Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja, kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia. Msomaji wako Harison Kamao. Upinzani nchini Kenya leo umeomba tume ya uchaguzi kuiruhusu kuingia kwenye mtandao wake, ukisema kuwa utakubali matokeo yaliyo ndani ya mtandao huo pekee. Matokeo ya mwanzo yanaonyesha Rais Uhuru Kenyatta akiwa mbele ya mpinzani wake Raila Odinga kwa kura milioni moja nukta nne wakati akiwania kuhudumu kwa mhula wa pili, lakini inavyoelezewa ni kwamba sasa hivi wakati wowote wa mkuu wa tume ya uchaguzi ya IEBC huenda akafanya uamuzi na kutoa tangazo la ni nani aliyeibuka, uh, mshindi katika kinyang'anyiro hicho cha urais nchini Kenya. Mapigano makali yamezuka mapema leo katika mji wa Pagak nchini Sudan Kusini, karibu na mpaka wake na Ethiopia, wakati waasi walipoanza mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali. Msemaji wa waasi Lam Paul Gabriel ameambia shirika la habari la Reuters kwamba waasi walikuwa wakitaka kumkamata tena mji wa Pagak ambao amba ulitekwa na vikosi vya serikali hapo Agosti 7. Dikson Gatluk Jok, msemaji wa vikosi vya serikali vya makamu wa rais wa kwanza wa nchi hiyo, Taban Dengal, alithibitisha kwamba walikuwa katika mapigano na waasi. Kamanda wa kikosi cha Somalia cha Castodio Corps, Generali Hussein Hassan Osmal, amenusurika jaribio la kuuawa ndani ya gereza kuu mjini Mogadishu, vyanzo vya usalama vimeambia VOA. Mlipuaji bomu wa, wa kujitoa mhanga alitegua mlipuko aliokuwa amevaa leo mchana ndani ya gereza hilo, mamlaka zimesema, na kusema kwamba Jenerali Osman alinusurika katika shambulizi la kutolewa haraka nje ya jengo. VOA, e, baadaye iliwasiliana na Osman ambaye alikataa kusema chochote kuhusu shambulizi hilo. Walioshuhudia wanasema mwanamume mmoja alimkimbilia kamanda alipokuwa anatoka kwenye gari akiwa njia kuelekea msikitini ndani ya gereza hilo. Mlinzi mmoja alimfuata mshukiwa ambaye alimuua, aliamua kutegua mlipuko uliomuua mwanajeshi mmoja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump mapema leo ametoa onyo jingine kwa Korea Kaskazini akisema kuwa jeshi la Marekani limejihami na kujiandaa vya kutosha kuijibu Pyongyang iwapo itaanza mashambulizi dhidi ya Marekani. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amesema jeshi letu sasa liko tayari iwapo Korea Kaskazini itachukua hatua isiyo ya busara. Onyo hilo limetolewa saa chache baada ya China kusema haitaisaidia Korea Kaskazini iwapo itafanya shambulizi la kwanza kwenye ardhi ya Marekani na kujibiwa na Marekani. Onyo hilo kutoka kwa China lilichapishwa katika tahariri ya Ijumaa kwenye Global Times ambalo linamilikiwa na serikali, na Beijing ikipendekeza kuwa haitaegemea upande wowote katika tukio la shambulizi la kwanza la Korea Kaskazini. Mkurugenzi mkuu wa kampuni ya teknolojia ya Google Sundar Pichai amesema wafanyakazi wake wanahitajika kuwakilisha ulimwengu kikamilifu. Haya ame amesema wakati wa mashindano ya kimataifa ya wasichana yanayohusiana na teknolojia. Maoni yametolewa wakati kampuni hiyo ikiwa na mjadala mkali kuhusu idadi ya ushawishi wa wafanyakazi wanawake kwenye kampuni. Mwaka uliopita Google iliripoti kuwa nguvu ya kazi ya wanawake ilikuwa ni asilimia 31 huku akiwa ameshikilia asilimia 24 ya nyadhifa za uongozi. Hatua kadhaa zitaendelea kuchukuliwa katika kuongeza idadi hiyo, ingawa kuna ukosoaji kwa kiasi fulani. Jumatatu kampuni hiyo ilimfuta mhandisi wake wa kiume James Damore aliandika kuhusu jukumu la wanawake kwenye masuala ya teknolojia, huku akiikosoa kampuni hiyo kwa kujaribu kuongeza wafanyakazi wa wanawake na rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema Alhamisi kuwa anataka kukutana na mtu aliyemwekea vikwazo, akiwa na maana ya rais wa Marekani Donald Trump. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache utakuwa naye Adijariami kwenye kipindi cha Kwa Undani. Naam, karibu msikilizaji wetu na mtazamaji kupitia Facebook Live. Kwa undani leo hii tunazungumzia uchaguzi wa Kenya, ambapo muda mfupi uliopita naona tume ya taifa ya IBC imeanza kuzungumza na, na hakika labda ndo matokeo yataanza kutolewa hapa studio. Mimi ni Khadija Riami na mgeni wangu studio ni Professor David Monda. Nam, kama nilivyoeleza awali kuwa leo hivi sasa tunavyoendelea, tunaungana na mwenzangu BMJ Murithi akiwa huko Nairobi, na pia tutaungana naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, akiwa huko Bomas of Kenya, tukijaribu kuangalia kuhusu kile kilichojiri sasa hivi kuhusiana na uchaguzi wa rais nchini Kenya. BMJ, hebu tueleze nini ambacho kinaendelea hivi sasa? Asante uh, sana Hadija Riami hapo Washington. Uh, ni kweli kama ulivyosema, uh, kama unavyosikia nyuma yangu utasikia sauti hiyo. Sauti ni ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati ambaye ameanza kutoa hotuba uh, iki, iki, iki, ikiwa kwamba watu wanasubiri kwa hamu kusikia akitangaza ni nani alishinda uh, uchaguzi wa urais uliofanyika Siku ya Jumanne. Na kwa kifupi, Hadija ni kwamba uh, wameanza hafla hii kwa wimbo wa taifa. Mimi pia niko hapa uh, katika uh, Bomas of Kenya tuko na mwenzangu Kennedy Wandera, ingawa tuko maeneo tofauti uh, wameanza kwa wimbo wa taifa na vile vile kwa dakika moja akasema watu wasimame, na uh, kwa heshima ya yule aliyekuwa mkurugenzi E wa shughuli za uh, mawasiliano na teknolojia ambaye alifariki dunia, unakumbuka wiki iliyopita, na vilevile akasema kwamba tume imeridhika mno na uchaguzi huu uh, wa mwaka huu na jinsi ambavyo imetekeleza kazi yake na kuwashukuru Wakenya kwa kujitokeza kwa wingi na kwa mara ya kwanza, Hadija. Uh, sasa uh, takwimu zimetolewa na, na kiongozi huyu wa IBC kwamba watu milioni kumi na tano mia, uh, elfu sabini na tatu na mia sita na mbili walipiga kura katika uchaguzi huu ikiwa ni asilimia sabini na nane nukta tisa moja ya wapiga kura wote waliosajiliwa wakiwa ni milioni kumi na tisa nukta tatu na hii inakuwa ni idadi kubwa zaidi katika historia ya uchaguzi hapa nchini Kenya. Na vilevile hii ni tume ambayo ilianza kazi mwezi wa Januari na ameeleza kwamba imekuwa na changamoto kadhaa, lakini kwa mara ya kwanza imetekeleza imeweza kufanya kazi na ile eh, wanaita hapa KIEMS ambayo ni, ni Kenya Integrated Election Management System ambayo kwa mara ya kwanza eh, mfumo huo wa kielektroniki umetumika kwa njia ambayo imetajwa na waangalizi hapa kuwa ni ya wazi na ambayo imefanya kazi vizuri sana. Kwa hivyo, kwa kifupi, eh, Hadija ni kwamba ah, hivi karibuni na iwapo tutaweza tutaweza kuwaeleza wasikilizaji wetu tuwawekee sauti waweze kusikiliza atatangaza ni nani ambaye ameshinda katika uchaguzi wa mwaka huu. Asante BMJ, lakini wakati hayo yakiendelea, umezungumzia kwamba kuwepo hapo, labda ungetueleza wahusika wakuu katika huu uchaguzi wa rais, kwa sababu tunafahamu wagombea wengine wa urais walishakubali kushindwa. Wahusika wakuu ambapo nasema Rais Kenyatta ambaye yuko madarakani pamoja na mpinzani wake mkuu Raila Odinga, nao wapo hapo kwa hakika hawapo katika uh, hafla hii, kwa sababu kama tulivyokuwa tunaeleza katika taarifa zetu za awali ni kwamba uh, kulikuwa na hali ya sintofahamu hapa sigo, ma, ma, ma, majira ya alasiri ileo ambapo walikuwa washafika, alafu baada ya kufanya mkutano na viongozi wa IBC uh, Raila Odinga na wandani wake wakaondoka na vilevile vile, uh, William Ruto ambaye ni naibu wa, wa rais na ambaye walikuwa uh, wanagombania au alikuwa ni mgombea mwenza wa rais Uhuru Kenyatta, pia alikuwa hapa naye baadaye akaondoka, wakati ilisemekana kwamba hawajafikiana uh, uh, uh, uh, kukubaliana ni iwapo ni yale ambayo wanafanya hapa yanakubalika kwa pande zote mbili, lakini baadaye dakika chache baadaye I, i, tukapata taarifa kwamba rais Uhuru Kenyatta amealikwa pale a, a, a, a, a, hapa ndani kwenye ukumbi, e, lakini kufikia sasa rais Uhuru Kenyatta hatujamuona, lakini e, ninayo habari kwamba pale katika ukumbi wa KICC nje ya bustani za KICC, e, wametengeneza jukwaa ambapo tayari wa umati umeanza kujazana. Uh, natumai wakiwa tayari kabisa kusherehekea kwa sababu, uh, kuna kila ishara kwamba Uhuru Kenyatta huenda akatangazwa ndiye mshindi wa urais. Na hivyo ulikuwa Hadija ukisema ni nani hawa wawili. Ni rais Uhuru Kenyatta ambaye anawania amekuwa akiwania kwa muhula wa pili kuwa rais kwa, kwa muhula wa miaka mitano uh, na uh, hii itakuwa ni mara yake ya tatu kuwania urais. Alijaribu mwaka wa elfu mbili na mbili lakini hakufanikiwa, haku, haku lakini mwaka wa elfu mbili kumi na tatu itakumbukwa kwamba walikuwa wali katika kinyang'anyiro pamoja na Raila Odinga eh, wakati huo akisimama na chama cha ODM eh, na wakati uchaguzi eh, ulipotokea matokeo yake eh, wakapelekana mpaka mahakamani na Mahakama Kuu hapa nchini Kenya ikaamuru kwamba eh, rais Uhuru Kenyatta ndiye ange, angeongoza kwa muhula wa miaka mitano. Kwa hivyo ni mara yake ya pili. Naye Raila Odinga. Aa, kama wengi wanavyojua ni ra-ni ni mtu ambaye ni amekuwa katika siasa za upinzani kwa muda mrefu na ameshawahi kutumika katika serikali za rais Daniel Arap Moi na vilevile serikali ya muungano ya uh, ile yake na na nani huyu uh, Mwai Kibaki uh, ambapo walitumika tu, wali walikuwa wali katika uongozi kwa miaka mitano, na amekuwa akigombania uh, uh, na muungano wa NASA ambao ni muungano wa vyama kadhaa vya kisiasa ambavyo ni vya upinzani na Sao, sasa hivi tunavyozungumza na na. Naam, Hadija, naam. Sasa nimekuuliza pia, je, ingawaje umesema Rais Uhuru Kenyatta hayupo hapo ndani na mgombea wa NASA hayupo hapo ndani, je, kuna wawakilishi wao hapo ndani kusikiliza matokeo haya yatakapoanza kutangazwa? E, bila shaka kuna wawakilishi wa uh, wa hususan upande wa Jubilii, wawakilishi wako hapa, na nina hakika pia nikitupa macho hapa, naona wakipita pita hapa kuingia humu ndani wawakilishi wa upande wa NASA na sidhani kwamba wa, wa upande wa NASA wako hapa ili kudhibitisha yale yatakayosemwa, kwa sababu uh, muda mfupi kama saa moja hivi vimepita, Hadija, walikuwa hapa Musalia Mudavadi. Unamjua huyo ni kigogo au kinara mmoja wa vinara wa