Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale mlipo, hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, hapa studio. Mimi ni Abdishakur Abud na mimi ni Khadija Riami, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 18 Agosti mwaka 2017. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave katika mita bendi 19 na 22. Karibu <muchas> nam katika matangazo yetu ya leo ya Live Talk tunatoa fursa na nafasi kwako, kwa wewe msikilizaji, utoe maoni au swali lako juu ya masuala mbalimbali yanayotokea duniani. Basi ni open mic hii leo na katika habari nyingine Rais Paul Kagame wa Rwanda aapishwa kuongoza kwa muhula watatu, katika sherehe zilizohudhuriwa na viongozi kutoka karibu nchi ishirini za Afrika. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao na redio nusu saa, redio nusu saa mtandao, na ukiweza utaweza kushiriki kutupigia simu nambari ya 12026193151 basi tutazungumza nawe wakati tutapomaliza taarifa ya habari na kwenye Facebook vilevile, vile usikose kushiriki. Basi hivi sasa, basi moja kwa moja Hadija Riama anasomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, polisi wa Catalan wamemkamata mtu wanne kuhusiana na mashambulizi ya kigaidi mjini Barcelona nchini Spain jana Alhamisi, ambayo imesababisha vifo vya watu kumi na nne na dazeni kadhaa kujeruhiwa. Polisi wametangaza ukamataji huo kupitia mtandao wa Twitter hivi leo Ijumaa, lakini hawakutoa maelezo zaidi. Polisi wamesema walikuwa na msaka kaka mmoja wa wanaume hao ambaye tayari yuko chini ya ulinzi wa polisi, lakini hawafahamu kama alikuwa dereva wa gari lililotumika katika shambulizi. Polisi wamesema wanamtafuta Musa Ukabir, lakini kwa wakati huu hawafahamu mahali yalipo na wala hawajui iwapo kama ni dereva wa gari hilo. Kaka wa Ukabir, Idris, alikamatwa jana jioni kiasi cha kilomita mia moja kaskazini mwa Barcelona katika mji wa Ripoll. Mashambulizi ya magruneti kwenye baa mbili yameua watu, watu watatu na kujeruhi wengine 27 katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, polisi na vyanzo vya hospitali vimesema hivi leo Ijumaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, msemaji wa polisi Pierre Nkurikie amewaambia wanahabari kuwa mtu mmoja amefariki kwenye eneo la tukio na wengine 29 walikimbizwa hospitali baada ya magruneti kurushwa kwenye baa mbili katika wilaya ya Buyenzi Alhamisi usiku. Vyanzo vya hospitali vimesema watu wawili wamefariki kutokana na majeraha waliyopata. Mtu mmoja aliyenusurika ambaye hakutaka kutajwa jina lake amesema washambuliaji hawakujaribu kuiba chochote kwenye baa hizo au kuwaibia wateja. Burundi imekumbwa na ghasia mara kwa mara tangu mwaka elfu mbili kumi na tano pale rais Pierre Nkurunziza alipoamua kuwania awamu ya tatu ya uongozi. Rais wa Rwanda Paul Kagame ameapishwa hii leo na kuanza muhula wa tatu wa uongozi katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Sherehe ya kuapishwa kwa Kagame imefanyika katika uwanja wa taifa wa Mahoro mjini Kigali. Kagame ameapishwa na jaji mkuu wa Rwanda Profesa Sam Rugege, huku mkewe Jenete Kagame akiwa pembeni yake. Wakati wa hafla hiyo, mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Rwanda Patrick Namvumba alimkabidhi Rais Kagame ngao na mkuki kama ishara ya ulinzi wa taifa. Kwa mujibu wa katiba ya Rwanda, Kagame alitakiwa kula kiapo ndani ya siku thelathini tangu matokeo ya uchaguzi wa rais kutangazwa rasmi. Rwanda ilifanya uchaguzi tarehe 4 Agosti ambapo Kagame alishinda kwa zaidi ya asilimia tisini na nane ya kura zilizopigwa. Hafla hiyo imehudhuriwa na marais na viongozi kadhaa wa serikali wakiwemo kiongozi wa Uganda yoweri Museveni, rais wa Kenya uhuru Kenyatta na rais wa Sudan omar al Bashir. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump unakaribia kufikia maamuzi juu ya mkakati mpya wa kukabiliana na vita vya takriban miaka 16 nchini Afghanistan, kwa mujibu wa waziri wa ulinzi James Mattis. Njia kadhaa mbadala zitafikiriwa leo Ijumaa wakati Trump atakapokutana na makamu rais Mike Pence na timu yake ya usalama wa taifa huko Camp David katika jimbo la Maryland. Akiongea na wanahabari jana Alhamisi hapa Washington, Matis amesema tunakaribia kufanya maamuzi na nina matumaini kwa hilo litafanyika hivi karibuni. Matis hakutoa maelezo yoyote kuhusu mkakati mpya wa vita nchini Afghanistan, ambao ni mzozo wa muda mrefu katika historia ya Marekani, lakini kuna njia kadhaa ambazo zitafikiriwa hivi leo. Kabla mkakati mpya kupitishwa, utawala umesema utafanya tathmini ya mwelekeo mpaka kwa eneo la Asia Kusini ikiwemo Pakistan na India. Umoja wa Mataifa umesema leo Ijumaa kwamba idadi ya vifo kutokana na maporomoko ya matope nchini Sierra Leone imefikia watu mia nne. Watu wengine mia sita hawajulikani waliko, huku wafanyakazi wakijaribu kutafuta miili kutoka kwenye matope mazito na vifusi vya nyumba zilizovunjika. Juhudi hizo zinakwamwishwa na mvua ambayo imetabiriwa kuendelea kunyesha kwa siku kadhaa zijazo. Jana Alhamisi, serikali ilianza kuzika miili iliyopatikana. Wakati wa mazishi hayo Rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma alituma rambirambi rambi na kuahidi msaada wa mazishi kwa familia zilizoathiriwa. Serikali ya Sierra Leone imeomba msaada kutoka kwa jumuiya ya kimataifa na kusema kuwa inafanya kila iwezalo kuzuia uwezekano wa mlipuko wa ugonjwa. Hata hivyo, shirika la kimataifa la kutetea haki la Amnesty International limetoa taarifa ya kuikosoa serikali kwa kile ilichokiita kutojifunza kutokana na majanga kama hayo siku zilizopita. Marekani mwenye asili ya Kisomali kutoka jimbo la Minnesota