Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia taarifa za kutambulika kwa kaburi lililozikwa watu wengi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika eneo la Kasai, na vilevile hapo baadaye tutaangalia ilani ya uchaguzi ya chama cha Jubili. Mimi ninayekaribisha ni Idi Ligongo nam kwa undani leo. Tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika sakata la eneo la Kasai. Kanisa Katoliki lilitoa tathmini ya vifo ambavyo vimeshatokea katika eneo la Kasai kuwa ni zaidi ya watu elfu tatu huku serikali ya Kongo ikisema kwamba taarifa hizo za idadi hiyo si za kweli. Na katika kipindi cha Kwa Undani tuliowahi kuwa naye mshauri wa masuala ya mawasiliano wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Libunga Byaombe, ambaye aliweka bayana kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado haijafanya tathmini ya kufahamu vifo vilivyokwisha tokea katika eneo la Kasai, lakini hii leo kuna ripoti kwamba limegundulika kaburi lililozikwa watu walio wengi. Tunaye mwanahabari wetu kutoka Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwana Milongo, ili yatufahamishe juu ya kile ambacho kin, kipo na undani wa taarifa hizi Salemu na Milongo, kwanza hebu tufahamishe ni nini hasa ambacho eh, kimetokea huko kuhusiana na uh, hali ya Kasai? Hii uh, ni kwamba uh, jeshi ndio limetangaza kwamba limegundua makaburi kumi ya pamoja ambayo Uh, haijulikani idadi ya watu waliomo ndani ama uh, mazingira ama ni watu wa aina gani ambao wamekuwa kwenye makaburi hayo, lakini walichothibitisha kwenye mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi uh, meja jenerali Joseph Ponde ni kwamba uh, ni wapiganaji wa Kamwe na Sampu ambao waliwazika watu hao kwa maana hiyo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaeleza kwamba moja kwa moja e, watu hao ambao wanaonekana kufukiwa katika hayo makaburi ni watu waliouawa na hao Kamuina Nsapu, ndio kulingana na, na, na taarifa ya kijeshi. Lakini wenyewe wamesema kwamba uh, ukaguzi ama uchunguzi huru ndio unaweza ku, ku kufahamisha ama kutoa maelezo zaidi. Lakini wamesema wamekisia kwa sababu, wamesema wamezungumza na waathiriwa, wamezungumza na wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu ambao walilazimishwa kubeba maiti yote na kuenda kuazika ku, ku, ku, kwenye makaburi hayo. Kwa hiyo kwa, kwa, kwa mujibu wa jeshi la Kongo ni kwamba ni wapiganaji wa kamwe na sampo ambao ndio waliua wali wale watu, na ndio ambao waliweza kuwazika lakini jenerali uh, uh, Ponde amesema kwamba kutaanzishwa uchunguzi hapo kesho, ambao utashirikisha pia tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa, wataalamu wake kwa ajili ya kufahamu uh, kama ni raia wa kawaida ama ni wanajeshi ama ni wapiganaji, na idadi yao ni, ni, ni watu wangapi kwenye makaburi hayo. Je, hiyo ripoti ambayo imetolewa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo E, taarifa hiyo imeelezwa chochote juu ya kwamba vifo hivyo vinaonekana vimetokea siku nyingi ama vya siku za hivi karibuni, kwa mujibu wa uh, Jenerali Ponde kwenye mkutano na waandishi habari, kwa sababu ulikuwa ni mkutano wa waandishi habari wa pamoja. Yeye mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi na mwendesha mashtaka mkuu wa kitaifa, wote walikuwa hapo na wakielezea mazingira yenyewe, kwa mujibu wake ni kwamba ni matokeo ambayo ni kuanzia mwaka huu tu wa elfu mbili na kumi na, na, na, na