Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, ninayekukaribisha kwa sasa hivi. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha leo hii kwa Jumatatu, Agosti 14 mwaka 2017. Pia tunasikika kupitia 107.5 FM mjini Kenya, nchini Kenya na pia kule Mlimani Radio Dar es Salaam, karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, baada ya uchaguzi uliofanyika nchini Kenya siku ya Jumanne, hali ya usalama inasemekana kuwa bado si nzuri katika maeneo mbalimbali. Je, wachambuzi wa mambo ya kisiasa nchini Kenya wanasemaje? Inasemekana ya kwamba wapolisi wanaenda katika kijiji huko ndani ndani, wakiwa watu wanaweka kwa, aii, walipeleka hawa Vilevile vile pia tutakuletea makala maalum. Leo tunaangazia hatua zilizopigwa huko nchini Kenya, na sasa pia tunaangalia huko nchini DRC ambako kuna hali ya wasi wasiwasi imetanda huko katika misitu ya Beni ambapo makamanda watatu wa FRDC wameuawa. Ndio kuna makamanda wa jeshi ya Kongo ambao waliweza kuuliwa katika mapambano yale, kuna wakanali wengi wawili Hizo ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo jioni. Usiondoke pale ulipo, msikilizaji, lakini kabla hatujaingia kuangalia yote hayo, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Hadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Donald Trump amesema ghasia zilizosababisha kifo katika maandamano ya wazungu wenye wa sera za kibaguzi Charlottesville, Virginia zina sifa za ugaidi. H. R. McMaster, katika mahojiano na kituo cha ABC News ameelezea kwamba kitendo cha gari kulivamia kundi la watu waliokuwa wakipinga waandamanaji wengine wa sera za kibaguzi siku ya Jumamosi na kumuua hedha haya mwenye umri wa miaka thelathini na mbili ni kitendo cha kihalifu na huenda kimechangiwa na chuki za kibaguzi. Watu wengine kumi na tisa wamejeruhiwa, ambapo pia maafisa wawili wa polisi waliokuwa wakifuatilia maandamano hayo kutoka angani kwa kutumia helikopta waliuawa baada ya chombo chao kuanguka. Jana Jumapili, waathirika walikumbukwa kwa ibada huko Charlottesville, wakati wananchi katika miji kadhaa ya Marekani waliandamana kupinga ghasia hizo na kumkosoa rais Trump kwa kushindwa kushutumu waziwazi makundi yenye sera za kibaguzi. China imetangaza hivi leo kuwa inapiga marufuku uagizaji nje wa makaa chuma, samaki na bidhaa nyingine kutoka Korea Kaskazini kulingana na vikwazo vya Umoja wa Mataifa vilivyoidhinishwa mapema mwezi huu. Viongozi wa China wameahidi kutekeleza kikamilifu vikwazo hivyo, ambapo China na wanachama wengine wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kauli moja wamepitisha kujibu majaribio ya makombora ya masafa ya mbali yaliyofanywa na Korea Kaskazini. Vikwazo huenda vikazuia takriban mauzo ya nje ya dola bilioni moja ya Korea Kaskazini. Wizara ya biashara ya China imesema kuwa marufuku mapya ya biashara itaanza rasmi Septemba tano. Rais wa Marekani Donald Trump na wanachama wengine wa utawala wameisihi China kutumia nafasi yake kama mshirika muhimu wa Korea Kaskazini kuishinikiza nchi hiyo kuacha harakati zake za programu za nyuklia. Tume ya haki za binadamu Kenya KHRC imefutiwa usajili na idara inayoratibu mashirika yasiyo ya kiserikali kutokana na tuhuma za kukwepa kulipa kodi, kuajiri kinyume cha sheria raia wa kigeni na kuwa na akaunti haramu za benki. Mkurugenzi mtendaji wa bodi ya uratibu Fazul Muhammad alisema Jumatatu kwa tume hiyo ilikuwa ikiendesha akaunti nne za benki kinyume cha sheria, mbili zikiwa kwenye benki ya NIC na nyingine kwenye benki ya CBA. Bwana Fazul alisema kwenye taarifa kwa mkuu wa shirika la KHRC Makao Mutua kuwa shirika hilo lilishindwa au lilikataa kulipa kodi ya takriban shilingi milioni mia moja za Kenya kwa idara ya kodi ya Kenya KRA. Shirika la KHRC lilisajiliwa mwaka 1994 na limekuwa mstari wa mbele katika kuimarisha haki za binadamu nchini Kenya. Waasi wanaodhaniwa kuwa na wapiganaji wa ADF wameshambulia kambi nyingi za jeshi la Congo FRDC katika misitu ya Beni na kuua makamanda zaidi ya watatu katika mashambulizi hayo, suala ambalo limeleta wasiwasi baada ya kuwepo na hali ya utulivu kwa muda kiasi katika eneo hilo ambalo limewahi kushuhudia mauaji ya zaidi ya watu elfu moja waliokuwa wakiuliwa kwa mapanga na mashoka. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Kambi hizo za jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zimeshambuliwa wilayani Beni na kuwaua baadhi ya makamanda wa jeshi la Kongo FRDC, wakiwemo makanali wawili na hata walinzi wao, na kambi nyingine tatu nazo zilishambuliwa. Ndio kuna makamanda wa jeshi ya Kongo ambao waliweza kuuliwa katika mapambano yale. Kuna wakanali wetu wawili, na jeshi inaendelea kuhakikisha kama wanajitahidi kuwafuatilia wasi a taarifa kutoka kwa jeshi za sema walioshambulia kambi hizo walikuwa wakivaa uniform mmoja na jeshi, na ilikuwa vigumu kutambua kwamba ni waasi. Baadaye mlio wa risasi ukaanja, baadhi ya raia eneo la Eringeti na Owicha wameshuhudia tukio hilo na wakulima kuanza kuelekea mashambani. Sasa hofu yaingia tena. Wakati huo huo, tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaanza mafunzo ya waandishi wa habari kuhusu shughuli za uchaguzi kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyo ni Auster Malivika akiwa huko Goma. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Vikosi vya usalama vya Burkina Faso vimemaliza operesheni yao dhidi ya watu waliokuwa na bunduki ambao walivamia mgahawa mmoja ulio katika mji mkuu wa nchi hiyo na kuwaua takriban watu kumi na nane na kujeruhi wengine wanane. Waziri wa mawasiliano Remes Dandinju amesema kuwa waliofariki wengi wao ni watoto na wanawake na idadi yao huenda ikaongezeka. Uraia wa waathirika umeripotiwa ni pamoja na raia wa Burkina Faso na wageni. Rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore amesema uvamizi ulikuwa ni shambulizi la kinyama ambalo Wagadugu inaomboleza. Katika ujumbe wa Twitter, rais amesema mapambano dhidi ya ugaidi ni mapambano ya muda mrefu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na Kabore wanapanga kuzungumza kuhusu shambulizi hilo la leo Jumatatu. Maafisa wa Sierra Leone katika mji mkuu Freetown wanasema zaidi ya watu mia mbili wamepoteza maisha kutokana na maporomoko ya matope na mafuriko makubwa. Janga hilo limetokea nyakati za asubuhi hii leo baada ya mvua kubwa kunyesha kwa saa kadhaa. Walioshuhudia wameelezea kuwa mlima mmoja ulianguka katika eneo la Regent na kuelezewa kuwa barabara zilikuwa na mchanganyiko wa matope. Sine Kamara, mfanyakazi katika idara ya kuhifadhi maiti kwenye hospitali ya Connaught amekiambia chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali kwamba ukosefu wa nafasi umewalazimisha kuiweka miili sakafuni. Uwezo wa sehemu hiyo ni mdogo sana kwa miili ambayo ameipokea, amesema mfanyakazi huyo. Kamara amesema idadi ya vifo huenda ikaongezeka, na watu wengi walikuwa wamelala majumbani mwao wakati mafuriko yalipotokea pamoja na maporomoko ya matope. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, huku hali ya utulivu ikiripotiwa kurejea katika baadhi ya maeneo nchini Kenya kufuatia ghasia za baada ya uchaguzi wa siku ya Jumanne. Muungano wa upinzani nchini humo NASA bado unashikilia kwamba hautawasilisha malalamiko katika mahakama ya eh, kufuatia uchaguzi huo ambao umetajwa na baadhi ya wakosoaji kama uliogubikwa na dosari. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na seneta wa Kisumu, Anyang' Nyong'o ambaye amechaguliwa kama gavana wa kaunti hiyo, na kwanza nikamuuliza ni hatua ni gani ambazo wananuia kuchukua. Hatutaki kwenda mahakamani, Seneta Nyongo. Kulikuwa na ripoti ambazo zilionekana kutofautiana kati yako na kiongozi wa ODM Raila Odinga, yeye akiwataka wafuasi wake kususia kazi hii leo, lakini wewe ukanukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari hapo Kenya ukiwataka watu waende kazini kama kawaida. Hebu e, fafanua hili ili e, watu wafahamu kama mlikuwa mnazungumza kwa lugha moja au kulikuwa na tofauti? Mimi nilisema jana ya kwamba watu wa Kisumu waendelee na na kuishi kama kawaida, lakini kama kiongozi anasema ya kwa kwa nda, leo tuna, mando, tuna mgomo, tutakuwa na mgomo. Wakati unakuwa mamdono, unakaa nyumbani, utaka kutembea, enda mjini, unaweza una kuenda mjini basi, lakini una mgomo si, kuamba, mgomo mgomo si kusema ya kwamba unakaa um, nyumbani saa yote. Mgomo ni ya kwamba tukimalizia si kusema ya kwamba life is different, no, endelea na kuishi kama kawaida, lakini kitu moja kuta, utafanya ni si kuenda kazini peke yake. Na kiongozi wa muungano wa NASA mgombea urais wa NASA Raila Odinga alisema katika uh, kauli yake uh, siku mbili tatu zilizopita kwamba kulikuwa na dosari katika uchaguzi uliopita, lakini akaeleza pia kwamba sio uchaguzi wa urais tu bali pia uchaguzi au uh, chaguzi zingine za nyadhifa mbalimbali. So sasa swali ni hili, je, hii inamaanisha kwamba ninyi ambao mmechaguliwa, kama wewe umechaguliwa kama gavana wa Kisumu, mtakataa kuchukua nyadhifa zenu mpaka kutatuliwe matatizo ambayo NASA au kiongozi wa NASA anasema lazima yatatuliwe, ama itakuwaje? Na wale ambayo wanachakua kakila kila sehemu kila sehemu, pahali, basi kama wana shida, wanafuata sheria. Lakini huko juu, hii shuda wa rais, tunasema ya kwamba hatutaweza hatuta kwenda mahakamani, lakini wengine wanaweza kuenda mahakamani kama wana shida katika constituencies zao au zao kwenda mahakamani. Kwa nini? Wanaweza kufanya hivyo, hakuna shida. Kulingana na taarifa ya polisi, ni kwamba wale ambao wameuliwa na polisi ni wahalifu. Hata wamesema kwamba ni wahalifu ambao walikuwa wamejihami. Hebu zungumzia hili, watu ngapi walaua na mapolisi? Hatujui mpaka sasa, lakini tuna figures tofauti. Tutaendelea kugundua haki na kukuku kuhakikisha ku, ku, watu ngapi waliwa na mapolisi. Lakini tuna watu ambao waliwaa na polisi wanasema tisa, sisi tunasema ni e, ni juu ya tisa, lakini tunaenda kufanya uchunguzi. Inasemekana ya kwamba wapolisi wanaenda katika kijiji huko ndani ndani, wakiwa watu wanaweka kwa body bag, na sijui polisi walipeleka hawa ni seneta wa kaunti ya Kisumu nchini Kenya, Anyang Nyong'o, ambaye amechaguliwa kama gavana wa kaunti hiyo, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Makamu Rais wa Marekani Mike Pence amekabiliana na upinzani mkali kutoka kwa Rais wa Colombia Juan Manuel Santos jana Jumapili juu ya vitisho vya Rais Donald Trump kuchukua hatua za kijeshi kwa Venezuela. Akiongea kwenye mkutano pamoja na waandishi wa habari akiwa na Santos huko Cartagena, Pence hakufua, hakufuta uwezekano matumizi ya kijeshi lakini hakuzungumza moja kwa moja kuhusu suala hilo. Pence hata hivyo alimweleza Rais wa Colombia kwamba Marekani ingependelea kile alichokiita suluhisho la amani kwa Venezuela. Amesema kuna njia nyingi mbadala ambazo zipo kushinikiza utawala wa Maduro nchini Venezuela ikiwemo ongezeko la shinikizo la kidiplomasia na kiuchumi. Pence alimhakikishia Santos kwamba Marekani haitasimama kuangalia wakati Venezuela inaanguka na kutumbukia katika udikteta. Rais wa Marekani Donald Trump anapanga kuiagiza ofisi yake ya kibiashara kuichunguza China, kuona kama inaiba haki miliki za Marekani, lakini Beijing imeonya kwamba nchi zote huenda zikaishia kuingia hasara kubwa katika vita vya biashara. Trump aliondoka kwenye mapumziko yake mafupi huko New Jersey na kurejea Washington kutia saini amri ya kiutendaji kumwamuru mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer kuchunguza shutuma kwamba Wachina wanaiba teknolojia na haki miliki za Marekani. Trump alikuwa amewataka maafisa wa biashara kuangalia vitendo vya China kwamba vinalazimisha makampuni ya marekani kutoa habari kuhusu haki miliki zao kuhusu utaalamu wao ili kufanya biashara nchini China. Chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki cha Peoples Republican Party, CHP, kimesema kuwa kiongozi wake Karmal Kilida Droglu huenda akashtakiwa na kufungwa jela katika msako unaoendelea nchini humo ambao umepelekea zaidi ya dazeni ya manaibu wa bunge kutiwa ndani. "Kuna njama kubwa dhidi ya CHP," ameonya Bulent Tezkan katika mahojiano leo Jumatatu na gazeti la Uturuki la Cumhuriyet. Hatua yoyote dhidi ya chama kikuu cha upinzani huenda ikaanzisha enzi mpya ambako chama tawala hakitakuwa na njia ya kuelekea kwenye amani, ameongeza Tezkan. Maoni ya Tezkan yanafuatia matamshi ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan akipendekeza kuwa kiongozi wa chama hicho cha CHP huenda akahusishwa katika uchunguzi unaohusu ujasusi unaoendelea kwa kuchapisha habari ambazo zinayohusisha serikali ya Erdogan. Tunaendelea kuyapokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington, DC. Mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia zilizosomwa na mwenzangu Hadija Riami, turejee tena kwa habari kutoka kwa waandishi wetu, ambapo wanawake kaskazini mwa Uganda e, katika wilaya ya Amuru wameapa kuendelea kuvua nguo na kubaki uchi e, kama njia mojawapo ya kuelezea kero zao kutokana na unyakuzi wa ardhi nchini humo. Serikali ya rais Yoweri Museveni nayo na imesisitiza kwamba itahakikisha kwamba ardhi ya ukoo yenye mzozo itapewa mwekezaji binafsi kwa ukulima wa miwa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti kamili. Ni ardhi ya jamii ya Acholi ambayo imezua utata, vituko na maneno kwa zaidi ya miaka saba sasa. Serikali inataka ardhi hii kupewa mwekezaji binafsi kwa ajili ya upanzi wa miwa lakini wakazi wa eneo hili wameapa kwamba liwe liwalo, azma ya serikali haitatimia. Juhudi za serikali kutaka mwekezaji kuanza shughuli ya upanzi wa miwa kwenye ardhi hiyo zimekwama baada ya wanawake kuvua nguo na kufanya maandamano mbele ya waziri wa ardhi Betu Amongin. Wabunge wa eneo hilo nao wameapa kwamba mwekezaji hatapewa ardhi hiyo. Tulionya rais kwamba endapo serikali yake itatumia nguvu kunyakua ardhi hii matatizo a... makubwa yatatokea nchini. Tayari tuna ilani ya mahakama kusimamisha juhudi zote za kutaka ardhi hiyo kupewa mwekezaji. Waziri wa ardhi Beta Mongina anasisitiza kwamba ardhi hiyo ni mali ya serikali na wala sio ya ukoo, na kwamba serikali ina haki ya kuitumia kwa maendeleo ya jamii na nchi kwa jumla huku viongozi kutoka jamii ya Acholi wakitaka serikali kupeleka upanzo wa miwa kwingineko, polisi walitumia nguvu dhidi ya vijana waliokuwa wameziba njia ya kumzuia waziri Amongini kufika eneo hilo, kabla ya kukutana na wanawake waliokuwa wamevua nguo na safari kumalizikia hapo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano wanawake walivua nguo mbele ya aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani marehemu Jeneral Aronda Nyaka Irima wakiandamana kupinga hatua ya serikali kutoa ardhi hiyo kwa mwekezaji binafsi. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Michezo. Karibu mpenzi msikilizaji, kwenye ulimwengu wa michezo hii leo, ndani ya studio za VOA nikiwa na jezi yangu tayari. Jina langu ni Sunday Shomari. Moja kwa moja basi katika jukwaa la michezo hii leo, tunaanzia huko nchini Kenya ambapo kama mnavyofahamu, michuano ya riadha ya IAAF mjini London Uingereza imepamba moto na kumalizika. Kenya imemaliza ukame wa mbio za mita elfu tano ili kuwaje? Mwanamichezo Jason Nyakundi anayo taarifa kamili. Mshindi wa fedha wa mashindano ya Olimpiki Helen Obiri alipata ushindi wake wa kwanza mkubwa, alipotimka na kumbwaga Muethiopia Almaz Ayana katika mbio za mita elfu tano kwenye mashindano ya IAAF mjini London, Uingereza. Ayana na Obiri walifungua mwanya zikiwa zimesalia mita elfu moja mia mbili mbio kukamilika, huku Obiri akimfuata Ayana unyo unyo. Baada ya kengele kupiwa kuashiria mzunguko wa mwisho, Muethiopia Ayana aliongeza kasi hata hivyo Ubiri alitoka kwa kasi zikiwa zimesalia mita mia tatu na kumpita Ayana, bingwa wa mita elfu kumi na kushinda mbio hizo kwa muda wa dakika 14 na sekunde 34. Ayana alinyakua fedha, naye Mholanzi Sifan Hassan akajishindia shaba. Ushindi huo wa Ubiri ulimalizia Kenya ukame wa miaka 6 wa mbio za mita elfu tano tangu Vivian Cheruyot aishindie Kenya dhahabu huko Berlin mwaka 2009 na Daegu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Katika mbio za wanaume mita elfu moja mia tano Mkenya Elijah Manangoi alibuka mshindi wa dhahabu. Manangoi alitimuka mbio hizo kwa muda wa dakika tatu sekundi 33 na, na kumaliza mbele ya mkenya mwenzake Timothy Cheruiyot. Philip Ingebrigtsen wa Norway alimaliza watatu kwa dakika tatu sekundi 34.53 na kwa upande mwingine nyota Julius Yego aliendelea kupoteza umaarufu katika urushaji mkuki baada ya kuvuta mkia kwenye orodha wa ya washiriki 13 katika fainali ya riadha ya mbio hizo. Yego ambaye alitawazwa bingwa wa dunia