Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, hali kadhalika, mtazamaji wa VOA Express. Ikiwa leo ni Ijumaa, mambo mazuri kabisa siku ya Ijumaa. Tayari nimejaa kwenye studio kama pishi la mchele ni Shomari, na mimi hapa ni BMJ Mridhi, kama ilivyo desturi na kuarifu ni nini ambacho tumekuandalia hii leo. Baadhi ya mambo mazito ni kwamba rais wa Rwanda O Kagame ameapishwa kwa mara ya tatu kuchukua muhula wa tatu kuongoza nchi hiyo licha ya kwamba kuchaguliwa kwake kulikuwa kumezua kila aina ya hisia, lakini ndivyo hivyo. Maraisi kadhaa wamehudhuria hafla hiyo iliyofanyika kule Kigali tutakujuza mengi zaidi kuhusiana na stori hiyo. Hali kadhalika, tutaangalia kule nchini Tanzania. Kama mnavyofahamu, harakati za kupambana na ujangili wa pembe za ndovu zimeingia doa. Nini kinazungumzwa kwa sasa? tutakupa taarifa zaidi hapo baadaye bila kusahau kwenye jicho letu leo, tutaangalia maswala gani BMJ? Tunaangalia maswala ya nywele, namna na mitindo ni mingi ya kutengeza nywele, na wewe pia saa zingine huwa na mitindo kadha wa kadha, lakini kule Tanzania kuna mtindo mpya ambapo <laughs> <laughs> tutaweza kujua hasa ni nini ambacho wanazungumzia kuhusu mtindo huo ili kujirembesha, hususan wanawake katika eneo hilo la Afrika Mashariki. Bila shaka kabisa, na vile vile basi, kwenye laini ya simu BMJ Murithi, tayari tunaye mwenzetu, Kennedy Wandera, eh, kutoka kule Nairobi Kenya ambaye hivi sasa alikuwa akifuatilia swala la upinzani e, kuweza kujiandaa kupeleka kesi yao mahakamani. Nini kinachoendelea, Kennedy Wandera, hebu tujuze huko. Asante asante Shomari na jumje mridhi nam, tumekuwa tukifuatilia sana kwamba upinzani utaleta kesi yao ya kupinga matokeo ya urais hapa katika mahakama ya juu hapa jijini Nairobi, lakini mpaka sasa hilo halijawahi halijatendeka. Na hapo awali upinzani ulikuwa umeelezea kwamba utaweza kufungamana katika uwanja wa uhuru mpaka hapa na baadhi ya mawakili wao, na baadaye kufika saa tisa katika mahakama hii ya juu hapa jijini Nairobi, lakini bado hilo pia halijatendeka. Kwa hivyo tunasubiri, tukisubiri, tuna taarifa kwamba wataweza kufika wakati ujao maanake kwa mujibu wa sheria wana mpaka leo usiku saa sita kuweza kuwa, uh, kuwasilisha kesi hiyo, lakini iwapo hawatafanya hivyo basi huenda basi watakuwa wamepitwa na muda kuweza kuwasilisha kesi hiyo lakini wale, pengine kuna watu na wadau wanasheria, waandishi, wananchi ambao wana hamasa kubwa ya kufahamu kuhusu suala hilo, nini ambacho kinazungumza miongoni mwao kwa sasa. Naam. Uh, kwanza ni nieleze kwamba hapa katika uh, ukumbi au katika sehemu hii ya mahakama uh, ya juu hapa jijini Nairobi, usalama um, um, umetungwa sana maanake, vikosi vya maafisa wa polisi tayari vishafikishwa hapa kudhihirishwa kwamba mahali hapa sasa pamewekwa uh, usalama mkubwa, mkubwa sana maanake hii hi, wanatarajia kwamba upinzani utakuwa unaleta kesi. Wengi wa Wakenya wamekuwa wakikongamana katika maeneo tofauti tofauti mahakama hii ya juu, wakielezea hisha zao kwamba, uh, sasa kesi hii itapewa kipaumbele kuweza kuweka bayana iwapo yapo maswala ambayo linafahama katika kesi hii. Wandera, tumeona kwamba kulingana na vyombo vya habari hapo Kenya, umati mkubwa wa watu umeonekana hapo nje ya mahakama kuu ni nini ambacho wanafanya? Na ukijibu swali hilo, hebu uelezea pia kwa wale ambao hawajui mfumo wa mahakama hapo nchini Kenya. Je, kwani mahakama zafanya kazi mpaka usiku? Manake sasa inaelekea kwamba ni jioni. Je, watafanya kazi mpaka usiku wa manane ndio waweze eh, kupokea uh, yale ambayo yatawasilishwa na na, na, na, na, na hawa eh, wananasa Naam, watu wengi wafuasi, hususan wafuasi wa upinzani, wamekuwa wakikongamana mmoja baada ya mwingine katika maeneo haya ya, ya, ya hii mahakama ya juu, lakini wamesogezwa wa kidogo na vyombo vya usalama hapa. Maanake sasa wanasema kwamba vyombo vya usalama sasa vimechukua nafasi kubwa katika ma, ma, mahakama hii ya juu, ili kuhakikisha kwamba usalama unadumishwa, na jinsi ulivyosema kwamba kwa mujibu wa sheria mahakama uh, upinzani una, una una hadi saa sita usiku leo. Hiyo inamaanisha kwamba maafisa wa juu wa mahakama hii watakuwa wanasubiri kesi hii. Haimaanishi kwamba sasa wanafanya kazi mpaka usiku, vipo upo wakati ambao wameutenga lakini kwa mujibu wa sheria wana masaa wana saa hizo mpaka saa sita usiku kuwakilishi, kuwasilisha kesi hiyo. Iwapo hawataweza kuwasilisha kesi hiyo wakati huu, basi ifikapo kesho, basi hawatakuwa na nafasi nyingine ya kuweza kuwasilisha kesi hiyo bibili, maanake kwamba Rais Uhuru Kenyatta ataendelea kuwa rais iwapo hawatafanya hivyo. Asante Shomari, itakuwa ni bahati kwa rais wa sasa Uhuru Kenyatta ambaye tayari nimefahamishwa ameingia kwa ndege kutoka kule Rwanda, Kigali, ambako amehudhuria kama tulivyosema hafla ya kuapishwa kwa Paul Kagame akirejea uh, Nairobi, ili kujua kama mpinzani wake amewasilisha kesi, kesi hiyo mahakamani au la. Basi Ma haya tunaendelea kuyasubiri na kuyafuatilia. Tunakushukuru sana uh, Kennedy Wandera kutoka hapo Nairobi Kenya. Basi BMJ Muridhi kutoka huko Nairobi Kenya. Sasa tunaelekea nchini Tanzania. Kule nchini Tanzania tunaunga naye mwandishi wetu E, Dina Chahali. Kuna nini, Dina Chahali? Amekufuatilia wanasema hivi sasa ni kwamba kumetokea doa kubwa katika harakati za kupambana na ujangili nchini mm -hmm. Tanzania kwa sababu kama ambavyo umesikia e, mwanaharakati ambaye anafahamika wa kupinga ujangili na pia mwanzilishi wa moja la shirika lisilo la serikali linalojulikana kama PAMS ambaye alikuwa mm -hmm. akifuatilia sana hizi kesi za ujangili ameuawa, na wakati huo huo pembe za ndovu zipatazo ishirini na nane Zimepatikana, zimekamatwa zime hebu tupate mengi zaidi. Dina Chahali. Dina kutoka Dar es Salaam, natumai upo kwenye laini ya simu Dina, hebu tueleze kile kinachojiri na yale yanayoendelea huko Dar es Salaam, Tanzania kwa sasa. Dina Chahali, unatupata? Uh, kanda maalum ya Dar es Salaam linafanya uchunguzi wa haya mauaji, auu mwanaharakati wa kupinga ujangili wa tembo. Uh, hii mauaji haya yamekuja kwa, kwa siku ambazo Tanzania bado inapambana na na, na ujangili wa tembo. Kwa hiyo kwa watu huyu wanaharakati wa shida hapo kwa serikali kana kama pump na hizo. Wayne Lotta amekuwa mwanaharakati mzuri kabisa ya kupambana na na ujangili wa meno ya tembo. Uh, kama mnakumbuka, Sande na BMJ, huyu Wayne Lotta amefanikisha kukamatwa na hatimaye sasa kufikishwa mahakamani kwa huyo yule mfanyabiashara ambaye alitumia maarufu sana kwa sana maisha ya tembo badala ya yeye. Kwa hiyo amefanikisha kukamatwa kwa huyo huyo mama ambaye sasa hivi bado kesi yake inaendelea katika mahakama ya Kisutu, lakini bahati mbaya ameuawa akiwa anatokea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere akielekea makazi nyumbani kwake. Kwa hiyo leo waziri wa maliasili na utalii, Jumanne Maghembe, katika mkutano wake na waandishi wa habari wamezungumzia suala hilo na kusema kwamba kama wizara alikuwa katika kitengo maalumu cha kupambana na ujangili na wamesikitishwa sana na kuhuzunishwa na mauaji yake. Kwa hiyo amewaambia Watanzania watulie na wasubiri jeshi la polisi kufanya kazi yake kwa ajili ya kukamata wote waliohusika katika kutoa maisha ya huyu mwanaharakati. E, tunasikitika sana na tunatuma tuna e, salamu za pole kwa familia yake, kwa marafiki zake na nchi yake kwa sababu alikuwa mshirika wetu mkubwa katika kupambana na ujangili, lakini hatujui e, hatujui motive na wala hatujui ni nani e, ambaye amefanya yale mauaji, na polisi wanaifanya hiyo kazi, na nimepewa taarifa kwamba mwelekeo wa polisi katika kuwafikia hao wauaji uko karibu. Kwa hiyo tungoje, mimi nashauri sana, tusubiri ili tuweze kupata taarifa ya polisi. Ndiyo, Dina. Sasa, baada ya waziri kuzungumza, pengine jeshi limetoa la polisi maelezo yoyote ya kile ambacho kitafuata? mm. Dina Chahali, natupata? Hello? Dina Chahali, nakupata vizuri, unatupata kutoka studio? E, ndio nakupata. Sasa nasema ndio, huyo waziri alisema kwamba tutulie na leo hata pia kwa Dar es Salaam kamanda eh, wa polisi kanda maalumu Lucas Kimkondia naye amezungumzia swala hilo na kusema kwamba kweli uchunguzi bado unaendelea kuwapata hao waliohusika na, na mauaji ya mwanaharakati wa tendo. Kuna mzungu mmoja ameuliwa na majambazi maeneo ya International School eh, lakini tunaendelea kuchunguza na kuwatafuta hao waliofanya kitendo hicho. Kwa hiyo tunaendelea na upelelezi <coughs> kuwabaini ambao walifanya hicho kitendo ili waweze tuweze kuwapeleka katika vyombo vya sheria. <coughs> Dina Chahali natumaini tumaini tuendelea kufuatilia taarifa hmm. hiyo kwa zaidi hapo baadaye tunakushukuru sana Dina Chahali kuungana nasi kutoka Dar es Salaam Na sasa tuelekee katika habari za dunia Umoja wa Mataifa umesema hii leo Ijumaa kwamba idadi ya vifo kutokana na maporomoko ya matope nchini Sierra Leone imefikia mia nne. Watu wengine mia sita hawajulikani waliko, huku wafanyakazi wakijaribu kutafuta miili kutoka kwenye matope mazito na vifusi vya nyumba zilizovunjika. Juhudi hizo zinakwamishwa na mvua ambayo imetabiriwa kuendelea kunyesha kwa siku kadhaa zijazo. Jana Alhamisi, serikali ya nchi hiyo ilianza kuzika miili iliyopatikana. Wakati wa mazishi hayo, rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma alituma rambirambi rambi na kuahidi msaada wa mazishi kwa familia zilizoathiriwa. Serikali ya Sierra Leone imeomba msaada kutoka jumuiya ya kimataifa na kusema inafanya inafanya kile iwezalo kuzuia uwezekano wa mlipuko wa ugonjwa. Hata hivyo, shirika la kimataifa la kutetea haki la Amnesty International limetoa taarifa kuikosoa serikali kwa kile ilichokiita huchojifunza kutokana na majanga kama hayo katika siku za awali na tukisalia katika eneo hilo hilo la Afrika, ni kwamba rais wa Rwanda, Paul Kagame, ameapishwa hii leo na kuanza muhula wake wa tatu kama kiongozi wa nchi hiyo Afrika Mashariki. Sherehe ya kuapishwa kwa Kagame imefanyika katika uwanja wa taifa wa Mahoro mjini Kigali. Kagame ameapishwa na jaji mkuu wa nchi hiyo Profesa Sam Rugege, huku mkewe Jeanette Kagame akisimama kando yake. Wakati wa hafla hiyo, mkuu wa vikosi vya ulinzi wa Rwanda Patrick Namvumba amemkabidhi Rais Kagame ngao na mkuki kama ishara ya ulinzi wa taifa. Kwa mujibu wa katiba ya Rwanda, Kagame alitakiwa kula kiapo ndani ya siku 30 tangu matokeo ya uchaguzi wa urais kutangazwa rasmi. Hafla hiyo imehudhuriwa na maraisi na viongozi kadhaa wa serikali wakiwemo kiongozi wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na rais wa Sudan Omar Al Bashir. Utawala wa rais Donald Trump wa Marekani unakaribia kufanya maamuzi kubuni njia ya kumaliza vita vya miaka 16 nchini Afghanistan kabla ya mkutano utakaofanyika hii leo kati ya Trump. Waziri wa ulinzi Jim Mattis hajatoa habari zozote kuhusu mkakati huo utakavyokuwa. Akizungumza na wanahabari jana Alhamisi hapa mjini Washington, Mattis alisema serikali inakaribia mno kufanya uamuzi na kwamba anatumai kuwa hatua zitatangazwa hivi karibuni. Trump atakutana na makamu wake Mike Pence pamoja na timu ya usalama wa taifa katika kambi ya Camp David iliyoko kwenye jimbo la Maryland hapa Marekani. Takriban vikosi elfu nane na mia nne vya Marekani pamoja na vingine elfu tano vya NATO nchini Afghanistan vikiwa na majukumu ya kimsingi ya kutoa ushauri na mafunzo. Watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la Al-Shabab wamewakata vichwa angalau wanaume watatu usiku wa kuamkia leo katika kijiji kimoja nchini Kenya. Mamlaka zimesema kwamba haya yamejiri mwezi mmoja tu baada ya watu tisa kuuawa kwa njia hiyo hiyo karibu na eneo la tukio hilo la jana usiku. Afisa mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwa, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba watu hao walikatwa vichwa vyao na kutenganishwa na mili yao kabisa. Kamishina wa kaunti hiyo Gilbert Kitio alisema kwamba anaripoti kuhusu vifo vya watu watatu. Na kwa mujibu wa shirika hilo la Reuters, polisi wamesema kwamba walipata miili minne katika kijiji cha Maleli, kaunti ya Lamu. naendelea kusikiliza yote haya na kutazama yote haya kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa ni VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambapo Sandy Shomari kwa wale ambao wana habari mm -hmm. Tunasikika katika maeneo mengi ya ajabu hapa duniani kwa sababu yeah. Pia tuna tovuti yetu Bila inayosikika yeah. kila pahali yeah. www.voaswahili.com bila kusahau moja kwa moja kwenye Facebook VOA Swahili. Basi ukiwa na Facebook unabonyeza pale share mm -hmm. unampatia na rafiki yako na mwenzako hali kadhalika aweze pia e, kukuepamtaa nam. Na pia tunapatikana kwenye Twitter na Instagram. Tafuta anuani etu, anuani etu ni kutafuta tu manaake, anwani yetu ni at VOA Swahili na shaka. Tunatamba maeneo yote duniani bila shaka. Asante yes. sana BMJ Mridhi, basi msikilizaji E, kama unaungana nasi, unaendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na moja kwa moja sasa tutaelekea mm -hmm, kule katika maeneo ya Mombasa. Wanakuambia hivi BMJ mm -hmm, Mombasa raha maana du kule Mombasa <laughs> shughuli zake sio mchezo. Sasa basi ikiwa ni Ijumaa, Mombasa leo kuna raha zipi? Mambo gani yanaendelea? Burudani zipi zinaendelea? Tunaye mwenzetu kule Liberty Adede. Bila shaka. aweze kutueleza mambo ya Mombasa ijumaa ya leo. Liberty Adede, vipi, habari za Mombasa hapo Mshema, shukrani sana, sande Shomari, Shomari pamoja na mzee mzima BMJ. Moja kwa moja na kuletea haya matangazo kutoka Mombasa ambapo mambo ni mazuri baada ya uh, wasiwasi tetesi za uchaguzi. Sasa mambo yametulia, biashara na shughuli zimerejelea salama. Ulinipigia hapo awali nikiwa mjini kukawa kuna tuktuk -tuk na kelele nyingi, amemaanisha kwamba mambo yanaendelea shawari. Hmm. na baada ya hayo, unajua watu wamekaa wiki nzima, wiki mbili hawajajiachia sasa watu wanaenda jirusha ijumaa hii na hapo kesho. Kumbi mbalimbali zimeanza kujitayarisha, japo hakuna wasanii w watakuwa wanatoa burudani, lakini ma DJ mbalimbali watakuwa wanafanya kazi zao katika vituo hivyo. Kuna wale ambao wameandaa sehemu ambazo michuano ya ligi ya Uingereza, unajua inaanza kwa sababu ya soka na watu um, watakuwa no, wakijipa kujirusha tu hili jumaa hii kujiachia na pale kesho na hata pia Jumapili, kuokuwa wanahakikisha kwamba e, eh, wikendi inakamilika katika njia iliyo nzuri zaidi na katika mufti alfa sana, baada ya sasa hali ya usalama kurejea nchini. Uchaguzi umewekwa kando na hali kuwa tulivu tu. Basi sasa watu wale walikuwa wameenda wameondoka, wame, wame, wame, kidogo wameenda sehemu za bara, wamerejea mijini na sasa hali iko shwari yote katika mji wa Nairobi na pia mji wa Mombasa. Hapa natarajia mambo yatakuwa ni mazuri na katika spoti pia ligi za za humu nchini pia zitakuwa zinarejelea ngoma mbalimbali zitakuwa mbali zinapigwa hapa Mombasa, jijini Nairobi na viwanja mbalimbali kote nchini, huku ligi pia ikikuwa inarejelea baada ya kuwa imesimamishwa kwa kipindi cha wiki mbili kuweza kupisha masuala ya uchaguzi. Ile hali ya taharuki iliyokuwepo sasa imetulia haswa sana baada ya kesi hiyo kati ya, ya viongozi hao wawili kuwasilishwa mahakamani. Nam na, labda na, na, na, kabla hatujamwacha aondoke, amezungumzia vile no. ambavyo hali imekuwa tofauti na siku za kawaida kuhusiana na uchaguzi huu. Uh, uh, Liberty hebu uh, tueleze uh, hii hali ya uh, kuwa kwamba um, uchaguzi umemalizika na mambo yote hayo iliathiri kwa vyovyote vile uh, jinsi ambavyo watu walikuwa wanajiburudisha huko katika mitaa ya Mombasa na Nairobi. Na, ilikuwa imetatiza maanake, wakati huo wa, wa, wa uchaguzi utakumbuka kwamba shirika linalokabiliana na, na maswala ya utumizi wa dawa za kulevya na kunywa pombe kupindukia na kada lilitoa amri kwamba vituo vya kujistayrisha vifungwe na hakuna pombe itakuwa ikiuzwa na masuala kama hayo. Sasa ikafika mahali ikatatiza, alafu kukawa na ile tashwishi kwamba huenda kukatokea ghasia baada ya uchaguzi. Wale wenye kumbi za burudani wakawa wamefungia vifaa vyao visije vikaharibiwa na vurugu, na, na yote ikawa tu ni kwamba hakuwa na shughuli zinaendelea, na natumai zungumza na wafanya biashara wawili watatu katika masuala hayo, wanasema sasa wanatarajia kwamba sheshe itakuwa na anzia hivi leo. Nimezungumza na DJ mmoja anafahamika kama Ivory, akawa ananiambia atakuwa katika maeneo ya Samba kujiatia tu, waweza kukutana na mashabiki, watu wakikumbushana na kukaribishana tena, na ili maisha yaendelee kama kama kawaida. BMJ yenyewe ilikuwa imetatizika na ni mabilioni Kenya ilikuwa imeanza kutambulika kama kama kituo ambacho kinavutia burudani sana Afrika, hasa sana Nairobi, na hilo ilikuwa limeanza kutishia. Lakini sasa tunatumai mm, kwamba baada ya kukamilika uchaguzi katika hali ya shwari na amani, basi sasa tutaendelea katika hali hiyo na vituo hivi. Watalii pia nawaona wameingia Malindi, watalii kutoka Italia wameingia wengi zaidi, na watakuwa ni kujiachia tu kwa uhuru na kwa amani. Asante ah, sana, Liberty Adede. Basi Mombasa raha, Ijumaa, endelea kula raha za Mombasa. Tunakushukuru sana Liberty kuungana nasi basi, moja kwa moja, BMJ Mridhi. Ijumaa tunataka tupate vitu vizuri ndani. Wewe uko na tabia sabi ya kueleza wasikilizaji kwamba kama hakuna mziki sijui sho haiwezi endelea. Sasa itaendelea sasa, iendelee, iendelee. <laughs> <laughs> tupige vitu <laughs> <laughs> tutakutana. Mwanamuziki kutoka Tanzania ni anayenukia huyu, anakuja juu akiitwa Angel Mary, akija kibao chake no stress, akipiga katika mirindimo kama vile raga fulani Hei, kitu inavyokuja basi tuone hii kibao chake Mary Jo <muchilis> yanaondoka chini kwa chini, mirindimo uliita nini hiyo? Inaitwa kibao no stress, katika mirindimo ya rege kutoka Tanzania. Tuondoke huko kwenye mirindimo ya rege, twende mpaka Tanzania tena, tuangalie wanafunzi watatu ambao walinusurika katika ajali ya basi la wanafunzi katika shule ya Lucky Vincent ambao walikuwa wameletwa hapa Marekani kwa ajili ya matibabu wamerejea nchini eh, Tanzania wakiwa na afya njema na kupokelewa na ndugu na jamaa. Sasa moja kwa moja yuko mwenzetu wa Seraji Mvungi, mwandishi wetu kule Arusha, Tanzania. Seraji Mvungi, leo umeshuhudia eh, watoto hao wakiwasili, hebu tueleze nini ambacho umekishuhudia hii leo. Eh, ni kweli kwamba wale watoto ambao walikuwa wamepelekwa Marekani kwa ajili ya matibabu leo hii wamerejea nchini Tanzania ambapo wamepokelewa na ndugu na jamaa zao, e, pia wanafunzi wenzao na pia viongozi na wananchi mbalimbali wakiwemo wazazi na e, ujumbe wa serikali uliongozwa na mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro mheshimiwa Mama Ana Mgwira ambaye alimwakilisha makamu wa rais. Na kikubwa ambacho kimetokea hapa kwa kweli ni furaha ambayo ilikuwa haina kifani, lakini pia serikali ya Tanzania imeshukuru sana ushirikiano waliopata kutoka serikali ya Marekani na pia ushirikiano walioupata kutoka kwa madaktari bingwa wa Marekani ambao walishirikiana na Watanzania kuhakikisha kwamba watoto hawa wanarejea leo hii wakiwa na afya njema kabisa. Lakini kikubwa ambacho kimewafurahisha watu kwa kweli ni kwamba watoto hawa, hawa waliondoka hapa katika uwanja huu wa kimataifa wa ndege wa Kilimanjaro wakiwa wamebebwa kwenye matela, wanaingizwa kwenye ndege, lakini leo hii wamerudi, wanatembea wenyewe, wanatabasamu ni fahari kubwa kwa kweli na ni shukrani kubwa ambazo watu wametoa katika tukio hili. Naam Mvungi, kwa kifupi, maanake muda unakimbia sana, hebu tueleze ni nini tutarajie. Kutakuwa na labda sherehe ambazo zimepangwa kuanzia sasa, kwa sababu ndio wanafurahi, lakini kuna mipango ambayo imepangwa kitaifa, labda kusherehekea kufika kwao? E, kwa kweli e, ni kweli kwamba kuna baadhi ya taratibu zimepangwa kwa ajili ya kuwakabidhi kuwakabidhia watoto kwa wazazi wao lakini e, pia kikubwa ambacho naweza nikakizungumza ni kwamba wafadhili hawa kutoka Marekani pia wamekuja na vifaa tiba ambavyo vitapelekwa katika hospitali za hapa hapa Tanzania. Lakini pia e, kuna mfuko ambao umeanzishwa kwa ajili ya kuchangia fedha za kuweza kuwasomesha na kuwaendeleza watoto hawa. Hilo ndio kubwa ambalo kwa kweli tunaweza tukalizungumzia, na mengine uh, ni ya kawaida tu kwamba sasa watoto hawa watakwenda kukabidhiwa kwenye familia zao na watakuwa chini ya uangalizi wa madaktari wa Tanzania hadi hapo kwa kweli, watakapokuwa wamerejea katika hali yao ya kawaida ya kabisa. Asanti sana Asuraji Mvungi, mwandishi wetu huyo huko Tanzania akitueleza hiyo. Sande, ni stori ambayo tumekuwa nayo kwa muda hapa na, na, na, na, na, na tumefuatilia hawa watoto walipofika hapa Marekani na vilevile vile ni, ni, ni stori nzuri kwa wasikilizaji, jambo la, la faraja sana kwa wazazi, ndugu na familia watoto hawa, Dorini Mshana Wilson na Taribo na Sadia Awadh ambao walipata ajali E, mwaka huu elfu mbili na kumi na saba mwezi wa tano, kule Karatu mkoani Arusha, hatimaye amerudi nyumbani. Naona sasa basi nam. Naona wakati huu tuangalie kwenye jicho letu, tuna nini leo? Jicho letu nam tuangalie ile maswala ulozungumzie maswala ya nywele, nywele zile ambapo ni mitindo mipya kule, ambapo wanatumia nywele za asili kuliko nywele zile ambazo zina madawa mengi kuliko kutia madawa. Tusikie moja basi huko kutoka uh, Mbeya. Lucy Patrick amezungumza na Mary, mtaalamu wa nywele, atueleze mambo yalivyokuwa kule. Um, kitu kikubwa ambacho mtu mwenye nywele za asili anatakiwa kufahamu ni kwamba nywele za Kiafrika ziko tofauti sana, na bidhaa za kutumia ni tofauti na zile wanazotumia aidha watu wenye nywele za kiasili ya Asia au wale ambao wenye nywele za kizungu au wale wenye nywele zilizowekwa dawa. Kwa sisi ambao tuna nywele za asili kabisa za Afrika, matumizo yake yako tofauti kidogo. Kwanza kwanza ufahamu aina za nywele zako Nywele ya Kiafrika peke yake pia ina aina tofauti. Kuna zile ambazo ni kipilipili sana, kuna zile ambazo ni nzito sana, na kuna zile ambazo ni nyepesi sana, kama yani ni mtafikiri zimewekwa dawa, lakini ni nywele za asili. Ukishafahamu aina yako ya nywele, hapo ndo utafahamu namna ya kutumia bidhaa mbalimbali. Kwa mfano, kwa mwenye nywele nyepesi sana, anatakiwa tumie bidhaa ambazo zitafanya nywele zake ziwe nzito. Kwa mwenye nywele nzito sana, anatakiwa tumie bidhaa ambazo zitafanya nywele zake ziweze kuchanika kwa urahisi ziweze kushikika kwa urahisi. Na kwenye mwenye nywele za kipilipili sana anatakiwa tumie bidhaa ambazo zitafanya nywele zake ziweze kuchambuka ili ziweze kuwa nzuri kwenye kuzimanage kwa ajili ya kwenye kuzichana na kuzibana na vitu vya namna hiyo. Asilimia kubwa ya, ya, ya, ya bidhaa za kutumia ni mafuta ya nazi, ni mafuta ya shea butter na sana sana mafuta ya maji, sio mafuta mazito. Kwa nini mafuta ya maji? Kwa sababu nywele zetu ni rahisi sana kunyonya mafuta yanakiwa ya maji kuliko kiwa mafuta mazito, kwa sababu nywele zetu tayari jinsi zilivyotengenezwa haziwezi kuhimili mafuta mazito sana. Kitu kikubwa cha kufanya ni kwamba ujitengenezee rutini ya namna ya kuosha na maanisha, kwamba unaosha vizuri na shampoo ambayo haina madini ya sulfur, kwa sababu sulfur pia inaharibu nywele zetu. Ukishaosha vizuri unatakiwa uweke conditioner. Hii unaweza ukanunua dukani au ukatengeneza mwenyewe, kwa wale ambao tunafahamu namna gani tunatengeneza. Unaweza kutumia mayai, unaweza kutumia maparachichi, unaweza kutumia ndizi, unaweza kutumia asali. Kuna vitu mbalimbali sana, unaweza kuchanganya ukatumia, ukatumia chenyo kimoja kimoja. Ukishamaliza kufanya conditioner vizuri hapo, kuna wengine ambao wanatufanya deep conditioner, ambao wanachanganya sasa labda asali na na, na hena au labda asali na mayai. Unaweza kuchanganya mafuta ya nazi, asali, mayai, vitu vingi zaidi kuliko unavyofanya kwenye condition ya kawaida. Hiyo ni kwa ajili ya kusaidia kwamba nywele kwa zako ziweze kubaki na unyevunyevu na vile vile ziweze kubaki na rutuba. Zikishakauka basi unaweza kuzipaka mafuta yako ya nazi au mafuta ya aloe vera au ukapaka hata kama ukipata yale mafuta ya black castor oil ukapaka yale, afu ukazichana, ukazisuka, ukazibana unavyotaka wewe. Mitindo iko mingi sana mbalimbali ambayo unaweza kutumia na hiyo yote inategemea na mapenzi yako wewe, kama mwenye nywele. Wengine wanaziacha kabisa zilipo kama zilipo, kitimtim kama mimi, mara nyingi nimekuwa nafanya. Kwa hiyo yote inategemea na wewe unavyopenda. Haya basi, ni Lucy Patrick eh, mwandishi wetu yeah. Bila shaka na ni ushauri mzuri maliza. kwa hasa wale ambao wanapenda urembo wasichana, uh, wasichana namna hii Nam. Kabla hatujafunga matangazo, sana ulikuwa unaeleza kwamba jana tuliwauliza swali wasikilizaji kuhusu ni kiwango cha mwisho Uh, cha umri kwa kiongozi, kiwango kipi cha mwisho cha umri kwa kiongozi wa Afrika akiwe ni miaka mingapi? Haya, naye Daudi Makala hapa anasema kwa kuwa viongozi huanza sana kutawala wakiwa na miaka 40, 45, akiwa kijiona sana miaka 30, 35, basi kiongozi kiomo chake kutawala kwa kweli kingekomea miaka 70, asizidi 75, akifika na staafu. Haya basi, huyu naye nani, King Obed anasema ni, ni kwamba ni jambo la kuchukiza sana kuuliza maswali kama haya. Haya basi, muda wetu ndio hivyo umekwisha. Tunawashukuru sana <laughs> wote walioungana nasi kwenye, kwenye VOA express ikiwa ni Ijumaa na kutakia alasiri njema. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tuonane tena siku ya Jumaatatu panapo majaliwa.