kutoka studio 15 hii ni voa express karibu msikilizaji katika voa express ikiwa leo ni alhamisi agosti 17 ndani ya studio nimejaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sandey Shomari na mimi hapa ni BMJ Muridhi, nikiwa chonjo kabisa kukuendeshea mpango huu tukiwa pamoja na mwenzangu ambapo, kama ilivyo desturi, tuna mengi kweli kweli katika show ya leo, ikiwa ni pamoja na habari ambayo imekataa kuondoka kwenye vyombo vya habari pamoja na vilevile vile kwenye e, mitandao ya kijamii inaendelea kuvuma. Ni kauli hii kutoka kwake Raila Odinga ambaye aliwania urais kwa tiki. Ni taarifa ambayo inavuma na itaendelea kuvuma, manake nimefahamishwa hivi punde kwamba Raila Odinga na muungano wa NASA watawasilisha kauli zao mahakamani hiyo kesho, siku ya Ijumaa. Na vilevile katika hoja kwa hoja, tusikie Wakenya wanasemaje kuhusu kauli hiyo kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga? Kwani a katika mahakama ni jambo la busara na jambo ambalo ndio limehitajika hata kwenye katiba. Haya basi, kama ulivyosikia, nao wananchi wanatoa yale maoni yao. Utayasikia hapo baadaye katika hoja kwa hoja. Usikose kusikiliza mambo yanayoendelea hii leo, ni mengi kweli kweli. Na moja kwa moja basi, kama unavyosema BMJ nam, kwanza twende eh, kule mjini Nairobi, Kenya, ambapo muda mfupi uliopita E, tusikie yale ambayo yametokea katika kanisa moja kule Westlands, alafu tutaungana na mwenzetu Kennedy Wandera atufahamishe ni nini hicho au ni nini hicho walikuwa naimba kukihusu. It is well, with my soul. Barabara kabisa, ni misa ya wafu ambayo imefanyika katika kanisa la Konsolata Shrine katika jiji la Nairobi, nje kidogo ya mji wa Nairobi, ambapo mwenzetu Kennedy Wandera amekuwa akifuatilia hii misa ya wafu. Kennedy, kwa nini ni muhimu na ni nani ambaye alikuwa anaombewa hapo? Namna na, inafahamishwa kwamba tumempoteza Kennedy Wandera. Tukipata fursa, Sandy Shomari, tutarejea kwake Kennedy Wandera, lakini nafahamishwa sasa yuko standby mwandishi wetu kule Mombasa, Liberty Adede. A, Liberty, baada ya kusikia yote hayo ambayo ameyasema hiyo jana Raila Odinga wa muungano wa NASA na vile vile Wakenya wameanza kutoa hisia mbalimbali mbali. pale ulipo, pia nina habari kwamba Wakenya wanaendelea kutoa hisia, ni lipi wasikilizaji wajue kuhusiana na kauli ya Raila Odinga kwamba wameenda katika mahakama uh, ya juu hapo nchini Kenya. Asante sana BMJ pamoja na Sandey Shomari huku, eh, swala hilo limekuwa leo ndio mjadala hasa sana kwa vyombo vya habari, redio za lugha za kienyeji na pia Kiswahili imekuwa ndio mjadala mkubwa sana asubuhi, na jana usiku ukawa ni mjadala mkubwa zaidi, watu wakiendelea kutoa maoni mbalimbali kuhusiana na hatua hiyo. Na kugusia tu vile vyombo vya habari imeweza kusikia, nimesikiza Pwani FM, nimesikiza Radio Salam, watu wanaozungumza wanasema kwamba ni hatua nzuri ameichukua, ameheshimu, wanampa pongezi sana kwa kuheshimu katiba ya nchi, kwa kuheshimu eh, kwamba taifa hili liko zaidi ya mtu binafsi, yani yeye, na wakapongeza hatua hiyo. Wengine wakawa wanalalamika, wanasema kwamba uh, ni kwa nini alichukua muda mrefu kuweza kufanya maamuzi kama hayo, labda kesi ingekuwa inaendelea ikamilike. Na wengine wanalala-na wakawa na pia nao wakiwa na, na hali ya kutokuwa na uhakika kwamba ikiwa mahakama hiyo itatoa ita, ita, ita haki kwa sababu wanauliza uh, ni kama ilifanyika mwaka elfu mbili na kumi na tatu kesi kama hiyo iliwasilishwa, lakini ikatupiliwa mbali. uh, awamu hii itakuwa tofauti kweli? Na hata ukiangalia katika runinga, wadadisi wa, wa masuala ya kisiasa, mawakili ambao walikuwa wakizungumza, nimemtizama PLO Lumumba pamoja na Abdul Nasir ambaye eh, ni mawakili jijini Nairobi, wakawa wanasema kwamba NASA watakuwa na kibarua wa kigumu zaidi kutoa ushahidi ambao utakuwa ni wa kutosha kabisa, ili kuweza kuhakikisha ku, kwamba labda kesi hii ama inaenda kwa upande wao, na ni mambo ambayo yamekijadiliwa tu katika mabunge ya wananchi. Watu makundi wanazungumza wakiangazia, wengine wakisema ni hatua nzuri, kwamba imeonyesha taifa hili la Kenya imekuwa kidemokrasia, wengine wakisema ni hatua bora amechukua Raila, wengine nao wanasema ni kwanini alichukua muda mrefu. Ndio amekuwa ni usemi tu kwa miongoni mwa Wakenya, lakini cha mno zaidi ni kwamba taifa limesalia kwa amani na wanapongeza hilo. Asante ah, sana ah, Liberty Adede hapo Mombasa. Tumempata sasa Kennedi Wandera, na kabla sijaja kwako kwa kwa Kennedy hebu tusikie kauli hii ambayo pia inaendelea kuvuma kwenye mitandao ya kijamii kutoka kwake Raila Odinga. Kenya iko na huzuni mingi wakati huu, kuna kilio pembe zote za taifa letu kwa yale ambayo yamefanyika kwa uchaguzi ambayo ulifanya siku ya Jumanne wiki iliyopita, wengi wa Kenya walijitokeza kwa wingi zaidi kupiga kura, lakini yale yalifanyika yamejulikana. yali nasema wa Kenya hawezi kuvumilia tena wizi wa kura. Haya vya viongozi ni vifaranga vya kuku, vikaranga vya kompyuta. kompyuta niliwataga kompyuta, iliangulia kompyuta, ikawatoa vifaranga vya kompyuta. Kauli hiyo Kennedy, imezungumziwa sana hapo nchini Kenya na ulimwenguni kote, hususan kupitia mitandao ya kijamii na tovuti mbalimbali mbali. lakini muda mfupi uliopita tumecheza sauti ambayo imetoka katika kanisa fulani pale Westlands ambapo kulikuwa na misa ya wafu. Nataka uzungumzie kwa kifupi, manake muda naona unakimbia, alafu tueleze ni nini kingine kimetokea kuhusu wasasi fulani hapo ya, ya maswala ya haki za binadamu na asante sana sa sauti uliyoicheza ni ya waumini waliokuangamana katika kanisa moja hapa jijini Nairobi, katika nisa ya wafu ya Chris Msando, yule afisa wa ICT yule wa, aliyepatikana amefariki na nisa uh, hii ya wafu imeandaliwa leo hapa jijini Nairobi, manake atakuwa anazikwa uh, uh, uh, Jumamosi uh, mwishoni mwa juma hili na jinsi ulivyoeleza kwamba kauli ya Bwana Odinga imekuwa ikizungumziwa sana hapa jijini Nairobi. Wakenya wanaeleza kwamba hii ni awamu nyingine ya taifa kusonga mbele, huku jukumu kuu likitwikwa mahakama kuweza kuamuru iwapo kuna yote yaliyoenda mrama ama iwapo yapo yaliyoenda sahihi. Kwa hivyo, wakenya wanaeleza kwamba hatua ya Bwana Odinga ni hatua ambayo inafaa inafaa sana ku-u ku, kuelezwa kwa kile wengi wanaeleza kwamba hatua wa muhimu sana. Wanae wa Kenya sasa wataendelea na kazi zao za kawaida, na eh, mahakama itakuwa inaelekea sasa kufanya uamuzi wake kutokana na ushahidi ambao upinzani uh, utaweza kufikisha mbele yake. Lakini na, pia kuna jambo ambalo limetokea lime hivi kabla uh, uh, show ianze, ni kwamba huu uh, muungano wa taasisi uh, mbalimbali za zinazopigania uh, za, uh, za, uh, za, uh, uh, haki za kibinadamu kwa mfano hili Uh, kwa yangu sauti yangu ambayo mojawapo wa mashirika haya uh, ya kijamii ni Kenya Human Rights Commission, leo wametoa kauli wakisema kwamba IEBC ilitangaza kwamba watu milioni kumi na tano walijitokeza kushiriki katika uchaguzi mkuu, lakini wanapoangazia idadi ambayo sasa bado inaonekana kwa tovuti za IEBC, inaashiria kwamba kuna kuna kuna kuna uh, watu ambao ni takriban milioni laki tano ambao idadi yao haija Uh, fahamika iwapo waliweza kupiga kura kwa hivyo kumaanisha kwamba katika maeneo mengine idadi ya wa wapiga kura inazidi watu waliojisajili kupiga kura. Asante uh, sana, Kennedy Wandera. Bila shaka naapo, na hapo awali ulikuwa unazungumzia Chris Msando, ambapo uh, Sandi Shomari, jina la huyo bwana litaendelea kusikika kwa sababu Raila no. Odinga mwenyewe amesema kwamba kulingana na yale yanayowasilisha mahakamani Uh, jina la Chris Msando litasikika kwa sababu wanasema alihusika au alitumika katika kuhakikisha kwamba wamepoteza katika uchaguzi wa mwaka huu. Basi tutaendelea kusikiliza hayo yatakayojiri hapo baadaye, lakini hivi sasa tuko tayari kabisa kwa habari za dunia. Umoja wa Mataifa unasema watu waliokimbia Sudani kusini kuliogubikwa na vita na kwenda Uganda wamefikia zaidi ya milioni moja. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imesema Alhamisi hii leo kwamba kiasi cha wakimbizi wapatao elfu moja na mia nane wa Sudani kusini wamekuwa wakiwasili nchini Uganda kila siku katika mwaka uliopita, na wengine milioni moja wakikimbilia nchi za Sudan, Ethiopia, Kenya, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu imetoa amri kwa mtu mmoja mwenye msimamo mkali wa Kiislamu kulipa fidia ya dola milioni 3.2 kwa kuharibu kaburi ya kidini ya kihistoria ya miongo kadhaa nchini Mali. Ahmad Ali Faki Al Mahadi alihukumiwa na mahakama hiyo mwaka jana kwa kuharibu masanamu 9 na mlango wa msikiti wakiwa na silaha na matrakta makubwa katika mji wa zamani wa kihistoria wa Timbuktu wakati wenye msimamo mkali walipochukua udhibiti kwa muda mfupi kaskazini mwa Mali mnamo mwaka wa 2012. Rais wa Marekani Donald Trump amekosoa vyombo vya habari na senata wa South Carolina Lindsey Graham kwenye ukurasa wake wa Twitter hii leo na kusema kwamba wameelezea vibaya maoni yake kufuatia ya ghasia ya mbaya zilizotokea mwishoni mwa juma huko Charlottesville, Virginia. Awali siku ya Jumamosi, rais Trump alilaumu ghasia hizo na kusema zinatoka pande nyingi, lakini Jumatatu aliwashutumu watu wenye sera za kinazi wazungu wenye sera za kibaguzi na Ku Klux Klan kwa kuhusika kwao kwenye ghasia hizo. Ilipofika Jumanne, alibadili tathmini yake ya awali kuhusu ghasia hizo zilizopelekea kifo cha msichana Heather Hey mwenye umri wa miaka 32 na kujeruhi watu wengine 19 wakati mtu mmoja mwenye kuunga mkono wa misimamo ya kinazi alipoendesha gari kwenye kundi la watu waliokuwa wakipinga wale, wale wenye misimamo ya kibaguzi. Na rais wa Korea ya Kusini, Moon Jae-in, amesema Raisi Donald Trump ameahidi kwamba atapata idhini ya Seoul kabla ya kuchukua hatua yoyote ya, ya kijeshi dhidi ya Korea Kaskazini kutokana na programu yake ya nyuklia ya makombora ya masafa marefu. Rais Mun aliapa Jumatano kuzuia mzozo uh, mwingine wa kijeshi uh, kwenye peninsula ya Korea katika mkutano wake na waandishi wa habari ulioonyeshwa uh, kwe, kwenye TV akiadhimisha uh, uh, siku 100 za kwanza za madaraka yake ya kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Haya basi, BMJ Muridhi kutoka kule nchini Kenya. Sasa tunaelekea baada ya habari za dunia huko nchini Tanzania. E, bila shaka na ni siku chache tu baada ya rais John Pombe Magufuli na pia Nkurunziza ambaye ni rais wa Burundi kuwataka wakimbizi wa Burundi walioko nchini Tanzania kuanza kurudi nyumbani kwa hiari yao. Tayari Warundi hao wameanza kujiandikisha kwa ajili ya kutekeleza agizo hilo. Sasa basi, tuungane naye George Jogopa, mwandishi wetu kule TZ, atupashe zaidi. Karibu George Jogopa kwa VOA Express. Asante BMJ. Hadi sasa, kwa mujibu wa mkuu genera wa mkoa wa Kigoma Birigedia Jenerali mstafu Emmanuel Maganga, kiasi cha wakimbizi wa rundi elfu nane mia mbili washajiandikisha kwa ajili ya kurejea nyumbani Burundi kuanza maisha mapya. Kwa mujibu mkuu wa mkuu huyo mkoa anasema kwamba katika kipindi cha wiki mbili mpaka tatu kuanzia sasa, kundi la kwanza la wakimbizi watakuwa tayari wamesharejea huku nyumbani, kama walivyosema katika utangulizi. Hivi karibuni Rais Pierre Nkurunziza alikuwa Kigoma na mwenyeji wake Rais John Magufuli. Katika mambo aliyozungumzia, walihimiza raia hawa walioko katika kambi mbalimbali kurejea huko Burundi kwa vile amani imesharejea. Kwanza tujikumbushe kukumsikiliza Rais Pierre Nkurunziza akielezea hali jumla ya mambo nchini mwake Burundi, lakini leo tunataka kuhujulisha wenzetu wa Tanzania na Warundi wenzetu walikimbilia hapa Tanzania. Burundi leo ni nchi uko na amani. Tunaalika warundi wetu, wakaka zetu, wadada zetu, walikimbilia hapa Tanzania. Burundi ni nchi yao, warudie nyumbani kwao, tujenge nchi yetu kwa amani ya kudumu. Naam, ni Rais Pierre Nkurunziza akihutubia mamia ya wakazi wa Burundi walioko huko Kigoma, kauli ambayo baadaye iliungwa mkono na Rais John Magufuli ambaye alisisitiza kwamba Tanzania ni nchi nzuri lakini wanapaswa sasa kurejea nyumbani kushiriki wito uliotolewa na kiongozi wao kama alivyosema wakati huo, Jogopa. Uh, wakati walitoa kauli hiyo, nakumbuka ilikuwa ni mwezi Julai, hapo mwisho mwisho mwa mwezi Julai, kuli kuna watu ambao walimkosoa rais Magufuli kusema ni kama kwamba alikuwa anawafukuza wageni. E, je, hilo limechukuliwaje sasa hivi kwamba tayari kuna watu wanajisajili kuondoka? Kwa, kwa sekunde chache Jogopa. Wanasiasa walisema kwamba Tanzania imesaini mikataba ya kimataifa ya kuhifadhi wakimbizi, walikosoa, lakini kwa kuzingatia kauli ya viongozi wa pande zote mbili, na rais Magufuli alisisitiza kwamba warejee nyumbani kwa hiari yao wenyewe na hawafukuzi Tanzania. Kwa hiyo walichukulia tu kama kauli za wanasiasa, kujaribu kutumia kauli za wanasiasa mwingine kumkosoa. Asante sana George Jogopa ukiwa hapo TZ. Sandy Shomari, we unasemaje kuhusu VOA Express? Bila shaka kama anavyokwambia mj mridhi, unapokuwa kwenye V express lazima upate vitu moto moto vya kupasha pasha joto misuli yako, kama vile unavyojiandaa kucheza mpira nah, au bondia anavyoingia kwenye ulingo wa kupiga ngumi. Basi unapata muziki kuweza no, kusababu. Sasa namwona kwa mbali Diamond Platnumz featuring uh, Rayvanny. Oh, Rayvanny huyu kijana alipata tuzo ya nah, BET kama unakumbuka, alikuja hapa Marekani kweli, hapa California, yes, akachukua ya BET ngoma. Basi ni Salome wangu, twende kazi. mambo mazito haya ya Salome, mwendo na jipo yote monana misuru hali ya dondoka, ni tukimbizane nini? Salome wangu, hiyo michezo ya jogo ona watiza machini Salome wangu, ukimwona jongo inama kidogo, shika magoti, nimesimama kama ngongoti. jinyonge leo wenye wivu, wivu, wivu, wivu, wivu, wivu. BMJ Muridhi, unaambia wenye wivu wa jinyonge. Umesikia hicho kitu, BMJ kimetengenezwa hicho kizito, kizito na mwanzo kabisa kilikuwa chake bibi ile, unamkumbuka mwanamuziki aliyeimba huo wimbo mwanzo? Manake si original ya Platinum, nam, ni Saida Karoli alitoa hiki kitu nam, basi wakaamua kuifanyia mambo ya remix pale wakiwa na Revani. Haya basi tunaenda wapi sasa? Tunaangalia mambo ya hoja kwa hoja katika hoja kwa hoja, baada ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga kusema kwamba hapo jana atachukua hatua ya kwenda mahakamani, eh, kuhakikisha kupeleka malalamisho yake dhidi ya uchaguzi wa rais uliomalizika wiki iliyopita, kuna maoni tofauti miongoni mwa raia wa Kenya. Tunaye hapa Williams Lusige, Samuel Njenga, John Mosh pamoja na Alice Wacharo wanatoa hoja zao. Kwa upande wangu nadhani hatua ambayo muungano wa nasa ilichukua ya kwenda mahakamani pinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika ni hatua bora zaidi, kwa sababu wengi walitarajia labda kungezuka vurugu ikiwa wananasa wangekataa kuenda mahakamani na kuamua kutumia njia nyingine mbadala. Lakini licha ya hayo, bado wafuasi wa NASA wanadai kwamba hata kuenda mahakamani hakutasaidia kwa sababu mahakama iko chini ya serikali na hiyo serikali za ikaharibu ama ikahusika katika uamuzi ambao utaweza kutolewa. Kwa hivyo wengi wanafurahia uamuzi wa NASA kwenda mahakamani, hata mimi binafsi, lakini tuna imani na na na vyombo vya sheria kwamba vitaweza kufanya uamuzi wa huru na wa kipekee bila kusuluhishwa ama bila kulazimishwa ama bila kuhusisha maoni yangu, nikianza kwa kusema bwana Raila Odinga hakubali kushindwa. Ndiyo, tumemwona miaka mingi akishindwa kwa kila uchaguzi, huwa hakubali. Sasa. lenye bisara kuliko kuwacha Wakenya ama wasasu wake kwenye mataa, wanaanza kuzozana, wanaanza maanake hawajui kwamba kiongozi wao wataweza nini. Kwa hivyo hatua ambayo kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwani nda katika mahakama ni jambo la busara na jambo ambalo ndio limehitajika hata kwenye katiba ama kwa unaona kwamba labda unadhania kwamba matokeo yaliyotokea hayafai, njia ambayo ilikuwa inafana, njia yenye busara ni kwenda katika mahakama. Kwa hivyo kulingana na mimi naona kwamba ni jambo nzuri ambalo basi, ndivyo hivyo, basi kutoka kwa nani, Harison Kamau, kuzungumza na Wakenya kuhusu swala hilo la siasa ambapo hatujaona mwisho wa siasa za Kenya. Naona tayari katika studio ameingia mwenzetu Mkamiti Kibayasi, Kibayasi. Na katika teknolojia leo tunazungumzia hatua ya benki ya NBK, yani National Bank of Kenya na kampuni ya World Remit e, kushirikiana kutoa huduma ya haraka ya usafirishaji wa fedha e, nchini Kenya. Sunday kabla no. Mkamiti hajaingia unajua, watu wanatuma hela sana, hasa kutoka hapa Marekani kuingia katika nchi za Afrika sana, mashariki na kati mm -hmm. Na sasa hii ni moja ya yale ule ushirikiano ambao umepatikana baina ya wadau kadhaa. Mkamiti Kibayasi, tujuze zaidi. Naam, shukrani sana BMJ Muridhi, ukishirikiana na Sunday Shomari ndani ya VOA Express. Kama ulivyosema, basi ni kwamba huduma ya kusafirisha fedha kwa njia ya kidijitali World Remit na National Bank of Kenya NBK wameanzisha ushirika ili kuwawezesha Wakenya wanaoishi nje ya nchi, si Marekani peke yake, duniani nzima, waliopo Ulaya, waliopo Afrika Kusini na kadhalika, kuweza kusafirisha fedha zao kwenda nyumbani Kenya, kiurahisi zaidi. Kumbuka, mpaka sasa kuna makampuni kadhaa ikiwemo Sendwave na kadhalika, lakini watumiaji wa World Remit hivi sasa wanaweza kutumbukiza fedha zao kiurahisi kabisa kwenye akaunti ya NBK kwa kutumia sarafu ya shilingi au dola ya Kimarekani, na pia kutuma fedha ili zitolewe kwa fedha taslimu au cash kutumia sarafu ya Kenya, yani shilingi, kwa matawi yoyote ya NBK kote nchini Kenya. NBK basi iliwafikia wanadiaspora mwaka uliopita wa 2016 na kuwashawishi wateja kuweka fedha kwa kutumia sarafu ya shilingi au fedha inayotumika katika nchi walioko, ili kujitengenezea msingi wa fedha nyumbani. Kwa mfano hapa Marekani, waliweza kuwashawishi basi wa Kenya waliopo hapa nchini kuweza kudumbukiza fedha katika akaunti hiyo ya NBK kwa kutumia shilingi ya Kenya au dola ya Marekani. Na kwa mujibu wa Benki Kuu ya Kenya, CBK, Wakenya wanaoishi nje ya nchi walituma fedha nyumbani zaidi ya shilingi bilioni 177.34 ambazo ni sawa na dola bilioni 1.71. Ni kwa mwaka jana tu wa 2016, kiwango ambacho kiliongezeka kutoka mwaka 2015 cha shilingi bilioni 159.82, ambazo zilikuwa ni sawa na dola bilioni 1.54, ambapo unaona hili limekuwa ni ongezeko la asilimia 11 mwaka hadi mwaka, licha ya kwamba Wakenya wanaoishi katika diaspora wengi wao hawawezi kupiga kura. Uh, sande kumbuka kwa kwamba ni Tanzania, Uganda, uh, Sudan, uh, kule Burundi, Rwanda na Afrika Kusini tu ambao wameweza kupiga kura, na unaona jinsi wanavyotuma hela kule nchi kwa kwa kwa kiasi kikubwa sana sana, bilioni moja mia moja sabini na saba nukta tatu nne, sio mchezo. Kwa taarifa safi kabisa hiyo, shukran. Basi ni kila bila shaka, bila shaka. basi kila kila la heri katika VOI Express ikiwa ndio inaelekea ukingoni hivi sasa, bila bila shaka shaka moja moja. Tunaangalia tunaangalia wapi BMJ. Tunaangalia swali lililowekwa hapo jana kwenye mtandao wetu, kwa sababu suali ilivyo desturi yetu kila siku tunawauliza wasikilizaji swali waweze pia kushiriki, kushiriki katika matangazo ambayo tuko nayo. Tuliuliza Shana jana uhaba wa chakula katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unakuathiri vipi kibinafsi? Sawa, sasa basi moja kwa moja majibu yalikuwa ni mengi sana, nikianza moja kwa moja naye Salha Yahya anasema, jamani wa Kongo mani wavivu sana, walime kwa sababu ardhi wanayo na ni kubwa tu, na wakae makwao wafanye kazi waache kupaka mikorogo maana hujui mwanamke ni upi mwanamme ni upi? Haya, limeni mazao. Huyo ni Salah Yahya kutoka wapi? Ajasema kutoka nchi gani huyu. Haya, yuko hapa. David Bine Muranga anasema hawa wanaongea hapa hawajui kinachoendelea Kongo. Uliza jeshi la Tanzania liliko, lililoko kwenye eh, ulinda amani kupitia Umoja wa Mataifa, waulize, wangapi wameuawa huko Wakongomani ni wafanyakazi mara, ila siasa mbaya kupitia Jumuiya ya Mataifa na nchi jirani. Raia Shaibu anasema inatuathiri Afrika nzima kama moja, kwa sababu ukosefu wa chakula Kongo utaleta vifo vya watu na kupunguza kazi na uchumi kuanguka kwa zaidi kwa matokeo haya. Kongo itaitwa tegemezi ila itaangaliwa Afrika kwa ujumla, tutaendelea kuitwa tegemezi wakati baadhi ya nchi zinajikokota kupinga utegemezi huu. Basi ni baadhi tu ya maoni ambayo yameandikwa pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kumbuka wewe pia msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kuingia pale kwenye ukurasa wa Facebook na kuchangia, kuandika ni yapi ambayo unayaona, au kujibu swali kama tumeuliza swali kama hili, nawe tutakushirikisha katika matangazo yetu. Sande Shomari. Sijui tunaangalia sasa maswala ya ushauri, ushauri hapa. Tuone no, vipi ambavyo Lucy Patrick hapa amezungumza na Francis Godwin kule mkoani Mbea. Ushauri kwa kina baba. Kina baba sikilizeni kwa makini, hebu sikiliza hii pamoja na kina mama. Naitwa Francis Godwin, siku ya leo nataka kutoa ushauri juu ya wanaume na wanawake. Wanaume, kwamba umempenda mwanamke, mmefikia hatua, mmeweza kupata mtoto, ambayo ni jambo jema, na mtoto ni mtoto, lakini sasa unakuta baadhi ya wanaume kwamba mwanamke akizaa mtoto mwenye ulemavu anamtelekeza mwanamke na anamtelekeza mtoto. Lakini bado kuna haja ya kujiuliza pia, wewe mwenyewe mwanaume, Mungu amekujalia amekupa mtoto, unakimbia mtoto, ulitaka nini? Sio lazima. Ulemavu sio mzigo, pia ni sadaka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Sasa kumkimbia, kumtelekeza mwanamke na kumkimbia mtoto ni kuikimbia damu yako mwenyewe. Kwa hivi, huu ni ukatili ambao kama ukatili mwingine vinginevyo basi usingekubali kuweza kuwa na mwanamke kwamba, ukipenda boga penda na ua lake. Kwa hivyo, ukimpenda mwanamke mpende na mtoto. Lakini pili, kwa upande wa wanawake, wanawake pia baadhi yao kwamba anafikia sehemu anatafuta mwanaume, akishampata mwanaume hatumii kinga. Sasa umepata mimba, badala ya kulea mimba uvune mavuno ambayo umepanda, kwa sababu ukipanda mchicha utavuna mchicha, huwezi ukavuna nyama katika shamba la mchicha. Sasa umepata mtoto, unatoa mimba unakiteketeza kiumbe kisichokuwa na hatia. Hebu sasa tujiulize hapo hapo kwamba wewe kama mzazi wako angetoa ange mimba akakutupa leo, ungekuwepo duniani? Lakini pili, umefanikiwa kutoa mimba kwa kufanya ukatili huo juu ya kiumbe kisichokuwa na hatia kwa starehe za kwako wewe na mwenzi wako. Je, ukipata ukimwi nao utautoa? Kwa sababu mimba umeweza kutoa, ukimwi je? Kwa hivyo, ushauri wangu ni vyema kusubiri kuwa na mpenzi mmoja mwaminifu lakini ukishindwa kusubiri, fanya maandalizi ya kinga. Umelea mimba miezi tisa alafu unakuja kuzaa mtoto akiwa na afya nzuri tu, mtoto unamfunga kwenye lambo, unaenda kumtupa polini, ama unamtelekeza, una mtoto. Hebu kwamba itabia tuweze kuangalia namna gani, jinsi ya kuweza kuiepuka. Ni vyema binti, kabla ya kuanza urafiki na mwanaume, ubaini kwamba mahusiano yenu aina gani. Kwa, mba, kwa hivi, huo ndo ushauri wangu mkuu ambao napenda kuwapa baadhi ya wanaume wanatelekeza watoto wenye ulemavu na mama zao, na baadhi ya wanawake ambao wanabeba mimba na kuua kile kiumbe kinachozaliwa. Haya basi, tunashukuru kwa ushauri huo. Ndio tunakamilisha Express siku ya leo. Naitwa Sunday Shomari na mimi ni BMJ Murithi. Tunasema kwaherini kutoka hapa Washington hadi kesho.