muungano wa NASA na na James Orengo ambaye, eh, ni seneta na ni wakili eh, wakati mwingine huwa ni wakili wa NASA na auzungumza kwa niaba yao. Walizungumza hapa na waandishi wa habari na wakasema kwamba hawashirikiani kabisa ama hawakubaliani kabisa na yale yatakayotangazwa hii leo hapa katika ukumbi wa Bomas of Kenya na kwamba wana mambo mengi sana ambayo hawakubaliani nayo kuhusiana na uchaguzi hususan, eh, uchaguzi wa urais hapa nchini Kenya. Profesa David Monda, wewe umekuwa ukifuatilia siasa za Kenya na umekuwepo Kenya, unafahamu uchaguzi unavyokwenda leo hii. NASA inaposema kwamba inasusia kusikiliza matokeo lakini na pia hawatakwenda mahakamani, nini hasa ambacho kwa Mkenya wa kawaida anakielewa? Hapo ni vigumu kutafsiri um, fikra za wananasa manake haionekani bayana, ni kama wanasusia matokeo ya urais au pia wanasusia matokeo kama ya gavana ya magavana ambapo NASA iliweza kushinda, ama wanasusia viti vya wanasenat au wanasusia uh, uchaguzi wote. Jambo la pili ni la kufahamu ni kwamba wale wabunge waliochaguliwa kwenye tikiti za chama cha NASA au muungano wa NASA, haionekani bayana kwamba watachukua viti vyao ama itakuwaje. Alafu jambo la tatu lazima tuangazie ni kufahamu ya kwamba kwenda mbele sasa, bwana Raila Odinga atakuwa na msimamo upi? Wataandamana, wata barabarani, watasusia bunge, vikao vya bunge? Haionekani wazi, lakini kwenda mbele, nafikiria upande wa Jubilii wataendelea na kazi na kuendelea na uongozi kule Kenya na awali balozi wa Marekani huko nchini Kenya Robert Godech alizungumza na wanahabari na akazungumzia swala la kuheshimu e, taratibu za uchaguzi na akaviomba vyama ambavyo nadhani ni hivi vikuu kutoa uungaji mkono kwa IEBC kufanya kazi yake kwa ufanisi. Le, tumsikie, alafu Wandera utueleze kidogo na Wandera, wewe uko hapo pia Bomas of Kenya. Vyama hivyo viwili vikuu ambavyo inaelekea balozi ambavyo amevizungumzia itakuwa ni Jubilee na NASA. Je, tueleze, katika kuongea ongea na watu wanazungumzia vipi hapo kuhusu swala hili la vyama kutoa ushirikiano kwa IBC. Kwa A, kwa hali, ya, ni, ni hali ambayo kwa uh, kidogo tese manake uamuzi uh, wa NASA wanaonekana uh, kushutumiwa sana na baadhi ya viongozi wa Jubilee, lakini kile ambacho uh, hatujaweza kukibaini ni iwapo uh, wataweza kuridhia haya matokeo ya viwango vingine vya uwakilishi katika kura hizi. Lakini mpaka sasa, uh, kinachoendelea hapa ni kwamba wale maejenti au wale mawakala wa wagombea ura, ura, ura, wa urais sasa hivi wanatia sahihi Uh, ile stakabadhi zile saka ambayo inaonyesha kwamba rais right fulani yule atakayekuwa rais right ni mtu fulani, lakini hapa hatujamwona uh, wakala wa NASA uh, to nidhihirisho kwamba uh, wamesusia mchakato huu mzima jinsi walivyokuwa wakielezea hapo awali. Kwa hiyo BMJ mm. Kwa hiyo endapo matokeo haya yakishatoka, nini ambacho kinaweza kufuata baada ya hapo? Khadija, sijapata ratba rasmi ya ni nini kitafuata, lakini tunavyojua kutokana na na experience ya hapo awali ni kwamba obud, punde tu baada ya kutangazwa uh, tulitarajia kwamba Rais Uhuru Kenyatta angekuwa hapa kwa sababu kwa kawaida huwa huo uh, uh, cheti. Uh, uh, cheti wanapewa cheti cha uh, ku, kwamba wamefuzu ni kama kufuzu katika shule uh, uh, kwamba wamefaulu katika katikamti huo na baadaye sasa, uh, tutatangaziwa rasmi ni lini ambapo ataapishwa rasmi uh. Kwa hivyo