Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Karibu, msikilizaji wa VOA Express leo ni Jumatatu Agosti 14, ndani ya studio nimejaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari, na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika VOA Express leo kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. E, tukiwa tumejaajaa tena kama alivyosema <laughs> mwenzangu Sandey Shomari kama pishi la mchele, hualetea mambo mazito sana kutoka hapa studio 12 na ni kwamba tuanze kidogo kwa Sande, unajua vile mambo yameendelea kule nchini Kenya, ambapo vijana pia wamechaguliwa kwenye bunge na katika kuwakilisha, katika kuwakilisha maeneo mbali mbali nchini humo, na sasa ni nini ambacho wanasema watafanya iwapo wataingia kwenye bunge hilo la taifa? Watarajie sheria ambayo zitapita katika bunge lile ni sheria ambayo zitakuwa zina mafedha kidogo, ile sheria ya kusema 10% iende kwa women, 10% kwa youth na 10% kwa wale wanaishi na ulemavu, sheria kama zile zinafatwa vizuri. E, basi taarifa hiyo msikilizaji, utaipata hivi punde katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo. Nikiwa Sunday, nimerejea mwenyewe, unavyojua nime... umekuja moja kwa moja kutoka kule Nairobi, Kenya, ulikuwa ukishuhudia moja kwa moja huu uchaguzi wa kihistoria nchini Kenya, na bila najua shaka... utakuwa na mengi ya kutueleza kuhusu uchaguzi e, yote haya ambayo wanazungumzia kuhusu uchaguzi nimeyaona kwa macho yangu mawili kwa hivyo, tutazungumza mengi zaidi na vile vile tuko na mengi katika show ya leo, ikiwa ni pamoja na akwa hoja ambapo vilevile vile, watu wanazungumzia ni nini ambacho Uh, wanadhani kilifanyika katika uchaguzi huo uliofanyika Agosti 8 ambapo unajua kulikuwa na kusubiri watu wakasema kwamba wamekawia sana kabla wajapewa matokeo na mambo kama hayo. Kwa hivyo tutapata katika hoja kwa hoja vilevile, tutaangalia baadaye kwenye teknolojia, kuna kijana mmoja kutoka kule Arusha, Tanzania ambaye atatueleza jinsi anavyofanya teknolojia kusaidia watu katika kuinua wale wafanya biashara ndogo ndogo katika masuala hayo ya biashara BMJ nam msikilizaji, hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia, na hivi sasa namwona mwelekezi wangu ananieleza kwamba anajaribu kumpata mwandishi wetu kule Nairobi atujuze yale ambayo yamejiri. Nasikia tumempata tayari, Kennedy Wandera akiwa kule jijini Nairobi ambapo ataanza kwa kutueleza hali imekuwaje. Asante, unajua kwamba uh, yule mgombea wa urais wa NASA Raila Odinga hapo jana alitoa wito kwa wafuasi wake wasiende kazini, ile wasusie kazi, kazi, kazi. No, nataka sande, tuanze na tuanze, kunradhi, tuanze nao Wandera, tueleze hali ya mgomo huo imefika wapi, na pia utuambie ni nini ambacho wamesema hawa uh, uh, Red Cross hapo Nairobi Asante uh, bmj na Halizon, kwa kweli hali ya yeah, Nairobi hapa hali inaendelea kuwa ya kawaida baada ya vurugu kushuhudiwa uh, katika mitaa ya mabanda viungani mwa jiji kuu la Nairobi, uh, mitaa hiyo ikiwa ni kama Kibra, Madhare, Dandora na la Kisama. Lakini kando na kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga kuwarai wafuasi wake kutoelekea kazini Leo baadhi ya wakenya wamejitokeza kwenda kazini na hivyo basi kuonekana ku uh, kutofuatilia wito huo. Na hata hivyo, hali ya kawaida pia inaendelea kushuhudiwa katika maeneo ambayo, uh, hapaja kuwa na, na, na, na, na watu humu jijini. Magari mengi yanaonekana sasa kuingia na, na kutoka jijini Nairobi, na nieleze kwamba kamanda wa polisi katika kaunti ya Nairobi, Japhet Koome, leo wamezungumza na wanahabari na kuwahakikishia wakenya wakazi wa Nairobi hususan responsibility and mandate is to ensure life and property is protected at all costs. Then as I stated, there is calm, people can move around freely carrying out uh, their day-to-day activities, people can enjoy living so that that, that, is, that is what we are exactly be doing nothing else. Ha, hapo anaeleza kwamba hali ya usalama hii Nairobi ni shwari kwa ha, hivyo hakuna Mkenya ambaye hakuna hiyo ni mkazi wa Nairobi ambaye atasema kwamba hamna usalama, akisema wafisa wake wamejitolea kuhakikisha kwamba kuna usalama jijini Nairobi. Na pia alieleza kuwa watu kumi waliokuwa mjihani kwa bunduki ndio walioweza kushambuliwa na maafisa wa polisi, kando na taarifa kwamba maafisa wa polisi waliweza kuwaua watu wengine. Na bwana Kome pia amepuzilia mbali madai kuwa jeshi la Kenya limekuwa likiendesha operesheni ya kuzima vurugu, jinsi anavyoelezea hapa. Haya, naam. Kennedy Wandera Hano, bila shaka ana, anaeleza na... kwamba uh, hamna uh, maafisa wa jeshi waliotumika katika uh, operesheni hii ya kuzima vurugu. Na ikumbuke kwamba hapo awali upinzani ulikuwa umeeleza kwamba uh, uh, jeshi la taifa la linatumika kuwaua ku, wa watu katika maeneo tofauti tofauti, na kutokana na matamshi ya Kagwira Mbogori ambaye ni mkuu wa shirika la kutetea haki za kibinadamu Kenya Human Rights Commission kuwa watu ishirini na nne wamewawa kwa machafuko katika baadhi ya maeneo humu nchini. Shirika la msalaba mwekundu limeeleza kwamba watu tisa, wameweza walipoteza maisha yao katika mji wa Nairobi na nane kutoka mji wa Kisumu ndio wanaoripotiwa kupoteza maisha yao. Haya ni kwa mujibu wa katibu mkuu wa shirika hilo nchini Kenya, Abbas Bullet, na tumsikilize jinsi anavyosema. So, na hapo tunamsikia ni katibu mkuu wa shirika la Kenya Red Cross Society hapo na, na ameeleza hatutaweza kucheza sauti nyingine wa ndera kwa sababu ya muda, lakini najua kwamba ameeleza watu wanane tu wamefariki katika uh, eneo la Nairobi na vile vile wengine wamepoteza maisha yao huko uh, Kisumu. Lakini kwa kifupi zaidi, wa ndera, kwa sekunde kama ishirini, ni kwa nini Kenya Red Cross ndio inatoa takwimu hizi? Wame, leo wamekuwa wakizungumza na wanahabari na unajua kwamba hawa ndio watu walio katika maeneo tofauti tofauti nchini maanake, maafisa wao wako katika maeneo mengi hapa nchini. Lakini pia alieleza kwamba uh, wao wow, hawakufiki na miili ya watu ambao walipoteza maisha yao. Kile wanachokifanya ni kusaidia watu kutokana na labda yale majeraha ambayo mm, wameweza kuyapata, lakini ameeleza kwamba Uh, kuna baadhi wao waliweza kutembelea uh, katika hifadhi uh, za uh, maiti hapa jijini Nairobi na maeneo mengine, na wakaweza kuthibitisha hayo. Lakini Wandera, itabidi, itabidi tukuache. Hawa ndio waliofariki na walifariki kutokana na nini, itakubidi itabidi tukuache. Tunashukuru sana Kennedy Wandera, ukiwa hapo na Nairobi. Bila shaka ni maswala ambayo tutafuatilia hapa kwa Vio Express na matangazo yetu mengine. Hebu tuende katika maeneo mengine kama vile Mombasa, Sandi, Shomari. Kweli kule Mombasa ni kwamba kama shomari tu na uchaguzi huu umekuwa wa kihistoria sasa. Basi, je, hawa wapande wa vijana wana yapi ya kuzungumza? Amina chombo anayo taarifa ifuatayo. Nam, shukran sana. Ikiwa Kenya ni taifa ambalo lina idadi kubwa ya vijana, ambapo kati ya wapiga kura milioni 19 vijana ni asilimia 51 ambapo uh, katika mwaka huu kijana wa miaka ishirini na mitatu John Paul Mwirigi akiweka historia ya kuwa mbunge wa Igembe Kusini, akiwa ndiye mbunge mwenye umri mdogo, huku Stephen Kipiego Sang mwenye umri wa miaka thelathini na nne akiwa seneta mwenye umri mdogo kutoka kaunti ya Nande Kaskazini mwa eneo la Bonde la Ufa nchini. Aidha, idadi ya wanawake bungeni pia imeongezeka ambapo jumla ya wanawake ishirini na wawili walichaguliwa kuwa wabunge katika bunge la taifa huku watatu wakichaguliwa katika bunge la seneti na wengine watatu wakiwa magavana. Sauti ya Amerika ilipata fursa ya kuzungumza na mwakilishi wa wanawake Bi Zuleha Juma Hassan ambaye aliwahi kuhudumu katika bunge la 11 kama mwakilishi wa vijana na sasa tena akichaguliwa kama mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Kwale. Nilimuuliza vipi atasaidia vijana akiwa bungeni. Kitu cha kwanza nataka kupeleka mswada, elimu ya sekondary iwe bure, ili vijana ambao watoka kwenye famili za kimaskini pia wapate nafasi angalau wawe na cheti cha shule za upili. Kwa hivyo hilo ni jambo la kwanza kujaribu kuwaongezea uh, ujuzi ambao nataka nifanye. Ndoa za utotoni ikiwa bado ni changamoto kwa vijana wa kike nchini Kenya, bizule haieleza kuwa ataanzisha mashindano ya watoto wa kike kama njia ya kuwahimiza kuzingatia masomo. Mungu atanijalia, nataka pia kufanya mashindano aa, ya shule. Ilipokuwa mbunge mteule nilisafirisha baadhi ya watoto wakaenda Nairobi kwenda kuzuru bunge na kadhalika. Kwa hivyo nataka kufanya kitu kama hivyo, ili kuwapa moyo ama kuona elimu ni muhimu, iwe mara kwa mara nikitoa zawadi, zawadi ambao watu wengine watataka kuendelea na, na masomo. Katika mabunge ya kaunti, vijana pia walichaguliwa kwa wingi. Mwinyi Mwasera aliangaziwa katika Vio Express wakati wa michujo ya vyama. Kutokana na changamoto za kifedha katika kupigania kiti, alifanikiwa kushinda nafasi ya uwakilishi wa wadi ya Ng'ombeni kusini mwa pwani ya Kenya. Kwake swala la ajira na zabuni za serikali kwa vijana atalipa kipaumbele. Watarajie sheria ambazo zitapita katika bunge lile, ni sheria ambazo zitakuwa zina wafedha kidogo, kama vile upande wa miradi. Tuseme nitahakikisha kwamba miradi kama ile inakuwa ina kwa, kwa kisheria, kwamba uh, ile sheria ya kusema 10% iende kwa women 10% kwa youth na 10% kwa wale wanaishi na ulemavu sheria kama zile zinafuatwa vizuri wabunge waliochaguliwa pamoja na maseneta wanatarajiwa kuapishwa katika muda wa wiki mbili zijazo na kuanza rasmi katika mabunge yao kutoka mombasa ni amina chombo voa sauti amerika zifuatazo. Sasa ni habari za dunia. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa rais wa Marekani Donald Trump amesema ghasia zilizosababisha kifo katika maandamano ya wazungu wenye sera za kibaguzi mjini Charlottesville, Virginia zina sifa za ugaidi. HR McMaster katika mahojiano na kituo cha ABC News ameelezea kwamba kitendo cha gari kulivamia kundi la watu waliokuwa wakipinga waandamanaji wengine wa sera za kibaguzi siku ya Jumamosi na kumuua Heather Heyer mwenye umri wa miaka 32 ni kitendo cha kihalifu na huenda kimechangiwa na chuki za kibaguzi. Watu wengine 19 walijeruhiwa, ambapo pia maafisa wa polisi wawili waliokuwa wakifuatilia maandamano hayo kutoka angani kwa kutumia helikopta waliuawa baada ya chombo chao kuanguka. Na tukisalia hapa hapa Marekani, kwamba makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amekabiliana na upinzani mkali kutoka kwa rais wa Colombia Juan Manuel Santos hiyo jana Jumapili, juu ya vitisho vya rais Donald Trump kuchukua hatua za kijeshi kwa Venezuela. Akiongea kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa na Santos huko Katagina, Pense hakupinga uwezekano wa matumizi ya kijeshi, lakini hakuzungumza moja kwa moja kuhusu suala hilo. Pense hata hivyo, alimweleza rais wa Colombia kwamba Marekani ingependelea kile alichokiita suluhisho la amani kwa Venezuela. Vikosi vya usalama Burkina Faso vimemaliza operesheni yao dhidi ya watu waliokuwa na bunduki ambao walivamia mgahawa mmoja ulio katika mji mkuu wa nchi hiyo na kuua watu takriban 18 na kujeruhi wengine wanane. Waziri wa mawasiliano wa nchi hiyo, Remisidanjinu, amesema kwamba waliofariki wengi wao ni watoto na wanawake na idadi yao huenda ikaongezeka. Raia wa Afrika umeripotiwa ni pamoja na raia wa Burkina Faso na wageni. Rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore amesema uvamizi ulikuwa ni shambulizi la kinyama ambalo Wagadugu inaomboleza. Katika ujumbe wake wa Twitter, rais huyo amesema mapambano dhidi ya ugaidi ni mapambano ya muda mrefu. Barabara, barabara, VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikula Marekani, hapa Washington DC. Unasafiri mchana huu wa falasiri hii na VOA Express e, bila shaka sasa tuangalie maswala ya hoja kwa hoja, ambapo tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC, wiki iliyopita ilitangaza matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais pamoja na nafasi nyingine zilizogombaniwa kwenye uchaguzi uliofanyika Agosti 8 nchini humo. Na kufuatia hatua hiyo, baadhi ya wakazi huko nchini Kenya, kunradhi, baadhi ya wakazi huko Tanzania, Hussein Luhinda na Miraji kipinda a, wana, kutoka nchi hiyo jirani wanaeleza kile ambacho wanajifunza kutoka kwa uchaguzi wa Kenya. Twende kazi. Kwa kweli, kwanza kabisa napenda kutoa shukurani zangu kwa wananchi wa Kenya