Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapo kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Tangu Ijumaa wiki iliyopita baada ya tume ya uchaguzi nchini Kenya kumtangaza rais Uhuru Kenyatta kuwa mshindi, mgombea wa upinzani Raila Odinga amekuwa akiwaeleza wafuasi wake kusubiri waone hatua zitakazofuata za ushirika wa mrengo wake wa NASA. Leo wamemaliza hali hiyo ya kusubiri, alipotangaza kuwa ushirika huo utawasilisha kesi mahakamani kwa kile alichokiita kuibiwa uchaguzi, licha ya taarifa za awali kinyume na hivyo. Kwa kuenda mahakamani, hatuhalalishi wito wa baadhi ya waangalizi wa uchunguzi wakitaka kubadili kushindwa tukubali kushindwa, lakini tunachotaka ni kuwapa wale waliosimama kwenye mistari mirefu na nyakati za asubuhi huku kukiwa na baridi kali hapo Agosti 8, kina mama na watoto wao miongoni, a, migongoni wagonjwa watu wenye ulemavu wazee na vijana fursa ya kusikika, amesema Odinga. Odinga amesema mfumo wa upigaji kura ulidukuliwa. Wanigeria wanasema wakati umefika wa Rais muhammadu Buhari kufanya maamuzi ama kurejea kazi au kuachia madaraka. Wananchi wametoa maoni hayo baada ya rais Buhari kuwepo nje ya nchi kwa muda mrefu, akiwa mjini London tangu mwezi Mei akipatiwa matibabu kwa ugonjwa ambao haujatajwa. Wiki iliyopita rais alisema yuko tayari kurejea nyumbani, lakini wanaijeria wanaishiwa na ustahimilivu. Katika kampeni yao kwenye mtandao unaojulikana kama resume or resign, wamedai kuwa wakati umefika wa kiongozi huo kufanya maamuzi mwafaka. Kwa kipindi ambacho rais yuko nje ya nchi, makamu rais amepewa majukumu ya kukaimu kama anavyoelezewa kwenye katiba ya nchi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema mapema leo kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amefanya uamuzi wa busara wa kuahirisha mpango wa kurusha makombora kuelekea kwenye ufuko wa eneo linalomilikiwa na Marekani la Guam kwenye bahari ya Pacific. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amesema kuwa hatua hiyo ingekuwa hatari yenye kuleta madhara kwa wote na haikubaliki kamwe. Kiongozi wa Korea Kaskazini alinukuliwa Jumanne kupitia chombo cha habari cha serikali akisema kuwa atasitisha kwa wakati huu hatua ya kurusha makombora manne juu ya anga ya Japan hadi kwenye mji karibu, maji karibu na Guam kilomita 3400 kusini mwa kisiwa hicho ili yaone kama Wamarekani wataendelea na hatua zao hatari. China ambayo ni tegemeo la kiuchumi na mshirika mkubwa pekee wa Korea Kaskazini imeshauri Pyongyang na Washington kupunguza ghadhabu za vitisho ambavyo wametoleana katika siku za hivi karibuni. Takriban watu kumi na labda pengine kufikia hata 40 wametekwa nyara huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na wanashukiwa na wana kutekwa na wanachama wa kundi la uasi la Lords Resistance Army ama LRA, vyanzo vya huko vimesema mapema leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa la AFP, afisa wa eneo Dungu Christophe ikando amelaani utekaji nyara wa watu kumi kutoka kijiji cha Kunu kaskazini mashariki mwa nchi na watu waliokuwa na silaha wanaoshukiwa ni waasi wa LRA. Lakini kituo cha redio ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo kimeripoti kuwa takriban watu 40 wametekwa wakiwemo wanachama wawili wa tume inayohusika na kuandaa uchaguzi nchini humo. Etienne Akagiambe, katibu mtendaji wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi amesema mawakala wao wawili walikuwa njiani kwenda kituo cha kuandikisha wapiga kura ndipo walipovamiwa na watekaji nyara hao. Na Marekani, Canada na Mexico wanaanza mashauriano leo kuhusu kufanya mabadiliko kwenye mkataba huru wa kibiashara wa Marekani kaskazini wa mwaka wa 1994 maarufu kama NAFTA, uliolengwa vikali na Rais Trump wakati akiwania madaraka. Trump alitaja NAFTA kuwa mkataba sana wa biashara mbaya zaidi kuwahi kufanyika, akisema kuwa ulikandamiza Marekani kiuchumi dhidi ya Mexico. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache zijazo utakuwa naye Sande Shomari kwenye kipindi cha kwa undani. Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio, hali kadhalika kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa ufafanuzi na maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, katika kwa undani hii leo, tunaanza na kumulika hali iliyotangazwa ya hatari ya njaa huko nchini DRC. Halafu baadaye tutamulika hali baada ya uchaguzi nchini Kenya, iko vipi na nini kinaendelea kwa sasa hivi. Leo basi imetangazwa pia kwamba watu wasiopungua bilioni 7.7 wako kwenye hatari ya njaa nchini DRC, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hiyo ikiwa ni ongezeko la asilimia 30 tangu mwaka huu, kwa mujibu wa mashirika ya chakula ya Umoja wa Mataifa. Lakini vilevile vile, kwa mujibu wa shirika la habari la Aljazira, idadi ya watu walio hatarini na njaa kuongezeka kutoka milioni 5.96 hadi milioni 7.7. Hii ni kati ya Juni mwaka 2016 na 2017. Mashirika ya FAO na WFP yameeleza hayo siku ya Jumatatu. Lakini pia inaeleza kwamba mmoja kati ya watu kumi ambao wanaishi maeneo ya vijijini wanapatwa na njaa, wakati kuna utapia mlo wa hali ya juu unaoathiri asilimia 43 ya watoto chini ya miaka mitano, na hii ni kwa mujibu wa ripoti ya FAO. Maeneo ya jimbo la Kasai na jimbo la mashariki la Tanganyika, watu wamelazimika kukimbia makazi yao, ripoti hiyo imeeleza zaidi vilevile. Vile basi kupata haya kwa undani zaidi na kujua hali ilivyo, muda eh, mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo aliyeko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, atueleze yale anayofahamu kwa undani zaidi. Salehi Mwana milongo, tueleze kwa kweli ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kilimo uh, na malisho ulimwenguni uh, WFP ambayo imeelezea kwamba uh, kumekuwa na uh, watu elfu milioni saba nukta saba ambao wamekumbwa na tatizo la njaa kwenye maeneo ambayo hasa zaidi yamesumbuliwa o ya vita, mfano wa huko Kasai, huko Tanganyika ililokuwa jimbo la zamani la Katanga, kumekuwa na tatizo hilo ambalo kwa kweli eh, hali kulingana na mashirika hayo ya misaada ya kiutu kwamba eh, imekuwa ya wasiwasi -wasi kabisa, na hali kama hiyo kwa kweli me, ime, imeleta wasiwasi sio -wasi tu kwa hao jamaa, bali pia kwa wananchi wote, na Kongo inafahamika kuwa nchi yenye rutuba na uwezo mkubwa wa kuzalisha chakula, Salehe. Sasa inapofikia hali hii ya kutangazwa na haya mashirika kwamba ni hali ya hatari, je, ni nini ambacho umekishuhudia kwa wananchi katika hayo maeneo ambacho kinaonekana kwa sasa kinaleta hiyo hatari kama jinsi umetoka kuelezea Sunday? Ni kwamba Kongo ni nchi yenye kuwa na rutuba, ardhi yenye rutuba nyingi, hekta milioni themanini ya ardhi ya, ya rutuba ambayo kilimo kinaweza kuendeshwa na kuna maeneo ambako hivi sasa chakula kimekuwa kimeoza, kuona kwamba hakuna walaji na vile vile hakuna miundombinu kwa ajili ya kusafirisha chakula hicho, na kumekuwa maeneo mengine ambayo kwa kweli yanataabika na sababu ni kwamba uh, hakuna utulivu ama amani ya kudumu kwa ajili ya watu kwenda shambani. Ni mfano wa huko kwenye majimbo ya Kasai, kwa kipindi cha miezi kumi kulikuwa na machafuko hayo, watu wakakimbia, wa, watu wakaacha mashamba yao na vile vile huko kwenye jimbo la Katanga baina ya wabantu na hao mbilikimo ambao, uh, machafuko yamedumu kwa zaidi ya miaka miwili hivi sasa, na kwa sababu hiyo, Salehe, hali ilivyo, wananchi wanachukua hatua zipi? Kuna misaada gani ambayo inafanywa, juhudi gani zinafanywa pengine na serikali kutaka kusaidia kuondokana na hali hiyo? Kwa, kwa sasa ni hatua ambayo imechukuliwa ni mashirika kama vile E, mpango wa chakula ulimwenguni ambao umeelezea kwamba umepeleka uh, umewahudumia wakulima wa elfu mbili na, na mia nane huko kwenye jimbo la Kasai kwa ajili ya kuweza kuboresha mazao, lakini kwa kweli itaomba muda, kwa sababu kilimo si sio kwamba una, unalima leo na kesho unavuna, yaani itachukua muda na hali itaendelea kuwa mbaya, kwa hiyo kumekuwa na mito kwa ajili ya msaada wa haraka. Na hapo uh, shirika hilo la uh, WFP pamoja na shirika la OCHA limesema kwamba limepata msaada wa uh, dola milioni nne hivi kutoka nchi kama vile uh, Uswisi pamoja na Uh, Sweden ambazo zinaunga mkono miradi ya kuweza hivi kuwapelekea chakula waathirika wa machafuko huko kwenye majimbo ya Kasai. Kwa hiyo ni matumaini pekee, na ni asilimia arobaini pekee ya mahitaji ya misaada ambayo imekuwa ime imesubiriwa kwenye maeneo hayo, ili kulingana ama kupambana na janga hilo. Na pengine, Salehe, mpaka sasa wanasema watoto wadogo, asilimia zaidi ya arobaini na tatu ya watoto hawa chini ya miaka mitano E, ikiwa ni zaidi ya milioni saba DRC wanakumbana na hali ya utapia mlo kutokana na hilo tatizo sasa, pengine huko nako vipi juhudi zote ambazo zinafanywa kuokoa hilo jahazi? Kwa kweli juhudi pekee ni kwamba kuwahakikishia wakongomani amani. Unajua, Kongo imetoka uhuru wake miaka hamsini na saba sasa haijafikia hatua ya kwamba serikali inahudumia wananchi wake kama inavyostahili, kwamba serikali imewapa chakula ama vile vile huduma ya aina moja ama nyingine. Ni watu wachache tu wenye kuwa kwenye siasa wanaofaidika na huduma hizo. Kwa hiyo ni amani pekee ambayo imekuwa imeweza kuwahakikishia watu hao kwamba wanaweza kwenda mashambani kulima na kuweza hivi kupata mazao na kuishi katika maisha bora, lakini hivi sasa changamoto kubwa ni kwamba Uh, ukosefu wa uh, amani kwenye maeneo hayo unasababisha watu kukimbia. Wakimbizi hao wamekwenda Angola, wengine wanakuwa ni wahamiaji wa ndani uh, itaomba muda kuweza kurejea kuwapa usalama na nini. uh, ni tatizo kubwa na watoto hao, kwa kweli sidhani kwamba hata hizi misaada ya ya mashirika ya kimataifa kwamba inaweza kukidhi Uh, mahitaji yao na vile vile ujio wao hapo kesho, bali ni swala tu kwamba kuwahakikishia amani wananchi wote, ambayo inaweza kurahisisha hali nzuri ya maisha kwa kila mtu. Asante Salehe Mwana Milongo kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoa hiyo hali halisi ya mambo yanavyoendelea kwa sasa. Vilevile basi ni mwakilishi wa FAO kule nchini DRC Alexis Bonte, yeye amezungumza na kusisitiza kwamba hali itaendelea kuwa mbaya kama msaada wa haraka hautafutwi nchini DRC. Anaeleza kwamba wakulima, hasa kundi la wanawake na kundi la watoto, wapo kwenye hatari kubwa, na wakulima watahitaji pembejeo na mbegu ili waweze kurudi kwenye hali yao ya kuweza kulima tena, kwa sababu mbegu zinahitajika kurudisha ile hali ya chakula. Vilevile vile mzozo wa kivita eneo hilo umepelekea watu wapatao milioni tatu nukta saba kukimbia na kupoteza makazi yao, na hiyo takwimu ta ni kwa mujibu wa FAO. Hivyo basi tuelekee mpaka Kasai. Kasai ni moja ya maeneo yametajwa kwamba yameathirika kwa kiasi kikubwa. Kule Kasai nimepata nafasi ya kuzungumza na mwandishi, mwandishi huyu anaitwa Jean Pierre Kalionga aweze kutueleza hali ikoje. Jean Pierre, tueleze. Maisha iko mkali, watu baningi bana na chakula, wanaenda kujifundisha kuma ONG uh, uh, humanitaire ya kupata chakula, ya chakula kula. na mpaka sasa, watu gani ambao wanasaidia, mashirika gani wanasaidia watu kupata chakula? Kunakuwa pame programme uh, alimentaire mondial de lutte contre la faim na kuna kuwa ba Conseil Norvegien, Conseil Norvegien pour des Refugies, na na ma ma organisme ingine iko hapa tu. Na nasikia watoto wengi wanapata tabu ya kupata ugonjwa wa utapia mlo, na kina mama dabda hao wakoje? Sasa wanasaidiwa vipi, kina mama na watoto, watoto Mama uh, kumwanzo mwanzo kulikuwa maneno ka kabaila, na hata sasa ka mambo inakuwa inakuwa sawa, maneno e, maisha yanayokuwa, e, vizuri. Kwani kulikuwa maorganism fulani ilikuwa kupeleka madawa na machakula, na kutokana na haya madawa, unaweza ukatuambia, e, unavyoona wewe, kuna watoto wangapi sasa wanapata tabu ya kupata madawa, au wanapata wapi haya madawa? na wanasaidiana vipi huku familia y kuweza ku, wazazi wa, wa, wa kina baba kuweza kusaidia kuwapa e, familia zao chakula wanafanyaje? Alaa, banenda banajifundisha kumeri ya Kananga najifundisha, wanapata ee, nakunakuwa organisation LRC ilipelekea makuta ma watoto wanafunzi walipia makuta fedha ya kumasomo watoto vale valikuwa mu situation ya ngufu. Ulikuwa ile organisme ikamata plus de 1600 watoto, 1600 alivalipia fedha kumasomo vale valikuwa magumu, makomine mbili, komune ya Nganza na komine yakatoka. Na pengine unajua, pengine mashirika ya serikali, mashirika ya kidini yameweza kusaidia chochote zaidi kwa hawa watoto na wengine wasiokuwa na chakula. Imekuwa mpaka eglizi moya, kanisa moja, ilikuwa upeleka chakula na batu na vitu vingine na manguo, na batu wengine wanakuwa wanajitayarisha dia kupeleka chakula na madawa, na haya madawa yanahitajika sana sana sana, na chakula najua kwa maeneo hayo kwa sasa. Na ukiangalia katikati ya Kasai kuna watu wote sasa ambao wana uwezo wa kwenda kuanza kulima au bado vita vinaendelea, au hali ya matatizo ya kivita ikoje? Imetulia kwa sasa au bado ni tatizo? Tuseme kule ku Dibaya batu bote wanarudi, anamaanisha kurudia kumakwao, wanaanza kulima na yabana bana na bitu uh, uh, mabeko beko ya ku kulima nayo uh, basi ile periode ya kulima isha yopita, FAO anaanza kupeleka vitu na retar kabisa ku Kazumba. Basi kanaanza kurudia teritware ya Kazumba, basi kanaanza kurudia kiluko kidogo, na kanaanza enda shambani. kuteritware ya Luiza kulikuwa fuge mufuko eh, kameme sawa, usalama umerudi. kuteritware ya Jimbelenge kumekuwa usalama bwana. Uh, asante sana Jean Pierre Kalonga kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kule maeneo ya Kasai. Vilevile nimepata nafasi ya kuzungumza na waziri wa zamani katika serikali ya Rais Joseph Kabila anaitwa Mwenze Kongolo na kutaka kujua yeye anachofahamu ni nini. Mpaka sasa, sasa hivi najua kama hamna kitu ambacho serikali inachofanya, lakini najua kama wakina si si, si, kama chumba tchumba ya kutayarisha nini Uh, uchaguzi na ripoti ya leo inasema kama wameisha uh, ingia kwenye ene, eneo yote ya Kongo, lakini kwa ngambo ya ya serikali hatuna kitu ambacho kinaonekana. Mateso amekuwa magumu, imepika alafu hatujue ni kitu gani wanabao watu wako wanafanya sasa hivi, na kama unavyofahamu maeneo ya Kasai, maeneo ya kule Katanga yamekuwa na vurugu na pengine hilo ndio sababu kubwa ya hizi njaa kutokea, na watoto wengi sasa hivi wanasema wanakufa na utapia mlo. Sasa pengine nini ambacho inafahamu, serikali haifanyi chochote, lakini, lakini kuna chochote kinafanyika bado. Tuangali tunaangalia jinsi itakuwa, lakini mi najua sehemu za Katanga na za Kasai uh, wameingia huko yani wa, wangali bado wanawejiza wananchi alafu wanaendelea polepole, sijui kama huu muda utakuwa mfupi kwao, lakini najua na kama kazi inaendelea sasa. Siwezi nikasema namna moja kwa ngambo ya ya nini ya, ya ya ya serikali. Mimi najua kama mpaka sasa hivi pesa haijaenea ya kufanisha mbanini uh, ya kufanisha hiyo nani uchaguzi. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Baada ya kukamilisha sehemu ya kwanza kuhusu huko nchini Kongo, sasa tuangalie kwenye sehemu ya pili huko nchini Kenya. Nini kinaendelea baada ya upinzani nchini humo eh, kubadiligia, kubadiligia angani na kusema kwamba sasa watakwenda mahakamani? Kama unakumbuka hapo awali kiongozi wa upinzani Raila Odinga alisema hatakwenda mahakamani, lakini anapinga uchaguzi. Sasa mambo yamebadilika, tumsikilize kiongozi Raila Odinga. Kenya iko na huzuni mingi wakati huu. Kuna kilio pembe zote za ych taifa letu, kwa yale ambayo yamefanyika kwa uchaguzi ambao ulifanya siku ya Jumanne wiki iliyopita. Wengi wa Kenya walijitokeza kwa wingi zaidi kupiga kura, lakini yale yalifanyika yamejulikana. Msema wa Kenya hawezi kuvumilia tena wizi wa kura. Haya ni kiongozi wa upinzani wa NASA nchini Kenya, Raila Odinga, akieleza yale ya moyoni mwake. Basi moja kwa moja tunaungana naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu kwenye Kwa Undani. Hebu tueleze, ulikuwa umefuatilia eh, kwa undani zaidi kuhusu taarifa hizi zilizotolewa hii leo, na maona kuna mambo yamebadilika hapa eh, kwa mujibu wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Hebu tueleze zaidi yale ulioyapata hii leo. yeah, uh, kando ka -ka na msimamo ambao walikuwa hapo awali wameusistiza kwamba hawatoweza kwenda mahakamani, leo wamelegeza msimamo huo na kuamua kwamba wataelekea mahakama ya juu kuweza kuirai mahakama hiyo kupigia ku, ku, ku, ku, ku, ku, darubini mchakato mzima wa upigaji kura na upekerushaji wa matokeo ya urais na kuwaeleza kwamba hilo lililotekelezwa na IBC ilikiuka kinyume, nilikiuka demokrasia ya wa Wakenya. Lakini wengi walikuwa wametaraji kwamba upinzani, jinsi ulivyokuwa umeeleza kwamba, hautoweza kuelekea mahakamani kupinga hatua hii. Leo umesisitiza kiongozi wa upinzani bwana Odinga amesisitiza kwamba uh, kura hizi ziliwezwa kufanyia ujanja fulani wa kikompyuta na hivyo basi itakuwa nafasi bora zaidi ya Kenya na ulimwengu kufahamu yaliyojiri katika uh, mchakato mzima, na hivyo basi wana matumaini kwamba mahakama ya juu zaidi hapa jijini nchini Kenya itaweza kuamua kivinginevyo, kando na IEBC ilivyoamua kwamba rais like, Kenyatta ndiye rais wa tano wa jamhuri ya Kenya. Haya, Kennedy Wandera, naomba usubiri hapo hapo kwenye laini ya simu. E, tunaye pia upande mwingine bwana Alfred Kazungu. Alfred Kazungu yeye anafahamu masuala haya na ni mchambuzi. Je, bwana Alfred Kazungu, swala hili kwako wewe unaona hivi sasa, e, lina maana gani? Asante ah, ah, sana bwana Shomari. Mimi ninaona hatua aliyoichukua Raila Odinga haikuwa inatarajiwa na wengi, kwa sababu kwanza alikuwa yeye amesema kwamba hawatakwenda mahakamani. Kwa hivyo wengi wao mahasidi wale walio upande wake, wafuasi wake wote walikuwa wanadhani kwamba atawashurutisha ata, ata ama atawaamuru watu kwamba basi sasa tunaanza maandamano kama aliyofanyika kule Misri, kila siku kila siku hivyo, mpaka labda pengine ule uongozi ama Rais Uhuru Kenyatta ajua kwamba hapa kuna tatizo, pengine kuwe na serikali ya no asilimia hamsini kwa hamsini au hata labda wamwondoe madarakani lakini alivyosema leo kwamba anaenda mahakamani ikawa sasa amewashangaza wengi, na hatua ile ambayo Raila amechukua kwa kweli ni ya kupongezwa. Ni ya kupongezwa kwa sababu haikuwa inatarajiwa, na sasa yeye inaonekana alivyosema hivyo basi ana ushahidi wa kutosha. Wakati ule mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ilionekana kwamba kuna ushahidi fulani waliotaka ku-ku- kuingiza kwenye kesi ile kujumuisha kwenye kesi ile walikuwa wamechelewa, amechelewa. Sasa hivi inaonekana wana kila kitu kwa hivyo ninavyowaona mimi ni kwamba wanajua kwamba wakifika kule watashinda tu. Kwa hivyo hatua aliyoifanya Raila leo ni ya kupigiwa debe, ni ya kuhongerwa, ni ya kusifiwa kwa sababu wengi, wengi hawakutarajia hata hata hata askari mjini walikuwa wapo, wanadhania kwamba sasa hapa tunaenda kwenye maandamano tena, lakini amesema tutaenda mahakamani. Uh, sawa kabisa, nakushukuru. Subiri hapo hapo, Bwana Alfred Kazungu. E, kwa upande mwingine basi, mwenzangu BMJ Muridhi alizungumza na mtaalam wa masuala ya katiba nchini Kenya, Bwana Michael Mumo, ambaye alitaka kujua zaidi hii eh, una, ina maana gani, na hatua iliyochukuliwa inaashiria kitu gani kwa sasa? Kwa sababu ya kufuatia matukio siku uh, mbili zilizopita, wakati ambapo vikundi vya wanaharakati wa haki za binadamu walikuwa wameshambuliwa na na mapolisi, amesema kuwa sasa itabidi kuwa yeye aende kotini mwenyewe, manake makundi hayo yalikuwa yawasilishe kesi kwa kwa niaba yake. Kwa hivyo sasa atakapoenda kotini itamaanisha kuwa kuapishwa kwa rais kutasongezwa mbele. Ilikuwa kama hatawasilisha kesi, kuapishwa kwa rais kutakuwa Agosti ishirini na tisa, lakini sasa kuapishwa huko itabidi kusongeze hadi mwezi mm, ujao baada ya katikati labda ya mwezi ujao, maanake kesi itafaa isikize kwanza mpaka ikamilike, ndio hatua ya pili iendelee, maanake kesi inaweza kuamua kuwa labda uchaguzi ufanye zingine au iseme kuwa uh, ushindi wa Rais Kenyatta uh, ulikuwa ni wahalali. Mahakama ina siku ngapi kuamua kesi hii? Inatarajiwa kuwa kati ya kesi itakapowasilishwa, kati ya wiki mbili lazima kesi ikuwa imeamuliwa. Kwenda mahakamani kwa Raila Odinga kiongozi wa ODM, kuna athiri kwa vyovyote vile nyadhifa zingine ambazo zilipiganiwa katika uchaguzi wa mwaka huu. Kulingana na sheria, ni kwamba kiti cha rais peke yake ndio ambacho mtu akienda kotini kutaka uamuzi ufanywa na koti ndio ambapo rais hawezi kuapishwa, lakini viti vya gavana, ubunge na vile vingine, uh, wale walioshinda wataapishwa. Kama mtu ameenda kotini, kesi itasikizwa ikiwa hao uh, walioshinda wako katika uh, ofisi hizo na kukiwa na uamuzi ukienda vingine, basi ndio uchaguzi utafanyika mwingine. Kwa hivyo mikakati yote, mipango yote iliyopangwa, mfano kuwapisha wale, eh, wajumbe wapya na kumchagua ni nani atakuwa spika wa seneti na na bunge la taifa, mipango yote hiyo itaendelea, itaendelea na hata kuanzia kesho, gavana wa Machakos na gavana wa Garissa wataapishwa na wataanza kazi na kuchaguliwa kwa maspika na viti vingine vitaendelea kama ilivyotarajiwa hapo awali. Lakini kesi ambayo itabidi iamuliwe uh, kwanza kabla nili ya kuapishwa mbili ya rais peke yake, ikiwa ni pamoja na wale watu ambao wamechaguliwa na tikiti ya NASA, kwa sababu uh, kiongozi wa NASA aliyewania kwa uh, tikiti ya NASA Raila Odinga alisema kwamba udukuzi ambao alisema ulifanyika kwa mifumo au mfumo wa IBC haukuwa tu kwa uchaguzi wa urais lakini uliathiri pia wale waliowania nyadhifa zingine. Hilo ni swali nzuri sana, maanake watu pia wameuliza wachanganuzi wa siasa, kama uchaguzi wote ulikuwa sio halali, mbona waliogombea viti vya vingine kwa tikiti ya NASA wanakubali kuapishwa na wakubali kuchukua nyadhifa hizo? Kwa sababu kama kweli uchaguzi ulikuwa wote sio halali, mbona wanakubali kuchukua viti hivyo? Asante uh, sana bwana Michael Mumo, mtaalamu wa katiba. Nije kwa haraka haraka tu dakika moja hapa, nikupe nafasi eh, kutoka nchini Kenya, bwana Kazungu, labda kile ambacho tutatarajia kwa sasa. Nadhani kile ambacho tutakitarajia ni kwamba kama alivyosema wakili hapo Mumo, ni kwamba rais Uhuru hataapishwa hadi kesi iweze kusikizwa, alafu la pili ni kwamba hali ya amani isharudi. Kwa hivyo watu wanaweza ku, ku, ku, ku, ku, kufanya kazi zao za kila siku, kuenda kazini, kufanya biashara bila wasiwasi wowote, wala bila ku, kukuwa na uwepo wa askari wengi wa GSU na kadhalika. Kwa hivyo nadhani kwamba hilo ndo ambalo sasa limeleta utulivu sasa hivi nchini Kenya, halafu Uh, Wakenya wanasubiri sasa kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na tatu kuona sasa kesi ikiendelea kwenye vyombo vya habari kwenye TV wakiangalia mpaka ifikie kilele cha ku-cha uamuzi sasa. Nashukuru sana sana bwana Kazungu. Nikimalizie na Kennedy Wandera, wananchi wanachotarajia na kile kinachozungumzwa, dakika moja tu haraka haraka. Um, baadhi ya Wakenya ambao tumeweza kuzungumza nao wanaeleza kwamba hii ni hatua nzuri sana ya upinzani kuweza kuelekea uh, mahakamani. Maanake pamekuwepo na taharuki hapa jijini Nairobi, wengi wamekuwa wakifunga maduka yao na biashara zao wakidhani waki, uh, waki, uh, kwamba huenda labda kiongozi wa upinzani ataita maandamano ya wafuasi wake barabarani, lakini hilo ni kinyume. Kwa hivyo wengi wa Wakenya wanaeleza kwamba sasa ni mahakama iweze kuamua kipi kilichoenda kombo na kuweza kukirekebisha au kuamuru iwapo maswala haya yaliweza kuenda katika njia ambayo ilikusudiwa na Wakenya. Asante ah, sana mwenzangu Kennedi Wandera kutoka Nairobi, Michael Mumo Kenya, e, Mwenze Kongolo kule Ken, e, kule Congo, bila kumsahau Jean Pierre Kalionga na Alfred Kazungu kutoka nchini Kenya, na mwenzetu Salehe Mwana Milongo kutoka hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Daniel na watakeni wote usiku mwema kwaherini.