ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza wakati huu? Ninayekukaribisha hapa studio unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Leo ikiwa ni Alhamisi Agosti 10 mwaka 2017 tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Ikweta FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibu Katika matangazo yetu ya hivi sasa, kiongozi mmoja wa NASA anaeleza kile ambacho hawakufurahishwa katika zoezi linaloendelea wakati huu la utoaji matokeo kufuatia uchaguzi mkuu nchini Kenya. Na leo tumewapatia barua ambayo inaeleza kinaganaga kwamba sisi haturidhiki na yale ambayo yanatendeka kule na katika taarifa nyingine kwenye matukio ya Afrika, mkurugenzi wa shirika la Free the Slave huko nchini DRC anaelezea kazi za shirika hilo. Na kwa nchi ya Kongo, shirika Free the Slave inahusika, inahusika na hiyo kazi ya kusindikiza maswali yenye kuhusu utumwa. Basi jiunge na VOA kwa dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Kama kawaida, tunaanza na habari za dunia hii leo zikisomwa kwako na Khadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya amesema hivi leo kuwa mfumo wa upigaji kura uliingiliwa na wadukuzi wiki moja iliyopita kabla uchaguzi wa rais Jumanne, lakini hakukuwa na dosari yoyote. Walijaribu kufanya udukuzi lakini hawakufanikiwa. Mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati amewaambia wanahabari katika mkutano na waandishi katika mji mkuu wa Nairobi. Chebukati hakutoa maelezo zaidi. Wakenya wakati huo huo wanaendelea kusubiri kwa hamu matokeo ya mwisho ya uchaguzi huku kukiwa na madai kwa huenda kulikuwa na wizi wa kura na maandamano kuhusu uchaguzi yamepamba moto na vifo kadhaa vimetokea. Tume imesema mpaka jana jioni, Rais Uhuru Kenyatta alikuwa anaongoza kwa asilimia 54 dhidi ya asilimia 44.8 alizopata mpinzani wake Raila Odinga, ambaye amedai kulikuwa na wizi mkubwa wa kura. Polisi nchini Tanzania wanatuhumiwa kuua watu kumi na tatu katika wilaya ya Kibiti, mkoa wa Pwani, kwa kudaiwa kuwa ni wahalifu. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi iliyotolewa hivi leo mchana, imesema kuwa mauaji hayo yametokea wakati wa majibizano makali ya risasi kati ya polisi na watumiwa hao jana usiku, kufuatia kukamatwa awali kwa mtuhumiwa mmoja katika eneo la Tangibovu kwenye kijiji cha, cha Miwaleni, kata ya Mchukwi. Mtuhumiwa huyo alitajwa kuwa ni Abdalla Abdalla Mbindimbi. Aliwachukua polisi kuwapeleka kwenye ngome ya washirika wenzake katika uhalifu huo, ndipo mapambano yalipozuka. Mauaji katika wilaya ya Kibiti yameshika kasi tangu mwaka jana, na watu kadhaa wakiwemo wafanyakazi wa serikali za mitaa wamepoteza maisha kwa kulengwa katika uhalifu huo. Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu na Mwezi Mwekundu wamelaani mauaji ya wafanyakazi sita wa Msalaba Mwekundu waliouawa na watu wasiojulikana katika taifa la Jamhuri ya Afrika ya Kati ambalo limekumbwa na ghasia. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa Msalaba Mwekundu wanasema wameshtushwa sana na kusikitishwa na mauaji ya wenzao sita, wote raia wa taifa hilo ambao walikuwa wakifanya kazi ya kujitolea kwenye shirika hilo Mengi hayajulikani kuhusu hali iliyopelekea vifo vyao. Shambulizi hilo limetokea Agosti tatu huko Gambo, kusini mashariki mwa jamhuri ya afrika ya kati, eneo ambalo linapakana na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kutokana na kuwa kwamba sehemu hiyo iko ndani sana, siku kadhaa zimepita kabla ya habari kupatikana kuhusu vifo hivyo vya kutisha. Msemaji wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu Aurel Lashar ameambia VOA kuwa wafanyakazi hao walikuwa wakishiriki katika mkutano wa kuzungumzia matatizo ya eneo katika kituo cha afya huko Gambo, pale watu waliokuwa na silaha walipowavamia na kuanza kuwapiga risasi. Anasema takriban raia hamsini na wafanyakazi wa afya wakiwemo wafanyakazi hao sita yonyewe, wa Msalaba Mwekundu waliuawa. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyohusisha zaidi Waislamu wa kundi la Seleka na wanamgambo wa Antibalaka ambapo vita hivyo vilianza tangu mwaka wa 2013 na hivi sasa hali inazidi kuwa mbaya. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa hivi karibuni alionya kuhusu kuwepo dalili za mauaji ya halaiki nchini humo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Takriban watu 27 wakiwemo maafisa watatu wa polisi wameuawa katika mapambano kati ya waandamanaji na polisi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mapema wiki hii, kundi la Human Rights Watch limesema hivi leo Alhamisi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Vifo vingi kati ya hivyo vimetokea katika mji mkuu Kinshasa, ambako wanachama wa dhehebu linalotaka kujitenga la Bundu Dia Congo walifanya maandamano dhidi ya rais Joseph Kabila na kushambulia gereza moja mjini humo siku ya Jumaatatu. Korea Kaskazini imesema hivi leo kuwa inakamilisha mpango wa kurusha makombora manne ya masafa ya kati kwenye pwani ya eneo la Marekani la Guam, ikiwa ni uchokozi wa karibuni katika vita vya maneno kati ya Pyongyang na Washington. Taarifa isiyo ya kawaida ya taifa hilo la kikomunisti imesema kwamba ndani ya wiki moja, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huenda akakabidhiwa mpango wa kurusha makombora aina ya Hwasong 12 kupitia Japan karibu na maji ya Guam, kiasi cha kilomita upande wa kusini. Vyombo vya habari vya Korea Kaskazini vimesema makombora hayo yatatua kilomita 30 mpaka 40 kwenye ufukwe wa Guam ambako watu laki moja na elfu sitini na tatu wanaishi na, na Marekani na wanajeshi wake elfu saba kwenye kituo cha jeshi la majini na jeshi la anga rais wa marekani donald trump anaonekana kuzidisha chuki ya maneno na mitch mcconnell kiongozi wa walio wengi katika baraza la senate ambaye ni mrepublican na mhusika muhimu katika kusukuma mbele ajenda za raisi kwa mara ya pili katika muda wa chini ya saa ishirini na nne trump amemshambulia mcconnell hivi leo alhamisi kwenye twitter kwa kutosukuma mswada wa huduma nafuu za afya kwenye baraza la senate katika twiti yake ya jana Jumatano, Trump alimkosoa McConnell kwa matamshi ya karibuni akipendekeza kuwa ana ujuzi mdogo wa kisiasa alionao rais umechangia katika matarajio makubwa kwa mageuzi ya huduma za afya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu ni huko nchini Kenya. Kama tunavyofahamu kwamba, uh, matokeo ya uchaguzi kuhusiana na upigaji kura uliofanyika siku ya Jumanne yanaendelea kutolewa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ya huko Kenya. Basi uh, saa chache zilizopita upinzani katika muungano