Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump amewalaani vikali wazungu wenye sera za kibaguzi ambao walihusika katika maandamano ya Jumamosi yaliyosababisha vifo huko Charlottesville, Virginia, akisema ubaguzi ni ushetani. Kwa mara ya kwanza tangu ghasia hizo Trump aliyetaja kwa majina wenye sera za kinazi Ku Klux Klan na wazungu wenye sera za kibaguzi kuwa ni wahalifu na wezi ambao hawakubaliki kabisa kwa kila kitu tunachokipenda kama Wamarekani, aliapa kwamba mtu yeyote ambaye alifanya ghasia za kibaguzi huko Charlottesville atawajibishwa, na alisema kwamba kile kilichotokea katika mji huo kinaonyesha mtazamo mbaya sana wa chuki ubaguzi pamoja na ghasia. Waziri mkuu wa Japani, Shinzo Abe, anasema yeye na rais wa Marekani, Donald Trump, wamekubaliana kuisimamisha Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora ya nyuklia, na hicho ni kipaumbele chao. Abe na Trump walifikia makubaliano wakati wa mazungumzo ya simu leo Jumanne. Kiongozi wa Japan aliwaeleza wanahabari mjini Tokyo. Majadiliano kati ya washirika hao wawili yalikuja wakati kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un aliposema kuwa atafanya majaribio ya makombora kwenye eneo la Guam katika bahari ya Pacific. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini KCNA limesema hivi leo kwamba Kim amepokea ripoti kutoka kwa jeshi lake juu ya mipango ya kulipiga eneo kuzunguka Guam ambalo ni makazi ya vituo kadhaa vya kijeshi vya Marekani. Kiongozi namba mbili wa zamani wa kundi la Al-Shabab anasema ameachana na kundi hilo la wanamgambo lenye makao yake nchini Somalia. Muktar Robo ambaye pia anajulikana kama Abu Mansur Alitoa tangazo hilo kwa waandishi wa habari kwenye hoteli moja mjini Mogadishu leo Jumanne. Ningependa kuwaambia watu wa Somalia na jumuia ya kimataifa kwamba nimeachana na Al-Shababu tangu miaka mitano na miezi saba iliyopita, na kwamba sio wanachama wa kundi hilo, alisema katika taarifa yake. Alisema aliachana na kundi hilo kwa sababu ya kutofautiana na viongozi wengine wa Al-Shababu nimeachana na kundi kwa sababu ya kutoelewana na kuwepo tofauti juu ya itikadi ambazo hazipo katika masilahi ya dini ya Kiislam, watu pamoja na nchi, alisema. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi nchini Kenya. Watu wasiopungua mia tatu wamethibitishwa kufa siku moja baada ya mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, kufunikwa na maporomoko ya matope na mafuriko makubwa, ambapo maafisa wanasema idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Janga la mapema jana Jumatatu lilifuatiwa na mvua kubwa ilionyeshwa kwa saa kadhaa. Walioshuhudia walielezea eneo lililopigwa sana ni la Regent, wakisema barabara zimejaa matope. Watu wasiopungua elfu mbili wameachwa bila makazi kutokana na janga hilo. Ndugu walifukua kwenye matope kuwatafuta wapendwa wao, wakati wanajeshi wamepelekwa huko kusaidia operesheni ya uokozi. Picha za video zilitumwa na wakazi kwenye eneo, zikionyesha watu wakiwa wamefunikwa na matope hadi kwenye kifua, wakijaribu kuvuka barabara. Msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu aliliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba kundi lao lilihesabu idadi ya watu waliofariki ni mia tatu kumi na wawili. Mke wa rais wa Zimbabwe Bi Grace Mugabe hajulikani mahala alipo, wakati polisi wa Afrika Kusini na mawakili wake wanashauriana kuhusu misingi ya kwenda mwenyewe polisi hizo. Zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Sekunde chache utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa radio, na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufunuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam. Kwa undani hii leo tunaanza na kumulika ziara ya Rais wa Misri Abdul Fattah al-Sisi katika nchi za bara la Afrika, ambapo amekwenda nchini Tanzania hapo jana, hii leo Rwanda na baadaye atakwenda nchini Chad na Gabon Afrika Magharibi. Kutaka kujua haya kwa undani zaidi, ni nini ambacho kimepatikana, yapi ambayo nchi hizi e, yatafanikiwa kutokana na ziara hii, nimetafuta na kupata nafasi ya kuzungumza na Profesa Haji Semboja ambaye pia ni mchumi nchini Tanzania, na kutaka kujua ni lipi zaidi analofahamu kwa undani juu ya ziara hii. Kwanza lazima tukubaliane kwamba mpaka sasa biashara e, na uhusiano kati ya Tanzania na Misri ni jambo la kihistoria, na ni nchi ambazo zimekuwa katika maeneo ya viwanda, maeneo ya huduma zinazohusiana na utalii, na na haswa pia wataalam kutoka Egypt na kuja Tanzania katika nyanja mbalimbali. Nafikiri hoja kubwa hapa sasa hivi ni kujenga misingi ya ki, ya kimifumo ya ki siasa ya kisera ya kisheria ambayo yatawezesha ukuaji wa uhusiano ambao utajikita katika biashara, na biashara hizi pia zita, zitaweza kuleta umuhimu wa uwekezaji wa haswa wenzetu wa Egypt ambao maendeleo kidogo kwao yako mbali mbele zaidi kuliko Tanzania. Kuna maeneo ambayo yametajwa, sasa lazima utueleze vile ambavyo wewe unavyofahamu vinavyotegemewa kutokana na ziara hii. Kuna vitega uchumi gani? Kuna miradi gani ambayo pengine e, unafahamu na umesikia kwamba ndiyo itaelekezwa nguvu huko? Mimi kwa u, kwa ufahamu na ushauri wangu ni, ni kwamba miradi haswa ni sehemu ya kilimo um, na shughuli ambazo za ku, za kulima, za kilimo ni zile tunazoita pia kilimo na zile tunazoita agro processing ambapo sasa baadhi ya baada ya bidhaa kutoka kwenye sekta ya kilimo lazima ipate process ya value addition, alafu ndipo sasa tunaweza sasa tukabadilishana ama tukawa na biashara kati ya Tanzania na, na Misri, kwa sababu Tanzania ni nchi kubwa yenye yani ardhi ya kujichocheleza katika vilimo vya aina mbalimbali, sio tu katika soko la ambalo la Afrika katika nchi kama sisi kati ya sisi na Egypt, bali sisi na, na nchi zozote za Kiafrika bado tuna jukumu na tuna uwezo kuzalisha chakula kingi. Suala muhimu ni kwamba kilimo hicho na utaalamuo lazima uwepo, sasa kilimo cha kibiashara ambacho ndicho kinachohitajika katika soko la umoja huo wa Afrika. Lakini mimi nafikiri kwamba katika ujio huu pia kulikuwa kuna hoja ya muhimu ya msingi ambayo ya utumiaji wa maji wa mto Naili, ambayo chanzo chake kwenye ziwa hili la Victoria, ambayo Tanzania pia ina sehemu kubwa ya hayo maji kwa hiyo panahitajika kabisa katika serikali hizi ambazo sasa hivi ziko, ziko madarakani kutambuana kwamba kuna aina ya mikataba ambayo ilikuwepo na kuna aina ya makubaliano yaliyokuwepo, basi yale makubaliano yadumishwe kwa ajili na manufaa ya nchi zote mbili, Egypt na Tanzania. Lakini kama ninavyofahamu, tumesikia kwa upande huo kwamba upande wa serikali ya Egypt umekataa Eh, kunda kwenye mabadiliko ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, lakini wanataka wabaki kwenye yale makubaliano ya zamani ya kikoloni, wakati sivyo ambavyo serikali ya Tanzania ilikuwa inataka. Sasa pengine kuna nini ambacho kimezungumzwa au kinafahamika kwamba kitaendelea? Kutokana na hilo, mimi nafikiri swala la mto Nile na matumizi na, na, na ya maji kwenye mpaka kwenye vyanzo sio swala la Egypt na Tanzania, ni swala la Afrika. Kwa hivyo nchi zote za kiafrika ambazo karibuni kumi zinazohusika katika suala hili, inabidi wakae kwa pamoja na kuelewana matumizi bora ya maji haya, kutegemea na mabadiliko ya tabia nchi ambayo yaliyokuwepo na, ma, na, na na maendeleo na mahitaji ya nchi mbalimbali. Kwa mfano kama Tanzania, pia tunahitaji yale maji katika sehemu ambazo bado kame, sehemu za kaskazini, sehemu ya Lake Victoria, kule mikoa ambayo inakuwa ina ukame na maji yanahitajika, lakini pamoja na kwamba na sisi tunahitaji maji, na wenzetu pia wanahitaji we hayo maji. Kwa hiyo ni masuala ambayo ya kitaalam na zaidi ya kukubaliana jinsi gani maji haya ambayo ndiyo resources yatumike vizuri kwa jamii zote. Asante sana Profesa Haji Semboja, ambaye pia ni mchumi kutoka nchini Tanzania. Lakini pia kutoka nchini Tanzania tunaungana naye George Njogopa, mwandishi wetu wa Dar es Salaam. Na utueleze zaidi, George Njogopa, unachofahamu zaidi kuhusu yale ambayo serikali ya Tanzania itafaidika na nini ambacho kimezungumzwa nchini humo kwa hii leo, na asante. Nashukuru. Kwanza maswali yako mawili, nianze na kile ambacho kimejadiliwa, ziara ya rais Sisi ambayo amefanya kwa mara ya kwanza tangu aingia madarakani mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne katika eneo hili la Afrika Mashariki ni ziara ambayo imezingatiwa karibu pande zote za serikali. Rais Sisi amewasili na ujumbe wake mzito, akipokelewa na mwenyeji wake kama diplomasia anavyosema Wamekuwa na mazungumzo marefu Ikulu ya Dar es Salaam, wakijadiliana kuhusu ushirikiano wa kibiashara, ushirikiano wa masuala ya ulinzi, ushirikiano swala linalohusu elimu na swala muhimu pia ambalo Misri mpiga hatua, suala linalohusu afya katika eneo hili. Uh, Misri imebainisha me, nia yake ya kutaka kuwa karibu na Tanzania kwa sababu sande, kama wanaofahamu Tanzania na Misri ni nchi ambazo katika duru za Afrika zimeanza kuwa na uhusiano mkubwa tangu miaka tisamia na sitini, wakati baba wa taifa Mwalimu Nyerere na rais wa kwanza taifa hilo Abdul Gamal Nasser wakianzisha harakati za kuifanya Afrika iwe moja. Wakati ule kulikuwa na Pan Africanism na nchi za Misri nao zilikuwa na mkakati wao. Kwa hivyo uhusiano huu una historia ndefu sana na kinachofanyika sasa ni kujaribu kubadilisha uhusiano huu wa kisiasa na kuingiza moja kwa moja katika suala ya kibiashara. Ndio maana wakati akizungumza hiyo jana, baada ya mazungumzo ya faragha, Rais Magufuli alidokeza kwamba uh, Misri iko tayari kuja kufungua viwanda moja. Eneo ambalo lilitaja ni kuanzisha kiwanda cha kusindika na kuzalisha nyama inavyofahamika kwamba Misri ni taifa ambalo liko katika hali ya jangwa na lina uhitaji mkubwa wa nyama. Kwa hivyo kitachofanyika hapa ni kuona kwamba Tanzania ikiwa ni nchi nambari mbili kwa kuwa na mifugo mingi ya Afrika itatengeneza nyama hapa hapa na kusafirisha Misri, mojawapo eneo hilo. Pili wamezungumzia Misri itaisaidia Tanzania kuboresha sekta za afya, wamepiga hatua sana katika masuala ya ufamasia kwa hivyo wataalamu wengi wana ushirikiano katika masuala ya elimu ya juu. Hayo pia ni maeneo ambayo wameyajadilia, lakini kubwa lingine ambalo bila shaka ndio linajadiliwa sana ni hili la suala la mto Nile ambalo imetoka kusikia ukijadiliana na hapa Profesa Sembojo swala. So hili amhakika, sande ni la muda mrefu, sio la sasa tangu serikali mbalimbali zilizopita wamekuwa wakijadiliana kwa kina kwa kina, lakini mwafaka bado hujapatikana. Kama navyofahamika, Misri bado inategemea mkataba ulioasisiwa na wakoloni miaka ya sitini, na ulitoa sehemu kama asilimia tisini kwa Misri na Sudani kwa kiasi kikubwa kutumia kwa kiwango kikubwa maji yeah. lakini kuna mabadiliko amejitokeza katika miaka hivi karibuni. Nchi nyingine kama kumi na moja ambazo zimepitiwa na mto Nile ama ni moja ya chanzo cha mto Nile, wanataka kuwa na ushi mzuri katika matumizi ya Mto Nile. Kwa hili swala limejadiliwa na bado halijapatiwa ufumbuzi. Viongozi wao wameamini kwamba katika siku za usoni wanaweza wakalipatia ufumbuzi. Sawa kabisa, George Jogopa, nakushukuru sana kwa taarifa hiyo, lakini vilevile vile, e, Rais Al-Sisi alielekea huko Rwanda na Rwanda tunaye mwandishi wetu Silvanus Kalimera ambaye anaweza kutueleza kwa upande huo ni yapi yaliyojadiliwa, ambayo serikali ya Rwanda inatarajia kutokana na eh, mkataba wake au mazungumzo yao na Al Sisi. Naam, asante Somali, ni kwamba mpaka tunavyozungumza saa hivi, bado uh, hakijafanyika kikubwa sana cha kuzungumza baina ya viongozi wawili, Rais Paul Kagame pamoja na mwenzie wa Misri uh, Abdel Fattah Al Sisi kwa sababu Uh, tunavyozungumza sasa hivi uh, wanaendelea um, kukutana kwa mazungumzo ma kafalika, uh, mbako, uh, na baadaye kutafanyika zifa ya usiku ambapo Rais Kagame atampokea mwenzie na ujumbe mkubwa kabisa, kama alivyodokeza ndugu yangu jiokota pale kwamba unaendelea kufuatana na Rais huyu wa Misri katika nchi hii ya Rwanda, lakini kimsingi ni kwamba mapema niliweza kuzungumza na balozi wa Misri nchini Rwanda. Uh, akasema kwamba kimsingi uh, lengo kubwa hasa pamoja na masongamano ya kibiashara baina ya mataifa mawili lakini kubwa zaidi ni kuweza kuhakikisha kwamba uh, Misri katika utawala wa rais Al uh, Fattah ni uh, kwamba inajaribu kuwa karibu sasa na nchi za Afrika ambayo ni sehemu yake uh, hususan nchi za uh, kusini mwa jangwa la Sahara na kimsingi akadokeza kwamba Uh, ni kujaribu kuhakikisha kwamba sasa angalau sauti yake inaweza kusikika, kwa sababu kama alivyodokeza ndugu yangu kule Dar es Salaam kwamba uh, suala la maji na matumizi ya mto naye limekuwa ni suala tete ambalo limeifanya mislikuweza kuwepo na migongano ya hapa na pale, uh, kutokana na ile mikataba ya mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na tisa. Kimsingi, kwa hivyo uh, akasema kwamba ni kama hali fulani ya kutafuta ushawishi katika makubaliano haya mapya ambayo nataka kuyaanzisha na ambayo mkimu amekuwa yakiendelea ya kuhakikisha kwamba sasa Uh, hizi nchi nyingine ambazo zinatumia maji ya mto angalau na zenyewe zinafaidia. Kwa hivyo kimsingi ni kwamba sijajua binafsi kitu ambacho uh, wanazungumza na kitu ambacho kitakuwa katika mkataba baina ya nchi mbili, lakini kimsingi ni kwamba kwa sababu hii ni ela ya siku mbili, e, kwa hivyo uh, labda baadaye ndipo nitaweza kujua kinachoendelea kujadili, lakini kimsingi ni kwamba viongozi uh, wa waile pamoja na, na ujungu upande mbili wanaendelea kujadiliana. Uh, labda kuhusu hilo la mto nani na lakini vilevile mafungamano baina ya nchi mbili katika biashara bia, bia, bia, eh, na kushukuru sana Silvanus Karimera kutoka huko eh, Kigali, Rwanda. Basi moja kwa moja msikilizaji, tukawe tayari kabisa kuingia katika sehemu yetu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hivi sasa tunamulika katika sehemu ya pili kwamba huko nchini Kenya tunamulika kufutiwa usajili kwa mashirika mawili ya haki za binadamu, AfriCOG, Africa Centre for Open Government, na KHRC, Kenya Human Rights Commission. Basi taa kufuatilia hayo tujue kwa undani zaidi, nitaungana na mwenzangu hapa studio BMJ Murithi weza kuzungumza haya na ni kwamba kamishna wa haki za binadamu huko nchini, e, wa Umoja Mataifa, e, Zaid Rad Al Hussein amelaani hatua hiyo na kuitaka taasisi hizo za kutetea haki za binadamu ziweze kuachwa kufanya kazi kwa uhuru bila woga wa kulipiziwa visasi lakini basi hebu tufahamu haya yaliyotokea kwa undani zaidi, maana kuna shutuma mbalimbali hapa bmj zimekusha tolewa e, kuhusiana na taasisi hizi kwamba kuna maswala ya kodi e, kuna maswala ya kuajiriwa watu kinyume cha sheria. Sasa labda utueleze bmj Mridhi yale yani, ambayo umekua ukifuatilia unayoyafahamu yaliyozungumzwa kutokana na hatua hii nchini Kenya. Asante sana Sandey Shomari kunikaribisha hapa kwa undani hivi leo, ukiendesha Uh, kipindi cha leo na nadhani litakuwa ni jambo la busara, badala ya mimi kuzungumzia hili, maanake ni mengi yametokea hii leo katika nchi ya Kenya kuhusiana na swala hilo ambalo umelizungumzia, mm -hmm. nimeona ni vizuri tuungane na mwandishi wetu kule Nairobi Kennedy Wandera atueleze kwanza kabisa ni nini kimetokea kuhusiana na kufutwa kwa sajili hizi na ni, ni, ni wapi tulipo kufikia sasa, maanake kumekuwa pia na waandishi wa habari wakizungumza na baadhi ya wadau, kwa hivyo tupate mengi zaidi kutoka Nairobi. Kennedy Wandera, karibu. Hebu tupe wape wasikilizaji wetu tathmini ya sawasawa kuhusiana na suala hili tangu tulipopata habari kuhusu Kenya Human Rights Commission E, utondolewa kwenye sajili hiyo hapo jana na yale yamejiri kuhusiana na Afrika kama alivyosema mwenzangu uh, Sande Shomari. Hapa karibu, Andera. Asante BMJ na Sande Shomari. Kwa kweli haya mashirika yamekuwa yakijihusisha sana na maswala ya kidemokrasia hapa nchini na utetezi wa haki za kibinadamu hapa jijini Nairobi na jana mkurugenzi mtendaji wa bodi ya kuratibu mashirika ya kiserikali Fazul Mohamed alimwandikia Ali, kamishna mkuu wa idara ya utoaji ushuru nchini, pamoja na gavana wa Benki Kuu ya Kenya akiwaeleza kwamba hili shirika maana yake ni jana, ya kwanza kwanza, shilingi yeah, milioni mia moja kwa mujibu wa sheria, na pili wakisema kwamba shirika hili pia limeshindwa kuelezea jinsi lilivyotumia sh, takriban shilingi milioni moja nukta uh, bilioni moja nukta mbili ambazo ilipokea mwaka elfu mbili na kumi na sita vilevile Kennedy Wandera, naona laini yako ya simu imekuwa e, na matatizo kidogo. Basi, kwa mradhi wa wasikilizaji wetu, tutaendelea kumtafuta Kennedy Nam. Wandera na kuelezea zaidi hali hii. Lakini Mjai Mridhi, pia umefuatia hili swala bila shaka. uh, Uh, tuna pia Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa pale jijini Nairobi, ambaye amekuwa akifuatilia swala hili, na nilikuwa nimemuuliza kabla sijaingia hapa studio kulieleza ni yapi yamejiri na ni nini ambacho kinafanya watu kulalamika zaidi kuhusiana na kuondolewa kwa sajili hizi, kwa sababu Sande, kama unavyokumbuka, ni kwamba hata kuna watu wameenda mahakamani kuhusiana na swala hili kabla ya hiyo jana. Kwa hivyo inaonekana ni kama historia inajirudia. Lakini Chacha Nyaigoti Chacha, hebu tueleze ni yapi unajua kuhusiana na swala hili kufikia sasa. Ah, mimi nime soma anasikia kwamba mashirika haya mawili sasa yameondolewa usajili, kwa hivyo ni kama yenyewe sasa ni haramu, sio halali. Labda mambo ambayo yanaibuka kutokana na kitendo hiki ni mambo mawili hasa. E, jambo la kwanza ni kwa nini inatokea wakati huu, kwa sababu mashirika haya yalikuwa yanatarajiwa kushiriki na kujiunga na harakati za kutafuta kuelewa ni mambo gani ambayo yametendeka katika uchaguzi, na ni vizuri kwamba yapewe nafasi hiyo kama yalikuwa yanatakikana, au yalikuwa yameanza mikakati ya kuweza kuwasilisha uh, mambo mbele uh, uh, sheria, uh, ya sheria au vyombo vya sheria ili yachunguzwe uh, zaidi. Lakini jambo la pili ambalo linaibuka ni kwa nini, kwa mfano, ikiwa ni ukweli kama inavyodaiwa kwamba haya mashirika hayalipi kodi au haya mashirika yamepokea fedha ambazo hayajaonyesha kwa na mfano namna ambavyo yametumia au yameajiri watu ambao hawana vibali vya kuajiriwa ambao si raia wa Kenya, nafikiri ni jambo ambalo tunajiuliza ni kwa nini inatokea wakati huu. Kwa nini haya mambo ambayo yametendeka kwa muda mrefu yalikuwa hayajachunguzwa wakati ule ambapo tulikuwa na amani na kabla ya kupiga kura. Sasa kwa nini imetokea wakati ambapo tumepiga kura, kura zimehesabiwa, na katika kuhesabu kuna tafishi ambazo kwetu sisi kama raia tungesaidiwa kuzielewa zaidi kama mashirika kama hayo yangepata uhuru wa kuweza kudadisi zaidi. Asanti sana Profesa, twaomba usiondoke hapo. Tukipata muda tutarejea kwako, lakini tumepata tena mwandishi wetu Kennedy Wandera kwenye laini ya simu. Kennedy, najua leo kulikuwa na kikao na wanahabari ambacho huyu George Kegoro nafikiri ni mkurugenzi uh, wa shirika hilo la Kenya Human Rights Commission, shirika la uh, kutetea haki za binadamu hapo nchini Kenya lililoondolewa kwenye sajili hiyo hebu e, tusikilize jinsi alivyoeleza hapa kwa lugha ya Kiingereza na labda wewe utaelezea, maanake wewe ndio ulishuhudia walioyasema. Uh, Wandera anaeleza nini? Huiona ni nini ambacho kimemfanya atoe kauli sampli hiyo? Mm. Kegoro J. Kegoro anaeleza kwamba uh, kama shirika la kutetea haki za kibinadamu imekuwa likiafiki ile viwango vya serikali vya kutoa ushuru na stakabadhi zao zipo zote ambazo zinadhihirisha kwamba wamekuwa wakitekeleza wajibu wao kwa mujibu wa shera za nchi na, kutujiu, na, na, na kujiweka kando na madai na kile ambacho Fazul Mohamed aliweza kukifanya hapo jana, na nieleze ni kwamba jana mkurugenzi mtendaji wa bodi ya kuratibu mashirika ya sio ya kiserikali Fazul Mohamed alimwandikia kamishina mkuu wa idara ya utoaji ushuru nchini pamoja na gavana wa benki kuu ya Kenya, akiwataka akiwataka, aki kushikilia fedha za Kenya Human Rights Commission mara moja, kwa kile Fazul anasema kwamba Uh, Kenya Human Rights Commission, ili shirika la kutetea haki za kibinadamu limekataa kulipa takriban shilingi milioni mia moja za ushuru kwa mujibu wa sheria za nchi, na vilevile vile pia, uh, shirika hili linadaiwa kwamba halijaweza kuelezea uh, e, e, ule ushuru pesa ambazo liliweza uh, kupata takriban bilioni moja nukta mbili ambazo shirika hili lilipokea mwaka elfu mbili na kumi na sita na pia kudai kwamba uh, hili hi, hi shirika la uh, Kenya Human Rights limekuwa likiwaajiri baadhi ya watu kutoka inji, wa nchi za kigeni humu nchini pasi kuwepo na vibali. Lakini leo Kegora akizungumza na maafisa wengine wa ambao uh, wa, wanapatikana katika uh, ule muungano wa kura yangu sauti yangu pamoja na kina Maina Kiai uh, alisisitiza kwamba hili si suala la kwanza ambalo limetendeka. Anasema kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano Fazul ama, ama hii bodi hi, ilichukua hi, hi, hi, mfumo kama huu ilichukua uh, mkondo kama huu lakini, walielekea walele, mahakamani, mahakama ikaondolea akaondoa uh, haya madai ambayo Fazul amejitokeza kwayo, na pia wamechukua nafasi hiyo kumkejeli Fazul Muhamed wakisema kwamba anahudumu katika afisi kuu ya serikali pasi kuwepo na takabadhi ambazo na mb kuwezesha kufanya kazi hiyo, na kusema kwamba serikali ni vipi kwamba serikali inaweka mtu ambaye ambaye fanya kazi katika idara zake, na hivyo basi kuendelea kuwahujumu watu wengine katika kazi zao. Uh, shukran sana na uh, tukirudi kwako uh, Chacha Nyaigoti Chacha, kama alivyoeleza mwenzangu hapo Nairobi kuhusiana na kwenda mahakamani. E, kesi iliamuriwa tarehe 29 mwezi Aprili mwaka wa elfu uh, mbili kumi na sita. Jaji wa Mahakama Kuu Joseph Onguko Onguto akasema uh, kwamba uh, ni kinyume cha sheria kwa uh, tume hiyo ya uh, kupambana uh, na uh, na amini uh, tume ya haki za binadamu ku, kuondolewa kwenye sajili. Sasa hivi wanavyorudia ni kumaanisha kwamba waheshimu yale yaliyosemwa na mahakama. Uh, nafikiri labda ni kwamba hawaheshimu kwa. Lakini swala kuu ambalo tunaweza kujiuliza ni kwa nini e, na ni lazima tujiulize kwa sababu hiyo, sahizi kuna taharuki kubwa sana kuhusu yale mambo ambayo yamepitika kwa, uh, hivyo. Kwanza, kama ni si ukweli kwamba ya yamatendeka, basi ni vizuri kama wangerudi mahakamani, ili tutumie sheria kuhakikisha kwamba hayo mambo yanatatuliwa kutokana na maamuzi ya kisheria ambayo tutaweza kusema ni haki imetendeka na, na si kwamba ni kushurutishwa na, na, na mmoja na, na, ana uwezo anawe, wa kusajili na mwingine anaambiwa sasa kajili yako ni harabu. Naona tumebakisha kama dakika moja. Uh, tumalize tuf, tufunge kipindi hiki lakini Profesa, uh, kuna suala ambalo linaibuka pia maana yake wengine wanasema uh, timing timing ya yale ya yametokea kuhusiana na suala hili eh, wanasema haionekani kama ni vizuri, labda kuna siasa pale. Lakini itakumbukwa kwamba mapema mwezi huu eh, hiyo hiyo uh, tume iliweza kuondoa sajili ya Rosemary Odinga uh, uh, uh, chama ambacho au kampuni ambayo inahusishwa na huyo mwanadada na na wengine ambao pia wako mrengo ule mwingine wa siasa. Je, unadhani hili linasawazisha kila kitu? kwa kama sekunde thelathini tufunge kipindi. Uh, uh, swala kubwa ni kuhakikisha kwamba vyombo ambavyo ni, ni, ni, ni dola ambazo vinatumika katika kufanya maamuzi ya aina hii avionekani kama kwa mmoja inaaupande mmoa raia wote ya Kenya wana haki ya kutendewa yale mambo ambayo aaabataaa katibanaasante sana Profesa <laughs> Chachanyaigoti <laughs> na kushukuru sana pamoja na Profesa Haji Semboja kutoka Tanzania you, na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, mwenzangu studio BMJ Muridhi. Naitwa Sandey Shomari na upande wa pili Aida Isa. Nawatakia wote alasiri njema.