Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii, hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Naam, kwa undani hivi leo, tunaanza na swala la siasa na uchaguzi na kampeni huko nchini Kenya, ambapo uchaguzi wa Kenya uliofanyika Jumanne umetoa matokeo yanayoshangaza na mara nyingine yasiyokuwa yanatarajiwa, huku katika baadhi ya maeneo vigogo wa kisiasa wakibanduliwa pamoja na wanawake kupata nyadhifa mbalimbali. Wapiga kura pia hawakuonekana kujali umri wa mgombea kwa kuwa hata vijana walio kwenye umri wa miaka ishirini wamepata ushindi. Wapiga kura wa kaunti ya Nandi, ambalo ni eneo lenye tamaduni isiyo wakubali wanawake nyadhifa za uongozi, wamebadili historia kwa kuchagua wanawake sita kwenye bunge la kaunti. Nancy Chemtai ameweza kupata ushindi katika wodi ya Kabujoi. Justin Chemngano naye pia akapata ushindi kwenye wodi ya Songor. Rael Rotich Kapsi moto ndipo ameweza kuchaguliwa, huku Magdalene Rono akipata uongozi kwenye wodi ya Kondurio, pamoja na Sindia Chepkoskei akipata ushindi kwenye wodi ya Kilibwoni. Wakati uliopita nafasi zote thelathini kwenye kaunti hiyo zilikuwa zimeshikiliwa na wanaume, kwa hivyo sasa mabadiliko yameanza kudhihirika. Kwa upande wa magavana, wanawake pia kwa mara ya kwanza wamechaguliwa. Kuna vijana pia ambao wamejipata kwenye uongozi wakiwa hawana historia ya utajiri wala uzoefu wa kisiasa. Nazungumzia Paul John Mwirigi mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu na ambaye watu wa eneo la bunge la Igembe Kusini wameona kwamba anafaa kuwa mbunge wao kwenye eneo la Belgut katika kaunti ya Kericho aliyekuwa mpishi wa shule ya wasichana ya Sosiot, Daniel Ngetich anaongoza, huku fundi wa magari Sairas Omondi mwenye umri wa miaka 35 akiongoza kwenye wodi ya kahawa Wendani, viungani mwa jiji la Nairobi. Kuna vigogo ambao pia wamepoteza kwenye uchaguzi huo na ambao walionekana kujiamini kutokana na umaarufu wao na uzoefu wa kisiasa. Wa kwanza kupoteza ni gavana wa kaunti ya Bomet, Isaac Ruto, ambaye alikuwa mmoja wa vigogo wa NASA na vilevile seneta wa Kakamega Boni Khalwale, huku mbunge wa Budalangi Ababu na Mwamba akiangushwa kabisa na mbunge wa zamani Rafael Tuju. Tukianza na eneo la magharibi mwa Kenya, ni naye Kennes Bwire ambaye pia anaelezea ni yapi yametokea kisiasa katika eneo hilo. Baada ya uchaguzi, uliojitokeza ni kwamba kuna wale wanasiasa ambao walikuwa katika nafasi ambao kweli unaona uwezo wao unaridhisha, kwa mfano kiwango cha mbunge ama kiwango cha seneta lakini kwake binafsi anahisi kwamba kiwango hicho anakizidi nguvu na hivyo kutaka kiwango cha juu kidogo ambapo hapo kinaita ugavana. Katika kiwango hicho, wale wote waliojaribu kuruka viwango ambavyo tunasema wangekuwa na uwezo na kujaribu cha ugavana wameshindwa, na wameshindwa kwa asilimia kubwa zaidi. Konfano, zaidi kwa mfano anayesikika zaidi kuwa seneta ambayo amenguruma zaidi katika senet, ambayo linakamilika Boni Halwale katika eneo la Kakamega ameweza kubwagwa kwa asilimia zaidi ya ishirini na tano na ule gavana wa sasa Wikilifo Paranya, wengi wamezungumzia kwamba Boni Halwale alikuwa katika nafasi nzuri ya kutekeleza