Kumekucha Afrika hii eh, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe na mimi ni Idi Ligongo tukiukaribisha katika matangazo ya leo Agosti 8 mwaka 2017, ikiwa ni siku ya uchaguzi wa Kenya. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tuna kuarifu kuwa Wakenya wapiga kura kumchagua rais wa nchi yao kuangalia hivi. napiga kura kwa sababu hiyo ni haki yangu, na napiga kura kwa sababu nataka chongozi ule mwadilifu wa kujua wananchi huku mashinani na makazi pia. Na katika habari nyingine tunakuarifu wanawake katika diaspora ya Kenya hapa Marekani wanataka wapige kura nchini kwao, kuwa na amani na utulivu katika kipindi hiki cha uchaguzi. Naomba wa Kenya tafadhalini, pigeni kura zenu asubuhi, murudi nyumbani, mngoje ma results kwenye TV kwenye runinga, musikize hizo, wacheni uchochezi. Basi ni vidokezo tu hivyo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, na kusika tayari kabisa. Vilevile unaweza kufuatilia matangazo haya na vipindi vyetu na mambo mengine, hasa kuhusiana na uchaguzi huu wa urais nchini Kenya, kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibu tufuatane nasi. Kwanza habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Idi Ligongo. Raia wa Kenya asubuhi hii wanaelekea katika vituo vya kupigia kura kushiriki kuwachagua viongozi wao. Uchaguzi huu ni mmoja wa uchaguzi unaoangaliwa kwa ukaribu barani Afrika, ambapo rais aliye madarakani sasa Uhuru Kenyatta anagombania wadhifa huo akikabiliana na mpinzani wake wa siku nyingi kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika kiti cha uraisi. Mchuano katika uchaguzi huu wa leo unaelezwa kuwa mkubwa. Rais Uhuru Kenyatta ametoa mwito kwa wapiga kura wa nchini humo kupiga kura kwa amani. Kenyatta na Odinga waligombania urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na raia wengi wa Kenya wanasema kampeni za wanasiasa hao hazijawahi kuisha. Mabaki ya mtu aliyeuawa katika shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja jijini New York hapa Marekani yamegundulika ikiwa ni takriban miaka 16 baada ya kutokea shambulizi hilo. Ofisi ya uchunguzi ya jiji hilo ilitangaza matokeo hayo siku ya Jumatatu, lakini hawakutoa jina la mtu huyo ambaye mabaki yake yamegundulika, kwa maombi kutoka kwa familia yake. Ni ugunduzi wa kwanza uliofanywa toka mwaka 2015. Mabaki 1641 ya watu waliouawa katika shambulizi hilo ndiyo yaliyotambulika tu. Hiyo ina maana asilimia 40 ya wote waliouawa siku ya shambulizi mpaka sasa hawajatambuliwa. Ofisi ya uchunguzi inasema kipimo kipya cha kisasa cha vinasaba vya DNA kilitumika mwaka huu na kusaidia kufanya ugunduzi huo baada ya vipimo vya kwanza kutotoa majibu. Mke wa mkuu wa zamani wa jeshi la Sudan Kusini anasema mume wake amekuwa katika kifungo cha nyumbani kwa miezi kadhaa kwa amri ya rais wa Sudan Kusini Salva Kiir. Katika mahojiano maalum hapo jana Lucy Ayak Malong, mke wa Paul Malong Awan, ameiambia VOA kwamba mume wake hajaruhusiwa kuondoka Juba toka mwezi Mei alipofutwa kazi na rais. Afya ya Malong imekuwa ikidhoofika kwa kiasi kwa kasi toka alipomwona kwa mara ya mwisho katika mji mkuu wa nchi hiyo miezi miwili iliyopita, kwa mujibu wa Ayak ambaye anaishi kwa hivi sasa jijini Nairobi nchini Kenya. Alikataa kueleza historia ya kiafya ya mume wake, lakini amesema ana wasiwasi mkubwa kuhusu afya yake kutokana na amri ya serikali aliyowekewa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema takriban watu kumi na wawili waliuawa wakati wa ghasia baina ya polisi na wanachama wa kundi la waasi la Bundu Dia Mayala katika mji mkuu wa Kinshasa. Msemaji wa polisi Kanali Epiero Mwanamputu amesema wanachama wanne wa kundi hilo na wengine nane waliuawa kwa risasi. Mashuhuda wanasema kadhia hiyo ilifuatiwa na shambulizi la wanachama wa Bundu dia Mayala katika gereza kuu la Kinshasa. Kundi hilo lilivamia gereza hilo hilo mwezi Mei na kumwachia huru kiongozi wao na wengine kadhaa. Rais wa Marekani Donald Trump alipokea taarifa za masuala ya usalama akiwa katika klabu ya kuchezea golf jimboni New Jersey hapo jana na kufanya mazungumzo marefu kwa njia ya simu kujadili Korea Kaskazini na waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson na kupewa taarifa za safari yake ya kusini mwa Asia. Msemaji wa White House Lindsey Walters alitoa taarifa za mapumziko ya Rais Donald Trump. Mkuu wa wafanyakazi wa Rais Donald Trump, Jenerali John Kelly na wasaidizi wake wengine pia wapo karibu na rais huyo Nyujezi. Mapema hapo jana, Korea Kaskazini ilipinga uamuzi uliopita pi, ulio kwa kura zote wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo zaidi dhidi ya Pyongyang yang kutokana na majaribio yake ya makombora ya masafa ya mbali hapo mwezi Julai. Bomu lililotegwa kwenye lori limeua watu zaidi ya 30 jana jioni nchini Pakistan, baada ya kulipuka katika mji wa mashariki wa Lahore. Afisa wa serikali mjini Lahore, Abdullah Khan Sumbual, amesema mlipuko uliwekwa katika lori lililokuwa limebeba matunda. Watu takriban thelathini na wanne nao walijeruhiwa, wengi wao walikuwa wapita njia. Lahori ni mji mkuu wa jimbo la Punjab na ni eneo ambalo waziri mkuu Nawaz Sharif anakubalika sana. Mahakama kuu ilimvua wadhifa Sharif mwezi huu kwa kuficha mali. Mlipuko huo uliotokea katika jimbo lake ambalo kwa sasa litaingia katika mchakato wa kutafuta mwakilishi wake baada ya kuvuliwa kwake kwa wadhifa huo sana msikilizaji, kuungana nasi katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Leo Agosti 8 mwaka 2017, nchi ya Kenya inaandika historia nyingine ya upigaji kura wa rais ambapo wagombea wakuu wa rais aliyoko madarakani Uhuru Kenyatta na mpinzani wake wa Raila Odinga watashuhudia dazani za Wakenya wakienda katika vituo kuchagua kiongozi wanayemtaka. VOA kwa karibu kabisa imekuwa ikifuatilia kampeni na siasa za Kenya na kukupa taarifa za kina kabisa, msikilizaji, na leo tupo katika maeneo mbalimbali nchi nzima ya Kenya, watangazaji na waandishi wetu kukupasha yanayojiri katika vituo vya kupigia kura na hata pitapita mitaani. Mtangazaji mwenzetu BMJ Muridhi hivi sasa yuko nje kidogo ya Nairobi, huko Gatundu, ambako mgombea urais kwa tiketi ya Jubilee Uhuru Kenyatta atakuwa katika shule ya msingi ya Mutomo kupiga kura yake. BMJ, katika laini ya simu, hebu tuambie kwanza kabisa, katika shule hiyo watu wamejitokeza vipi kwenye zoezi hili la upigaji kura? Asante sana Meri Mgawe hapo Washington. Ni kweli kabisa kama ulivyosema hapa, historia inaandikwa tena katika uchaguzi ambao una ushindani mkubwa. Hivi ulivyoeleza ni kwamba niko katika shule ya msingi ya Mutomo na kwa kweli, poleni ni ndefu kweli kweli, watu hapo wamejitokeza mapema. Takriban dakika saba hivi zimepita kituo kimefunguliwa na ninaona wengi hapa, wengine wanataka kuzungumza na Sauti ya Amerika, waeleze, wanieleze ni vipi ambavyo wamekuwa hapa na wamefika saa ngapi? Bado ni usiku. Tunatarajia kwamba Rais Uhuru Kenyatta atafika hapa mwendo wa saa tatu na nusu. Ah, hiyo ndio taarifa niliyoipata kutoka Ikulu ya hapa Nairobi na mimi nimefika hapa kama dakika kama ishirini hivi zimepita, imenichukua karibu saa nzima kutoka mjini Nairobi. Hebu Meri, tuzungumze na mmoja wa hawa ambao wamepiga foleni hapa, atueleze amekuwa hapa kwa muda gani na ni nini ambacho kimemleta. karibu. Hello. Hello, karibu sana Hello. Msikilizaji karibu tujitambulishe, kwa jina kwanza, unaitwa nani? Ehe, Bwana Hero, hebu tuambie, wewe ulipanga, tunasikia foleni ni kubwa kweli kweli kabisa hapo, kwa ajili ya kwenda kwenye zoezi hili la upigaji kura. Hebu tueleze wewe ulifika hapo muda gani, na unatokea sehemu gani? Sawa, mimi nilifika hapa mapema mm -hmm. kitu saa tisa saa tisa za usiku e, saa tisa nimepanga laini hapa, na ngoja sasa kula zianze nie nipige kura yangu. Wewe kama mkenya mpiga kura, ungependa kuona nini siku ya leo? Mimi chenye ningependa kuona ni watu wakijitokeza kwa wingi, nime wapige kura na amani. Na vile vile wito mwingi umetolewa karibu wiki nzima ya jana na hata mwanzoni mwa wiki hii kwamba basi wapiga kura wanapofika katika vituo kama hivyo wakimaliza hilo zoezi la kupiga kura warejee nyumbani. Je, uko tayari kwa hilo? Hata nasema saa hii nikipiga kura niende kwa nyumba nigejee matokeo. Sawa sawa kabisa. Basi kila laheri nasi tutakutakia kila laheri katika zoezi hilo la upigaji kura. Okay. Asante, ah, na Meri, mambo ndivyo hivyo. Na huyu ni mmoja tu anawakilisha watu wengi kweli kweli, ni maelfu ya watu tayari ambao wako kwenye laini hapa, wengi mhm, waandishi wa habari, waangalizi. Kama unavyojua, wakati rais aliye mamlakani anapopiga kura, basi kunakuwa kwamba kuna, kuwa, kwa mba, kuna uh, watu wanataka sana kujua anafanya nini na kupiga picha, kwa hivyo hiki Uh, ni moja vituo ambavyo kutashuhudiwa shughuli nyingi sana hii leo kabla ya uh, uchaguzi huu kumalizika mwendo wa saa kumi na mbili na kura kuanza kuhesabiwa, uh, BMJ. Lakini uh, baadhi tu ya wapiga kura kama huyu ambaye ametoka kuzungumza nasi amezungumza kwamba alifika hapo majira ya saa tisa usiku. Sasa je, ni nini hasa ambacho wanaeleza? Sababu ya wao kufika mapema zaidi ni kwa sababu ya kazi, kwa sababu tunajua vituo vya kupiga kura vitakuwa wazi mpaka saa kumi na mbili jioni. Heidi Ligongo, ni kwamba hapa, kwa sababu ya ushindani uliopo, watu ni wengi kweli kweli, kwa hivyo ni kama wanavyosema kwa Kiingereza, the early bird anachukua ana, ana Uh, th manake wako hapa wafanye haraka, alafu ndio warejee kwenda kuangalia matukio mengine nchini kote kupitia runinga. Uh, kwa hivyo ni, ni kwa sababu tu kujibu swali lako, ni kwa sababu, sana sana ni kwa sababu wanataka wafanye mapema wasije, maanake ukipanga foleni ukija hapa saa tatu utapata kwamba wako maelfu ya watu mbele yako na bila shaka uh, ni zoezi ambalo lina uchovu. Mm-hmm. Basi shukrani sana msikilizaji, kama tulivyokueleza, tumejipanga vizuri kabisa kukuletea taarifa za kina kuhusiana na uchaguzi wa Kenya hivi leo, na katika laini ya simu pia tunaye mwandishi wetu Kenneth Wandera ambaye yuko katika eneo la Kibra ambako mgombea Raila Odinga naye atapiga kura yake. Wandera, karibu, tueleze na wewe safari yako ilikuwaje kutoka ulikotoka mpaka katika eneo hilo. Asante Meri, tuko katika ukumbi wa Olympic Primary hapa jijini Nairobi, katika eneo bunge la uh, Kibra Constituency. Na hapa Wakenya wengi wamepiga foleni, walirauka mapema sana kufika katika uwanja huu. Uh, wamejitokeza na dakika chache zilizotamatika ndo mchakato mzima wa upigaji kura umeanza. Sasa tunavyozungumza foleni ndefu, lakini wakenya wanaendelea kuigia katika vituo vya kupigia kura hapa katika uwanja huu wa Olympics. Nakomtarajia akiongoza upinzani bwana Raila Odinga kupiga kura yake, na bila shaka katika zoezi kama hili kunakuwa na hari tofauti tofauti. Je, tuambie mudi yenyewe tu ya zoezi hili la upigaji kura, watu walioko katika mistari, umepata fursa ya kuongea nao ama unaosikia? Kuna wanaoimba, wanaofanya hivi na vile Foleni ni ndefu jinsi nilivyoeleza, lakini uh, wakenya wana wengi kwenye na, na, msongamano huu kwenye foleni hii, wengi wanaonekana kwamba wanataka kupiga kura haraka, lakini foleni ni ndefu, lakini mchakato nao ndio huu hapa. Kuna katika kituo hiki kuna mahima karibu manne ambapo wakenya wamepiga kura, kura zao. Lakini kile kilicho wazi na kinachodhihirika wazi wazi hapa, wakenya wa wamejitokeza kwa wingi sana kuweza kupiga kura na inaonekana wengi wanataka kuingia katika vituo vya kupiga kura haraka mno. Alebe <mimu> tumesikia BMJ akitueleza kwamba Uhuru Kenyatta anaweza akawasili katika kituo chake majira ya saa tatu. Vipi Raila Odinga, wametoa ratiba yake? Hello, Mary. Nasema tumesikia BMJ akituambia Uhuru Kenyatta atawasili majira ya saa tatu za asubuhi kupiga kura. Kwa upande wa Raila Odinga, wametoa wa ratiba yake? Nam, ratiba ya bwana Odinga imetolewa na tunatarajia kwamba atapiga kura yake hapa saa nne ya asubuhi, saa nne na nusu. Na kwa upande wa usalama, vipi, hali ikoje hapo Tam. Maafisa wa polisi hapa kwa wingi katika majumba ambayo yamewekwa kama manno hizi. Maafisa wa polisi wapo macho sana, na japo hivi foleni ndefu jinsi ilivyoelezea, wao pia wamejipanga sawasawa, kwamba kwambahali ya usalama inadhibitiwa na hamna visa vyote vya utovu wa nidhamu. Mm -hmm. Shukrani sana. Basi uh, BMJ na, na, na Kennedy Wandera ndeni kukaa chonjo kabisa. Tutaendelea kuwasiliana na nyinyi katika matangazo haya kadiri tunavyoendelea. Mota ni fahari yetu, undugu ndio nguvu, chuki na ukabila hatutaki hata kamwe lazima tuungane tuijenge nchi yetu pasiwe, hata mmoja anayetenganisha. Naishi na tumaini, najitolea daima, Kenya hakika ya bendera niudhabii na mateso kwa vilio na huzuni, tulinyakuliwa uhuru na mashujaa wa zamani. Hawakustushwa na risasi au kufungwa gerezani, nia ya yao ukombozi barabara kabisa. Basi kibao cha safi kabisa ivyokwendana na matangazo yetu wakati huu wa uchaguzi nchini Kenya. Vilevile vile pwani ya Kenya ni maarufu kote duniani kutokana na sifa zake za kiutalii. Hata hivyo, kutokana na mabadiliko yanayoletwa na mfumo wa kisiasa pamoja na changamoto mbalimbali mbali nchini humo, baadhi ya wakazi na wageni wanahisi sehemu hiyo hususan mji wa Mombasa umepoteza hadhi yake ya zamani. Hii leo ambapo Wakenya wanapiga kura, tunaangazia jinsi vijana wamejitosa katika siasa ili kubadilisha eneo hilo, na pia wachambuzi wakieleza hali halisi. Mwandishi wetu wa pwani ya Kenya, Salma Muhamed, anaripoti. Mji wa Mombasa umekuwa kivutio cha wageni wengi tangu wakati wa ukoloni hadi leo hii ambapo mfumo wa kisiasa na kiuchumi umebadilika. Mombasa ya zamani siyo ya sasa, na baadhi ya watu hasa wakazi wa eneo hili ambao wameishi hapa kwa miaka mingi wanashangazwa na, na mabadiliko hayo. Muhamed Hamisi ni mwalimu wa shule na pia mwanahistoria. Mombasa inajulikana dunia nzima yule, hata Vasco da Gama alipokuwa anatafuta njia ya kwenda wapi, kuvumbua njia ya kwenda India, alifika hapa hata kukajengwa Fort Jesus. Waarabu walipokuja hapa walikuwa na batari yao, ni Mombasa. Mombasa ina historia kubwa kutoka huko ikiwa ikiitwa Mvita. Kati ya wapiga kura zaidi ya milioni 19 kote nchini, jimbo la Mombasa pekee lina wapiga kura laki tano na themanini mia mbili ishirini na tatu. Ikizingatiwa kuwa idadi kubwa ya wapiga kura nchini Kenya ni vijana ambao wengi wao wana maono ya kuleta mabadiliko, baadhi wameanza kujitosa katika siasa moja kwa moja kulingana nao ni kuwa hiyo ndiyo njia mojawapo ya kuleta mageuzi na pia kuondoa dhana iliyopo Kenya na barani Afrika kwamba siasa ni ya wazee au watu wazima pekee. Felix Ocheng ni mwaniaji huru wa kiti cha uwakilishi wa wadi hapa Mombasa na amezungumza na VOA. sisi pia kama walipaji ushuru na vijana tumefunguka macho, tumeenda shule. Kwa nini nasema hivyo? Mombasa, hata katika mlingo wa ujenzi wa Mombasa imekuwa ngumu kwa approval plans. hata ma investors wengi wangekuwa wanatujengea manyumba mazuri walihama Mombasa wakaenda sehemu za Kwale na Kilifi kwa sababu Mombasa imekuwa na shida kubwa sana. Inafai wewe kijana mwenyewe unajitokeza unaenda kwa likamlingo wa siasa. Angalau utengeneze nafasi za kazi kwa vijana wenzetu. Hata saa hizi tuko na county government ya Mombasa hawajatutengenezea platform nzuri, tunavumilia katika mji wetu wa Mombasa. Katika utafiti uliofanywa na VOA maeneo ya mashinani umebaini kuwa asilimia kubwa ya Wakenya wana imani ya kubadilisha mfumo wa maisha kupitia uchaguzi wa leo. Hasa wakazi wa Mombasa na eneo la pwani wanalilia zaidi kupata viongozi watakaozingatia utalii kwani ndio tegemeo kubwa la kiuchumi eneo hili, na tumekuwa na shida nyingi, kwa sababu mi naweza nikasema labda tuliachwa kama orphans. Unajua, mtu akija na tumbo lake ni tumbo lake, lishibe ana kile chochote kile, anakuthamini na wewe, wala hatakizidi sana kile kilicho, labda kitakuwa ni kukupatia basi, ni kukupakapaka tu mdomo ya kwamba wewe nawe pia umekula, lakini hakuna chochote kile. Tatizo lenyewe kwanza ni ukosefu wa ardhi zamakifanya maendeleo, ardhi hatuna. Hata sekondari za umma ni kidogo sana tumefanyiwa maendeleo, tunashukuru, lakini bado kuangalia hivi. Napiga kura kwa sababu hiyo ni haki yangu, na napiga kura kwa sababu nataka chiongozi ule mwadilifu wa kujua wananchi huku mashinani na makazi pia. Hii leo Wakenya wanafanya maamuzi. Mwanahistoria Mohamed Hamisi anaeleza vitu muhimu ambavyo viongozi watakaochaguliwa hii leo wanafaa kuzingatia ili kurejesha sifa ya utalii nchini Kenya. Kuangalia ni usalama tu na mazingara. Mji umejaa uchafu, waangalie mazingira mazingara kwa sababu hapa kila mmoja anajituma mwenyewe, anafanya kazi, wanatoa kodi, lakini ukidumishwa usafi, basi mji utakuwa kama zamani: utulivu, utu, ustaarabu. Nikiripoti kutoka Mombasa, mimi ni Salma Mohamed, na watakia wakenya wote uchaguzi wa amani. Kenya, tunayoipenda Kenya barabara bara, kabisa basi. Na hivi sasa id naona Mohamed yuko kwenye line ya simu, Muhamed Mahmud yuko kwenye line ya simu kutoka eneo la Island eh, maarufu kama Donholm. Mohamed, hebu eh, tueleze kwanza, hali iko vipi hapo ah, katika kituo hiko eh, cha kupiga kura? Eh, naam, asante sana eh, kutoka studio zetu, Washington hapa ni kwamba wapiga kura wamekuwa wame wakipiga foleni kuanzia saa saba usiku, lakini hadi kufikia sasa wakati ambao unafaa kufunguliwa kituo saa kumi na mbili asubuhi, eh, bado baadhi ya eh, makaratasi ya kupigia kura hayajafika hapa na wa, eh, wafanyikazi wa tume ya uchaguzi ya IBC pia vilevile vile wanasubiriwa kufika kwa hivyo E, watu e, wameghadhabishwa kwamba huenda ikawachelewesha kupiga kura na vilevile wanaamini kwamba e, e, wakati ambapo e, kura itasitishwa saa kumi na moja, pengine kuna baadhi yao ambao wa watazuiliwa kupiga kura. Kwa hivyo baadhi ya wa Wakenya ambao wamekuwa wamekita kambi hapa wamelala usiku kucha kusubiri kupiga kura e, wanaghadhabishwa na vilevile maafisa wa usalama wamemiminwa hapa. Usalama umekuwa mzuri vilevile, vile katika vituo vya hapa karibuni, katika eneo la Donholm Primary, vilevile vile makaratasi ya kupiga kura yamefika, lakini eh, shughuli nzima ya kupiga kura haijaanza. Na, na je, kuna kuna kuna kitu chochote ambacho kimeelezwa kuwa ni sababu ya hao maafisa wa IEBC eh, kuchelewa kufika? Hawajasema chochote hadi kufikia sasa, kwa sababu hakuna hata mmoja wa wawakilishi wa IBC, ambao wamezungumza na wanahabari na vilevile kuzungumza na wapiga kura. Kwa hivyo tunasubiri tu kuona kitakachotokea, lakini maafisa wa usalama ambao wako hapa wanatueleza kwamba shughuli itakuwa salama, shughuli itakuwa shwari na itaanza katika ndani ya saa moja ijayo. Kwa hivyo tunasubiri tu kuona kitakachotokea. Shukran sana Muhamed, basi tutawasiliana nanyi hapo baadaye tena. na wanawake wa diaspora kutoka Kenya chini ya mwamvuli unaojulikana kama Kenya Women in the US wamekutana hapa Marekani kwa ajili ya kujadili jinsi ya kuhamasishana amani katika kipindi cha uchaguzi nchini kwao. Mwenzetu Harison Kamao alipitapita katika maeneo mbalimbali na kukutana na wanawake hawa. Hebu tusikilize. Jina langu naitwa Mary Mbulo. Mimi ni mkazi wa huku Maryland, na ningependa, vile tunavyokaribia uchaguzi, ningependa wananchi, tafadhalini mpige kura kwa amani, mwamke asubuhi na mapema mwende kwa vituo vya kupiga kura, mpige kura na mkimaliza, tafadhalini rudini nyumbani, na natakia Kenya amani wakati huu wa uchaguzi. Tupendane, tuwe pamoja, na sisi huku vile vile ughaibuni tunawaombea na tuko pamoja. Amani Kenya, amani Kenya. Asa. Kwa jina naitwa Mariam Jaradi, lakini maarufu naitwa Mamchi. Mimi naishi Virginia, na naomba Wakenya tafadhalini mpigeni kura zenu asubuhi, murudi nyumbani, mngojee ma results kwenye TV kwenye runinga musikize hizo, wacheni uchochezi. Yaani nawaambia, ikiwa unataka kuwa mbu, unataka kuwa mtu, ua mbu, maanake mbu ndo anakuuma. Ikiwa unataka kuchoma kitu, choma takataka taka. ikiwa unataka kuchinja mtu we chinja kuku, yeah. Tafadhali majina langu ni Joki Duati aka Joki Ngasha, naishi California. Mimi mwa Kenya mimi ni Mkenya mwenzenu ile kitu ningewaomba wakati wa kuchaguana, chagueni kiongozi mwenye unajua unataka, lakini msipigane tafadhali. Tunawaombea msipigane, tunataka amani, tuko pamoja na nyinyi na tutaomba, tutazidi kuomba. Hakuna haja ya kupigana, si wote ni Wakenya? Ma, kwa majina mimi naitwa Koni Shompa, mimi ni Mkenya taigawa niko hapa Maliakani. Nawapenda sana Wakenya, nyinyi ni wazuri sana na najua mnapenda serikali yetu na mnajipenda na mnapenda familia yenu. Tunawaombea sana mufanye uchaguzi vizuri sana. Wakati wa kura, jitokeze, lazima upige kura ndiyo upate ule kiongozi we mwenyewe unamtaka, na msije mkapigane, madugu zangu, tunawapenda. Uh, kwa majina mimi naitwa Rose Mudoni na nimetoka huko California. Kama vile umesikia tunaoongea, tunaomba uh, amani. Wakenya, tuko na nyinyi, turudi nyumbani, na sisi wote tuko pamoja, na tunaomba amani, amani, amani Kenya. Nasi hapa Sauti ya Amerika tunawatakia kila laheri katika upigaji huo kura wa kutafuta rais mpya. Hapa studio nilikuwa na mwenzangu Idli Ligongo, mwendeshaji ni Solomon Abo. Tuwatakieni nyote asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Mahakama Kuu ya Rasia hivi karibuni ilikubaliana na marufuku dhidi ya kundi la waumini wa, wa Witness baada ya Wizara ya Sheria ya Russia kulitaja kundi hilo la Jehova kuwa ni la kigaidi hapo mwezi Aprili, katika mwenendo wa karibuni wa kusikitisha wa kuyelenga makundi ya dini ndogo ndogo nchini Rasia, ikiwa ni pamoja na kanisa la Saintolojia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje, Heather Nauert, ameisihi mamlaka ya Russia kuondoa marufuku kwa harakati za Jehovah Witnesses nchini Russia, kubadili kufungua kwa kituo cha utawala cha Jehovah Witness, na kumwachia mwanachama yeyote wa dini za walio wachache ambaye anaendelea kuzuiliwa isivyo haki kwa kile ambacho kinaitwa harakati za kigaidi pia tunaisihi Rusia kuheshimu haki za wote kuwa na uhuru wa kufikiri, dhana, dini au imani, amesema Binuat. Jehova Witnesses iliundwa katika miaka 1880 hapa Marekani. Kuna zaidi ya wa waumini milioni 8.3 wa Jehova Witness kote duniani, ikiwemo takriban waumini laki 1 na elfu 75 nchini Russia. Tume ya Marekani ya uhuru wa kimataifa wa dini, kamati ya serikali kuu ambayo imehusika na kutoa mapendekezo ya sera kwa uhuru wa kimataifa wa dini kwa rais na bunge, na pia kulaani marufuku uamuzi wa mahakama kuu. Kwa bahati mbaya, unaonyesha jinsi serikali inavyoendelea kuingilia kati dini zinazofuata misingi ya amani na kutajwa ni wenye msimamo mkali. Jehovah's Witnesses si kundi lenye msimamo mkali na ni vyema liwe na uwezo kufuata imani yao kwa uwazi na uhuru na bila ya kukandamizwa na serikali, amesema Daniel Mark, mwenyekiti wa tume ya Marekani ya kimataifa ya uhuru wa dini. Mark ameitaja Rasia kuwa ni nchi yenye kutiliwa wasiwasi kwa mwenendo unaoendelea na ukiukaji mkubwa wa uhuru wa dini. Dini zote za walio wachache nchini Rasia ni vyema ziwe na uwezo wa kufurahia uhuru wa dini na kukutana bila ya kuingiliwa kati, kama inavyoelezewa katika katiba ya Rasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea ya maoni ya serikali ya Marekani.