Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31 tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wizara ya Sheria ya Marekani imeanzisha uchunguzi wa haki za kiraia kufuatia gari moja kuwavamia watu na kumuua mtu mmoja wakati wa maandamano dhidi ya wazungu wenye sera za kibaguzi yaliyofanyika huko Charlottesville, Virginia. Mwanasheria Mkuu Jeff Sessions amesema ghasia na vifo huko Charlottesville vinagonga katika moyo wa sheria na haki nchini Marekani. Sessions amesema vitendo kama hivi vinapotokea kutokana na ubaguzi wa rangi na chuki vinasaliti maadili yetu ya msingi na haviwezi kuvumiliwa. Gavana wa Virginia Terry McAuliffe ametangaza hali ya dharura baada ya mapambano kuzuka kati ya wazungu waliokuwa wanaandamana kupinga kuondolewa kwa sanamu inayobainisha enzi ya ubaguzi wa rangi na waandamanaji wengine ambao walikuwa wamejihami huko. Takriban wafuasi elfu moja wa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga walikusanyika hivi leo Jumapili mchana katika eneo la mabanda la Kibera mjini Nairobi kusikiliza matamshi yake baada ya hivi karibuni kushindwa katika uchaguzi wa rais uliokuwa na ushindani mkali na kushindwa na mpinzani wake Rais Uhuru Kenyatta. Lakini Odinga na wanachama wa ushirika wa NASA wanasema kwamba uchaguzi uliibiwa kutoka kwao, na kurejea msimamo wake kwa wafuasi wake waliokuwa na hamasa kubwa. Tumekuja kusema samahani, samahani sana kwa kile ambacho kimetokea hapa jana na siku nyingine, amesema Odinga. Wanataka kuiba ushindi wetu, na halafu wanakuja kutuulia watu wetu. Hiyo ndiyo kutohofia kuchukuliwa hatua za kisheria. Wakati huo huo, ofisi ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta inasema maandamano ya karibuni kote nchini humo kuhusu malalamiko ya uchaguzi yamekuwa ya ghasia na kinyume cha sheria. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, msemaji wa rais Manoah Esipisu amesema hivi leo kwamba maandamano yoyote ya amani ni ya haki ya kikatiba na yatapewa ulinzi na polisi. Mwanamgambo mwandamizi wa Kisomali ambaye amekuwa akikimbia kwa miaka kadhaa amejisalimisha hivi leo kwa serikali, maafisa wa upelelezi wameiambia Sauti ya Amerika. Mukhtar Obo Ali ambaye alikuwa akijulikana kama Abu Mansur alikutana na wawakilishi wa serikali mapema hivi leo kwenye maficho yake katika kijiji cha Abal kusini magharibi mwa Somalia, na baadaye alichukuliwa kupelekwa katika mji wa Hudhur. Afisa mwandamizi wa kieneo ameiambia VOA Shine Mualim Nuro, kamanda wa kikosi maalum katika utawala wa kusini magharibi mwa nchi, amewaongoza maafisa wa serikali ambao walikwenda mahali alipokuwepo robo mjini Abal siku ya Jumamosi. Amesema alikutana naye jana usiku katika eneo la mapambano huko Abal, ambako watu wa robo na Al Shababu walikuwa wakikatika mapigano makali kwa siku chache zilizopita. Kundi la madaktari wasio na mipaka linasema limesimamisha kwa muda operesheni zake kwa meli ambayo inatumika kuokoa wahamiaji kwenye pwani ya Libya katika bahari ya Mediterranean kutokana na shutuma za vitisho kutoka kwa walinzi wa pwani wa Libya. Meli za Libya zimekuwa zikifanya doria kwenye pwani ambako wasafirishaji wa magendo wa binadamu wanapitisha boti zao ambazo zimejaa wahamiaji wenye hamu kubwa ya kufika Ulaya. Kundi hilo la misaada limesema mamlaka ya Libya imetangaza kuwa watafanya doria wenyewe na kupanua shughuli hiyo hadi kwenye maji ya kimataifa. Madaktari wasio na mipaka wamesema wafanyakazi wake wa afya sasa watafanya shughuli zao kwenye meli nyingine za kundi la misaada. Makamu rais wa Marekani Mike Pence hivi leo anaelekea Latin America kwa ziara ya wiki