aliporusha mkuki kwa umbali wa mita 32.72 jijini Beijing nchini China, miaka miwili iliyopita alirusha mkuki kwa mita 76.29 mjini London bingwa huyo wa Jumuiya ya Madola na Afrika mwaka 2014 alikuwa mwakilishi wa pekee wa Kenya katika kitengo hiki. Johannes Vetter aliibuka mshindi baada ya kurusha mkuki mita 89.89. Vetter ni mwanamume wa kwanza kutoka Ujerumani kushinda medali katika kitengo hiki tangu Mathias De Zordo mwaka 2011. Kenya ilimaliza ya pili katika mashindano hayo ya IAAF yaliyoandaliwa mjini London nyuma ya Marekani. Asante sana Jason Nyakundi kutoka kule nchini Kenya, hapo Nairobi. Basi kutoka huko moja kwa moja tunaelekea mpaka nchi jirani ya Tanzania. Tunaungana na George Njogopa anaye anaanza kwa kumulika uchaguzi uliofanywa wa chama cha soka nchini humo TFF. Mashabiki wa kandanda nchini wamewataka viongozi wapya wa shirikisho la soka nchini TFF kwanza kuweka ndoto ya kuhakikisha kwamba Tanzania inacheza kwa mara ya kwanza katika fainali za kombe la dunia na michuano mingine mikubwa barani ya Afrika. Viongozi hao walichaguliwa mwishoni mwa wiki na kumaliza enza ya kiongozi wa awali Jamali Malinzi aliyoko Mabusu akikabiliwa na tuhuma za matumizi mabaya ya fedha. Wamehimizwa kuzingatia zaidi katika soko la vijana, kama anavyosema kocha wa zamani wa vijana Julio: tunahitaji kwenda kwenye Afcon, tunahitaji kwenda kwenye chani, tunahitaji kwenda kwenye World Cup. Cha msingi kutengeneza vijana ili tufanikiwe Angalia huko nyuma tulikotoka, walikuwepo Yanga Afrika, walikuwa na kina Dofreshad kina, kina ponda mari kina tenga walifanikiwa. Simba walikuwepo kina Amini Abaskuka, Joji Kulagwa, Mare Msupa na wengine, tulifanikiwa. Mimi Julio nilikuwa na wachezaji wa under 23 ndio hao kina Samata, kina Faridi Musa, kina Thomas Ulimwengu, tunafanikiwa, wako profeshon. Kwa hiyo tuume jongoo kwa meno, ikibidi tuchague vijana ambao tukubali wafungwe na Watanzania wavumilie ili tuagroom waweze kutusaidia kwenye timu yetu ya taifa, lakini tukiwa na mambo ya haraka na viongozi waliokuwepo, kila siku tutatukanana na kuona hakuna bora ambalo tutalifanya katika riadha. Ya mkimbiza upepo wa Alfonsi Simbu aliyoshinda medali ya fedha katika michuano ya dunia aliyofanyika London, Uingereza, anatarajiwa kutua nchini hapo kesho mchana. Mwanariadha huyo aliwatoa kimasomaso wa Tanzania katika mashindano hayo kwa kushika nafasi ya tatu akizidiwa na wenzake kutoka Ethiopia na Kenya ninayarifu Nijoo, gopa jo, gopa kutoka Dar es Salaam ni George njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana George jogopa kutoka Dar es Salaam Tanzania. Kwingineko, basi katika michuano ya ufunguzi wa ligi kuu ya Uingereza, e, jana Manchester United Man U, e, walianza kwa kishindo kikubwa kwa kuanyuka West Ham bila huruma, e, wanakita kipigo cha mbwa mwizi bao nne kwa nunge au nne kwa bila na huku Newcastle United wakijikuta wanaangukia pua na kuchapwa bao mbili kwa nunge na timu hatari ya Tottenham Hotspur. Basi ni hayo tu kutoka katika meza ya michezo hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari, mwanaspoti wako kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na ufuatao basi ni muhtasari wa habari. Tume ya Haki za Binadamu Kenya, KHRC, imefutwa usajili na idara inayoratibu mashirika yasiyo ya kiserikali kutokana na tuhuma za kukwepa kulipa kodi, kwa ajili kinyume cha sheria raia wa kigeni na kuwa na akaunti haramu za benki. Vikosi vya usalama Bukina Faso vimemaliza operesheni yao dhidi ya watu waliokuwa na bunduki ambao walivamia mgahawa mmoja ulio katika mji mkuu na kuua takriban watu 18 na kujeruhi wengine wanane. Maafisa nchini Sera Leon, katika mji mkuu Freetown, wanasema zaidi ya watu mia mbili wamepoteza maisha kutokana na maporomoko ya matope na mafuriko makubwa. Janga hilo limetokea nyakati za asubuhi leo baada ya mvua kubwa kunyesha kwa saa kadhaa. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa jioni ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya uh, ikiwa ni pamoja na msimamizi wa matangazo ambaye nimekuwa naye hapa studio ambaye ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Dan Brown. Kutoka hapa Washington, mimi ni BMJ Muridhi, nikiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inawapongeza watu wa Rwanda kwa kujitoa kwao na kushiriki uchaguzi kwa amani hapo Agosti 4. Zaidi ya raia wa Rwanda milioni 6.6 walimchagua Bwana Kagame kwa mujibu wa matokeo rasmi, japokuwa idadi hiyo inaonekana kutokuwa sahihi zaidi ya watu elfu themanini walipigia kura upinzani. Serikali imedai watu walioshiriki walikuwa ni asilimia 97.6, lakini namna uchaguzi ulivyofanyika haukufikia viwango. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Heather Nauert amesema, tumeshtushwa na hali isiyo ya kawaida iliyoonekana wakati wa upigaji kura na kuzua wasiwasi mkubwa wa namna mchakato wa upigaji kura ulivyokwenda. Marekani inavipongeza vyombo vya habari vya Rwanda kwa kuripoti malalamiko ya unyanyasaji wa baadhi ya wagombea wa upinzani na wananchi wa Rwanda wakati wa kampeni. Marekani pia inawapongeza wananchi wa kawaida, tume ya taifa ya uchaguzi na maafisa wa serikali kwa kuzungumza hadharani kuelezea malalamiko hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ameongeza pia, tunaipongeza mdahalo wa wagombea wa urais uliotangazwa na televisheni na kueleza kwamba uelewa wa wapiga kura ungeweza kufaidisha kwa namna moja ama nyingine na pana ya ushiriki wa wagombea wenyewe. Rais wa Rwanda Paul Kagame ameongoza nchi ya watu milioni kumi na mbili toka kundi lake liliposaidia kumaliza mauaji ya halaiki 1994 ambapo watu wa kabila la Kitutsi na Wahutu wenye msimamo wa kati zaidi ya laki nane waliuawa na Wahutu wenye msimamo mkali. Chini ya rais Kagame, Rwanda imefanya maendeleo ya kiuchumi, lakini maoni yake yanasema hali hiyo imetokana na uhuru wa watu na uhuru wa vyombo vya habari makundi ya haki za binadamu yanaripoti kwamba serikali imetumia nguvu zake kuzuia wapinzani chini ya mfumo mahsusi mabadiliko ya katiba ya mwaka 2015 ilimwezesha bwana kagame kubaki madarakani mpaka mwaka 2034 kama ataamua kuendelea marekani inaeleza kusikitishwa kwake na mabadiliko ya katiba na uamuzi wa kagame kugombea muhula watatu Marekani inaishauri serikali ya Rwanda kuboresha mazingira ambayo asasi za kiraia na vyama vya kisiasa vinashiriki uchaguzi bila kubughudhiwa na uchaguzi uonyeshe kwa uwazi matakwa ya wananchi. Marekani inasimama na watu wa Rwanda katika juhudi zao za kujenga taasisi za kidemokrasia na zilizo wazi ili kuhakikisha uthabiti wa muda mrefu wa wakati ujao mwema na wa kidemokrasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani.