Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Tume ya haki za binadamu nchini Kenya KHRC imefutiwa usajili na idara inayoratibu mashirika yasiyo ya kiserikali kutokana na tuhuma za kukwepa kulipa kodi, kuajiri kinyume cha sheria raia wa kigeni na kuwa na akaunti haramu za benki. Mkurugenzi mtendaji wa bodi ya uratibu, Fazul Muhammad, alisema hayo leo Jumatatu kwamba tume hiyo ilikuwa ikiendesha akaunti nne za benki kinyume cha sheria, mbili zikiwa kwenye benki ya NIC na nyingine kwenye benki ya CBA. Shirika la Bwana Fazul alisema kwamba kwenye taarifa yake kuwa mkuu wa shirika la KHRC Makau Mutua kuwa shirika hilo lilishindwa au lilikataa kulipa kodi Takriban shilingi milioni moja, milioni mia moja za Kenya kwa idara ya kodi ya nchi hiyo KRA. Shirika la KHRC lilisajiliwa mwaka 1994 na, na limekuwa mstari wa mbele katika kuimarisha haki za binadamu nchini Kenya. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa rais wa Marekani Donald Trump anasema ghasia zilizosababisha kifo katika maandamano ya wazungu wenye sera za kibaguzi mjini Charlottesville, Virginia zina sifa za ugaidi. HR McMaster katika mahojiano na kituo cha ABC News ameelezea kwamba kitendo cha gari kugonga kundi la watu waliokuwa wakipinga waandamanaji wengine wa sera za kibaguzi siku ya Jumamosi na kumuua Heather Heyer mwenye umri wa miaka 32 ni cha kihalifu na kinaweza kuwa kimechangiwa na chuki za kibaguzi. Watu wengine 19 walijeruhiwa, ambapo pia maafisa wa polisi wawili waliokuwa wakifuatilia maandamano hayo kutoka angani kwa kutumia helikopta waliuawa baada ya chombo chao kuanguka. Hapo jana Jumapili, waathirika walikumbuka kwa ibada huko Charlottesville wakati wananchi katika miji kadhaa Marekani waliandamana kupinga ghasia hizo na kumkosoa rais Trump kwa kushindwa kushutumu kitendo hicho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa nchini Sierra Leone katika mji mkuu wa Freetown wanasema zaidi ya watu mia mbili wamepoteza maisha kutokana na maporomoko ya matope na mafuriko makubwa. Janga hilo limetokea nyakati za asubuhi hii leo baada ya mvua kubwa kunyesha kwa saa kadhaa. Walioshuhudia wameelezea kuwa mlima mmoja ulianguka katika eneo la Regent na kuelezewa kuwa barabara zilikuwa na mchanganyiko wa matope. Sine Kamara, mfanyakazi wa idara ya uhifadhi maiti kwenye hospitali ya Connaught, amekiambia chombo cha habari cha serikali nchini humo kwamba ukosefu wa nafasi umewalazimisha kuiweka miili sakafuni. Uwezo wa sehemu hiyo ni mdogo sana kwa miili ambayo amepokea, amesema mfanyakazi huyo. Kamara anasema idadi ya vifo huenda ikaongezeka, na watu wengi walikuwa wamelala majumbani mwao wakati mafuriko hayo yalipotokea pamoja na maporomoko ya matope. Rais wa Marekani Donald Trump anapanga kuiagiza ofisi yake ya biashara kuichunguza China kuona kama naiba haki za miliki za Marekani, lakini Beijing imeonya kwamba nchi zote huenda zikaishia kuingia hasara katika vita vya biashara. Trump aliondoka kwenye mapumziko mafupi huku New Jersey na kurejea Washington kusaini amri ya kiutendaji hizo. Zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari, endeleeni kusikiliza Sauti ya Amerika katika kipindi kifuatacho cha Kwa Undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na hapa studio nitakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Vilevile, katika laini ya simu tutakuwa na waandishi wetu huko Kenya, Kennedy Wandera akiwa mjini Nairobi na Libert Adede akiwa Mombasa, kukuelezea kwa kina yanayoendelea baada ya IEBC kutangaza rasmi siku ya e Ijumaa mshindi wa kiti cha urais pamoja na nafasi nyingine zilizoshindaniwa katika uchaguzi mkuu wa Agosti 8. Nam, basi moja kwa moja tunaanza kuangalia taarifa za kina ambazo wewe msikilizaji huenda bado hujazijua kiundani, baada ya tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya IEBC kutangaza siku ya Ijumaa kwamba Uhuru Kenyatta ndiye aliyeshinda kiti cha urais dhidi ya mpinzani wake mkuu Raila Odinga, kumekuwepo na matamshi ya hapa na pale kutoka upinzani ukiwataka wafuasi wake kutokwenda makazini leo Jumatatu kugomea matokeo hayo, hali kadhalika rais mteule akisihi amani, wakati mji wa Nairobi ukiwa unarudi tena katika hali yake ya kawaida baada ya siku kadhaa za kusubiri matokeo rasmi ya kiti cha rais pamoja na nafasi nyingine, basi, ili kufahamu haya yote moja kwa moja, tuanze na wewe Kennedy Wandera, tupe hali halisi ilivyo wakati huu hapo mjini Nairobi. Kennedy Wandera, hali, hali, hali ya kawaida inaonekana kurejea jijini Nairobi, lakini bado sijui inaonekana labda ni hofu ya watu kutokana na kile ambacho kimekuwa kikiendelea viungani mwa jiji kuu la Nairobi na vurugu na, zimekuwa zikishuhudiwa siku tatu ama nne ambazo zimepita, hususan baada ya kutangazwa Kenyatta kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya. Na mitaa ya Kibera, Mathare, Dandora na maeneo ya Kisama yamekuwa kishuhudiwa yakishuhudia changamoto za usalama, maafisa wa, wa usalama waki- uh, wakiendelea kushika doria katika maeneo hayo kuhakikisha kwamba hali inakuwa uh, hali nzuri. Na si, si maeneo viungani mwa Nairobi pekee, hata maeneo uh, ya Kisumu, Homa Bay na Migori wamekuwa uh, na tatizo hilo, lakini hapa jijini Nairobi angalau utulivu unaendelea kurejea na asubuhi ya leo tuliweza kuhudhuria kikao cha kamanda wa polisi hapa jijini Nairobi, akielezea wakazi wa Nairobi kwamba hali ya kawaida imerejea na usalama upo, kwa hivyo basi wasiwe na hofu yoyote. Lakini tunavyozungumza hali ya usalama inaendelea kurejea, yako hatujashuhudia misongamano mikubwa ya watu tunayoshuhudia kwa hali ya kawaida hapa jijini Nairobi. Awali Wandera ulileta taarifa ikiambatana na sauti ya kiongozi wa chama cha msalaba mwekundu Kenya juu ya vifo katika maeneo kadhaa huko Kenya. Hebu subiri tucheze sauti hiyo ya Abbas Gulet kisha nitarudi kwako. Our responsibility and and mandate is is is is, to ensure life and property is protected at all costs. Then as I stated, scam, People People can can move around freely, carrying out uh, their day-to-day activities. People can enjoy living. So that, that, that, is, that is what we are exactly be doing. Nothing else. Na, na, ni, ni, ni kamanda, kamanda wa polisi katika county ya ya Nairobi Jafet Kome ambapo ma, ni maswala ambayo yanawiana mkamiti kwa sababu yale aliyosema Eh, uh, mkuu mku, wa uh, Kenya Red Cross Society au Msalaba Mwekundu anawiana na haya kwa sababu uh, yule alikuwa anaeleza ni watu wangapi wamepoteza maisha yao. Lakini Wandera, tukirudi kwako, hebu eleza kwa upana zaidi ama kwa undani zaidi kuhusiana na taarifa hii au kauli hii iliyotolewa na Jafeth Kome na vile ambavyo inaingiliana na visa vilivyoripotiwa vya wa watu kufa katika eneo hilo la na Nairobi jinsi tulivyoweza kuripoti hapo awali katika matangazo yetu ya express. Uh, hali hapa jijini Nairobi nipo japo sasa in, inaanza kuonyesha ile dalili ya kuwa hali ya kawaida, lakini pia pamekuwapo na tatizo katika mitaa hii ya mabanda ambayo yanapatikana viungani mwa jiji kuu la Nairobi. uh, kumekuwa na ghasia kule, kumekuwa na vurugu, vijana wakijaribu kuandamana wakilalamikia kile wanachokiita kwamba uh, Uh, hawajapata haki kutokana na matamshi ya viongozi wa upinzani na ba, ba, wengi wa wakazi katika maeneo haya mabanda wanaelezea kwamba wamekuwa wakikumbana na hali ngumu. Lakini leo huyu, uh, kamanda wa polisi Jaefo alijitokeza na kusema kwamba uh, kile kitengo cha polisi ndicho Uh, ndicho kile ambacho kimekuwa kikiendelea kikiendele na hii operesheni kuhakikisha kwamba utulivu unaendelea kudumishwa katika maeneo haya ambayo yamekuwa yakiendelea kupata vurugu uh, uh, na akasema kwamba hivyo vyote vile, hamna hamna hamna ishara yoyote na hawajaweza hawa uh, kuwatumia wale uh, wanajeshi wa jeshi la taifa katika harakati za kudumisha usalama uh, uh, uh, uh, kuh, kwa hivyo hayo ndio aliyokuwa akizungumzia na kuelezea kwamba Uh, hapa jijini wakazi wa Nairobi ambao wanataka kuenda kazini wawafanye hivyo kwa sababu usalama un, unaendelea kudumisha, na maafisa wa polisi wanaendelea uh, kulinda roria katika maeneo yote hapa jijini Nairobi. Naam, basi, uh, Wandera, hivi sasa tunaona ile sauti ya Abbas Guleti ipo tayari, hebu tusikilize sauti hiyo alafu nitarudi kwako. We as Kenya Red Cross have responded to 108 injuries. Of that 108, the breakdown is there clear Nam basi, kwa kifupi tu ni kwamba mkuu huyo wa chama cha msalaba mwekundu Kenya Abas Guleti anaelezea maeneo kadhaa huko Kenya aliyopata uh, uh, visa vya kutokana na matokeo baada ya uchaguzi ambapo kumekuwa na majeraha ya vichwa, majeraha ya risasi, watu kuvunjika na kadhalika. Sasa Wandera, tunafahamu hao majeruhi ni wa jinsia gani na wapo katika umri gani? Ameelezwa kwamba hiyo data bado haijatolewa, na akaeleza tu kwamba wengi wa hawa wanapatikana katika hospitali uh, ya bukan Kenyatta na kuna hospitali moja kule Kisumu inaitwa uh, Kisumu uh, ya kiwilaya. Lakini pia uh, alieleza bayana kwamba jukumu la msalaba um, mwekundu si kuangazia uh, watu waliokufa. Jukumu kuu la msalaba mwekundu ni kuwapa watu yale matibabu ya dharura katika labda nyanja tofauti tofauti wanakokumbana na visa kama hivi. Kwa hivyo kulikuwa na swali ambalo alikuwa anaulizwa, eh, ni ni, ni vifo vingapi ambavyo labda umeweza kufu, m, m, nini kama msalaba mwekundu mnaweza kuvithibitisha? Japo aliweza kuzungumza akisema kwamba Aa, kuna watu sisa ambao waliweza kupoteza maisha hapa jijini Nairobi na watu nane kule Kisumu, lakini alieleza kwamba hilo si jukumu la la msalaba mwekundu, na pia akasisitiza kwamba kulikuwa na vilio vya watu wengi hapa jijini hapa kote nchini, wakitaka uh, waweze kufika maeneo hayo kuweza kuwaokoa watu, lakini walipofika maeneo hayo walikuta kwamba hamna watu, zilikuwa zile ni, ni fake news zile habari gushi za watu mitandaoni ku kutaka labda kitu fulani kifanyike pasikuwepo na ithibati kwamba kitu hicho kimetokea. Naam basi, na tukielekea huko uh, mjini Mombasa kwa mwandishi wetu Libert Adede, tunafahamu kwamba leo hii kulikuwa na mkutano uh, wa viongozi wa kidini pamoja na waandishi wa habari, ambapo wamepongeza uchaguzi ulikuwa wa haki na pia wamewataka vijana kuwa makini. Je, wameelezea yapi mengine zaidi ya haya ambayo tunayafahamu wakati huu? Asante sana Mkamiti, uh, umekuwa ni mkutano tu ambao umekuja haswa sana. Nafikiria ni baada ya mikutano mingine kama hii kuandaliwa jijini Nairobi ambapo muungano ama chama cha viongozi wa kidini katika dini ama madhehebu ya Kipentekoste jijini Nairobi na pia ya Kikatoliki kuweza kuungana na kuweza kutoa wito kama huo na kusema kwamba wako tayari kuweza kuzungumza, kuleta ile mazungumzo kati ya viongozi hawa wawili, Uhuru Kenyatta aliyeshinda katika uchaguzi na Raila Odinga aliyeshindwa, ili kuhakikisha kwamba taifa aliingii katika hali ya mtafaruku ama hali ya kuwa na ghasia. Ndipo hao pia katika uzi huo huo wakawa na wao wakaelezea kuridhika kwao na shughuli nzima ya uchaguzi ilivyofanyika nchini Kenya, uh, na katika hali ya kuhesabu na hata kupongeza uh, ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta na kumtaka uh, uh, Raila Odinga ambaye alishindwa katika uchaguzi huo labda kutumia mifumo ya kisheria kuweza kuhakikisha masuala yake yameshughulikia huku akitoa wito kwa vijana E, wasiingilie katika masuala ya maandamano ama kwa ghasia zozote zile na hata katika ujumbe huo wakiwakumbusha kina mama wale wa kupika mahamri, wa kuchoma samaki na masuala kama hayo, kurejea kazini. Aya anakuja tu baada ya ujumbe ambao tunaambiwa umetoka kwa gavana pia, umeonyeshwa kwa picha ambazo zimekuwa zi zikitembea katika mitandao. E, gavana wa kaunti ya Mombasa Hassan Joho akiwa anaangazia kuhusu suala hili akiwataka watu warejee kazini na kuwataka wasiingie wasifanye ghasia katika mji huu. Wacha tuwasikize wazee hawa ama viongozi hao wa kidini walisema vipi. Huyu akiwa ni e, msimamizi wa shirika la CIPK yaani baraza la maimamu na wahubiri nchini Kenya, bwana e, Muhamed Khalifa. Wacha tumsikia anasemaje. Wananchi wa Kenya tunawaomba Vurugu, maandamano na migomo hayatasaidia taifa letu kwa jambo lolote. Tunazungumza na ndugu zetu wafanyi biashara, kina mama ya mboga, wafanyi biashara za matatu, wenye kuuza maandazi, mahamri na baazi na wengineo, rudi mfanye kazi, tujenge taifa, kwa sababu wale ambao kwamba wanaoingia barabarani kwenye maandamano hayatatuletea sisi faida aina yoyote. Naam, ni, ni ujumbe wake eh, Muhammad Khalifa katika mkutano huo alioandaa na wanahabari akiwa anagusia swala hili la usalama, hasa katika mji wa Mombasa, hasa sana baada ya ile amri kutolewa kwamba ya kuwataka watu wasiende kazini, ama ile agizo zilizotolewa jana na kiongozi wa upinzani ama kiongozi aliyeshindwa katika uchaguzi Raila Odinga, ambaye aliwataka watu ama wafuasi wake wasiingie kazini, na wao wakawataka Wakenya wa waingie kazini na kuendeleza uchumi wao huku na kuacha uh, idara husika kuweza kushughulikia swala hili mkamiti, uh, baada ya gavana Hassan jo weza kupokea cheti chake cha uchaguzi ama cha kushinda uchaguzi huo, uh, haf, aliweza kukatizia safari zote ama sherehe zote zile ambazo zilikuwa zimepangwa eh, kuhakikisha kwamba watu wanasherehekea ushindi wake. Na baada ya hapo alipopokea cheti chake, alienda moja kwa moja kuelekea kwake nyumbani. Zile sherehe zilikuwa zimepangwa, zile biriani ambazo zilikuwa zimeliangazia, alikuwepo na uak, japo wakazi wa Mombasa, kama ilivyo ada tu, wakasherehekea, lakini mm -hmm. sherehe zao zilikuwa za chini na tulizungumza na kiongozi mmoja wa eneo hili, mbunge wa Mvita, Bwana Abdulswamad Sharif Nassir, akasema japo wamepata ushindi, ushindi ambao ulikuwa ni wa juu zaidi wa kupata, na sasa ndipo sherehe hizo hazingeweza kufanyika, lakini akasisitiza umuhimu wa Wakenya kusalia na amani na kuto kuweza kuhusika katika masuala yoyote ya kuchukiana kiubaguzi kikabila kirangi na ubaguzi wowote wa aina Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kinachokujia kutoka hapa mjini Washington DC kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki mpaka saa tatu na nusu usiku. BMJ, nafahamu pia wewe umeweza kuzungumza na mmoja wa viongozi katika muungano huu wa NASA, Senata Anyang Nyong. Ni yapi ambayo unaweza ukatuelezea kwa wakati huu? Nam mkamiti eh, huku hali ya utulivu ikiripotiwa kurejea katika maeneo mbalimbali huko nchini Kenya kufuatia ghasia za baada ya uchaguzi uliofanyika Jumanne, muungano huo ulioutaja wa NASA bado unashikilia kwamba hautawasilisha malalamiko yake mahakamani na kwamba kwa sababu baadhi ya mambo ambayo wanataja a, na wakosoaji wamesema kwamba ni uchaguzi uliogubikwa na dosari lakini kama ulivyosema nimezungumza na Anyang' Nyong'o. Anyang' Nyong'o ni senator kwa sasa, lakini ameweza kushinda kiti cha gavana, kwa hivyo wakati wakiapishwa, yeye atakuwa ni gavana wa kaunti ya Kisumu. Na nimeanza kwa kumuuliza aeleze, eh, ni hatua gani ambazo wananuia kuchukua. Tutafuata njia ya kisiasa ili tupate suluhisho, lakini tukienda mahakamani, tulisema hatutaki kwenda mahakamani, period Seneta Nyongo, kulikuwa na ripoti ambazo zilionekana kutofautiana kati yako na kiongozi wa ODM Raila Odinga, yeye akiwataka wafuasi wake kususia kazi hii leo, lakini wewe ukanukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari hapo Kenya ukiwataka watu waende kazini kama kawaida. Hebu e, fafanua hili ili e, watu wafahamu kama mlikuwa mnazungumza kwa lugha moja au kulikuwa na tofauti? Mimi nilisema jana ya kwamba hmm, watu wa Kisumu waendelee na na kuishi kama kawaida, lakini kama kiongozi anasema leo tuna mande, tuna mgomo, tutakuwa na mgomo. Wakati unakuwa mamdono, unakaa nyumbani. Ukitaka kutembea, enda mjini, unaweza kuenda mjini basi, lakini una mgomo. Sisi, kusema kwamba, mgomo mgomo si kusema ya kwamba unakaa uh, nyumbani saa yote. Mgomo ni ya kwamba na mgano sisi, kusema ya kwamba life is different, no, uendelea na kuishi kama kawaida, lakini kitu moja kuta, utafanya ni si kuenda kazini peke yake. Na kiongozi wa muungano wa NASA, mgombea urais wa NASA Raila Odinga alisema katika uh, kauli yake uh, siku mbili tatu zilizopita kwamba kulikuwa na dosari katika uchaguzi uliopita, lakini akaeleza pia kwamba sio uchaguzi wa urais tu, bali pia uchaguzi au uh, chaguzi zingine za nyadhifa mbalimbali. So sasa, swali ni hili, je, hii inamaanisha kwamba ninyi ambao mmechaguliwa, kama wewe umechaguliwa kama gavana wa Kisumu, mtakataa kuchukua nyadhifa zenu mpaka kutatuliwe matatizo ambayo NASA au kiongozi wa NASA anasema lazima yatatuliwe, ama itakuwaje? Na wale ambayo wanachukua kila kila sehemu kila pahali, basi kama wana shida wanafuata sheria, lakini huko juu, hii shuda wa rais tunasema ya kwamba hatutaweza hatuta kwenda mahakamani, lakini wengine wanaweza kuenda mahakamani kama wana shida katika constituency zao au zao, wanaenda kwenda mahakamani. Kwa nini? Wanaweza kufanya hivyo, hakuna shida. Kulingana na taarifa ya polisi, ni kwamba wale ambao wameuliwa na polisi ni wahalifu. Hata wamesema kwamba ni wahalifu ambao walikuwa wamejihami. Hebu zungumzia hili, watu ngapi walaua na mapolisi? Hatujui mpaka sasa, lakini tuna figures tofauti. Tutaendelea kugundua haki na kukukua kuhakikisha ku, ku, watu ngapi wa, waliwa na mapolisi. Lakini kuna watu ambao waliwaa na polisi wanasema tisa, sisi tunasema ni, eh, ni juu ya tisa, lakini tunaenda ku, kufanya uchunguzi. Inasemekana ya kwamba wapolisi wanaenda katika kijiji huko ndani ndani, wakiwa watu wanaweka kwa body bag, na sijui polisi walipeleka hawa ni Senata Anyang Nyong'o wa Kisumu, ambaye amechaguliwa kama gavana wa kaunti hiyo ya Kisumu, akizungumza na Sauti Amerika muda mfupi uliopita kwa njia ya simu. Na ni vizuri tutaje Mkamiti kwamba hayo anayoyasema Senata uh, Anyang Nyong'o kuhusu miili ya watu kuwekwa kwenye body bags. Uh, hatujathibitisha, maana yake hatujaweza kupata upande wa serikali kueleza kama ni ukweli. Hayo ni mazungumzo yanazungumzwa tu, lakini tukithibitisha, uh, pana shaka, tutawafahamisha wasikilizaji wetu uhalisia wa mambo. Na sasa mkamiti, mm -hmm. kuhusiana na swala hili nzima la uh, Raila Odinga mgombea u, u, u, u raisi, kwa tikiti aliyekuwa mgombea alizungumza hiyo jana, na akasema kwamba atatoa kauli kuhusiana na wanasema kwa Kiingereza, the way forward ni hatua wa zipi watachukua. Uh, manake katiba ya Kenya sheria za Kenya zinawaruhusu yeyote aliye na chochote ambacho angependa kusema lalamiko kuse yoyote afanye hivyo kabla ya siku Sip. ya Ijumaa, ambao ni Ijumaa hii, Ijumaa hii. Mm-hmm. Kwa hivyo iwapo kesho watatoa kauli wanayotaka kutoa, wengi wanafikiria kwamba labda wanaweza kuamua kwenda mahakamani. Wao wamesema hawaendi mahakamani, lakini yoyote chochote kitakachotokea hapo kesho watakavyosema, au hatua zozote zitakachochukuliwa, ni lazima zichukuliwe kufikia siku ya Ijumaa lakini BMJ, katika nafahamu ulikuwa ukifuatilia swala hili. Je, iwapo akatokea mmoja wa viongozi upande wa upinzani akaenda mahakamani kwenda kutoa shutuma zozote kuhusiana na uchaguzi huu uliomalizika hivi karibuni, nini ambacho kitatokea? Ni siku kumi na nne ambapo Mahakama Kuu, au mahakama ya juu Supreme Court ya Kenya imepewa uh, kuweza kusikiliza uh, kesi kama hiyo. Ni lazima watamatishe kesi hiyo katika siku kumi na nne ili baada ya siku saba baadaye yule ambaye atakuwa amesemekana ame, ame ndiye rais aweze kuapishwa. Na iwapo hili litatokea, je, litavuruga ile ratiba ya rais mteule kuapishwa katika siku ambayo iliyopangwa au inakuwaje hapo? Sasa mkamiti, ni kwamba katiba ya Kenya iko wazi na imeelezea taratibu zote na kanuni zote zinazofaa kufuatwa hadi eh, eh, rais aapishwe. Sasa iwapo kutatokea, na, na kama nilivyosema siku kumi na nne mahakama imepewa, haiwezi kupitisha, ni lazima iamue kesi hiyo katika siku hizo na, na sasa kama sasa iwapo hakutatokea yeyote atakayepinga uh, uh, kutangazwa rasmi kwamba Rais Uhuru Kenyatta ndiye atakayeendelea kwa miaka mingine mitano, ni lazima Rais Uhuru Kenyatta aapishwe kufikia tarehe ishirini na tisa. Hii ni kwa mujibu wa katiba ya Kenya, mujibu wa katiba ya Kenya ya mwaka wa elfu mbili na kumi. Nam basi uh, hivi sasa, hebu turudi kwake uh, Liberty Adede huko Mombasa. Uh, bila shaka pengine uliweza kupata kuzungumza na wakazi wa huko Mombasa baada ya viongozi wa dini kutoa matamshi ya kuwasihi wakazi kuwa pamoja, kutojiingiza katika ghasia na kudumisha amani. Wameyapokea vipi matamshi hayo? Na, wa, wa Kenya katika eneo hili wamepongeza hatua wa hiyo japo wa, wamekuwa wengi wanaozungumza tunaozungumza wana katika vikundi vikundi, katika yale mabaraza ama zile bunge za wananchi, wanasema japo ni uchungu, lakini shinikizo lao kubwa ni kumtaka kiongozi Raila Odinga kukubali matokeo vile yalivyo, na kama na lolote la, la msingi la, ama la kuwa la shauku aliwasilishe mahakamani maana Wakenya wanasema wale wali, yale waliyoyaona mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane katika uchaguzi mm, huo hawayataki yaonekane tena eh, eh, na sasa wanasisitiza tu wengi, wote kutoka mrengo ule, wote ukipata hata ofisini, ukiwapata wote wanasisitiza kwamba haya sasa ni yamewapita, yamepitwa ya na wakati sasa wanataka hmm, kujenga taifa haya najiri tu eh, waziri wa masuala ya, ya utalii nchini Kenya Najib Balala akipongeza vyombo vya habari nchini Kenya, akiwapongeza wakenya kwa kuweza kuwa watulivu mwaka huu ama baada ya uchaguzi huu, na akiwa anasema kwamba sasa eneo la pwani liko salama na kuwataka wageni wa, wa, wa watalii ambao walikuwa kidogo wamehairisha safari zao, sasa wanaweza kuelekea huku, wakisema kwamba watalii waliokuja katika pwani kusini eh, kimoja, ni kivutio kimoja ni asilimia sitini ambao wamefika na wakawa wanatoa wito na kuwakumbusha kwamba sasa hali ni shwari, na hii inathibitisha kwa taifa la Kenya o shwari. Kwamba aweze kufika Liberty kwa sekunde kama kumi hivi, kwa sababu muda ndo huo umekimbia. Hebu e, eleza, kwa sababu kuna wasikilizaji wanataka kujua, alipoitisha watu wasiende kazini, e, mgombea aliyekuwa mgombea wa NASA Raila Odinga, hali ikoje kwa katika nchi ya Kenya sasa, watu walienda kazini hawakwenda? miji yote, ukiangalia vyombo vya habari, miji yote watu walielekea kazi kama kawaida. Hata wale ambao wengine inasemekana ni wafuasi wa wa kiongozi huyu walitoka wakienda kazini, wakiwa wanasema kwamba eh, wao hawatapata chakula jioni kutoka kwa bwana Raila, na kwamba ingekuwa ni muhimu kwamba kila Mkenya aende kutafuta la huo ndo umekuwa ni usemi wa watu wengi sana. Na mjini Mombasa hali imerejea shwari, hata ukitizama hautaamini kwamba watu walikuwa katika uchaguzi. Jijini Nairobi ikawa iko hivyo, wenye matatu wamelalamika kidogo, watu ni wachache na wanasema wamepoteza zaidi ya shilingi bilioni moja kutokana na suala hilo wiki hiyo nzima, na wakawataka watu warejee kazi, miji mingine kama vile Nakuru. Haya basi, uh, shukran sana, uh, Libert Adede kutoka huko Mombasa. Hali kadhalika ninakushukuru wewe Kenne Wandera kutoka mjini Nairobi nchini Kenya. Bila ya kukusahau mwenzangu hapa studio, bmj Mridhi, shukran kwa kuwa nami katika kipindi hiki cha kwa undani. Naitwa mkamiti Kibayasi. Msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riami, mwongozaji ni Aida Isa. Alamsek.