Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Kweli kabisa VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku ya nane mwezi nao ni wa nane mwaka wa 2017 ikiwa ni siku special kabisa, hasa katika eneo la Afrika Mashariki na hususan nchini Kenya. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha ndani ya dakika 30 za VOA Express, tukikupatia mambo moto moto moto hususan uchaguzi nchini Kenya na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikiwa katika shule ya msingi ya Mutomo hapa Gatundu South, au eneo la wakilishi bunge la Gatundu Kusini, ambapo muda mfupi uliopita Rais Uhuru Kenyatta amepiga kura na nimeweza kuzungumza naye moja kwa moja. Basi hicho ni kidokezo tu cha mambo yanavyoendelea kwenye uchaguzi unaoendelea sasa hivi, uchaguzi mkuu nchini Kenya, ambapo tutaangalia kwa makini tena kwa kirefu na kwa kina wakati wa VOE Express leo hii. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. <tune> Katika habari muhimu za dunia wabunge wa Afrika Kusini leo wanapiga kura ya siri ya kutokuwa na imani ambayo huenda ikapelekea Rais Jacob Zuma kuondolewa ofisini. Awali rais huyo alinusurika kuondolewa katika kura za awali na kutokuwa na imani naye tangu aingia madarakani mwaka 2009. Licha ya shutuma za mara kwa mara kuhusu ufisadi na kukosolewa kwa jinsi alivyoshughulikia uchumi, Afrika Kusini imegubikwa na hali mbaya ya kudorora kwa uchumi na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira na viwango vya ukopeshaji vimeshuka tangu Zuma alipomfuta kazi waziri wa, wa fedha Pravin Gordhan mwezi Machi. Kampuni kubwa ya teknolojia ya Google imemfuta kazi mhandisi wake wa kiume aliyeandika waraka unaohoji umuhimu wa programu za usawa wa kijinsia katika kampuni. Kwenye waraka wa kurasa 3000 uliopewa kichwa cha habari Google Ideological Eco Chamba, James Damore alieleza kuwa kuna wanawake wachache walioajiriwa kwenye fani ya teknolojia kwa sababu wanawake wanapendelea kufanya kazi kwenye sekta za kijamii na sanaa, huku wanaume wakiegemea kuwa wataalamu wa kompyuta kwa kile alichoelezea kuwa ni kutokana na sababu za, za kimaumbile. Kundi la Kiislamu la Hisani nchini Pakistan ambalo Marekani imelitaja kuwa ni taasisi ya kigeni ya kigaidi miaka mitatu iliyopita limeunda chama kipya cha siasa kinachonuia kuingia kwenye siasa za kawaida na labda kushiriki kwenye uchaguzi wa kitaifa katika siku zijazo. Chama hicho chenye utata cha Jamaat-ud-Dawa kinaaminika kusimama kwa niaba ya kundi lililopigwa marufuku la Lashkar Taiba linaloongozwa na Hafiz Saeed na ambalo linalaumiwa kwa kuhusika na mashambulizi mabaya ya mjini Mumbai mwaka wa 2008. Wakenya leo wanapiga kura katika uchaguzi wa rais na kuhitimisha msimu wa kampeni kali katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Wapiga kura walianza kufika foleni alfajiri kupiga kura zao. Mpiga kura mmoja Mildred Malubi mwenye umri wa miaka 31 amesema yeye alisubiri kwenye foleni kwa takriban saa tatu na nusu kupiga kura yake katika kitongoji cha Kangemi mjini na... Nairobi. Uchaguzi wa mwaka huu ni uchaguzi wa pili mfululizo baina ya rais aliye madarakani Uhuru Kenyatta na mpinzani wake wa muda mrefu Raila Odinga. za VOA Express matangazo yanayokujia kujia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii leo basi tukikupa habari mazingira, hali halisi ilivyo huko nchini Kenya, tuna waandishi wetu kutoka sehemu mbalimbali mbali, tukianzia mjini Nairobi, Mombasa, Kisumu, hali kadhalika Garissa na kule sehemu zingine utasikia katika matangazo haya ya VOA Express. Basi Harrison, hivi tunavyozungumza mwenzetu BMJ Muridhi yupo katika jiji la Kenya, Nairobi. BMJ, hebu tupashe basi hali ilivyo katika eneo hilo ulilopo hivi sasa. Asante uh, sana wenzangu Harrison Kamau na mkamiti Kibayati hapo studio zetu kubwa Washington DC. Nikukosoe kidogo tu mkamiti, ni kwamba siko jijini Nairobi kwa sasa. Niko takriban kilomita kama sabini hivi kutoka Nairobi katika shule ya msingi ya Mutomo, Mutomo, katika eneo la wakilishi bunge la Gatundu ee, ambapo muda mfupi si dakika nyingi sana zimepita Rais Uhuru Kenyatta amefika hapa na kuweza ku, uh, kupiga kura yake akiandamana ya na mkewe na vile vile na watoto wake na akaeleza kwamba yeye ana imani kabisa kwamba atashinda, atamshinda mpinzani wake wa karibu Raila Odinga. Imekuwa ni hali, ya watu wengi sana wametokea kuja kumlaki hapo, ikiwa ni waandishi wa habari wengi kabisa. Ilikuwa ni vigumu sana kuweza kuzungumza naye, lakini bahati, mimi mwenyewe nimepata fursa ya kuzungumza naye moja kwa moja, na akanieleza kwamba ameridhishwa mno na jinsi wapiga kura wamejitokeza na akasema kwamba mkewe amemfurahisha uh, sana kwani mkewe uh, bi, Bi Margaret Kenyatta uh, alikataa kuvushwa laini ikabidi yeye akae kwenye laini kwa takribani saa mbili na sasa, Uhuru Kenyatta akinieleza hapa kwenye mahojiano yangu na yeye uh, amesema mkewe ame, ame, ame, amesimama kwenye baridi kwa muda mrefu na kuonyesha mfano mwema. Na wakati huo akizungumza Uh, uh, dakika chache zilizopita uh, hivi ndivyo amesema kuhusiana na amani ambayo amesema ataendelea kuhimiza na kusisitiza iwepo kwa Wakenya wote popote pale walipo. Haya ni katika katika mahojiano yangu kama nilivyosema, eh, yangu na Uhuru Kenyatta: Nawaambia amani, amani, amani, amani. Kila Mkenya atende haki yake ya kidemokrasia, aende nyumbani, tugojee matokeo, tukikumbuka ya kwamba kila mmoja wetu ni ndugu na dada ya mwenzake. Hakuna haja ya vita, hakuna haja ya kuchafuana, tugojee matokeo, na Kenya itaendelea mbele, kwa sababu vile nasema kila siku, kutakuwa na Kenya baada ya uchaguzi. Uh, kweli kabisa BMJ tumesikia kwamba mambo na shughuli ya upigaji kura iliendelea vizuri. Hebu tueleze kama kuna hali yoyote ya labda sintofahamu, kucheleweshwa kwa makaratasi ama hali ya vuta ni kuvute ambayo imeshuhudiwa katika eneo tofauti na labda eneo lilopo ama eneo ambapo sasa hivi upo namkama Nimekuwa nikiweka uh, antena zangu uh, juu kabisa kuweza kujua ni yapi yanatokea maeneo mbalimbali mbali. Kwa hakika kufikia sasa hakuna hali uh, kubwa mbaya ambayo imeripotiwa isipokuwa kule kuchelewa tu kidogo, kwa labda kwa masanduku au vifaa vya kupigia kura na ambapo muda mfupi uliopita pia naye eh, na, uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati amesema kwamba kule ambako uh, vifaa hivyo vilichelewa au uh, shughuli hiyo ilichelewa kufunguliwa, basi wataongezewa muda. Badala ya kufunga saa kumi na moja, wataongezewa muda. Kama walifungua saa moja badala ya saa kumi na mbili, basi watafunga saa kumi na mbili badala ya saa kumi na moja. Uh, ni hali labda ya kuingineko katika eneo la Nyanza kule, kumekuwa maeneo ambapo ilikuwa ni vigumu sana kwa sababu ya mvua kubwa ambayo imenyesha kule, lakini uh, kufikia sasa sijapata ripoti zozote ambazo tunaweza kusema uh, zinazua hali ya hisia mbaya. Uh, kwa vyovyote vile uh, lakini tunasubiri tu kwa sababu lolote linaweza kutokea, lakini kwa sasa uh -huh. uh, shughuli hii hi imeendelea uh, kwa amani katika maeneo mengi ya asante sana, asante sana BMJ Muridhi ukiwa eneo la Gatundu ambapo ni uh, ki, uh, kituo cha kupigia kura chake Rais Uhuru Kenyatta. Lakini vizuri, tuelekee katika eneo lingine la nchi, tuelekee upande wa magharibi, tuelekee upande wa Kisumu ambapo tunaye Alan Obiero Obiero, karibu sana kwenye Vue Express tuele De mambo hali namna gani? Upande wa Kisumu upigaji kura unaendelea vipi na ni yapi yamejiri kufikia sasa? Asante uh, sana. Shughuli ya upigaji kura ilianza vyema katika kaunti ya Kisumu. Kumeshuhudiwa idadi kubwa ya watu kwenye vituo tofauti, kama vile uwanja wa sports ground, Kondele Agaka na maeneo bunge mengine katika kaunti ya Kisumu. Kuna baadhi ya wapiga kura wamekuwa wakilalamikia ukosefu wa majina yao katika orodha ya wapigaji kura. Hata hivyo, pia ni kuwa viongozi tofauti washapiga kura, kama vile seneta wa sasa wa Kisumu Bwana Anyang Nyongo, ambaye anagombea ugavana, alipiga kura katika shule ya Rata, eneo bunge la Seme. Gavana wa sasa Jack Ranguma pia alipiga kura katika shule ya msingi ya Kubura eneo bunge la Nyando wakiwemo viongozi wengine. Hali ya usalama imeimarishwa ime kote, na hakuna visa vyovyote ambavyo vimeshuhudiwa. Kuongeza ni kuwa wapigaji kura, wameripotiwa visa vya mitambo kupigia kura kufeli katika baadhi ya vituo kama Kosao, Rabuor na eneo bunge la Muoroni. Kumbuka kuwa kaunti ya Kisumu ina idadi ya wapiga kura zaidi ya laki tano na nusu milioni, kulingana na tume ya IEBC. Katika eneo bunge la Nyando, katika polling station ya Lela shule ya msingi, ni kuwa mpigaji kura mmoja kwa jina Patrick Atinda alipoteza maisha yake baada ya kuzirai na kupelekwa katika hospitali ya Hero, ingawaje alikuwa ashapiga kura pia yeah. Polisi mjini Kisumu wakiongozwa na kamishna wa kaunti bwana Taita Sioma amethibitisha kuwa kuna mshukiwa mmoja aliyenaswa katika eneo la kupigia kura la Jomo Kenyatta sports ground mm -hmm. baada ya kushukiwa na wananchi waliokuwa na gadhabu kuwa alikuwa na mipango ya kuiba kura kutumia oalikishi. Asante sana, shukran. Basi Obiero, endelea kuwepo katika laini ya simu, tutarudi tena baadaye kupata habari zaidi. Na hivi sasa, hebu basi, Harrison, tuelekee kule eneo la Garissa, kwake mwandishi wetu Huba Abdi. Huba, tueleze hali inavyoonekana hivi sasa, wakati huu mahala hapo ulipo. Naam, asante sana, mjini Garissa nchini Kenya. Uh, vituo vya