Hii ni idhaa ya Kiswahili VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mary Mgawe, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Agosti 15 mwaka 2015. karibuni Nam, basi katika matangazo yetu ya leo Jumanne Agosti 15 mwaka 2017, mwenzangu anarudisha miaka miwili nyuma <laughs> katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mwanamke pekee aliyechaguliwa kaskazini mashariki mwa Kenya katika uchaguzi wa wiki iliyopita awataka wakinamama kujitokeza kwenye siasa. Ninaomba wasichana wote watoka kwa nyumba waachane na hizi viti ya wamama, tumwachie mama moja na sisi tuchukue hizi viti zingine. Mama ndio anajua tabu ya nyumba. Ninataka wamama wajitokeze na waingie kwa ya, nyachi ya siasa. Na katika habari nyingine, wanachama muungano wa NASA asisitiza kwamba suluhu yao itapatikana kwa njia ya kisiasa na si mahakamani. Tutakuwa njia ya kisiasa, hii tupate suluhisho, lakini kuenda mahakamani tulisema hatutaki kuenda mahakamani. Hivyo hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi hii ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Mary Mgawe <tune> Vikosi vya usalama vya Bukina Faso vimemaliza operesheni zake dhidi ya watuhumiwa wa wanamgambo wa Kiislamu waliofyatiwa risasi kwenye mgahawa katika mji mkuu wa nchi hiyo na kuua takriban watu kumi na nane na kujeruhi wengine wanane. Maafisa wa usalama wanasema waathiriwa wengi walikuwa ni watoto waliokuwa wanakula chakula na familia zao kwenye mgahawa wa Azizi Istanbul. Shambulizi hilo lilianza majira ya saa tatu siku Jumapili, wakati watu wawili waliokuwa na silaha walipoendesha pikipiki na kuanza kufyatua risasi kwa watu waliokuwemo ndani. Vikosi vya usalama vilirudisha mashambulizi ya tahadhari ambayo yalisababisha kifo kwa washambuliaji wawili. Mamlaka zinasema takriban watu saba waliokufa walikuwa ni raia wa Burkina Faso wakati waathiriwa wengine walikuwa ni wageni. Mwendesha mashtaka wa serikali Maizan Sereme anasema baadhi ya waathiriwa walitoka Kuwait, Senegal, Nigeria, Uturuki na Ufaransa. Waziri wa mambo ya nje wa Canada anasema raia wa Canada wawili walikuwa ni miongoni mwa watu waliokufa, huku maafisa watatu wa Burkina Faso nao walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Maafisa katika mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, wanasema takriban watu 250 wamekufa kutokana na mmomonyoko mkubwa wa udongo na mafuriko. Ndugu na jamaa walichimba matope wakitafuta wapenzi wao jana Jumatatu, wakati maafisa wa jeshi waliopelekwa kutoa msaada katika operesheni Picha na video zilizopigwa na wakazi wa ndani zimeonyesha watu walikuwa wamefunikwa na matope wakijaribu kutafuta barabara. Janga hilo katika majira ya mapema jana Jumatatu lilitokana na mvua kubwa zilizonyesha kwa masaa kadhaa. Mashahidi wanaeleza eneo lililoathiriwa na mafuriko kuwa barabara ziligeuka kuwa mito yenye matope. Maafisa wanakadiria kwamba maelfu ya watu wamekoseshwa makazi na jenerali wa ngazi ya juu wa Marekani anasema Marekani na washirika wake wa Korea Kusini wanafanya kazi kwa pamoja kushughulikia masuala ya kiufundi kabla ya mfumo wa kiulinzi THAAD haujaanza kufanya kazi katika peninsula ya Korea. Mwenyekiti wa wakuu wa vikosi, Jenerali Joe Danford, aliwaambia waandishi wa habari yeye na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in hawakuzungumzia muda kamili ambao mfumo huo utaanza. Id Ligongo anatuarifu zaidi. Katika mkutano wa Jumatatu mjini Seoul, mazungumzo yao yalifanyika ikiwa katikati ya hali ya tahadhari katika peninsula ya Korea kufuatia majaribio mfululizo ya makombora na kuongezeka lugha za kuzungumzia vita kutoka kwa Korea Kaskazini. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis na wa mambo ya nje Rex Tillerson, katika mazungumzo yao ya wazi yaliyochapishwa na gazeti la The Wall Street, wamepongeza serikali mpya ya Korea Kusini kuendelea na mpango wake na Marekani kuzindua mfumo wa ulinzi unaojulikana kama Terminal High Altitude Area Defense, THAAD. Mfumo huo unaweza kutungua makombora ya masafa mafupi, ya kati na yale ya mbali. Mifumo miwili kati ya sita inafanya kazi kikamilifu, na Rais Moon ametaka kufanyika utaratibu wa uwezekano wa kuzindua mifumo minne ya mwisho kufuatia majaribio ya makombora kwenda masafa ya mbali yaliyofanywa na Korea Kaskazini Julai 28. Jenerali wa ngazi ya juu wa Marekani Vincent Brooks anasema haitachukua muda kabla ya uzinduzi wa mwisho kukamilika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, kipindi ikiwa ni Kumekucha Afrika. Wabunge wa Marekani wako karibu kufikia mkakati wa kijeshi kwa ajili ya Afganistan na kusini mwa Asia, lakini bado kuna utata kuhusu kuondoka kwa kandarasi binafsi wa usalama. Ninaamini tuko karibu, alisema waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis wakati alipozungumza na waandishi wa habari Jumatatu jioni, akitahadharisha kuwa kuna mapendekezo kadhaa ambayo bado yanatathminiwa. Marekani na wa takriban vikosi 8400 huko Afganistan vinavyosaidia vikosi vya Afgan kupambana na tar Taliban, wakati pia vikilenga wanamgambo wanaoshirikiana na Al Qaida na Islamic State ambayo ni makundi ya kigaidi. Umoja wa Mataifa unasema watu wenye silaha wamevamia vikosi vya walinda amani wa Umoja wa Mataifa kaskazini mwa Mali kwenye mji wa Timbuktu na kuua watu saba. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema watu waliokufa wa ni pamoja na walinzi wa Mali na wakandarasi wanaofanya kazi katika ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Wanasema washambuliaji sita pia waliuawa hatua risasi kwa walindamani wa umoja wa Mataifa na vikosi vya Mali katika mji wa kati wa Dowensa. Mlinda amani mmoja na mwanajeshi mmoja waliuawa katika shambulizi hilo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi katika gasa zilizotokea Jumatatu, ingawa wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali mara nyingi wanalenga walinda amani wa umoja wa wa Mataifa huko Mali. Zaidi ya walinda amani mia moja waliuawa huko Mali. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa pamoja na vikosi vya Ufaransa viko Mali kuisaidia nchi hiyo kupambana na uasi unaoshika kasi upande wa kaskazini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Tukiendelea na habari za muhimu ambazo tumekuandalia hii leo, serikali ya Tanzania na Misri zimekubaliana kuwa na ushirikiano katika nyanja mbalimbali za kibiashara na kiuchumi, lakini zimeshindwa kufikia mwafaka katika suala la matumizi ya maji ya mto Nile. Mwandishi wetu Khalid Abubakar anaripoti na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Rais wa Tanzania John Magufuli amesema kuwa wamekubaliana na mgeni wake rais wa Misri Jenerali Abdul Fatah El Sisi kushirikiana katika masuala ya afya ambapo wataongeza fedha na vifaa tiba kwenye hospitali ya taifa ya Muhimbili kufanya upasuaji wa figo ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. Rais Magufuli amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari ikulu Dar es Salaam akiwa na mgeni wake rais wa Misri Bwana El Sisi. Maeneo mengine ambayo wamesema wamekubaliana ni pamoja na ushirikiano katika kukuza biashara, ulinzi, utalii, uwekezaji, ikiwemo Misri kujenga kiwanda kikubwa cha nyama nchini humo, kufuatia nchi hiyo kuwa na uhitaji mkubwa wa nyama, ikizingatiwa kwamba nchi hiyo asilimia 95 ni jangwa na asilimia 5 iliyobaki ni ya kilimo. Hata hivyo, licha ya makubaliano ya kisekta waliokubaliana viongozi hawa wawili, Tanzania imekataa kukubaliana na matakwa ya Misri ya kuchanga kuendelea kutumika mikataba ya kikoloni ya matumizi ya maji ya mto Nile na kuelezea kuwa mazungumzo kuhusu matumizi ya mto huo ni kwa faida ya nchi zote yataendelea. Tumezungumzia pia maswala ambayo hayajafikia mwafaka ya swala la mto Nile, na tumekubaliana kwamba tuendelee kuwaingeji ingeji nchi mbalimbali zinazohusika na swala la mto Nile kwa ground ya win-win situation, ili nchi zote ziweze kufaidika na mto Nile, na amependekeza juhudi mbalimbali mbali ambazo zinaweza zikachukuliwa kwa ajili ya mazungumzo na kuyarevive mazungumzo vizuri, na sisi tumesema wala hatuna tatizo, kwa sababu lengo kubwa ni kuhakikisha kwamba matumizi ya mto Nile yanazifaidisha nchi zote ambazo zinatakiwa kupata maji, na kwao Misri, maji wao ya mto Nile ndio uhai wao mikataba hiyo ya kikoloni inaipa Misri mamlaka ya kutumia maji ya mto huo kadri inavyotaka pamoja na Sudan na kuziacha nchi nyingine kumi na moja ikiwemo Tanzania kutofaidika na mto huo unaoanzia ziwa Victoria nchini Tanzania. Misri kwa takriban miaka 18 imekataa kusaini makubaliano ya matumizi ya maji ya mto huo kuwa na manufaa kwa nchi zote. Na waziri wa maji Mhandisi Gersoni Wenge anazungumzia swala hilo sasa. Ijipti na, na Sudani hawajasaini ule mkataba, kwa hiyo nchi zingine zimesaini, zingine bado hazijasaini, lakini nchi nyingi sasa zinaelekea karibu sita zimesaini ule mkataba ambao matumizi ya ule mto Naili utakuwa una, kwa faida kwa nchi zote wanachama. Ndo, ndo, ndo hasa na, na, na, na, na ziara yake hii ya rais hii ni kufuatilia hiyo hiyo. Ina sasa si serikali sisi tunasema kweli, tunataka faida iwe kwa Misri lakini iwe kwa Tanzania, iwe na kwa Rwanda, iwe na kwa Burundi nchi zote kumi na moja. Rais wa Misri yuko katika ziara ya siku mbili nchini humo kwa ukaribisho wa Rais John Magufuli. na unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hivi sasa Mary Mgawe yupo tayari kabisa kuendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Mshauri mwandamizi wa rais wa Marekani Donald Trump amesema ghasia za mauaji zilizolipuka katika maandamano ya wazungu wenye asili ya kibaguzi huko Charlottesville, Virginia vimefikia kiwango cha ugaidi. H. R. McMaster katika mahojiano na shirika la habari la utangazaji la ABC News alieleza gari lililoendeshwa kwa kasi katika mkusanyiko wa watu Jumamosi lilimuua Heather Heyer mwenye umri wa miaka 32 kuwa ni kitendo cha uhalifu. Watu wengine walijeruhiwa na maafisa wa polisi wawili waliokuwa wanafuatilia ghasia hizo kutoka angani waliuawa katika ajali ya helikopta. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amekutana Jumatatu na wakimbizi waliotuluka ghasia huko Venezuela kutafuta usalama katika kanisa la Argentina, Colombia. Rais amenituma mimi kuja na ujumbe wa faraja kwa familia za watu waliotoroka Venezuela, Pens aliwaambia waandishi wa habari. Tuko pamoja kwa ajili ya kurejesha demokrasia hapa Venezuela. Pens alirudia alichomwambia alichomwambia rais wa Venezuela kwamba Marekani haiwezi kunyamaza kimya ikiangalia Venezuela inaangukia katika utawala wa udikteta. Pence pia kuzungumzia kuhusu kitisho cha Trump kutumia jeshi kurejesha demokrasia katika nchi hiyo na kiongozi mwandamizi wa upinzani amekataa mashtaka ya uhaini katika mahakama jana Jumatatu huko Zambia, na kuwavunja moyo wale waliotarajia kwamba pengine kesi ingefutwa ili kutengeneza njia ya mazungumzo baina ya Hakainde Hichilema na mpinzani wake Rais Edgar Lungu. Kesi hiyo imechochea mzozo wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika na kusababisha wapatanishi wa kimataifa kuingilia. Wiki iliyopita, Lungu waliomba bunge kutangaza siku tisini za dharura baada ya moto kuharibu soko kubwa katika nchi hiyo. Unasikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wanawake wawili tu ndio waliojitokeza kuwania nafasi za uongozi katika maeneo bunge ya kaskazini mashariki mwa Kenya, ambapo kwa kipindi kirefu nafasi hizo zimetawaliwa na wanaume. Sofia Nur na Fatma Ibrahim ndio wanawake pekee waliojitokeza kuwania nafasi za uongozi, ambapo Bi Fatuma alishindwa katika kaunti ya Wajir huku Bi sofia akishinda kwa sasa. Wanawahimiza kinamama kuwania nafasi hizo za uongozi. Mwanahabari wetu Huba Abdi alizungumza na hii hapa ni alizungumza na mmojawapo na, na hii hapa ni taarifa yake. Sofia Nur ndiye mwanamke wa kwanza kushinda nyadhifa yenye ubunge katika kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya na kuwabwaga wanaume waliokuwa wakimenyana naye Sofia amekuwa mstari wa mbele katika kutetea maslahi ya watoto wa kike, hasa ukeketaji katika eneo la Ijara ambapo suala hilo sasa limezikwa katika kaburi la sahau. Akizungumza na VOA Swahili, Sofia Nur ameelezea matumaini yake ya kustawi eneo hilo ambalo bado limesalia nyuma kimaendeleo. kusa kuwasalamia watu wangu wa Ijara, kuambia asante sana kwa kuniamini na kunipatia sauti zao na kura zao, mimi nasema asanteni sana pia. Mimi unajua mimi sio mtu mpya katika eneo ya Ijara. Mimi ni mtu ambaye nimefanya kazi kwa miaka ishirini na uh, katika uh, Ijara constituency na niliweza kukutana na kufanya, kuchangia maendeleo ya Ijara kikubwa sana en, elimu, maji, njia afya hizo ndio maneno tunaangalia na tuna, tunataka kuona tumepata afya bora, maji nzuri. Hizo ndio maneno ndio tunataka kuangalia na tunataka kujipangia, tunataka kuwa na program ambayo itakuwa nzito sana, na kama uh, mama wa kwanza kupata hiyo nafasi, mi nataka kuwa nifanye kazi tofauti na vile wenzangu walikuwa wanafanya. E, uh, mimi nawaomba wasichana wenzangu wakuja wanisaidie kwa sababu hii sio mimi peke yangu wa Fatuma na mimi peke yetu tunaweza kufanya hiyo kazi. Ninaomba wasichana wote watoka kwa nyumba waachane na hizi viti ya wamama, tumwachie mama moja na sisi tuchukue hizi viti zingine. Vile unajua, mama ndiye anajua tabu ya nyumba, mama ndiye anajua tabu ya mwanae, mama ndiye anajua kila kitu ile inatakana kufanywa. Na kwa hiyo haya, ninataka wamama wajitokeze na waingie kwa ya, nyachi ya siasa. Viongozi wa muungano wa NASA nchini Kenya bado wanasisitiza kwamba hawatapeleka malalamiko yao mahakamani kuhusu uchaguzi uliomalizika licha ya kulalamika kwamba ulikuwa na dosari. Mwenzangu BMJ Mridhi aliyeongea na Seneta Anyang Nyong aliyechaguliwa katika kaunti ya Kisumu, na kwanza alimuuliza ni hatua gani wamenuia kuchukua kuhusu uchaguzi. Tutafuata njia ya kisiasa ili tupate suluhisho lakini tku-kuenda mahakamani tulisema hatutaki kuenda mahakamani. Kulikuwa na ripoti ambazo zilionekana kutofautiana kati yako na kiongozi wa ODM Raila Odinga, yeye akiwataka wafuasi wake kususia kazi. wewe ukanukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari hapo Kenya ukiwataka watu waende kazini kama kawaida. Hebu e, fafanua hili. Mimi nilisema ya, ya kwamba watu wa Kisumu waendelee na na kuishi kama kawaida, lakini kama kiongozi anasema ya kwamba leo tuna mando, tuna mgomo, tutakuwa na mgomo. Wakati unakuwa mamdono, unakaa nyumbani, utaka kutembea, enda mjini, una, unaweza kuenda mjini basi, lakini una mgomo. Mgomo si kusema ya kwamba unakaa nyumbani saa yote, mgomo ni ya kwamba uh, Kazi kwa na mgano sisi kusema ya kwamba life is different no kuishi kama kawaida lakini kitu moja kutafanya kuta, ni si kuenda kazini peke yake. Saraila Odinga alisema katika uh, kauli yake uh, siku mbili tatu zilizopita kwamba uh, kulikuwa na dosari katika uchaguzi uliopita, lakini akaeleza pia kwamba sio uchaguzi wa urais tu uh, bali pia uchaguzi au chaguzi zingine za nyadhifa mbali mbali. Je, hii inamaanisha kwamba ninyi ambao mmechaguliwa mtakataa kuchukua nyadhifa zenu mpaka kutatuliwe matatizo ambayo uh, NASA au kiongozi wa NASA anasema lazima yatatuliwe ama itakuwaje? Na wale ambayo wanachukua kila kila sehemu kila lehemu, pahali? Basi kama wanashida wanafuata sheria, lakini huko juu, hii shuda wa rais tunasema ya kwamba hatutaweza hatuta kwenda mahakamani, lakini wengine wanaweza kwenda mahakamani kama wana shida katika constituency zao au zao, wanaweza kwenda kwenda mahakamani kwa nini? Wanaweza kufanya hivyo, hakuna shida. Kulingana na taarifa ya polisi ni kwamba wale ambao wameuliwa na polisi ni wahalifu. Hata wamesema kwamba ni wahalifu ambao walikuwa wamejihami. Hebu zungumzia hili. Tutaendelea kugundua haki na kuhakikisha ku, ku, ku, ku, ku, watu ngapi? Wa, waliwa na mapolisi. Lakini kuna watu ambao waliwa na polisi, ma Red Cross wanasema tisa, sisi tunasema ni juu ya tisa, tisa, lakini tunaenda kufanya uchunguzi. Uh, inasemekana ya kwamba wapolisi wanaenda katika kijiji huko ndani ndani, wakiwaa watu wanaweka kwa body bags, na sijui polisi walipeleka hawa na tukielekea nchini DRC, waasi wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa ADF wameshambulia kambi nyingi za jeshi la Congo katika misitu ya Beni na makamanda zaidi ya watatu wamewawa katika mashambulizi hayo. Kadhia hiyo imeleta wasiwasi baada ya muda mrefu wa utulivu katika eneo hilo la Beni ambalo limeshuhudia mauaji ya watu zaidi ya elfu moja waliowawa kwa mapanga na mashoka. Wakati huo huo, tume huru ya uchaguzi imeanza mafunzo kwa wanahabari wote nchini DRC kuhusu shughuli za uchaguzi. Austri Malivika ana anaripoti kamili. Kambi hizo za jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeshambuliwa wilayani Beni na kuwaua baadhi ya makamanda wa jeshi la Kongo, FRDC, wakiwemo makanali wawili na hata walinzi wao, na kambi nyingine tatu nazo zilishambuliwa kuna makamanda wa jeshi ya Kongo ambao waliweza kuuliwa katika mapambano yale. Kuna watanali wetu wawili, na jeshi inaendelea kuhakikisha kama wanajitahidi kuwafuatilia waasi na kuwatwanga. Taarifa kutoka kwa jeshi zasema walioshambulia kambi hizo walikuwa wakivaa uniform moja na jeshi, na ilikuwa vigumu kutambua kwamba ni waasi. Baadaye mlio wa risasi ukaanja baadhi ya raia eneo la Eringeti na Owicha wameshuhudia tukio hilo. Huyo hapa Paluku Ngaha Ngondi kutoka shirika la CRDH lenye kutetea haki za binadamu, akiwa Owicha Beni. Hawa watu walikuwa na vala nani, mavazi ya kufanana ya jeshi ya Kongo, na wakati walitokea, jeshi ilishindwa kufahamu kama ni waasi, ilifikiri kama ni wenzao na hapo ndio mapambano iliweza kuanza na kuna kambi tatu ambazo waliweza kupokonya kwa mikono ya jeshi ya Kongo. E, kambi ya kambi ya mimba, kambi ya, ya debina na kambi zingine ambazo waliweza kupokonya. Ifahamike kwamba Beni ilikuwa imepata amani ndogo na wakulima kuanza kuelekea mashambani. Sasa hofu yaingia tena. Wakati huo huo tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaanza mafunzo ya waandishi wa habari kuhusu shughuli za uchaguzi kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Crispe Kayembe ni mmoja wa wakufunzi kutoka tume huru hiyo ya CNI. Objektif ya sisi ni, ni kusema hivi, journaliste en tant que quatrieme pouvoir anapaswa kuoka kama eko na kapasite ya kuchunga amani au bien kuchoma inchi. Hata hivyo nimezungumza naye Adele Mwasimuke kutoka RTT Goma. ni jambo nzuri sana sababu najua uh, kwenye redio mtu anayekuwa mpasha habari uh, kuna kuhusu, uh, na kuna mambo mengi yanayopitikana hapa nchi ya Congo prosesi elektorali ama uchaguzi ambayo nakaribia hapa mbeleni, naona nzuri sana sababu vituo vya maredio vikiweza kusindikiza tume huru la uchaguzi seni yataweza kufikia mbali sana. Naye Tomakubuya ni kutoka uongozi wa shirika la wanahabari NPC. Uh, hii formation tumepata nyuma kidogo, kwa tungelielewa mbele, kuna makosa mengi watu hawangelifanya katika kazi yao ya, ya kipashaji habari. Huser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Shukrani Auster Malivika. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tumwalike tena Meri Mgawe kwa ajili ya mukhtasari wa habari. Vikosi vya usalama vya Burkina Faso vimemaliza operesheni zake dhidi ya watuhumiwa wanamgambo wa Kiislamu waliofyatua risasi kwenye mgahawa katika mji mkuu wa nchi hiyo na kuua takriban watu kumi na nane na kujeruhi wengine nane. Maafisa wa usalama wanasema waathiriwa wengi walikuwa ni watoto waliokuwa wanakula chakula na familia zao kwenye mgahawa wa Aziz Istanbul. Maafisa katika mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, wanasema takriban watu 250 wamekufa kutokana na mmomonyoko mkubwa wa udongo na mafuriko. Ndugu na jamaa walichimba matope wakitafuta wapenzi wao jana Jumatatu, wakati maafisa wa jeshi walipelekwa kutoa msaada katika operesheni Jenerali wa ngazi ya juu wa Marekani anasema Marekani na washirika wake wa Korea Kusini wanafanya kazi pamoja kushughulikia masuala ya kiufundi kabla ya mfumo wa kiulinzi haujaanza kufanya kazi katika peninsula ya Korea. Mwenyekiti wa wakuu wa vikosi Jenerali Joe Danford aliwaambia waandishi wa habari kwamba yeye na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in hawakuzungumzia muda kamili ambao mfumo huo utaanza Wabunge wa Marekani wako karibu kufikia mkakati wa kijeshi kwa ajili ya Afganistan na kusini wa Asia, lakini bado kuna utata kuhusu kuondoka kwa wakandarasi binafsi wa usalama. Ninaamini tuko karibu, alisema waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis wakati alipozungumza na waandishi wa habari Jumatatu jioni, akitahadharisha kuwa kuna mapendekezo kadhaa ambayo bado yanatathminiwa. Marekani ina takriban vikosi 8400 huko Afghanistan na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Abo Solomon, mimi ni Idi Ligongo, mimi ni Meri Mgao kutoka Washington DC, tunakuambia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya sauti Amerika, ya Amerika ikielezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kwa kipindi kifupi tangu kuwa taifa huru, Sudani Kusini imegubikwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe, mzozo ambao umeua maelfu ya watu na kuwalazimisha watu wapatao milioni nne kukimbia nyumba zao na kusababisha mzozo mbaya sana wa wakimbizi barani Afrika tangu mauaji ya halaiki ya Rwanda mwaka 1994. Mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na tano na kuundwa kwa serikali ya mpito mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita ulishindwa kumaliza ghasia. Mwishoni mwa mwezi Mei mwaka huu, Rais Salva Kir alitangaza peke yake serikali kusitisha mapigano na aliahidi kuachiwa kwa wafungwa wa kisiasa, lakini hakuna wafungwa walioachiliwa na licha ya sitisho la mapigano, mapigano makali yamekuwa yakiripotiwa katika sehemu za nchi hiyo kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Hili ni kweli hasa kwenye ngome ya upinzani karibu na mji wa Pagak katika jimbo la Upper Nile. Julai 24, mamlaka ya kieneo IGAD ambayo ni muungano wa mataifa nane ya Afrika Mashariki wamekuwa wakijaribu kufanya mashauriano kuhusu hali nchini Sudani Kusini, wametangaza kuwa wataitisha mkutano kufufua mpango wa utekelezaji wa mkataba wa amani wa mwaka 2015 mwishoni mwa mwezi Julai. Nchi ya Norway, Uingereza na Marekani, ushirika unaojulikana kama Troika katika mtazamo wa juhudi za amani za Sudani Kusini, pamoja na Umoja wa Ulaya, walitoa taarifa kulaani kuendelea kwa ghasia nchini Sudani Kusini. Mapigano ya Pagak ni dhahiri ukiukaji wa sitisho la mapigano la upande mmoja lililotangazwa na rais Salva Kiir na kutoa wito wa kuhoji nia ya dhati ya serikali kupatikana kwa amani kupitia mashauriano ya kitaifa. Taarifa ilikaribisha uamuzi wa, wa IGAD wa kufufua utaratibu wa amani wa Sudani Kusini. Kusambaa kwa ghasia, ukosefu wa makazi na ukosefu wa usalama wa chakula kunafanya majadiliano yeyote ya uchaguzi katika siku za usoni kuwa ni mwelekeo usio muhimu kutoka katika malengo ya msingi ya kufanikisha amani na maridhiano, imesema taarifa ya Troika. Viongozi wa Sudani Kusini, majirani, washirika wa kieneo na kimataifa lazima kwanza walenge katika kufanikisha amani ili kuweza kubuni hali inayohitajika ya kuitisha uchaguzi wenye hadhi. Ili kuweza kufanikisha malengo haya ya haraka, tunasonga mbele kufufua haraka utaratibu wa amani unaojumuisha wote na wenye hadhi uliotolewa na IGAD. Maendeleo kama haya yanahitajika ili kwa troika na EU kutoa rasilimali zaidi kwa taasisi ambazo zimetajwa kutekeleza mkataba. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.