu wa mazingira. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Sandey Shomari katika kipindi cha kwa undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Naam, katika kwa undani hii leo tunamulika maandalizi ya mwisho kabisa ya uchaguzi nchini Kenya, ambapo hii leo ni usiku kabla ya kuamkia uchaguzi na raia wa Kenya ndio hivyo wanajiandaa kwa ajili ya upigaji kura wa rais hapo kesho, hali kadhalika wa bunge na wawakilishi. Rais Uhuru Kenyatta alijiunga na waumini kwenye makanisa mawili mjini Nairobi na kuwaomba Wakenya wa tabaka mbalimbali kudumisha amani kuhusiana na uchaguzi huo e, mwishoni mwa Juma. Hali kadhalika mgombea wa upinzani Raila Odinga ambaye anaonia urais kwa mara ya nne sasa, alizungumza na wafuasi wake, akiwaambia kwamba yuko tayari kabisa e, kuchukua usukani na kuwaambia kwamba nawaalika nyote kwa karamu ya ushindi kwenye ikulu siku ya Jumamosi, huku akishangiliwa na wasikilizaji wake. Vituo vya kupigia kura e, vinatarajiwa kufunguliwa saa kumi na mbili za asubuhi hapo kesho. Kwa hiyo kuzungumza haya yote kwa undani zaidi na waandishi wetu walioko nchini Kenya, tunaye Kennedy Wandera aliyeko Nairobi, hali kadhalika tunaye Salma Muhammed aliyeko Mombasa. Mwandishi wetu BMJ Murithi yuko Nairobi na Huba Abdi aliyeko Garissa. Basi hebu kwanza nimkaribishe Kennedy Wandera. E, kama uko tayari hapa kwenye laini ya simu, tueleze tu yale ambayo unayafahamu kuhusiana na maandalizi ya uchaguzi huu kwa e, hapo kesho. Nini ambacho kinazungumzwa, kimekusha pangwa na kiko tayari kufanyika kwa sasa? Kennedy Wandera, unanisikia? Kennedy Wandera <coughs> na kupata sasa, unaweza kuendelea. Masaa kumi wa Kenya tayari wanajitayarisha kuchagua viongozi ambao wamekuwa wakieleza kwamba wataweza kuwachagua, na IDC ime ambayo ni ya uchaguzi inaweza kueleza kwamba tayari najiandayo ya kutosha, na niliweza kuzungumza na kamishina wa IDC Katta Konde, alikuwa na haya ya kutueleza. Tayarisho yetu ni kama tumekamilisha vitu vingi sana ambavyo, ukiangalia timeline zetu, vitu ambavyo tulikuwa tumesema, tukifikia tarehe hii tutakuwa tumefanya hiki, tumemaliza. Uh, sahizi vitu ambavyo tumebakisha ni kutuma tu, uh, karatasi za, za kupiga kura, hizo ndio zimebaki ambazo tumeanza kuzituma kwenye uh, sehemu mbalimbali za za, za nchi. Uh, wafanyikazi wetu wote wako tayari, tunaendelea kuelimisha wale polling clerks, saizi ndio tunaendelea kuwapatia elimu lakini returning officers wetu wote washafanyiwa training. Presiding officers wamefanyiwa training, wamemaliza. Kwa hivyo tukiangalia overall, sisi tuna uhakika kwa matayarisho yetu yako sawa. Haya, tumesikia huyo afisa akizungumza uchaguzi, Dr. Roslyn akielezea uh, hali ilivyo, Roslyn Akombi hapo Kenya. Haya, Kennedy Wandera, yapi mengine ambayo unayafahamu kwa sasa kuhusiana na maandalizi hayo yanayoendelea? Tunatarajia kwamba vituo vya kupigia kura vitaweza kufunguliwa saa kumi na mbili kesho asubuhi, na sisi tutakuwa katika baadhi ya vituo kuweza kuangazia hili maka vijijini, iwapo hilo itaweza kutimia, na vilevile aivikikando na kueleza kwamba imejitayarisha vya kutosha. Pamekuwepo na minongono miongoni mwa wanasiasa hususan upinzani wakieleza kwamba kutokana na mawasiliano wakati mat, mat, mat, okio, ya, wa kusafirisha matokeo ya baada ya kupiga kura wakiwa maanake, imaeleza kwamba kuna baadhi ya maeneo ambayo hayana ile 3G network. Kwa hivyo wamekuwa wakieleza kwamba ni vizuri kuhakisha li, kwamba hali hii inaangaziwa kwa uwezo ambao utauonyesha uwe. kwamba kuna uwazi na ukweli katika mchakato wa uh, mzima, ili pasiwepo na hitilafu ambazo itakwamiza au iimiza mchakato mzima wa kura. Asante sana BMJ. Uh, hapo hapo Kennedy Wandera, subiri kwenye laini uh, pia tunaongana naye mwenzetu Salma Muhamed aliyeko kule Mombasa, Kenya. Salma Mohamed, kwenye laini ya simu. Salma Muhamed, hebu tueleze kwa upande huko, Salma, maandalizi nini ambacho kinazungumzwa mpaka sasa na wananchi na yote anayoendelea huko Mombasa? Naam, asante Shomari. Kwa kusema ukweli, uh, wananchi kutoka eneo hili la Mombasa na pwani kwa ujumla wapo tayari kabisa kwa zoezi hilo la hapo kesho asubuhi, na hata vilevile vile ukiangalia mandhari na mazingira, ingawaje ni usiku, lakini utaona kwamba watu wako katika hamu fulani ya kusubiri kitu ambacho wanakitarajia, nikiwa ni zoezi hilo la upigaji kura, wakisema kwamba ni haki yao kidemokrasia na wengi wana matumaini makubwa, na wanasema watarauka hata zaidi ya muda uliowekwa ili wasiweze kukosa nafasi, na tunajua kwamba vituo hivyo vimetarajiwa kufunguliwa mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi mapema, na makarani vilevile wa IBC wametuhakikishia ya kwamba watakesha usiku kuhakikisha kwamba kila kitu kitakuwa tayari kwa muda kwa wa kufunguliwa kwa vituo hivyo na hapo awali ba, ya kitambo kidogo nilizungumza na wananchi ambao waliweza kuiambia VOA ama tunaona kwamba hakutakuwa na vurugu, kama vile kumekuwa kuripotiwa visa vya hapa na pale wakati wa kampeni, hususan eneo hili la pwani. Kama tunavyojua, katika kaunti ya Mombasa kuna ushindani mkubwa katika kiti cha ugavana baina ya um, uh, gavana aliyeko sasa Hasan Ali Hassan Joho na vilevile Uh, Hassan Sarai wa chama wa, wa, cha Wiper ambao wote wako wa katika jia. Ushindani huu mkubwa umeleta vurugu la kisiasa katika wakati wa kampeni, lakini wanasema wananchi, wana kwamba wana matumaini ya kwamba kura za hapo kesho zitakuwa na amani, wana imani hivyo. Lakini kusema kwa kweli, Shomari, hali ilivyosaa, kuna wananchi wengi ambao wamehama na kuondoka kwenda maeneo ya mjini kuelekea kule mashambani. Wengine wanasema sababu ni kwamba walichukua kura katika eneo lile, lakini wengine wanahofia tu usalama, kwa hivyo wakaona heri waende majumbani kule, na hii huenda ikawa changamoto ya kwamba pengine idadi ya wapigaji kura katika eneo la Mombasa huenda ikashuka kidogo, kwa kutokana na wengine ambao wamechukua kura hapa na vilevile wameweza kusafiri uh, kwenda maeneo ya mashinani. Hata hivyo, zipo sauti za wananchi ambao waliweza kuzungumza nao hapo mapema kidogo Kilichonileta hapo skuli sasa nije ni confirm namba yangu nijue nitapai nitavoti room gani, yani ni, ni, ni kitu important. Hata nimepeana gari, ilikuwa niko kazi. Vijana ndo tunatumika kufanya hizi mambo za vurugu vurugu wakati wa siasa, lakini mimi naweza sema kulingana sasa hivi nyekuko na ile siasa iliyopita, unajua watu sasa wamefunguka vichwa zaidi. Tulipatwa na mkasa wa kwanza, na siku zote wasio na kuambia mpotee njia ndiye mjuwa njia, so first time tulipotea. Hatukubali kupotea tena, njia tumejua, na tunaamini tuki tulia, hakuna vita, hakuna nini atuj mipango ya Mwenyezi Mungu, lakini kulingana na imani yangu inavyoniambia, na according venye naangalia situation iko sahii, unajua kuko na tension sana paka watu wamesafiri safiri hiyo, so pia imepunguza kunaweza kuwe vizuri, hatujui mipango ya Mungu, unajua kila kitu kimepangwa, lakini kulingana na ule usafiri watu pia wamefanya fanya ile tension, although wamepoteza kura, kura zimepotea kwa sababu watu wamesafiri wengi, ambao walikuwa wamekata kura hakuna hata mmoja waliokuja, ni watu waliokuwa wamekuja na matumbo yao, na unajua mtu akija na tumbo lake ni tumbo lake lishibe, ana kile cho chote kile anakuthamini na wewe, wala hata kizidi sana kile kilicho, labda kitakuwa ni kukupatia basi, ni kukupakapaka tu mdomo ya kwamba wewe nawe pia umekula, lakini hakuna chochote kile. Kuna mambo mengi yametufanya hata sisi vijana wadogo tuingie katika siasa, kwa sababu kuna msukumo mwingi, kwa sababu tunaona sisi pia kama walipaji ushuru na vijana, tumepa, tum, tumefunguka macho, tumeenda shule, lakini kuna mambo zinafanyika katika mji wetu wa Mombasa hazituletei raha katika moyo wetu. Haya, na nakupata vizuri Salma. Hao wananchi wa Mombasa wakitoa maoni yao. Lakini pia Salma, hali inavyoelekea ni kwa upande vipi wale waliozungumza nao kuhusu upande wa IEBC? Nini kwa upande huo pengine kinazungumza, Salma? Nam uh, maafisa ambayo tumeweza kukutana nao kule nyanjani, nilipata fursa ya kuzungumza na bimwana Juma Ali, huyu ni afisa mkuu, um, ama tutani ofisa wa IBC katika eneo bunge Manyali. Kwa hivyo ni katika eneo hili liko katika eneo la Mombasa na aliweza kutoa uhakikisho, uh, kusema kwamba hakuna changamoto yoyote ambao maafisa hao wamepata hadi kufikia sasa taratibu zinakwenda kama walivyopanga, na kwa hivyo wako tayari kwa lolote lile. Wametuelezea mpaka plani yao, iwapo maswala ya rejista yataleta shida na mambo ya elektroniki vile vile, wameandaa uh, mpango wa kutumia rejista ama manu rejista re, kwa kuangalia majina. Kwa hivyo wanasema hakuna sababu yoyote itaweza kuleta uh, tafarani katika hizo shughuli nzima ama utaratibu huo wa upigaji kura. Hebu tumsikie aliko na yapi ya kusema kwa majina. Anaitwa Mwanajuma Ali Gandani, returning officer Nyali Constituency. Matayarisho ya upigaji ukura, tuko sawa. Tumepata ballot papers zote, ballot boxes zote, tuko na general officials, the presiding, the deputy, the clerks, the queuing. Tumepata wote, tumewa train na wako tayari. Na leo liolikuwa tunafungua seals za ballot papers Natumejumuisha security IBC official observers, media tumefungua hizo sels. Kwa hivyo tunafaa tuzipackage for dispatch kwa polling stations, kuzipeleka hizo balot. Hizo matirio zote, lazima kuwe na security kila station, ina security officers waili. Ni kipackage inaangalia the total number of registered voters na countechek na hiyo hiyo ndo tani guide. It's a booklet. Imewekwa into 50 ballot papers. Muhimu ni kuwa nimerekode. So kituoni waki issue zile ballot papers, they must also record. Inafai itali, imatch the issuance na kile kidole cha mtu. Asante sana, basi tumemsikia huyo afisa wa IEBC akieleza, lakini vile vile tunaye mwenzetu kule Garissa Huba Abdi. E, Huba, karibu na utueleze kwenye kwa undani maandalizi na hali ilivyo, e, kwa upande wa Garissa ikoje kwa sasa, Huba? Naam, asante sana. Siasa za kaunti ya Garissa au mji wa Garissa umetajwa kuwa mojawapo eneo ambayo atakuwa na kivundi kikali kwa kuwa mbunge wa sasa aliyekuwa kiongozi wa wingi bunge la taifa Edin Dwale atakuwa anamenyana na aliyekuwa spika wa bunge la kitaifa ambaye anafahamika sana kama Farah Maalim. Wawili hao wote wataonyesha ubabe wao hako kesho, na waweze kueleza kutoa ushindi kati yao wawili, wataweza ya kuthibitisha kuwa ika hiyo iliyotimba kama wanavyosema wafuasi yao hapa na wawili hao ambao tuliweza kuzungumza na mmoja jana, ambapo tuliweza kupata kauli yake, na leo tuliweza kuzungumza na Bwana Fara. Wanasema uh, wafuasi wao waweze kueneza amani, na wote wawili wataweza kubali matokeo ya uchaguzi pasi na kutaka kuona ghasia au fujo ikizuka katika mji huu, uh, ambao tayari kuna ile fikra za watu kule nje, ni mji ambao hali kuna tishio la hali la usalama uh, na tu, tu leo tumefanya mazungumzo na mshirikisho wa usalama wa kanda ya Afrika Mashariki, bwana Mohamed Swale, ambaye aliweza kusema kuwa usalama umeimarishwa mia filmia, na atakayetaka kuzua vurugu hakika atakabiliwa vikali na idara ya usalama. kuhusiana na, na matayarisho uchaguzi huu wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Aa, afisa au msimamizi wa timu ya IBC katika kaunti hii Bwana Antoni Mjeroge alisema, na vilevile tuliweza kushuhudia vifaa hivyo kuwa vitu au vifaa vyote vimepelekwa katika maeneo ya kupigia kura, na anasema amejipitisha kuwa mikakati ya kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa njia hiyo na haki. Vilevile uh, unaweza kuonekana na vifani vya kisasa ambavyo vitatumika katika uh, kuweza ku Kuhakikisha kuwa zoezi la upigaji kura unafanyika kwa njia inayofaa, nikirejelea kwa. Lakini kabla hujaendelea huba, labda niulize tu huba, kwa swala la usalama, je, wanasemaje? Swala la usalama liko vipi? Je, swala la usalama liko vipi huko maeneo ya Garissa, na mikakati ikoje kwa sasa kuhakikishia kwamba wananchi wana uwezo wa kwenda kupiga kura na pengine hawaina wasiwasi kuelekea siku ya upigaji kura? Nini kinazungumzwa hasa kwa masuala ya usalama? nam solo la usalama amewezi wa kimarisha eneo hili, ambayo ni kanda kaskazini mashariki, limejulikana kutokana na mashambulizi ya kigaidi ambayo amekuwa kugonga mji wa Garissa mji wa Wajia na vilevile mji wa Mandera. Kwa hivyo kama kuna usalama ambao umeimarishwa kote nchini unaweza kuzungumzia katika miji haya matatu, kwa sababu hapa ndipo ambapo tishio la usalama ipo. Na Bwanafale amesema usalama umeimarishwa hata katika maeneo ambayo yanapakana na nchi ya Somalia. Kwa hivyo ameweza kuwataka wapigaji kura wasikuwe na ile hofu wakuwa huenda wakaweza kushambuliwa. Mwendo wa aguri leo ulikuwa na msako mkali katika mojawapo ya hoteli hapa mjini Garissa ambapo maafisa polisi waliweza kupata ile kuwa ana kukawa na watu wamefika katika mji huu na hawafamikisa kukawa na msako mkali ambapo kila mtu alikuwa anatoa kitambulisho chake kuweza kujitambulisha kuwa tika yeye ni Mkenya na ikiwezekana zaidi kuweza kueleza kile kilichomleta hapa, ambapo asilimia kubwa sana uliofika kwa sasa katika mji huu ni wapiga kura. Asante sana Huba, nakushukuru sana kutoka huko maeneo ya Garisa. Eh, lakini pia kama nilivyozungumza po awali, eh, mwenzetu Kennedy Wandera umezungumza kwa kina kidogo kirefu na Dr Rosi Nakombe kuhusu swala zima la haya matayarisho, pengine yale mengine ambayo tunayafahamu kuelekea kesho ya mwisho mwisho kabisa. Eh, kama wananipata hapo kwenye line ya simu eh, nieleze, Kennedy Wandera hawa wasimamizi wa IDC maafisa wa IDC wamekuwa wakielezea bayana kwamba uchaguzi huu utaweza kuendeshwa kwa njia ambayo ni ya uwazi na kila Mkenya ataweza ku, baada ya mchakato mzima, ataweza kufaidi, wapo waliweza kutekeleza ule wajibu wake wa kidemokrasia na kando na Dr Rosli na Kombe ambayo iliweza kuzungumza naye hapo awali, mwenyekiti uh, wa tume wa IEBC bwana Wafula Chebukati pia leo le, aliweza kuzungumza akieleza kwamba