kazi yake kama seneta na amekuwa mtu mzuri wa kuweza kuangazia masuala haya, sawa na utuoma Paul Mnyongezo, utoma huyu wa eneo bunge la Funyula ambaye ametoka nafasi ile na kuingia katika nafasi ya ugavana. Kuna wale wanaosema kwamba wamekimbilia nafasi hizo kwa sababu nafasi ya ugavana ina pesa, ina ule kusimamia zile pesa, kwa sababu wengine wanasema ni ulati Harrison. Sasa baada ya wale kupoteza, imekuwa sababu gani, ama watu wanasema ni sababu gani zimefanya kwamba wale wasiwe wa maarufu, ilhali wale ni wale tu wapiga kura ambao waliwajua hata wakati wa usenit Najua kuna wale wanazungumzia, kwamba wapiga kura wanazungumzia kwamba wanajua uwezo wa mtu wale, kwa kuzungumza hapo, wanaweza kutambua kwamba una uwezo kufika mahala fulani na una uwezo kutekeleza jambo fulani, lakini kuna ugumu pia kumtoa yule ambaye amekita mizizi, ametumika katika nafasi ya ugavana na umeruka sehemu. Kwa mfano umekuwa mbunge, umeruka sehemu ya useneta ndio huyo umeingia sehemu ya ugavana. Kwa hivyo unapokuja, wanaanza kuuliza maswali, nini kinamtoa pale chini kinamleta hapa juu kwa haraka? Nini ambalo ametekeleza kule chini ambayo linamfanya anakuja juu kwa haraka? Na kuna wale wengine wanaona hapana, hao wote wanafanana, tunapompindua huyu tumweke huyu, itakuwa ni sawa tu. Kwa hivyo tuendelee tena huy kuwa na yule mmoja tu. Hii ni hoja ambayo imejitokeza katika eneo bunge la Funyula, ambapo wengine wanasema Paul Otuoma hajasimamia vizuri ile hazina ya CDF. Itakuwaje ata inatokea vyema hazina ambayo ina, inajitokeza katika eneo la ugavana. Na si hayo tu, vile vile kwamba katika maeneo haya magharibi kulitarajiwa kwamba ngome kuu ya upinzani na walitarajia kwamba serikali ama Jubilii haiwezi ikaingia kwa haraka. Kwa wale wanaozungumza ni kwamba imekuja kwa mshangao mkubwa kwamba Jubilii inaweza ikapata viti vinne vya ubunge katika maeneo ya Kakamega, vinne katika maeneo ya na vinne katika maeneo ya Mount Elgon inakuwa ni mshtuko mkubwa kawingi, kwa wengi. Kwa hivyo ni jambo ambalo halikutarajiwa kisiasa. Naam, halikutarajiwa kabisa lakini, kwa, kwa wakati wa kampeni iliweza kujitokeza kwamba wakati ambapo wapinzani walikuwa wanakuja huku katika ngome yao siku moja, siku inayofuatia Naibu wa rais eh, William Ruto anafika pale na kuweza kuharibu yale ambayo wametenda. Kwa hivyo ikawa ni misururu ya kampeni katika eneo hili, ambayo inajitokeza ni kwamba misururu hii ilikuwa na mvuto fulani. Mbona wanajileta kila mara katika eneo hili? Ikakuwa ni kutafuta kura, na matokeo yake ndipo yamejionyesha, yamejidhihirisha ni kwamba ndiyo ngome. Wapinzano wamejaribu, lakini hawakuweza kufanikiwa jinsi ambalo wangelifanya katika uchaguzi uliopita wa elfu eh, mbili kumi na tatu na kuna chipukizi yoyote yule wa kisiasa ambaye hakujulikana awali ambaye ameibuka kuwa mshindi katika eneo hilo? Ni viwango vya chini, viwango vya chini kama vile wabunge wa maeneo ya kaunti, hao ndio wameweza kujitokeza. Wengine hata hawajulikana wametokezea wapi, wanajitokeza ghafla, wametangaza washindi. Hata vyama wengine wamekuja katika vyama havisikiki sana. Kwa mfano binafsi, kuna jamaa ambaye nilikuwa naye shule moja wakati tunafanya eh, shule ya upili nilianzia nchini Kenya. Yeye hakuwa anasikika sana, lakini miezi michache tu iliyopita ametangaza ghafla kwamba anataka hiki kiti na ameweza kufanikiwa na asilimia kubwa zaidi kuliko wale ambao wamekuwa kwa miaka mingi na waliweza hata kufika kwenye kaunti na kuweza kutolewa eh, maeneo ya wanawake pia. Kuna wale ambao wanasema nchini Kenya kuna ukabili wa hali ya juu kwamba ukiwa sehemu fulani hauwezi ukachaguliwa sehemu nyingine. Kuna mtu mtu ambaye ametoka kabila ya Wakamba ambaye amechaguliwa ndiyo anasimamia kiti cha wanawake katika kaunti ya Busia. Wengi wanatarajia kwamba watajua, watachagua yule wao mwenyewe moja kwa moja. Asante sana Kenneth Bwire ambaye sasa hivi yuko katika maeneo ya magharibi mwa Kenya uh, kabla ya kurejea kule Kampala Uganda. Lakini bado mambo ni mengi yametokea kote nchini, mabadiliko ya kisiasa yanaendelea kujitokeza kadri kura zinavyoendelea kukamilika. Na sasa hivi kwenye laini ya simu ninaye Liberty Yadede akiwa maeneo ya, ya Mombasa ambaye kwa kweli sio Mombasa peke yake amefuatilia bali ameweza kuelewa na anafuatilia masuala ya kisiasa yanavyoendelea kote nchini. Karibu sana Liberty, umesikia Bwire akizungumza kuhusu mambo ambayo ameshangaza na matokeo ya ajabu ambayo yametokea katika eneo hasa la magharibi mwa Kenya. Hebu na wewe tueleze mambo ambayo umeyashuhudia ambayo wengi hawakutarajia na matokeo kadri yanavyoendelea kujitokeza, Liberty. Asante sana Bwana Harrison, ukiwa pale Washington, kipindi ikio ni kwa undani. Unajua Kenya wanasema things are happening, ni true story, na watu wanasema basi ni mambo yanafanyika, yanashangaza, lakini kweli yamefanyika. Kuna kijana wa umri wa miaka ishirini na mitatu katika eneo la Meru, eneo bunge la Igembe Kusini. mm -hmm. Amewashangaza wengi, kijana hana gari hana ajira, ni mwanafunzi wa chuo kikuu, na ndi amekuja, yeye ndiyo mbunge e, mteule wa eneo hile. Amewashinda watu wenye hela walio na kisomo, tajiriba kubwa za siasa, lakini yeye amewashangaza wengi sana. Anasema katika ku, wakati wa kampeni alikuwa anatoka nyumba baada ya nyingine, akipata watu na matatizo, anazunguka nayo. Wale ambao walimwonea e, imani waliweza kumpatia kitu kidogo kama cha chakula angeweza akifika mahali mtu ana matatizo, anampatia hizo pesa, na kina mama ambao walikuwa wakiuza chakula wanampatia chakula, na ndio hivyo walikuwa wakifanya kampeni yake, na amewashangaza wengi. Sasa ni mbunge mteule wa Igembe Kusini. Haya ni mambo ambayo amefanyika, kila mtu ameshangaa, inakuaje? Kitu kingine ambacho kimeweza kufurahisha sana katika kaunti ya Mombasa, eneo bunge la Nyali, hapo kulikuwa na wakwasi wa kisiasa kuna kijana ametokea, ambaye alikuwa mwanahabari wa kituo cha KTN jijini eh, Nairobi, lakini amekuja hapo akapoteza tiketi ya chama cha ODM. Alikuwa anafikiria atangepata, lakini amekuja ameingia katika, amekuwa mgombea wa kujitegemea eh, Muhammad Ali na sasa ameweza ku, ku, ku, ku, kuwa kiongozi wani ule, sasa, wa ule wa ku, wajichopevu na jicho pevu nam ameweza kugombea. Sasa ameteuliwa kuwa mbunge wa eneo la Nyali. Amewashinda watu wengi