Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc ikiwa ijumaa tarehe 11 mwezi wa nane mwaka wa 2017 jina langu harizon kamau mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi kutoka jiji kuu la marekani washington dc studio namba 15 ndani ya dakika 30 za voa express pia tunaye mwenzetu hebu tumsikilize nani huyo BMJ Mridhi, niko hapa katika ukumbi wa Bomas of Kenya, uh, nikiwa tayari kabisa kuwaletea matangazo ya moja kwa moja kuhusu uchaguzi unaoendelea ambao umemalizika hivi punde hapa nchini Kenya. Kweli kabisa BMJ, tutakuwa na wewe katika sekunde chache zijazo, lakini pia kuna moto ambao unasemekana kutokea kule Garissa wakati huu mambo ya uchaguzi yakiendelea. Hali kadhalika basi, pia tutasikiliza habari za dunia. Basi moja kwa moja turudi kwake BMJ. Unajua kwamba nchini Kenya na macho yote ya ulimwengu yametazama Bomas of Kenya ambapo ni ukumbi hesabu za kura zinapoendelea ikitarajiwa kwamba wakati wowote wa matangazo ya ni nani ameibuka mshindi wa urais katika nchi ya Kenya yatafanyika. Lakini sasa hivi BMJ Muraidhi, hebu tueleze yapi yaliyojiri na ni nini kinachoendelea sasa hivi? Asante uh, sana Harrison Kamau na mwenzangu Mkamiti Kibayasi hapo Washington. Ni kama ulivyosema, inakuwa ni hali ya subira subira na kufikia sasa tulitarajia kwamba tungekuwa tumepata matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba, lakini kuna yale yamejiri, wanasema kwa Kiingereza new development, ni kwamba amefika hapa uh, mgombea wa urais kwa tikiti ya muungano wa NASA Raila Odinga akiandamana na uh, mgombea mwenza Kalonzo Musyoka na kundi lote hilo la na NASA wale wa viongozi waandamizi wa muungano huo. Na walipofika hapa, moja kwa moja wakaingia katika chumba fulani, ambapo wamefanya mkutano na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati, na hivi tunavyozungumza, dakika kama kumi na tano hivi zimepita, wamemaliza mkutano ule na wakili wa NASA James Orengo amehutubia wanahabari na tayari kuna vuta ni kuvute, ambapo NASA inasema kwamba inataka matokeo yakitangazwe. Kisa na maana, wanasema kuna mambo ambayo ni lazima yasuluhishwe, licha ya wao kuona zile fomu ambazo zimekuwa zikizua utata, fomu madhafi o B, ambazo tayari zimewasili hapa fomu takriban mia mbili na themanini na nane zikiwa zimesalia fomu mbili tu zikamilike. Unavyojua Kamau ni kwamba maeneo wakilishi maeneo bunge hapa mia mbili na tisini ndio ambayo alikuwa amesubiriwa kutuma fomu zake na zimebaki mbili tu. Lakini sasa NASA inasema kwamba kuna mambo inataka yatimizwe, na inataka tume ya IBC iwaruhusu iruhusu vyama vyote, ikiwa ni pamoja na muungano wa NASA uh, kuweza kuingia kwenye mtandao wake. Wanasema zile servers waruhusiwe waingie mle, ili kuhakikisha kabisa kwamba yale matokeo ambayo yako kwenye zile fomu ambazo zimewasili hapa boma za Ukenya ni yale ambayo yanakubalika na pande zote. Na BMJ sijui kama hmm, baadhi ya mambo unayosema wamesema lazima yafanyike kabla ya matangazo hayo kutolewa. Kuna mambo hasa ambayo wametaja na kuambia wanahabari James Orengo, kuna mambo amesema na kueleza nyinyi kwamba hiki na hiki lazima kifanyike kwanza, na mnavyosema Orengo ni kwamba hawaamini kwamba matokeo ambayo IBC iko nayo ni matokeo ya kweli na amesema pia kwamba kulingana na habari au uh, ujasusi ambao wao wamefanya wenyewe kama NASA e, ni kwamba kuna kura ambazo zimepewa Rais Uhuru Kenyatta wa, wa chama cha Jubilee ambazo zinafaa kuwa ni za upande wa NASA. Sasa hakufafanua hilo, lakini anasema kwamba badala ya kukimbiza au kuharakisha kutangaza matokeo ya urais kuna muda um, tume ya uchaguzi na mipaka ina siku zingine tatu. Unavyojua Kamau, ni kwamba katiba ya Kenya inawapa siku saba kuweza kutangaza matokeo haya, lakini cha ajabu hapa uh, Kamau, ni kwamba uh, wengi walitarajia kwamba itatangazwa pamoja na rais mwenyewe. Manake hivi tunavyozungumza, nikitupa macho hapa nje, naona magari ya rais pamoja na yale ya mawasiliano yake tayari yako hapa na wame, tayari wametengeza jukwaa Uh, kwamba manake ilitarajiwa kwamba Rais Uhuru Kenyatta angetangazwa, ili atakapotangazwa kama ama, au kama angetangazwa aweze kuhutubia watu. Kwa hivyo kuna kuna hali ya uh, sintofahamu hapa na uh, pia nitaje kwamba kuna taharuki kiasi katika mji wa Nairobi, manake barabara kadhaa tayari zimeanza kufungwa. Uh, haijulikani ni kwa nini, ina, ina, kwa nini haijulikani kama watu wanafani kwamba kutatokea vurugu, lakini hilo uh, hatuwezi kujua lakini bado kuna wasiwasi katika maeneo haya Kamau. Kama BMJ umekuwa ukizungumzia upande mmoja wa NASA pekee, hebu tuangalie kwa upande wa Jubilii. Uh, kiongozi aliyekuwa anagombania kushika uh, nafasi ya kiti cha rais ambaye bado yuko madarakani, rais Kenyatta ameshafika katika eneo hilo wakati huu, au ni kipi kinachoelezwa na kusubiriwa kutoka upande wa Jubilii? Mkamiti, nimekuwa nimeeleza hapo mwanzo kwamba tayari rais Kenyatta alitarajiwa kufika hapa eh, lakini yule ambaye amewakili ni naibu wake William Ruto eh, akiandamana na viongozi wengi wa ma mawaziri, wote baraza nzima liko hapa, na viongozi wengine juka, lika, uh, cha uh, wa ngazi za juu katika chama hicho cha Jubilii wote wameshafika hapa ukumbini. uh, Uh, William Ruto yuko nje, alikuwa anasubiri uh, kupata uh, baka, kupata taarifa kutoka kwa IBC uh, kwamba matangazo yangetokea ndio kama ilivyo desturi uh, uh, naye sasa waweze kumuita rais. Lakini rais kujibu swali lako Mkamiti, rais Uhuru Kenyatta hajafika hapa lakini ujumbe wake wote uko hapa ikiwa ni pamoja na msafara wake wa mawasiliano. Unavyojua ni kwamba yeye usafiri na magari mengi yenye, aa, ambayo yana loud speakers ya kueleza yale ambayo ya, na, anataka kuzungumzia. E, kwa hivyo hali iko hivyo sasa. Na muda mfupi uliopita kiongozi mwandamizi wa IBC, aa, Ezra Chiloba amehutubia hapa na akasema kwamba wanamalizia mambo ya mwisho mwisho na pia wameweza kukutana na muungano wa NASA na wakati wowote uh, Wafula Chebukati Wafuna ataweza kuhutubu. Hatujui watasema nini, lakini wanasema kwamba ni lazima wapate fomu zote hizo hizo mbili ambazo zimesalia ili wasiwe wamefanya makosa yoyote ambayo huenda yakaleta tafurani uh, uh, hapo baadaye. Tunashukuru ha, basi. BMJ Muridhi, endelea kuwepo katika laini ya simu, tutarudi tena kwako baadaye kidogo uweze kutujuza yale yanayoendelea ene, katika eneo la Bomas. Basi hivi sasa, Harison, naona tuelekee kule katika eneo la Garisa. Kweli kabisa, siku moja tu baada ya ghasia ya kukumba mji wa Gharisa na kupelekea mamilioni ya mali kuteketea katika soko kubwa mjini humo Wakati wazee wameelezea ya masikitiko yao na kuwarai wakazi wa eneo hilo kuhubiri amani. Mwandishi wetu Huba Abdi anaripoti kutoka Garissa. Wakazi mjini Garissa wametoa wito wa amani siku moja baada ya ghasia kukumba mji huu baada ya mgombea ugavana Nadhif Jama kupinga matokeo ya uchaguzi ambapo gavana mteule Ali Buno Korani alitangazwa mshindi na maafisa wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC. Amani ni kitu moja mzuri, ya kila mtu ni mzuri amani, kama hakuna amani hawezi kunya maji. Kwa hivyo tufanye na amani, tuishi pamoja Tuishi kama Kiislamu hata kama ni Kristo hata kama haya, tukue dugu moja watu wa tumbo moja. Kwa hivyo tafadaleni, amani amani, tunataka amani, hatutaki mambo ya vita. Muje muangalie vile vita alifanya, angalia watu wangu walikuwa naishi ngapi hapa, watu wangapi nafaidika hapa, watu wangapi leo nasarika hapa, maskini ngapi naishi katika hii soko, na leo sasa nani takuja kuishi Karisa? Naomba tukakuwe na amani tusiase Tuanze kufurukana haina maana vita, vita ya kanisa hakuna kitu inatusaidia wanaishi wanatulia, sisi tunaendelea na vita. Musirete funjo mingi, wenye watapita watuongoze, muamini wenye wamepita ndio hawa. Tusiendelee na mafunjo, sababu si ndio tunaendelea kuumia. Sisi wote kama mimi mwenyewe ni mwanabiashara wa Garissa, bidu zangu zote zimesomekea hapo sokoni na sina mahali ya kuenda labda nirudi kwetu nyumbani. Soko marika, kuna watu wengi wamesalika hapa. Kwa upande wake mwenyekiti wa baraza la wazee kaunti ya Garissa amewataka viongozi waliochaguliwa kufanya kazi na wakazi wote wa Garissa. Kwa majina mi ni mzee wa Garissa, hasa mimi ni prince ya aulan ama sultani ama ugasi, ningependa kusema machache juu ya ile maneno yametokea Garissa Town. Hiyo maneno ni maneno ya uzuni na maneno ya dhiki, ni maneno ya hasara, na hiyo hatutaweza kukubali na hatutaki watu wanaendesha kitu kama hiyo. Ningewasihi watu ya Garisa, Aswa Ula na Auda na Abdalla, hawa ndio wanasema ya kwamba muji na yao na hawa ndio wanachoma, sijui wanaelekea wapi, wanataka kuwa refugee. Wameshaona Libya, wameshaona Syria, wameshaona Yemen, vile watu wanaishi. Hatutaki kuishi kitu kama hiyo, we don't want that, we want peace. Tunataka amani. Mtu yeyote anafanya makosa Tafadhali ni mteleze sisi wazee, kama hakuna polisi wa redi. Ndivyo mambo yalivyo, amani ikihubiriwa huko Garissa, ambapo uchaguzi nafikiri ushamalizika na mgombea uh, ambaye ameshinda katika ugavana eneo hilo, nafikiri tiani ameshajulikana, lakini matokeo rasmi ndio yanaendelea kungojewa kule Nairobi, ili shughuli hii yote iweze kukamilika kwa njia na mikakati iliyopangwa na tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya ya IBC. Wapiga kura nchini Kenya wanasubiri hivi sasa kutangazwa kwa mshindi wa kiti cha urais kufuatia uchaguzi uliofanyika Jumanne ambao ulikuwa na ushindani kati ya rais aliyeko madarakani Uhuru Kenyatta dhidi ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Jana Alhamis, maafisa wa uchaguzi walikuwa wakisubiri kupokea kiasi cha fomu 170 kutoka kwenye majimbo 290 nchini humo na kiasi cha fomu 1000 kutoka vituo vya kupigia kura 40883. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC Wafula Chebukati alisema jana kwamba hivi sasa tupo kwenye harakati za mwisho mwisho Mapigano makali yamezuka leo mapema katika mji wa Pagak nchini Sudan Kusini, karibu na mpaka wa Ethiopia, wakati waasi walipoanza mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali, waasi hao wamesema. Msemaji wa waasi Lam Paul Gabriel ameambia shirika la habari la Reuters kwamba waasi walikuwa wakitaka kukamata tena mji wa Pagak ambao ulitekwa na vikosi vya serikali hapo Agosti 7. Kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro alisema jana kwamba anataka kukutana na mtu ambaye amemwekea vikwazo rais wa Marekani Donald Trump, Trump akimshutumu kwa kile alichokiita uchokozi wa kibepari katika hotuba ambayo ilidumu kwa zaidi ya saa tatu kwa bunge jipya la kikatiba la Venezuela lenye wabunge 545, Maduro alisema alimwelekeza waziri wa mambo ya nje wa Venezuela kuwasiliana na Marekani kuhusu kupanga mazungumzo kwa njia ya simu na mkutano na rais Donald Trump. Maduro alisema kwamba pia aliagiza kama itatokea kwa mkutano wa ana kwa ana uwezo wa kufanyika huko New York Septemba 20 wakati wa mkutano wa kila mwaka wa wakuu wa nchi pamoja na wawakilishi wa serikali kutoka duniani kote wakati wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Maafisa wa usalama wameambia VOA kuwa kamanda wa kikosi cha Somalia cha Custodial Corps Generali Hussein Hassan Osman amenusurika jaribio wa la kuuawa ndani ya gereza kuu mjini Mogadishu. Mlipuaji bomu wa, wa kujitoa mhanga alitegua mlipuko aliokuwa amevaa leo mchana ndani ya gereza hilo mamlaka zinasema, na kusema kwamba jenerali Osman amenusurika katika shambulizi la kutolewa haraka nje ya gereza. VOA e baadaye iliwasiliana na Osman ambaye hakutaka kusema chochote kuhusu shambulizi hilo. Walioshuhudia wanasema mwanaume mmoja alimkimbilia kamanda alipokuwa anatoka kwenye gari akiwa njia kwenda msikitini ndani ya gereza hilo. Mlinzi mmoja alimfuata mshukiwa ambaye aliamua kutegua mlipuko uliomuua mwanajeshi huyo. Na kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Asanti sana, naona wengi wanaendelea kututazama kupitia mtandao wetu wa Facebook. Unapotutazama pia elezea rafiki zako pia ukashea ili wakaweza kufuatilia mambo pamoja na sisi kutoka hapa Washington DC. Nam, basi hivi sasa naona moja kwa moja, Harrison, inabidi tuelekee kule New Orleans ni hapa nchini Marekani, ambapo mwenzetu Sande Shomari yupo kule kuhudhuria tamasha ama mkutano wa chama cha waandishi wa habari weusi hapa nchini Marekani, ambao huwa unafanyika kila mwaka kupitia majimbo tofauti yaliyopo hapa nchini Marekani. Mwaka jana mkutano kama huo no. ulifanyika hapa mjini Washington DC, na mwaka huu basi mkutano huo mkuu wa chama cha waandishi wa habari weusi unafanyika kule New Orleans. Basi Sande Shomari, bila shaka unatusikia, hebu tueleze yaliyozungumzwa na yanayojadiliwa na chama hiki kikubwa kabisa chenye nguvu katika masuala ya tasnia ya habari. Mkutano wa mwaka huu una kauli mbiu ya pata nguvu mpya ufanikiwe, na unafanyika katika mji wa kihistoria wa New Orleans, nyumbani kwa mkongwe wa jazz Louis Armstrong, na kwenye historia za kila aina, mji ulikozaliwa muziki wa jazz. Chama hiki kikubwa kuliko vyote kwa waandishi wa habari hapa nchini kilianzishwa miaka 42 iliyopita mjini Washington DC. Kazi ya chama hiki ni kutoa misaada ya kuinua fursa kwa waandishi wa habari na kusaidia wanachama wao pote pale duniani. Wakati huo huo, hii leo mwandishi April Ryan ametangazwa kuwa atapewa tuzo ya heshima ya mwaka 2017 ya NABJ kwa kazi zake zinazoingia kwa undani kuripoti kuhusu maswala yanayohusu watu wa Afrika, hasa alipokuwa kiripoti katika ikulu ya Marekani, White House, kupitia redio AURN lakini hivi sasa amejiunga na shirika la habari la CNN. Rais wa NABJ kwa tawi la Philadelphia ni miongoni mwa wajumbe wa mkutano huu na anaeleza umuhimu wa chama hiki na mkutano wa kila mwaka. Anasema, tuna furaha sana kuwa hapa. NABJ kimsingi ni kama eneo la kujipa nguvu mpya kuwezesha kusonga mbele na kukupa kiasi fulani cha mafunzo na kutiwa hamasa unayohitaji ili kufanya vizuri zaidi kwenye kazi yako. Mkutano huo utamalizika siku ya Jumapili, ambapo wacheza filamu nyota wa Queen Sugar ambao ni Lynn Whitfield, Roman Rucker na wengineo watatembelea mkutano huu. Na mwaka ujao mkutano wa chama hiki utarajiwa kufanyika katika mji wa Detroit, Michigan. Sunday Shomari, Sauti ya Amerika, New Orleans, Louisiana. Asante sana Vasisande kutoka huko Louisiana katika mji wa New Orleans. Bila shaka wanahabari wanapokutana wakiwa wengi hivyo, wakati wanapozungumza kuhusiana na kazi yao, lazima kuna mambo mengi sana wanaeleza, kwa kuwa wengi miaka ya arobaini na miwili wameona mambo mengi sana tangu kundi hilo kubuniwa bila shaka basi, na hivi sasa Harison, naona ni wakati wa sisi hapa studio kupata fursa ya kupumzika kidogo, tunasema kumeza mate basi. <laughs> Kwa njia polepole, namwona rema na makula kutoka kule Uganda anaingia na kibao banyambo. Hebu tusikie mambo yanakwenda vipi. nyo mama nyo awato kaynyvimala ukwambala namwona, huyu Charles Mwakasungi anasema raha jipe mwenyewe, anasema ameniona kabisa, nikikwambia uchangamke pia ndipo mambo yanavyokwenda hapa studioni, studio 15 VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wewe pia natumai kwamba umechangamka, wakati wewe ukiniona nikijipa raha, pia wewe umepata raha. Rema na Makula anasema vanyabo, <laughs> kutoka kule Uganda, mambo yanaendelea wapi sasa, Mkamiti? Hivi sasa, basi tunashuka jijini Dar es Salaam huko nchini Tanzania, ambapo tunaelezwa kwamba wadau katika mfumo wa elimu nchini Tanzania wanazungumzia kuhusu Uh, mfumo wa elimu katika katika shule binafsi na za umma, ili kujua nini kinachoendelea, basi Rahabu Fredi ametukusanyia yale ambayo ameyapata kutoka kwa wadau hao. Ni katika jicho letu jijini. Kuna matabaka hapa yanakuza ama kudidimiza elimu? Mimi naitwa Telfi Romwat, ni mhadhiri mafunzoni wa shule kuu ya sheria katika chuo cha Bagamoyo. Kwa mtazamo wangu, matabaka kuwepo sasa kwa upande mwingine ikapata ambao wamebaki chini wote. Unategemea nini? Hao chekechea, anasoma Kiingereza, anasoma vizuri. Hivyo kwamba wako vizuri mpaka chuo kikuu, huyu kana shule ya kawaida chekechea mpaka darasa la tatu ajui kusoma na kuandika, mpaka darasa la saba ajui kusoma na kuandika, unampeleka hivyo hivyo sekondari, hivo