Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 ya alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa, Agosti 18 mwaka 2017. Karibuni sana katika matangazo ya kumekucha Afrika. Hivi leo serikali ya DRC yapiga marufuku samaki aina ya tilapia kutoka Ulaya, lakini wananchi wanaona jambo hilo si sawa. Sisi hatujui ile tulikuwa mara mutilapia tunakula tilapia hata siku moja. Hatusikia kama tilapia ina magonjwa, sisi tunashangaa. Katika habari nyingine, mjadala kuhusu mgawanyiko na ubaguzi wa rangi hapa Marekani wazidi kushamiri kufuatia tukio la Charlottesville, lakini sababu ya haya yote ni nini? Ni watu ambao wanafikiria kwamba uh, wazungu hapa nchini uh, haki zao zime zimetibuliwa kwa sababu kuna watu wengi ambao sio wazungu waliokuja nchini hapa. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Mary Mgawe. Mashirika ya misaada yanasema kwamba idadi ya wakimbizi waliohamia nchini Uganda imefikiwa viwango vya kihistoria. Nchi hiyo sasa ni hifadhi ya wakimbizi takriban milioni moja kutoka Sudan Kusini. Familia zilizochoka ziliendelea kuwasili Uganda wiki hii huku idadi ya wa wakimbizi kutoka Sudan kusini ikikadiriwa kufikia milioni moja wiki hii. Waasi waliojiami waliweka doria upande wa mpaka wa Sudan kusini wakati wakimbizi hao wakivuka mpaka. Wakimbizi wanawasili wamevumilia changamoto kadhaa, ikiwa ni pamoja na mvua kubwa, usiku wenye baridi kali na jua kali katika juhudi zao za kutafuta usalama. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudan kusini vilianza Desemba mwaka 2013 lakini mashirika ya kutoa misaada yanasema kwamba tangu makubaliano kushirikiana madaraka kati ya wanasiasa kusambaratika mwezi Julai mwaka jana, raia ndio wameathiriwa zaidi. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu, mmoja kati ya watu watatu wa Sudani Kusini, yenye wakazi zaidi ya milioni kumi na mbili, wamefurushwa makwao, huku mmoja kati ya watu wawili nchini humo wanahitaji chakula cha msaada. Amnesty International imesema idadi hiyo ya wakimbizi kufikia milioni moja ni wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za kusitisha mapigano vurugu, na manyanyaso mengine dhidi ya raia wa Sudan Kusini. Madai kwamba mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe alimzalilisha na kumuumiza vibaya mwanamke katika hoteli moja huko Johannesburg, Afrika Kusini, imezusha ushawishi wa kimataifa katika vyombo vya habari, huku vikiposti picha ya mtuhumiwa aliyeathiriwa akiwa na majeraha tukio hilo pia limezusha mtafaruku wa kidiplomasia katika nchi hizo mbili ambazo zina uhusiano ikielezwa kuwa zinashirikiana vyema katika masuala ya kibiashara katika miaka ya hivi karibuni. Mzozo wa kiuchumi uliingia ulisababisha mamilioni ya raia wa Zimbabwe kutorokea Afrika Kusini. Senata Bob Cooka wa hapa Marekani ametaka mabadiliko makubwa ikulu ya Marekani, White House, na kusema rais Donald Trump bado hajaonyesha uthabiti wala uwezo unaopaswa kuonyeshwa ili afanikiwe. Cooka alieleza vifo kifo cha hivi karibuni mjini Charlottesville, Virginia, siku ya Jumamosi, na mwitikio wa rais Trump ulioleta mjadala kuhusu ugomvi baina ya watu weupe wenye ubaguzi na wale ambao walikuwa wakiwapinga. Pia amekosoa kauli za Trump kuhusu Korea Kaskazini na ukosolewaji mkubwa anaoupata Trump kupitia mtandao wa Twitter. Id Ligongo anatuarifu. Katika hafla mjini Chattanooga, jimboni Tennezie, Coka anasema kwamba nchi ipo katika wakati inayohitaji mabadiliko makubwa na kusema Rais Trump anapaswa kuwaunganisha watu na si kuchochea migogoro. Kuka anakuwa mwana Republican wa sasa kati ya wengi ambaye amejitokeza kumkosoa Trump moja kwa moja hadharani. Mapema hapo jana, Rais Trump alizungumzia kupinga kuondolewa sanamu za majenerali na wanajeshi waliouawa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe waliopigania upande wa wale waliotaka kuendelezwa kwa biashara ya watumwa na kujitenga. Katika kuanza kwa ujumbe wake wa Twitter, rais Trump alisema kwamba inahuzunisha kuona historia na utamaduni wa nchi unaondolewa kwa kuvunjwa kwa sanamu na sehemu za makumbusho. Wiki hii mji wa Baltimore jimboni Maryland uliondoa sanamu, huku waandamanaji wakifanya hivyo mjini Durham, lakini polisi imeshakamata watu wanne wakihusishwa na makosa ya kuharibu vitu vya kale. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kundi la wakulima katika jimbo la Imotong, Sudan Kusini, limesema limepata njia ya kukabiliana na viwa vijeshi katika mashamba yao ambavyo vimeharibu mazao katika jimbo hilo. Rukiet Lokan, kiongozi wa kundi hilo lijulikanalo kama Bidaya, anasema mara kwa mara wanapulizia dawa mazao, hasa katika majani ya miti. Wanaweka majivu, sabuni ya unga na maji. Anasema juhudi hizo zimewezesha kuua wadudu viwa vijeshi bila kuharibu mimea. Hiu sio njia mpya kutumika. Lukang anasema alijifunza miongo kadhaa iliyopita akiwa mtoto mdogo, wakati baba yake alipotumia njia hiyo. Anaeleza takriban mwaka mmoja uliopita, shirika moja lisilo la kiserikali la CARE International lilionyesha wakulima wa ndani jinsi ya kutumia mchanganyiko kama huo na kuweka madawa ya kawaida. Anasema kundi lake liliamua kujaribu na imeweza kufanya kazi. Vya vijeshi vinavyovamia mazao wakati wa kipupwe, sasa inaelezwa kuwa vimeenea katika maeneo mengi ya bara la Afrika tangu mwaka elfu mbili kumi na tano na kuzusha hofu kwa wakulima na maafisa wa kilimo. Jeshi la Marekani limesema wanamgambo wa Al Shabab wameuawa katika mfululizo wa mashambulizi ya anga kusini mwa Somalia. Kitengo cha jeshi katika Afrika kimesema vikosi vya Marekani vilifanya mashambulizi matatu ya anga Jumatano na Alhamisi huko Jidlib, mji uliopo kilomita mia mbili kusini mwa Mogadishu. Imesema mashambulizi hayo ya anga yalifanywa kwa kuratibiwa na vikosi vya Somalia na kuua wapiganaji kadhaa wa Al Shabab. Mapema serikali ya Somalia ilisema Rais Abdullahi Mohamed Farmajo alipitisha kufanyika operesheni hizo. Taarifa zinaongeza kuwa mmoja wa wanamgambo aliyeuawa alikuwa kiongozi mwandamizi wa Al Shabab anayeshutumiwa kuongoza mashambulizi kadhaa katika mji wa Mogadishu. Mashahidi huko Jilib wameiambia idhaa ki ya Kisomali ya Sauti ya Amerika kuwa walisikia sauti ya mabomu usiku kucha. Mashambulizi ya anga ya Marekani nchini Somalia yameua wanamgambo wengi wa Al Shabab katika muongo uliopita, ikiwemo kiongozi wa zamani Ahmed Abdi Godane. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hivi sasa, tukielekea katika ripoti zetu, tunaanzia nchini Burundi ambapo wajumbe wa, wa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa ambaye ndiye msaidizi wa mpatanishi katika mazungumzo ya kumaliza mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo wanaelekea Burundi katika juhudi za kuwashawishi upande wa serikali kukaa kwenye meza ya mazungumzo na wapinzani wake na kufikia mkataba wa kumaliza tofauti zao kwa amani. Serikali imekuwa ikipinga kukaa pamoja na wapinzani wake kwa madai kuwa wapinzani hao ndio chanzo cha vurugu na mauaji yaliyofanyika nchini humo na kusababisha Warundi takriban laki nne kuitoroka nchi. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. Idadi ya wajumbe hao ni kati ya sita na wanane, kulingana na taarifa za wizara ya diplomasia ya Burundi. Ujumbe huo wa msaidizi wa mpatanishi kana mazungumzo ya kumaliza kwa amani mzozo unaikabili Burundi kwa zaidi ya miaka miwili unaongozwa na afisa kwa jina la David Kapia, mshauri maalum wa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, ambaye ndiye msaidizi wa mpatanishi. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni anajumuika pia katika ujumbe huo, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, raia wa Burundi Liberan Fumukeko. Taarifa kutoka wizara nchi za nje na masia nchini hapa Burundi zinasema kuwa katika ziara hiyo ya wiki moja kuanzia tarehe kumi na nne hadi kesho Jumamosi, wajumbe wamekuwa na mashauriano na viongozi mbalimbali mbali serikalini. Hao ni pamoja na waziri wa mambo ya ndani Pascal Barandagie na mwenzake wa sheria BML Hatine Kanyana, na wengine kadhaa, lakini ajenda ya vikao vyao haikuwekwa hadharani hadi sasa. Serikali na wapinzani wake hawajawahi kukaa kwa pamoja na kuonyesha ramani ya na namna tofauti zao zitamalizika kwa amani. Bwana Pierre Barusasieko ni mmoja kati ya vigogo walioshiriki katika mazungumzo ya amani ya Arusha yaliyofikia mkataba katika mwaka elfu mbili na kusimamisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi. Anaomba Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa kuomba kanda hii kumuunga mkono ili makubaliano yapatikane. e -e, Mkapa hapa anasema Mkapa sasa muda umewadia kwake kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa nchi yake na kanda hii, atafute pia sapoti kutoka kwa viongozi mashauri wa dunia hii kama alivyofanya Mandela na kuungwa mkono na Rais Clinton wa Marekani, kwa sababu Burundi sio kisiwa, ili waweze kutoa shinikizo na hivyo kumalizia pale mkataba warusha, wa Arusha wa elfu mbili haukufika yani kuanda ramani ya kuonyesha namna ya kufika kwenye madaraka na Wajumbe hao wa mpatanishi wa nazuru Burundi, huku upinzani ulio nje ya nchi ukiwa katika mkutano wa siku nne mjini Brussels, Ubelgiji. Katibu wa vuguvugo la upinzani la Sinarede kwenye ukurasa wake wa Facebook ameandika kuwa agenda muhimu ya kikao chao ni kujiandaa kwa ajili ya kikao cha mazungumzo kinachotarajia kufanyika mjini Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Mazungumzo yanayoangaziwa hapa, madhumuni yake ni kumaliza mzozo wa kisiasa ulioibuka katia mwaka elfu mbili kumi na tano mara baada ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kutangazwa na chama chake kama mgombea urais kwa muhula wa tatu, jambo lililopingwa na wapinzani wake na kusababisha vurugu na mauaji na kupelekea warundi zaidi ya laki nne kutoroka nchi. Aidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kundi la Islamic State linadai kuhusika na shambulizi jana Alhamisi huko Barcelona, Spain, ambapo dereva aliendesha gari kubwa kwa mwendo kasi kwenye mkusanyiko wa watu na kuua watu kumi na tatu na kujeruhi zaidi ya mia moja. Polisi wa Catalonia wanasema watu wawili wapo jela kuhusiana na tukio hilo, mmoja akitokea Moroko na mwingine anatoka Spein, lakini dereva wa gari hilo hajulikani alipo na haijaelezwa bayana ya jinsi watu hao wawili waliopo jela wanavyohusika na shambulizi hilo. Polisi pia wanasema shambulizi la gari hilo Alhamisi linahusiana na lile lililotokea kwenye nyumba huko Katalonia siku moja kabla, ya kuua mtu mmoja, huku kukienea habari kwamba mipango ya ugaidi iko kazini. Mkusanyiko mkubwa wa watu wakiwa wamebeba mishumaa ilishuhudiwa katika mitaa ya mji wa Charlottesville, Virginia Jumatano usiku kwa ibada ya kumbukumbu ya Heather Heyer, mwanamke aliyeuawa na mzungu mwenye sera za kinazi aliyemgonga na gari Jumamosi iliyopita. Hea alikuwa ni mmoja wa waandamanaji waliokuwa wakipinga wale wenye sera za kibaguzi katika mji huo wa kusini marafiki familia na waombolezaji walikutana Jumamosi, walikutana Jumaatano asubuhi wa kwa ibada ya kumbukumbu kwa ajili ya Hea. Mama yake marehemu Bi Susan Bro aliandika kwenye ujumbe wa kukaidi akiuambia mkusanyiko wa watu kwamba kifo cha mwanaye kitaendelea kusambaza ujumbe wake. Wamejaribu kumuua mwanangu ili kumziba mdomo wake, lakini badala yake mmemkuza, alisema. Mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia, tunaelekea katika ripoti zetu ambapo tunaanzia nchini DRC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepiga marufuku biashara ya samaki aina ya tilapia, hasa wanaotoka Ulaya, kwa madai ya samaki hao kuwa na virusi ambavyo ni hatari kwa afya za walaji. Auster malivika na ripoti kamili sasa wanatukatazlenyewe unatusaidia Eh, kulisha familia sasa wanatafuta tufanye nini, tukufe sasa na mafamilia kwa kuwa tunateseka. Huyu ni mmoja wa akina mama anayelalamikia hali mbaya ya kimaisha baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupiga marufuku biashara ya samaki aina ya tilapia kutoka nchi za Ulaya, hasa Uholandi. Jane Moma Kitenge anauza samaki kutoka Uholandi, hasa tilapia ambazo zimepigwa marufuku na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakisema kwamba zina virusi. Na hiyo tilapia inasaidia kwa watu wanyewe, wanakuwa wagonjwa, inawasaidia watu wa rejime. Ndio maana watu wanapenda tilapia na tilapia ni nzuri. Sasa hiyo watu ya kusema kama ile tilapia na magonjwa, sisi hatujui. Ile tuliko mala mutilapia tunakula tilapia, hata siku moja hatusikia kama tilapia ina magonjwa. Sisi tunashangaa tu kushangaa. Eh. Ifahamiki kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepiga marufuku biashara ya samaki ya tilapia ikisema samaki hao wana virusi ambavyo ni tatizo kwa afya ya raia wake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwa hatua hiyo ni kwenye ardhi yote ya Kongo. Huyu hapa Jeremi kutoka RTC Tegoma. Samaki haziko yake tena Goma. Wakati wana suspendre ama kutia marufuku kwa ile proseses ya kuleta samaki hapa Kongo ni sisi wakongomani tutateseka kabisa na, lakini kakuwa kama ni juu ya, ya ile malaria yenye bako nasema, ni muhimu ku, kukinga kwanza, lakini hayombe ile uh, mpango inafanya muda mrefu hapa mitaani. Maoni yaibuka ya ibuka yakiwa tofauti kupiga marufuku biashara ya samaki tilapia. Samaki hizo za kutoka nje ya nchi ya Kongo zinakuwa kwanza na bei chini, bei bei inakuwa kabisa ya chini kuliko hizi za Kongo na watu kabisa wanazipendelea. Sheria ya kuweza kukataa ili tusiweze kutumia hiyo samaki aina tilapia, kwani wakati hii mnamo Jamhuri ya kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo najua namna gani wanakaji wanakuwa wameishi, tunaishi njaa inakuwa imepiga watu huko, kupitia hiyo samaki ambayo inakuja kunako bei iliyo rahisi hapa nchini, inatuma kila mtu anakuwa na wakati na hiyo fursa ya kuweza kutumia samaki na watoto wake. Ifahamike kwamba tilapia ni samaki nzuri, kama wanavyosema raia hawa wa, um, tena samaki um, tunachukizwa sana, sana sana, na wakiongeza kwamba bei yake ni nafuu kuliko zile za nyumbani na kwamba serikali imeshindwa kufanya uvuvi katika ziwa zake ikiwemo ziwa Albert na Edward, zenye kupatikana mpaka wa Uganda na Kongo, Tanganyika mpakani na Tanzania na vile bahari ya Pacific ambayo inaigawa Afrika pamoja na Marekani. Ndiyo maana wanunua samaki kutoka nje ya Kongo. Usere malivika, Kumekucha Afrika. Goma, mjadala unazidi kupamba moto, kufuatia tukio la ugomvi baina ya wazungu wenye itikadi za ubaguzi wa rangi na waliokuwa wakiwapinga mjini Charlottesville, Virginia, na kusababisha kifo cha mtu mmoja kufuatia kuendelea kwa mjadala huu ambao unaendelea pia kutokana na kauli za rais Donald Trump ambazo zimekosolewa na watu kutoka pande zote. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi alizungumza na profesa Julius Nyang'oro na kwanza akataka kujua haya mambo yanaanzia wapi. Hii vurugu iliyotokea juzi ni vurugu ambayo imeanza na ina kina cha historia ambayo inakwenda karibu miaka mia moja na, na hamsini. Makundi haya makubwa uh, matatu KKK na vilevile vile kuna hili kundi la wazungu wenye sera za kibaguzi hali kadhalika au uh, neonazi, wana, wana nafasi gani katika utawala au katiba ya Marekani? Kikatiba hawana nafasi yoyote, lakini um, um, mambo ambayo wanayafanya ya kuzungumza uh, kwa kutamba yanatokana na na na, na, na kipengele kwenye katiba ambacho kinawaruhusu watu kusema chochote wanachokitaka uh, ambacho kinaitwa First Amendment right. Lakini hata katika kikatiba vilevile vile, kuna vipengele ambavyo vinasema kwamba kama utazungumza na kuchochea na kuweza ku ma- maafa nchini, basi hiyo haki huna. Lakini kwa vile juzi tulivyoona Charlottesville, wale waandamanaji wa walikuwa, walikuwa na kibali cha kuandamana, lakini kibali cha kuandamana kilikuwa hakiwaruhusu wenyewe waweze kuwashambulia watu ambao wanapinga hizo sera. Tuangalie hili tukio, limekuwa pia likikosolewa na watu mbalimbali mbali hapa Marekani, mmojawapo akiwa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Yeye aliandika katika katika mtandao wa Twitter akinukuu maneno ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela kwamba kama watu wanaweza kujifunza chuki, wanaweza kufunzwa upendo. Ujumbe huu unapeleka taswira gani kwa rais aliyepo madarakani hivi sasa pamoja na Wamarekani kwa jumla? Kwanza, kwa Wamarekani kwa ujumla, watu wengi sana nchini hapa wanaamini kwamba kuna usawa wa binadamu, usawa ambao ambao hauruhusu ubaguzi wa rangi wa aina yoyote. Lakini aa, kwa rais aliyopo sasa hivi, watu wengi sana ambao walimsupport wali mwaka jana kwenye kampeni zake ni watu ambao wanafikiria kwamba Uh, wazungu hapa nchini uh, haki zao zimetibuliwa zime, kwa sababu kuna watu wengi ambao sio wazungu waliokuja nchini hapa kama watu kutoka Latin America, kutoka Afrika, kutoka sehemu nyingine. Utata uliopo sasa hivi ni kwamba kuna hiyo asilimia ya watu ambao ni asilimia karibu thelathini na tano ya wapiga kura katika chama cha Republican ambao una, unafikiria kwamba kweli Rais Trump anawawakilisha ana, ana, ana, ana kwa kusema kwamba kwanza uchumi wa nchi hii unadidimia, kwa sababu uh, ya watu kutoka nje na watu wanaotoka nje sio wazungu, na kwa, kwa sababu sio wazungu, lazima kuwe lazima, lazima wazungu wa, waweze kusema kwamba sio haki yao watu wasiokuwa wazungu kuwa hapa. Ni Profesa Julius Nyangoro akizungumza na Kumekucha Afrika. VOA mitaani. Leo katika VOA mitaani mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire katika pita pita yake amekutana na Waganda ambao wanazungumzia kupanda kwa gharama za maisha na iwapo nafahamu kinachosababisha kuongezeka kwa bei za bidhaa muhimu kwamba sahii maisha wa Uganda sahiko sio vizuri sana, kwamba unawezienda sokoni sahii ukapata kilogramu ya sukari ngo kwa elfu saba. Kwamba kama unaona vitu, vitu kama hivyo anaendelea kwa, kwa nini kwa Uganda sana parafin itaenda juu, transport, kila kitu yote imepanda. Kwamba sahii hata sisi sa, si ajui tunaenda kufanya nini. Sisi bado jua kwamba government inafanya nini kuona hadi maisha inashuka. Unaona kwamba government alikuja akasema hatu wame fanya vitu yote mwenye wanaweza kuona ati maisha iko, kila mtu anaweza kuwa na maisha yake kwamba inaendelea mbele, lakini sahivi vitu ni ngumu sana, vitu vimekataa, kwamba tuko hapo hivyo. Kwamba sahii nafikiri ati shida inawezekana kukwa ama planning hivyo, kwamba nafaa ministry ya finance kuwa na kitu mnye naezifanya. Unajua kwa, kwa muda wengine wawezi kujua ati maisha ataenda juu kwamba dola anaweza enda juu tena, wa una kitu mwenyewe naezifanya kwamba sahii tunafaa tungoje ama dola kama anashuka ndio tena tutaseto tu, lakini kwamba sahii unaweza uliza mtu yote kwamba kitu gani mwenye naweza kufanyika lakini hata kama kitu hakuna kama inakuwa tu dola hivyo napiganapigana na shilingi ya Uganda, maisha yamekuwa magumu, kwa sababu gharama ni kubwa sana na pato ni lile lile la zamani, na wengine wameshusha mapato kwa sababu wengine wametimuliwa kazini, wengine kazi wanazozifanya hazileti faida kubwa. Lakini hata hivyo, watu wataishi tu kwa kujikaza, kwa sababu wamejaribu kubana matumizi, lakini huwezi kuweka akiba kama huna la kuweka akiba. Kwa hivyo maisha yamekuwa magumu. Ukame ulitubana sisi hapa nchini ukame huo ukasababisha vyakula kuwa haba. Kwa hivyo kwa sababu ya mahitaji makubwa, vyakula vikapanda bei na vyakula si pekee, hata zile bidhaa za lazima kama sukari zikapanda, kutokana na uhaba wa miwa. Labda serikali ingefikiria kuhusu jambo la kuagiza sukari kutoka nje, lakini wakubwa wenyewe ndio wahusika, hatujui wanafikiria nini. Jumuiya ya Afrika Mashariki nayo inaonekana kubanwa na hii gharama gali ya maisha. Je, zinakuwa ni sababu ni zile zile ama sababu huenda ni tofauti? Sababu karibu ziwe sawa kwa sababu ukame ulikumba Kenya, Tanzania, Uganda na nchi zingine za ukanda huu, Zambia ikiwa mojawapo. Kwa hivyo lazima mambo ni hayo hayo, na mapato ya mtu wa kawaida, hata yule mpokeaji wa mshahara aa, ni finyu kabisa, kwa sababu mishahara iliyowekwa tangu miaka kama kama kumi iliyopita haijarekebishwa. La ajabu ni kwamba wabunge wakiingia bungeni wanajipandisha Mishahara yao. Maisha inaendelea kupanda kwa sababu unajua, kwanza tumekuwa kwa wakati yenye hatukuwa na mvua, kwanza mwezi wa Novemba mwaka elfu mbili kumi na sita mpaka hadi sahii mvua ndio imeanza kunyesha. Sasa hiyo inamaanisha chakula yenye watu walikuwa wamekuwa nayo wamekula ime, imeisha ama imepunguka. Hiyo ni kitu ya kwanza. Alafu tena ujue kama hapa jumuiya ya Afrika Mashariki tuko na sehemu zenye uwa zinakuwa na hali za jua kama kawaida, kama sehemu kama Karamoja na Turkana pale Kenya. Sasa hiyo inamaanisha kama kuna hali ya jua vile ilikuweko kila pahali hapa, wale wanaangamizwa zaidi, sasa hao watapata ukosefu wa chakula. Lakini tena vile mvua imeanza, tumekuwa na wadudu Unajua, mahindi mwekulwa, sasa hii inamaanisha ya kwamba chakula tutakuwa nayo, watu wangine hata kama tujakuwa na hiyo ukosefu wa hali wa juu sana wafanyabiashara huwa wanajua ah, maisha inayokuja ina mbele itakuwa hivi. Sasa wanaanza kutumia hiyo fikiria yao kuongeza bei. Sasa kama ukiona bei ya sukari iko kwa elfu saba sahizi, mchele iko shilingi elfu tano Sasa hiyo inamaanisha zingine zinatokea kwa mafikirio ya hali inayokuja mbeleni, hiyo hey, ndio sasa nadhani naleta hizi vitu bei kupanda juu sana na kingine pia unajua, huwa tu, tukitoka kwenye kampeni, sijui kwa sababu inakuwa pesa nyingi imetumiwa sana, na saa zingine e, e, e, serikali inataka kupunguza nini, kupunguza pesa zenye ziko kwa watu and, but e, also tunakuwa na exchange rate saa zingine, dola yenye tunapata ama hapa inakuwa kidogo kwa sababu unajua kama Uganda vitu nyingi tunaingiza, hatutoi vitu nyingi, na hata ile yenye tuna tunapeleka nje hazitupei pesa za juu kwa sababu tunapeleka chakula kama raw material. Kama tungekuwa tunaweka kama finished goods tungekuwa tunapata pesa ya juu, lakini tunapeleka hizi kama raw materials, hatupati chochote. Sasa kama maisha ni magumu kwa mtu mwingine, mimi pia, kwa sababu sukari, mimi sitengenezi sukari nyumbani, mi pia nanunua dukani na mshahara wangu imebaki ile ile mshahara ija ijaongezwa kwa sababu eh, kwamba bei za chakula zimeenda juu ama nini, imebaki yenyewe. Sasa kama sukari imeongezeka juu pia inaniangamiza. Ina, washule watoto karibu wanarudi shuleni, inamaanisha nilikuwa natumia kitu kama elfu tano kununua sukari kilo tatu. Sasa sukari hata kilo moja siwezi kuipata <mulia> nam kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, tumwalike tena Meri Mgawe kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. mashirika ya misaada yanasema kwamba idadi ya wakimbizi waliohamia nchini Uganda imefikia kiwango viwango vya kihistoria nchi hiyo sasa ni hifadhi ya wakimbizi takriban milioni moja kutoka Sudan Kusini. Familia zilizochoka ziliendelea kuwasili Uganda wiki hii, huku idadi ya wakimbizi kutoka Sudan Kusini ikikadiriwa kufikia milioni moja wiki hii. Madai kwamba mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe alimzalilisha na kumuumiza vibaya mwanamke katika hoteli moja huko Johannesburg yamezusha ushawishi wa kimataifa katika vyombo vya habari, huku vikiposti picha ya mtuhumiwa aliyeathiriwa akiwa na majeraha. Tukio hilo pia limezusha mtafaruku wa kidiplomasia katika nchi hizo mbili ambazo zina uhusiano, ikielezwa kuwa zinashirikiana vyema katika masuala ya kibiashara. Senata Bob Cooker wa hapa Marekani ametaka mabadiliko makubwa Ikulu ya Marekani, White House, na kusema Rais Donald Trump bado hajaonyesha uthabiti wala uwezo unaopaswa kuonyeshwa ili afanikiwe. Coke alieleza kifo cha hivi karibuni mjini Charlotte, Virginia siku ya Jumaa mosi na mwitikio wa Rais Trump ulioleta mjadala kuhusu ugomvi baina ya watu weupe wenye asili ya kibaguzi na wale ambao walikuwa wanawapinga. Pia amekosewa kauli ya Trump kuhusu Korea ya Kaskazini na ukosolewaji mkubwa anaopata Trump kupitia mtandao wa Twitter. Na kufika hapo, ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya, ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express ifikapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Meri Mgawe kutoka Washington, tunakuambia shukrani na asubuhi njema.