nzima kukutana na viongozi wa Colombia, Argentina, Chile na Panama. Pensa amekuwa kama balozi asiye na makao kwa Marekani, wakati utawala wa Trump ukiwa umeacha nafasi nyingi wazi za kidiplomasia bila ya kuzijaza hadi hivi sasa. Tangu mwezi Aprili, Pensa ameitembelea Korea Kusini, Japan, Indonesia na Australia. Alihudhuria mikutano ya usalama huko Munich na Brussels, na kusafiri kwenda Estonia, Georgia na Montenegro. Ziara yake ya Latin Amerika imekuja wakati ambapo viongozi wa nchi za Amerika kusini na kati huenda wakawa hawana imani tena na sera za Marekani kufuatia taarifa za karibuni za rais Donald Trump kuhusu kutofuta uwezekano wa matumizi ya kijeshi kwa mzozo wa kisiasa wa Venezuela. Kituo chake cha kwanza hii leo itakuwa ni kukutana na rais wa Colombia Juan Manuel Santos. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia <mucho> Amerika kutoka hapo Washington DC. Karibu sana popote ulipo kwenye kipindi cha Salamu na Muziki. Jina langu Harizon Kamao, na ni nani huyu mwenye bahati kutufungulia siku ya leo? Naikamata yako kadi Eric Victes Masawe. Unasema sasa hivi unapatikana Rongoma Shop, Rongomashop, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Filbert Jonathan Kieshamb na Miraji mwa Kibinda ukisema pia Zakayo Pias Bundala akumbukwe bila kusahau Stephen Boniface Baba Serapia James Tano Isaac Petro unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana. Na zikamata zako wewe Ngedhe Njoroge Ngedhe kutoka Powder Spring kule Georgia upande wa Marekani zako salamu ziwafikia madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane. Ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta, unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani. Ujumbe usalama kwanza tunapoendelea, na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalwena, Prospalwena unasema kwamba uko pande za Tanzania kule Dar es Salaam unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari na Sibu Nziku, George Jefrata Matanga na ndugu zako wote. Wanasema kwamba ni Prospa Lwena, ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa, ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani. Salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako Rose Malima. Rose Malima, unasema uko Kibaha, Tanzania. Salamu zako ziende kwa Thomas Makanyaga, Fikiri Dario, Salimu Nasoro, Yasungu Jingo, Edward Miraji Kibinda, bila kusahau Isaac Petro. Wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu unasema Manyara, Tanzania. Salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford, Mwananyanda Levi, Meri Bakari, Hamisi Matikiti, Mohamedi Edward, Albert Kim, Emmanuel Mwanya, Mnyapanda Edward Albert ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na, na popote mlipo, na wapenda sana ni ujumbe mwafaka kabisa, kutoka kwa Moses Edward Mndela. Napoona Deno akiingia sloli sloli na kibao chake, stori yangu jamaa noma kabisa kutoka kule Nairobi. Anasema kwamba katika wimbo huo anatoa stori ya maisha yake. Karibu sana, Deno. Mambo ndio hayo Mbuka getoni ngori 99 baba kanitoka sana, ikawa machozi mchanga na zichiwezi maisha kungangana kanasiwezi ndoto zangu enka tupa mbali, ila leo nikomaina maisha. Stori yangu chakedeno kutoka kule na Irobi nasema kwamba mambo sawa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, moja kwa moja kutoka hapa Marekani, ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha za kwa salamu pamoja na muziki motomoto, langu jina likiwa Harizon Kamao nazipata zako salamu. Moses Edward Mdela, unasema wewe ni wa Power Family Group, unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na mimi kwa niaba yangu, unasema asanti sana Moses Edward Mdela. Mbaga Karim Mbaga ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwendee Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro wakiwa kule Geita. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hata kula asile. Hata kidogo ndivyo unavyosema, Mbaga Karim Mbaga, ukiwa Dar es Salaam. Zingine salamu ni zako Lukas Albarto Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania. Uhali gani mtangazaji? Kwangu mimi niko shwari kabisa. Na unasema natumai hujambo, na kama hujambo, naomba mnipepe um, shuglishie zangu salamu kwa Eric Masawe, Isaac Petro Hango na mashabiki wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika salamu zako zimeweza kuenda njia iliyomwafaka kabisa, Lukas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam. Salamu zingine nazozikamata ni za Mpelo wa Seleka Nyanda mwanaharakati the superstar. Mpelo wa Seleka Nyanda mwanaharakati the superstar, unasema ni mkazi wa Lumbe Walulembela, Tanzania, unapenda kupeperusha zako salamu kwa Thomas Makanyaga, Richard Garira, Kennedy Mpemba Katambi, James Mdondo na Mgembe John, na unamalizia kwa Mganga wa Maganga. Ujumbe viwe mtambo mkubwa, bomba kubwa, ndivyo unavyosema Mpelowa Sekela Nyanda Mwanaharakati. Zingine salamu unazozipata sasa ni Andrea Clever wa kule Dar es Salaam. Zako salamu ziende kwa Pascal Dikson akiwa Dar es Salaam, Eva Kibona akiwa Mbozi, Baraka Rusoko, Emmanuel John wakiwa Morogoro, Peter Clever akiwa Tunduma, Tanzania, William Kimundu, bila kusahau watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya VOA. Ndivyo unavyosema Andrea Clever. Salamu zingine nazo zishika sasa ni za King Majuto ukiwa kule Geita. Unasema umezako salamu ungetaka zimwendee mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, bila kusahau watu wote wakiwa kule Geita na wana Afrika Mashariki kwa jumla, ukisema kwamba nawapenda sana na popote mlipo mwendelee kubarikiwa kwa kuwa Afrika ni yetu sote na tutaendelea kuilinda, sisi ndio tutaitunza Afrika. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Daf Muro. Daf Muro mgema unasema huko kule Siginda na unasema kwamba zako salamu ziwaendee Clifford Mwana Nyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi, Emmanuel Mwana Mnyapanda na Edward Albert Kim, ukisema kwamba nawapenda sana popote mlipo, nyinyi ni watu wa nguvu kabisa. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Tedi joseph. Tedi Joseph, unasema uko maeneo ya TZ ukisema kwamba zako salamu ungependa zimwendee Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusufu Ibrahim diwani mtarajiwa, Emmanuel Mwanya Mnyapanda na Proje Rutashoba, Khalifa Munisi, ukisema kwamba nawapenda sana, kila siku tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Nami nasema bila shaka. Salamu zingine nazo zikamata sasa ni Babu Alhaji Makumba. Babu Alhaji Makumba unasema ni Power Family Group 4g Arusha Lemara, unasema zaka salamu zifikie matikiti Muhammed, Clifford, Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusufu Ibrahimu, diwani mtarajiwa, Emmanuel Mwaya, Mnyapanda Proje, Rutashioba, Halifa Munisi, Musa Omari, Omari Hawaji, Wahadhifu, Neema Lema, Saumu Mrudhu, Mama Dabus, Nasma Rashidi, Neema Kimaro pamoja na wengine wengi, ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili, nami nasema umeshapata, mambo ndiyo hayo. Ukweli kabisa kama ulivyonena hivyo ndivyo ilivyo. Napomtazama naye nyota ndogo anaingia polepole, wakishirikiana na dada anilena wanasema nalia Milena na Lia, tunaendelea nazo salamu kama nilivyozikamata hapa studioni. Salamu nilizo nazo sasa ni zako Mpele wa Seleka Nyanda, mwanaharakati the superstar. Unasema zako salamu ziwaendee akina nani hawa? Ziwaendee Saumu Mrudhu na Mama Dabos, Nasma Rashidi, Neema Kimario, bila kusahau Matikiti Muhamedi, ukisema kwamba tuendelee kusalimiana kupitia VOA Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, nami nasema umeishasema ukweli kabisa, hivyo ndivyo mambo yalivyo. Zingine salamu nazo zikamata sasa ni zako Peris Dirangu, Peris Dirangu unasema huko maeneo ya Nakuru nchini Kenya ukisema salamu za kwanza kabisa ziwafikie watoto wako Ian Dego na vilevile Lee Kamau, bila kusahau wazazi wako Lucy na Barnabas, wakiwa maeneo hao hao ya Nakuru, dada zako Anne Njoki akiwa Nairobi, Millicent Wanjiko akiwa pia adhiriva wa maeneo ya Nairobi, bila kusahau Judy Kamau akiwa maeneo ya Rongai huko nchini Kenya. Unasema kila siku tukumbukane kwa maombi salamu zingine nazozipata ni zako Esther ama Queen Ac Mudhoni ukiwa maeneo ya Boston. Unasema kwamba watu wote wa huduma ya Shekina Ministries unawapenda sana, pamoja na waimbaji wote wa nyimbo za kidini nchini Kenya, ukisema kwamba tunaendelea kueneza neno na tunawapenda sana, tukiwa Marekani na tuombanie, na hasa amani idumu miongoni mwetu. Ni ujumbe mwema kabisa kutoka kwako Queen Ac ukiwa maeneo ya Boston zingine salamu ni zako Eric Victos Masawi, Victos Masawi unasema kwa sasa unapatikana Rongoma, na ungesema kwamba zako salamu ziende kwa Sayenda Mabula Magesha, Philip Jonathan Kenshambi, Miraji Mwana Kibinda, Zakayo Piers Bundala, Stephen Boniface, Baba Serapia, James Tano na vilevile vile Isaac Petro. Unasema mambo yako sawa kabisa popote wewe ulipo. Eric Victos Masawe unasema mambo na mimi na nakubaliana na wewe, nasema kweli kabisa, mambo fiti sana. Salamu za mwisho nazo zikamata ni zako Robert Lucas Alberto Museti wa Dar es Salaam, unasema ugali gani mtangazaji, hebu salimia wafuatao, salimia Clifford Mwananyanda, bila kusahau Jose Moshazungu, Edward Albert Kim, Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Edward Albert Kim na matikiti Muhamed popote walipo, nami nasema kweli zao salamu lazima ziwafikie, nikisema kwamba nakupenda sana, kutoka hapa Washington DC, nikikuombea wakati mwema, nanikuamini kwamba popote ulipo umerilaksi vizuri kabisa, bila wasiwasi, ninapokuacha na kibao chake Willi Paul. Willi Paul anasema "I do" na mimi nasema "I do" manake wewe popote ulipo, ukiwa mwana VOA Ufuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Takriban wafuasi elfu moja wa kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, walikusanyika hivi leo Jumapili mchana katika eneo la mabanda la Kibera mjini Nairobi kusikiliza matamshi yake baada ya hivi karibuni kushindwa katika uchaguzi wa rais uliokuwa na ushindani mkali na mpinzani wake Rais Uhuru Kenyatta lakini Odinga na wanachama wa ushirika wa NASA wanasema kwamba uchaguzi uliibiwa kutoka kwao, na kurejea msimamo wake kwa wafuasi wake waliokuwa na hamasa kubwa. Mwana mgambo mwandamizi wa kisomali ambaye amekuwa akikimbia kwa miaka kadhaa amejisalimisha kwa serikali. Maafisa wa upelelezi wa Sauti ya Amerika wameiambia VOA Muktara robo Ali, ambaye alikuwa akijulikana kama Abu Mansur, alikutana na wawakilishi wa serikali mapema hivi leo kwenye maficho yake katika kijiji cha Abal kusini magharibi mwa Somalia. Na kundi la Madaktari Wasio na Mipaka linasema limesimamisha kwa muda wa operesheni zake kwa meli ambayo inatumika kuokoa wahamiaji kwenye pwani ya Libya katika bahari ya Mediterranean kutokana na vitisho kutoka kwa walizi wa pwani wa Libya na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc