Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe, na mimi hapa ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Agosti 14 mwaka 2017. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi leo tuna kuharifu kuwa DRC hali isiyo tulivu, watu wakimbia mapambano usiku, wanakimbia mapambano kati ya majeshi ya serikali na kundi la waasi wa Yakutumba walipambana pa kikote na Kazimia toka siku ya Mungu ndipo mapambano ilianza na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa baada ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini Kenya hapo jana, Garisa zilizuka ghasia. Viongozi wa eneo wanawaasa wananchi kuwa katika hali ya utulivu: huwa tudumishe amani, tupendane, tusikizane. Uchaguzi inakuja kila baada ya miaka tano na inapita, lakini sisi tutabaki hapa Garisa mpaka siku ile Mungu atatuchukua. Hizo ni baadhi tu ya habari zetu za leo tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Idd Ligongo. Karibu kufuatana nasi. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa rais wa Marekani Donald Trump amesema ghasia zilizosababisha kifo katika maandamano ya wazungu wenye sera za kibaguzi mjini Charlottesville, Virginia zina sifa za ugaidi. HR Mcmaster, katika mahojiano na kituo cha ABC News, ameeleza kwamba kitendo cha gari kugonga kundi la watu waliokuwa wakipinga uandamanaji wa na kumuua Heather Heyer ni cha kihalifu na kinaweza kuwa kimechangiwa na chuki za kibaguzi. Watu wengine 19 walijeruhiwa, ambapo maafisa wa polisi wawili waliokuwa wakiangalia maandamano hayo kutoka angani kwa kutumia helikopta waliuawa baada ya chombo chao hicho kuanguka. Hapo jana White House ilitetea mwitikio wa rais Donald Trump katika ghasia hizo huko Virginia na kuzua ukosoaji mkubwa kwa kushindwa kushutumu kitendo hicho. Gavana wa jimbo la Virginia wakati huo huo, Terry McAuliffe alishiriki katika maombolezo ya Heather Heyer aliuawa mjini Charlottesville baada ya kijana mmoja kuendesha gari lake kwenye kundi la waandamanaji wakati wa ghasia zilizozuka katika maandamano ya watu wenye msimamo mkali. Kumbukumbu hiyo ilijumuisha maua na maputo pamoja na ujumbe ulioandikwa katika ubao kwa siku nzima katika mji huo. Hea ambaye alikuwa na umri wa miaka thelathini na miwili na kufanya kazi za kibarua katika masuala ya sheria na mhudumu katika mgahawa alfred wilson ambaye ni meneja wa kampuni ya sheria ya Mila, ambayo mtu huyo aliyeuawa alikuwa akifanya kazi, alisema anakumbuka namna marehemu walivyokuwa akilia kutokana na namna watu walivyosumbuliwa na ubaguzi wa rangi. Aliongeza kusema aliachwa na mchumba wake kwa sababu kijana huyo jamaa zake walimsema kwa kuwa na mchumba mweusi. Vijana katika kaunti ya Garissa nchini Kenya wametakiwa kudumisha amani siku chache baada ya mji huo kukumbwa na machafuko. Akizungumza kwenye mkutano na wazee pamoja na vijana wa eneo hilo, naibu kamishna wa kaunti ya Garissa Galgalo ametoa onyo kwa vijana waliohusika kwenye vurugu hiyo na kusema kwamba watashtakiwa. Mwandishi wetu Huba Abdi anatuarifu zaidi. Naibu kamishna wa kaunti ya Garissa amewahimiza wakazi wa eneo hili kuhubiri amani na maridhiano. Kauli yake inajiri baada ya vijana kuteketeza soko kubwa la Garissa na kupelekea mamilioni ya mali kuteketea na hii mkutano si, si mkutano ambao si wa kawaida, ni wa kawaida. Kila siku ama kila wiki huwa tunafanya mambo kama haya, na leo kwa sababu ya hali iliyofanyika hapa nimekuja hapa, na nafikiri ujumbe wangu mmesikia kwa watu kuwa tudumisha amani, tupendane, tusikizane. Uchaguzi inakuja kila baada ya miaka tano na inapita, lakini sisi tutabaki hapa Garissa mpaka siku ile Mungu atatuchukua. Hiyo ndio ulikuwa ujumbe wangu. DCIO ako hapa na uzuri wa watu wa Garissa, tangu tuanze hii kazi baada ya university kutu, kuchomwa, walikuwa tayari kutupatia habari na saa hizi bila shaka watatupatia habari, na nafikiri nimesikia amri niliyompatia, iliyompatia Mwenyezi Mwenyezi Mungu akipenda, we'll get to the bottom of the matter. Kwa upande wake mzee Ibrahim Haji ambaye pia ni afisa wa idara ya watoto. Ametoa onyo kali kwa vijana walio chini ya umri wa miaka kumi na saba iwapo watapatikana wakirandaranda mjini baada ya alasiri kuwa watashtakiwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mkurugenzi wa CIA Mike Pompeo anasema Venezuela inaweza kuwa hatarishi kwa Marekani. Bwana Pompeo alikiambia kituo cha Fox News kwamba rais wa Marekani Donald Trump aligusia uwezekano wa kuingilia mgogoro wa Venezuela kijeshi, ambapo anaamini shauri hilo litawapatia watu wa Venezuela matumaini na fursa ya kuweka mazingira ya kuwepo na kurudishwa kwa demokrasia. Ameongeza kusema taarifa za kijasusi zinaonyesha wazi kwamba utawala wa rais Maduro unaendelea kuwekea, walenga shaba, kuwaweka walenga shabaha katika maghorofa na kufanya mambo mabaya ambapo sera ya Marekani ni kufanya kazi na washirika wake wa Latin America kujaribu kurudisha demokrasia. Mkurugenzi huyo wa CIA amesema kwamba Venezuela inaweza kuwa hatarishi kwa Wamarekani kama ghasia za nchi hiyo hazitazuiwa. Na Marekani imemshutumu mauaji ya wanachama wa kundi la kujitolea la Syrian White Helmet katika jimbo linaloshikiliwa na waasi wa Idlib. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Heather Nauert ame, ameaita mauaji hayo kuwa ni ya kusikitisha. Amesema Marekani inatumia salamu za rambirambi kwa familia za wale aliowaita mashujaa, na ana matumaini haki itapatikana. Kundi hilo la White Helmet linasema mtu ambaye hakutambulika alifyatulia risasi wanachama saba wa kundi hilo wakati alipovamia kambi yao ya Jumamosi katika mji wa Sarmin, magharibi mwa mji wa Idlib. Mabasi mawili madogo, kofia ngumu ama helmet nyeupe zinazotambulisha wanachama hao wa kujitolea, na redio za mawasiliano pia ziliibwa. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu jeshi la Uganda UPDF limeonya kwamba waasi wa Seleka wameteka nyara maeneo ambapo wanajeshi wamekuwa wakishika doria wakiwasaka waasi wa Lord Resistance Movement. Uganda inaonya kwamba waasi hao huenda wakashirikiana na wale wanaomtii Joseph Kony kutatiza amani katika maeneo hayo, siku chache baada ya wanajeshi wa Uganda kukamilisha msako wa LRA bila mafanikio ya kumkamata kamanda wake Joseph Kony. Mwandishi wetu wa Kampala, kenes Bwire yuko tayari kutuarifu. siku mbili baada kiko ya kikosi cha mwisho cha wanajeshi wa Uganda kuondoka Jamhuri ya Afrika ya Kati, jeshi la UPDF linaripoti kwamba waasi wa Seleka wameingia eneo wanajeshi hao wamekuwa wakishika doria. Raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaripotiwa kukimbilia nchi jirani ya Kidemokrasi ya Congo kufuatia mashambulizi ya waasi wa Seleka. Luteni Kanali Deo Akiki ni naibu wa msemaji wa jeshi la Uganda, UPDF. We are reliably informed that the seleka rebels are actual... tuna taarifa za kuaminika kwamba waasi wa seleka wameteka nyara sehemu ambazo tumekuwa tukishika doria na kwamba watu wanakimbia makazi yao hadi nchini DRC. Hatua zinahitajika ili kukabiliana na waasi hao. Uh, Uganda inaripoti kuwa na taarifa za ujasusi kwamba kamanda wa LRA Joseph Konyi yumo nchini Chad na licha ya kwamba wanajeshi wake wameondoka Afrika ya Kati, juhudi zote zinahitajika kuhakikisha kwamba Konyi na wapiganaji wake hawarejei nchini Uganda au hata katika nchi jirani za Sudani kusini na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo cause... tunajua kwamba Joseph Kony bado yuhai, bado ana wapiganaji wake, lakini nguvu za mashambulizi makubwa zimepungua. Habari njema ni kwamba tuna wanajeshi wa umoja wa kimataifa MONUSCO pamoja like na jeshi la jamhuri ya afrika ya kati the tunadhani wanaweza kukabiliana Jesus, Republic, na waasi wa LRA. Kikosi cha mwisho cha jeshi la Uganda kiliondoka Jamhuri ya Afrika ya Kati mnamo tarehe kumi mwezi huu wa Agosti baada ya miaka kumi ya kuwasaka waasi wa LRA kwa nia ya kumkamata kamanda wake Joseph Kony bila mafanikio. Uganda inaripoti kwamba inatoa mafunzo ya kijeshi kwa jeshi la Jamhuri ya Afrika ya Kati ili kuendeleza operesheni ya kumzuia Joseph Kony na wapiganaji wake kurejea nchini humo au hata kupenyeza hadi nchini Uganda. Msemaji wa jeshi la Uganda, hata hivyo, anasema hawezi kufichiwa kiwango cha mafunzo kinachotolewa kwa vikosi vya nchi hiyo. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. Matangazo na kujia ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Baada ya sekunde chache, mwenzangu Id Ligongo ataendelea kukusomea habari za dunia. Jenerali wa ngazi ya juu wa Marekani yupo katika peninsula ya Korea wakati ambapo mazoezi ya kila mwaka ya Marekani na Korea kusini yanaongeza wasiwasi kwa Korea Kaskazini. Mwenyekiti wa Marekani wa wakuu wa vikosi vya Marekani, Joe Dunford, amesema ziara yake katika ukanda huo wiki hii unakuja ikiwa ni kuwahakikishia washirika wote washirika wake wa Korea kusini na Japan, wakati ukijengwa uhusiano wa kijeshi na jeshi la China ili kuzuia hitilafu. Wakati huo huo, maafisa wa ngazi ya juu wa usalama wa taifa la Marekani wanaosema hapo jana kwamba kushambulia kijeshi Korea Kaskazini si jambo la lazima, lakini uwezekano wa vita umeongezeka. Na kiongozi wa muda wa kundi la Islamic State nchini Afghanistan ameuawa katika shambulizi la anga la Marekani katika jimbo la mashariki la Afghanistan, Kunar, shambulizi ambalo limethibitishwa na maafisa wa jeshi la Marekani na Afghanistan. Taarifa ya jeshi la Marekani nchini Afghanistan imeeleza kwamba vikosi vya vi Marekani na Afghanistan vinathibitisha kifo cha Abdurrahman ambaye ni kiongozi wa muda wa Islamic State wa Kunar. Rahman aliuwawa pamoja na wanachama watatu wa ngazi ya juu wa Islamic State. Alikuwa ni mwanachama anayetazamiwa kuwa kiongozi wa kundi hilo nchini Afghanistan, kuchukua nafasi ya Abu Sayyid ambaye aliuawa katika shambulizi la ndege ya Marekani la mwezi uliopita. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Na katika habari nyingine, mkutano chama wa chama cha waandishi wa habari weusi hapa Marekani umefikia kilele chake jana huko New Orleans, Louisiana. Mwenyekiti wa chama hicho Sarah Clover alipata fursa ya kuzungumza na Sauti Amerika kueleza malengo na mikakati ya chama chake kwa miaka ijayo. Mwenzangu Adijariame amezungumza na mtangazaji mwenzetu Sande Shomari ambaye alikuwa huko New Orleans kuhudhuria mkutano wa NABJ na kumuuliza je, ni changamoto gani ambazo chama hichi kinakabiliana nazo? Moja ya changamoto ambazo zimekuwa zikikutanwa au zikizungumzwa, Hadija, ni kama unavyofahamu uongezeko mkubwa wa mitandao ya kijamii kwenye vyombo vya habari, hali kadhalika vyombo vya habari vyenyewe kufanya kazi bega kwa bega, hasa unapokuta kwamba kuna habari ambazo si za kweli, kunapokuwa na habari ambazo zinasambazwa ambazo zipo kwenye mitandao ya kijamii, lakini sio kwenye habari hizi. Kwa hiyo changamoto nyingine imezungumzwa ni kwamba waandishi wajitume kufanya kazi zaidi kufahamu kazi zao, kujua habari waiweze kuzithibitisha kusisi, vipi na vile vile ni nafasi ya waandishi wa habari weusi na hasa wanawake kuweza kupata nafasi kuongoza kwenye vyombo mbalimbali vya habari, akisema kwamba ni nafasi e, wanapokutana hapa, wanapozungumza pamoja, wanapeana mbinu za kufanya kazi na vilevile, kupeana changamoto na kupeana pia, e, ule usemo kama vile kuchaji upya, kujianzisha upya, kupata nafasi ya kuweza kurudi na kufanya kazi. Swala so, jingine ambayo ilitokea Hadija ni siku eh, alipoalikwa mwakilishi eh, kutoka White House wanasema waliwaalika Rais Trump aje hapa, lakini Rais Trump hakuweza kuja, alimtuma Amarosa, na bahati mbaya kwenye majadiliano ya kandoni mwa mkutano ambayo ni mengi alikuwa akifanyika, Amarosa mkutano wake haukumalizika, na alitoka nje ya mkutano. Sasa hiyo ilitokana na kwamba suala liloulizwa Amarosa kuhusiana na utawala wa Trump kuweza kuunga mkono polisi kama unakumbuka kauli ya Rais Trump kuhusu polisi na inapowakamata watu kuongeza nguvu na kadhalika. Sasa aliulizwa swali hilo, lakini alipokataa kujibu ndipo mzozano ulipotokea na yeye akatoka nje. Sasa aliulizwa na Sauti Amerika kama alikuwa anasikitika kumwalika Marosa, lakini akasema na kusitiza kwamba waandishi wa habari wasiegemea upande wowote, na yeye ametoa mwaliko kwa Marosa kwa White House imemtuma Marosa kuja hapa azungumze. Kwa hiyo sisi kama waandishi ametoa wito kuwepo na kutokuegemea upande wote. Hadija, je, kuna mikakati yoyote ambayo labda wamepanga kwa siku za mbele kwa chama hichi kuweza kujipanua zaidi na kuwapa fursa zaidi, kama amezungumzia swala la wanawake weusi kuingia kwenye nafasi za juu katika uandishi? E, swala so kubwa ambayo amelizungumza huyu Rais Sarah Glover ni kwamba mwaka ujao mkutano huu utafanyika Detroit, na anataka kwamba kuona e, wanawake hasa weusi na waandishi wa habari kwanza kujituma kuweza kufanya kazi kwa nguvu zaidi, na kwamba yeye mikakati yake ni mingi. Kwa mfano, kuwapa nafasi wale waandishi ambao ni wamebobea katika kazi yao kuweza kushirikishwa zaidi kwenye hii mikutano ambayo inafanyika kandoni mwa mkutano huu kila mwaka, kuwasaidia hawa waandishi wanaokuja juu au waandishi wachanga kufahamu kazi yao, kujua mbinu mpya, kujua mikakati mipya, kujua kutumia vifaa vya habari ili kuweza kusonga mbele. Mwenzangu Sandi Shomali akizungumza na Sauti Amerika kutoka new Orleans, Louisiana. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, tukiwa tumejipanga vizuri kabisa kukupa habari za kina na za kuaminika. Katika habari nyingine, ni huko DRC ambako vijana nchini humo wameomba serikali isaidie kwa haraka tume uhuru ya uchaguzi DRC ili uchaguzi ufanyike mwakani. Kwani viongozi walioko wako kinyume na katiba na muhula wao umeisha mwaka mmoja sasa. Wakati huohuo, raia wa, wa DRC wanakimbilia nchini Tanzania na Burundi kuhofia maisha yao kutokana na mapigano kati wa wa ya wapiganaji wa yakutumba na jeshi la serikali ya Congo, FARDC. Mwandishi wetu Hosteri Marivika anatuarifu kwa kina. Vijana hao hapa Kivu Kaskazini wameandamana hadi kwenye ofisi ya Gavana, vilevile vile hadi kwenye ofisi ya tume huru ya uchaguzi kuomba uchaguzi ufanyike mwaka huu. Giki Bira Ndole, kiongozi wa vijana Kivu Kaskazini, hapa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kwamba kinachohitajika kwa sasa ni uchaguzi ili kukwamua Kongo katika matatizo ambayo yaweza kuyapata siku za usoni. Ndio, tunaomba uchaguzi ufanyike. Ni hiyo ambayo inabaki njia moja tu ya kuleta wakongomani kwa kusema neno moja kwa kupata amani kwa kuweza vilevile kuishi katika usalama wakiwa wamejua kama wamekuwa na viongozi ambao wenyewe wamechaguliwa, kwa sababu unajua mandate ambayo inakuwa ime, tayari tayari imeisha, tunapita sasa mwaka mmoja. Ndio maana tunaomba uchaguzi ufanyike, kama wale ambao wanaongoza watachaguliwa tena na raia watatuongoza. Vijana hao wameandamana hapa Goma bila kusumbuliwa na mtu yoyote. Kwa sababu tarehe kumi na mbili kila mwaka vijana washerekea sikukuu yao ya kimataifa. Ya lazima sisi kama vijana tunahitaji ita, tuna mabadiliko kusudi tupate makazi, tupate usalama, tupate vilevile vile kushiriki katika uongozi, tupate vilevile vile kushiriki katika ujenzi na maendeleo ya nchi yetu. Ni hiyo machache sisi tunalomba tu upande wa tume huru ya uchaguzi ni kwamba shughuli zinafanyika kutazama namna ya kuwezesha uchaguzi ufanyike kwa njia iliyobora hapa Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, lakini vijana wakisema kwamba ni lazima pande zote ziheshimu mikataba ya tarehe 31 2016. Wakati hayo yakiarifiwa, raia wa eneo la Kivu Kusini, eneo la Fizi, wamelazimika kukimbilia nchi ya Tanzania na Burundi na wengine maeneo ya Fizi kuogopa mapigano yanayoendelea kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wapiganaji Amona wa Yakutumba. Amona wa Amona, ni kiongozi wa mashirika ya kirahia akiwa Fizi. Wanakimbia mapambano kati ya majeshi ya serikali na kundi la waasi wa, wa Yakutumba, walipambana pa Kikonde na Kazimia toka siku ya Mungu, ndipo mapambano ilianza. W, wengine wanakimbia wapi na wengine wapi? Wamoja tuko nao hapa Fizi centre, wanatokea Kikonde, na wengine wanapatikana ndani ya kijiji ya Shebele. Na wakaji wa Kazimia, wamoja wamekwenda Tanzania, na wengine wamevuka Burundi, wameingia Rumonge. Hata hivyo, nimezungumza naye Obela Galton, msemaji wa kundi hilo la Yakutumba. Tiki, tunakamata ya kufikiria raia ile huruma. Kama wako wanakimbia, wako wanakimbia, wanakimbia kwa sababu ya ya matatizo ya inchi yetu inchi yetu iko katika matatizo na ndio maana raia iko anakimbia na wanakimbia pia ni risasi, kwa sababu unajua raia hata tiporte hata tiporte vita, ndio maana wako wanakimbia kimbia kwenda Tanzania, lakini haiko mzuri kwa raia kukimbia. Tunawaomba wabakie tu, sisi tuwakombozi. Tumejaribu kutafuta viongozi wa serikali, bahati mbaya hakuna majibu. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Ni kukaribishe msikilizaji katika makala haya ya jamii na maendeleo. Kwa niaba ya VOA mimi ni Lucy Patrick, na siku ya leo niko na mtaalamu wa afya hapa. Niko na daktari ambapo anazungumzia kwamba ni vitu gani ambavyo vinaweza vikatokea endapo mtoto hata nyonya maziwa mfululizo kwa muda ule wa toka kuzaliwa mpaka anapofikisha miezi sita. Karibu. Mtoto anapozaliwa ni muhimu akatumia maziwa ya mama tu kwa muda miezi sita. Hii inamaanisha mtoto hatakiwi kupewa hata maji, kwa sababu hivyo vyakula vyote anavyohitaji mtoto vinapatikana, vina kwenye maziwa ya mama. Hii ina faida zake, sawa, kwa sababu maziwa ya mama ambayo ndio chakula kikuu cha mtoto kina virutubisho vinavyofaa kwa mtoto mpaka pale atakapofika miezi sita. Kwa hiyo inashauriwa kwamba mtoto toka anapozaliwa aanze kunyonya ndani ya saa moja. Faida zake maziwa ya mama tofauti na chakula kingine chote, kwanza ni sio ghali kuyapata, mbili ni kwamba ina mgawanyiko wa virutubisho vyote vinavyotakiwa kwa mtoto, ambavyo kuna wanga kuna protini, lakini kuna kinga anazozipata kutoka kwa mama yake, na hii pia itamsaidia mtoto kuepuka maradhi, kwa sababu kinga amepata kwa mama yake. Pia hii inamsaidia mama mwenyewe sawa. So, kuna matatizo ambayo mama anaweza akayapata pasipo kunyonyesha mtoto wake mwenyewe, ikiwepo kwamba ataongeza risk factor ya yeye kupata kansa ya maziwa na kansa ya kizazi. Lakini pia mama wengi wasionyonyesha imeonekana pia wanapata msongo wa mawazo na mama atakayenyonyesha imeonyesha ni wachache sana wanaweza kupata hii shida. Kwa hiyo pamoja na zingine nyingi, hizi ni faida chache za mama kunyonyesha mtoto wake kwa miezi sita. Baada ya kumsikiliza daktari, sasa tuende tumsikilize waziri mwenye dhamana, uh, hii ya afya, Waziri wa Afya, Jinsia na Watoto Mheshimiwa Umi Mwalimu, naye akiendelea kusisitiza kwamba watoto ili waweze kuepukana na magonjwa kama utapia mlo, basi ya kupasa wewe mama uweze kumnyonyesha mfululizo kwa muda ule wa miezi sita toka anazaliwa bila kumpa chakula kingine chochote. Ndugu zangu wa Tanzania, tushirikiane kutokomeza udumavu ili watoto wetu wawe na lishe bora. Juhudi za kutokomeza udumavu zianze mapema. Ili mtoto aweze kuwa na lishe bora, ni lazima tuwekeze kwenye siku elfu moja za mwanzo za mtoto ambazo ni toka mimba ilipotungwa hadi mtoto anapofikisha umri wa miaka miwili toka kuzaliwa. Tujenge tabia ya kuwatunza, kuwaheshimu na kuwathamini wanawake wajawazito, ikiwemo kuwahimiza kuhudhuria kliniki kabla ya ujauzito, kipindi chote cha ujauzito na baada ya kujifungua. Tuwahimize pia wanawake wajawazito kutumia vyandarua vyenye dawa, kupata dawa za kuongeza damu, dawa za minyoo lakini pia muhimu, tuwahimize wanawake wajawazito kuzingatia ulaji wa vyakula unaofaa ikiwemo kula matunda na mbogamboga kipindi chote cha ujauzito. Tuna wajibu vilevile wa kuwahimiza wanawake wajawazito kujifungulia katika vituo vya kutoa huduma za afya badala ya kujifungulia nyumbani, ili kuhakikisha lishe bora kwa mtoto ni lazima mtoto mara tu anapozaliwa ndani ya saa moja anyonyeshwe maziwa ya mama, na anatakiwa mama mjamzito kumnyonyesha mtoto kwa muda wa miezi sita mfululizo, na asimpe maji ya kunywa au vyakula vingine. Kumejengeka dhana kwamba mtoto anakuwa na njaa au hashibi pale tu anapopewa maziwa ya mama. maziwa ya mama yanatosha kabisa kuhakikisha mtoto anakuwa na afya njema, anapata mahitaji yake hadi atakapofikisha umri wa miezi sita. Baada ya umri wa miezi sita, ndipo mtoto atakuwa na mahitaji mengine ya ziada ya vyakula nje ya maziwa ya mama. Hapa makala yetu ya jamii na maendeleo ndipo inatia nanga kwa siku ya leo. Kutoka Tanzania, mimi ni Lucy Patrick, VOA nam ni matangazo Kumekucha Afrika. Na baada ya sekunde chache, mwenzangu Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa Rais wa Marekani Donald Trump amesema ghasia zilizosababisha kifo katika maandamano ya wazungu wenye sera za kibaguzi katika jimbo la Virginia zina sifa zote za ugaidi. Gavana wa jimbo la Virginia wakati huo huo wa Terry McAuliffe alishiriki katika maombolezo ya Heather Hare aliyewawa mjini eh, Charlottesville baada ya kijana mmoja kuendesha gari lake kwenye kundi la waandamanaji wa wakati wa ghasia zilizozuka katika maandamano ya weupe wenye tabia za kibaguzi. Vijana wa kaunti ya Garisa wametakiwa kudumisha amani siku chache baada ya mji huo kukumbwa na machafuko. Akizungumza kwenye mkutano na wazee pamoja na vijana wa eneo hilo, naibu kamishna wa kaunti ya Garisa Galgao ametoa on, onyo kwa vijana wote waliohusika kwenye vurugu hiyo kuwa watashtakiwa. Mkurugenzi wa CIA Mike Pompeo amesema Venezuela inaweza kuwa hatarishi kwa Marekani. Bwana Pompeo alikiambia kituo cha Fox News kwamba rais wa Marekani Donald Trump aligusia uwezekano wa kuingilia mgogoro wa Venezuela kijeshi, ambapo anaamini shauri hilo litawapatia watu wa Venezuela matumaini Zingira na fursa ya kuweka mazingira ya kuwepo na kurudishwa kwa demokrasia. Marekani imeshutumu mauaji ya wanachama wa kundi la kujitolea nchini Siria katika jimbo linaloshikiliwa na waasi wa idlib msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani heather nauert ameita mauaji hayo kuwa ni ya kusikitisha na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio nilikuwa na mwenzangu idi ligongo vilevile mwelekezi wa matangazo ni deodon chibairo mimi ni mary mgawe sote kwa pamoja tuatakieni nyote asubuhi njema.