He. kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo, msikilizaji, popote pale unapotufuatilia hivi sasa ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, siku ya Jumatano. Ni Agosti 9, 2017 VOI Express hapa studio. Naitwa mkamiti kibayasi langu jina Harizon Kamau, vilevile tunaye BMJ Nama, ni mimi ni BMJ Mridhi, nikiwa nimekika kambi hapa South Kenya, jijini Nairobi, na ninashirikiana na wenzangu maeneo mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na Mombasa, Kisumu, Kwale, Garisa, Machakos na kuingineko, tukikuletea habari moto moto kuhusu uchaguzi hapa nchini Kenya kwa njia ya kipekee kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nam basi, kabla ya kuanza kukuletea habari hizo moto moto kutoka maeneo mbalimbali huko nchini Kenya, hebu kwanza tukusomee habari za dunia. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga alisema leo Jumatano kwamba wadukuzi wa mitandao walishambulia mfumo wa kompyuta wa tume ya uchaguzi na kufanya wizi mkubwa, na hivyo kupelekea kile alichokielezea matokeo ya wizi wa kura, akionyesha akiwa nyuma ya Rais Uhuru Kenyatta. Tovuti ya tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, ilionyesha mchana wa leo kiasi cha asilimia 94 ya kura zimehesabiwa na kwamba Kenyatta anaongoza kwa, kwa asilimia 54 dhidi ya asilimia 45 katika kinyang'anyiro cha kuwania uongozi kwa muhula mwingine. Baba Mtakatifu ama mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis mapema leo amelaani shambulizi la aibu kwa Wakristo nchini Nigeria na Jamhuri ya Afrika ya Kati, akitoa wito wa kumalizwa kwa chuki zote na kasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa la AP, Baba Mtakatifu amesema mwishoni mwa hotuba yake ya kila wiki kuwa umma huko Vatican kwamba alisikitishwa sana na mauaji ya Jumapili jioni nchini Nigeria ndani ya kanisa moja mahala ambako watu hatia waliuawa. Ameongeza pia kuwa amehuzunishwa sana mapema leo kupata taarifa za ghasia huko Jamhuri ya Afrika ya Kati dhidi ya jamii ya Wakristo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson anasema haamini kuna tishio lolote la karibuni kutoka Korea Kaskazini kwenye kisiwa cha Guam huko Pacific licha ya Pyongyang kudai kwamba inaangalia mpango wake wa kufanya shambulizi kuzunguka eneo la Marekani. Tillerson alizungumza na waandishi wa habari wakati akisafiri kuelekea Guam leo Jumatano, siku moja baada ya kuwepo na maneno makali kati ya Washington na Pyongyang. Gari moja limevamia kundi la wanajeshi wa Ufaransa mapema leo katika viunga vya Paris na kuwajeruhi wanajeshi sita kati yao katika kile maafisa afisa wanasema kilikuwa shambulizi la makusudi. Tukio hilo limetokea wakati wanajeshi walipoondoka kwenye kambi yao huko Levallois-Perret ikiwa ili kwenda kufanya doria. Meya Patrick Balkany amesema bila shaka shambulizi hilo lilikuwa la maksudi. Maafisa walikuwa wakimtafuta dereva wa gari hilo, huko ofisi ya wa waendesha mashtaka ya Paris wakisema wanafungua uchunguzi wa kupambana na ugaidi. Uchaguzi Kenya. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa mjini Washington DC hivi sasa. Basi tunashuka huko nchini Kenya tukiendelea kukujuza habari mbalimbali kuhusiana na matokeo yasiyo rasmi ya uchaguzi yanayoendelea kutokea hivi sasa moja kwa moja. Basi tunaye mwenzetu Kenneth Wandera ambaye yupo katika kambi za chama tawala cha Jubili pamoja na NASA. Basi hapo ulipo, Kennedy Wandera, hebu tueleze kile kinachoendelea. Asante uh, sana mkamiti, kama si, si, si, unanipata vizuri uh, tutakupata vizuri tutakupata, tutakupata Wandera. Nam, ni- niko katika makao ambako upinzani umekita kambi hapa ABC jijini Nairobi na sasa chache ambazo zimepita, kiongozi huyo wa upinzani bwana Raila Odinga amezungumza na waandishi wa habari akieleza kuwa mchakato mzima wa upigaji kura unakiuka sheria za uchaguzi na hivyo basi hawajihusishi nao. Vilevile, Odinga amekuja na baadhi ya sakabari kama ushahidi unaonyesha kuwa watu fulani walidukua zile sava za IEBC na kuanza kupeperusha matokeo ambayo anasema tume ya uchaguzi ya IEBC haiwezi kuyathibitisha. Vilevile bwana Odinga anaeleza kuwa walifanya mkutano na maafisa wa IBC na kuahidi kuwa ifikapo asubuhi, wa wangepata fomu thelathini na nne almaarufu thelathini na nne ambazo zimenakiliwa matokeo ya kura za urais kutoka maeneo bunge ya upigaji kura mi, uh, mia mbili tisini. Lakini mpaka sasa hilo halijafahamika, na anaeleza kuwa udukuzi huo wa seva za IBC umeathiri matokeo ya kura kwa viwango vingine vya uwakilishi katika taifa zima. Odinga uh, pia anasisitiza kuwa wadukuzi hao walitumia utambulisho wa aliyekuwa afisa mkuu wa ICT wa tume ya IEBC Chris Msando, na hivyo basi kuingia katika seva hizo kuanzia uh, saa sita dakika thelathini na saba za usiku kuanza na kuanza kumpa Rais Kenyatta ushindi. Na ameeleza kuwa Wakenya, amewahimiza Wakenya kuendelea kudumisha amani, wakiendelea kuchimbua kile wanachokiita uhalifu wa kura, na kusisitiza kuwa atawaelekeza cha chakufanya. Uh, Wandera Oh, ambapo Raila ama kiongozi wa upinzani amekuwa akilalamikia matokeo ambayo sio rasmi ambayo anaendelea kutokea. Kuna wagombea wengine wa urais ambao walikuwa pia kwenye kinyang'anyiro. Kuna mwingine yeyote ambaye yuko na Raila ama ni Raila Odinga peke yake na wenzake ambao wamekuwa wakilalamikia matokeo hayo? Uh, mgombea wa urais wa Thirdway Alliance Bwana Aukot uh, pia amelalamikia matokeo hayo uh, akisema uh, kwamba zipo sababu zinazomfanya kusema hivyo, akisema uh, kwamba IBC ni shati iweze kufanya kile ambacho ni sahihi, na anasema kwamba baadhi uh, ameelekeza wale baadhi ya wagombea wengine kujitokeza na kueleza kwamba hii ni njia mojawapo ambayo inaonyesha uhalifu katika kura hizi, lakini yeye anashikilia kwamba hili a, ambalo IBC imeweza kulifanya si sahihi kwa mujibu wa taarifa walizonazo. Lakini pia nieleze kwamba Kavinga Kalui ambayo pia ni mgombea wa urais tayari ameeleza ame kwamba amejiondoa katika kinyang'anyiro kizima kwa sababu amekubali matokeo jinsi yalivyo. Wandera, tunafahamu pia ulipata fursa kuzungumza na baadhi ya viongozi fulani. Ni kina nani na ni nini hacho hasa walichozungumza? Uh, jinsi nilivyoelezea hapo awali, kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliweza kuzungumza akisema, uh, kwamba uh, hakubali -ha kile kinachoonekana kupeperusha kama matokeo ya kura na kusema kwamba uh, ana taarifa za kutosha kwamba udukuzi ulifanywa, na hebu tumsikiliza alivyosema ningependa kueleza Wakenya ati tumeweza kufichua uh, wizi wa kura ambayo ilifanyika jana kwenye kikao ya tume ya, ya uchaguzi kule Bomas za Kenya uh, na hii ilikuwa ni njama ambayo ilikuwa imepangwa na wanajubilii na wao wenyewe waliingia katika mtambo ya kusambaza matokeo na kule ndani ya hiyo mtambo wakaanza kubadilisha mambo huko ndani kuzidisha kura ya mpinzani wetu na kurudisha yetu chini. Hiyo ilianza mwendo wa saa sita na dakika arobaini ya mchana jana, na ikaendelea mpaka uh, asubuhi leo hii kama saa nane ya uh, alfajiri. Uh, teka hiyo njama walimekuwa wakizidisha uh, kura kwa upande moja, na hii inaonekana ina imefanyika ina kwa kaunti zote 47 na vile vile imebadilisha matokeo sio tu kwa uchaguzi wa urais peke yake, lakini vilevile imeathiri matokeo ya uchaguzi wa MCS na wabunge wa, wa mama na seneta, gavana wa kwa jumla kwayo, sisi tunasema hapa kinaga ubaga ati hatujakuwa na uchaguzi basi hab, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika jengo la ABC ambapo hao viongozi wa upinzani wakiongozwa na Raila Odinga kwa upande wa NASA wanaendelea kuzungumza na wanahabari na kutoa taarifa kwamba matokeo yanayoendelea kutokea yameingiliwa, ama wakidai kwamba yameingiliwa na upande wa chama tawala la sasa. Tuendelee kwa upande mwingine, katika ukumbi ambapo kura zinaendelea kuhesabiwa na zinaendelea kumiminika kutoka maeneo yote ya taifa, ambapo tume ya uchaguzi ya IBC imekita kambi na mwenzetu BMJ Muridhi, kama tulivyokutokezea, yuko eneo hilo. BMJ, hebu tueleze mambo yako vipi kwenye ukumbi wa Bomas of Kenya? Nam uh, Harrison Kamau na mkamiti Kibayasi hapo Washington, ni kweli kwamba, uh, hali hapa kidogo, baada ya Raila Odinga, kama alivyoripoti mwenzetu huyo Kennedy Wandera uh, kusema kwamba hakubali jinsi ambavyo matokeo yanaendelea kupeperushwa. Uh, hali kusema kweli ni katika nchi nzima kumekuwa na hisia mseto, kwa sababu kama ulivyosikia kwenye kauli yake hapo, Raila mwenyewe anasema, uh, hapingi uh, uh, uh, uh, kura za urais tu zinavyopeperushwa, lakini pia anapinga uh, uh, zile zingine za uh, wawaniaji mbalimbali, ikiwa ni pamoja na maseneta na magavana na wengineo. Na kwa hivyo hali inakaa uh, kwamba uh, watu hawajachangamka uh, sana na muda mfupi muda si mrefu sana uliopita, uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka aliweza uh, kualika wanahabari hapa na kuzungumza nao kuhusiana na hayo ambayo yamejiri, sasa kauli hiyo ya, ya ya ya nani ya huyu kiongozi wa NASA uh, Raila Odinga, na kwa kifupi akaeleza kwamba matokeo ambayo yanaendelea kupeperushwa au kuonyeshwa hapa na vile vile kwa vyombo vya habari Uh, siyo matokeo ya mwisho, maanake ni kwamba matokeo ya mwisho kabisa yatatangazwa pale watakapopata fomu zote hizo za 34A uh, eh, za na vile vile 34B, na amesema kwamba hawezi kukanusha au kukubali kwamba kumekuwa na udukuzi, kwa sababu hizi ni taarifa ambazo zinatoka kwa watu ambao ni wadau katika uchaguzi, na akasema tume itafanya uchunguzi, lakini Uh, hivi uh, tangu uh, Raila azungumze hayo kwa sababu uh, sakata hii ilianza mwendo wa saa tisa usiku na pia amefanya kikao na wanahabari baadaye asubuhi ya leo. Sasa uh, kuna maendeleo kuhusiana na uh, na taarifa hizi ni kwamba Uh, Chebukati amewaalika mawakala wa vyama vya kisiasa hapa katika Bomas of Kenya na kusema kwamba ameanzisha dawati maalum ambapo wanaweza kuangalia fomu ambazo zinaendelea kuingia hapa za 34A. Kwa hivyo haijulikani iwapo uh, Raila Odinga na na wale ambao wanalalamika, iwapo wamekubali kuja kuangalia hizi fomu, lakini haya ni mambo ambayo labda tutafuatilia baadaye na, Nicole, na hebu kidogo tueleze ama ufafanue vipi uhusiano wa matokeo yanayotokea kwa njia ya kielektroniki na fomu hizi za 34A. Wakati uh, Raila anaposema kwamba fomu zinatakiwa ama zinahitajika kuonekana, fomu hizi zinatumwa kwa njia ya kielektroniki ama fomu zenyewe zinahitajika kuwa kwa karatasi inayoshikwa kwa mkono, inakuwaje? Hebu tueleze uhusiano wa matokeo na fomu hizi. Na wakati watu wakimaliza kupiga kura katika vituo mbali mbali, hiyo fomu unayosikia ikitajwa sana ya 34A ndiyo fomu ambayo inajazwa na kuhakikiwa na, na, ku, na, na wale maajenti au mawakala, na ndio hiyo inatumwa hadi katika kituo Uh, cha uh, kuratibu uh, uchaguzi katika uh, eneo la wawakilishi bunge, alafu ikifika pale inakuwa 34B na ndiyo inatumwa Ida. Inapofika hapa Bomas of Kenya kwa hakika inakuwa ni 34C. Uh, hayo ni ni, ni maneno tu ambayo yanatumika kuonyesha tofauti ya fomu zile na jinsi mambo yalivyo, Kamau ni kwamba hizi fomu zinafaa kufanyiwa ile wanaita kwa Kiingereza scanning, uh, kutoka maeneo hayo ili hapa lakini sasa wameeleza huyu Chiloba uh, eh, ambaye ni kama mkurugenzi eh, ama afisa mkuu wa tume ya uchaguzi na mipaka kwamba eh, na mipaka ameeleza kwamba kumekuwa na tatizo kwa sababu ya wingi wa fomu zile wakati zikitumwa, na ndo sababu hawajapata zote. Kwa hivyo kujibu swali lako ni kwamba wanafaa kuzipata kwa njia ambayo ni ya kuskaniwa, ku, kupitia uh, kupitia kompyuta eh, lakini uh, we, we, we, k amesema kwa sababu sasa kumezuka utata huu, amesema ni lazima fomu zile zije, fomu zenyewe zote, ili waweze kuthibitisha kwamba zinawiana na yale matangazo ambayo wanatoa uh, kwa njia ya kielektroniki. Lakini kabla ya hapo, hebu tumsikie alivyosema Chebukati wakati alipoulizwa swali hilo kuhusiana na sakata hii. Unasema matokeo ambayo yalitangazwa kwa polling stations hiyo matokeo ni ya sawa. ina matokeo ambayo itatangazwa na returning officer kwa constituency tallying center, hiyo pia ni sawa. na dume itapokea hiyo matokeo, alafu tutafanya hesabu hapa, tuambie Wakenya nani ni mshindi wa presidential elections. Kitu nataka kuambia Wakenya huko nje ni wakae watulivu. Tutashughulikia mambo ya kuhesabu kura na tutatangaza mshindi kulingana na vile sheria inasema. Ah, basi bmj inaonekana kwamba mambo ya... kama kuna mwanahabari mmoja mwenzangu hapa, ambaye amemuuliza Chebukati ni kwa nini basi wanaendelea kupeperusha matangazo haya au matokeo haya, ili hali wanajua uh -huh. kwamba sio ya mwisho. Uh, huyu mwanahabari akitaka kujua je, hali hii si inaweza kuzua hali ya sintofahamu kwa sababu kama hivi sasa inaonyesha kwamba uh, uh, uh, Rais Uhuru Kenyatta anaongoza kwa takriban uh, kura milioni tisa nukta nukta uh, nukta nne namna hii. Na sasa uh, uh, Chebukati akasema kwamba kulingana na sheria hii ni vile ambavyo mahakama iliamuru kwamba wawe wakipeperusha, lakini kulingana na sheria ni lazima wapate zile fomu na kujumulisha na kuhakikisha kwamba wamepata uh, matokeo ifaavyo. Na mwisho kabisa, uh, wakati wa uh, kuzungumza na mwandishi wa habari na, Raila Odinga ameulizwa swali moja na mwanahabari wa Reuters na ningependa wasikilizaji wasikilize vizuri jinsi ambavyo mwanahabari huu amemuuliza, na vile ambavyo Raila Odinga amejibu, ndio nikueleze jinsi ya hali ilivyo hapa kuhusiana na swala hili. But to, so, uh, that is now, uh, kabla ni kuache BMJ kidogo. Umetuguzia nambari ambapo umesema kwamba uh, upande wa Rais Kenyatta anaonekana na kura uh, milioni tisa nukta uh, kitu fulani pale. Hebu tueleze yeah, matokeo ya ulio nayo sasa ambayo yamekufikia ingawaje siyo rasmi, yanasema nini kwa upande wa Jubilee na upande wa NASA? Naam, kufikia sasa ni kama nilivyoeleza hapo mwanzo uh, kiongozi wa muungano wa NASA ako na takriban katika kura ambazo zimefika hapa eh, hapa Bomas of Kenya na ambazo zinaonyeshwa eh, kwenye eh, televisheni zote hapa na na tuseme, nchini kote, kwa sababu ndio hayo yanavyorushwa eh, ni eh, milioni sita nukta tano tisa manake, manaake uh, ameachwa hapa na uh, Rais Uhuru Kenyatta kwa takriban uh, kura milioni moja nukta nne. Kwani Uhuru Kenyatta, kunradhi, kama au nilikuwa kidogo sijaangalia vizuri, lakini Uhuru Kenyatta kufikia sasa, uh, kura alizonazo uh, ni milioni saba nukta tisa. Hai, basi uh, BMJ, tutarudi tena kwako baadaye kidogo. Unaendelea msikilizaji kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kuangalia mambo yanavyoendelea baada ya uchaguzi nchini Kenya kufanyika huku kura zikiendelea kuhesabiwa. Tumetoka Nairobi moja kwa moja, hebu tuelekee kule Mombasa ambapo Salma Muhamed yuko tayari kabisa kutueleza hali ilivyo katika eneo la Mombasa. Karibu Salma, tueleze mambo namna gani kuhusiana na uchaguzi wa Kenya? Naam, Harrison, na kupata vyema kabisa hivi sasa nikiwa niko katika kituo uh kikubwa ambacho kitaweza kujumlisha kura zote za kaunti ya Mombasa, na kwa hivi sasa ninavyokueleza, <coughs> maafisa wa IBC wako hapa tayari, lakini wale maafisa kutoka nyanjani ambao wataweza kuleta zile kura kutoka maeneo ya nyanjani ziweze kuja kujumlishwa katika maeneo haya bado hawajafika hadi kufikia sasa ninavyokueleza. Sasa, hapa hakuna shughuli yote inaendelewa, hadi zile kura zitakazofika kutoka nyanjani ndio ziweze kujumlishwa na za kutangazwa kwa gavana wa eneo hili na vilevile uwakilishi wa wanawake pamoja na seneta wa eneo la Mombasa. Lakini kadhalika tukiangalia katika upande wa usalama, Mombasa ipo shwari, hakuna visa zote zimeweza kuripotiwa hadi hivi sasa. Watu wameendelea wame kukaa majumbani, biashara zimefungwa, kwa hivi sasa miji imekuwa A haina watu kabisa, yaani kuko kimya, ukitembea mji ya Mombasa, yani watu wametii amri ya kukaa ndani ya nyumba hadi kufikia sasa, na vilevile livyozungumza na wanafanya biashara kwamba bado wanahofia kumbi kwamba huenda kukazuka rasha, kwa hivyo kwa usalama wao wameona heri ni bora waendelee kufunga biashara zao, lakini hata hivyo kumekuwa na propaganda nyingi ambazo zimekuwa zikienezwa, Harrison, katika mitandao ya kijamii na kwa kweli uh, hizo propaganda zimekuwa zikieneza kwamba kuna maeneo fulani katika nchi ya Kenya, hususan kumekuwa na fujo. Lakini hata hivyo, Wakenya wameonyesha kupevuka kwao kwa siasa wa kwa, na wamekuwa wakithibitisha matokeo yao yale yameonekana ya yakiwa ni matokeo ambayo ni ya propaganda. Kwa hivyo hakuna chochote kinachoendelea hadi kufikia sasa ambacho kimeweza kuwafanya Wakenya kuingia katika hali ya utovu wa usalama, na kama nilivyokueleza la Salma, umezungumzia kwamba baadhi ya uh, maduka au uh, wafanyabiashara wamefunga shughuli zao. Je, kwa upande wa Gulioni uh, masoko yapo, wanaendelea na biashara ama huko nako pia kuko shwari tu? mm -hmm. Naam, kama nilivyoweza kuelezea awali, Uh, kwa usalama wao kama mmoja wa mfanyabiashara nilizungumza naye na akasema, mimi nimeona bora nifunge kwa ajili nione hadi pale kura itakapokamilika. Amesema kwa vile huwezi kuwa utaweka biashara yako katika hali ya ya wasiwasi ya ya, ya, ya, ya, ya, ya kwa vile wanasema hata kile kinaweza kutokea wakati wowote, kuanza sasa maanake tzi ni watu ambao wa wamezungumzia kutokana na experience waliopata wakati wa rasia za 2007 kwa hivyo wanaona kwa usalama wa... Haya, tunaona tuna matatizo ya mawasiliano na, na Amina kutoka huko Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inakuletea uchaguzi Kenya. Ungana nami BMJ Mridhi nikiwa hapa nchini Kenya, pamoja na waandishi wetu katika maeneo mbalimbali mbali nchini kote, Mombasa, Nairobi, Kisumu, Garisa na kwingineko, tukikuletea habari moto moto na zinazochipuka kuhusu uchaguzi wa mwaka huu wa 2017. Tutashirikiana na wenzetu katika studio zetu kubwa za Washington DC. Kumbuka yote hayo unaweza kuyapata hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kila siku wiki hii kuhusu uchaguzi nchini Kenya. Unaweza kupata mengi kupitia tovuti yetu ya www VOA swahili com ya basi, msikilizaji, wakati bado unaendelea kuungana nasi kusikiliza yale yanayojiri kutoka nchini Kenya, tunaona pia tuna baadhi ya wa wasikilizaji wanaotufuatilia kwa njia ya mtandao wa VOAswahili.com kwenye Facebook. Wametuma maoni yao, namwona huyu Edward Harold anasema amani itawale nchini Kenya huku naye Ibrahim Maradufu akisema anaangalia, anatazama ukiwa kule Kahama, Shinyanga, na anasema Raila kubali yaishe, na yaishe kubali kushindwa, asikubali kushindwa, si mshindani. Ushindi ni ushindi tu, hata kama ni penati, yani faulo. Sina <laughs> labda analeta mambo ya soka kidogo. Hali kadhalika, Mola Ej anasema amani ya Bwana iwatawale Kenya. Huyu pia Bobu Mtui anasema Mwenyezi Mungu watangulie wa Kenya. Hali kadhalika, Mugemuzi Emmanuel anasema Mungu bariki Kenya. Wewe Baguma Steve, tunakuona ukiwa kule Kampala, unasema umejiunga nasi kutoka Uganda. Wewe pamoja na wengine wengi, endeleeni kusikiliza VOA Express na matangazo mengine kupata habari kwa za kina kuhusiana na uchaguzi nchini Kenya. Basi na hivi sasa tuelekee mpaka huko magharibi ya Kenya, eneo la Bungoma Kwake Uba. Haya, tunaambiwa basi, tunaye Uba ambaye hivi sasa yupo huko Garissa. Hebu tueleze basi, nini kinachojiri wakati huu huko na mwenzangu mkiwa Washington, tuko katika ukumbi ambapo inajumlisha kura ambazo zimepigwa katika kaunti hii, na kufikia sasa wagombea wote ambao walitumia chama cha Jubilee wanaonekana kuongoza japo uh, matanga, matokeo uh, rasmi hajaweza kutangazwa katika ukumbi hilo wagarili chuo kikuu cha Garissa sasa ambapo limekita kambi kuanzia jana usiku hadi kufikia sasa. Um, mbunge wa sasa Eden Duale anaongoza na mpinzani wake ana mfano wa karibu wa mduale akiwa na elfu kumi na tano mwenzake akiwa na elfu kumi japo bado haijaweza kutangazwa rasmi, lakini tayari tumeweza kuona maafisa wa usalama wakiwa na vichoa machozi tayari wameweza kuingia katika ukumbi huu na kufunga pande zote mbili. Ili bado hatujaweza kufahamu ni sababu gani wameweza kuingia hivyo, tayari watu wameanza kukuwa na hofu katika ukumbi huu, wengine wameanza kutoka kwenda zao. Awali ilikuwa watu walikuwa wanaketi na, na kusikiza matokeo moja kwa moja lakini ni maafisa walipoingia na vituo hivyo vitezi, wengi walianza kuogopa na kwanza kuondoka nji, mjini Garissa wali, ma, mahala ambapo wakazi wako na biashara zimefungwa, wakazi wametulia makwao, japo kuna ile fununu kuwa huenda watu wakagongana, japo haijajulikana ni maeneo gani, kwa sababu uh, nyadhifa ambazo zilikuwa zinagombaniwa hapa na kivumbi kikali ambapo kimekuwa kikishuhudiwa katika eneo kile ambapo mrengo wa NASA na mrengo wa Jubilii umekuwa ukipishana sana na hawajawachana kwa mbali uh -huh. Watu wakionyesha kama wanakaribiana sana huenda uh, sasa kuna yule ambaye hatakubali matokeo, na tayari vinara wa NASA kule jijini Nairobi wameweza kukataa matokeo, na tayari tunaarifiwa kuwa huenda kuwa kuna baadhi ya wagombea hapa ambao wameshindwa tayari, wanaanza kuonyesha uh -huh. dalili ya kupata matokeo ya kura. Asante sana Huba Abdi ukiwa Garisa. Hakika tutaendelea kupata mambo yanavyoendelea katika eneo hilo la Kenya, lakini sasa turejee tena uh, kule Mombasa ambapo Amina Chombo yuko tayari kabisa, kwa kifupi kutueleza mambo yako namna gani? Mombasa, karibu Amina. Naam, niko katika makao makuu ya kaunti ya Kwale katika hesabu ya kura, na kama unavyosikia ni gwaride. Uh, tayari wakazi wako katika celebrating mood, wakiwa wanasherekea kufaulu kwa uchaguzi wa wagombea mbalimbali, ambapo yule aliyekuwa gavana uh, wa kaunti hii uh, kwa sasa ndiye anayeongoza, na hao ni wafuasi wake, wake wakiwa wanasherekea pamoja na wale wa maeneo bunge. Usalama hapa umeweza kuimarishwa vizuri, maafisa wa polisi wako hapa mm -hmm. Uh, hakuna yule ambaye anaruhusiwa kuingia ndani ya ukumbi uh, wa matangazo yanakotangazwa. Hao oh, wanaoimba kote wako katika barabara. Lengine ni kwamba kumekuwa na maswala ya wizi wa kura, ambapo mpinzani wa karibu wa Salimu Mvuria aliyekuwa balozi wa Kenya nchini Tanzania kule Dar es Salaam, Shirau Ali Mwakwere, asubuhi aliweza kusema kwamba moja ya kituo ilikuwa na wizi wa kura na hivyo kukawa na prukushani, lakini hakuna aliyejeruhiwa katika prukushani hiyo, na waliweza kufika hapa, na tumeweza kuzungumza na afisa aliyesimamia uchaguzi katika eneo hili la kusini mwa pwani, bi Amina Sudi, ambaye amesema kwamba alikuwa ni utaratibu tu wa kuhesabu kura na hakuna lolote ambalo limefanyika, na alikuwa uh -huh. na haya katika mazungumzo yake, lakini uh inaonekana kidogo hatutaweza kucheza sauti ya huyo afisa lakini, Amina, kuna matokeo Aye. kuna matokeo ambayo yameshangaza watu, ijapokuwa najua mambo mengi bado hayajakamilika kabisa. Kuna matokeo ambayo yametoka kulingana na, na isivyotarajiwa katika eneo hilo, kwa kifupi tu na, ma, matokeo yanaendelea kwa sasa yanaendelea kushiririka kwa sababu bado hawajawapatia zile vyeti Eh, rasmi kwa sababu anasubiri zile form eh, nambari 34 ziweze kufikia hawa maafisa wakuu wa kutangaza waku, matokeo ya uchaguzi basi chaguzi. Amina chombo mpaka kufikia sasa hatuna mwanamke ambaye ameweza kuchukua uongozi sawa sawa eneo hili, sawa sawa, sawa sawa. Amina, inaonekana muda umetupa kisogo, lakini tutaendelea kutazama katika matangazo mengine yetu. Kwa hivyo wewe, msikilizaji, endelea kusikiliza VOA, kwa hakika utapata zaidi kuhusu uchaguzi nchini Kenya. Jina langu Harrison Kamau, hapa studio nilikuwa naye na pamoja na Aida Isa upande wa pili, tukisema kwa heri. Tuonane katika matangazo mengine kutoka Washington DC. Mambo ndio hayo.