akiwemo eh, eh, ndugu yake mdogo eh, gavana wa kaunti eh, ya Mombasa, alikuwa ya, anagombea ya, tiketi ya eneo hilo la ubunge kwa chama cha ODM. Amewashinda wote watu wenye hela zao, na unajua, eneo hilo linafahamika kama eneo eh, la kitasha, yani eneo la ma, watu ambao wako na kipato kidogo katika jamii, wanaketi upande huo mm -hmm. kama Beverly Hills, katika upande wa Marekani. No. na sasa yeye ameweza kupata kuwakilisha wa, wa, wa, watu wa eneo hilo. Kile kilifanya wao kumwamini na kumpigia kura kutokana na uwezo wake mdogo wa mwanahabari haijaeleweka ni vipi, lakini uwakilishi wake umeshafika eh, katika bunge eh, hilo, na mambo mengi sana yanazidi kufanyika. Kaunti eh, ya Kitui imempata gavana wa kike eh, Bi Charity Ngilu po yeye ni mkwasi wa siasa, anaelewa masuala ya siasa, amekuwa siasa katika kipindi kirefu, lakini mwanamke kuteuliwa kuwa gavana imekuwa ni kama jambo ambalo aliyezifanyika nchini Kenya yeye, eh, ye, ameweza kuwashinda wanaume eh, ambaye mmojawapo akiwa ni eh, ambaye alikuwa ni naibu spika katika bunge la kitaifa eh, Bwana Musila na gavana aliyekuwekwa wakati huo Bwana Julius Malombe ameweza kuwashinda, na sasa yeye ame-mem ame, ame, ame, ame, ni, ni, ni gavana mteule, pamoja na mama Joyce Laboso kule Bomet, akamshinda kinara mmojawapo ya wale wasimamizi wa muungano wa NASA eh, Bwana Isaac Ruto na amemshinda, si kwa kura chache, anamshinda zaidi ya kura laki moja imeonyesha tofauti sana na hali jinsi Wakenya wame, wame, wamebadilisha mfumo wao wa kupiga kura. Lakini jambo ambalo linavutia sana, Harrison, mm -hmm. ni idadi ya vijana ambao wamepata viti hivi vya kisiasa, si katika mabunge ya kaunti, si katika nafasi za mwakilishi wa wanawake na si mm -hmm. kwa sasa kwa nafasi za ubunge vijana ni wengi sana. Mmoja huyu anaokuambia Muhamed Ali ana umri wa miaka nafikiri thelathini na mbili hivi. Uh, huyo kijana wa umri wa miaka ishirini na tatu kuna maseneta ambao wameweza kutokea. Johnson Sakaja ambaye ni seneta wa jiji na, na, wa kaunti ya Nairobi ni kijana mdogo, si mtu mkubwa japo ana ukwasi na ameweza kufaulu. Sonko pia ukiangalia eh, huyu gavana mteule wa kaunti ya Nairobi. Na Liberty Liberty, labda nikuulize, kuna swali ambalo linaibuka kila wakati na watu wengi wanaliuliza. Je, inawezekana kuwa kwamba wakati huu uh, kampeni imefanywa sana kupitia mitandao ya kijamii na vilevile kukawa kuna wapiga kura wengi vijana? Au nini hasa kiini cha matokeo haya tofauti hivi? uh, uh, kidogo Harrison, kuna kitu kimoja ambayo kimeweza kime, kime, kime, kufanyika, vyombo vya habari haswa sana redio kwangu mimi inavitizama kama kuwa ndio chanzo kikubwa sana cha mabadiliko haya katika hali ya wapiga kura vyombo vya habari vimekuwa vikiangazia katiba inasema vipi na kutoa maelezo kila siku. Unasikia vyombo vya habari asubuhi, vina vipindi ambapo kuna ma maswala ya siasa yanajadiliwa, viongozi akifanyia ya makosa labda yametokea huko ama matukio yote nao yanakuja yanaangaziwa na, ya katika vyombo vya habari, iwe ni zile za kuzungumza lugha za, za kimama ama lugha za Kiswahili, inakuwa ni mijadala. Ikitoka hapo siku inapokwisha, watu wana