saba. Ikumbukwe kwamba kwa wasikilizaji wetu kwamba machafuko ya huko Kasai yalianza toka Agosti mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, yaani mwaka uliopita, wakati kiongozi wa jadi uh, ama chifu wa jadi wa kijiji cha, cha, cha Sampu aliweza hivi ku, ku, ku, kuuliwa na hapo ndio Uh, machafuko hayo yaliweza kuanza na wafuasi wake walioanza kushambulia vituo vya kijeshi na vya kiserikali kwa ajili ya kuendesha uh, kile walichoelezea kuwa ni ulipizaji kisasi dhidi ya kiongozi wao Salehe Mwana Milongo. Tunajua unafuatilia swala hili na upo hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa hawa wanamgambo wenyewe walikuwa moja kwa moja wanapigana na na majeshi ya serikali, ama kuna vikundi vingine Maanake kama majeshi ya serikali basi, serikali ilikuwa ina ipo katika nafasi ya kufahamu kama kuna wanajeshi wake waliouawa ambao wanaweza kuhusishwa moja kwa moja na na, na mauaji haya. Ndiyo kwa sababu uh, wanachoelezea ni kwamba kulikuwa na polisi zaidi ya thelathini na tisa ambao waliweza hivi kuuliwa na mahala walikozikwa, uh, jeshi mpaka sasa limesema halijafahamu. Kwa hiyo ni miongoni mwa uchunguzi ambao wana, wanaendeshwa lakini maeneo ambayo yamezungumziwa hivi sasa ni maeneo ya jimbo la Kasai. Tuwafahamishe pia wasikilizaji kwamba eh, Kasai inakuwa na jimbo tatu hivi ambayo yamekuwa na majina ya Kasai. Kumekuwa na jimbo la Kasai ambako kumekuwa na tokeo hili la hivi karibuni. Kumekuwa pia na jimbo la Kasai Central, yaani Kasai ya kati, ambako ndiyo ngome na kuna kupatikana eh, wapiganaji wengi hao wa wakamwina Sampu na baadaye kumekuwa na Kasai Orientale ama Kasai ya Mashariki. E, majimbo hayo yote tatu yamepatikana hapo, uh, huko katikati mwa, mwa Kongo. Kwa hiyo uh, imekuwa ni eneo kubwa, ambako uh, machafuko hayo yaliweza kuathiri, na kwa hiyo itakuwa vigumu kwa kipindi cha mwezi mmoja ama siku chache kuweza kufikia ama kuwa na taswira ya hali kwa ujumla jinsi ilivyoendelea kwenye maeneo hayo. Lakini uh, kanisa Katoliki limeshatoa taarifa kwamba watu ambao wameshauawa toka mapigano haya yaanze ni zaidi ya watu alfu tatu huku serikali ya Kongo ikipinga idadi hiyo ya vifo na kusema kwamba kuna haja ya kufanyika e, uchunguzi ili kutambua vifo ambavyo vimefanyika. Sasa e, kutokea makaburi haya ni, ni, ni viashirio kwamba kauli ambayo imeelezwa na kanisa Katoliki ni ya kweli au inaelekea ina kutoa taswira halisi ya kile ambacho kinaendelea kufanyika hapo Kasai. Umejua kwamba kanisa Katoliki ndiyo um, mojawapo ya taasisi zilizo imara hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu uh, kanisa hilo limekuwa na uh, limekuwa mahala kote, na uh, duru nyingi mara nyingi wamekuwa wakitegemea sana msimamo um, wa uh, kanisa Katoliki kuona kwamba kumekuwa na taswira na vilevile vile, uh, matokeo ya, ya ya kweli. Kwa hiyo kitakachoweza kumalizisha tatizo hilo ni, ni, ni ikiwa kutakuweko na uchunguzi uhuru wa kuweza kufuatilia maafa hayo. Hata kanisa lenyewe lilisema eh, eh, matokeo hayo sio kamili, kwa sababu walijihusisha hasa zaidi na uharibifu uliotekelezwa kwenye eh, ma, ma, masuala ya kanisa, na kwa hiyo kumekuwa na vyombo vya serikali na nini na watu ambao waliweza kuuliwa ni, ni kwa kweli itachukua muda kwa kuweza kujua ukweli wa mambo kuhusu uh, kilicho ama kinachoendelea huko Kasai. Sasa jeshi limeshatoa muda kamili wa uh, uchunguzi huo ambao unakaribisha upande ambao uko huru kuweza kutambua ni nini kile ambacho kinaendelea. Uh, mpaka sasa bado hakuja kuwa na taarifa kama hiyo, ni jambo ambalo watu wote wanaendelea kusubiri hadi kufikia sasa, na hakuja kuwa maelezo zaidi kuhusu uh, kinachoendelea, lakini walichofahamisha tu ni kwamba uh, kesi ya mwanzo imeanzisha dhidi ya wanajeshi saba ambao walituhumiwa kuhusika na mauaji ya ya, ya ya raia wasio wa, wa na, na, na, na hatia. Kwa hiyo uh, kesi ilianzishwa tena hapo jana na wanaendelea kusubiri kujua matokeo itakuwaje, na uamzi huenda huenda ukaweza kutolewa hapo Jumamosi kulingana na duru za za, za, za kisheria. Umoja wa Mataifa hasa ile idara ya haki za binadam, ambayo ilikuwa mstari wa mbele kabisa kwa kutaka kufahamu kina juu ya swala hili, kwa sababu tunakumbuka hata waziri wa hapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa masuala ya haki za binadam kuna wakati alifika mjini Jineva kufanya mazungumzo mazungumzo ambayo hayakwenda eh, vizuri sana. Je, idara hiyo hivi sasa kuna chochote ambacho imekieleza juu ya taarifa hizi za jeshi la eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kugundua hayo makaburi kumi? A, ni suala ambalo kwa kweli hakuja kuwa na taarifa yoyote ya uh, serikali. Waziri wa, wa sheria Alexis Tambomwamba jioni hii alikuwa na mkutano na waandishi wa habari, amesema kwamba kila kitu kitafanywa ili eh, kila eh, kilichotokea huko Kasai kiwekwe wazi na waliohusika wali na, na, na, na na machafuko hayo waweze kuadhibiwa, lakini hakuelezea ni kwa muda gani na ni kitu gani ambacho kitafanyika. Uh, hivi sasa kwa ajili ya kuweza kuhakikisha na ifahamishwe kwamba ni kwa mara ya kwanza jeshi limeweza kutangaza kwamba limeona makaburi hayo, licha ya, ya makaburi eh, tatu ambayo ilikuwa imejulikana hapo awali. Lakini kwa upande mwingine, Umoja wa Mataifa mwenyewe unakuwa na uchunguzi wake na uliweza tayari kuelezea kwamba eh, makaburi ya pamoja arobaini na mbili iliweza kugunduliwa huko yani Uh, ikiwa kutakuweko na tume ya pamoja ya uchunguzi ndio tunaweza ku, kuwa na taswira rasmi haijulikani. Makaburi ya hivi sasa imelingana pia na hiyo ambayo Umoja wa Mataifa tayari umekwisha gundua ama hapana. Lakini hali ya Kasai hivi sasa ikoje? Eh, hali imetulia kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa, kumetulia ijapokuwa kumekuwa na purukushani za hapa na pale, lakini hiyo mashambulio kama jinsi ilivyokuwa mfululizo na vifo vingi kuripotiwa. Uh, na kinachosalia hivi sasa baada ya huyo chifu mpya ambaye ametangazwa kwa kumgomboa huyo aliyeuliwa huyo Kamwinasapu, uh, hali huenda ikawa imetulia hivi sasa, lakini tatizo ni la kibinadamu, kwa sababu wengi waliohama makazi yao, na kipindi hiki kumekuwa na matatizo Uh, hasa zaidi ya chakula na vilevile vile, uh, uharibifu uliotekelezwa na, na uh, kufuatia machafuko hayo kwa uh, hiyo bado kuungali na tatizo la kiutu kwenye maeneo hayo. Tarehe ishirini na sita Julai mwaka elfu mbili na kumi na saba spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania Job Ndugai alitoa taarifa kwa Watanzania akieleza kwamba amejiridhisha kuwa wabunge wanane wa chama cha wananchi eh, CUF wamefukuzwa wanachama kulingana na taratibu za chama hicho na hivyo kukosa sifa za kuendelea kuwa wabunge wa bunge la Tanzania. Tume ya uchaguzi pia ilitangaza majina ya wabunge walioteuliwa kuziba nafasi za wabunge wale walioachishwa wadhifa wao kutokana na kufukuzwa uwanachama, na taarifa zilizopo ni kwamba wale waliovuliwa uwanachama na ubunge wamekwenda mahakamani. Mambo yote hayo yametokea ndani ya siku tatu na kuzua mjadala mkubwa katika siasa za Tanzania. Kutokana na sokomoko hilo, niliongea na Abdul Kambaya, mwanachama wa CUF anayehusika na masuala ya habari na anayemuunga mkono mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba, na nikataka kwanza kufahamu kama wana taarifa rasmi za wale waliofukuzwa kwenda mahakamani. Hapana, hatujapata taarifa hiyo, na hata kama haiko sawa kwa maana ya katiba ya chama, lakini iko sawa kwa maana ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo inatoa fursa kwa raia yeyote anapohisi kutendewa haki kwenda kuitafuta haki hiyo kwenye kwenye mahakama zetu. Kwa hivyo sisi hatuna tatizo na hilo kilichofanyika kimefanyika kwa mujibu wa katiba ya chama cha Wananchi CUF na na spika aliporidhia e, tamko lake lime, lime limekuwa wazi ameliweka wazi kwamba utashi wa kuwa na wanachama na kuwafukuza wanachama ni utashi wa vyama husika kwa mujibu wa utaratibu wa, wa vyama vyao sheria za vyama vyao alipozungumzia sheria za vyama vyao alikusudia katiba ya, ya, ya, ya, ya vyama tasisi katiba yetu ya Chama cha Wananchi Kafu imeeleza wajibu wa mwanachama, imeeleza umuhimu na haja ya kutunza maadili na taswira njema kwa chama kama kiongozi, jambo ambalo waliofukuzwa wameshindwa kutekeleza maadili ya chama. Mara kadhaa wametokeza hadharani wakiitisha vikao na waandishi wa habari kwa kushirikiana na vyama vingine. E, kuikosoa Kafu, kumkosoa mwenyekiti wa chama cha wananchi Kafu, mwenyekiti halali aliyechaguliwa kwenye mkutano mkuu wa chama uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kuna suala moja ambalo hivi sasa linatamba sana katika mitandao mbalimbali, ikionekana kwamba suala hili limefanyika kwa haraka mno kwa sababu ndani ya siku mbili tu toka chama cha Kafu hasa upande ambao unamuunga mkono mwenyekiti e, Profesa Ibrahim Lipumba mm, kutangaza kuwavua wanachama, swala hili limeenda haraka mpaka kufikia hatua ya kutangazwa majina ya wale ambao wanachukua nafasi zao na kuonekana kwamba pengine e, kwa namna moja ama nyingine shauri hili linapata baraka kutoka kwenye chama tawala kwa serikali. Hili sijui nyinyi mnalizungumziaje? Ligongo, hoja iliyopo hapa sio uharaka wa namna lilivyoshughulikiwa. Hoja iliyopo hapa ambayo wanapaswa kuijenga ama walipaswa kujenga ama, wali, ama wasiokuwa kafu, hoja wanayopaswa kuijenga ni kuainisha vifungu gani vya katiba vimekiukwa, vifungu gani vya sheria za bunge na kanuni za bunge katika kulishughulikia hili swala vimekiukwa, vifungu gani vya sheria ya tume na kanuni ya tume ya uchaguzi katika kushughulikia swala salame ah, swala sio uharaka. Tumekuwa tumeku, tumeku, tukijenga tuki hoja mara kadhaa kwamba vyombo vya dola ah, vinapopelekewa matatizo ya kijamii eh, vinatumia vina muda mwingi sana kuyashughulikia, jambo ambalo linaleta athari katika utendaji wa mambo mengi katika masuala ya kisiasa, kiuchumi na hata kijamii. Kwa hivyo, nadhani wanaojenda hoja hawapaswi kujenga hoja kwamba limeshughulikiwa haraka wanapaswa kujenga hoja kuonyesha katika huo haraka kuna vifungu vilivyokiukwa, ha, hata ndipo wanapopaswa kujenga hoja ha, lakini hao wanasahau, siimu ilimfukuza sauti ya simba ilichukua siku tatu tu, tume ikatangaza tena mtu aliyeteuliwa kupitia sisi, nisio, sio jambo geni, kunakuwa kuna, kuna jambo geni kama ingelikuwa eh, watu waliofukuzwa wamekwenda mahakamani Mahakama ikatoa oda fulani, tume ikawa imedharau. Halikufanyika hilo jambo. Je, haya majina ambayo yametangazwa na tume hivi sasa ni majina ya watu ambao wanamuunga mkono Profesa Ibrahim Lipumba ama yapo pia majina ya wale ambao wanamuunga mkono Maalim Saif Sharif Hamad katibu mkuu? Uh, sasa hiyo huwezi kusema majina haya yanamuunga mkono nani. Majina yanayotangazwa ni majina yanayokiunga mkono chama cha wananchi CUF katika mgogoro huu. Hakuna watu wanaomuunga mkono Profesa Lipumba, kuna watu wanaotetea katiba ya chama cha wananchi CUF dhidi ya kundi linalovunja katiba ya chama cha wananchi CUF kwa hiyo hoja hapa sio kumuunga mkono Sefu Sharifu ama kumuunga mkono profesa. Hoja hapa ni kuilinda katiba ya chama cha wananchi kafu, na kuna wanaoivunja katiba ya chama cha wananchi kafu. Ndio hoja iliyoko hapa. Mahakama kwa hivi sasa haina nafasi tena ya kutengua kile ambacho kimefanyika, kwa sababu uh, wale ambao wamevuliwa wanachama, inaelezwa kwamba wameelekea mahakamani. Bunge limetoa taarifa kwamba limekubaliana na kuvuliwa wanachama kwa wanachama hao nane, likaipa taarifa tume, tume iweze kuziba nafasi hizo. Tume imefanya hivyo. ikiwa atakwenda mahakamani, mahakama ikitazama katika sheria zake, ikaona inafaa kwa namna moja ama nyingine, wakarudishiwa wanachama wao, sisi tutaheshimu maamuzi ya, ya ya ya mahakama. Ametotatazama utaratibu mwingine, ikiwa kukata rufaa kwenda mahakama ya juu tutafanya hivyo wakati ukifika. Lakini kuna wanachama wengine wa chama hiko hiko cha Kafu ambacho unakizungumzia, wanapingana na hili shauri lilivyofanyika na na kusema kwamba hata kikao ama baraza ambalo liliwavua uh, wanachama hawa wanachama wa Kafu halikuwa halali. Huo ni mtazamo, waainishe sababu za kutokuwa halali. Baraza kuu la uongozi la chama hiki linaongozwa na mwenyekiti wa chama taifa aliyechaguliwa kwenye mkutano mkuu. Hatuna mwenyekiti mwingine aliyechaguliwa kwenye mkutano mkuu zaidi ya Profesa Ibrahim Haruna Lipumba. Makamu mwenyekiti wa chama hiki alihamia talema, na kwa mujibu wa katiba yetu hapaswi kuwa eh, kugombea nafasi yoyote mpaka atimize miaka miwili. Eh, tunaye ndiyo katibu mkuu aliyechaguliwa kwenye mkutano mkuu kama alivyochaguliwa Profesa Lipumba. Lakini katibu mkuu anafanya kazi na kamati tendaji ambayo inateuliwa na mwenyekiti taifa. Kamati tendaji iliochaguliwa ilioteuliwa na mwenyekiti taifa, katibu mkuu hataki kufanya nayo kazi. Na katiba imesema wazi, iwapo e, katibu mkuu atakuwa nje au ameshindwa kutekeleza majukumu yake kwa sababu yoyote ile, basi naibu katibu mkuu anayempatia kutoka upande mwingine atakuwa kaimu katibu mkuu mpaka pale katibu mkuu atakapokuwa tayari kutekeleza majukumu yake. Ni ibara ya tisini tatu tano kifungu cha tatu kiko wazi. Katibu mkuu amesusa, hata kikuja ofisini kwake hapa. Muburudi anafanya kazi na Chadema, anaitisha vikao, anatoa matamko na Chadema. Chadema wanaamua kuwashirikisha wanachama wetu, wanatoa matamko kwa niaba ya Kafu, katibu mkuu anatazama. Ni uvunjwaji wa katiba. Sasa huwezi ukasema baraza kuu lililowaondosha sio halali, wakati baraza kuu limesimamiwa na mwenyekiti na kaimu katibu kwa mujibu wa katiba yetu ligongo. Hoja zinazojengwa ni ni hoja dhaifu, ni hoja zisizokuwa na mashiko. Ni Ibrahim uh, ni Abdul Kambaya ambaye ni mwanachama wa CUF anayehusika na masuala ya habari na anayemuunga mkono mwenyekiti ama kundi la mwenyekiti wa chama hicho, Profesa Ibrahim Lipumba. Kutokana na hilo nikataka kujua kile ambacho kinaendelea katika upande mwingine wa chama cha CUF ambao wanapinga uwenyekiti wa profesa Ibrahim Lipumba na kumuunga mkono katibu mkuu wa chama hicho Maalim Seif Sharif Hamad. Niliongea na Ismail Jusa kutoka Zanzibar juu ya masuala haya, na kwanza nikataka kufahamu ufafanuzi wa uhalali kwa kikao kilichofukuza wanachama hao. Nikushukuru, e Idi, na nadhani nichukue muda kidogo kulifafanua kwa sababu ni swala la msingi sana. Ea, kisipi, kwa kifupi kwa tuseme baraza kuu la uongozi na taifa la chama, kama baraza kuu inayo mamlaka ya kusimamisha na hata kufukuza wanachama, kwa baadhi ya viongozi wametaja na nanyakatiba yetu, lakini swala la msingi la kulizungumza hapa ni kuwepo kwa baraza kuu lenyewe kwamba ni halali. Sasa kinachofanyika na hilo kundi chini ya mtu anayeitwa Ibrahim Lipumba ni kuchukua watu barabarani akawaita juu baraza kuu na kufanya alichokifanya ndio ambacho nasema hakiwezi kukubalika. Baraza kuu la uongozi la taifa la chama la wananchi kafu liliyopo hivi sasa lilichaguliwa katika mkutano mkuu wa taifa ambao ulimalizika Juni tarehe ishirini na saba mwaka elfu mbili na kumi na nne pale Ubungo Plaza na wajumbe wake halali ambao hivi sasa wapo ni wajumbe hamsini na tatu katika wao viongozi wa kuu wa chama, kwa maana ya mwenyekiti, makamu mwenyekiti na katibu mkuu, wanakuwa ni watatu, na wawili walijiuzulu, mwenyekiti pamoja na makamu mwenyekiti, paoana bakia katibu mkuu. Lakini katika wajumbe ambao walichaguliwa kutoka bara, wajumbe ambao wamebakia kwa hai na wanaendelea ifa zao ni kumi na tano. Mjumbe mmoja Ashura Mustafa alifariki. Wajumbe watatu ambao ni Labora Derpoi, Mohamed Halifa na Mkiwa Kimwanga walihama chama na mjumbe mmoja alifukuzwa kwa chama na baraza kuu miaka miwili iliyopita anaitwa Chief Lutalesa Yemba. Halafu kuna wajumbe ambao wamesimamishwa kwa chama na baraza kuu la uongozi wa taifa wenyewe ambao ni Magdalena Sakaya, Kapasha, Kapasha Kapasha, Thomas Malima, Abdul Kambaya na Omar Mhina Masud, wajumbe watano. Kwa <laughs> hivyo wale waliobakia ndio ambao ni matajiri wa kumi na tano ndio ambao wako wako bado wajumbe wa baraza kuu. Kwa upande wa Zanzibar kuna wajumbe 19 mjumbe mmoja Rukia Kasim Ahmed akiwa amefukuzwa wanachama tawi lake, halafu na wajumbe wanatolia na mwenyekiti kwa kuthibitishwa na baraza kuu na uongozi wa taifa lenyewe ambao jumla yake wako kumi na nne. Kuna viongozi wakuu wa jumuiya za chama wako wawili, na kuna kiongozi wa bunge wa kafu ambaye anaingia kwa nafasi yake Mheshimiwa Riziki Ngali. Na wajumbe walio wengi ambao ni zaidi ya nusu ya wajumbe wa baraza kuu kutoka Zanzibar na kutoka bara ambao kikatiba nawenye mamlaka kufanya maamuzi makubwa kama haya wote wako upande wa chama taasisi na wanafuata katiba yao, na baraza kuu hili lilipo na limeitishwa kwa kazi yake kuanzia ya, siku ya e Ijumaa. Kwa hivyo kilichofanyika Dar es Salaam ni uhuni tu wa kuokota watu barabarani, ukaita baraza kuu wakafanya alichokifanya unakuta mambo hayo yote yamepangwa, yameandaliwa na naongozwa la dola yenyewe, na hili si jipya. Tumelisema mara nyingi sana, kwa sababu mambo yote haya yanatibiwa na vyombo vya dola vyenyewe na taasisi zake, ili kuhakikisha aa kivurugo chama cha wananchi kafu. Lakini ndugu Jusa, sasa nyinyi mna ushahidi gani kwamba haya masuala yote yanayoendelea yanaratibiwa na vyombo vya dola, na pengine kwa namna moja ama nyingine ingependa kuonekana chama cha wananchi kafu kinavurugika kabisa? Sisi kama tunasema, tunazo taarifa zote na tunazo taarifa kwamba kama ilivyotokezea mwanzo, kuanzia ofisi ya msajili kutengua maamuzi halali ya chama ambapo hana mamlaka hayo, kuja kwa huyu wakala wa RITA ambaye ndiye anaisajili bodi ya dhamini, akawacha bodi lilochaguliwa kihalali na baraza kuu la uongozi wa taifa, akathibitisha bodi feki ambayo ilivyoteuliwa na wajumbe feki wanaoongozwa na mwenyekiti feki Lipumba. Na hiyo inaendelea sasa na bunge ni kuendeleza mtaratibu huo, lakini kama alivyosema na wabunge wale ambao ndio halali wachaguliwa na baraza kuu la uongozi wa taifa wanawakilisha viti maalum pamoja na madiwani wawili wameamua kuenda mahakamani ili kutaka kusimamisha maamuzi hayo haramu ya chombo haramu ambacho tumefanya maamuzi kinyume na madaraka ambayo hawana kabisa, a ni wajumbe wa kuokota kutoka barabarani. Kwa hivyo sisi tunaendelea kuamini katika mlengo wa mahakama, kwa sababu kama chama hatuna njia nyingine, na hatuamini katika, katika fujo. Siku zote imekuwa ikiamini katika taratibu za kikatiba na kisheria, tutaendelea kututafuta haki zetu na kusimamia misingi ya chama chetu kwa kufuata mhimili wa mahakama ambayo kisheria ndio mhimili wa kutoa haki na kutangaza lipi halali na lipi sio halali. Lakini tuambie tu kwamba chama hichi tumewahi kuambia mara nyingi, si chama chepesi chepesi. Watahangaika sana, watajaribu sana, wanaweza wakaona wamefanikiwa katika hatua za kati na kati, lakini hatimaye watakwama kama walivyokwama huko nyuma, na wataiwacha nafsi ikabaki kwa salama na imara kabisa. Ni Ismail Jusa akizungumza juu ya mgogoro unaoendelea katika chama hicho. Lakini leo pia chama cha CUF upande wa katibu mkuu Maalim sef Sharif Ahmad ulitoa taarifa kwamba wabunge wenyewe wameamua kufungua kesi mahakama kuu kupinga maamuzi ya baraza kuu lisilo halali na kutaka mahakama kuu itamke kwamba wao bado ni wanachama halali wa CUF na hivyo bado ni wabunge halali wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia CUF. Taarifa iliendelea kueleza kwamba hatua nyingine zitakazochukuliwa na chama zitaamuliwa na baraza kuu la uongozi halali la chama ambalo litakutana katika kikao cha dharura kesho Ijumaa tarehe ishirini na nane Julai mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Vilevile taarifa hiyo iliendelea kuwaomba wanachama na wapenzi wa chama hicho cha CUF waendelee kuwa watulivu na kufuata maelekezo wanayopewa na chama kupitia viongozi halali na vikao halali wa chama. CUF kimepitia katika dhoruba ya misukosuko mingi katika historia yake tokea kilipoasisiwa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na mbili. Basi ni taarifa ambayo ilitoka katika chama cha CUF juu ya ule mgogoro ambao unaendelea ndani ya chama hicho, na kufika hapa tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo wa haya, Said Amdun aliyeko upande wa pili, Khadija Riami msimamizi wa matangazo, shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika kwa undani Kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Jina langu likiwa Harison Kamau, napokuacha na kibao chake Mery Bata kutoka kule Uganda. Kibao anasema saluti, hata mimi na kusaluti nikisema kwa heri ya kuonana.