atazungumza kwa niaba ya vijana katika mkutano mkuu wa Umoja Mataifa huko New York utakaofanyika mwezi ujao. Munira Khalif ambaye ni mwanachuo katika chuo kikuu cha Harvard amechaguliwa miongoni mwa vijana 350 waliotuma maombi kwa ajili ya kuwa watazamaji wa mkutano mkuu wa taasisi hiyo ya dunia wa mwaka 2017-18 Halif anasema unapokuwa ni mtu mwenye umri mdogo zaidi katika chumba, unakuwa na dhana kuwa pengine sauti yangu si muhimu. Nadhani mara nyingine tunajiwekea viwango vya chini na kuwa hilo ni changamoto kwetu sote. Polisi nchini Finland wanasema wanawasaka washukiwa zaidi ambao huenda walihusika katika kuwapiga visu watu kadhaa leo Ijumaa katika mji wa pwani wa Turku ulioko kusini magharibi mwa nchi hiyo. Polisi walimpiga risasi mtu mmoja kwenye mguu na kumkamata. Na pia polisi walitoa tahadhari kwa watu kuepuka eneo la kati la Turku. Waziri Mkuu Juha Sipila amesema serikali inafuatilia kwa karibu hali huko Turku na operesheni za polisi zinaendelea. Kituo cha televisheni cha taifa YLE kimeripoti walioshuhudia wakisema waliona mili ya watu ikiwa wamelala chini kwenye eneo la Putori Square. Polisi hawajathibitisha idadi ya waathirika na hali zao hazijulikani kwa wakati huu. Mamlaka haijaeleza kilichotokea na kinini kimechochea mashambulizi hayo. Kiongozi maarufu wa upinzani nchini Pakistan Imran Khan anasema uhusiano wa muda mrefu na Afghanistan uko kwa nchi hizo mbili, na kuwa mipaka iliyo wazi na biashara huru ndiyo jambo lililo muhimu. Pakistan imeamua kujenga uzio kwenye eneo la mpaka lenye urefu wa kilomita 2600 ambalo linapakana na Afghanistan. Mamlaka zinatetea mradi uliopitishwa karibuni, ikisema utasitisha uingiaji wa khalifu na magaidi pamoja na kuboresha juhudi za kupambana na ugaidi zinazofanywa na, na pande zote. Serikali ya Afghanistan inapinga mipango ya ujenzi mpakani, kwa sababu Kabul kiasili inapinga mstari uliowekwa wakati wa utawala wa Uingereza kwenye eneo hilo, Islamabad inapuuza malalamiko na kusisitiza kuwa imerithi mipaka ya kimataifa. Uhusiano wa muda mrefu kati ya Pakistan na Afghanistan ni kuwa na mipaka iliyo wazi badala ya kujenga uzio, Khan amesema katika mahojiano na VOA. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante Hadija kwa taarifa hiyo ya habari, na kama mnavyofahamu, wakati umefika leo siku ya Ijumaa kukuleteni Live Talk. Nusu hii ya kwanza tutakuleteni moja kwa moja kwa redio, lakini hapa inapofika saa mbili kabili tutakuleteni kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na kama tulivyotangaza hapo awali, leo nafasi na fursa ni yako wewe, msikilizaji, kuuliza maswali mbalimbali mbali juu ya yanayotokea pembeni mwa Afrika Mashariki na kwengineko duniani. Hadija, basi kwenye simu yuko uh, mambo kawaya Jean Claude Naam na, na huyu uh, nadhani yuko huko Kivu Kaskazini, na swala kuu ambalo lililopo huko ni hali ya kwamba baadhi ya wananchi takriban milioni saba nukta saba watakabiliwa na njaa, na hili lilitolewa wiki hii, ripoti hii ilitolewa na Umoja Mataifa wiki hii. Labda anaweza kutueleza huko Kivu Kaskazini hali ya njaa ikoje? Halo Mwamba, uh, nawashukuru sana kwa kuwa mumeweza ku, uh, nialika katika kipindi hiki. Kwa kweli, uh, uh, mashariki mwa Kongo siku hizi tunakuwa tukiishi uh, njaa kubwa, na ambayo uh, itaweza kupelekea watu katika vifo siku karibuni hapa karibuni uh, uh, sababu uh, uh, katika Kivu la, la kaskazini hapa tunakuwa na shida kubwa ya mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, ambayo inaweza ku, uh, uh, kusababisha kabisa ukosefu wa chakula, unakuwa vile vile ukosefu wa usalama ambayo uh, nayo inaweza uh, ku, ku, imeweza kuzuia wananchi kuweza kufanya kazi ya mlimo, na wengine uh, uh, kutokana tu na hiyo hali ya ukosefu wa usalama, nayo imeweza kuongeza ku, ku, ku, idadi ya maketi ya wakimbizi na hasa kuweza kuhamisha Wakongomani wengi kutoka katika vijiji na hadi kuwapeleka katika miji, yani matauni na huko ndani uh, ya tauni hakuna shamba, hakuna kitu chochote, na ile inaweza ku, inaweza kusababisha njaa kubwa katika mashariki uh, yetu ya Kongo, na vile vile pia hatutaweza kuweza kutaja kitu ingine ambayo ina inakuwa katika masababu ambayo inaweza ku, kutukosesha chakula ama inaleta ukosefu wa, wa chakula katika eh, eh, eh, ndani ya nchi yetu ya, ya DRC. Kunakuwa hiyo uh, ukosefu wa siasa nzuri ya kuweza kuweza kuwagharamia wale walimaji wafugaji, eh, kadha wa kadha, sababu hata chakula tunakuwa tukivuna, eh, inapelekwa nchi jirani, na wakati inaenda nchi jirani sababu ya kukosa siasa nzuri na ile ina ina, ina, ina uh, uh, wale wa wajirani wa, wetu wanakuwa tena wakituhuzisha chakula hiyo kwa bei kali alafu tunakuwa katika uh, hali ya ya magumu sana. Na kwa mwisho pia nitaweza kuzungumzia uh, hali ya siasa ya nchi ambayo nayo imeweza kuzoroteshwa kwa sababu ya muhula wa ya rais ambayo haitaki kukomeshwa, lakini kapandisha chakula mambo kawaya bei, na hasa dola inakuwa kwa hali. Mambo kawaya, hebu tueleze watu ambao wameathirika huko eneo la Kivu Kaskazini, ni maeneo gani na ni watu wangapi? Nini ambacho kinatokea? Mnafanya juhudi gani? Unajua ya kwamba eh, katika eh, hali ambayo tunakuwa ndani sasa, hali ya, ya hewa siyo tena kama vile vilivyokuwa miaka ambayo imepita. Kwa wakati huu kunakuwa jua kali ambayo imeweza kuwaka ndani ya uh, mkoa wa Ruchuru. Ruchuru unajua ni teritoria kubwa sana ambayo inakuwa na wakaazi wengi. Kunakuwa uh, sehemu za hapa Nyiragongo, ndani ya Nyiragongo pia mahali ambayo kunakuwa hiyo volcano napo, na jua imekuwa imewaka mingi na kuharibu mazao ya shamba yote. Tunakuwa na Uh, uh, kaskazini