kupigia kura vilichelewa kiasi kidogo, na wanawake waja wazito, kina mama wakonge na wazee kwa jumla na kina mama ambao wamebeba watoto waliweza kupatiwa nafasi za kwanza kuweza kushiriki zoezi la upigaji kura. Baada ya hapo, wanasiasa waliweza kufika ili kutekeleza demokrasia yao, vilevile kuweza kupigia kura na kuweza kuwachagua viongozi wale wengine. Hali ya usalama vilevile uliweza kuimarishwa katika kaunti hii, ambapo imekuwa ikikumbwa na mashambulizi ya kigaidi, na katika maeneo mipakani vilevile usalama uliweza kuimarishwa maradufu. Na ki, mbape, katika mji wa Habasein ambao uko katika kaunti ya Wajua ku kituo cha kupiga kura kimefunguliwa na inavyozungumza kwa sababu ya hitilafu kimitambo na vilevile vifaa vitakavyotumika katika kupiga kura vilichelewa. Naam, tukizungumzia jinsi zoezi hili lilitekelezwa, kulikuwa na foleni ndefu katika baadhi ya vituo vya kupigia kura, japo jua ni kali sana, lakini wakazi wanaokili waliweza kujuzakiti ili de kutekeleza demokrasia. Na wakongwe ambao hawako wa na uwezo wa kusoma, hawako na uwezo wa kuona picha vizuri, na wagombea ambao walikuwa wakitaka kuwapigia kura waliweza Sa... kuulizwa maswali mbele ya maejenti kuweza kusema katika urais na mtaka nani? sio hata msema anataka uhuru wa Maraila, iliweza kutangazwa hadharani kuwa kwa mama huyu anamtaka Raila au uh, Uhuru na siweza kuwekwa alama ya si, yani iliendelea hivyo hadi katika mwakilishi wa wadi. Uh, changamoto ambayo amekuwa akishuhudiwa katika maeneo haya ya Garisa ni kuwa vifaa vimechelewa kwanza, na la pili ni kuwa maejenti wa vyama tofauti wamekuwa wakizuiwa katika kuingia katika vituo vya kupigia kura, japo wanasiasa ambao ni wa vyama uh, tofauti wameweza kufika kuwataka maafisa wai kushirikiana na majenji hao, ili kituzio taharuki zaidi. Changamoto nyingine ni kuwa, uh, wanawake na uhili wao mpaka hina, hina mkononi mwao. Sasa kidole cha gumba kilitoka kinawekwa katika ile mashine ya kupima, ile alama ya, ya fingerprint ilikuwa na tatizo sana, so maafisa hao wakalazimika kutumia ile manual backup weza kuwasaidia kina mama hao kuweza uh, kushiriki zoezi hili la kura, manake vidole vyao havikuweza kuonekana katika mashuguli haya. Basi uba, tutarudi tena kwako muda mfupi ujao. Endelea kwa nasi katika matangazo haya ya VOA Express. Kweli kabisa, ni VOA Express jiji kuu la Marekani Washington na DC, leo ikiwa ni siku speshali kabisa, tunapoangalia kwa kina uchaguzi wa nchini Kenya unavyoendelea. Tukiwa sasa tumeangalia upande wa Kisumu, magharibi mwa Kenya, mm -hmm, Nairobi, tukaelekea Garissa. Vizuri, sasa tuelekee upande wa Pwani ambapo Salma Muhammad yuko tayari kabisa kutueleza mambo yalivyo katika eneo la Mombasa. a sana so, na kabla ya kuzungumza na Salma, hebu kwanza tumsikilize huyu kijana ambaye anajitambulisha jina lake, ameweza kupiga kura hii leo akitueleza kile ambacho anadhani kwa upande wake kwa majina naitwa Joseph Angweji Makodi, nimepiga kura katika kwenye kituo cha Mombasa. Changamoto iliyoko, niliamka saa kumi ya usiku, nikainuka nikaenda nyumbani, nikaacha watoto nyumbani na mke wangu, kawambia, wacha nikimbie kwenda kupiga kura. Nilipofika kituoni, watu nilifikiria ya kwamba mimi ndio wa kwanza kufika kituoni, lakini ndugu yangu, yale niliona, nilipata foleni imepangwa, ni kama watu wamerauka kule hivyo hivyo. Nimeng'ang'ana nikapanga foleni, nikaingia ndani. Baada ya kuingia ndani, ndio nikaambiwa do, kweli umefanya lakini sio hapo nastahili kupigia kura. Wakaniambia nenda mpaka Kongoea uwanja wa Mbusi. Nimeanza moja na serikali tumekuja kuipigia, kuipatia uongozi ni ile ikisaa pita itujue kama sisi vijana wa chini tunawahitaji waweze kututafutia kazi. Haya basi, kama ulivyosikia Harison Salma, pia umemsikia huyo mmoja wa vijana huko Mombasa akieleza. Basi na kwa upande wako, hebu tueleze yanayojiri hivi sasa katika eneo hilo ulilopo la kupigia kura. Naam, Sabaur Harison na mkamiti kwetu ni anasiri hapa, na shughuli ya upigaji kura inaendelea shwari kabisa. Kuanzia mwendo wa asubuhi, mambo yamekuwa yakiendelea Uh, bila vita vyovyote kuripotiwa watu wameonekana wa kutii amri ya serikali vile kusema kwamba utakapomaliza kupiga kura basi unarudi kwako nyumbani kutulia na maeneo ya shwari hakuna lolote lilioripotiwa na uh, utovu wa usalama na kama ulivyosikia vijana wameshadihika sana wamejitokeza kwa wingi tunajua walikuwa katika idadi kubwa waliojiandikisha katika kura hizi za mwaka elfu mbili kumi na saba kwa hivyo basi nilitaka kujua haswa na nini ya kusema kwa sababu kama tunavyojua kura ya mwaka, ya miaka mitano iliyopita vijana wengi hawakujitokeza, lakini kwa hivi sasa tunatarajia kwamba watakapotoa ile orodha wataonyesha kwamba idadi kubwa ya wapiga kura waliojitokeza ni miongoni mwao ni vijana kama huyo mmoja liivyojitokeza, na kitu cha kufurahisha ni kwamba wanasema kwamba wana- natarajia kwamba mambo yalivyokwenda leo hadi hivi sasa tulivyofikia yamekuwa shwari, na vile vile wakati matokeo ya yatakapokuwa yakitolewa basi pia vile vile hali kama hii itaendelea kushuhudiwa. Nao wameelezea matumaini yao ya kwamba ya jambo waliolifanya ni kwao, ni kama sherehe leo kwa vile wameweza kutekeleza haki yao ya kidemokrasia. Kwa hivyo vijana walionekana kuwa na furaha sana katika na eneo hili la Mombasa, na pia tusikie sauti zao zengine, walikuwa na yapi mengine ya kusema kwa majina naitwa Jackson Mtunga ama Dunga Chicha shamali shamaliza kupiga kura sasa, natarajia ushindi mkubwa sana, tuchukue sasa. Naenda nyumbani e, maanake sina hata shughuli. Kufungua runinga niangalie kuko vipi matokeo, tuangoje siku ya leo. Mwanzo ilikuwa nzuri sana sana, tena hata hakuna foleni nyingi sana, yaani nakwenda kinamba tu na unapiga haraka, natoka. Kwa majina ni Ruth Mashaka Tumekuja tangu saa nne, tuko hapa lakini vituo vingine tunaona vinasonga, lakini kituo chetu namba 9 tunaona isongi. Sasa hatuelewi wale wako mbele ndo wako polepole ama ni vipi? Hatuelewi tangu saa nne. Unaona, ntavumilia mpaka nifike ndo kieleweke. <laughs> hatuwezi toka. Salma, kuna maeneo baadhi ya maeneo kama kule Kisumu ulisikia kwamba kuna watu walienda wakapata majina yao hayapo kwenye orodha. Kuna tatizo kama hilo ambalo limeshuhudiwa katika eneo la Pwani hivi kwamba labda jina la mpiga kura halipo pale kwenye orodha, ama kuna tatizo lingine lolote ambalo limeweza kushuhudiwa? Matatizo kama hayo yamekuwa yakitatuliwa na kwamba katika kila kituo cha kupiga kura kuna ile backup ya manual register. Kwa hivyo kama jina lako halipo kwenye uh, orodha ya kwenye nilio kim utakuwa, basi utapatikana katika register ambayo ni ya manual, lakini hata hivyo majina yanapatikana. Na kama kituo chako maana watu wamekuwa wakijichanganya nyingine, labda um, amejisajili ameji katika kituo hiki na pengine kuna kingine karibu na yake, basi inabidi anaelekezwa aweze kusongea katika kituo kile kingine. Sina hata hivyo dosari kama hizo pia vile vile, uh, kumekuwa na changamoto kwa baadhi ya vituo kwa kuchelewa na tume ya IBC inahakikisha kwamba kwa wale wote ambao wameweza kuanza pengine nusu saa kabla baada uh, ya, ya muda ule ulikuwa umewekwa saa kumi na mbili kamili, basi muda ule utaongezwa, utaongezwa kwa vile tunatarajia hivi punde katika dakika chache kwamba wataweza kufunga uh, vituo kupiga kura, lakini vile ambavyo vilianza saa kumi na mbili au saa kumi na mbili nusu ama saa moja saa mbili, basi itaweza kufidiwa katika muda mm -hmm. huu ambao wanaenda kufunga. Basi vizuri kabisa, Mkamiti, unasikia kwamba upande wa pwani mambo yanaendelea vilivyo ndio. Na pia tunafahamu kwamba Salma aliweza pia kuzungumza na vijana zaidi kuhusiana na siku hii ya upigaji kura, wanaionaje, nini ambacho wa, wa, wanaona kwamba ni, ni, ni kizuri zaidi kimewafurahisha katika uchaguzi huu ukilinganisha na chaguzi zilizopita. Basi hebu tumsikilize kijana huyo. Kwa jina kwanza, naitwa Saidi. Mara yangu ya kwanza kupiga kura sasa, ndio nimepata hii shida, hata imenitoa morali ya kupiga kura. Kwanzia saa tatu hapa hii line ya white, nimechukua 3 hours kuifikia. Kila mtu a mawazo wake, kama kijana sasa. Kama mimi kijana, mimi ninavyojisemea, mimi mawazo ya vurugu na vita. Saa kutoka hapa naenda zangu kulala, ntaamka nisikize majibu, kwani majibu yatangaza yata tangazo Haya, mambo ushwari upande wa pwani ya Kenya. Lakini sasa turudi katika jiji kuu la Marekani, nimeshazoea <laughs> <laughs> <laughs> Washington, jiji kuu la Kenya na nairobi. Nairobi. Nairobi ambapo Kennedy Wandera anafuatilia mambo kwa kina. Kennedy, hebu nieleze <laughs> mambo. Hakuna uchaguzi Washington, uchaguzi uko Kenya. Hebu niambie mambo ya Nairobi <laughs> yanaenda namna gani? Asante sana Harrison na Mkamiti <mnagani. laughs> <laughs> Uh, tunakujia moja kwa moja kutoka shule ya msingi ya Kinyanjui Road. Hili ni eneo bunge la Dagoret Kusini. Na tu, kabla tuje hapa tumeweza kwenda katika uh, kituo cha Kibera uh, shule ya msingi ya Kibera ambako kiongozi wa upinzani bwana Raila Odinga aliweza kupiga kura uh, saa tano saa kas, sita kasorobo uh, na baadaye pia tukaweza kufululiza hadi Olympic uh, shule ya msingi ya Olympic na kule, kule, kumekuwa na tatizo asubuhi, japo tumekuwa pale asubuhi sana. Kuna wale wanaosema kwamba wameangalia wa katika sajili ya wapiga kura hawajapata majina yao, hata baada ya kuweza kuthibitisha hilo, wakati waliopewa muda kuweza kuthibitisha hilo, wanasema kwamba majina yao hayapatikani. Wanapoweza vidole vyao kwenye zile mashine za kuweza kutambua mpiga kura, hawapatikani, na tuliweza kuzungumza nao baadhi yao. Tumefurahia tumefika kwa D-Day kufanya election. Previous government, imetufail because of corruption, tribalism, killing. So we just want to make change. Inaenda vizuri ingawaje watu ndio wengi sana, lakini tunataraji tutapiga kura. Anataka kiongozi ambaye atatimiza ahadi za Wakenya na atarudisha ufisadi chini, gharama ya maisha ikuwe mzuri na hali ya wa kazi ya imarishe kazi na miundo msingi. Nimekuja hapa saa kumi na moja. Nataka uongozi mzuri, ile inayotengeneza nchi, tunakuwa na amani a, yeah. ile mzuri, ile ya amani, tupate maendeleo, tuna maendeleo, tuna msaada, tunateseka sasa. Tunataka uongozi ile mzuri kabisa sasa uh... Wandera, hebu tueleze kulingana na mambo yalivyoratibishwa. Uh, kuna wakati ambao umewekwa wa kufunga shughuli ya upigaji kura, unavyotazama mambo hivi, ikizingatiwa kwamba Nairobi na eneo hilo lina watu wengi sana wapiga kura, unaona kama mambo yatakwenda kulingana na ratiba ama labda muda utaongezwa? Idadi kubwa ya Wakenya wameweza kujitokeza katika mchakato huo wa upigaji kura, kwa mfano katika Uh, u ule ukumbi wa Olympic na na Kibera Primary uh, foleni ni ndefu zaidi na Wakenya wamekuwa wakilalamikia kwamba huenda basi uh, wakaongezewa muda wa kuweza kupiga kura. Na hata hapa nilipo, uh, hapa ni Kinyanjui Road Primary uh, kumekuwa na majumba kumi na tatu ya kupigia kura, lakini sasa saba yametamatika kumaanisha kwamba sita bado hayajaweza kutamatika, na ni dakika chache tu kufika saa kumi na moja. Nimeweza kuzungumza na baadhi ya maafisa hao wa IEBC hapa, wanaeleza kwamba e, itabidi tu wafunge mlango kuu na ukumbi huu, ndio wale ambao wako kwenye foleni waendelee kupiga kura, lakini jinsi ilivyo, itabidi IEBC iweze kuongeza mto huo, wakenya wengi waweze kutekeleza wajibu wao wa, wa kidemokrasia basi wandera kama tulivyomsikia uh, mwenzetu kule garissa alisema kwamba vifaa vilichelewa kufika katika baadhi ya vituo swala kama hilo lilionekana katika maeneo ambayo umeweza kuyatembelea hii leo anajua uh, ulishatembelea eneo la olympic hali kadhalika moi avenue ulipata kusikia tatizo kama hilo hilo tatizo halija kuwapo uh, vituo vilipofunguliwa mapema saa kumi na mbili vilifunguliwa, Wakenya walikuwa tayari wakifika kwenye uh, foleni. Na hivyo basi, maeneo mengi ambayo tumeweza kuyaangazia hayajakuwa na matatizo hayo, lakini kuna baadhi ya maeneo ambayo uh, kumekuwa na tatizo fulani uh, hususan kuna eneo la Mbakasi uh, linaitwa kuna eneo hilo ambapo uh, imebidi kwamba watu wapige kura baada ya masaa tatu kuanzia saa kwa kumi na mbili. Kwa hivyo Wakenya walikuwa wanalalamika kwamba iwapo hii ni hali basi, i, i, itaweza huenda ikahujumu mchakato mzima wa upigaji kura, na, na pia niweze kueleza kwamba katika uh, shule ya Moi Avenue uh, kumekuwa na msongamano wa watu wengi sana na watu ishirini na nne wameweza kujeruhiwa uh, uh, lakini uh, mchakato hmm, unaendelea vizuri, wengi wanaendelea kupiga kura uh, kutekeleza, uh, uh, kutekeleza ile demokrasia. Basi mambo yanaonekana kuendelea vizuri, hasa katika eneo la Kibera ambapo Kennedy Wandera yuko na BMJ Mridhi bado yuko kwenye laini akiwa, sijui kama BMJ bado huko eneo la Gatundu, lakini kuna swali ambalo mapema nilikuwa nimepata ripoti kutoka eneo lingine, eneo la Naivasha kwamba wapigaji kura ambao hawakuwa na uwezo, labda ulemavu wa aina fulani, wagonjwa ama wasioweza kutembea hadi kituoni, waliweza kubebwa na wale wana bodaboda. Watu waliokuwa na gari binafsi waliweza kuwasaidia. BMJ, umeshuhudia mambo ya uchukuzi, watu wakisaidiana, wale wasioweza kufika kwenye kituo wakaletwa kwenye kituo na wenzao? Ni swala nzuri sana kama hilo umelileta, kwani katika taarifa zetu za baadaye utaona hata picha ambazo tuko nazo na video. Kwa mfano hapa nilipokuwa Gatundu, kuna uh, watu wawili wameletwa, mmoja amevunjika mguu, ameletwa akiwa amevutwa, ametolewa hospitali, naonekana pia ana damu kwenye mguu uh, ambapo hakuweza kukanyaga chini, lakini ilibidi aletwe kwa sababu alisema ni lazima atimize haki yake ya kidemokrasia, na vile vile nyanya mmoja mmoja ambaye nimezungumza naye ambaye ana miaka takriban mia moja na tano ameletwa akiwa amebebwa hivi. Na kwa hivyo hivyo unavyosema yaliyotokea Naivasha, uh, hili ni jambo ambalo linatokea kila katika maeneo mengi, lakini kila wakifika uh, tume ya ya IBC uh, imehakikisha kwamba watu kama hawa ambao wa si wa uh, kama watu wa makamo au wana wana changamoto fulani za maumbile au za, za kimwili wanapelekwa pale mbele na wanahakikisha kwamba wamepiga uh, kura uh, kabla ya watu wengine. Sasa hapa hivi hapa ambapo nimetoka tayari nimetoka katika kituo hiki lakini eh, kwa kweli umati uliotokea pale uh, hata yule ambaye anasimamia kituo hicho ameelezea Sauti ya Amerika kwamba hawajawahi kuona watu wametokea kiasi hicho na nilipomuuliza ni, ni kwa nini, amesema kwamba wanaona kwamba ushindani ni mkubwa sana katika uchaguzi huu, hasa katika uchaguzi wa urais wa, wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Na kama au labda tueleze waskilizaji kwamba uh, tuko kama mkamiti alivyosema hapo mwanzo tuko uh, ngangari hapa na waandishi wetu wote, kwa hivyo tutawapasha mengi zaidi katika taarifa zetu uh, za baadaye. Kwa hakika tunashukuru sana BMJ Muridhi na timu yako huko nchini Kenya. Kwa hakika, we msikilizaji, kuwa nasi katika matangazo yetu mengine, tutakapofuatilia mambo yatakuwa yamefikia wapi, ikizingatiwa kwamba shughuli ya upigaji kura inaelekea kutamatika, lakini kuanzia hapo tutakuwa na wewe hadi mwisho wa safari hii ya upigaji kura nchini Kenya. Na kumbuka, msikilizaji, matangazo yetu ya saa moja na nusu usiku ya leo yataongezwa, ya, litakuwa ni tangazo la muda wa saa nzima, saa moja na nusu, mpaka saa mbili na nusu. Basi jiunge na VOA wakati huo. Unaweza pia ukatufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com kuweza kupata habari moto moto kuhusiana na uchaguzi mkuu nchini Kenya leo. Naitwa mkamiti kibayasi langu jina Harrison Kamau, mimi pamoja na wenzangu kutoka hapa Washington tunakushukuru sana, tuonane baadaye katika matangazo mengine ya VOA.