kufanya uchaguzi wao kwa amani, tumepata kiongozi wao kwa amani. Sisi kama jirani zao tunawapongeza sana na tumefurahi sana, kitu ambacho tumeona kwamba kweli wao wanataka kwa east Africa au Afrika mashariki iwe ni nchi yenye amani na utulivu. Asyo... nachojifunza kwa kitia uchaguzi wa Kenya ni kwamba Wakenya labda kuna elimu kubwa aliyopata, kwa sababu ni tofauti na chaguzi zilizopita; ni kwamba kulikuwa na machafuko mengi yanayofanyika baada ya uchaguzi. Lakini tumeona pamoja na matamko ya viongozi, hasa upande wa pili wa upinzani, kwa Raila Odinga kwamba yeye hakubaliani na matokeo hayo, lakini tunaona kabisa, bado wakenya wengi, japokuwa pugusani za hapa na pale, lakini tunaona wengi wamestahimili na kwamba amani inaendelea kudumu. Ah, tulikuwa tunaofia ndugu zetu hasa katika kipindi hiki yeah, cha uchaguzi ndo tulikuwa tuna hofu sana kwamba hii nchi yetu hii East Africa inaenda wapi? Mbona wenzetu wanapenda kupigana hivi kisa nini? Hata hivyo basi, kama wamefanya wao uchaguzi wao kwa amani na utulivu. Ukienda ukiangalia uchaguzi uliopita, napo Rwanda na hapo wamefanya kwa amani kwa utulivu. Hii inaonyesha hali kabisa kwamba East Africa sasa tumeanza kuinuka, ambao sana hata leo watu waliambia kwamba ziende kazini kwa wafanye mgomo baridi, lakini bado bari tunaona kwamba tunafuatia kwenye gombo za habari, wakenya wengi wamejitokeza kwenda kazini. Yeye ningeomba tu kwamba akubaliani na matokeo, kwa mfano kazi ya uchaguzi. Maana anapofanya uchaguzi unamshinda mshinda na mshindwa. Sasa usipokubali matokeo, sasa hiyo nchi itataliwa vipi? Tunaona kwamba tujifunze kupitia kwa wenzetu, amani walioweza kuidumisha mpaka kipindi hiki, na mataifa mengine tuije, kwamba kama mwenzangu alivyoongea hapo, East Africa wote tuizo kupitia uchaguzi huu kwamba viongozi wakieanao wa asitupereke sana tukiwaanawanne e na misimamo anayetaka labda apita asipopita, basi kubaliane na matokeo. Kwa kweli, napenda kuwaasa hasa viongozi wa Kenya, hasa Raila Odinga kwamba akubali kushindwa. Kitu cha kwanza. Kitu cha pili, viongozi wengi wa Afrika wasiwe na tamaa sana, waendeleza tamaa za kwao mbele bila kuangalia nini nini hasa alikuwa wananchi wao. Kwanza kabisa bidi pili, tujue kwamba kwamba tujali kwanza amani ya watu kwanza. Kama akiongozi, abidi ujali amani ya watu wako, utulivu wa watu wako. Hii itakusaidia sana, hata endapo hata we usipopata usipo fursa ya kugombea tena. Barabara kabisa, ndivyo hivyo mambo yalivyo. Wakizungumzia uh, suala la uchaguzi uliofanyika katika nchi jirani ya Kenya. Na unavyojua sande, eh, watu bado wanashubiri kujua ni vipi ambavyo NASA, muungano wa NASA Nama, ni hatua gani ambayo wanataka kuchukua. Uh, na wana siku mpaka siku ya Ijumaa kufanya hivyo kulingana na sheria za Kenya Uh, kutangaza iwapo wataenda mahakamani, maanake wamekuwa wakipinga jinsi mambo yalivyotokea. Lakini sasa ikifika Jumaa, kama hakuna hiyo taarifa, basi hivyo hivyo, alafu ndio itakuwa ni kuapishwa kwa rais siku tarehe ishirini na tisa uh, mwezi huu. Basi moja VOA Express bila muziki? Kwa moja unaambiwa bila muziki itakuwa bila shaka, shaka. Na naona sasa mwelekezi wangu amechagua wimbo ambao mi naupenda sana mwanamuziki uh -huh. huu Juliana Kanyomozi kutoka nchi jirani Uganda, ya Kenya nchi uh, ya uh, Uganda Mnam, anatuletea mambo anasema anasema tuende ka mambo hayo kibao hicho kipigwa katika maridhi. Unasikia hiyo mirindimo kama ya rege hivi imetulia kweli kweli, safi kabisa na sana zaidi sande ukisikiliza ujumbe ulio no, katika mziki huu, nasema situations come and go. Uh, manake mm -hmm. yule pia ni mwanamuziki ambaye amepata mengi katika maisha yake, na labda ndo manake unaweza kutumia ile experience ambayo amepata, lakini Saba pia ni wimbo safi kabisa. Na sasa tukitoka kwa Juliana Kanyomozi, huyo mwanamuziki kutoka Uganda, tunarejea hapa hapa jijini Washington, ambao ambapo leo katika teknolojia tunazungumza na Patrick Mboki kutoka Arusha Tanzania, ambaye anaeleza jinsi anavyotumia teknolojia kusaidia biashara ndogo ndogo e, kuweza kukua zaidi katika kampuni ya Ant Limited, mwanzangu hapa ambaye tuko naye sasa hivi hapa studio, Sande Shomari aliweza kuzungumza naye moja kwa moja, mwanzilishi huyo wa kampuni hiyo ambaye alikuwa hapa kwenye mkutano wa Washington DC kuhusu vijana viongozi maarufu kama Yali. Hebu tusikie maneno hayo. Mimi na ndugu yangu anaitwa Clemens Akida kutoka Arusha, tukaanzisha kampuni inaitwa Unlimited. Hii kampuni tulisema tutajitahidi, na kazi yetu kubwa itakuwa ni kwenda kutafuta biashara ndogo ndogo, tuweze kuwafundisha, kuwatengenezea website, kuwatengenezea social media site, kuwafundisha how to leverage this technology, kuwasaidia ili waweze kupata hela zaidi, na pia kuwapa zile teknolojia za kuwasaidia kama za kufanyia mahesabu, za kupanga inventory na vitu kama hivyo. Lakini licha ya hiyo mm-hmm. uh, Tunataka sasa hivi kuingia kwenye kilimo, tunatengeneza teknolojia mpya sasa hivi, jina bado sijalipata, lakini tunataka kutengeneza teknolojia ambayo itamsaidia yule mkulima, awe ni mama awe, awe, awe, awe ni kijana, ambapo atakapoweza kulima katika shamba lake na hata shamba lipo, ataweza kupata leverage ya kuweza kuuza mtu wake katika bei nzuri katika sokoni. Labda utueleze nikija kwenye teknolojia ambao ulikuwa unazungumzia, kila mtu ana simu, anaweza kupata biashara yake soko lake hapa. Wale wenye simu, wale wenye hizi teknolojia, unawasaidia vipi kwenye hii teknolojia ambao unajaribu una, una, una kuipeleka kwao kuweza kufanikiwa? Pengine nini ambacho anajaribu kufanya kati ya wewe na hawa watu ambao wanahivi vifaa vya teknolojia kama simu? Uh, sasa huyu hapa mtu mwenye simu, cha kwanza inabidi aelewe kwamba hicho kifaa alicho nacho ni kifaa ambacho kinaweza kumsaidia sana katika maisha, lakini mara nyingi unakuta mtu hana hiyo knowledge. Kwao siku zote, cha kwanza lazima aweze kuelimika kwamba hichi kifaa chako kinaweza kufanya kitu fulani fulani, fulani. Sawa, so, cha pili tunampa platform, sindio? Kuna yeye eh, kila siku anajua labda kuna labda kuna Facebook, kuna labda Facebook, Twitter, kuna website, lakini licha ya kuijua kwa juujuu, nataka kumwambia kuna jinsi ya kuzitumia hizi ili ziweze kufanya katika benefit yao sindio. Kuna, kuna, kuna mambo kama yanaitwa uh, kwenye hizi hapa social media sites sawa. so, kuna jinsi ya kuweza ku advertise ili hiyo bidhaa yako ambayo unaiuza iweze kufika masoko ambayo wewe unayataka, inaitwa targeted advertising. Ila tunamfundisha jinsi ya kuweza kutarget kwamba hii bidhaa yangu ninaiuza iko hivi, soko langu ni la hapa na hapa, nataka nitafute jinsi ya kuweza kufikia hawa watu barabara kabisa, ndivo hivyo basi. Katika mazungumzo hayo kuhusu teknolojia, ambapo mwenzangu Sani Shomari amezungumza na huyo mtu mbunifu kweli kuhusiana na biashara, Patrick Mboki kutoka Arusha, Tanzania. Sande Shomari. Sasa basi tuangalie katika masuala mengine. Kama je, wewe huna ajira, huna kazi? Mambo mengi yanaweza akafanyika, ni yapi? Basi huko nchini Kenya, serikali ya nchi hiyo inakabiliwa na kibarua cha kuwatafutia ajira mamilioni ya vijana ambao wengi wao walipiga kura wa wingi e, BMJ ikitiliwa maanani kwamba hadi ya Rais Kenyatta kabla ya kuchaguliwa ilikuwa kwamba kuwapa mafunzo ya kazi wala wanaohitimu kutoka vyuo vikuu na taasisi nyingine. Kwa hiyo tunaye hapa mwenzetu Josephat Kioko kwenye laini ya simu. Naam na ameweza kuzungumza na, na baadhi ya hawa. Josephat Kioko karibu kwa VOA express. Asante sana, mimi mbalimbali VOA express ilikuwa ni kwamba uchaguzi umesha kuisha, sasa ni kujenga nchi na zaidi kuwapa vijana nguvu na Kenya sasa, kulingana na Umoja wa Mataifa, miezi mitatu iliyopita, ina ukosefu ajira ya kuasilimia thelathini na tisa sasa hivi inagonga arobaini, na vijana wanasema wanahitimu kutoka vyuo vikuu, lakini kazi hamna. Kwa mfano, Rais Uhuru Kenyatta akisema watawapa mafunzo kuingia kampuni kujifunza. Tumsikie huyu mwanadada Jambii, ambaye yeye anasema ana kisomo cha kutosha na ajira hamna Nilihitimu mwaka wa 2015 na tangu nilipomaliza shule haijakuwa rahisi, kwa sababu unaenda unatafuta kazi, kitu ya kwanza unaulizwa, ulisomea shule gani? Unaona hiyo inakuwa ni kama kizuizi chako kupata kazi, ni kama wanahitaji mtu aliyesoma Nairobi University ama Kenyatta University, ni kama kuna ubanguzi ya chuo chenye mtu alisomea. Kitu ingine ukiaplai kazi unaulizwa kama uko na experience na hakuna nafasi tunayopewa kupata hiyo experience. Rais Uhuru Kenyatta amesema manifesto yake ameweka wanaohitimu vyuo vikuu vyenye watakuwa wanapata internship, tukianza kuapply kazi itakuwa kitu rahisi ya kupata nafasi. Vijana takribani milioni tisa walisajiliwa kupiga kura Kenya. Mnaambiaje serikali? Ningeomba serikali kupitia serikali za kaunti na serikali kuu ni wajue venye wataweza kuweka mikakati venye vijana wataweza pata kazi. Vijana wengi wanamaliza vyuo vikuu na wanaangaika tu nyumbani. Barabara kabisa. Shukrani sana Josphat Kioko. Kwa sababu ya wakati, huenda tusiweze kucheza hiyo sauti nyingine, lakini bila shaka watu hapo wanafahamu, wanaelewa ni nini ambacho wanazungumzia hapo, kwa sababu moja ya maswala muhimu sana, maswala nyeti ambayo ya yameibuka katika uchaguzi huu wa mwaka huu Sande, ni ukosefu