wa NASA wamekutana na wanahabari na wana mjini Nairobi na kuzungumzia shutuma za madai ambayo wanaona hayakuwa sahihi katika matokeo ya upigaji kura, hususan katika kiti cha urais. Nimezungumza na mwenzangu Kenned Wandera ambaye ana taarifa ifuatayo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari hapa, wakizungumza waandishi wa habari, wanaeleza kwamba wana stakabadhi muhimu zinazoonyesha kwamba Uh, kutokana na data ambayo ipo katika seva ya IEBC inaonyesha kwamba Bwana Odinga anaongoza rais Kenyatta kwa jumla ya kura eh, milioni nane nukta nne uh, kwa za Kenyatta milioni saba nukta saba Baada ya kuzungumza na waandishi wa habari akitoa taarifa hii, alikuwa ni msalia mjakadi. Hebu tumsikie jinsi alivyosema. Ningependa kusema kwamba leo tumekuwa kule Bomas, watu wetu wako lakini mimi na wenzangu ambao tumeteuliwa kama chief agents na alternate tumekuwa kule, na tumekuwa na mkutano wa mwenyekiti wa IBC pamoja na commissioners wake, na leo tumewapatia barua ambayo inaeleza kinaganaga kwamba sisi haturidhiki na yale ambayo yanatendeka kule. Jambo la pili, tumewapatia ushahidi ambao tumepata kuonyesha kwamba yale matokeo ambayo yako kwa skrini zao si matokeo ambayo ni ya ukweli. Hapo ndio tumesema na tumesema kwamba tunataka wafanye kazi yao kulingana na katiba na waeleze ukweli, na ukweli ni kwamba wakitoa yale ambayo inatakana yatoke mwongo, mwongo, mwongo, yule ambaye anaongoza ni Raila Amolo Odinga na Kalonzo Musyoka. Sasa viongozi hawa wanasema ni hatua gani nyingine wanayotaka kuifanya? Ni kwa kuwa upo hapo katika eneo, unadhani ni kwa nini hasa upinzani wa NASA unaona kwamba wao pengine ndo walikuwa watu sahihi kuongoza katika uchaguzi huu uliofanyika juzi na kupata ushindi mkubwa katika nafasi ya kiti cha urais na si mgombea mwingine? Haijabainika wazi ni, ni kwa nini upinzani unatangaza hivi lakini nieleze kwamba hapo jana walipokuwa wakizungumza na waandishi wa habari walieleza kwamba uh, wal, wal, walieleza kwamba misharti wa tume hiya uchaguzi Wafula Chebukati ahitimishe kupeperusha matokeo ambayo yanapeperusha kwa viwango hivi, au, au hivini kubwa kote nchini na kusema kwamba taarifa hizi ambazo wanazipeperusha si taarifa ambazo zimekaguliwa kwa mjibu wa zile fomu thelathini na nne a na banacha. Kwa hivyo wakasema kwamba nishati tumehakisha kwamba inapeperusha matokeo pekee ambayo uh, imeweza kuyakagua kwa mjibu wa fomu hizo. Lakini leo sasa wanapozungumza hivi, wanaeleza kwamba tayari wamewaandikia uh, hawa maafisa wa IEBC uh, barua na wakazungumza nao na wakaeleza kwamba hii amba, hii idadi ambayo tayari imepeperushwa kupitia mitandao yake na televisheni za humu nchini inadhihirisha kwamba wana nia mbaya, na kueleza kwamba hii hawakubaliani nayo ni kennedy wandera akizungumza nami kutoka mjini nairobi kenya wakati huo mwenzangu harrison kamau amezungumza na mwenzangu bmj muridhi kuhusiana na suala hili la matokeo ya utoaji uh, kura kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika siku ya jumanne hebu tumsikilize naye bmj anayapya ya kutueleza Niko karibu sana na Bomas of Kenya. Nilikuwa nimeondoka kwa sababu tulikuwa tunatarajia kwamba tungefanya mahojiano ya moja kwa moja na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati, lakini kufikia sasa hatujafanikiwa. Lakini nitakueleza tu kwamba yale ambayo yamejiri hivi karibuni ni kwamba Wafula Chebukati ametangaza kwamba matokeo ya uchaguzi ya wa urais yatatangazwa hapo kesho Ijumaa saa sita, na kuambia wale wote ambao hawajawasilisha zile fomu ambazo zimezua utata za 34A na 34B, na zikifika hapa Bomas of Kenya zikiwa 34C wafanye hivyo haraka iwezekanavyo. Na vilevile vile Chebukati amesema kwamba mfumo wa kielektroniki wa IBC wa kuwasilisha matokeo uko uh, imara. Hii ni kukanusha yale yaliyotolewa na mgombea wa muungano wa NASA Raila Odinga, ambaye hivi leo kama unavyojua wamesema kwamba wao ndio wameshinda uchaguzi huo, lakini amesema mfumo uko imara na hakuelezea uh, zaidi ya hapo. Na vilevile kama um, baadhi ya mambo ambayo yametokea hivi punde hapa ni taarifa iliyotolewa na afisa mkuu wa wafanyakazi wa umma Joseph Kinywa akiwaambiwa Wakenya ambao hawajarejea kazini kwamba warejee kazini mara moja hapo kesho, la sivyo basi watachukuliwa hatua. Ameandika barua kwa makatibu wa wizara na vilevile mawaziri wote kwamba watu warejee kazini yeah. Ilivyo hapa na yeah. Nairobi ni kwamba hakuna watu watu hawakwenda kazini. Kuhusiana na waangalizi wa uchaguzi kutoka mataifa mbalimbali, je, kuna lolote kutoka kwa waangalizi wa uchaguzi huo? Lile ambalo tumeliangazia sana hapa ni yale yaliyosemwa na John Kerry. Unavyojua, huyo ni waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, ambaye pia ni mwanadiplomasia wa ngazi za juu, ambaye ametoa taarifa kwa wanahabari hapa Bomas of Kenya na kuwaomba Wakenya waendelee kuwa na subra, na akasema kwamba iweza kukutana na Raila Odinga kwa muungano wa NASA na kumutaka yeye pia asitishe she yale ambayo amekuwa akisema hadi pale uchaguzi utakapotangazwa ni nani ameshinda hapo kesho, wakati matangazo matokeo yatakapotangazwa. Na vilevile ameeleza kwamba kwa ujumla yeye akisimamia ujumbe kutoka Kasa Senta, kituo cha Kasa cha Atlanta, Georgia. Aa, pamoja pia na waangalizi wengine kwa ujumla, wanasema kufikia sasa hawana tashwishi kwamba uchaguzi uliofanyika hapa Kenya ulikuwa wa wazi. Asante sana BMJ Mridhi. Basi msikilizaji, tutaendelea kukujuza taarifa zaidi kuhusiana na hali inavyoendelea huko nchini Kenya katika matangazo yetu mengine yajayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Khadija Riami anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Maelfu ya watu wamebanduliwa kutokana na ghasia huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, na hivi sasa wamechukua hifadhi kwenye hospitali moja baada ya makundi yenye silaha kufanya wizi wa ngawira na kuchoma kambi ya watu wasiokuwa na makazi. Shirika la madaktari wasio na mipaka, MSF, limesema hivi leo Alhamisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters, takriban watu elfu kumi wanaishi kwenye uwanja wa hospitali hiyo katika mji wa Batangafo, kiasi cha kilomita mia nne kaskazini mwa mji mkuu Bangi, ikiwa ni wiki mbili baada ya mapigano kuzuka kati ya makundi hasimu. Shirika hilo la hisani limesema kambi ya watu wasiokuwa na makazi ilishambuliwa na makundi kadhaa ya misaada nayo yaliibiwa, katika wiki mbili za wimbi hilo la ghasia, ambapo takriban watu 24 wamepoteza maisha na kumi na saba kujeruhiwa mwanzoni mwa mwezi huu, MSF imeongezea. Maafisa wa Uganda wanasema mkimbizi mmoja, raia wa Rwanda, ametekwa nyara na watu wasiojulikana katika mji mkuu Kampala. Apolo Kazungu, kamishna wa serikali anayehusika na, na masuala ya wa wakimbizi anasema, Rene Rutagungira, ambaye alikuwa akijulikana kwa maafisa wa wakimbizi kabla ya tukio la wiki hii, ametekwa nyara. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, polisi wa Uganda na maafisa wa Umoja wa Mataifa hawajatoa matamshi yoyote kuhusiana na tukio hilo. Kwa miaka kadhaa Wanyarwanda wanaoishi uhamishoni na wakimbizi wanaoishi nchini Uganda wamekuwa wakilalamika kuhusu hatari ya kutekwa na mawakala wa Rwanda. Douglas Asimwe, afisa anayehusika na, na masuala ya wakimbizi, anasema si rahisi kuwapa wakimbizi wa Rwanda walinzi licha ya vitisho vilivyopo. Polisi wa Uturuki leo alfajiri wamewakamata wafanyakazi 35 wa vyombo vya habari nchini humo wakiwemo wanahabari kuhusiana na jaribio la mapinduzi la mwaka jana ambalo halikufanikiwa. Ripoti za vyombo vya habari vya ndani zinasema takriban watu tisa wametiwa ndani. Ukamataji wa karibuni ni ziada ya wanahabari 150 ambao tayari wako jela katika ukamataji wa awali kufuatia jaribio la mapinduzi la Julai mwaka jana ambalo lilizimwa. Vyombo vya habari vya Uturuki vimekariri vyanzo ambavyo havikutaka kutajwa majina kwa ukamataji huo unaohusiana na matumizi ya ujumbe mfupi wa maandishi maarufu kama ByLock. Waendesha mashtaka wanadai kuwa ByLock imetumiwa na wafuasi pekee wa kiongozi wa Kiislamu Fethullah Gulen ambaye analaumiwa kwa kuhusika na jaribio hilo ambapo kiasi cha watu 250 wamepoteza maisha. Maelfu ya watu wametiwa ndani na kupoteza ajira zao kwa kutumia au kupokea ujumbe kutoka kwa watumiaji wa ByLock. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Mji wa Kinshasa umerejea na shughuli zake za kawaida baada ya mgomo baridi wa siku mbili ulioitishwa na upinzani na kuathiri biashara na uchumi wa nchi hiyo ambao unazorota kutokana na hali ya kisiasa inayoendelea huko. Ili kujua taarifa kamili, tunajiunga na mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo akiwa mjini Kinshasa. Kwa mujibu wa wanauchumi, ni kwamba serikali imepoteza dola milioni 30 kwa siku moja ya mgomo baridi. Huku hali ya maisha ikiwa ngumu, wazazi wa wanafunzi wamejiandaa kurejesha watoto shuleni ifikapo Septemba 5, lakini hali ya kisiasa imewatia wasiwasi wazazi wengi, mfano wa Micheline Atea, mfanyakazi kwenye shirika la habari la kitaifa. Sisi raia tunaona kama mambo biko natufanya iko teatre tu harya maisha nakuwa magumu sana magumu, batu biko nalia, hatujui hata hapa hivi masomo itarujiaka, batoto ngapi batasoma na bangapi wanyewe batakosa kusoma jo kosa pesa, hakuna franga, watu hawana franga, watu wanalia njawa mwae hai. Kwenye soko kuu ya Kinshasa maarufu Zando, leo Alhamisi tumeshuhudia misongamano kama kawaida baada ya kutofungua duka lake kwa siku tatu mfululizo, Justin Kalonda, ambaye anauza simu na vocha, amesema kwamba mgomo huo baridi na machafuko ya Jumatatu vimeathiri biashara vyake. Anafanya umwe siku tatu si, si tumike inanisumbua zaidi na wafasi tulikuwa nafanya tunanunuaka na sisi biashara kwa kuujisha, walikuwa, walikuwa wenye kufunga. Alors sasa sisi tulikuwa na tabu ya kupata mari, ma, mabiashara wakati huu. Mnaonaje, eti wateja ama wa client wanakuja tu kama kawaida ama kuna tofauti na siku nyingine? Kuna tofauti na siku zingine ya rudi zote, kama vile na kwa tulio tutawaita wanasiasa ni kuongea zaidi ya kuongea, kuna waongee na watafute kimya. Sisi wakaaji wa nchi tuko na lazima ya kimya, ndio yenye iko ya zaidi kwetu. Kutokana na kile ilichoelezea kuwa ni kuepusha uvumi, serikali iliamuru makampuni ya simu kusitisha mawasiliano ya mitandao ya kijamii, hali ambayo hadi sasa haijapatiwa ufumbuzi. Umoja wa Mataifa umekosoa hatua hiyo kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu. Upinzani wa Rassemblement ambao umepongeza kile ilichoita kuwa ni ushindi wa raia katika kuomba uchaguzi umepanga kuitisha mikutano ya hadhara tarehe 20 Agosti kote nchini Congo. Kwa upande wake serikali imesema kwamba hatua ya upinzani haitochangia kurahisisha maandalizi ya uchaguzi. Msemaji wa chama tawala Majorite Presidentielle, Andre Alain Atundu amesema kwamba migomo baridi na maandamano vinavyoitishwa na upinzani ni alama tosha kwamba wapinzani hawana nia ya kwenda kwenye uchaguzi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Na, na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia shirika la Free the Slaves lenye makao yake hapa Marekani lenye programu mbalimbali duniani na pia limefungua tawi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkurugenzi wa kitaifa katika shirika hilo la Free the Slaves huko Kongo, Ujid Bashombana, amezungumza na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, na anaanza kuelezea shughuli za shirika hilo nchini humo na kwa nchi, nchi, nchi ya Kongo shirika Frizeslve inahusika na hiyo kazi ya, ya kusindikiza maswali yenye kuhusu utumwa uh, utumwa na hiyo tunaita uh, kwa Kifaransa trafic des, des humains firisaji haramu wa watu uh, ni hiyo kazi tunafanya. Uh, sasa ni mambo gani tunafanya kwa kazi ni kuelewesha watu hali ya, ya utumwa na hiyo hali ya kusafirisha watu kwa, kwa haramu kama sio halali, sio vizuri. Na pia tuna tunatumika na mashirika ya, ya, ya kijamii na societe civil, alors inatusaidia kwa kufikisha kwa kufikisha swali wala kufikisha uh, mesaji kwa, kwa jamii. Alafu ni hiyo kazi yenye tunafanya pia kwa jamii. Tunashirikisha jamii kwa kuingia ndani, ndani ya swali kwa kuleta jibu na kwa kujitegemea kwa kupiganisha hizo hizo maneno. Tunatumika pio, pia na serikali kuhusu kuleta sheria ha, kwa kuazibu wale watu wenyewe wana, wana, wanatenda hiyo mambo na pia tunasaidia wale wanaonekana kuwa wa victim. Ha? Wale wanaonekana kuwa wa victim tunawasaidia namna gani wanaweza ku, kujikamata? Ha, kujikamata en charge kusudi maisha yao ionekane kama inaweza kuongoka namna ingine yenye haiko tena mwa hiyo njia ya nani ya utumwa na hiyo ya kusafirisha watu kwa njia ya ramu, shirika hili la Free the Slaves limekuwa likifanya kazi huko Kongo kusaidia jamii kwa muda wa miaka mingapi sasa? Aa, sasa hapa kwa Kongo lilianza kwa mwaka elfu mbili na kenda. Ni hapa tulifanya utafiti wa kwanza kwa kuelewa uh, mambo inaenda namna gani, halafu hiyo hi, hi my formation yenye patikana kupitia utafiti imesaidia sasa kwa kushimamisha, kwa kubuild, kwa kushimamisha ile kwa, tuna program na program ya kwanza kwa Kongo imeanza eh, elfu mbili na kumi na tatu, na leo tunaweza sema kama program ilisha kueneza miaka ne eh, miaka ne iko na inatumika, na hapo tunaonekana tuko, tuko ndani ya jimbo mbili jimbo la North Kivu na jimbo la South Kivu, jimbo Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini, kaskazini yeah. Tunafahamu hivi sasa huko katika maeneo ya jimbo la Kivu kaskazini na kusini kuna mapigano waathirika au wale ambao mnawahudumia katika, katika shirika hili la Free the Slaves ni watu wa aina gani? Wanawake na watoto pekee au wanaume, watu wote mchanganyiko? Ndiyo, ni watu wote mchanganyiko. Ni swali ya mzuri sana. <coughs> Wakati ya mapigano kweli inaonekana ni hiyo, wakati yenye hiyo mambo inafanyika sana hiyo mambo ya, ya, ya usafirishaji wa, wa watu haramu hiyo mambo ya nani ya utumwa. Kwa kuwa wakati, wakati vita hiko, ni hiyo wakati yenye unaona, hiyo makundi zenye kumiliki silaha wanachukua watu, kwa hiyo kidnapping, wanawatumikisha kusudi wa, wa, waombe pesa, watapeleka watu wanaomba pesa kusudi wa, wenye, wenye, wenye, wenye kuhusika na wale watu wa, walete pesa kwa kuwachukua na pia kuna hiyo swali ya main. Eh, hiyo swali ya, ya, ya main unajua, kwa madini, kwa madini, hiyo swali ya madini, wanaingia ndani ya madini, ni watoto ndio watachukua kwa kwenda kuwatumikisha ndani ya nani ya madini. Lakini nani hapo, tumefanya kazi nyingi na mashirika zingine kwa kuzungumza na serikali, kwa kuona kama hiyo fasi ya madini sio fasi ya watoto. Watoto fasi zao ni kushule, na hiyo kweli serikali imesaidia kwa kuelewa, na inaonekana madini nyingi kwa leo hazinamo watoto. Lakini hatuwezi sema kama ukizunguluka madini zote kwa, kwa Kongo hautapata watoto, kwani zile madini zenye ziko nyepesi kwa kufikilia, hapo kweli unakuta watoto hakuna lakini kuna hizo madini zenye kuwa mbali, hatuwezi hakikisha kama kuna watoto kwa kuwa kwa, kwa kufika kwanza ni shida. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasomewa muktasar wa habari polisi nchini Tanzania wanatuhumiwa kuua watu 13 katika wilaya ya Kibiti, mkoa wa Pwani, kwa kudaiwa kuwa ni wahalifu. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi iliyotolewa hivi leo mchana, imesema kuwa mauaji hayo yametokea wakati wa majibizano makali ya risasi kati ya polisi na watuhumiwa hao jana usiku. Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi na Mipaka nchini Kenya amesema hivi leo kuwa mfumo wa upigaji kura uliingiliwa na wadukuzi wiki moja iliyopita kabla ya uchaguzi wa rais Jumanne, lakini hakukuwa na dosari yoyote. walijaribu kufanya udukuzi lakini hawakufanikiwa, mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati amewaambia wanahabari katika mkutano wa waandishi katika mji mkuu wa Nairobi takriban watu 27 wakiwemo maafisa watatu wa polisi wameuawa katika mapambano kati ya waandamanaji na polisi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mapema wiki hii, kundi la Human Rights Watch limesema hivi leo. Rais wa Marekani Donald Trump anaonekana kuzidisha chuki ya maneno na Mitch McConnell, kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate na mhusika mkuu katika kusukuma ajenda za raisi mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wa matangazo naye hapa studio Khadija Riyami, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwelekezi wa matangazo Aida Issa. Tunakutakia jioni njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.