Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau, leo ikiwa ni Jumaa Agosti 11 mwaka wa 2017. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 98.1 Ikweta FM Kisumu na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Vilevile vile, tuko kwenye masafa mafupi ya mita mitabendi 19 na 22. Karibu sana <muchos> Katika matangazo yetu ya hivi sasa, Wakenya bado wanasubiri kutangazwa matokeo ya urais kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika siku ya Jumanne. Na wakati huo huo muungano wa upinzani wa NASA nchini Kenya ungali ukilalamikia tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC juu ya mk mchakato wa utoaji wa matokeo. Tumewapatia barua ambayo inaeleza kinaganaga kwamba sisi haturidhiki na yale ambayo yanatendeka. Jiunge na VOA kwa dakika 60 siku ya leo za matangazo ya LiveTalk ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Lakini kama kawaida tunaanza na habari za dunia hii leo, zinasomwa kwako na Harison Kamao. Upinzani nchini Kenya leo umeomba tume ya uchaguzi ya IEBC kuiruhusu kuingia kwenye mtandao wake ukisema kuwa utakubali matokeo yaliyo ndani ya mtandao huo. Matokeo ya mwanzo yanaonyesha rais Uhuru Kenyatta akiwa mbele ya mpinzani wake Raila Odinga kwa kura milioni 1.4 wakati akiwania kuhudumu kwa muhula wa pili. Maafisa wa tume ya uchaguzi wamesema huenda matokeo ya uchaguzi huo yakajulikana ama yakatolewa baadaye leo. Kiongozi huyo wa upinzani alikataa kukubali matokeo ya mwaka wa elfu mbili na saba ambapo gasia zilizuka na kusababisha umwagikaji mkubwa wa damu nchini humo. Mapigano makali yamezuka mapema leo katika mji wa Pagak nchini Sudan Kusini, karibu na mpaka wake na Ethiopia, wakati waasi walipoanza mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali, msemaji wa waasi Lam Paul Gabriel ameambia shirika la habari la Reuters kwamba waasi walikuwa wakitaka kukamata tena mji wa Pagak ambao ulitekwa na vikosi vya serikali hapo Agosti 7. Dikson Gatluk Jok, msemaji wa vikosi vya serikali vya makamu rais wa kwanza wa nchi hiyo Taban Dengal, alithibitisha kwamba walikuwa katika mapigano. Kamanda wa kikosi cha Somalia cha Kastodio Cops, Generali Hussein Hassan Osma, amenusurika jaribio la kuuawa ndani ya gereza huko mjini Mogadishu, vyanzo vya usalama vimeambia VOA mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alitegua mlipuko uliokuwa vilipuzi alivyokuwa amevaa leo mchana ndani ya gereza hilo, mamlaka zimesema, na kusema kwamba jenerali Osman alinusurika katika shambulizi la kutolewa haraka nje ya jenga. VOA baadaye iliwasiliana na Osman ambaye hakusema ama kutoa maelezo zaidi kuhusu shambulizi hilo. Walioshuhudia wanasema mwanaume mmoja alikim, alimkimbilia kamanda huyo alipokuwa anatoka kwenye gari akiwa nje kwenda msikitini ndani ya jela hilo. Mlinzi mmoja alimfuata mshukiwa ambaye alimuua kutegua mlipuko uliomuua vilevile mwanajeshi huyo. Rais wa Marekani Donald Trump mapema leo ametoa onyo jingine kwa Korea Kaskazini, akisema kuwa jeshi la Marekani limejihami na kujiandaa vya kutosha kuijibu Pyongyang iwapo itaanza mashambulizi dhidi ya Marekani. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amesema jeshi letu sasa liko tayari iwapo Korea Kaskazini itachukua hatua isiyo ya busara. Onyo hilo limetolewa saa chache baada ya China kusema haitasaidia Korea Kaskazini iwapo itafanya shambulizi la kwanza kwenye ardhi ya Marekani na kujibiwa na Marekani. Onyo hilo kutoka kwa China lilichapishwa katika tahariri ya Ijumaa kwenye Global Times ambalo linamilikiwa na serikali na Beijing ikipendekeza kuwa haitaegemea upande wowote katika tukio la shambulizi la kwanza la Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mkurugenzi mkuu wa kampuni ya teknolojia ya Google Sundar Pichai Amesema wafanyakazi wake wanahitajika kuwakilisha ulimwengu kikamilifu. Haya amesema wakati wa mashindano ya kimataifa ya wasichana yanayohusiana na teknolojia. Maoni yametolewa wakati kampuni hiyo ikiwa na mjadala mkali kuhusu idadi ya ushawishi wa wafanyakazi wake wanawake. Mwaka uliopita Google iliripoti kuwa nguvu ya kazi ya wanawake ilikuwa ni asilimia 31 huku wakiwa wameshikilia asilimia 24 ya nyadhifa za uongozi. Hatua kadhaa zinaendelea kuchukuliwa katika kuongeza idadi hiyo, ingawa kuna ukosoaji wa kiasi fulani. Jumatatu, kampuni hiyo ilimfuta mhandisi wa kiume James Damore, aliandika kuhusu jukumu la wanawake kwenye masuala ya teknolojia, huku akiikosoa kampuni hiyo kwa kujaribu kuongeza wafanyakazi wanawake. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema Alhamisi kuwa anataka kukutana na mtu aliyemwekea vikwazo, yani rais wa Marekani Donald Trump, na kukemea kile alichotaja kuwa ubepari, wakati akihutubia bunge jipya la kikatiba lililobuniwa lenye wajumbe 545. Maduru amesema kuwa ameamuru waziri wake wa mambo ya kigeni kufanya mikakati yake ya kukutana na rais Trump au kufanya mazungumzo kwa njia ya simu. Maduro pia amesema kuwa alitoa amri kwamba kama itawezekana wawe na mkutano wa ana kwa ana mjini New York Septemba 20 wakati wa mkutano wa viongozi wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Matamshi ya Maduro yamekuja muda mfupi baada ya kuonya rais wa Marekani kuwa hatasalimu amri na maafisa wa Afghanistan wamesema mashambulizi usiku kucha dhidi ya magaidi kutoka kwa vikosi vya kimataifa kwenye jimbo la mashariki la Nangahar yameua takriban watu 16, wakiwemo wanawake na watoto. Kiongozi Saazwali wa eneo lililoathiriwa la Haska Mina ameambia VOA mapema leo kuwa mashambulizi hayo yalilenga gari pamoja na kundi la watu kwenye maeneo mawili tofauti. Watu wanane waliouawa walikuwa kwenye gari hilo na wote walikuwa kutoka familia moja. Maafisa wa usalama kutoka eneo hilo wamethibitisha kuwa vikosi vya Afghanistan vikisaidiwa na vya kigeni vimekuwa vikipambana na kundi la Islamic State kwenye eneo hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Basi hivi sasa tunaanza rasmi kipindi chetu cha Live Talk leo siku ya Ijumaa tukiangazia kwa kina zaidi kuhusiana na hali ya kisiasa pamoja na uchaguzi mkuu uliofanyika nchini Kenya siku ya Jumanne, ambapo wakenya hivi tunavyozungumza, wangali wakisubiri kupata matokeo rasmi ya uchaguzi wa kiti cha rais ambacho kilikuwa kina kinyang'anyiro kikali kati ya rais aliyepo madarakani Uhuru Kenyatta na mpinzani wake Raila Odinga katika laini ya simu. Basi tunao waandishi wetu waliopo huko nchini Kenya wakiongozwa na mwenzetu BMJ Muridhi akiwa huko Nairobi. Hali kadhalika tunaye pia Kennedy Wandera akiwa hapo mjini Nairobi. Tunao waandishi wengine vilevile Liberti Adede kule Mombasa, Salma Muhammed, Uba Abdi kule Garissa na kadhalika. Hapa studio ninashirikiana naye Harison Kamau. Basi msikilizaji, tunakusihi uwe nasi mpaka pale mwisho wa matangazo haya ambapo dakika thelathini za kwanza za matangazo haya zitakuwa zikisikika kwa njia ya redio pamoja na mtandao. Dakika thelathini za pili zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao pekee. Basi moja kwa moja hivi sasa tunaanzia pale mjini Nairobi, ambapo tunaona kwamba Wakenya hivi sasa wapo kila mmoja macho na masikio kwa IEBC kusikia kile ambacho wanaweza kutangaza matokeo rasmi ya mwisho kuhusiana na upigaji kura uliofanyika siku ya Jumanne. BMJ, hebu tupashe zaidi, nini kinachoendelea mbele yako na hali halisi ilivyo katika mazingira hayo ulipo. Na asante sana mwenzangu mkamiti Kibayasi na mwenzangu Harrison Kamau hapo Washington DC. Ni kama ulivyosema, ni kweli kabisa imekuwa ni siku yenye shughuli nyingi hapa Nairobi. Eh, wakati mmoja tulikita kambi hapa Bomas of Kenya, kukiwa na dalili zote kwamba matangazo kuhusu ni nani atakuwa rais, aidha rais wa tano wa Jamhuri ya Kenya au rais Kenyatta ataendelea kuwa rais na wakati eh, wakati Raila Odinga, mgombea wa chama cha wa muungano wa NASA alipoingia hapa Bomas of Kenya. Uh, wakakimbia kwa mkutano na wana I, uh, IBC uh, muungano kumradhi. uh, Uh, mimi nimechoka sana kwa sababu leo <laughs> imekuwa ni siku ndefu kweli. uh, Uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC uh, wakafanya kikao uh, alikuwa pia amewasili wakati huo naibu wa rais William Ruto na magari ya rais yakawa ya pia yamefika uh, hapa Bomas of Kenya, lakini baadaye ikawa ni hali ya sintofahamu na kila mtu hasa uh, viongozi wote tena wakasambaratika waka wakaondoka. Lakini hivi sasa mkamiti, tunavyozungumza uh, mpira umegeuka tena, kwani rais Uhuru Kenyatta anafahamishwa kwamba yuko njiani kuingia uh, Bomas of Kenya. Alikuwa uh, amekaa pale katika uh, ukumbi wa KICC na nafikiri akaelezwa na kwamba uchaguzi uh, utatangazwa rasmi ni nani alishinda kama rais wa Jamhuri ya Kenya. Na hivi tunavyozungumza, wananasa wamemaliza kikao na wanahabari, ikiwa ni Musalia Mudavadi ambaye ni mmoja wa vigogo watano wa, wa muungano huo na vilevile vile wakili wao uh, James Orengo uh, hapa katika Bomas of Kenya ambapo amesema kwamba hawaungi mkono yale ambayo yako karibu kutangazwa. Kwa hivyo uh, kirasmi nakufahamisha Mkamiti na Kamau kwamba wakati wowote sasa mwenyekiti wa mwenye tume ya uchaguzi na mipaka wa Fula Chebukati na makamishna wake watatangaza rasmi ni nani ameshinda katika uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba hapa nchini Kenya. BMJ kwanza bado nipo na wewe. Umesema kwamba NASA hawaungi mkono baadhi ya mambo. Ni mambo gani wanayoyaunga mkono na yapi ambayo hawayaungi mkono? mkamiti wakati walipofanya kikao na waandishi na wana mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka we, Wafula Chebukati eh, kuna malalamisho waliotoa, na kwanza kabisa wakaeleza kwamba wameona kuna dosari nyingi katika uh, baadhi ya fomu zile ambazo umejua zimekuwa zikizua utata za 334 ama thelathini ee, ee, ee, na nne ba, na vilevile wakasema kwamba iwapo dosari hizo hazitarekebishwa basi wao hawatakubali yale matokeo ambayo yatatangazwa na tume hii, na kuna mambo kadha wa kadha ambayo labda mwenzangu uh, Kenneth Wandera ataweza pia kuelezea zaidi, lakini mawili muhimu sana wamesema kwamba kuna kura ambazo idadi kubwa ya kura ambazo Uh, zilikuwa zimepigiwa uh, Raila Odinga uh, mgombea wa NASA na ambazo hatimaye ziliweza kuongezwa kwa Uhuru Kenyatta, kwa kifupi wakieleza kwamba uh, kura takriban milioni moja nukta nne uh, zilikuwa zimepatiwa Uhuru Kenyatta kwa njia isiyo halali, na vilevile wamesema kwamba wangependa wapatiwe uwezo uh, yaani kwa Kiingereza access kwa servis au mifumo ya ya teknolojia ya IBC eh, ili waweze kupata idadi kamili ya kura ambazo zilipigwa, hususan uh, katika kinyang'anyiro eh, cha urais. Kwa hivyo utaona kwamba wana mambo chungu nzima ambayo wamesema ni lazima yatekelezwe kabla hawajahusika katika hafla hii ya kumtangaza eh, mshindi na kueleza kwamba Uh, hakuna haraka kwa sababu tume ya uchaguzi na mipaka kwa katiba, kulingana na sheria na katiba ya Kenya inazo siku saba kueleza wa Kenya ni nani ameshinda. Kwa hivyo zimesalia siku zingine tatu, lakini hayawi hayawi hatimaye, amekuwa mkamiti, kwa sababu sasa ni rasmi kwamba wakati wowote katika mm -hmm. uh, ukumbi wa Bomas of Kenya uh, tume ya uchaguzi na mipaka itatangaza ni nani ameshinda uraisi katika uchaguzi wa mwaka huu. BMJ inaelewa kwamba wewe huko Bomas na labda pengine haujatembea sana katika maeneo mengine ya jiji, lakini eneo ambapo uko wewe na maeneo mengine ambayo umeweza kufika hali ikoje miongoni mwa wananchi wa kawaida, Kamao? Hali hapa nchini Kenya ni ni iko tu, watu wametulia tulia tu kwa sababu hawakuwa wanajua ni nini utatangazwa tukiwa ndani ya ukumbi huu, nikiwa na mwenzangu Kennedy Wandera. Ulikuwa eh, na hisia ambazo zilionekana kwamba watu walidani kwa, kwa sababu Raila Odinga shafika hapa na Uhuru Kenyatta alisemekana alikuwa njiani, eh, ikakuwa ni kama ni hafueni, walidhani labda yule atakayetangazwa kama ni Uhuru Kenyatta atatangazwa mshindi basi uh, huyu wanasa naye atakubali kwamba ameshindwa, au kama ni wanasa angetangazwa mshindi, Uhuru Kenyatta angekubali kwamba kwa sababu wawili kwa wakati huo kwa huo, lakini sikueleza uh, mimi niko nje uh, uh, ya boma. Inaonekana kuna tatizo kidogo, BMJ tutarudi kwako uh, tuelekee kwake Kennedy Wandera kwanza matatizo kidogo na ya mawasiliano, tutarudi kwako kwa BMJ. Asante, bila shaka Kennedy Wandera yupo tayari katika line ya simu. Kennedy Wandera, hebu tueleze mambo yalivyo. Naam, mbele yangu ni bendera mbili za Kenya na bendera moja ya IEBC. Muda mchache ujao, tutakuwa tunajua nani nani ambaye tayari atatangazwa kuwa rasmi kama rais wa taifa na japo uh, ibc ilieleza kwamba itaweza kutangaza uh, wakati tumeanza kipindi hiki, hilo bado halijafanyika, na lakini tunatarajia kwamba sasa uh, wataingia katika ukumbi huu na kuweza kutangaza, lakini nieleze kwamba ukumbi uh, umejaa kweli kweli. Hapo awali tulikuwa tumeeleza kwamba uh, bwana Odinga ali- aliweza kuwa hapa na uh, naibu rais William Ruto pia alikuwa hapa lakini wakaondoka. Na hata mabalozi wengi waliokuwa hapo wakaondoka asubuhi hiyo, lakini sasa ukumbi umejaa. Wale viongozi wa kisiasa wa pande zote mbili wamewasili katika ukumbi huu na umefurika kwelikweli. Kwa so, hivyo tunatarajia kwamba dakika zijazo, naona wengi wamesimama pembe karibu na, na le meza ndefu ya IBC tayari kutangaza matokeo, lakini tunatarajia kwamba labda katika dakika tano watakuwa wanafanya hivyo na sijui Wandera, kama una habari nini kilikuwa kinaendelea katika uh, jengo ama jumba la KICC. Kunasemekana kulikuwa na jukwaa lilikuwa linatengenezwa na chama cha Jubilee. Una lolote kuhusu uh, KICC? Hasa rais Kenyatta ako katika ukumbi wa KICC ambapo wamekuwa wakifuatilia mchakato huu mzima wa kura za urais na Uh, kupitia ujumbe uh, kutoka kwa uh, msemaji wa serikali uh, uh, wa ikulu Manoah Spiti, wameeleza kwamba rais Kenyatta ataweza kuzungumza na nchi na wananchi wa Kenya kunde tu baada ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kutangaza matokeo rasmi ya urais. Kwa hivyo hadi sasa bado wako katika ukumbi ukundi wa KICC. Wandera, tukiendelea kuzungumza uh, katika uh, mitandao hususan katika uh, gazeti la uh, Nation huko Kenya, amenukuliwa huyu uh, kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga akieleza uh, kwamba ameghadhabishwa na John Kerry ambaye ni mmoja kati ya waangalizi wa kimataifa. Je, sijui mmeweza uh, kujua kwa u ndani zaidi uh, kiongozi huyu alikuwa anamaanisha nini, ameghadhabishwa na kitu gani kutoka kwa waangalizi hao? Na, uh, kwa, kwa wale ambao tumeweza kuzungumza nao wa uh, uh, upande wa upinzani wanaeleza kwamba hawa waangalizi wa kimataifa walipokuja nchini waliweza kufanya kazi zao jinsi walivyotarajiwa kufanya, lakini ile hali ambayo waliweza ku Uh, kuzungumzia mchakato mzima kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya urais, uh, kwao kunawaghadhabisha uh, na uh, uh, Bwana Odinga na nukuliwa pia akisema kwamba hajaridhika na jinsi na mwenendo wa aliyekuwa wazi, waziri wa mambo ya nje John. Kwa hivyo so, kileo wanachokizungumzia kwamba kimewaghadhabisha ni jinsi waangalizi hawa wameweza kuonyesha uh, uh, kwamba kumekuwa na uwazi katika mchakato wa mzima wakati wao wamesema kwamba kumekuwa na udanganyifu katika Uh, hali hii ya kupeperushwa matokeo na kile upinzani ambacho wamekuwa wakilalamikia sana ni kupeperushwa kwa matokeo ambayo IBC yenyewe imeeleza kwamba haijaweza kuyathibitisha. Kwa hivyo hicho ndicho ambacho sana kimeweza kuwagadhabisha, lakini hadi sasa wamekutana, wakakutana na viongozi wa, wa, wa kidini hapa katika ukumbi wa boma lakini hatujajua lile ambalo limejiri katika mikutano hiyo, lakini kilicho dhahiri sasa labda ni ai sasa kutangaza nani nani yule ambaye atakuwa rais wa taifa. Basi haya hizo hemwa hemwa hmm. Harrison za kusubiri nani atakayetangazwa kuwa rais ajaye uh, nchini Kenya ambaye ataongoza kwa miaka mitano ijayo. Ndio hivyo tena, kila mmoja anasubiri kwa hamu na ghamu. Basi tuelekee huko Mombasa kwake Libert Adede, naye aweze kutujuza yale ambayo yanaendelea kwa wakati huu kwa Wakenya kuhusiana na hii hemwa hemwa ya kusubiri kujua nani atakayeweza kutangazwa rasmi na IEBC wakati wowote wa kutoka hivi sasa. Naam, asante sana mkaamiti, kama unanipata upande wa pili navozungumza hivi, Mombasa ni tulivu na uh, ni tulivu sana eh, niko mojawapo barabara, ukizitizama magari hayako, uh, bi, uh, unapata tu ni mtu mmoja labda yupita akielekea labda anaelekea nyumbani, na inchi imetulia eh, imetulia tuli, watu wakiwa wamerejea katika nyumba zao kuhakikisha wanafuatilia matangazo haya kwa makini kwenye televisheni. Uh, pamapema pale ambapo matayarisho yalikuwa wame yameshika kasi, yamenoga jijini Nairobi, pale Bomas mjini um, Mombasa, maafisa wale wa usalama walionekana wakitembea wakiweza kukaa katika maeneo ambayo labda unajua, Mombasa ilitajwa kuwa miongoni mwa maeneo ambayo labda walikuwa wanatazamia huenda kukazuka rabsha. Maafisa wale wa polisi wa kukabiliana na rabsha na ghasia walikuwa wameenda katika maeneo ambayo labda vijana huonekana huwa wana matatizo kidogo na kujuika, katika nafasi hiyo na hali imekuwa shwari biashara zimeendelea, ma ningesema kwa kupima, kama ni shughuli katika mji wa Mombasa, imekuwa ni nusu ya vile mambo hufanyika. Maduka kadhaa yamefunguliwa, maduka ya jumla eh, benki zimefunguliwa haswa sana, baada ya amri kutoka kwa mkuu wa, wa, wa utumishi wa umma ambaye aliwataka wafanyakazi wote kurejea kazini hivi leo, eh, baada ya kukamilika kwa siku hiyo iliyotengwa, siku rasmi ya watu wa Kenya kushiriki katika uchaguzi. So, ofisi mbali mbalimbali za umma zilikuwa zimefunguliwa na shughuli zilikuwa zinaendelea japo eh, idadi ya watu waliokuwa mijini wakizunguka walikuwa wachache sana, watu wakiwa ndani ya ofisi zao na wakiwa wanaangalia kwa makini nini kinaendelea. Na sasa hivi jioni, wakati habari hizo zilitokea, watu walienda mara moja wakapotea, mji ukabakia mji uko, uh, uko bila watu wengi, na natumai saa hizi wako kila mtu milangoni majumbani mwao wanangojea matangazo hayo, haswa sana baada ya afisa mkuu wa IBC Ezra Kiroba kusema kwamba matangazo yanaweza kufanywa wakati wote kutoka sasa. Wenzetu BMJ pamoja na Kennedy wanafuatilia jiji Nairobi na huku Mombasa mwendo wa saa mbili, labda saa mbili na nusu. Pia Gavana wa Mombasa Hassan Joho ama ni gavana mteule atakuwa anapokea cheti chake rasmi. E, baada ya kukamilika kwa shughuli ya kuhesabu kura na yeye kurejea kutoka jijini Nairobi pale ambapo alikuwa yuko pamoja na Raila Odinga basua sana kuhusiana na maswala yao ya uchaguzi wa urais. Utakumbuka kwamba Hassan Joho ni ni, ni naibu kinara wa chama cha ODM na alikuwa yuko pamoja na na bwana Raila jijini Nairobi, lakini amerejea mwendo wa saa saba mchana, akarejea na sasa anajitayarisha kuweza kupokea kicheti chake e, baadaye vileo katika ukumbi wa bandari. Natumai hata yeye atakuwa anafuatilia matangazo haya kisha atakuwa anachukua cheti chake kabla ya sasa ya kuenda kuapishwa rasmi kuwa gavana, swala ambayo itakwenda kuja baadaye. Lakini nimekuwa nikifuatilia matukio yako jijini Nairobi, na sasa inadhihirika wazi kwamba upinzani wameweka wazi nia ya yao sasa ya kuwasilisha mahakamani kesi hiyo ama ya kupinga matokeo yale ambayo ya yanaweza kutangazwa. Manake madai yao wanasema kwamba wamelalamika fomu zile za thelathini na nne a hawajazipokea zote na zingine zimekuwa na matatizo na, na kwamba eh, naona ni kama kuna zile ambazo um, kura zilikuwa zilikuwa za Raila zimewekwa kwa e, rais Uhuru Kenyatta, na hapo kuna matatizo hayo. Natumai yatakuwa yanasuluhisha mahakamani mm -hmm. Ikiwa mm -hmm. wataenda mahakamani japo walijawekwa wazi, natumai labda hilo watakuwa wakifuatilia katika mahakama ya upeo, yani supreme court. Asante sana Liberty uh, ukiwa Mombasa, tutarudi kwako muda usio mrefu, lakini hebu tuelekee upande wa magharibi mwa Kenya ambapo Kennes Bwire yuko tayari kabisa kutueleza hali ikoje katika eneo ya magharibi mwa Kenya. Kennes Harison, hali tulivu tulivu zaidi, japo kwa hataruki kidogo, kwa sababu masaa manne hadi matano hivi hatuna nguvu za umeme. Zimezimwa ghafla kaunti nzima ya Busia na katika maeneo jirani. Kisa na maana, tumeulizia maswali mengi lakini hatujajibiwa. Hivi tunavyozungumza kila mahala ni giza, hakuna anayefuatilia matukio haya ambayo tunayasikia kupitia tu kwa redio, kupitia runinga. Hamna, ila tu wakaazi wengi wakisia ni mchanganyiko kwamba tukubali tusonge mbele, aliyeshinda ameshinda, ushinda asubiri nafasi nyingine itaweza kupatikana. Lakini eh, kwa muda fulani kunatokezea hali ambayo watu wanajitokeza, wanafanya shughuli zao, alafu baada tuseme matangazo yanakuja, mitandao ya kijamii na rusha kwamba labda fulani kule, haya, kule Bomas, amekataa na haya haya ndio yanayofuatilia ya, tena unaona ghafla watu wanaanza kupungua. Yaani inakuwa ni uoga kwamba utakapotangaza huenda wengine walio na hasira wakajitoa kivingine, na wale wa kusherekea wakiwa wakisherekea kivingine. Lakini kwa vyovyote vile ni kama wao wote wanakubaliana kwamba mara hii kura zimeisha, na tusonge mbele, tuendelee na majukumu mengine, kuwa tarajia kwamba labda kungetokezea hata haruki ambao ingewasumbua wengine na wengine kuweza kuingia katika taabani na kuingine kutoa kuzua machafuko. Usafiri kidogo umetatizika katika mpaka huu wa Busia kiasi kwamba shughuli za mizigo kusafirisha kuingia Uganda ni kama zinaelekea kukwama kwa sababu tu ya uoga, pamoja na maeneo ya Malaba, na usalama umeimarishwa kwa kweli kwa kiasi kikubwa kwamba inaweza, unapotembea unaona tu idadi ya maafisa wa polisi kidogo imeongezeka kinyume na ilivyokuwa awali. Hiyo jana nilivyokuarifu kwamba kulikuwa na taharuki kati ya wagombea wawili na aajamong, lakini walikuja wakakubaliana na mshindi akapatikana, huyu mwingine akasema ataelekea mahakamani. Hiyo taharuki itakuwa imetulizwa kidogo, taharuki ya leo inakuwa ni ime, kidogo, ile taharuki ilikuwa imeshuka chini kiasi kikubwa, na hivyo linavyosubiriwa tu nani atakayetangaza kwamba umekuwa mshindi, na je, eh, hatua gani itakayofuatia Harrison? na, na ulivyosema maeneo ambapo huko sasa hivi la Busia Bwire ni kwamba kuna upande wa Uganda ambavyo ni rahisi sana kuingia upande wa Uganda, Waganda wenyewe kwa upande wao wameathiriwa vipi na uchaguzi huu wa Kenya na labda pia kungojea matangazo mahali ikoje upande wa Uganda? Nimeingia huko, nimerejea huko leo kwa sababu hiyo ndio makazi yangu, ambapo nafanya kazi huku, kuingi nakuja kufanya kazi ya upande wa pili, waona nung'unika kwamba E, ule mshirika wa karibu tunaifanya naye biashara ni Kenya, na wakati Kenya e, shughuli za kibiashara zimetatizika, basi na wao kule wametatizika kiasi kikubwa. Hawezi kuuza tuseme mahindi wala samaki hawezi kuingia upande mwingine <gine> hivyo hivyo, ugumu wanaopata wa Kenya upande huu kwa sababu ya uoga ndio ugumu unaopatikana upande ule wa pili kwa sababu ya uoga huo huo. Lakini maafisa wa usalama nchini Uganda wanasema wamejimarisha na wako tayari, basi mtu yeyote kutoka Kenya ambaye atataka labda kuingia Uganda kwa muda fulani, akihisi kwamba kuna uoga, hilo halina neno. Ikiripotiwa kwamba tayari kuna Wakenya ambao wamevuka mpaka na kuingia nchini Uganda kwa uoga tu, lakini ni hali ambayo inaonekana ni sawa. Uoga ulio upande huu ndio uoga ulio upande ule mwingine, Harrison. Naam, basi na bado tukiwa na wewe Bwire, uh, kama ulivyozungumza awali, je, unavyotembea, pamoja na kwamba hakuna umeme kwa wakati huu, lakini bado watu inasemekana, kuna baadhi ya watu wamekuwepo wakikaa katika makundi makundi, na giza hili likiendelea, je, ni kitu ambacho umeweza kukishuhudia, ama watu wote wamekaa wameingia ndani ya nyumba zao na kutulia? kunakuwa na makundi ya kuketi. Uh, wakati wanajadiliajadili zaidi kwa ni kwamba je, huu uchaguzi umekuwa huru na haki? Hii ni ngome ya upinzani, tunapoangalia kwa kabisa, ni ngome ya upinzani zaidi. Miaka yote ni miaka tangu siasa za nchi hizi anze, imekuwa ni ngome ya upinzani. Kila mara wao wanafata karibu siasa za ule mkuu wa upinzani Raila Amolo Odinga, hivyo hisia zao ni kwamba tumeibiwa. Kuna wale wanaosema hapana, hata kama kuna kuibiwa, kwa kweli tumepoteza magavana idadi kubwa tumepoteza seneta na idadi kubwa, pamoja na tumepoteza wabunge idadi kubwa zaidi. Hivyo wanaonelea kwamba hata kama tu e, kweli Raila anasema ameibiwa, lakini idadi hii ya kupoteza inabidi basi na wao pia, kama kuna wizi basi kila mtu ameiba. Hivyo inabidi wanakubali kwamba ndio, eenda egemege nme yani, na walivyotarajiwa, lakini inabidi wayakubali na maisha so, ya sauti mbili wanaonekana. Haya basi, Bwire uh, uh, tunaomba uendelee kuwepo katika laini ya simu. Naona hivi sasa ndio tunakamilisha dakika 30 za kwanza ambazo zilikuwa zikisikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa www.voiswahili.com. Basi msikilizaji, endelea kuwa nasi katika dakika 30 zijazo ambazo zijazo zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao pekee. Hapa studio, mimi ni mkamiti Kibayasi, nikiwa naye Harrison Kamau, tukutane muda mfupi ujao. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Live Talk kwa njia ya mtandao wa VOA Swahili.com kutoka hapa studio zetu za mjini Washington DC, studio namba 15 tunakueleza. Tunazungumzia kuhusiana na uchaguzi mkuu wa Kenya uliofanyika siku ya Jumanne, ambapo hivi sasa basi Wakenya ndani ya Kenya na nje ya Kenya wanasubiri kusikia kutangazwa rasmi kwa rais atakayeweza kuongoza nchi hiyo kwa miaka mitano ijayo. Kwenye laini ya simu tunao waandishi wetu kutoka huko mjini Nairobi, hali kadhalika na maeneo mbalimbali ya Kenya, kukuongezea kipindi hiki cha live talk hapa studio. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Haya basi, moja kwa moja turudi tena mjini Mombasa ah, turudi tena mjini Nairobi, Nairobi. <laughs> Kwako uh, BMJ Mridhi, tueleze kinachoendelea sasa hivi, tangu pale tulipoachana, kuna jipya lolote ambalo limetokea? na kwa hivi sasa uh, Mkamiti, ni kwamba wanaendelea watu kuingia kwenye ukumbi wa Bomas of Kenya, viongozi wa tabaka mbalimbali hususan mbali, wale wa mrengo wa Jubilee ambao uh, walikuwa wameondoka hapo awali kama nilivyokuwa naelezea, na ni kusubiri tu, wanasubiri mwenyekiti wa, mwenye wa tume ya uchaguzi na mipaka wa, Wafula Chebukati aingie kwenye jukwaa na kutangaza matokeo ya ni nani ambaye ameshinda uchaguzi huu wa mwaka huu. Kuna swali ambalo Kamau alikuwa amemuuliza mwenzangu Kennedy Wandera kuhusu ni nini ambacho uh, Rais Uhuru Kenyatta alikuwa anafanya katika KICC. Uh, kulingana na tathmini yangu ni kwamba baada ya hali ya kutoelewana iliyotokea mapema leo pa kwenye Bomas of Kenya. A, a, nafikiri rais Uhuru Kenyatta alikuwa tayari kuhutubia taifa, a, liwalo na liwe au iwe kuna matangazo kuhusu ni nani atakuwa rais au hakutatangazwa, lakini baadaye nafikiri kukawa na mawasiliano kwamba tayari wamekubaliana kutangaza ni nani atakuwa rais na ukumbuke kwamba wengi wa makamishna katika tume hii ya uchaguzi na mipaka mkamiti ni mawakili na e, hilo linamaanisha kwamba kutokana na ya ile uh, ile experience wamekuwa nayo ya siku za hapo mbeleni, kuhusiana na kuenda mahakamani kwa wale ambao wametangazwa kushindwa, uh, wame, basi wanahakikisha, wanajaribu kuhakikisha kwamba Iwapo wataenda mahakamani, basi watakuwa uh, wana uwezo wa kuelezea bayana kwamba walifuata sheria na katiba ipasavyo, na ndio sababu wakati zilikuwa zimesalia fomu mbili hizo za B kufika hapa Bomas of Kenya walisema hawatafanya lolote mpaka fomu hizo zifike na zifike zikiwa katika hali ambayo eh, inakubalika na ambayo haina dosari zozote eh, kwa hivyo, ndivyo hivyo mambo yalivyo, ni kusubiri na tayari kila kitu kimepangwa katika Bomas of Kenya, pamoja pia na jukwaa ambalo limetengenezwa hapa nje, ili baada ya kutangazwa, nafikiri Rais Uhuru Kenyatta bado atahutubia Uh, watahutubia wafuasi wake na taifa kwa jumla, uh, ingawaje kumekuwa ni usiku hapa sasa uh, uh, mkamiti kibayasi na Harrison na BMJ unaposema kwamba watu wanaendelea kumiminika, viongozi wa tabaka mbalimbali wanaendelea kuingia kwenye ukumbi wa viongozi, hasa wa upande wa NASA ambao wamekuwa wakilalamikia shughuli hii yote, sasa hivi pia wamo miongoni mwa viongozi ambao wanamiminika kuingia kwenye ukumbi muda mfupi kabla uh, tulipoanza kipindi matangazo haya uh, kama unakumbuka kwamba nilikueleza uh, James Orengo na na, na Musalia Mudavadi walihutubia waandishi wa habari hapa nje ya Bomas of Kenya, na baada ya hutuba yao ambayo ilikuwa uh, na hisia za kila aina, hususan uh, uh, James Orengo ambaye kama mnavyojua ni mwandani sana wa rais wa wa, wa, wa wa kiongozi wa uh, ODM au anayewania aliyewania kwa muungano wa NASA Raila Odinga, waliondoka. Kwa hivyo, kwa kifupi, hapana wafuasi wa NASA ambao wako hapa au viongozi wa NASA, kwa sababu vile ambavyo amesema waziwazi uh, wazi, ni kwamba hawataki uh, kuwa katika mpango huu wa yale yatakayosemwa na Wafula Chebukati wakati akitangaza matangazo haya. Kwa hivyo wameenda tena kuketi na kusema ni nini ambacho watafanya ku, kuanzia sasa, iwapo matangazo a, a, a, au kutatangazwa ni nani ameshinda katika uchaguzi huu na ni kama wanahakika kwamba ni rais Uhuru Kenyatta ambaye atatangazwa. Kwa wale wasikilizaji wetu ambao labda kidogo hatujawakumbusha, kura ambazo tunazungumza kuzihusu ni kwamba kulingana na na matangazo yanayotolewa na IBC kwenye runinga na kwenye tovuti yao, ni kwamba rais Uhuru Kenyatta kufikia sasa amepata asilimia hamsini na nne nukta mbili ya kura ambazo ni milioni kura milioni nane elfu mia moja tisini na nne mia nne na kumi na moja akifuatiwa na na na, na aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga kwa kura milioni sita uh, mia saba tisini na moja elfu mia nne na hamsi na thelathini na mbili ambayo ni asilimia arobaini na nne nukta nane, lukta, nane nukta tisa mbili. Na Kamau, nikimalizia, ulizungumzia swala la ulizungumzia kuhusu uh, usalama hapa mm-hmm. Nairobi uh, kwa hakika watu hawajarejea kazini, hususan wale wa, wanaofanya kazi katika ofisi za umma uh, licha ya kiongozi uh, licha ya wa, uh, mkuu wa utumishi wa umma Uh, kutoa uh, kutoa tahadhari kwamba wale ambao hawatarejea kazini hii leo watachukuliwa hatua kali. Kumekuwa tu ni kama wakati wa likizo ama wakati ambapo watu wamepewa ruhusa wasiende kazini, tangu siku ya Jumanne, wote wakisubiri, hususan kwa sababu ya hali ya taharuki iliyotokea katika baadhi ya maeneo, ikiwa ni pamoja na uh, kule Kawangware na kwingineko hapa jijini Nairobi. Uh, BM, BMJ, hayo maeneo ya Kawangware yaliyotokea ghasia ya, tunafahamu kwamba kuna vifo vimetokea, ama ni ghasia za aina gani? Unaweza ukatuelezea kwa kina kiasi? kulikuwa na taarifa ambazo binafsi sijaweza kuthibitisha kwamba vurugu zilitokea wakati vijana ambao walikuwa wanaunga mkono uh, muungano wa NASA na na kupinga uh, yale ambayo yanazungumzwa na na hawa uh, IBC kuhusiana na suala lote hili kwamba Rais Uhuru Kenyatta anaongoza, anamshinda Raila Odinga basi kulikuwa na rabsha rabsha na ghasia zilitokea katika baadhi ya maeneo, na nafikiri uh, tayari zilizimwa, na baadhi ya vyombo vya habari vikaripoti kwamba kulitokea vifo viwili hivi leo ambavyo vilihusisha usit, polisi na sijathibitisha hasa ni polisi waliwapiga risasi au ilikuwaje, lakini kulikuwa na, na uh, habari hizo kuhusu rabsha za hapa na pale katika baadhi ya maeneo hapa Nairobi, lakini si kiwango ambacho Uh, kimeangaziwa sana maanake hiyo uh, kumaanisha kwamba uh, labda haikuwa ni, haikuwa ni hali mbaya kama ambavyo uh, uh, wakati mwingine hutokea wakati kuna mambo uh, kama haya. Hebu, BMJ tueleze wewe kama mwanahabari pamoja na wanahabari wenzako, sasa hivi nyinyi mnaingia ndani karibu na mahali ambapo tangazo litafanyiwa ama mko nje, mko katika eneo gani ili wakati tangazo litakapofanywa hatimaye, muwe mkituletea kwa njia inayofaa. Mko karibu pale ndani ya ukumbi ama nje? Kwa hakika, mmoja wetu ako ndani na mwingine ako nje, lakini sisi tuna uwezo wa kuingia pahali popote. Mwenzangu Kennedy Wandera yuko ndani ya ukumbi, mimi niko nje, naangalia ni yapi yanajiri hapa. kukiwa usalama nilikueleza kwamba umeimarishwa sana na maafisa wa polisi, maafisa wa GSU wote wakiwa wamebeba bunduki na silaha za kila aina, wametapakaa kila pembe, na sio hapa tu ndani, hata kule barabarani eh, wanaonekana wakiwa katika hali ya kusubiri ni nini iwapo kutatokea lolote eh. Kwa hivyo ni kweli kwamba pahali nilipo iwapo watatangaza hapa, Kamau, tukiwa bado tuko hewani, mimi niko na uwezo wa kuunganisha wasikilizaji wetu moja kwa moja wasikie, eh, wao kwa, wenyewe we, we, moja kwa moja eh, ni yapi ambayo yatakuwa yakisemwa na Wafula Chebukati na vivyo hivyo, natumai mwenzangu pale, eh, Kennedy Wandera alipo pale ndani ana uwezo ah, kwa sababu hapa kwa kusema kweli pana ah, teknolojia kubwa ya kisasa kweli kweli ambapo tunaweza kuwasiliana eh, kwa njia mofti kabisa. Uh, BMJ, tutarudi kwako kwa muda usio mrefu. Hebu kidogo turudi Mombasa kwake Liberty ya Dede. Liberty uh, kama unanisikia ni kwamba kaunti ya Mombasa ndio ilikuwa miongoni mwa kaunti za kwanza kuoneshana sherehe wakati uchaguzi ulipokamilika na wakati ilipodhihirika kwamba gavana wao uh, waliyemchagua amerudi tena. Sasa hivi kuna mipango ambayo imepangwa ya sherehe. Umesema gavana amerejea tena na atakabidhiwa ata cheti chake. Kuna sherehe ambazo ama maandalizi yote ya sherehe katika kaunti ya Mombasa? Asante sana Harison, mpaka uh, sasa bado hatujapata ba taarifa kuhusu hayo. Taarifa ambazo tumeweza kuzipata tu tume ni zile za kutupatia mwaliko tukaweze kuhudhuria uh, ile sherehe ya kupokea cheti rasmi kutoka kwa tume ya IEBC kuthibitisha kwamba yeye ndio mshindi wa kiti hicho cha ugavana, lakini kama ilivyo kawaida yake kuwa kwake nyumbani kunaandaliwa biriani biriani, na natumai kesho, kwanza ikiwa ni siku ya Jumamosi, natumai kutakuwa na biriani ambalo watu wataenda kupiga ambayo huwa ni kawaida yake tangu alipokuwa mbunge wa eneo la Kisauni. Hiyo imekuwa ni kawaida yake, wakati alipochukua awamu ya kwanza ya gavana alifanya hivyo na natumai atafanya hivyo hata wakati itakuwa baada ya kupokea eh, cheti chake. Lakini utakumbuka kwamba ni kwa eh, nini, gavana wa kaunti ya Mombasa amekuwa ametokea maarufu sana mpaka hata sehemu zingine za Kenya wanamtambua zaidi hata kushinda vile labda anatambuliwa hapa Mombasa. Mm -hmm. Na hata katika nyakati watu walikuwa wananiambia kwamba hata akienda kugombea kiti cha, cha ugavana jijini Nairobi angelipewa kura bila hata kuulizwa. Ni kwa sababu ya ile hali yake ya kuweza kuwa na, na mvutano wa moja kwa moja na rais ambapo wameweza kuzozana na kuweza kurushiana maneno si mahali pamoja. Mm -hmm. Na ikaleta uh, kivumbi kikubwa sana cha kisiasa ndipo maana gavana akatokea katika kuwa nafasi ya juu, lakini katika uchaguzi huu umekamilika katika njia iliyo shwari kabisa. Ameweza kuzoa kura nyingi zaidi, uh, kura kama laki laki laki, laki tatu katika uchaguzi huu. uh, licha la, ba, hata hivyo, rais naye pia ameweza kufanya vizuri ikilinganisha na mwaka elfu mbili na kumi na tatu, kura alizozoa wakati huo na alizozoa wakati huu, sasa imefikia ni laki moja elfu sabini na sita ikilinganishwa na hapo awali. Hiyo ndiyo ilikuwa ni nia kubwa, ilikuwa nia kubwa zaidi na amepata, na labda huenda mambo yakabadilika, uh, uh, huenda mambo yakabadilika uhusiano kati ya viongozi hawa wawili ukabadilika eh, kutokana na na hali yao hiyo. Na sasa kwa sababu kila mtu amehifadhi kiti chake, labda mambo yanaweza badilika alafu mengi me, yani, kuna mambo ambayo yanatokea labda hatujawezi kuyataja na kusema kwamba yamedhibitishwa, lakini kuna minong'ono inatokea kidogo. Wanasema kwamba sasa kama ikiwa Raila atakuwa amepoteza kiti hiki, basi unajua viongozi wengine wa wa chama hiki cha ODM, ambacho Hassan Joho anatokea watakuwa ni kama mayatima, wataanza kutafuta ni nani hapa ambaye ataweza kurithi kiti hiki, na haijaonekana katika chama hiki kabisa ni nani amechukua na, na anaweza kuwa na mrithi eh, eh, bwana Raila kama anavyofahamika nchini Kenya, hajapata mrithi wake wa moja kwa moja. Haya ndio mambo sasa yanajadiliwa, ukiwakuta watu wakiangazia, wanaangazia, wakiuliza, kweli haya ni matokeo ma, ma, yaliyoweza kudukuliwa. Na jambo linalokuja baadaye ni kwamba sasa, baada ya hapa, ikiwa baba amepoteza kama alivyosema, ni kwamba kuna watu wanakubali sasa baba huenda amepoteza, na sasa wanauliza, kama amepoteza inakuwa sasa siasa za sa Kenya zinaelekea wapi? Raila amekuwa ni kiongozi, ametambulika sana katika upinzani, na wanajaribu kuangazia sasa siasa za taifa hili zinaenda wapi, na huu ndio mjadala mkubwa sana unaendelea, miongoni mwa watu, ukiwapata wamesimama maofisini, watu wanapiga kazi, lakini hizo ni siasa zinaendelea kupigwa yani, uchaguzi hujakamilika mwaka elfu mbili na kumi na saba lakini siasa za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tayari zishanoga kabisa. Bwana Harison, nashukuru sana basi. Uh, Liberty, je, tunafahamu kwamba katika hizo sherehe ulizosema zinazotarajiwa kufanyika kesho maswala ya biriani, je, uh, gavana mteule ameweza kualika wapinzani uh, wapinzani aliokuwa wakishindana nao, na je tunafahamu kwamba wapinzani hao wamekubali kushiriki au nini tunachojua? Nam hajatoahaja tangu alipopiga kura yake, nilipozungumza naye na hata kwa wale wanaofuatilia mtandao wa VOA Swahili, tuliweza kuandaa taarifa wakati wa uchaguzi. Nilizungumza naye baada ya yeye kupiga kura yake, akawa anapongeza shughuli nzima ya, ya ya uchaguzi eh, na vile alikuwa anafanya amepiga kura, akawa anasema hali ilikuwa ni shwari, na akawa anatazamia kwamba hali itakuwa ni shwari mpaka mwisho. Tangu wakati huo wa hajaonekana, hajazungumza na wanahabari wowote kwa pamoja na viongozi wengine japo haku, hakuzungumza yeye na hajazungumza na wanahabari tangu wakati huo. Ni kitengo chake tu cha, cha habari ambacho kimeweza kutufahamisha kwamba eh, atakuwa anapokea cheti chake mwendo wa saa mbili sasa na nusu, imesalia dakika kadhaa tu ama robo saa kabla ya shughuli hiyo kuanza, lakini inakuwa inatumiwa kwamba labda atafuatilia yanayojiri jijini Nairobi kwanza kisha aende kupokea cheti chake. Hizo ndio habari tumezipata, lakini wale wapinzani wake, mpinzani wake Hassan Omar ambaye kwa ni wa chama cha Waipa chini ya muungano wa NASA, hatujamsikia akizungumza. Bwana Suleiman Shabal ambaye alikuwa na chama cha Jubilee bado hatujasikia kama ametoa taarifa ya kukubali ameshindwa, ama kuweza ku, ku, kumpatia pongezi ama kukaribishwa kuweza kuhudhuria hili. Nafikiri ndio taarifa labda, tutakuwa tunafuatilia kwa karibu Ma, kwa sababu katika vya, vya, viti vingine ambavyo vikiwa vinagombewa kama vile kiti cha ubunge, viongozi mbali mbali wamejitokeza na kuweza kuwapongeza wale washindi hapo jana. Katika VOA Swahidi tuliweka hapo, akiwa ni mgombea mmoja wa kiti cha mwakilishi wa wadi ambaye alikubali, akisema wanashukuru vile eh, shughuli nzima ya upigaji kura ilielekea na wanakubali matokeo vile walivyo. Sasa tatizo tu ni kule juu inakuwaje kwamba Uh, wao wanakubali matokeo vile alivyo chini akiwemo Hassan Joho, lakini kule juu ya urais wanakuwa wa, wanatashushi nao. Hiyo ndio pia mjadala mwingine ambao umeweza kujiri katika mitandao mm -hmm. na watu wakiwa wamesimama katika minong'ono mkamiti, shukrani basi, uh, turejee kwako Bwire, kama tunavyofahamu eneo hilo la Busia anafahamishwa kwamba Bwire kwa sasa hayupo katika laini. Kuna, kuna swali moja tu nilitaka kuuliza Liberty, uh, Liberty Adede uh, kuhusiana na uchukuzi wa treni ya SGR. nakumbuka kwamba shughuli za za usafiri zilikuwa zimesitishwa kwa muda. sijui kama una habari kama treni yenyewe imeanza tena kurudi kufanya shughuli zake kuelekea Nairobi na eh, shughuli za treni nafikiria leo baada ya le, ile amri kwamba watu warejee kazini eh, treni zimerudi kufanya kazi, na hata nikiangalia katika mtandao sasa uh, kumeanza kutolewa zile ofa kwamba wale unajua, hii uchukuzi wa, wa treni umefanya wale watalii wa ndani kwa ndani wameweza kuwa wengi sana, na sasa nikiangalia kwenye ofa kukawa kuna hoteli kadhaa ambazo tayari zinasema ziko tayari, ikiwa wewe utatoa kiwango fulani cha pesa itaweza kuweza kuchukuliwa nauli ya, ya, ya, ya hii kuja Mombasa ukae siku mbili tatu, kwa sababu ya weekend kisha unaweza rejea kufikia siku ya Jumatatu. Ndio nimeona ni matangazo hayo, na sasa mba, uh, uh, uh, hiyo inadhihirisha kwamba shughuli hiyo zimerejea, na kumbuka, Harrison, huu ndio msimu wa utalii. Msimu wa utalii mm -hmm. katika eneo la Pwani ama eneo la Afrika Mashariki huanza tarehe kumi na tano Julai na sasa tuko kwa msimu ambapo ndio ukiangalia barabarani, watalii nimekutana na watalii kadhaa ambao wako licha ya kuwa kuna hali ya taharuki nchini ama e, joto joto hivi lakini wata, wata, watalii wako, na sasa tunatazamia kwamba baada ya uchagulizi kukamilika tu na suala hili kuweza kukamilishwa basi watu wataanza kumiminika mjini Mombasa eh, shule zikiwa zimefungwa mwezi huu kabla ya kwanza mwezi wa tisa, ambapo sasa wanafunzi watakuwa wanatarajiwa kurejea shule kwa ajili ya muhula wa tatu muja, na shughuli na biashara zikiendelea kwa pamoja, na mkumekona na malalamishi baadhi ya watu mitaani wakilalamika kwamba mboga tomato zimekosa kufika katika soko kuu la Kongowea kwa sababu ya hii hali tu, kwamba watu wanakuja ndio bidhaa zinafika, lakini kwa uchache mno na zimepanda bei, na hali ikiwa kila mtu yuko ndani hataki kuondoka, e, imeleta matatizo. Taarifa anapata kutoka Kisumu, wengine walikuwa wanalalamika, wanasema mboga hazijawafikia kwa sababu ya maswala haya tu ya ile hali. Wakenya sijui wanaogopa nini, lakini ndio hali ilivyo uhum. yote tunatazamia kwamba huko niko salama baada, baada ya mwisho wa kuisha naam. Basi hebu, kwa kuwa tumeshazungumza kwa takriban zaidi ya dakika tano, turudi tena huko, uh, Bomas of Kenya kwake Kennedy Wandera. kuna chochote kipi ambacho kimetokea ndani ya muda huu ambao hatukuweza kuzungumza na wewe? Hakuna chochote ambacho kimetokea hadi sasa, manake tulitaji kwamba wataweza kuja na kutangaza wanachotarajia kutangaza, lakini mpaka sasa hawajajitokeza na je, uh, hapo mlipokaa kuna ratiba gani inayoonyesha mbele yenu kipi ambacho kinatarajiwa kufanyika hivi sasa? Watu wamekaa tu, hakuna chochote kinachoendelea, ama ni kipi? uh, hapa ni gumzo tu, manake takriban uh, sa moja ambayo imetamatika, alieleza uh, afisa uh, mkuu mtendaji wa IBC Ezra Cheloba alieleza kwamba uh, saa moja na nusu wataweza kutangaza uh, yule mwenyekiti ataweza kutangaza matangazo fulani, lakini mpaka sasa hawajakuja. Kwa hivyo hapa katika ukumbi wa Bomas ni gumzo tu, watu wako kwenye gumzo hatujui ni kitu anachozungumzia lakini tunataraji kwamba wakati ujao labda mwenyekiti wa IBC wa fulani mkati atajitokeza. Naam, basi tunashukuru. Endelea kuwepo katika laini ya simu, ngoja tuendelee kuongea na waandishi wetu kutoka maeneo mengine vilevile. Msikilizaji, tunakukumbusha kwamba usikose pia kusikiliza matangazo yetu mengine ya kipindi cha Kwa Undani saa tatu kamili usiku wa leo, kwa saa za Afrika Mashariki ambapo tutaendelea kuchambua habari hizi za kisiasa nchini Kenya kwa kina zaidi. Utakuwa naye Khadija Riami. Lakini hivi sasa katika live talk tunaendelea kuzungumzia masuala haya ya hali ya kisiasa kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika siku ya Jumanne huko nchini Kenya, ambapo Wakenya walipata fursa ya kupiga kura kuweza kumchagua rais mpya atakayeweza kuongoza nchi yao kwa miaka mitano ijayo. Hali kadhalika waliweza kupata fursa ya kikatiba kuweza kuwachagua magavana, maseneta pamoja na wawakilishi katika bunge la Kenya. Basi hivi sasa katika laini ya simu tunaye Bwire Bwire. Tunafahamu kwamba eneo la Busia ni, ni, ni ngome kuu ya upinzani na hivi sasa matokeo yametoka tofauti na vile ambavyo walivyokuwa wakitarajia. Na, huko Mombasa tumeambiwa kwamba kuna shamra shamra za masherehe yanatarajiwa kufanyika hiyo kesho. Je, yeah, hao viongozi wateule ambao hawajatangazwa rasmi nao wanazungumza wa, wa nini? Wana mpango pengine wa kufanya na wao uh, kitu kidogo kuwashukuru wale wapiga kura, ama ni kipi kinachoendelea? Labda kama kutakuwepo sherehe za kusherehekea ama kujaribu kusonga karibu na kupiga kura, kuwashukuru, itakuwa mipango ya baadaye. Maanake ni kaunti, ni kama iligawanyika vipande viwili, vipande viwili, maanake chama kimoja cha ODM, wote walikuwa wawili, huyo tuoma na Ojamongu wote walikuwa chama kimoja kabla ya kugawanyika mara mbili, kila mmoja akidai kwamba alikuwa ameigiwa kura katika uchaguzi wa mchujo hili amefika katika uchaguzi mkuu vile vile, huyu Toma kija kama mgombea binafsi Ojamonga akiwa mgombea ODM, wa wote wakimsifu Raila, lakini tena wamegawanyika kwa mara mbili. E, tofauti ya mshindi na aliyeshindwa ikiwa ni takriban kura elfu kumi na moja kwa hivyo inakuwa ni mchanganyiko. Huyu atawezaje kuweza kusherehekea wakati huyu mwingine anatoa majonzi, wote wakimsifu mtu mmoja, hivyo ni kaunti imegawanyika vipande viwili Kipande cha kwanza kikisherehekea, lakini kwa kimya. Kipande kiwili kikiwa tayari kimesema kinaenda mahakamani. Kwa hivyo, hatujajua kwa uhaki kama kweli kusherehekea kutakuwepo ama kutakuwepo, maanake kambi moja iliyogawanyika vipande viwili, wote hawasikizani hata kidogo. Hivyo shamrashamra hazipo wala kusema kwamba kuna majonzi, vilevile ni mchanganyiko na Kennes Bwire, sijui kama uliweza kutangamana na baadhi ya wapiga kura, watu wa kawaida mkazungumza, ukasikia wanasema nini kuhusiana na tangazo hili ambalo linangojewa kwa hamu la rais. Wanasema muda umekaa sana, kuna hali fulani ambayo wanaona ni kama kweli, eh, kuna giza ambaye wangetaka labda mwanga uje, matangazo yafanywe na maisha yaendelee. Wanasemaje wananchi? wengi wanasema kila mtu hulipa madeni yake, kila mtu ana gharama yake, kila mtu ana maisha yake. Lilowaleta pamoja ni li kupiga kura, kutafuta viongozi. Na kama viongozi waliopigia kura hawakuweza kupatikana, kila mtu asukume gurudumu lake la maisha, bila kutatiza maisha ya mwingine. Ni wengi ambao wana mtazamo kama huo kwamba wengine wasije kutatiza wengine. Maisha yapo, maisha yatakuwepo, na kila mtu atakuwa na lake la kusukuma. Kwa hivyo hamna haja ya kuweza kuanza kutoa vurugu wala kutatiza maslahi ya watu wengine, japo kuna wale ambao kwa kima wanasema, hamna, tunataka haki itendeke, lakini ile haki wanataka itendeke wengi wanasema ah, tutajitokeza kumtetea baba, wanamuita hivyo Raila. Wengine wanasema utakapojitoa kumtetea baba, ipo mahakama, nenda ukaitumie. Kwa sababu ya mgawanyiko ule ambao nimeweza kuzungumzia mapema, kambi moja yenyewe haisikizani ni hatua gani wanaweza chukua. Hiyo hiyo kambi yanasema maisha yaendelee, na tunavyoonelea ni kwamba tusonge mbele, yajayo tutayaganga. Tunashukuru sana Kenneth Bwire. Basi, wakati tunafikia takriban ukingoni, ukingoni mwa Live Talk kwa siku ya leo, ni wakati sasa wa kukusomea ujumbe wa SMS uliotutumia muda mfupi uliopita kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook na Twitter, wewe msikilizaji, kuhusiana na mada yetu hii ya leo tunayoizungumzia hivi sasa, ambapo Wakenya na hata wale wasio Wakenya wangali wakiendelea kusubiri matokeo rasmi ya mwisho kutoka IEBC juu ya mshindi wa kiti cha rais nchini Kenya. Namwona Nicolas Omundi Achieng anasema kwamba liwe liwalo, lakini amani ndicho kitu muhimu zaidi wakati huu nchini Kenya. Bakili yeye anasema, jameni, tumepiga kura, tumesubiri sasa hatua iliyobaki ni ndogo tu, tukamilishieni na sisi tutapokea. Mdede Musa anasema wapiga kura hawana neno, wameshafanya kazi yao. Mbona nyinyi viongozi mnatuangusha? Tumengoja zaidi, tupeni matokeo ya kazi yetu. Masudi Masudi yeye anasema ah, sasa hivi hii kazi ya kusubiri imezidi, lakini tunashukuru kwamba watu wa Mombasa hatukuwa na janga lolote. Tumetumia haki yetu na imesikika. Basi naye King Majuto anasema kazi mnaofanya ni kazi nzuri, na tunatumai kwamba suala hili lote litamalizikia kwa usalama na amani iendelee kudumishwa. Yasini Al Mauri yeye anasema jamani, asiyekubali kushinda si mshindani. IEBC tupeni nafuu, wa Kenya na wasio wa Kenya, ambao wote wanaliangalia taifa la Kenya kwa wakati huu. Kwa hivyo inaonekana kwamba kila mtu ombi lake ama uh, matamanio ama matarajio ni kwamba amani itaendelea kudumishwa, uh, licha ya matokeo ambayo yanatarajiwa. Sijui kabla ya kumaliza, uh, turudi kwake BMJ kwa dakika moja. Sijui kama yuko kwenye ni, laini, ni vyema, yupo katika laini BMJ ya simu. Najua kwamba uko nje ya ukumbi wa IEBC ambapo wakati wote kama unavyosema matangazo yanaweza yakatolewa kuhusiana na, na uchaguzi lakini wewe ukiwa uh, nje kuna viongozi fulani umeweza kukutana nao, labda kuzungumza mawili matatu, ama nini kinachoendelea kabla ya kumaliza live talk? Naam Kamau, muda mfupi uliopita nimezungumza na katibu mkuu wa chama cha Jubilii, Rafael Tuju, na kama unavyojua ni kwamba tangu haya tangu uh, uchaguzi huu kufanyika, chama cha Jubilii kimekuwa na mpangilio maalum ambapo eh, kuna wengi ambao wamekuwa wakiuliza je, Rais Uhuru Kenyatta, eh, kwa yote haya ambayo anaendelea, mbona hajatoa kauli yoyote? Nimemuuliza eh, kuhusu suala hilo, na akaniambia kwamba eh, ni kulingana eh, na itifa. Uh, ile protokoli ya chama kwamba hawawezi hawakutaka uh, rais aseme chochote eh, hadi pale atakapo, iwapo atatangazwa mshindi, basi ataweza kuzungumza. Lakini hata naye Rafael Tuju ameniambia uh, kwamba hawataki kuzungumza sana kwa sababu wanajilinganisha na upande wa NASA ambao unatoa kauli kila wakati, wao wakisema kwamba ni wastaarabu na kwamba hakuna kitu ambacho wanaona cha muhimu kuzungumzia kwa sasa, ila wanawapa nafasi eh, makamishna wa IBC wamalize shughuli ya kuhesabu kula kura na kuratibu na kutangaza ni nani mshindi. Sijui kama niko na sekunde kama ishirini kama uendeleaje? Swala lingine muhimu hapa kwamba kwamba katika wakati uh, tulipokuwa tukiangalia kuhusu maswala ya uh, ni nani ambaye amerejea kazini na nani hajarejea, uh, basi chama cha wafanyakazi chama cha wenye biashara hapa nchini Kenya kimetoa kauli watu wenye biashara biashara za mabasi na matatu wanalalamika kwamba wamepoteza biashara nyingi, na wadadisi wa masuala ya uchumi pia nao wanasema kwamba katika siku hizi nne zilizopita, uh -huh. uh, uchumi wa Kenya umeathirika pakubwa kwa sababu ya kukosa kwa watu kukosa kufanya kazi na biashara. Kwa hivyo kuna mengi yanayoendelea nyuma ya haya ambayo yanaonekana kwenye runinga kwa kwa wazi wazi mm -hmm. Na wengi sana wanasubiri kuona kwamba eh, hali hii itatamatika na maisha kuendelea kama ilivyokuwa kawaida. Shukran sana Bmj Muridhi kutoka Bomas of Kenya hapo mjini Nairobi. Hali kadhalika tunakushukuru Kenneth Wandera ukiwa katika eneo hilo hilo hapo mjini Nairobi. Shukrani pia zimwendee Kenneth Bwire akiwa katika eneo la Busia mpakani mwa Kenya na Uganda. Hali kadhalika, Libert Adede, wewe ukiwa kule Mombasa, kwa kutupa taarifa moto moto kuhusiana na Wakenya pamoja na wasio wa Kenya wanaosubiri kusikia matokeo ya mwisho ya kiti cha urais huko Kenya. Hapa studio ni mkamiti Kibayasi, nami ni Harizon Kamau. Mwendeshaji wa matangazo alikuwa Aida Isa, msimamizi ni Khadija Riami. Shukran kwa kuwa nasi