wa nafasi za kazi, hususan kwa vijana na hiyo itakuwa inaangaliwa kwa kiasi kikubwa sana kwa ukaribu zaidi, na sisi tutaendelea kuifuatilia zaidi kuona yapi yanafanyika na serikali nchini Kenya. Tumshukuru uh, Josfat Kioko kwa kutuletea taarifa hiyo. Na Sandy, wewe mwenyewe umerejea umerejea sasa hivi hivi umereje punde kutoka Louisiana. Mimi nikiwa Kenya nimekuwa nikisikiliza ripoti zako, maanake ni ripoti safi kabisa. Hebu tueleze uh, vipi experience yako kule? E, e, bila shaka nimerejea jana usiku, lakini ama kwa hakika nimejionia mengi sana kule Louisiana ama kwa hakika ule ni mji wa kihistoria BMJ Murithi, na mengi yanayofanyika kwenye mji ule. Kama ulivyosema, ule mji ni mahali palipozaliwa muziki wa jazz, anajulikana Louis Armstrong alizaliwa pale Louisiana na, na si hivyo tu, ule mji, watu wa pale wanapenda muziki wao, wanapenda chakula chao cha kiasili, wengi wa Creole, wa Cajun na kuna vyakula vilevile vyenye vile lafudhi vya mbalimbali ya kiafrika bila kusahau Wahaiti ambao wako wengi sana pale na, haya matarombeta au muziki wa jazz unapigwa sana pale mjini. Walikuwa na hafla nyingine, walikuwa wanaita madgras, na madgras inajulikana sana, inajulikana sana mimi nilipoona zile tarombeta wamenikumbusha vitu viwili. Kuna makabila mawili kule Tanzania yamenikumbusha moja, la wa Sambaa, wanapiga sana tarumbeta na jingine, wanaitwa hawa wanacheza, Wazaramu wanapiga sana ngoma, inaitwa ngoma ya mdundiko, alafu wanakimbia mitaani. Unaweza kuona hata kwenye Instagram yetu kuna picha nimeweka pale watu wakitembea kama maandamano hivyo, wanasikiliza muziki na kupiga ngoma na matarumbeta hizo, ndio shughuli. Kwa hivyo, wasikilizaji, ambao wanataka kujua mengi zaidi, wanaweza kuingia kwenye tovuti yetu na kupata na yote haya na vile vile kwenye, kwenye Facebook kupata, kupata mengi zaidi yeah, ambayo Sandi Shomari mwenzangu hapa ameweza kurudi kutoka Louisiana akiwa na mambo mazito tukimalizia. Lakini Sandi, lakini vile vile naozungumza sana hapa Marekani yeah, ni haya mauaji ya Shaulsu Virginia uh, bila shaka. Hebu waeleze wasikilizaji kwa kifupi, manake naona muda ndo huo ni yeah, nini. Yeah, hiki ambacho wanazungumzia sana, kumekuwa na vurugu hapa E, ni kama ulivyoona kwamba waandamanaji wanaopinga sera za kibaguzi waliandamana kuweza kupinga waandamanaji wengine ambao wameonyesha kama vile wana mrengo wa kuwa na ubaguzi. Ndiyo. Sasa katika yale maandamano ndo likatokea gari kama tulivyosoma kwenye habari zetu za dunia likagonga wale watu na mtu mmoja kufariki dunia na sasa rais wengi wamekuwa wakipiga kelele baada ya rais na rais Trump anatarajiwa kuzungumzia swala hilo wakati wowote, tena kuanzia sasa. Jana alizungumza na leo pia atazungumza. ni hayo kuna tu. mtu amejiuzulu kwenye mahak CEO wa maka majuzi, kutokana na hatua hii, akipinga haya. Tuyazungumzia kesho. Ni hayo tu, msikilizaji, kutoka hapa VOA Express. Jina langu ni BMJ Mridi na mimi ni Sunday Shomari. Tutaonana hapo kesho, panapo majali, waendelea kuwa na siku iliyo safi kabisa, kutoka hapa Washington. Kwa heri ya kuonana.