mwa jimbo la kaskazini, kama vile sehemu za Beni, Lubero huko nako, kutokana mapigano makubwa ambayo inaendeshwa huko na uhamishaji wa wakaazi kutokana kutokana na vita ya ardhi ya ya ya ADF nalu, hiyo nayo imeweza kuwapelekea wakaazi kuishi katika njaa kubwa, na ukaingia katika uh, kong, katikati ya Kongo ma sehemu za Makasai. Umesikia na nyini mwenyewe mwenye mnajua mwenye ya mwenye kwamba raia wote wameweza kukimbia na kujielekeza katika nchi jirani ya Angola, na huko watu hawalime, watu wanakula kishida, watu wanakuwa wakisubiri misaada kutoka kwa kwa ku, uh, mashirika fulani fulani za za kimtu. Na ni hiyo ndiyo nilitaka kuwazungumzia kwamba magumu inatukumba kwa wakati huu kabisa katika mashariki ya Kongo. Naam, asante Mambo Kawaya kutoka huko DRC. Lakini ibaki kwenye simu. Kuna msikilizaji Amian huko Turbo. Hebu uuliza swali, karibu katika LiveTalk sauti America. Amian, naona msikilizaji wetu hasikii, hatumsikii Amian huko, naam. Naona no, umetusikia. Uliza swali lako au ukiwa na maoni hmm. Niko na maswali mawili vile nimetangulia kusema. La kwanza ni kule Sierra Leone, Freetown, ule, ule mporomoko wa ardhi, halafu kuna wanakisia karibu watu zaidi ya mia sita walikufa. Sasa swali langu ni mahali pale pa mporomoko walisema ni sehemu ya serikali, na sijui hawa wakazi walipatikana namna gani pale. Alafu swali la pili ni hapa wale, wale waangalizi wa uchaguzi hapa Kenya kama vile tambo beki, alafu tuna keri, alafu na wengine ni nani huwa ah, haswa huwa anachagua alafu ana, wanakuja kushuhudia vile uteuzi unafanyika kwa nchi mbalimbali hapa Afrika. Asante, ni Amian kutoka Tarbo, Kenya. Asante sana Amian kutoka Tarbo, Kenya. Na kwenye simu vilevile vile tuko pamoja na Hamza Zubeir, mtaalamu wa masuala ya mazingira akiwa huko Zanzibar. Kwa hivyo hebu, kama unaweza kutujibia swali hilo, nani Hamza, umesikia huko DRC swala moja ni mabadiliko ya hali ya hewa, na huko Sierra Leone amesema mmonyoko wa ardhi umesababisha vifo. Ikiwa unaweza kuchangia katika masuala mawili, ni yeah, kwanza tajibu hili la Sierra uh, Leone uh, Unajua, Serelioni ni moja katika nchi za mwanzo za kiafrika zilizopata uhuru na Serelioni ni moja katika, ilikuwa na chuo kikuu kama ilivyokuwa Makerere ilivyokuwepo kwa Afrika Mashariki, basi na Serelioni ilikuwa na chuo kikuu ambacho kikiwapeleka watu wote wa Afrika Magharibi kusoma pale. Ni nchi iliyokwenda mbele sana lakini ni nchi ambayo nimeshuhudia, kama nilivyowahi kusafiri kwenda Venezuela, ni kwamba ardhi ya chini ni ndogo sana, ambao watu wanaweza kujenga. Kwa hivyo ardhi iko juu ya vilima, kwa hivyo watu wanajenga katika katika milima na wanaweka yale makondo, zile ilekonjwa sasa. Uh, mvua ilikuwa ni kubwa na tusisahau mvua ile ni mvua ya, ya ya masika kwa wakati ule, ingawa katika ukanda wetu sisi masika yamemalizika. Kwa hivyo ule udongo umechukuliwa, umezichukua zile nyumba za juu, halafu na huku chini ardhi imeshasharabu eme, maji, halafu imekuwa ile kama wamefukiwa, maanake kama ni pauro limewafukia sasa unaweza kuzungumza ni kitu gani watu wafanye? Ni sasa hivi tuko katika mabadiliko ya hali ya nchi, kama leo tumeona Indo, uh, Bangladesh kuna hali kama ile ya mvua kali sana, na watu wameathirika pakubwa sana, na, Indo, uh, na India vilevile vile. Hali ni kama hiyo. Kwa hivyo, haya ni mabadiliko ya tabia nchi, na kwa kweli sisi katika nchi za ulimwengu wa tatu tukikabiliana na hali kama hizi inakuwa ni kazi kubwa sana kujirekebisha. Ndio kwa maana tunataka hizi nchi tajiri ambazo hataki kutia kusaini katika mkataba wa itifaki wa kuzuia mabadiliko ya tabia nchi, ambayo Marekani tulianza kupata tamaa alipokuwa Obama, lakini alipokuja Trump, tunaona kwamba Trump hayuko tayari, kwa hivyo Bala, hii itaendelea na kwa kweli nakumbuka wakati fulani uh, mm, Profesa Ali marehemu Profesa Ali Mazrui aliwahi kuzungumza akasema, nchi ya Kongo ni nchi kubwa sana. Kwa nini katika nchi kama hizi ambazo zinapata maafa mara kwa mara, kwa nini hawachukuliwe watu wakapelekwa wakaanza maisha mipya? Ni jambo ngumu sana lakini inatakiwa sasa nchi ya uh, Serelioni ikiwe msaada mkubwa sana kutafuta maeneo ambayo wataweza kuweka watu e, Hamza Hamza Hamza, subiri, nimelipenda sana, ni ruhusu na mimi ni ni, ni seme langu vile vile la la uchaguzi eh, la uchaguzi bwana Hamza Hamza, hebu mm, subiri mm, Hamza na, subiri kidogo. Habari ya Kenya tubaki huko, uh, DRC, kwa sababu tuna waziri wa masuala ya mazingira na ardhi huko DRC Justin uh, Bitakwire uh, tuzungumzie Justin. Karibu katika Livetalk. Hali ya njaa huko DRC kulingana na ripoti ya FAO imeongezeka kwa asilimia thelathini. Serikali mnafanya nini na mmechukulia vipi ripoti hiyo? Mimi si waziri wa mazingira, mimi ni waziri wa maendeleo ya vijijini. Asante, samahani kwa kosa. Ndio ni... Najua, najua kwamba ukisema ya kwamba DRC kuna njaa nafikiri inaweza kuwa ukadanganyika kidogo, isipokuwa labda mahali kwenye kuwa fujo kidogo, kama huko Katai watu wamekimbizwa na wafanya fujo wanaitwa wakamu na sambu, lakini Kongo sio nchi ya kusema kama kuna njaa. Mikongo ni nchi yenye yenyewe labda imebaki Afrika ukiwa na kilometa milioni mbili. Naona sauti ya waziri kidogo haisikiki vizuri simu naona mawasiliano ni mabaya kidogo hapo, Adija. Kwa simu ya waziri naona itabidi tumpate tena, kwa sababu alikuwa na mengi ya kueleza kuhusu maeneo ambayo yamekumbwa na njaa. Awali niliongea naye akasema pia pia kuna eneo jingine Tanganyika huko, pia nalo hayo, ambayo yanavuruguvurugu ndio yenye matatizo ya njaa nam na. Hivyo basi, hebu kuna msikilizaji Ocheng George kutoka Kenya anaswali. Karibu Ocheng katika Live Talk Open Mic hii leo. Asante sana mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza mimi nina maswali mawili sana na haya maswali ni hizi ni, naona mzozo kati ya Korea kaskazini na Korea kusini unazidi, na mara nyingi unapata Marekani unatishia sana ku kulinda Korea kusini. Ni ni sababu gani inafanya Korea kaskazini kuwa tishio kubwa hasa kwa ulimwengu na Marekani kuiona kama adui ya maendeleo ama adui ya nchi jirani, na ni sababu gani ama kitu gani ipi wanang'ang'ania hasa hilo? Ni swali ya, kwa, ya kwanza. Swali la pili, mara nyingi nikifuatilia e, nchi mbalimbali na hasa maeneo, mara nyingi mimi husikia ya kwamba maeneo ya mashariki huwa ni eneo hatari sana uma, uh, hatari kwa mfano ukienda mashariki mwa Kenya unapata labda makundi yako mengi pale ya kigaidi, ukienda mashariki mwa Kongo, mashariki ya Uganda pia unaweza pata hayo masaibu. Ni, ni kitu gani hasa kinachofanyika na upande wa mashariki, ambapo hukuwa hatari sana ukilinganisha na maeneo mengine kama magharibi, kusini ama kaskazini mwa eneo ambalo huko ama sehemu ambayo mtu yuko. Asante sana idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya. Asante sana Ochieng George, swala lake la mwisho limenifurahisha sana, anaona mashariki peke yake kuna ghasia na matatizo. Hebu turudi kwa Hamza, alikuwa ninale swala la Kenya uh, mpaka tutapopata waziri wa Congo Justin uh, Bitakwire, hebu tueleze hilo swala ulio kwanza la kuhusiana na Kenya. Unajua hata ile la waziri huyu, eh, mi niko huru naweza kusema mtakavyo. Inasikitisha sana mawaziri wetu kama hao, wakati kuna njaa unasema hakuna njaa bakiwa mm -hmm. hata eneo moja lina njaa, ni lazima kukubali kuna njaa na wewe umeshindwa kwa kuwahudumia watu hao kwa kusuluhisha suala la njaa kwa hivyo ndipo hapo sasa panashindwa hata jamii za kimataifa kutoa msaada, kwamba we mwenyewe anasema huhitaji msaada. Lakini wache nirudi katika suala ulioniuliza, nalo ni hivi: kuna jumuiya mbalimbali mbali. kuna jumuiya ya ya, ya SADC. kuna jumuiya ya Afrika Mashariki, kuna jumuiya ya Commonwealth na kuna jumuiya za za nchi za Ulaya, jumuiya mbalimbali sasa mbali. hizi jumuiya mbalimbali mbali, zina, uh, zina peleka hali kwamba tunataka kuja kuangalia namna uchaguzi unavyokwenda. Kwa hivyo mnawapa vibali wanakuja. Wanapokuja wao, wanachokitizama kikubwa ile siku ya uchaguzi na vipi siku kidogo tu wanakuja vipi, namna ya uandikishaji ulivyokuweko. Ikisha wao wanatoa ripoti yao kutokana na yale walioyaona. Sasa kutaka kujua ya ndani, wao si rahisi kukwepo. Jambo moja mi naweza kulizungumza ni kwamba hizi nchi zetu ambazo tunazokwenda katika chaguzi watu ili kuweza kuondosha matatizo haya yanakuwepo, no, kila mara mtu anakataa kwamba ameshindwa, anasema mimi sijashindwa kwa sababu moja mbili tatu. Ni lazima kukuweko na tume huru za kikweli kweli, lazima zikuweko, narudia tena tume huru za kikweli kweli, ambazo tume huru zile zinakusanya watu mbalimbali, na hii inaambiwa ndio tume tume tume tume huru. Halafu sehemu ambazo ndo hapo kuna kule kundumekuu hili sehemu ambazo kama Kenya ilikuenda katika uchaguzi ikaleta matatizo, ilikuwa Umoja wa Mataifa iende kama ilivyokwenda Kambodia wakati ule eno e, e, serikali ya mpito kwenda kutoa elimu na kuwaelimisha watu, alafu wao Umoja wa Mataifa walikuwa wasaidie katika kusimamia, lakini Umoja wa Mataifa anasema ah, zile nchi kama Kenya haina hatari. Sasa itizama hatari hii ilokweko, kwa hivyo hii dunia yetu imekuwa ni dunia ya ya ya udanganyifu, umejaa udanganyifu. Kwa hivyo huu udanganyifu ndio unapelekea hiyo, kwa sababu tunaambiwa kuna udakuzi uliofanyika ndani ya ya kompyuta. Sasa ule udakuzi, ingekuwa kuna tume huru, ndio ingewezekana, lakini tabu Mbeki, mimi nimeufuatilia sana uchaguzi wao kupitia Citizen, kina tabu Mbeki kuenda katika vituo wameona sawa sawa, wameona ripoti katika vituo zinapelekwa nini, eh, ma nini matokeo, matokeo yanatolewa ya, ya, ya kwa hivyo wao ni sawasawa. Alafu kuna kitu kimoja, kama mtu sasa hivi wanazungumza, ni kweli, utaona tangu siku ile ya mwanzo pale uchaguzi ulipoanza kuwa unahesabiwa, uh, Raila alikuwa kishapitwa kwa asilimia kumi na moja na sina, katika kila wakati matokeo anavyokwenda Raila alikuwa anapata, lakini unaona ile kumi na moja haibadiliki kwa sababu alikuwa kishapitwa kuzo kwanza. Sasa hapo mtu kama Mbeki huwezi aseme nini? Keri aseme nini? Nafikiri tume huru ya kikweli ndiyo inahitajika na tume uhuru ya kikweli haiwezi kupatikana mpaka iingizwe ndani ya katiba. Ikiingizwa e ndani ya katiba e, ikiwekwa katika mfumo, itapunguza haya matatizo ya, yanayotokea ya senam e, uh, Hamza usu, ni, Hamza, ni, uh, mbubo, Hamza muda Hamza muda Hamza Hamza Zubeir eh, kasubiri dakika moja maanake tuna muda una kwenda mbio sana hapa. Tutatoka katika matangazo ya redio kwenda katika internet, lakini nafikiri tu... kuna msikilizaji mmoja ambaye ana swali, alafu labda tutaijibu katika sehemu ya pili. Hebu tumsikilize. Uh, mimi naitwa Lapa Nikikete, ninatoka sehemu inaitwa Zango Malakisi, Bungoma kaunti. Mimi swali langu tu linarudi tu kwa waandalizi wale wa kimataifa ambao walikuja kuangalia uchaguzi ambao ulifanyika Kenya, haki. Hao watu sijui walitoa maoni kutoka wazi, hakuna kitu ambao waliangalia, na wanatoa tu mkataba ambao kweli haupo, lakini kitu ambao mimi nazii na na angalia ya kwamba uchaguzi huu uliandaliwa, lakini upande wa hesabu haujakamilika vizuri, kwa sababu kama maeneo mia mbili tisaini inashinda tume ya uchaguzi kutomba uchaguzi. Na, kuna... Na asante sana msikilizaji wetu kutoka huko Kenya. Mm. Tunaona muda unamalizika kwa wale wanaotusikiliza kwenye redio, lakini usiondoke ikiwa huko katika mtandao www.voaswahili.com. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. ni saa saba kamili saa za mchana hapa Washington, ikiwa ni saa mbili 2 kamili huko Nairobi. Mpendwa msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, LiveTalk leo tukiwa katika open mic hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikiwa pamoja na Hadija Riami kuchambua na kujaribu kusikiliza maswali ya wasikilizaji, ambapo wana fursa wameuliza maswali mengi. Hadija, tumezungumzia swala ya ko, la Kongo, lakini tunaona wasikilizaji kila mmoja akiuliza anauliza swala la Kenya eh, lakini Jean Cloud labda tumuulize, kwa sababu yuko kwenye laini ya simu atueleze ni mikakati gani ambao wanaipanga sasa hivi katika kuwasaidia hawa ambao wanakumbwa na ukosefu au uhaba wa chakula huko mashariki mwa DRC ambako ni katika eneo la Ituri. Bwana Jean-Claude, uh, Jean-Claude ikiwa unatusikiliza unasikiliza una, ni mikakati gani mnapanga kukabiliana na hali hiyo ya njaa. Asante uh, kwa swali lakuwa, uh, nikifuata uh, na msalimu kwanza uwaziri wa maendeleo wa DRC mheshimiwa Bitakwira ambaye naye nimemsikia kwenye line uh, ila kufuatana tukwa swali kwa tukwali, jibu ambayo imeweza kuniswali jibu ambalo mimi ninalokuwa nalo ya kwanza sisi hatuna si, hata mikakati yoyote ambayo tumeweza kuandaa, ila tunakuwa tukipaza sauti tukilidia government iwezi kuchukua jukumu la kwake na kwa ajili ya kuweza kushughulikia raia zaidi mashariki mwa Kongo ambako raia imeweza kuchoteza uh, mbegu hawana uh, mbegu na imekuwa wakati ama muda ya kuweza kulima tena mashamba ila uh, wakazi ama wananchi hawana mbegu, hawana chochote uh, serikali iweze kuangalia namna gani inaweza ikasaidie raia kwa haraka sana, uh, ili isije ikaanza tena chaisabie watu ambao wamefariki. Unajua uh, hali ambayo tunamo mashariki mwa Kongo uh, sio hali ambayo kama vile ilikuwa nimeanza kumsikia mheshimiwa uh, waziri wa mambo ya maendeleo akakianza zungumzia ya kwamba Kongo uh, haina magumu yoyote uh, uh, uh, bali mayo, ana, ambayo me, kuamba, magumu ambayo yeye anatambua ni hiyo ambayo inapatikana huko Kasai mas. Na mimi nitaweza kumweleza ya kwamba mashariki mwa Kongo kunakuwa magumu ambayo imeweza kudumu sasa, miaka imefanya muda mrefu sana, sababu uh, inatokana nini kunakuwa vita kati uh, ya, ya raia na serikali, kunakuwa vikundi vya kijeshi ambayo vimeongezeka siku kwa siku, na hasa serikali hata inakuwa ikifanya jukumu hata kufanya juu chini ili pate kuhakikisha kwamba imeweza kumaliza hiyo vikundi yote, ila wanakuwa kabisa nao na vigumu ya kuweza kuwamaliza, na hapo raia inakuwa ikiweza kukimbia siku kwa siku, na hiyo inapelekea raia kuwa katika mapenzi kama vile i hivyo nilivyoelezwa tena kwa mwanzo. Na sasa hivi unajua kwamba zingine serikali zinakuwa zikishughulikia raia ya kwake, ila kwetu serikali ya kuwa kwa muda wote ikisubiri msaada kutoka kwa mashirika za kiitu mashirika za Umoja Mataifa ndizo ziweze kusaidiaina. Tukiona serikali hao ndio walikuwa wakiongoza serikali na hao ndio baba a ndio walikuwa wakifanyia kama vile si wananchi waweze kukaaa, kwanza kuweza kuangalia namna gani watasaidia raia yao, sababu sisi tuko Wakongomani na tunahitaji kabisa mbegu, tunahitaji uh, msaada wa serikali kwa haraka, sababu nchi yetu ya Kongo, maisha maisha yazili na wuo kusikia kwamba inakuwa kabisa na watu bilioni saba na elfu mia tano, ni mambo ya haya sana, uh, kwa ulimwengu. Na ndiyo maana Kongo ifanye juu chini, ili pate kuakisha kwamba raia kwa wameweza kunusurika. Uh, hali ambayo inakuwa ikipatikana ndani saa hii. Bwana Jean Claude, unafikiri kwa nini serikali au kama waziri alivyosema hatambui kwamba maeneo mengine kuna hali ya njaa? Unafikiri nini inasababisha hali hii? no, mimi najua ya kwamba uh, uh, waziri kusema hivyo, sijui kwamba hana ripoti ambayo wafanyakazi uh, uh, wa serikali wanakuwa akimfikishia yeye kama vile waziri ama uh, sijua ameisema tu. Uh, kwa sababu najua uh, waziri ilimfanya siasa uh, lazima atumikishe uh, labda lugha uh, ya kisiasa ambayo watu wote waweza kuelewa vizuri, ila tukisema sasa, a vile mashirika la raia kama vile mkaaji ambaye anapatikana mashariki mwa Kongo kwa muda huu, kwamba huku uh, kunakuwa shida kubwa ya njaa ambayo ilitokana na vitu vitano ambavyo viliweza <laughs> ukosefu wa ukosefu wa ubadilishaji wa hali ya hewa, ambayo inahii, kunakuwa shida ya mapigano ambayo inakuendelea, na hasa kunakuwa hata raia ambao wameweza kuzuilika kuondoa hata chakula katika mashamba, nakuiwa na Jean Claude, na kunakuwa shida nyingine, ni hali ya siasa ya nchi ambayo sisi kama vile raia kuzorota kidogo, bwana, mambo kawaya na hiyo inaacha tena pesa za Kongo. Mi nadhani kwa sababu tunaye waziri hapa wa maendeleo ya vijijini, labda angetueleza. Amezungumzia kwamba maeneo ambayo yana njani hayo ya Kasai ambako kuna vurugu, je, yes, sasa serikali inafanya mikakati gani katika kuwasaidia wakazi wa huko ambao wanakumbwa na hizo vurugu, na matokeo yake ni kwamba hawana chakula bwana Bitakwira. Sisemi ya kwamba nikasai kwenye, kwenye, e, tu ndio mm. kwenye usalama unazorota tu, usalama unazorota matengi huko Beni Dubero, hata huko hivi, najua tu ya kwamba hmm. so, nukasi, kwenye pasi yote kwenye kunakosa e, usalama, hapo watu wana shida, kwa sababu kwenda shambani ni shida, wana watu wakienda shambani wakabakwa nsi hmm. N, na mimi nina wazazi, na mimi nina watoto, nina washangazi, nina watatee, haiko hapa, sio, sio, sio, hapana. Kongo ndio nchi moja okay, tu katika huh, Afrika kwa leo h haina hata kipindi moja jangwa, haina hata kipindi moja jangwa. Jangwa bado hatujapata, labda kwenye naweza kusema mahali kuna shida kidogo ya jua kali zaidi huko, kama vile bonde la Ruzizi, lakini Kongo kwa ujumla ni kwa kilima, ni kwa kilima, ni watu kulima. Sasa kama hapo basi, kwenye usalama unazorota hapo, kwa kweli unaweza kuandaa. Lazima kwenye usalama hauzoroti, ni uvivu, uvivu wa watu na, na, laki. Mimi kama vile waziri wa maendeleo ya vijijini na waomba kila mko ngomani mahali alipo menikuwa mahali kwenye hakuna usalama au zorokiki aende, aende kama hana kazi aime udongo. Hausemaki uongo udongo hauombaki udongo haukali unadanganya mtu, hiyo tu naam. Waziri hapa Kinshasa muji mkuu wa hapa Kinshasa, Waziri Bitakwire. Waziri Bitakwira, kwa hivyo kwa ujumla wewe unapokeaje ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa kwamba watu milioni 7.7 wa Kongo wanakabiliwa na njaa? Mnakubaliana na hali hiyo na mnafanya nini pamoja na umoja huo kuhakikisha kwamba hali hiyo inabadilika? Nasema ya kwamba mahali popote kwenye usalama haupo, kwenye usalama ulizoosika, kwa kweli njaa ipo, njaa ipo mahali popote kwenye usalama ni nzuri, ni uvivu wa watu. Watu hawapendi kuliza, hawapendi kufanya kazi ya mikono, ni uvivu wa watu. Kila serikali naye akakwenda akashindikiza, serikali akakwenda akashindikiza, kila nchi yeyote. Nakupa nakupa mfano moja tu wa nchi kama vile Kamerun, nchi kama vile Kamerun hapa pembeni yetu hapa, iwe rais wa nchi, iwe waziri iwe ni anasimamia kijiwe nani kiwanda gani, kila mtu anaamba, kila mtu anavuka ana, ana, ana, ana, anafanya anavuka kuku nguruwe, ng'ombe. Sisi Kongo tulipaswa kulisha dunia nzima, sisi Kongo tulipaswa kulisha dunia nzima. Ili tulishe dunia nzima, tupate kwanza usalama kwa ujumla wa nchi, kisha kupata usalama kwa ujumla wa nchi, tukalima mashamba ma wa kwa kama vile wanalipa Ulaya, kwa sababu nchi yetu, watu wanafikiria kwamba kuwa tajiri inafaa ukuwa mfanya siasa. Kazi zote kila mtajiri ni mtu mwenye kulima, ni mtu mwenye kufuga, ni mtu mwenye kulima, mwenye kufuga. Kama kuna milioni saba ya wakongwani wanapigwa na njaa, ni mahali kwenye usalama haupo. Sawa hapo mi, mm -hmm. mnajika ni sawa, Kuri. Waziri Kuri. Kuri. Waziri, Kuri. Ni sawa Waziri Bitakwiro, umesema maeneo ambayo yana vurugu ndiyo huwa yanakumbwa na njaa, kwa sababu watu wanakwenda wanashindwa kwenda mashambani kulima, lakini swala la usalama nalo linakuwa linaangukia kwenye serikali. Wewe ukiwa kama waziri wa serikali, mnafanya juhudi gani kujaribu kuleta hali ya amani ili watu waende wakalime kusudi wapate chakula kwenye maeneo hayo ambayo yanavurugu? Hapana, usalama sio serikali tu. tukii kusudi Amerika ipate usalama ni serikali tu, kusudi Amerika ipate usalama ni Waamerika wote kwa jumla wanakiwa nchi yao. Tanzania ikiwe katika mali ni Watanzania wote kwa ujumla. Kila Mtanzania anajua ya kwamba naye ni mtumishi wa serikali. hata ni mwenyemati ukasema nchi yangu ya Tanzania vibaya utoke watu, utafungwa kama huko Mtanzania unaisema ndivyo itafungwa. Lakini Kongo tunaona nini? Wafanya siasa wakisha wakisha hiba pesa nyingi sana duniani, hiyo pesa ndio wanabeba ubaya, wakaanza kutuma hizo pesa hapa katika nchi wapatie wa vijana wafanye vurugu kwa nchi. Ni nchi gani ile bwana? Nakiwataka ile usalama usipite, na ni usalama kijiji wenyewe, usalama mtu wenyewe. Kila mkongomani anafikiria kwamba atakuwa rahisi wa Kongo, kila mkongomani hata oh, kuwa kandidati hawa wala kuwa mwanabunge haipo senate haipo. Hata kuwa kandidati rais like haipo, lakini laki yeah, okay. wa sawa, lakini waziri si pia ni sawa ni... Sikuna. Lakini serikali nayo si una umuhimu pia wa kuhamasisha basi hawa wananchi kwamba bwana, usalama ni sisi sote, tufanye kazi pamoja serikali na wananchi. Sasa je, serikali nawahamasisha vipi ili kuwaelimisha kwamba usalama ni muhimu sio? Ni, usalama ni muhimu kwa kila mtu. Asante, asante asante sana bwana Waziri Bitakwere kutueleza habari kuhusu hali ya njaa na hivyo tumefurahi kabisa. Na mambo Kawaya, ukiwa kwenye simu. Je, umeridhika na maelezo ya Waziri kuhusu hali ya njaa huko kwenu? Mimi siridhiki kabisa, siridhiki na majibu ambayo Waziri ameweza kaitoa, sababu ukosefu wa uh, usalama na itaendelea kuzidi hiyo inafikiria kwamba itakuwa makosa kubwa na ni ukiukwaji kubwa kwa serikali sababu katiba ya nchi inatugharamia sisi raia kuwa na usalama, na serikali inapasa kutugharamia usalama. Waziri anasema ya kwamba uh, uh, serikali eh, lazima imemaliza mapambano ma, fasi fulani fulani, ila mimi nataka kumwonyesha kitu kimoja. Ya kwanza kuna kuwa wavuvi ambao walikuwa wakienda wali, wali kuloa samaki sehemu za vichumbi, ni katika mkoa wa Ruchuru wameweza, ku, wameweza kuuliwa hata na walinzi wa mbuga. Na wanyama kunakuwa walimaji ambao walikuwa wamejielekeza shambani katika uh, mkoa ya Rutshuru wamepelekwa mahali pasipojulikana, na ni wengi hesabu idadi yao mpaka sasa hivi hajajulikana. Tukaenda hapa uh, kwenye ziwa si Kivu, wavuvi ambao wanakuwa wakifanya kazi ya uvuvi, nao kunakuwa wengine ambao walipelekwa mahali pasipojulikana wakienda, wakienda kutafuta samaki, na tukirudi sehemu za Masisi, tukirudi sehemu zingine za Nyiragongo na hata masehemu sehemu zingine kama vile Beni nini, mwenyewe unajua. Hata kama uh, ADF nalo alikuwa akiua raia, raia ilikuwa ikijielekeza tu kwenye mashamba kwenda kutafuta chakula, ila walikuwa wakichukuliwa na kukatakatwa huko huko. Sababu ya nini? Ya njaa. Na alafu wakati serikali inakuwa ina kama inapuruzi jambo ambayo inatuhusu sisi raia, sisi tunafikiria kwamba kwa kweli uh, waziri aweze kubadilisha uh, masemi ya kwake kwa ajili ya kuweza kusaidia Wakongomani, sababu leo kama amewekwa hapo ni sababu ya kututumikia sisi raia na kutusaidia sisi raia wa Kongo, na hasa kuendeleza nchi yetu ya Kongo mbele. Na kitu kubwa ambayo mii nitaweza kikaomba serikali yetu ya, ya, ya DRC ni kuweza uh, kukazanisha na mpango ambayo imeweza kuchukuliwa kuweza kumaliza vikundi vyoko vya kisilaha ili raia ipate kuingia katika mashamba na waende kufanya kazi. Utaangalia kwa muda ambao umeweza kupita, eh, ama zamani hakuna njaa ambayo ilikuwa ikiripotiwa katika eh, nchi yetu ya Kongo, na kama leo njaa inaanza kuripotiwa ni sababu kuna kuwa hiyo kicho ya ukosefu ya usalama na ya pili, nitaweza kuomba ah, kwa, uh, kwa, kwa, kwa, kwa kwa Umoja wa Mataifa kuweza kufanya nguvu ili wapate kumalizana na shida ambayo ina- inatukumba, na hayo ni ya wapiganaji ambao wanatoka katika manchi kigeni. Unajua kunakuwa wale ambao wanatoka ndani ya Sudani Kusini, kunakuwa wale ambao wanatoka katika mji wa Rwanda, kunakuwa ah, hasa wengine ambao wanatoka Burundi, na wengine wanatoka kama kule vile kule Chad wa Mbororo wale wote wanakuwa wakisababisha usalama ndio katika mji wetu wa Kongo. Asante sana, asante sana, Bwana Jean Claude <laughs> Asante sana Jean Claude kuhusu maelezo hayo ya swala la njaa. Uh, tuko pamoja vilevile vile na Hamza Zuber. Tusisahau Hamza, kama tunajua pale sehemu ya kwanza kuna msikilizaji aliuliza swala la Korea, kwa nini mvutano uliopo. Sijui kama unaweza kulipatia kwa ufupi jibu juu ya swala hilo, mzozo kati ya Korea kaskazini na kusini, yeah. na hasa Marekani kujihusisha. La, lakini humruhusu ni sehemu kidogo kuhusu hapo Kongo halafu ni Korea. Ah, bila shaka nafasi yako. Nashukuru sana. Mimi nasema huyu waziri alikuwa akijibu, kuna ule msemo wetu wa Kiswahili uh, hataki kukitia kitumbua chake mchanga. Kuna mashaka, lakini mashaka haya si kwao tu, takriban ni bara zima la Afrika. Kwa nini nikasema bara zima la Afrika? Afrika nzima ni labda ni nchi kumi tu ndio zenye wizara za majanga ambalo tunasema disaster preparedness ministry, lakini zilizobakia zote zina idara tu. Kwa jua kwamba Afrika tuna majanga mengi, lakini tunakichukulia hichi kitu ah, kitupe katika idara. Idara itafanya nini? Unajua ni majanga ni mengi, na uh, lazima tujue majanga ni kitu gani. Majanga kuna ukisema oh, majanga ni kile kitu kinachokutokea kikakuathiri, eh, kifedha Sasa haya majanga a aina mbili, kuna kimaumbile na kuna majanga ambayo yanasababishwa na binadamu. Ya kimaumbile ndo kama hayo haya yaliyotokea Sierra Leone, volcano eh, yanavyotokea eh, panapotokea kimbunga eh, panapotokea ukame wa muda mrefu. Lakini wa binadamu ni haya mambo ya uchafu katika viwanda wanaotokea yakasababisha mambo mbalimbali. Sasa vitu kama hivi vinatakiwa serikali ni kujipanga na kuweza kujua vipi namna, yakitokea majanga vipi namna nayo nchi ya Kongo, kwa kweli waziri, tunasema mie niko mdogo na umri wa miaka saba naanza kumsikia Lumumba, nchi ambayo haijakaa sawa mpaka hivi leo. Mi leo naanza kuzeeka niko miaka sitini bado nchi haijakaa sawa, tuaombee Mungu. a tuje katika Korea ya kaskazini, eh, mambo yanaendelea namna kijana anavyotunusha misuli yake, eh, kwa kwa Trump, kwa kweli ni jambo lenye kusikitisha. Korea ni mbili na Korea hizi zimeingia katika maafa makubwa sana. Ukisoma tarehe yao, kilichokuwepo si Trump kumtisha kumtisha kijana au kijana kusema mimi nitarusha makombora yatafika mpaka Washington. Iliyokuwepo kubwa dunia ya kimataifa ni kuzipatanisha zile nchi mbili e, yaani Korea ya kaskazini na Korea ya e, kusini, North na South ili wasikilizane, wa na, unajua hofu watu wengi wanajua Korea zile mbili, na hasa nchi za Ulaya kwamba Korea mbili zile maanake wetizana leo mimi ezi, ukiniuliza natumia Samsung leo. Katika watu wa dunia hii wanatumia smartphone zaidi ya asilimia themanini, wanatumia, wanatumia Samsung kwa, kwa namna walivyokwenda mbele Korea ya Kusini. Sasa ukimtizama na Korea ya Kaskazini akiwa anavirusha vitu kama vile, sasa zile vikija vikawa ni nchi moja, ni nchi ambayo moja kwa moja itakuwa ni nchi ya ulimwengu wa kwanza, wala si wa pili wala wala wa tatu wala kwa hivyo suala hili ni suala zito, na na linaweza likaleta, likaleta matatizo. Lakini wachambuzi wengine wanasema e, Marekani walikuwa wanataka siku nyingi kutumia silaha zao ambazo wameificha, e, wanahisi kwamba wamchokore huyu kijana na huyu kijana aingie majaziba aanze kurusha vitu, halafu wao watumie zile. Lakini kijana alivyoona kwamba na huyu Trump wa Marekani ameanza kuwa yuko tayari kwa lolote, naye amekuja chini na jambo zuri kwamba Mrusi Mchina hawako tayari kuona yule anashambuliwa, lakini kama Mchina yuko tayari katika kusuluhisha janga hili lisitokee, kwa sababu vikitokea vita vikubwa kama hivi, e, wazie wakituzungumzia ambao wako hayo wanashuhudia no vita vikuu vya pili vya dunia Afrika iliathirika e, pabaya sana. Asante. So, kuna msikilizaji kwenye simu, hebu tumsikilize, ana swali lake ni Vincent Makweli <tipa> kutoka Kii, Kenya, alikuwa anauliza kuhusu vile wapengine dunyana wanachukulia hili swala la NASA, muungano huu wa upinzani, amachukua aikesi yao kupinga matokeo chabui katika kati kuu ya Kenya, wanachukulia swala naam. Huyu anazungumzia swala la Raila Odinga kuwasilisha mashtaka mbele ya mahakama kuu juu ya matokeo ya uchaguzi ambapo ileo ndio siku ya mwisho, usiku wa manane. Watu wanasubiri kuona ikiwa kweli kama alivyosema mapema wiki hii kwamba atawasilisha mashtaka. Je, yeah! Hamza, ukichukulia swala hili katika uchaguzi, kuna msikilizaji mwingine anasema, kwa nini huko Kenya vilevile vile unakuta kwamba wafuatiliaji wa kimataifa wamesema mambo yamekwenda uzuri, lakini Raila anasema uchaguzi haujakuwa sawa. Dunia inachukulia vipi? Ni haki yake au ni vipi kwamba analalamika uchaguzi haukuwa sawa? Unajua, jambo moja nzuri ambalo la kupigiwa mfano ni kwamba nchi ya Ghana, Kenya na Afrika ya Kusini ni moja wenye katiba nzuri ambazo zinatoa nafasi e, kwa unakumbuka, yeye hata aliposema kwamba haiamini hii tume e, tume ibadilishwe, tume ikafanyiwa e, e, akasema anataka utumike huu mtandao na mtandao umetumika, ametoa masharti mengi na ni haki yake, lakini sasa kama pale mwanzo mimi nimezungumza, wa- waangalizi wa, wa, wa, wa kimataifa e, nakumbuka wewe ulikuja hapa uliaona waangalizi wa so kimataifa wanatizama katika vile vituo, nini hali ilikuweko, na baada hivu, wow, ya kuhesabiwa, nini kilichoendelea. Kwa hivyo wao yangani kabisa, hayawezekani wao wakayajua. Ndio hapo tukasema kwamba ni lazima katika katiba kuwe ku, na vifungu namna wa muundo wa tume huru, ambayo tume zile ambazo rais hachagui ha, hachagui mtu yoyote, wanachagua wao wenyewe wananchi kwa njia zao ambazo wataziweka hapo, ndio itapunguza hii hii migogoro. Lakini Raila naye kwanza alisema kwamba yeye hatopinga mwanzo alisema lakini sasa hivi anakwenda mahakamani na Uhuru Kenyatta yeye alisema mwanzo kwamba mi nkishindwa nitakubali kushindwa. Kwa hivyo hizi ni karata, na tujue kwamba, uh, Raila hii ni mara yake ya nne, na umri hautomruhusu tena, atakuwa ameshafika sabini, eh, na namna na alivyoungwa mkono, anaona kwamba ajipapatue, eh, hata akishindwa wale waliomuunga mkono waone kwamba amefanya kitu, na hicho ndicho ana chokifanya na tukizame siasa za Kenya, tukubali tukatae, zimetawaliwa eh, na makabila haya mawili makuu. Alafu tena Raila yeye anaona kwamba ile struggle imeanza kwa babake na yeye alihisi kwamba labda ataweza kufanikiwa lakini hatuhisi kwa sababu leo tunaona kwamba jumuiya za kimataifa zote zimekwenda pale, wamerekani alikuweko Keri uh, sisi tulikuwa na nani na Mbeki pale, alafu tena yule wa wapi wa Ghana nani yule Mahama alikuweko pale, sasa wote wamesimama, alikuweko wa EU wote wamesimama, wanasema mambo yamekwenda sawa, kwa hivyo hatujui. Eh, kwa sababu wanavithibitisho vyao ambavyo wamesema watavithibitisha kama tafani. Sasa mi nafsi yangu nafuatilia na hivi inavyokwambia, nazungumza miaka uh, hii Citizen yao natizama, nataka kujua vipi eh, Raila namna atavyowasilisha na vipi namna atavyosikilizwa. Ni kuachia wakati uamue. Sasa so hivi si wakati mwema, ni kwa sababu hii. Alafu siku kumi na nne itasikilizwa, nafikiri tutoe nafasi kwanza, tutizame nini kitachotendeka, alafu sisi tutaweza kujadili zaidi, ikiwa kashinda kashindwa E, au utaitishwa tena uchaguzi mwingine, chochote kinachotokea, nafasi yake. Asante sana, wakati unakwenda mbio, kuna msikilizaji mwingine kwenye simu, hebu tumsikilize. Eh, asante, mi naitwa Masasi Blabo, napatikana soko kuu Geita. Swali so, langu ninalotaka kuuliza ni kwamba kuna binadamu gani aliyefanikiwa kutengeneza asali kama inavyotengenezwa na nyuki? na hapo umeuliza swala la demokrasia eh, swala so la, la demokrasia, nilitaka nijue kwamba ni ni rais gani aliyeongoza kwa demokrasia na kuinua uchumi wa taifa lake? Naam, hapo najihisi kama tuko katika maswali na majibu hapa tena, sio live talk Hadija, naona nani anauliza maswali tu hapa lakini Hamza huyu ametoa swali moja kali sana, binadamu gani amefanikiwa kutengeneza asali kuliko nyuki? Kwa kweli hakuna binadamu yoyote yule. Eh, ziko asali ambazo zinatengenezwa kwa mchanganyiko wa virutubisho mbalimbali, lakini asali ni ile ambayo ametengeneza nyuki. Lakini huyo anazungumza hii kwa Kiarabu, anaita istiara, yani unataka kusema kitu, lakini kitu kile eh, sicho kama vile Mfano, midomo yake kama zuarde, au midomo yake ilikuwa kama zuarde, lakini yule mtu midomo yake amekundu vile ndo naambua kama kama kama zuarde. Au ana sauti ya kinanda, ana sauti ya kinanda, kinanda mbali na sauti, lakini hivi ni mshabaha. Ana kitu anataka kusema na si pahala pake hapa leo kupatamka, kwa sababu ni mambo ya ndani ya ukungu. Kwa hivyo sifikiri kwamba ni pahala pake. Na je Sema kiongozi aliyostawisha demokrasia, muda dakika moja tu tunaweza kujua ya nani? huyu ni mwenyewe wa wapi wa wa wa wa wa Singapore? Yeye yeah, alitumia mkono wa chuma lakini akaimarisha Singapore. Leo Singapore uh, haingiliki, iko sawasawa uh, hata na nchi yoyote zile zinaitwa nchi za ulimwengu wa kwanza. Ni juu huyo ameshafariki ndio alifanikisha demokrasia katika ulimwengu. Hizi nyingine hizi unazosikia hizi, hata anakuja Lincoln na, na, na taarifu elezo cha demokrasia, lakini demokrasia iliyokwenda kwa sababu demokrasia wapeleke watu na wawe wana uhuru na wawe wanaendelea na wawe wanafaidia maisha yao. nilikwanguyu misimuni mwenyewe. Asante sana Hamza Zubeir kushiriki katika Live Talk na tunatumaini kwamba utakuwa nasi wakati mwingine. Leo Live Talk ilikuwa open mic, wasikilizaji wameuliza maswali yao na tulikuwa pamoja na mambo kawaya Jean Claude kutoka Kivu Kaskazini, pamoja na waziri wa maendeleo vijijini wa DRC Justin Bitakwire na Hamza Zubeir na hapa studio vilevile nilikuwa vile, pamoja na Khadija, ni matumaini yetu kwamba utaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Marudio ya matangazo haya yatakuja hapo kesho saa moja unusu. Mimi ni Abdu Shakur Abud, pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa tukisema kwaherini na wikendi njema. Usikose kusikiliza kwa undani baadaye leo.