upeo mkubwa sana kuhusiana na maswala. Alafu kuna huo maswala ya ya, ya, ya kurasa hizi za za kijamii, maanake hapo kila mtu alikuwa akifanya kama Muhamed Ali mara kwanza ya kwanza aliweka wazi nia yake ya kugombea kiti cha Nyali. mm -hmm. alitumia ukurasa wake wa Twitter pamoja na Facebook. Hata viongozi akiwemo seneta wa bwana Kipchumba alikuwa miongoni mwa wale walimkejeli akimwambia kwamba wewe bakia katika eh, kitengo hicho cha, cha, cha uwanahabari na kutengeza filamu, maanake huku siasa mm -hmm, zinataka wakwasi, lakini akamdhibitishia akamwambia, mimi wakati wangu utakapofika nitakuonyesha. Na kweli amemdhibitishia, na aliweka wazo hili mwanzo, aliweza kuweka katika ukurasa wake wa Facebook na Twitter. Na hapo, kila kitu, kila hatua aliyofanya, watu wote waliokutana na wao, picha alizofanya, alichukua picha na kutoa maelezo, na kila mara aliendelea kuangazia nini kinajiri eh, katika yale alikuwa anafanya, na hilo liweza ikiwa wapiga kura wengi, e, mitandao unajua, popote kila mtu yuko ataangalia, Facebook kuna nini, Twitter kuna nini, na kuna Instagram kuna nini, na ni mifumo ambayo imeweza kutumia hayo, pamoja na vyombo vya habari zimecheza nafasi kubwa sana ya kuelimisha wapiga kura, Harrison nashukuru sana uh, Liberty ya Dede eh, kwa sababu ya mambo mengi ambayo umeendelea kuyaangalia na kuyaangalia kwa undani, hasa matokeo ya kisiasa nchini Kenya. Tunajua kwamba mengine mengi yatatuajabisha. Kuna viongozi wapya, viongozi wachanga na wengine wasio hata na hela kama ilivyo kawaida kwa wanasiasa, na tutaendelea kukujuza zaidi kuhusiana na masuala ya siasa nchini Kenya, lakini sasa tujiandae kuingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Sasa moja kwa moja tunatoka nchini Kenya na kuelekea Afrika ya Kati, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mji wa Kinshasa umerejea shughuli zake za kawaida baada ya mgomo baridi wa siku mbili ulioitishwa na upinzani na ambao uliathiri biashara na uchumi wa nchi hiyo kutokana na hali ya kisiasa Awali kwenye mtandao wetu na kwenye matangazo yetu mengine, mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo alituletea habari ambapo wakazi wengi wanalalamikia hali ngumu ya kiuchumi kutokana na mgomo huo unaonuia kushinikiza serikali kuitisha uchaguzi haraka iwezekanavyo. Kuangazia zaidi hali ilivyo nchini humo, ni naye kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu kutoka eneo la Kivu Kaskazini, Etm Kambale ambaye nataka atueleze hali ilivyo kwa sasa baada ya mgomo huo. Karibu sana te, utueleze. Nakushukuru kwa ulizo lako kwa e, ninaweza kuzungumza kufuatana na mgomo ambao uliandaliwa na vyama vya kisiasa kwa siku mbili ya tariki nane na tariki kenda ya mwaka huu. Uamuzi huu ambao tunawakuwa na mwaka huu ni kuwa tariki ya kwanza mambo yaliendeka, walio wengi walifatilia yale ambayo yalizungumziwa na vyama vya kisiasa, lakini kwa siku ya pili karibu nusu ya watu ambao Wakongomani walio wengi walifuatilia msimamo huo katika miji ya Goma, Bukavu, Butembo, Beni, Kishasa hata katika mji mkuu karibu vurugu ilifa, ilifanyika huku kwa, kwa siku hiyo ya kwanza ambao kuliku, kukuluwa, kule, kulikuwa hata m, watu ambao waliofariki. Hiyo ndio jambo mbaya ambayo hatukupenda tuisikie, ni kuwa ingelikuwa wa walio wengi wajue ya kuwa kama ni, ni kubaki nyumbani, kwa sababu wanasiasa walisema ni kubaki nyumbani. Lakini hizo vurugu ambao zinaokuwa ambapo watu wanafariki ni mambo ambayo sio mazuri kabisa. Na uh, mambo ya kidemokrasia ikienenda katika nyayo ya kufuatana na mambo kama inavyopangiliwa bila kufanya vurugu, bila kuvunja vitu, bila kuharibu au kugombana na polisi, sio naweza kuleta somo nzuri katika udemokrasia Ma... na uh, kipesa ilikuwa kigumu kuweza kupatikana kwa siku ya ya pili, ilikuwa vigumu iweze kutimilika kwa, kwa sababu watu kuishi siku baada ya siku kwa ajili ya maisha magumu na uh, pesa kupatikana magumu katika uh, maisha ya Kongo ambayo walio wengi sio wanaokuwa na kazi. Na ninakuuliza bwana Kambale, uh, shughuli za biashara zimekuwaje wakati huo wa mgomo? Imekuwa kwamba uh, kuna chakula kule sokoni, maduka yamefunguliwa na magari ya uchukuzi yanafanya kazi? Imekuwaje wakati huu wa mgomo? Uh, kwa hiyo siku ya kwanza walio walio kuenda sokoni, walio wengi hawakuenda sokoni Gari za uchukuzi ya kuchukua mizigo nyingi hazikusafiri, hata basi ndani ya mji miji mingi hazikuweza kuzunguka, isipokuwa gari moja moja za watu binafsi. Na e, kwa siku ya pili ndio, kwa sababu maisha magumu, ndio moja moja ya hizo gari ziliweza kuonekana. Hata uh, watu sokoni sio wengi ambao walienda sokoni hata hivyo, na hiyo ilitaka kuonyesha ya kuwa walio wengi pia wana- wanahitaji kuweza kueleza viongozi wa nchi eti wana, kwa njia hiyo waonyeshe eti viongozi wao, wanahitaji demokrasia ukae na uchaguzi uweze kuandaliwa kwa mwaka huu, ya walio wengi wanawahitaji wayaona hiyo. Hata kama walio wengi sio wana memba wa vyama vya kisiasa cha vyama vya uongozi ama vyama vya upinzani, lakini yawezekana ya walio wengi wanaunga msimamo huo mkono, ili uchaguzi ufanyike kwa mwaka huu ripoti tuliokuwa tumeipata hapo mbeleni ni kwamba watoto wanaelekea kuenda shule mwezi ujao, na wazazi wengi wanasema kwamba itakuwa ni vigumu sana kumudu maisha, hata kupeleka watoto shuleni. Unaona, kama iwapo hali itaendelea hivi, migomo na shughuli kukatizwa, unaona kama itakuwa ni vigumu pia kwa masomo ya watoto watakapofungua shule. Wakati watoto watakapofungua shule, hiyo inaweza kuwa kugumu kwa sababu, usisahau kuna haswa ndogondogo ambazo viongozi wanaovifanya kwa ajili ya kuweza kutia mchango wa pesa eh, kwa, kwa kuwasaidia waalimu kwa kuwalipa, lakini pia wazazi wanawalipa wana pia waalimu, na hiyo ndio vigumu, itakuwa vigumu zaidi eh, wakati mwaka wa masomo unapoanza, wazazi kuweza kuweza kugharamia eh, masomo, na hata kama kutakuwa tena eh, siku baada ya siku eh, migomo hiyo inaweza kuleta shida, lakini ya muhimu ni kuwa kama hiyo haiwezi, migomo haiwezi kurudiliwa siku baada ya siku, kama viongozi wa nchi watakubali eti na kuhakikisha eti uchaguzi utafanyika mwaka huu na watu hawataharibu hiyo mwenendo bora ya udemokrasia katika Kongo, yawezekana hiyo mwenendo ya ya ya migomo iweze kuachwa na hata watu wajitayarishe kwa ajili ya kwa, kwa, kwa kutayarisha uchaguzi. Sasa wewe ni kiongozi, je, wakati huu wa mgomo mambo yakiendelea yanavyoendelea, nyinyi kama mashirika yasiyo ya kiserikali mnajukumu gani? Mnafanya nini sasa hivi kuweza kuhakikisha labda hali inakuwa sawa sawasawa ama kuhamasisha watu? Vipi shughuli yenyu sasa hivi? Shughuli yetu kwa, tu, kwa muda huu ni kuwa tukiimarisha wakaaji, tukiwatayarisha iki kwa muda mchache ambao unaokuwa mbeleni hapo tutaenda kuenda katika uchaguzi kwa sababu uh, katika uh, katika provensi nyingi za Kongo ya Kidemokrasia walio wengi wamekwisha kupitia katika kutayarishwa ili uchaguzi ufanyike. Alafu sisi kazi yetu kama viongozi wa shirika la raia, tunawatayarisha wakaaji kusema, tujiandae kuwachagua viongozi kwa sababu uh, walio wengi, uh, viongozi wamemaliza mhula wao wale ambao waliokwisha kuchaguliwa. Na kama tunahitaji tuwe na nguvu na misingi bora katika kanti ya udemokrasia, na kuwa na viongozi ambao wanaweza kufuatilia matatizo ya wakaaji, ni ya muhimu waweze kuchaguliwa. Wanabunge, magavana, eh, wana seneti wote wamemaliza mhula wa uongozi, hata rais pia. Na hiyo kazi yote ni ya vizuri sana, wakaaji washike wa mkono, na walio wengi wamehitaji wamefurahia wame kazi kwa sababu hiyo, mbinu za udikteta watu wamezisahau kwanza, na wanahitaji hizo mbinu zikuwe ndani ya miaka ambao wamekwisha kusahau na tuende katika nyayo za kidemokrasia, tunaende katika nyayo kama za Tanzania kama inavyoendeka na hata Senegal inaweza kusaidia zaidi, ili ni Kongo ya kidemokrasia hiyo, na misingi ni bora inaweza kusaidia Kongo wa wakaaji wake nchi nyingi za maziwa makuu hata nchi za Afrika kwa ujumla na ulimwengu, iwe misingi bora ya demokrasia hiyo, ndio wakaaji wa, wa Kongo walio wengi wanahitaji waone. Asanti sana Etienne Kambale, ukiwa mmojawapo wa viongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali katika eneo la Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbuka kwamba matangazo yetu yote haya na vipindi waweza ukavifuatilia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili.com, na vilevile vile kwenye Facebook ya VOA Swahili, vilevile vile Twitter VOA Swahili na kwenye Instagram vilevile vile ya VOA Swahili. Mambo ya Kongo kama ulivyosikia ni kwamba kumekuwa na mchakato wa kisiasa hali ya vuta ni kuvute, hasa baada ya kipindi rasmi cha uongozi ama utawala wa rais Joseph Kabila kumalizika mwezi ulio, mwezi wa Disemba mwaka uliopita, na kuanzia hapo vyama vya upinzani vimekuwa vikishinikiza serikali kuitisha uchaguzi na uchaguzi umekuwa kila mara kuna sababu ya kuahirisha, labda kutokana na kwamba uh, wapiga kura hawajajiandikisha wa vya kutosha ama labda maswala ya ki fedha na utovu wa usalama, lakini tutakuwa tunafuatilia mambo yatakavyoendelea katika nchi ya DRC na hakika kupitia VOA Swahili tutakuwa tunakuletea mambo yanavyoendelea. Basi hayo tu ndio tulikuwa nayo leo katika kipindi cha Kwa Undani, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, upande wa pili tukiwa na mtayarishi Adijariami pamoja na mwendesha kipindi Saida Hamdun. Tunasema kuwa na usiku mwanana usio na bughudha popote ulipo, hadi kesho sana wakati kama huu. Kwa heri ya kuonana.