E, barabara kabisa, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu kwa VOA Express hii leo ikiwa ni tarehe 16 mwezi Agosti mwaka wa elfu ambapo tunasikika kutoka hapa Washington DC. Tunasikika katika maeneo mengi Mkamiti Kibayasi, inafahamishwa pia dunia nzima, kwa sababu tuko na VOA swahili dot com. Basi hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi, kama ulivyosikia sekunde chache zilizopita, nikitambulishwa na mwenzangu Bmj wa Mridhi. Na kwanza kabisa ningependa ni kuwakaribisha wasikilizaji wetu hususan katika maeneo ya Afrika mashariki na kati na nianze kwanza kabisa, tuanze na mwandishi wetu huko Nairobi. E, fundi wa mitambo hapa ananifahamisha kwamba kuna mawili matatu tunajaribu kutatua, lakini kabla ya hapo, Kennedy Wandera, ripoti ambazo zimenifikia, zimetufikia hapa studio hivi punde ni kwamba wanahabari wamekita kambi katika ofisi, nje ya ofisi za Okoa Kenya, a, ambayo inahusishwa sana na Raila Odinga, mwanasiasa mwana wa upinzani hapo Kenya. Hebu tueleze ni nini kinajiri kinaendelea, kuhusiana na swala hilo. Nimesikia ni wengi, mamia ya wanahabari na makamera mengi pale. Ni nini wanasubiri? Naam, uh, wanahabari kutoka pande zote za dunia wamefika jijini Nairobi, na sasa hivi tunavyozungumza kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga na kutubia wanahabari na taifa, na kwa kile ambacho nimesikiza kabla niji kwa matangazo haya ni kwamba anaeleza kwamba wakati wa wakenya kuwakataa viongozi ambao wamechaguliwa kwa mujibu wa tarakilishi au kompyuta wanavyoita wazungu. Na Kennedy, unajua kwamba Raila Odinga tangu uchaguzi huo uliofanyika tarehe nane ambapo ni Jumanne iliyopita ya wiki iliyopita, amesisitiza kwamba hawana mpango wa kwenda mahakamani kupinga Uh, matamshi au uh, jinsi ambavyo uchaguzi ulitangazwa ni nani aliyeshinda, na IBC. Je, uh, kufikia sasa katika hotuba yake hiyo, ambayo kama unavyosema imekuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu na kwa hamu na kamu na baadhi ya wa Wakenya, amezungumzia uh, swala la mahakamani, bado hajaita. Tumesubiri tu hivi kujua ni kipi hiki anachokizungumzia lakini pamekuwapo na minong'ono miongoni mwa viongozi wa upinzani, kuna wale ambao wamekuwa wakionekana kwamba swala hili lipelekwe mahakamani kisiasabasi linaaa la kisheria ambalo linafaa kupelekwa katika mahakamani, lakini wapo wapo wengine pia ambao wamekuwa wakieleza kwamba ni vizuri tuelekee mahakamani, ili maswala haya yaendelee kutafutiwa suluhu la mahakamani, maanake viongozi kote ulimwengu wamekuwa Bwana Odinga na viongozi wengine wa upinzani kuhakikisha kwamba hili lina atatuliwa kwa mujibu wa sheria. Lakini mpaka sasa, labda tusubiri tusikie anachokisema bwana Odinga, maanake bado hilo halijakuwa dhahiri kutokana na taarifa anayo itoa sasa hivi. Shukran basi, Kennedy Wandera, ukiwa bado upo katika laini ya simu a, tunafahamu kwamba ofisi uh, za taasisi isiyo ya kiserikali ya Africom zime, zimevamiwa na polisi. Je, ni nini ni ambacho polisi wanataka kutoka ndani ya ofisi hizo leo? Kwa mujibu wa hati ambazo maafisa wa polisi na afisa mkuu wa halmashauri ya utoaji ushuru hapa nchini in uh, ilikuwa inaeleza kwamba wametaka kuingia katika afisi za shirika hili la Africa, Africa, uh, open governance Uh, open governance, lakini uh, wale mawakili wa shirika hili wakasema kwamba hilo halijakuwa wazi kwa mujibu wa wastakabadhi wa haki ambazo wamekuwa nazo, na hivyo basi uh, ku, wadhibiti kutoingia katika afisi hizo. Lakini tuliweza kuzungumza na wakili wao Harun Ndumbi, alikuwa uh, na haya ya kueleza. Naam basi, Kennedy Wandera, tuna matatizo hapa ya kiufundi, hatutaweza kucheza sauti ya Aron Dobi. Ungeweza tu kutueleza, uh, mengine ambayo yanaendelea kuhusiana na suala hili la polisi kuvamia kwenye ofisi hizo za Africog, na muda mfupi ambao umepita, uh, uh, mahakama uh, hapa nchini Kenya imetoa amri kwamba Uh, hii bodi ya kuratibu mashirika yasiyo ya kiserikali haina uwezo wa kuvamia afisi hizo, na hii inajiri muda mfupi tu baada ya kaimu uh, waziri wa usalama hapa nchini Kenya Fred uh, Machangi kumwandikia barua uh, Fazul Mohamed ambaye ni katibu mtendaji wa, wa, wa bodi hiyo, akimweleza kwamba afikishe chochote ambacho anaendelea kukitekeleza kwa siku tisini na katika siku hizi tisini pawepo na jopo ambalo litaweza kushughulikia maswala haya ili hawa ambao wameandikiwa barua za kudhibiti kazi zao hapa nchini uh, Kenya Human Rights Commission na Afrika waweze kufika mbele ya jopo hilo Uh, waweze kujielezea iwapo hawajafikia hivi viwango vilivyowekwa kwa mujibu wa sheria kuandikisha uh, mashirika kama haya, ama iwapo uh, zipo tete, uh, iwapo kuna uh, maswala ambayo yanahusiana na ukwepaji wa kulipa ushuru, basi hii yaweze kuibuliwa katika jopo hilo. Lakini uh, pia hawa maafisa wa, wa, wa haya mashirika wamekubali kwamba wataweza kufika mbele ya jopo hili. Naam, Wandera ya yeah, nasikia kidogo, tuna pia pata itilafu kidogo, atukusikii vizuri kwenye laini hiyo ya simu, lakini uh, tutaendelea kujaribu tena uh, kuna uh, hii hi Africa uh, wale wasikilizaji watakumbuka kwamba ni moja ya mashirika ambayo yalienda mahakamani wakati wa uchaguzi uliofanyika mwaka 2013, ambapo, na wa ambapo Rais Uhuru Kenyatta na chama chake wakati huo kikiitwa JP nafikiri uh, um, waliweza kushinda kulingana na mahakama na uh, upinzani nao ukapinga uh, ingawa Africog na wengine walikuwa wamefika mahakamani. Je, unaona kama kuna wengi wa, wengine wanasema labda hatua hii ya kuvamia Africog na uhusiano wowote ikikumbukwa kwamba uh, wamemaliza tu uchaguzi hivi karibuni? Naam, hao maafisa wanaeleza kwamba huenda wa shirika hili wanaeleza kwamba huenda pakawa na siasa uh, uh, kwa juhudi hizi zote maanake, uh, Afrika kuna, kuna uh, tuhuma kwamba wame, me, walikuwa tayari wanajitayarisha kuenda mahakamani kuweza kuweka uh, maombi mahakamani kueleza kwamba uchaguzi haujafanywa kwa njia ya uwazi lakini hilo halijaweza kubainika, maanake pia tunataraji tuna, tuna kuweza kuona iwapo li, li, li, li, ma, hili lilikuwa linaafikiwa kwa miongoni mwa maafisa hao wa shirika hili. Lakini milongono imekuwepo kwamba huenda hili likawa linatokana na shughuli za kisiasa katika uchaguzi huu ambao umekamilika. Naomba wandwera usiondoke kwenye laini ya simu, lakini tuungana na mwenzetu sasa kule pwani ya Kenya, Liberty ya Dede. Eh, bado tuna itilafu ya kimitambo, kwa hivyo huenda tusiweze kucheza baadhi ya sauti ambazo mmeweza kuzungumza na watu fulani fulani hapo Kenya, lakini tutaendelea na ripoti, eh, Liberty. Nafikiri kuna kelele kweli hapo Liberty Adede, umesikia anavyosema mwenzetu huyu Kennedy Wandera kuhusu shinikizo ambazo zimetoka katika maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na uh, kutoka kwa Umoja wa Ulaya na vilevile vile mashirika mengine ya kimataifa kuhusiana na uh, kuhusiana Mito na uvamizi ambao umefanyika kwa, kwa Afrika kwa... na vile kuondolewa kuondolewa uh, katika orodha uh, ya mashirika yaliyosajiliwa. Je, ni ni, ni lipi ambalo tujue kutoka kwako uh, Liberty ya dede nam uh, hivi leo takriban mashirika thelathini ambayo yanahudumu katika eneo la pwani pia wameweza kuungana na wenzao kwa mwito huo huo wa kushutumu hatua ya serikali kuweza kuvamia mashirika hayo ya AfriCOG pamoja na KHRC, yani Kenya Human Rights Commission kwa madai kwamba wanakiuka sheria ambazo za kimataifa ambazo Kenya ni mshirika kwazo, na wamekuwa wakilalamika wakisema kwamba e, mashirika haya africa na Kenya Human Rights Commission yalikuwa yameruhusiwa kuhudumu nchini Kenya baada ya kesi iliyowasilishwa mahakamani mwaka elfu mbili na kumi na mbili, na wakashangaa ni kwa nini e, shirika hili ambalo linasimamia e, huduma ama shughuli za mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Kenya limechukua hatua hii tena kurejelea swala hili, na kwa upande wa serikali wanasema kwamba walichukua hatua hiyo baada ya kubainika kwamba wamefuja pesa, wamekuwa wakitumia fedha ambazo hawajaweza kuelezea vizuri ni vipi walivyozipata kulingana na masharti ya nchini Kenya na pia asubuhi. Maana wakati wa huo uvamizi, maafisa wa polisi inadai walikuwa wameandamana na, na maafisa kutoka kwa shirika la kutoza ushuru nchini Kenya, KRA. Lakini baada ya hayo tu, muda ukiwa bado, kuna vutavuta ni kuvute, waziri wa maswala ya usalama wa ndani ya nchi Fred Matiangi aliweza kufutilia mbali ama kusitisha e, e, uvamizi huo na kusema kwamba umeahirishwa hadi kwa siku tisini. Na habari ambazo tunazipata tu ni kwamba mahakama ya juu pia nayo imeweza kusimamisha e, shughuli hizo dhidi ya mashirika hayo. Nilizungumza na na, na Hussein Khalid pale awali kuhusiana na, na swala hili na, lakini kwa sababu nasema mata, kuna matatizo ya sauti sasa, tutaweza kucheza sauti hiyo lakini, wanasema hiyo sasa inatishia e, jinsi mashirika ya kijamii yanavyofanya kazi na wanawasiwasi kwamba wao pia wanaweza kuwa katika harakati hiyo, na kuzuia mashirika haya ambayo yanaunganisha serikali na, na wananchi wananchi. Naam, sijui kama labda na, nafahamishwa kwamba tumeweza sasa kupata, uh, kupata kusikia sauti ya yule ambaye umezungumza naye lakini na, BMJ naomba nikukatize kutokana na, ni kutoka na hilo basi, ni wakati kwanza mwafaka tuweze kuwasomea wasikilizaji wetu uh, habari za Liberty Li. Adede, usiondoke hapo, tuta labda tutajiunga nawewe baadaye kidogo tuweze kuchambua hili kidogo na, kabla hatujaingia katika habari zingine. Lakini ni wakati muhimu sasa, anavyosema mkamiti kibaasi, tusikilize habari kutoka chumba chetu cha habari. Katika habari za dunia ni kwamba rais wa Indonesia Joko Widodo amesema taifa hilo lenye Waislamu wengi zaidi ulimwenguni ni lazima lionyeshe nia ya dhati ya kulinda uhuru wa dini dhidi ya misimamo mikali ya Kiislamu. Wakati akihutubia bunge mapema leo, Widodo ameapa kuimarisha msimamo rasmi wa serikali ya Pangasila ambao unahamasisha misingi ya demokrasia haki za kijamii na imani kwa Mungu. Indonesia imekuwa na tabia ya kuwa na ustahimilivu. Taifa hilo lenye waislamu wengi wenye msimamo wa kadri linapata changamoto kutoka kwa wale wenye misimamo mikali ya kikonservative ambao wanataka kusimika sheria kali za Kiislamu. Na hapa Marekani ni kwamba rais Donald Trump amerejea tena kuzilaumu pande zote kutokana na ghasia za kibaguzi zilizotokea Jumamosi kule Charles, uh, Charles Charlottesville katika jimbo la Virginia, baada ya taarifa ya Jumatatu ambapo aliwashutumu wenye sera za kinazi pamoja na wazungu wenye sera za kibaguzi bila kusema chochote kuhusu kundi la pili. Trump alikuwa kwenye jengo lake la Trump Towers mjini New York Jumanne, wakati akizungumzia suala la kuimarisha miundo msingi ya taifa, lakini kikao hicho cha wanahabari haraka kiligeuka kuwa chenye majibizano kati ya Trump na wanahabari waliotaka kujua ni kwa nini ilimchukua siku mbili kutumia maneno kama kama wenye sera za Kinazi, Ku Klux Klan, pamoja na wazungu wenye sera za kibaguzi. Marekani, Canada na Mexico wanaanza mashauriano leo kuhusu kufanya mabadiliko kwenye mkataba huru wa kibiashara wa Amerika Kaskazini wa mwaka 1994 maarufu kama NAFTA, uliolengwa vikali na Rais Donald Trump wakati akiwania madaraka. Trump alitaja NAFTA kuwa mkataba sana wa biashara kuwahi kufikiwa, akisema kuwa ulikandamiza Marekani kiuchumi dhidi ya Mexico huku ajira nyingi za kiviwanda zikiishia nchini humo. Kuzungumzia ukosefu wa uwiano ni lengo kuu la Marekani katika mazungumzo, pamoja na kubuni njia ya kuondokana na njia inayotumiwa mataifa hayo matatu Kusuluhisha kutokubaliana huko. Nchini Kenya, kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga hivi tunavyozungumza anahutubia wanahabari, eh, kufuatia uchaguzi uliofanyika siku ya Jumanne wiki iliyopita ambapo Rais Uhuru Kenyatta alitangazwa kuwa mshindi. Na Raila Odinga amepinga ushindi huo wa Rais Kenyatta. Waangalizi wa uchaguzi wa Kenya kutoka Ulaya wamesema kwamba serikali ya Kenya ni lazima ichapishe fomu zote za uchaguzi unaozozaniwa uliofanyika Agosti nane. Na kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, kiongozi huyu wa upinzani Raila Odinga amedai eh, kwamba uchaguzi huo uliibwa ili kumpa Uhuru Kenyatta ushindi kwa muhula wa pili. Taarifa kutoka kwa waangalizi hao imetolewa mapema leo ikisema kwamba eh, kutolewa kwa fomu hizo za 34A na 34B ni muhimu na kuwa malalamiko yote ni lazima yawasilishwe eh, kufikia mwisho wa Ijumaa. Taarifa kutoka kwa European Union pia imeongeza kwamba kila mgombea mwenye malalamiko ni sharti atoe ushahidi wa madai yake. Wakati huo huo, waziri wa maswala ya ndani wa Kenya Fred Matiangi amesitisha hatua ya kufuta usajili wa makundi mawili ya kutetea haki za binadamu nchini humo, akisema kwamba kamati itaundwa ili kuchunguza madai yaliyotolewa dhidi ya makundi hayo kuhusiana na kukwepa kulipa kodi, kati ya maswala mengine. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka studio 12 hapa Washington, wakati ambapo ni mengi ambayo tuko nayo, ikiwa ni pamoja na mkamiti kibasi tu tunaenda wapi sasa hivi? Tunarudi kwake Liberty Adede. Unakumbuka umemwahidi kwamba tutarudi kwake basi. Bila shaka kwa sababu kuna a, aliweza kuzungumza na afisa fulani ambaye atatueleza mwenyewe kwa kifupi Liberty e, ili tuweze kusikia alivyosema. Hebu tueleze ni nani huyu aliyezungumza naye kuhusiana na swala hili ambalo linaendelea kutanda hata kwenye mitandao ya kijamii hapo nchini Kenya na kwingineko kuhusiana na kuto, kuondolewa kwa sajili baadhi ya mashirika haya ambapo imezua kila aina ya hisia kutoka maeneo mbalimbali Liberty Khalid, ambaye ni mkurugenzi wa shirika la haki ya Afrika, ambaye ni mojawapo ya yale mashirika thelathini ambayo yalikuja kwa pamoja na kwa sauti moja yakawa na shutumu yanayojiri jijini Nairobi, ambapo amesisitiza akisema kwamba uh, uh, ni makosa kwa mashirika ya kijamii kupunjwa, eh, ni kama yanalengwa na serikali uh, wana, wana wakawa wanaelezea ni kwa sababu kwamba wamekuwa wakijihusisha na upinzani kuhusiana na kesi, uwezekano wa kuwasilisha kesi mahakamani kuhusu uchaguzi ama ni kwa nini eh, suala hilo lilitokea. Na akawa analalamika na, na kushangaa e, sasa taifa hili litafanya kazi vipi, huku serikali ikiwa inajuafika jukumu kubwa la mashirika haya ya kijamii ambayo yanajaribu kuunganisha ama kuwa daraja kati ya jamii ama umma pamoja na serikali, haswa sana iki, ikiwa inakusudiwa kwamba Kenya ni mshirika katika ma, sheria za kimataifa ambayo inatambua yeah, mashirika haya Nam basi, Liberty, tunashukuru kwa taarifa hizo za kina ulizotupatia. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Kama tulivyokueleza, tuna matatizo ya kimitambo, hivyo basi hutaweza kusikia sauti ambazo tulikusudia tangu awali kuweza kukuchezea za viongozi mbalimbali, ambao waandishi wetu walioko maeneo mbalimbali waliweza kuzungumza nao, lakini bila shaka, msikilizaji, umefaidika na kile ambacho waandishi wetu wamejaribu kukuelezea kwa kina. Basi msikilizaji, hivi sasa tunasonga mbele na VOA Express ndani ya dakika hizi thelathini. Eh, kabla hatujaendelea, tuwaeleze wasikilizaji wakae standby, kwa sababu hapo mwisho tutaweza kujiunga na Kennedy Wandera, atufahamishe tukienda kumalizia matangazo ya leo, atufahamishe ni nini ambacho kiongozi wa upinzani huko nchini Kenya amesema katika hotuba eh, yake akizungumza ya na waandishi wa habari. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. BMJ Muridhi, unajua siku hizi kama tunavyosema kila mtu anajitahidi ana, ana, ana, ana kufanya shughuli zaidi ya moja ili kuweza kujikimu na maisha ya kila siku. Bila shaka. Basi huko Kenya tunaelezwa kwamba kuna mchungaji mmoja wa, wa dini ya Kikristo anasema amekataa kutegemea sadaka inayotolewa na waumini wake kanisani na badala yake, unajua amefanya nini? Uh -huh. Anasema anakula jasho lake mwenyewe kwa kufanya kazi ya ziada ambayo ni kushona viatu kazi ambayo amekuwa akiifanya kwa muda wa miaka ishirini na tano. Hayo ni maajabu sana Mkamiti, kwa sababu wengi wa, wa, wa, wa ambao wanahudumia Wakristo katika makanisa wengi wao wanatajwa kuwa wanapenda sana kupokea tu kutoka sadaka eh. Kwa hivyo huyu ni tofauti haswa, na kabla ya kufika hapo kwenye, kwenye kushona viatu, alianza kazi ya kuwa manamba wa matatu, kisha akaenda akauza pombe eh, na kisha akaanza kushona hivyo viatu. Ngoja Mkamiti e, <migu> wakati wa anapouza pombe <migu> alikuwa ameingia kwenye Ukristo udini sasa, hilo siwezi kumjibia, <migu> lakini hebu tumsikilize yeye <migu> mwenyewe akianza kujitambulisha na kutuelezea hadithi yote hii ya maisha yake <migu> naitwa Pasta John Boya, nilimaliza shule mwaka wa themanini na mbili nikajiunga na matatu, nikafanya miaka miwili. Kutoka hapo nikafanya kama miaka mitatu hivi kuuza pombe, ndio niliona hiyo kasi anibaiki nika nikaanjiriwa kwa hoteli. Sasa nilikuwa na hoteli inaitwa ikokwale Kwale, inaitwa mwalimu ini. Hapo nilikuwa mvizi, watu walikuwa nafurahia kile vile niwapikia chakula kizuri. Na sasa kutoka hapo nikaonelea hiyo kazi hata ina pesa, nikaingia kazi yangu ya viatu na kushona viatu. Nilianza mwaka wa 1992 hii kazi nilionea ni nzuri kwa sababu ndio imenalisha ime watoto wangu, ndio nasomesha naye. Nikaenda Nairobi nikaanjiriwa kazi ya ya kushona mpira. nilikuwa, nilikuwa, nilikuwa engineer wa mashini ziiti ilioho kasi haina pesa, nikaluti kwa viatu tena. Hata sasa nashona viatu, lakini hapo katikati Mungu akanipariki na kitu kimoja tu, nikaokoka na nikawa pasta. Sasa kasi yangu kubwa, sasa ile inategemea sana na ile nafurahia sana kule kuhubiri injili kupitia kwa viatu nafurahia kwa sababu viatu inapatia chakula na inapatia nguvu ya kuendesha injili ya Mungu. Tueleze vile unajimudu kufanya kazi ya uchungaji, yaani kuhubiri injili na wakati huo huo unafanya kazi yako bila kukosa kulisha familia, ukishona viatu si? hii kazi ya kuhubiri ni kazi ngumu sana, kwa sababu lazima utafute chakula ya kula kwa sababu najua wachungaji tunategemea waumini sana. Nilionea mimi sitakaa hivyo, lazima nikae katika kazi yangu, ndio nipate mapato ya kila siku na nini umbili injili ya Bwana. Kwa sababu ukitegemea pande ya kuhubiri, itategemea waamini sana na wengine watapotea, lakini ukiwa uko na kazi yangu, watakuwa wanakupatia heshima na watakuwa wanaendelea poa. Familia inaendelea vizuri. Kitu kile naweza kuambia wa Kenya ni kitu ya muhimu sana, mtu akiwa na kazi yake. Siku moja utakucha waambiwa na mdosi wako hakuna kazi. Lakini ile kazi yako unaamka kila siku na unaenda unafanya kazi iye atakupeleka mbele sana. Utaizoea kile uko naja naye, Mungu atakupatia. Na Mungu anyimangi mtu yule anakula nja lake. Hey! Uh, bila shaka kabla ya huu mziki tukuwa tunasikiliza huyu, huyu amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Josphat e, Kiyoko na sasa naona ni wakati poa sana kusikiliza ngoma hii ambayo ilitolewa mwaka wa elfu mbili kumi na sita mwezi Januari. Ninajua hayo mkamiti, kwa sababu huyu mwanamuziki anatokea katika maeneo ya kwetu kule East Africa anajulikana kama Prezo na wimbo ni mrembo basi. dem wenye hekima akiwa mbele za watu anaonesha heshima. Dem atakayeelewana na madha, sio akija kutumwa na anza kubringa. Dem anayependa usafi kwa nyumba, ikija kwenye dishi anajua kupika. Dem ambaye sie wa kulalamika kila dakika, kazi kuwika wika. Dem atakayekuwa maradi dache, sivi zangu wasizitoboy fo jack shit <laughs> Naam, ni mwanamuziki ambaye alishiriki katika Big Brother Africa, mkamiti kibayasi, mm -hmm. Uh, huyu kutokea Kenya lakini, ana pia, ana damu ya Kitanzania, manake mamake Mtanzania, babake Mkenya, anajulikana kama Prizo, akiondoka hapo na huo wimbo mrembo Mwana Afrika Mashariki. bila shaka, na sasa tuangalie kwa maswala ya ushauri. Katika makala ya ushauri leo tunamulika tatizo kubwa uh, la vijana kupata mikopo, hasa kutokana na kutokuwa na uwezo wa kuwa na mali ya kuwekeza. Sasa mmiliki wa redio ya Highlands Jacqueline, uh, Lawrence anatoa ushauri kuhusu swala hilo. kuna mashirika mengi sana ambayo anajishughulisha katika kuwapa vijana inaitwa ni capital. kwa ajili ya kuendeleza bidhaa zao teknolojia zao idia zao, kitu chochote ambacho wanachowaza ambacho wanaona kinaweza kufanikiwa Vijana tusiwe na hofu kufuata hizi, hawa watu tofauti wanaitwa venture capitalists. Kuna venture capitalists, kuna benki, na sisi pia tujiboreshe na tu, tuende forward. Kwetu wa Kenya, katika sehemu zote ambazo tumeenda, wa Kenya wako wengi sana, lakini sisi wa Tanzania bado hatuko aggressive enough kwenye kutekeleza haya mambo, lakini teknolojia inahitaji a lot of capital, na kwa ajili ya kupata capital lazima tuwe aggressive kwa venture capitalists foreign direct investment lazima tu aggressive katika hivi vitu viwili. Mimi nilikopa benki, nilienda benki nikatoa mradi wangu kwamba nataka kufungua redio, na kweli wakasikia wito wangu, wakafanya inaitwa feasibility study, tukafanya nao wakaangalia inawezekana itawezekana. Nilikuwa mdogo sana mimi, nilianza na hela ndogo sana. Nilianza na kiredio ambacho kiko online, nilianza nahisi na, na laki tano kama sio laki sita cha kununua tu ile laptop podcast na program ku download kuweka ili kuanzisha very little nilianza na capital. Kwa hiyo baada ya kuona huo wito, na nakuona kwamba naweza kutengeneza vipindi, ndivyo benki ilivyoweza kuamini kwamba kumbe huyu mtu anaweza, na kuanzia hapo ndo nikaenda ku apply leseni TCRA. Lakini lazima uanze na kitu ambacho ulicho nacho, sio lazima uanze na bilioni au milioni mia. Anza na ulicho nacho, halafu uwe aggressive kila sehemu ambayo unasikia kuna fursa, usiwe muoga wa kwenda Haya, mabenki hawa venture capitalists wako kila sehemu, ni sisi kuwatafuta na sisi kucommunicate na. Ninachoweza kusema kwa kina dada ni kwamba utavojiweka ndivyo watu watavokuchukua. Ukiwa mrahisi wa kusikiliza, sijui hizi rushwa za ngono, rushwa za fedha, utatoa kila sehemu, lakini kuweka msimamo wako kwamba mimi msimamo wangu ni huu na nataka kwenda hivi, hamna ambaye atakusumbua. Kuna ambao watakataa, kuna ambao wataona na watakuelewa na watafuata kile kitu ambacho nataka. Kitu ambacho nataka kuambia ni kwamba usife moyo. Kabla ya kupatia, utakosa mara nyingi. Kabla ya kupata, utakosa mara nyingi. Sio kwamba mimi sijapitia changamoto za rushwa za hizi za hapa na pale, nimepitia, lakini sio kwamba nina akili sana? Hapana, ni kuomba Mungu na kuweka msimamo wako pale pale, kwamba mimi nawaza hiki, naenda hivi. Kama wewe uko hivi, basi mimi siko. Kwa hiyo ni kuwa strong katika kile kitu ambacho nakiamini, utaweza. Kuna mtu, kuna watu, kuna organizations, kuna watu wengi wengi ambao wanataka wana, wana, wana kukuza vipaji za vijana katika ujasiriamali. na msikilizaji, basi bila shaka, hivi sasa ni wakati ule wa kusikiliza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii kuanzia Facebook, Twitter na kadhalika. Naye hapa studio mwenzangu BMJ Murithi ndio anakamilisha akamilisha jamvi hili la VOA Express katika yavumayo mitandaoni. Asante uh, sana. Katika kuvuma mitandaoni, kwa hakika huko nchini Kenya, ni kuhusu swala hilo la Raila Odinga kuhutubia waandishi wa habari limezungumziwa sana, manake aliahirisha akutokea to juzi Ikawa jana wanasubiri na leo ndio wamehutubia waandishi wa meutubia, habari tunasubiri kusikia mengi zaidi kutoka pande hiyo, lakini hapa marekani aliyekuwa rais uh, rais Barack Obama alitoa tweet moja hiyo jana ambayo imeendelea kupata umaarufu mkubwa ikionekana na watu zaidi kupendwa na watu zaidi ya milioni mbili kufikia sasa, ambapo mkamiti unajua, alisemaje huyu Obama mm -hmm. kuhusiana na swala ambalo tumekuwa tukilizungumzia katika taarifa zetu uh, e ule na ghasia za Charlottesville katika jimbo la Virginia. Bila shaka. Sasa Obama akatuma tweet moja akimnukuu aliyekuwa rais wa Afrika Kusini, Nelson Mandela akasema kwamba iwapo unaweza kufunzwa, iwapo unaweza kujifunza kuchukia, basi mm -hmm, pia unaweza kufunzwa kuwa na kuwa na upendo, kuwa na upendo. Hiyo hey, uh, ni twiti iliyovuma sana, hali kadhalika basi kuzungumzia suala hilo. La, pia kuna baadhi ya macelebrity kadhaa ambao pia waliweza kujibu uh, maswala haya kuhusiana na ghasia hizo zilizotokea huko Virginia, akiwemo uh -huh. mcheza um, mpira wa kikapu basketball LeBron James yeye mm -hmm. aliweza kuandika mambo mengi kabisa ikiwemo pamoja na kukebehi uh, ile msemo aliyokuwa akitumia uh, Rais Trump wakati wa kampeni yake, Make America Great Again. Na pia kule nchini Kenya kuna mwana, mwana mmoja anajulikana kama anajulikana uh, uh, kama nani, sijapata. Jafeth Mulewa amepelekwa uh, mahakamani na kufungiwa. Mahakama imesema akae kule mahakamani kule kwenye gerezani kwa muda, baada ya yeye kufungua grupu ya WhatsApp ambayo imekuwa ikieneza jumbe za chuki kulingana na polisi. Hili ni swala ambalo tulipata jana. Na nisome tu maoni moja tu kutoka kwa wasikilizaji. Anasema akipatikana na hatia afungwe kabisa kwani kuna watu wanachochea chuki kupitia WhatsApp na grupu kama hizo. Na msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha VOE Express alasiri ya leo. Shukrani kwa kuwa nasi tangu pale mwanzo wa matangazo haya. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni BMJ Mridi tuna takia alasiri njema kutoka Washington.