ndivyo hivyo watafanya, lakini nimethibitishiwa kwamba kutakuwa na sherehe hapa jijini Nairobi, uh, nje, kama nilivyokuwa nasema, nje ya ukumbi wa uh, KICC. Uh, na hatujui kama labda Wandera anaweza kuwa na taarifa ambayo siko nayo hatujui kama Uhuru Kenyatta ataingia kwenye ukumbi huo hapo ulipo Wandera. Wandera, naona kuwapo na taarifa kwamba kuwapo na taarifa kwamba ataweza kuwasili, lakini mpaka sasa hamna ishara kwamba amewasili, kwa hivyo hayupo, nameongoza nhatija nieleze tu wakati wakizungumza hapa ichkati amepigiwa amepigiwa makofi sana na wote walio humu ndani, na baadhi ya wengi walio hapa, baadhi ya watu walio hapa uh, kama alivyokuwa anaeleza Wandera, na wewe pia ukizungumza kuhusu balozi wa Marekani nchini Kenya, ni mabalozi kutoka nchi mbalimbali na wale waangalizi wa kimataifa tuliwazungumzia, wakiongozwa na aliyekuwa rais wa Afrika Kusini ni Tambo Mbeki ambaye pia amepewa e, vigelegele hapa sana wakati jina lake lilitajwa. Sijamwona uh, John Kerry, sijui karejea ama yuko wapi, lakini yeye pia ameungana na hawa waangalizi wengine wa kimataifa, waangalizi huru uh, kusema kwamba uchaguzi huu kufikia sasa umekuwa ni huru, wazi na wa haki. Naam, labda tukiwa tunasubiri matokeo rasmi kutangazwa, wakati bado mwenyekiti wa IBC anazungumza, tuangalie kidogo hii historia ya wagombea urais. Kulalamikia uchaguzi haikuanza leo, na haitakuwa leo ndio mwanzo au ndio mwisho. Imeanza tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili, uh, pale nani, wagombea wengine waliposhindwa na Rais Daniel Arap Moi. Alafu pia kulikuwa na changamoto nyingine mwaka tisini na saba. Kwa hiyo hizi changamoto zimekuwepo. Nini ambacho NASA wanasema kwamba wakati huu njia ya kwenda mahakamani siyo njia mbadala? Wametoa sababu <todicum> Profesa Monda naona BMJ yuko mbali kidogo, lakini wagombea hawa wa, wanaosema NASA inasema kwamba hawatachukua njia ya kwenda mahakamani, lakini swala hili limekuwepo kwa miaka mingi kwamba mgombea akishindwa wengine wanaenda zao mahakamani. Nini hasa kinachoendelea? Kwa nini wakati huu hawataki kwenda mahakamani? Kusema kweli, uh, uchaguzi huu wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba ulisisitiza uli sana teknolojia kutangaza matokeo ya uchaguzi. Kwa, lakini malalamishi ya wananasa ni kusema ya kwamba zile fomu 34A na 34B hazikuwa zinaenda sambamba na yale matokeo ambayo yalikuwa akitangazwa kule Bomas. Ilibidi ya kwamba tume ya uchaguzi iweze kupeperusha zile uh, matokeo za uchaguzi uh, kwenye tuvuti na pia na fomu pamoja zi, sambamba ziende na zile fomu 34A na 34B. Kwa maoni yangu ningefikiria ya kwamba wangewasilisha masharti yao na, na, na viegezo vingine uh, kwenye tuvuti na, na hizi shutuma za udukuzi kwenye koti maanake, e, koti zetu siku hizi Kenya ni koti huru kwa ujumla, sio kama siku za nyuma, miaka ya, ya, ya nyuma. Na sifahamu sasa, uh, mtindo wao wa kuweza kuongoza taifa itakuwa ni upi. Tukiangazia kwa matokeo ya ugavana kwa mfano e, upande wa Jubilee wana magavana ishirini na tano na ukiongezea na yale vyama, vyama vile vingine vidogo vidogo ni karibu Uh, magavana ishirini na tisa. Kwa upande wa NASA ni magavana karibu kumi na nane kwa hivyo watasusia pia vile viti vya ugavana, vile vile viti vya useneta. Haionekani bayana kwamba msimamo, msimamo wao ni upi, na wakisusia mkondo wa kwenda mahakamani, basi wataenda mkondo gani? Watatumia njia gani kuweza kulalamika au kupata um, mtindo mbadala kwenye mbarika hii inayokumba taifa la Kenya. BMJ, awali NASA kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation walikuwa wametoa masharti ambayo walitaka yatekelezwe na IEBC kabla ya kukubali kupokea matokeo ya uraisi. Je, labda unaweza kutueleza miongoni mwa masharti hayo ni yapi hasa? Khadija, moja ya masharti ambayo ya yamejitokeza sana ni kwamba wajitaka wapewe nafasi ya kuweza kuingia kwenye mfumo wa, mfumo wa, wa kielektroniki ki, ki, yani wanasema kwa Kiingereza saba za IBC ili waweze kulinganisha yale matokeo wako nayo na yale ambayo wanasema yamewasilishwa kupitia mfumo huo. E, jambo ambalo tayari limeanza kuzua kila aina ya hisia e, wengine hata wakosoaji wakisema kwamba hayo masharti kidogo yanaonekana yanakiuka kanuni na pia sheria za Kenya na vilevile, wamesema kwamba wangependa waongezewe muda ili kuangalia kama alivyokuwa anasema profesa hapo kuhusiana na hizo fomu za dhati tu. Uh, b uh, kuzi, kuziangalia thati two A, ambazo baadaye ndio huja zikawa thati two b wakati zimewasilishwa kwenye vituo uh, vya uh, eneo wakilishi bunge, wakisema kwamba kuna siku tatu kwa tume hii kuweza kutangaza matokeo. Kwa hivyo walitaka wapewe muda zaidi, ili kulinganisha zile idadi wako nazo uh, zile herufi wako nazo na takwimu walizo nazo na hizi ambazo zimeandikwa kwenye uh, kwenye fomu hizo na pia kulikuwa na dosari walisema ilito, zilitokea katika baadhi ya maeneo ya kupigia kura, na kwamba wakasema kwamba uh, Raila Odinga mwaniaji wa uh, kwa kitikiti ya muungano wa NASA aliweza kunyang'anywa kura zake, yani kuibiwa kura zake na zikapewa Rais Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo wameelezea kwamba uh, tofauti iliyopo ya takriban milioni do, uh, kura, kura milioni moja nukta nne. Uh, nyingi zake zinafaa kuwa zake Raila Odinga. Uh, wametoa wa, wame masharti kadhaa uh, hadija uh, ambayo katika tovuti yetu ya www.voaswahili.com wasikilizaji wa wetu wanaweza uh, kusoma pale na kuweza kuelewa uh, wazi wazi hasa ni nini ambacho wanataka na, na kidogo uh, kue, kuongezea yale amesema Profesa Monda hapo ni, ni kweli kabisa. Uh, suala hili la kuenda mahakamani kulingana na Raila Odinga na muungano wa NASA uh, ni kwamba kutokana na yale ambayo wanayajua yalitokea mwaka wa elfu mbili kumi na tatu, mtakumbuka uh, kwamba walipoenda mahakamani na kushindwa, uh, Raila Odinga alitokea na kusema kwamba wame, wamekubali uh, matoke, wamekubali jinsi mahakama imesema lakini wakubaliani Uh, hiyo tofauti kidogo hapo kumaanisha kwamba waliheshimu sheria lakini hawakubaliani na vile ambavyo uamuzi wa mahakama ulikuwa. Hivyo basi inaonekana wanasita kiasi eh, kuweza kusema, kusema kwamba kama wataenda mahakamani au hawataenda, lakini hawajatoa kauli kabisa kusema kwamba hawataenda mahakamani, na kama profesa alivyosema eh, hiyo ndio njia ya pekee ambayo tunaona sasa hivi ambayo wanaweza kuwa nayo iwapo Itatangazwa kwamba wameshindwa katika uchaguzi huu wa mwaka huu. Lakini BMJ, wakati NASA wanatoa hayo masharti, tume ya IEBC imejibu vipi? Imesema labda kuna baadhi ambayo wanaweza kukubaliana nayo, au ni kitu gani ambacho imesema kwa sababu tumekuwa tukisoma yale masharti ya NASA na kuyasikia hayo tu. E, tume tangu walipokutana alasiri ya leo na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka huyu Wafula Chebukati, aa, kama, tume haijaweza kutoa kauli yoyote kwani hata wakati wakizungumzwa na wanahabari hapa uh, Musalia Mudavadi na James Orengo wamesema kwamba walipowasilisha uh, uh, hoja zao kwa, kwa mwenyekiti eh, Chebukati yeye alikubali tu na hakuonekana kukataa chochote. Aliashiria ali tu kwamba wamesikiliza uh, yale ambayo walikuwa nayo lakini, hawakutoa kauli yoyote. Na hii sasa ndio mara ya kwanza kwa huyu mwenyekiti kutokea wazi wazi eh, katika hafla hii. Kwa hivyo inaonekana kwamba aidha wamepuzilia uh, yale ambayo uh, NASA ilikuwa imewasilisha kwao au wataeleza hapa wakati wakitangaza hasa ni nani ameshinda. Lakini inavyoonekana, Hadija, hapa sidhani kwamba yale ambayo wamewasilisha yatapewa umuhimu wowote. Labda kwa sababu nilikuwa nataja hapo katika vipindi vilivyopita, kwamba wengi wa makamishina wa tume hii ni watu ambao wamesomea sheria, na ndio sababu walisema kwamba hawawezi kutangaza mpaka fomu ya mwisho ya 34B itakapofika. Wakati zilikuwa zimesalia mbili, wakasema watazisubiri zote, ili wawe na jinsi ya kujitetea iwapo itafika kwamba wamefika katika mahakama. Uh, iwapo uh, kesi hiyo itawasilishwa. Profesa Monda, inaonekana mambo ni mazito sasa hivi. Labda wewe ukiangalia, na wewe ni Mkenya, unaona ni kitu gani ambacho kilichopo hapa baada ya matokeo kutangazwa? Uh, kusema kweli mimi sioni njia nyingine ili uh, wananasa waende mahakamani na kulalamikia ya kule yale ambayo hawajakubaliana nayo kwa matokeo ya uchaguzi, lakini ukinipatia naf nafasi kidogo lazima niangazie tume ya uchaguzi, manake tusahau ya kwamba wakati mwingine shida hizi zimezuka, manake kulikuwa napata shika kwenye tume ya uchaguzi, kwa mfano kwenye suala hili la udukuzi, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi mara kwanza, ya kwanza alisema ya kwamba kulikuwa na udukuzi ambayo haikuweza kubadilisha matokeo ya uchaguzi. Halafu kule baadaye eh, kamishna mwingine naye akaja kusema kwamba hakukuwa na udukuzi wowote. Manake iliashiria kwamba hawakuweza kufanya utafiti wowote, hakukuwa na udukuzi. Kwa hivyo kuna patashika nyingi ambazo hali hii ya usemi tofauti tofauti kwa makamishna unazua tena balaa. Na jambo la mwisho pia tusahau ya kwamba kuna kura karibu um, elfu um, mia nne ambazo zimeharibika. Kwa hivyo kwa, kuwajibika kwa tume ya uchaguzi inaonyesha in dhahiri shahiri ya kwamba hawajafanya kazi yao vyema kuhamasisha umma vile kupiga kura na kwenda mbele, pengine itabidi kufanyiwe ma, uh, mabadiliko kwenye uchaguzi huu. Pengine tutufanye kura za urais na magavana siku tofauti na ile kura ya maseneta na mawakilishi manake, kuwa na viti sita kwenye kura moja siku moja inazua balaa sana, na huenda ikaleta shida hizi. Asante uh, sana Profesa Monda kwa kuwepo hapa studio. Napenda kuwashukuru mwenzangu BMJ Muridhi akiwa hapo Bomas of Kenya, pamoja na mtangazaji mwandishi wetu Kennedi Wandera akiwa hapo hapo Bomas of Kenya. Naomba msikose kujiunga nasi katika vipindi vyetu vingine vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Lakini pia tunapenda kuwakumbusha wale ambao wanaupitia kwenye Facebook, utakuwa na matangazo yetu tukizungumzia kuhusu matokeo ya uchaguzi na pia kwenye tovuti yetu pia tutakuwa na matangazo haya. Kwa hiyo naomba mpitie huko. Asante sana.