ule wasiwasi ambao umekuwapo kati ya viongozi tofauti tofauti ambao wanawania nyadhifa mbalimbali za kisiasa, wameweza kuweza kusuluhisha baadhi ya maswala na hata au, hawa mawakala wa vyama vya kisiasa pia wameweza kuelezea bayana kwamba baadhi yani, ya maswala ambayo waliweza walikuwa wan, wakiyazungumzia waliweza e, kuyatatua iliweza kuyatatua hivyo ku ku basi ha, hamna wasiwasi mwingi jinsi ulivyokuwa hapo awali, kwamba maswala mengi ambayo waliweza ku ametekelezwa. Kuna swala la mtandao, watu wengi wamekuwa wakizungumzia. Hata leo tunauliza kwenye swala letu la leo kwamba je, kuhusu swala la mtandao, kuna hizi tetesi za kwamba utazimwa au hautazimwa, au hali ni nini ambacho kimefanuliwa kuhusu swala zima hilo? E, la mtandao hapo kesho, vyombo vya usalama, mkurugenzi mkurugenzi mkuu wa uh, idara ya mawasiliano uh, alieleza bayana kwamba pamekuwapo uh, na wasiwasi katika in, katika taifa zima, lakini akaeleza kwamba hawana nia ya kuweza kufanya hivyo, na leo waziri wa naibu waziri wa Uh, usalama uh, Fred Matiang'i aliweza kulisisitiza akisema kwamba uh, hawatofanya hivyo, na pia niweze kueleza kwamba leo mahakama hii hii mbele yake walifika maafisa wa wa waserikali wakieleza kwamba hawana nia yoyote ya kuzima uh, mtandao na mahakama ikaeleza kwamba hilo halitoweza kufanikishwa, iwapo e, iwapo serikali na nia nyingine, basi nishati iweze ku- kueleza, lakini kwa, kwa mjibu wa uh, sheria za nchi hilo halitoweza kufanikishwa, maanake mbele yake hamna ushahidi wa kutosha kwamba hilo litaweza kufanikishwa kesho. Nakushukuru sana, lakini vilevile vile vilevile Dr Rosina Kombe alizungumzia swala zima la upigaji kura litakavyokuwa. Hebu tumsikilize. Imepatia njia sita ambazo hizo karatasi ambazo zimezidi hazitaingia kwenye ile, ile debe ya kupigia kura. Kwanza, kwa sababu kila kituo kiko na ballot paper ambazo ziko unique kwa sababu ziko na serial numbers. Huwezi kutumia uh, karatasi kutoka polling station moja kituo cha kupigia kura kimoja upeleke kwingine. hilo, hilo, hilo ni jambo moja. Ya pili, wakati kituo kinafunguliwa, lazima yule presiding officer aandike eh, serial numbers zote za zile vitabu ambavyo amepewa. Siku ikiisha, lazima pia account, ili kuonyesha kuwa kulikuwa na watu, kulikuwa nilipewa let's say ballot kum eh, hamsini lakini watu ambao wamejitokeza kupiga kura ni watu kumi, na zenye zimebaki sasa ni arobaini. Kwa sababu kwa hivyo lazima aandike hivyo kwenye kwenye kitabu chake, na agents wakiwa pale. Lingine ni kuwa kila 3 uh, three hours lazima presiding officer um, a record na tutumie sisi habari, ni watu wangapi wamefika kwenye kituo, saa moja asubuhi, saa saa 3 asubuhi sa ni ballot ngapi by that time atakuwa amepatiana, ndio tufanye reconciliation ya kuonyesha kuwa kama umesema watu wamejitokeza ni kumi, ikiwa by saa tatu, kwa hivyo hata ballot papers ambazo umepatiana haziwezi kuzidi hapo, kwa hivyo kuna njia nyingi ambazo tumeweka na, na pia kuna, kuna agents wenye wako kwa hizo station ambazo wana, ambao wanafaa kuangalia waone jinsi vitu vinaendelea pale, kwa hivyo vitu ambavyo tumeweka in place hatuoni njia ballot paper yoyote Extra ama zingine tunasikia zimetengenezwa ziko mali kwingine katika nchi yetu. Hakuna njia ballot paper yoyote ambayo sio ile yenye iko kwenye hicho kituo am, ama ambayo ni ya ziada inaweza ingia pale. Pia teknolojia yetu hauwezi kutuma, eh, hauwezi kutuma matokeo ambayo yanazidi the number of voters kwa station yako. Kwa hivyo hata ukiwa na hizo extra hakuna njia utazieka alafu utume, utume, utume matokeo hayatafika. Na hata kama teknolojia haitafanya kazi, sheria zetu sasa ziko, ziko tofauti, sio kama sheria zilikuwa 2013 ukituma, ukiwa na watu wanaozidi 100% kwa polling station yako, hayo majibu tutayatupilia mbali kwa sababu sheria sasa iko very specific, inasema kuwa matokeo ya kija ambayo watu wamejitokeza more than 100% unayatupa nje. Kwa hivyo hakuna njia Uh, karatasi za ziada ama zingine ambazo zimetoka kwingine zinaweza kuingia kwenye debe letu. Asante sana Dr. Rosina Kombe, huyu akiwatoa wasiwasi wa wapiga kura mwenzetu. BMJ Murithi pia yuko hapa Nairobi. BMJ Murithi, hebu tueleze kwa upande wako yale ambayo umekuwa ukiyafuatilia hii leo katika taratibu za mwisho mwisho za upigaji kura. Naam, ni kwamba rais Uhuru Kenyatta na mgombea wa NASA Raila Odinga wamefanya vikao na waandishi wa habari hapa katika hotuba zao za mwisho kabisa za kufunga kampeni zao, tunaweza kusema vile, na nianze na rais Uhuru Kenyatta. Alionekana ambaye hakuwa amechangamka sana, akitoa hotuba katika ikulu hapa, ikulu ya Nairobi, akisema kwamba Kenya ndio mji tu ambao Wakenya wako nao na hawana pahali pengine pa kwenda, na akawauliza wale watakaopiga wahakikishe kwamba wameondoka wawape nafasi wengine. Hebu tumsikilize alivyosema Rais Uhuru Kenyatta. Vote for the candidates of your choice. But my plea is that as we do so, let us do so. Naam, kwa naam, kwa kifupi hapo anaeleza kwamba piga kura, alafu mpigie unayempenda, lakini msije mkatoa vurugu. Uh, na alionekana mwenye uh, hisia uh, ya aina fulani aliposema kwamba wakati mwingine anakumbuka baba yake, unajua baba yake alikuwa rais wa kwanza wa nchi ya Kenya, akisema kwamba anawaza wakati mwingine yeye angesemaje baba yake iwapo angekuja sasa, so na kuona jinsi ambavyo anaendesha taifa hili na vilevile vile tume nini, Raila Odinga pia kuzungumza uh, na kusema uh, dakika za mwisho mwisho kwamba wao pia wako tayari kwa uchaguzi, lakini akaeleza bayana kwamba hawatakubali matokeo iwapo vifaa vya kielektroniki vitafeli, na iwapo ati shughuli hiyo haitasitishwa iwapo vifaa hivyo vitakuwa na, na tatizo. Hebu tumsikie kwa kifupi. Sheria inasema ati wakenya Kenya mpaka wapige kura kupitia kwa mashine za kielektroniki ambayo inaitwa EVIT electronic voter identification devices. Na tukisema ikiwa kama itakuwa imeharibika, basi kura haisiendelei. Hiyo tumeambia wafuasi wetu kila mahali, manake yale ambayo yatafanyika yalikuwa sio halali. Kwa hivyo tumewambia ikifika hapo, wakisema sasa hii mashine haifanyi kazi na BMJ Naona tumemsikia hapo Raila Odinga akielezea kuhusu swala hilo, na haraka haraka, muda wetu ndio hivyo unakamilika Mwam nam Sande, ni haraka haraka, ni kwamba kila kitu kinaonekana kiko shwari. Vifaa ambavyo vilisafirishwa kwenda katika maeneo mbali mbali kutoka hapa jijini Nairobi, vilifika kutoka Dubai uh, wiki iliyopita, vinaonekana vimefika salama, labda maeneo fulani tu ambayo yamekumbwa na mvua kama nilivyokuwa naeleza, kule Isiolo, na kule ambako kuna hakuna usalama wa kutosha. Lakini ndivyo hivyo, tunasubiri sasa dakika kama saa tisa na dakika chache tu uh, tuanze uchaguzi. Mimi nitakuwa pale tau kura Rais Uhuru Kenyatta. Asante sana, BMJ Muridhi, kutoka hapo Nairobi, Kenya. Kennedy Wandera, Salma Mohamed hali kadhalika, Hoba Abdi kutoka Garissa. Tunawashukuru sana katika leo kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Alamsik.