Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Watu wawili waliokuwa na silaha walijificha kwenye baa moja katikati ya jiji la Barcelona hii leo baada ya mtu mmoja aliyekuwa akiendesha gari kubwa alipoendesha gari lake kwenye sehemu ya watu kutembea kwa miguu katika barabara yenye harakati nyingi na kuwagonga darzeni ya watu na kuwaacha wengine wakiwa wamejeruhiwa vibaya. Jarida la Kispanish El Periodico liripoti milio ya bunduki kwenye eneo la soko la La Boqueria, ingawa haikueleza chanzo cha taarifa hiyo ni nini. Polisi walithibitisha katika taarifa kwenye ukurasa wao wa Twitter kwamba waliopoteza maisha kutokana na tukio hilo katika wilaya ya kati ya La Ramblas mjini Barcelona lakini haikufafanua ni wangapi waliopoteza maisha. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kuwa watu wawili wamefariki dunia na zaidi ya ishirini wamejeruhiwa. Imeripotiwa dereva alikimbia bila ya kutumia gari baada ya kugonga wanaotembea kwa miguu. Umoja wa Mataifa unasema watu waliokimbia Sudani kusini iliogubikwa na vita na kwenda Uganda wamefikia zaidi ya milioni moja. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imesema Alhamisi hii leo kwamba kiasi cha wakimbizi wapatao elfu moja na mia nane wa Sudani Sudan kusini wamekuwa wakiwasili nchini Uganda kila siku katika mwaka uliopita, na wengine milioni moja walikimbilia nchi za Sudan, Ethiopia, Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Waliwasili hivi karibuni kwenye kambi hizo wameripoti ghasia za kikatili, ikiwa ni pamoja na kuchomwa watu kwenye nyumba zao, manyanyaso ya ngono kwa wasichana na wanawake na kutekwa kwa wavulana na kulazimishwa kufanya kazi za kijeshi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia tok Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kupitia 175fm Nairobi, Kenya na 949 fm Bujumbura, Burundi. Mazishi ya watu wengi yalianza hilio Alhamisi kwa waathirika wa maporomoko ya matope na mafuriko ambayo yalitokea wiki hii mapema, na maafisa wanawasiwasi kwamba vifo zaidi na uharibifu vinaweza kutokea. Idadi waliofariki imeongezeka kufikia watu wapatao mia tatu, ambao thuluthi kati yao waliofariki ni watoto. Maporomoko ya matope yalianza siku ya Jumatatu katika eneo la mlima na kuosha nyumba zilizojengwa kiholela juu ya mlima huo. Wananchi waliambiwa kwenda kutambua maiti za jamaa zao katika eneo la kuhifadhia maiti lililofurika kupita kiasi hadi Jumatano usiku na kwamba mazishi yalipangwa kufanyika saa tisa alasiri. Rais wa Marekani Donald Trump amekosoa vyombo vya habari na senata Republican wa South Carolina Lindsey Graham kwenye ukurasa wake wa Twitter hii leo na kusema kwamba wameeleza vibaya maoni yake kufuatia ghasia ya mbaya zilizotokea mwishoni mwa juma huko Charlottesville, Virginia. Awali siku ya Jumamosi, Trump alilaumu ghasia hizo zinatoka, akisema zinatoka pande nyingi, lakini Jumatatu aliwashutumu watu wenye sera za kinazi na wazungu wenye sera za kibaguzi na Ku Klux Klan kwa kuhusika kwao katika ghasia hizo. Ilipofika Jumanne, alibadili tathmini yake ya awali kuhusu ghasia hizo zilizopelekea kifo cha msichana Heather Heyer mwenye umri wa miaka thelathini na miwili na kujeruhi wengine kumi na tisa wakati mtu mmoja mwenye kuunga mkono misimamo ya kinazi alipoendesha gari kwenye kundi la watu waliokuwa wakipinga wale wenye simamo ya kibaguzi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Ungana na Mkamiti Kibayasi kwenye kipindi cha Kwa Undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi vilevile vile katika laini ya simu tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Julius Nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa Marekani, na baadaye tutajiunga na studio zetu huko Mombasa nchini Kenya, akiwepo mwandishi wetu Amina Chombo na Kome nyingi wakizungumzia kwa kina uapishwaji wa viongozi wapya baada ya uchaguzi mkuu wa Kenya. Karibu sana. Nam, basi, kwa undani hivi sasa tunaanza kuangalia taarifa za kina, habari ambazo wewe msikilizaji bado hujazijua vyema au bado zinakupa utata baada ya kutokea kwa ghasia zinazoelezewa kuwa za kibaguzi huko Charlottesville katika jimbo la Virginia hapa Marekani na tukio ambalo lilisababisha kifo cha mtu mmoja na wengine wengi kujeruhiwa, kumekuwa na mazungumzo mbalimbali mbali katika mitandao ya kijamii, hali kadhalika vyombo vya habari kama vile CNN, MSNBC, Fox na kadhalika, kuelezea kwamba tukio lililotokea si la kufurahishwa, la kuhuzunisha na ni kwa nini linatokea wakati huu ambapo inaonekana kwamba taifa la Marekani linatakiwa kuwa taifa moja na limekuwa likifanya hivyo kwa muda mrefu, basi ili kujua haya yote mpaka hapa tulipofika, kufikia tukio hili la huko jimbo la Virginia, ni naye Profesa Julius Nyang'oro akituchambulia tukio hili. Karibu Profesa Nyang'oro. Nashukuru kwa kunikaribisha. Nam, profesa, hebu utueleze basi tukio hili ambalo limekuwa likizungumzwa sana kwenye vyombo vya habari mbalimbali mbali la ghasia zilizotokea huko katika jimbo la Virginia lime, mpaka kufikia hapa lilipofika limechochewa hasa na kitu gani? Um, kwanza uh, tukumbuke uh, vitu vit, vit, viwili um, kuna watu kuna baadhi ya watu hapa Marekani wazungu ambao wana itikadi kali ya ukandamizaji na ubaguzi wa rangi ambao uh, u, u, ukandamizaji huu na itikadi inaanzia ina, karne ya kumi na tisa baada ya vita ya wenyewe, wenyewe kwa ya wenyewe mwaka elfu moja mia nane hamsini na tisa mpaka elfu moja mia nane sitini na tano baada ya majimbo ya kusini kushindwa uh, katika hiyo vita kulikuwa na baadhi ya watu ambao walianza uh, kuwa na itikadi kwamba ingawaje wa, uh, watu wa kusini walishindwa vita hiyo, lakini ukandamizaji wa watu weusi u, ubaki pale pale, na ndiyo maana kukaanzishwa chama cha wabaguzi kinachoitwa KKK, Ku Klux Klan, ambacho uh, izi, ambacho uh, uh, kina chake ni kimoja tu, kuwatandamiza na kuwashindilia watu ambao sio wazungu. Hii itikadi imeendelea kwa muda mrefu na ikapata ika, ika kasi zaidi katika miaka ya elfu moja mia tisa sitini baada ya serikali ya Marekani kupitisha sheria kwamba kutakuwa na haki za kupiga kura na za, za uraia a, kuhusu watu ambao sio wazungu. Na itikadi hii ya kukandamiza watu ambao sio wazungu iliendelea, na kwa sasa hivi a, katika miaka miwili iliyopita itikadi hii imepewa nguvu zaidi a, kwa kushinda kwa urais kwa bwana Donald Trump ambaye katika mikutano yake ya ya kugombania kura katika miaka miwili iliyopita alikuwa akiendeleza sana kusema kwa mafumbo kwamba uh, yeye anawawakilisha watu ambao wamekandamizwa katika nchi kwa muda mrefu, lakini hilo fumbo lilikuwa la kuambia watu weupe wenye itikadi kali ya kukandamiza. Yani, wanaofikiria kwamba kwa sababu watu wengi sana kutoka nchi za nje wamekuja hapa, weusi kutoka Latin America, kutoka nchi nyingine tofauti tofauti, kwamba kwao kuja katika nchi ya Marekani ina maana kusema kwamba wazungu we, we, we, wenye, wenye itikadi kali wanakuwa wakifukuzwa kwenye kazi, hawawezi kupata kazi, hawawezi kuingia katika shule ambazo wanazihitaji, kwa hiyo hii uh, vurugu iliyotokea juzi ni vurugu ambayo imeanza na ina kina cha historia ambayo inakwenda karibu miaka mia moja na hamsini. Profesa, umeyazungumzia makundi haya makubwa uh, matatu, KKK na vilevile vile kuna hili kundi la wazungu wenye sera za kibaguzi hali kadhalika hao uh, neonazi wana, wana nafasi gani katika utawala au katiba ya Marekani? Uh, kikatiba hawana nafasi yoyote, lakini uh, uh, mambo ambayo wanayafanya ya kuzungumza uh, kwa kutamba yanatokana na na na, na, na kipengele kwenye katiba ambacho kinawaruhusu watu kusema chochote wanachokitaka uh, ambacho kinaitwa first amendment right lakini hata katika kikatiba vile vile kuna vipengele ambavyo vinasema kwamba kama utazungumza na kuchochea na kuweza kuleta ma, maafa nchini, basi hiyo haki huna. Lakini kwa vile juzi tulivyoona Charlottesville, wale waandamanaji wa walikuwa, walikuwa na kibali cha kuandamana, lakini kibali cha kuandamana kilikuwa hakiwaruhusu wenyewe waweze kuwashambulia watu ambao wanapinga hizo sera. Kwa hiyo, kwa hiyo kitu ambacho kinautata hapa ni kwamba je, tu, tu, tu, tueleweje uh, jinsi ambavyo hao watu wenye itikadi kali wanavyofikiria mambo. Wanafikiria kwamba kwa sababu wana hiyo haki ya kuandamana, wana haki ya vilevile kuweza kuwaua watu ambao wanawapinga. Naam, uh, Profesa Nyang'oro upo katika laini ya simu? Ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo. Naimani kwamba umemaliza kile ulichokuwa ukizungumza, lakini, yeah. Hebu tuangalie hili tukio limekuwa pia likikosolewa na watu mbalimbali mbali hapa Marekani, mmojawapo akiwa Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Yeye aliandika katika katika mtandao wa Twitter akinukuu maneno ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela kwamba kama watu wanaweza kujifunza chuki wanaweza kufunzwa upendo. Ujumbe huu unapeleka taswira gani kwa rais aliyopo madarakani hivi sasa pamoja na wamarekani kwa jumla? Uh, kwanza kwa wamarekani kwa ujumla, watu wengi sana nchini hapa wanaamini kwamba kuna usawa wa binadamu, usawa ambao ambao hauruhusu ubaguzi wa rangi wa aina yoyote, lakini uh, kwa rais aliyopo sasa hivi watu wengi sana ambao walimsupport wali mwaka jana kwenye kampeni zake ni watu ambao wanafikiria kwamba uh, wazungu hapa nchini uh, haki zao zimetibuliwa zime, kwa sababu kuna watu wengi ambao sio wazungu waliokuja nchini hapa, kama watu kutoka Latin America, kutoka Afrika, kutoka sehemu nyingine, na na kwa, utata uliopo sasa hivi ni kwamba kuna hiyo asilimia ya watu ambao ni asilimia karibu thelathini na tano ya wapiga kura katika chama cha Republican ambao una, unafikiria kwamba kweli Rais Trump anawawakilisha, ana, ana, ana, ana, ana kwa kusema kwamba kwanza uchumi wa nchi hii unadidimia kwa sababu uh, ya watu kutoka nje na watu wanaotoka nje sio wazungu, na kwa, kwa sababu sio wazungu lazima lazima la, la, la, la wazungu waweze wa kusema kwamba sio haki yao watu wasiokuwa wazungu kuwa hapa. Hilo la kwanza. La pili ni kwamba hata katika chama cha Republicans, ambacho ndicho chama cha Trump, kuna watu chungu mzima, viongozi ambao wamesema kwamba hawakubaliani hata uh, kidogo na msimamo ambao Rais Trump ameuchukua kuanzia Jumamosi. Uh, juzi na jana kuhusu mazungumzo yake uh, kuhusu matukio yaliyotokea Charlottesville, kwa sababu Rais Trump amesema kwamba uh, kwamba ugomvi uliotokea na mauaji yaliyotokea na na, na, na kutokubaliana kwa sera kunatoka pande zote mbili kwamba wale watu ambao wanaping ambao wana wanaitikadi wana, wana, wana, wana, wana kali ya kukandamiza kwa rangi, wana haki zao na vile vile watu ambao wanawapinga vilevile wana, vile vile wana haki zao. Na kwa hiyo kuna itikadi mbili tofauti, huo ugomvi ni ugomvi ulio sawa, lakini kila mtu ambaye anasema, anazungumza kwa wakati huu, anasema kwamba hiyo sio sio sahihi, kwa sababu wale watu ambao walifika Charlottesville kupinga maandamano ya watu ambao wana itikadi kali ya ya, ya rangi ni watu ambao wana haki ya kufanya hivyo na wao ndio wanaitikadi wana, wana, wana, ambayo ni sahihi, ambayo ndiyo heshima uh, ya Marekani inavyotokea. Nakushukuru sana profesa Julius Nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa nchini Marekani, ambapo umeweza kutueleza kwa kina ghasia ambazo zimekuwa zikizungumziwa kwenye vyombo mbalimbali vya habari kuhusiana na tukio lililotokea Charlottesville. Sekunde chache kutoka hivi sasa tunajiunga na studio zetu za huko Mombasa, kwake Amina chombo na koumi nyingi wakitueleza kuhusiana na uapishwaji wa viongozi wapya baada ya uchaguzi mkuu Kenya. Nam, shukran sana, kutoka VOA Washington DC, kipindi cha Kwa Undani, moja kwa moja kutoka katika studio zetu za VOA Mombasa. Tunazungumza mengi baada ya kuwa na uchaguzi ambao japo baadhi ya sehemu nchini Kenya kulikuwa na vituko vya hapa na pale, lakini e, tumeendelea kuwa salama hapa nchini Kenya, na mengi zaidi tutakuwa tunazungumza. Je, ni yapi ambayo yanafuatia baada ya uchaguzi kufanyika na viongozi kuchaguliwa katika ngazi za kaunti na paka katika ngazi za kitaifa kuwa na Naye katika kipindi cha Kwa Undani, si mwingine ni wako Amina wa Chombo, nikiwa na mwenzangu Kome. Nyingi nam, bwana Kome, bila shaka tumeona kwamba Mombasa imeendelea kuwa shwari na Kenya pia. Katika siku mbili zilizopita kumekuwa na amani inapatikana, lakini ni yapi ambayo, uh, Wakenya wanatarajia sasa baada ya magavana arobaini na saba kuchaguliwa, maseneta arobaini na saba na vilevile rais kuchaguliwa na wabunge mia mbili tisini pamoja na wale wanawake katika bunge la kitaifa ambao ni katika 47. Kwanza, Amina, ni mzuri tujue, kwamba uh, katiba mpya ambayo iliweza kutupatia ngazi mbili uh, za uongozi imeweza kuleta uh, manufaa na pia nafuu uh, katika ushindani wa kisiasa uh, ingekuwa ni wakati ambapo tulikuwa na serikali kuu pekee ama ile serikali ya kati peke yake, hivi sasa naamini kwamba ule mzozo ambao umetokana na uchaguzi bado ungekuwa unatusumbua zaidi eh, kuliko vile ambavyo ilivyo hivi sasa. Lakini tunajua kwamba uh, uchaguzi ama katiba mpya imeweza kutuletea uh, utawala kule mashinani uh, kwa njia ya kaunti, baada ya uh, ule uchaguzi kufanyika wengi walizungumzia sana uchaguzi ambao ulifanyika uh, kuwachagua wale viongozi wa kaunti kama vile mangavana. Tunaona kwamba baada ya wale kuchaguliwa, yale masuala ya, ya kisiasa yaliweza kupungua, uh, sababu katika kaunti pia kulikuwa na ushindani mkubwa uh, na hivi sasa tukizungumzia kwamba rais atakuwa anaapishwa hivi sasa, uh, tumeanza kuona kwamba harakati zimewekwa ama mikakati imewekwa matayarisho kuhakikisha mm -hmm, wale magavana arobaini na saba ambao walichaguliwa watakuwa wanaanza kuapishwa ambapo itafanyika katika hadhara na wananchi watafika kushuhudia uapishwaji ule, na tumeona wizara ambayo inashughulika na masuala ya ugatuzi nchini ikisema kwamba itatumia eh, shilingi bilioni tano pesa ya Kenya ambayo itatumika katika shughuli hizi za uapishwaji, na kuna magavano wamekataa. Hebu e, e, nikuulize no, e, ni shughuli ama ni sherehe, lakini kwa muno ni kwamba, kwamba ile ni, ni sherehe mm, -hmm, ambayo ikiwa mngependa kupunguza zile pesa ambazo zinatumika ingekuwa ni rahisi. Sababu nini ambacho kinahitajika? Biblia kama ni Mkristo, mm -hmm, eh, ama Quran kwa Mwislamu na kitu kingine kinahitajika ni yule magistrate kwa pale na ile sehemu ambayo ile jambo linafanyika, ni kuonyesha kwamba ikiwa tungependa kupunguza gharama tungeweza kuipunguza hata kwa asilimia tisini Nam, kwa sababu ukiangalia kama jiji la Nairobi ama kaunti ya Nairobi ambayo ni nambari arobaini na saba, aliyechaguliwa pale alikuwa seneta uh, Mike Sonko, ambapo uh, yeye alikuwa ametengewa kima cha shilingi milioni ishirini na tano ile shughuli ya karibu masaa matatu, mawili inatumi. Nam, kwa sababu unaona kwamba kutapambwa pale, kutakuwa na maskari, kutakuwa na viburudisho, lazima watu waburudike pale mm -hmm. Na kuna vinywaji vitatolewa. Kwa hivyo katika ile shughuli yote ikawa ni milioni ishirini na tano, lakini unajua sonko kasema nini? Sonko kasema pesa hiyo itumike katika kulipa mishahara wale ambao walikuwa na mapungufu katika mishahara yao, inende ipelekwe huko walipo wale vijana eh. Lakini sherehe itafanyika vipi kama hakuna pesa? Alisema kitatukitumike kiwango gani? mm-hmm. A, akusema kwamba labda hiki ndio kiwango ambacho kinastahili kutumika. Ataapishwa vipi? Bora tu aende akashikilie Biblia, hakimu awe pale, amwapishe na kuna mashahidi wanaona pale, kidogo kwenye ofisi yake basi, eh, lakini mwingine joko... ni ngilu Charity Ngilu ambaye ni mwanamke wa kwanza kuwa gavana ambao ni miongoni mwa wanawake watatu nchini Kenya ambao walifanikiwa kupata ugavana akiwa pamoja na yule wa Bometi bila boso na vile vile Bi Waiguru. Pia yeye hataki pesa zitumike katika kuapishwa. Kufikia sasa ni magavana hao wawili tu, Mike Sonko na vilevile vile Charity Ngilu. Charity Ngilu, kwanza kule kwake kitu ilikuwa ni milioni sita peke yake mm -hmm. Anasema kuna tatizo kubwa la maji <laughs> kwa hivyo <ibio. laughs> <laughs> Una, unaangalia vipi kwa sababu tuko na magavana arobaini na saba na kwa sasa uh, ukiangalia kwa kima cha uchanganuzi arobaini na tano mpaka sasa hivi hawajasema lolote kusema kweli. Amina, ni muhimu tujue kwamba uh, ile picha uh, yule gavana ama kiongozi akichaguliwa, ile picha ya kwanza huwa aimtoki akilini yule mwananchi. Tunakumbuka kwamba kama gavana wa Machakos, vile ambavyo alianza wakati alichaguliwa, ile taswira ambayo alijenga ndio imesaidia, imesa akachaguliwa tena licha ya kwamba alikuwa na ushindani mkubwa. Kwa hivyo hatua ambayo yote inachukuliwa na wale viongozi ambao wanaingia kwa hivi sasa, itakuwa tunasema kwamba itakuwa na ushawishi mkubwa katika mambo yale mengi ambayo atasema. Kwa mfano nasikia Sonko tayari ameanza kazi eh, na bado hajaapishwa. Anasema kwamba kuna watu ambao wanaenda kule wakichukua pesa kutoka kwa wale ambao walifanya biashara na serikali ya kaunti ya Nairobi eti kwamba ndio akiingia aweze kusukuma walipe pesa zao, na yeye amesema kwamba yeye, hakuna mtu ambaye ametuma kuzungumza, uh, kwa niaba yake ama kutafuta pesa fulani. Namtumeona na, ameanzisha wanasema kwamba uh, wanaita ya mji mm -hmm. eh, jiji la Nairobi kwamba atatoa zile ukiangalia katika mitandao kijamii, huu ni mwanzo mzuri na ni kuna haja ya kuhakikisha kwamba inaendelea mm -hmm. Naam, kuna mwingine anasema kwamba uh, je hii inamaanisha kwamba ni Silvansi Wekesa anauliza, je, kwani hii inamaanisha kwamba eh, Sonko Rescue Team ime tayari ishaingizwa katika serikali ya kaunti? <laughs> Awori anasema ukweli ni kwamba watu wa Nairobi uh, hawatajali chochote ili mradi mji huko lakini tunaona kwamba wamekuja sana wale ambao baadhi ya wale ambao wamechaguliwa wamekuja na moto sana mm -hmm. Eh, labda wamejua wa eh, makosa wale wengine walifanya. Amina, ni wangapi ambao walipoteza viti vyao? tuko na zaidi ya ishirini eh, ambao wamepoteza kuchaguliwa tena ni... wame naam wale magavana ambao wamepoteza akiwemo gavana wa gavana wa Nairobi, wa Nairobi Nairobi Kidero isa timami walamu tuko na watanariva Taita Taveta, ambapo kiti kimechukuliwa na mwandishi habari Kitui. Ni nikuonyesha kwamba wale washajua wa makosa wale wenzao walifanya, ndio unaona kwamba tayari wameingia wakijua kwamba labda mwananchi hataki kuona kwamba hela zinatumika hivi eh, pasipo kuona eh, miradi ama manufaa ambayo yanatokana na zile pesa. Sasa hebu ni kuulize Amina, tunajua kwamba eh, kulingana na serikali kuu ama wizara ambayo inahusika na mambo ya ugatuzi, wamesema kwamba swearing in ama wale kuapishwa mangavana, naam ambapo kuna wale tayari inasemekana kwamba kuna wale wataapishwa kama gavana wa Machakos. Na kulingana uh, na, na barua rasmi ambayo ilitolewa na kitengo cha mahakama eh, ni kwamba si tulipiga kura tarehe nane. Barua ambayo ilichapishwa tarehe nne mwezi wa nane ikawekwa katika gazeti rasmi la serikali ni kwamba magavana walikuwa wataapishwa katika siku kumi baada ya kutangazwa kwa washindi. Na tunajua, katika huu uchaguzi, kila kaunti kulikuwa na siku tofauti tofauti ambapo magavana walitangazwa rasmi kwamba wamechaguliwa. Sasa inaangaliwa ile siku ambayo wewe ulitangazwa mpaka siku kumi katika kile kipindi mm -hmm. kwa hivyo ndiposa unaona kwamba kina Alfred Mutua walijulikana mapema zaidi, ndio wanaanza pale kesho. Kuna wale wata, kama Hassan Joho hapa Mombasa itakuwa siku ya, ya Jumanne tarehe ishirini na mbili mpaka ile tarehe ishirini na nne. Na labda wakati wanaapishwa tutarajie nini? Tunajua kwamba wengi wangependa kuonyesha kwamba wamechukua yale mamlaka Labda wale wageni waalikwa na shangaa watakuwa ni wageni wa aina gani? E, wengine wataapishiwa wapi? tayari wame, wamesema kwamba ni wapi kutaapishwa, kwa sababu ulitolewa ile orodha. Kama utapata kama Mombasa watakuwa Mamangina, uwanja wa Mamangina. Kwa hivyo yale maeneo ambao wameweka nyingi ni shule za upili, mahali ambapo kuna pia kuna usalama wa kutosha. mm -hmm. mahali ambapo watakuwa pale kila mwananchi E, iko katikati ya mji mm -hmm. kwamba kila mwananchi katika ile kaunti anaweza kufika na kushuhudia. kutakuwa na viburudisho e, kutakuwa na maskari wale wa kaunti wakionyesha madaha yao pale. E, vile vile county commissioner atakuwa pale kuweza kushuhudia kwa sababu ya usalama na vitu kama hivyo. Kutakuwa na mambo mengi ambayo yatafanyika pale, na mwisho wa kuisha ni kushika edha Biblia Makoran kwa hakimu kuweza kuapisha. Uh, mimi nasubiri sana kuona ani Waiguru wakiapishwa <laughs> na vinu, watatoa Laboso na na magavana wale watatuambia ni nini, watakuwa wanatupangia miaka mitano. Kuna ile spichi ambao watatoa baada ya kuapishwa, tayari walikuwa washazitengeza. Si sinakumbuka walikuwa kumeambia kutengezwa spichi za kukubali na kukataa. Kwanza hebu niambie kama mwanamke, wale wanawake watatu wakiapishwa mm -hmm, naamini kwamba wale ndio baadhi ya wale ambao wataangaziwa sana na vyombo vya habari, naam, kwa sababu wameweka historia. Kumbuka, mara kwanza kabisa ilikuwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hakukuwa na mwanamke ambaye aliweza kufanikiwa. Walikuwa wanawake wake tisa mm -hmm. waliopigania ugavana kote nchini watatu, wamefanikiwa wapa, wa, watatu wakapata. wamefanikiwa na tu, pia tuko na wanawake watatu seneta safari hii hakuna wale ambao ni wateule peke yake mm -hmm. wanawake watatu seneta pia wameweza kufanikiwa e, kutoka kaunti ya Uasin Gishu, kaunti ya Nakuru. Nakuru na Isiolo mm -hmm. ambapo wamekuwa na mwanamke wa kwanza. Unaangalia sehemu kama Isiolo ambapo tamaduni zimekuwa ngumu sana, lakini wamefanikiwa kupata mwanamke na pia tuko na wanawake ishirini na wawili. Hatujafikia kina Rwanda katika kuweka wanawake wengi waliochaguliwa bungeni, lakini nafikiri hamasa zilizotolewa na mashirika na vyombo vya habari nchini Kenya imesaidia wanawake kupigiwa kura. Ni hamasa kwa, ama ni wale wanawake walikuwa wana, wana uwezo. Watu waliwaangalia kama Ngilu aliwabwaga wanaume na. E, Laboso alibwaga mwanaume. Nafkiri imefika wakati ambapo wa, wananchi wameona kwamba kuna haja ya kuwepo na viongozi wanawake. Na sijui utaiangalia vipi kulingana na hii sheria ya thuluthi mbili ambayo eh, ya jinsia, ambayo mm -hmm. tuliona kwamba bun bunge lililopita lilishindwa kupitisha uh, wakisema kwamba hatutaki kuwapa nafasi wanawake wakati ilikuwa inaangalia jinsia. Je, tuendako watakuja kuipitisha? Naamini kwamba watapitisha, lakini tunastahili kujua kwamba katika uchaguzi ambao umeisha uh, kulichaguliwa idadi kubwa ya wanawake historia ambao hajaichaguliwa tena wengi vile. Na kwa sasa, kwa sababu kulingana na sheria ile ya baraza la magavana huchaguana kila baada ya miaka miwili, miaka miwili kwa hivyo nanoka aliingia mwaka elfu mbili kumi na saba. Natarajiwa huenda akaingia mpaka mwaka elfu mbili kumi na nane, labda uchaguzi huenda ukafanywa mwaka elfu mbili kumi na tisa mwanzo mwanzo. Na sasa wakati wanachaguana ikiwa mwanamke hatapewa mwenyekiti wa baraza la magavana huenda akapata unaibu. Kwa sababu wakati ule tulishindwa kupata naibu kwa sababu hawa naibu magavana hawakuwa wanashiriki kwa sababu naibu magavana wako wanawake, lakini hawakushirikishwa katika uchaguzi wa baraza la magavana. Na tunajua kwamba naibu wa, naibu wa yule mwenyekiti na nok uh, ni Bwana Murutu ambaye alibwagwa katika uchaguzi, kuonyesha kwamba kuna vakansi ambayo tunaweza kupata mwanamke pale akuwe naibu wa mwenyekiti. Huenda, wacha tusubiri tuone kutaendaje, lakini hilo tu lisimfurahishe Mkenya. Hawa watu uh, magavana ambao wanakwenda nyumbani wanaondoka na marupurupu ya kima cha shilingi milioni kumi na mbili nukta mbili kila mmoja. Naam, kwa sababu miaka minne waliofanya kazi uh, kunakinua ma... mgongo uh, na tume. Wale kumbuka, wakiwa ni ishirini na tano magavana waliokosa wako na mawaziri wao mia mbili na hamsini waliokosa na manaibu wao. Kwa, kwa hivyo kumbuka, kila kila gavana anaingia anakuja na timu mpya kwa hivyo zile timu zote huenda zikaenda nyumbani, na zikienda zinapawa pia kiinua mgongo sasa. Kwa hivyo mawaziri nao wana kuinua mgongo chao, kila mmoja milioni nne nukta tatu. Naibu magavana nao wako na pesa zao, watapatiwa. Kwa hivyo bado ina mla Mkenya mlipa ushuru, lakini ni uongozi ambao tumeamua kwamba ndio uongozi unataka kuwa nao, lazima tugharamike, so amekuwa wakitufanyia kazi. Asante sana kome nyingi pamoja na Amina Chombo kutoka studio zetu za VOA huko Mombasa, Kenya. Awali tulikuwa naye kumbuka Profesa Julius Nyangoro akielezea ghasia zilizoibuka huko Virginia zinazoelezewa ni za kibaguzi hapa Marekani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riyami, mwongozi ni Aida Isa. Shukran kwa kunisikiliza, tukutane tena katika matangazo mengine ya VOA.