hivyo mpaka chuo kikuu, wote wanaingia darasa moja, alafu unategemea wataalamu wa aina moja mizani. Kama elimu inakuwa kwa kipengele hicho, ili elimu yetu iweze kuendelea lazima kuwepo na matabaka tofauti tofauti ziwepo shule za serikali na ziwepo shule binafsi. Kwa sababu gani? Shule binafsi zinasaidia kuipa changamoto serikali kuboresha shule zake. Kama tunavyojua, unakuta shule za serikali nyingi maabara ni mbovu, walimu wachache na kadhalika. Kwa hiyo, kutokana na zile shule binafsi zinavyofanya vizuri, serikali yetu inajitahidi na yenyewe kupeleka walimu wengi zaidi, kwa sababu wanaona kwamba shule zao zinakuwa zinarudi nyuma. Mishahara ndio inaowashawishi sana walimu kufundisha zaidi kwao, kama ni mshahara utaongezeka kwa wale walimu wanaofundisha shule za serikali na kuwapa semina ya kuhusu kwamba waone wale watoto walioko katika shule za sekondari za serikali na wenyewe ni wa muhimu, wanahitaji na wenyewe wafike wa mbali. Nadhani kile kinaweza kikasaidia. Hawa uh, watu wa private, wao wamekuwa na ile mipango kazi yaani, wanajiandaa mapema, wana plani ya mwaka mzima kwamba hivi fumwani wanapokuwa wanaondoka, na tunatarajia matokeo yetu yawe hivi na hivi. Kwa hivyo walimu wao pia wanakuwa wameshapangwa kwamba kwa mwaka uliopita mwalimu wa physics, wewe kufanya vizuri kuliko wenzio ni alifaulisha, lakini sio katika kile kiwango ambacho shule ilihitaji kukidhi. Hivyo basi wanakuwa washapiana ile mpango kazi ya mwaka mzima kwamba lazima kwa mwaka huu tufaulu kwa madaraja moja, mbili, tatu kusudi kuweza kuifanya shule kuvuma zaidi na kupata wanafunzi wengi kwa mwaka unaofuata. Shukrani nyote mlioshiriki. Mimi ni Rahabu Freddy, VOA Express. Haya basi, tunakushukuru sana Rahabu Fredi kwa ripoti hiyo uliotupatia kutoka jijini Dar es Salaam kule nchini Tanzania. Basi na hivi sasa basi ni bora kwanza a, tusome ujumbe wa msikilizaji ambaye tunafuatana naye hivi sasa katika VOA Express kujua kile alichotuandikia, na wewe msikilizaji unayetusikiliza uweze kunufaika. Baadaye kidogo pia tutarudi kwake, BMJ Moridhi. Naona kuna huyu Soti Ochonyo anasema anatutazama akiwa New York, hapa Marekani. Gaspar Malia Mr Mobile anasema pongezi nyingi sana VOA Express. Huyu naye Maito Chris anasema yuko Kilgoris nchini Kenya anatuangalia, na Bawazal Ali yeye eh, anasema ashie, ah, apewe mwenye haki. Hali kadhalika Steve Enos anasema pamoja sana VOA, tupo nanyi. James Karugu anasema best place to hang out Uh, after hacking threat. Yani, sijui, nafikiri starehe zake ni kusema kwamba VOA Express anafurahia anapojipumzisha Anab... na kujivinjari akiwa ndani ya ja, VOA Express Moses Salongo anasema nini, hebu hebu tazama anasema nini, mnapendeza sana hashtag VOA Express, na sisi tunasema asante sana kwetu na kwa niaba ya wenzetu wote hapa VOA. Hali kadhalika Chal Mwaka Sagule anasema wachawe raha, jipe mwenyewe mpaka umenishawishi na sista hapo kucheza. Ah, lakini mm, BMJ mm, wewe ndio ulikuwa unayarudi kwelikweli. Mi nilikuwa nakuangalia tu, unajua lakini ulikuwa ukiniangalia kwa style fulani, ni kama vile ninakujua. Unajua kama ungeamua basi, pale nilikuwa ni kivumbi. Sijui mbona ukaamua kunicheki kwa macho ya kando kando, lakini sawa tu, najua ni Ijumaa na siku ya jana kuna swali tulilouliza. <laughs> mm -hmm. Na wakati tuliuliza swali tuhakika, kama kawaida yetu, lazima tunaangalia majibu yako na kuweza kupeperusha baadhi ya majibu ambayo umetu uh, Tumetuandikia. Tuliuliza, je, onyo la Rais Trump litabidi Korea litadhibiti Korea Kaskazini? Haya basi, na moja kwa moja Vincent Marandu yeye kutoka Dar es Salaam Tanzania alisema, Korea yupo vizuri, isitoshe Rusia, China, Iran wapo naye, Marekani atakalishwa asubuhi tu. ni Vincent Maradu basi, katika kumjibu Vincent Marandu mm -hmm. uh, kupitia mtandao au gazeti la Washington Post ni kwamba China imemuonya Korea kwamba usithubutu kwenda kurusha makombora kwa Marekani utajijua mwenyewe hautapata msaada kutoka China. Ramadhan Muhamed anasema Korea ni taifa lililonyanyaswa sana kutoka historia ya Kikorea haswa Japan, na wao walijua hilo. Sasa wapo kishari zaidi tena, kama Japani na Korea Kusini watachokozwa vibaya mno, ni pia mtu uh, wafanye nini? Uh, washughulikiwe vilivyo wale watakaochokoza Korea Kaskazini. Yeye kwake anasema Korea Kaskazini wamenyanyaswa kwa miaka mingi. Mdede Musa yeye anasema wajaribu kurusha kombora moja waone reaction, na ipenda DPRK inaleta balance of power. Marekani bila mbabe wake ataiangamiza dunia. Uwepo wa Urusi, Iran, DPRK, China na kadhalika ni nzuri kabisa kumtuliza Marekani na ubabe wa kibwa nyenye. Kwa kweli swala ambalo pia limetia na limeendelea kutia fora sana kwenye mitandao ya kijamii ni hilo hilo la Korea Kaskazini, majibizano mm -hmm, kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump. Wakati Donald Trump alisema kwamba wataona hasira, watakutana hasira na moto iwapo watashambulia Marekani. Baada ya kusema hivyo, mm -hmm, jana Korea Kaskazini wakasema, tumeandaa silaha nne ambazo tutatupa karibu na kisima, kisiwa, kisiwa cha Guam ambacho kinamilikiwa na Marekani katika marika, Bahari ya Pacific. Naye nice, Trump akasema kwamba inaonekana kwamba onyo la kwanza hamulisikii, na wale wakasema hatuogopi chochote wala. Sasa haijulikani nani eh, ana, ana, ni kali ya kuvuta ni kuvuta na majibizano kati ya viongozi hao, lakini kuna jambo lingine pia ambalo limetanda kwenye mitandao hmm. kuna huyu mkurugenzi wa tume ya uchaguzi Ezra Chiroba nchini Kenya ambaye mara kwa mara anazungumza na wanahabari na kuhutubia wakati watu wakingojea matokeo ya uchaguzi. Sasa kwenye mitandao ya kijamii, kwenye Twitter na Facebook, Facebook na wanawake Kenya wanasema bora tuendelee kabisa kungoja matokeo Kio manake tunamtaka Chiroba azungumze kila wakati, akizungumza tunakuwa kabisa tunajihisi vizuri. Kwa hivyo wanasema <laughs> <laughs> aendelee aendelee kuhutubia taifa wanasema, uchaguzi ukae kae kidogo, ili Chiloba aendelee kuzungumza <laughs> hawasbasimnaona hatuna muda wa kurudi kwake na mm -hmm. Hali kadhalika tunaona muda pia umekwisha ndani ya VOA Express hapa studio kutoka Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, langu jina Harrison Kamau, nikikutakia jioni njema yenye amani hasa Uko nchini Kenya na utulivu wakati uchaguzi ama matokeo yakingojewa. Kutoka hapa Washington, kwa niaba yetu na wenzetu wote tulio nao hapa, Aida Issa na Jafari Mjasiri, tunasema kwa heri.