Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mashambulizi ya maguruneti kwenye baa mbili yameua watu watatu na kujeruhi wengine 27 katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, polisi na vyanzo vya hospitali vimesema hivi leo Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Msemaji wa polisi Pierre Nkurikie amewaambia wanahabari kuwa mtu mmoja amefariki kwenye eneo la tukio na wengine ishirini na tisa walikimbizwa hospitali baada ya maguruneti kurushwa kwenye baa mbili katika wilaya ya Buyenzi jana usiku. Vyanzo vya hospitali vimesema watu wawili wamefariki kutokana na majeraha waliyoyapata. Mtu mmoja aliyenusurika, ambaye hakutaka kutajwa jina lake, amesema washambuliaji hawakujaribu kuiba chochote kwenye baa hizo au kuwaibia wateja. Burundi imekumbwa na ghasia mara kwa mara tangu mwaka elfu mbili kumi na tano rais Pierre Nkurunziza alipoamua kuwania awamu ya tatu ya uongozi. Polisi wa Catalan wamemkamata mtu wa nne kuhusiana na mashambulizi mawili ya kigaidi mjini Barcelona jana ambayo yamesababisha vifo vya watu kumi na wanne na darzeni kadhaa kujeruhiwa. Polisi wametangaza ukamataji huo kupitia mtandao wa Twitter hii leo, lakini hawakutoa maelezo zaidi. Polisi wamesema walikuwa wanamsaka kaka mmoja wa, wa wanaume hao ambaye tayari yuko chini ya ulinzi wa polisi, lakini hawafahamu kama alikuwa dereva wa gari lililotumika katika shambulizi hilo. Tunamtafuta Musa Okbir lakini kwa wakati huu hatufahamu iwapo alikuwa dereva wa gari hilo. Polisi imesema kaka yake Okber Idris alikamatwa jana jioni, kiasi cha kilomita mia moja kaskazini mwa Barcelona katika mji wa Repol. Polisi nchini Finland wamesema wanawasaka washukiwa zaidi ambao huenda walihusika katika kuwapiga visu watu kadhaa leo Ijumaa. Katika mji wa pwani wa Turk ulioko kusini magharibi mwa nchi, polisi walimpiga risasi mtu mmoja kwenye mguu na kumkamata na polisi kutoa tahadhari watu kuepuka eneo la kati la Turk. Waziri Mkuu Juha Sipila amesema serikali inafuatilia kwa karibu hali huko Turk na operesheni za polisi zinaendelea. Kituo cha taifa cha televisheni cha YLE kimeripoti walioshuhudia wakisema waliona miili ya watu ikiwa imelala chini kwenye eneo la Pori Square. Polisi hawajathibitisha idadi ya waathirika wa na hali zao hazijulikani kwa wakati huu. Mamlaka haijaelezea kilichochochea mashambulizi hayo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA mjini Washington DC. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump unakaribia kufikia maamuzi juu ya mkakati mpya wa kukabiliana na vita vya takriban miaka kumi na sita nchini Afghanistan, kwa mujibu wa waziri wa ulinzi James Mattis. Njia kadhaa mbadala zitafikiriwa leo wakati Trump atakapokutana na makamu rais Mike Pence na timu yake ya usalama wa taifa huko Camp David katika jimbo la Maryland. Akiongea na wanahabari jana hapa Washington, Mattis amesema tunakaribia kufanya maamuzi na nina matumaini kuwa hii hilo litafanyika hivi karibuni. Mattis akutoa maelezo yote kuhusu mkakati mpya wa vita nchini Afghanistan, ambao ni mzozo wa muda mrefu katika historia ya Marekani, lakini kuna njia kadhaa ambazo zitafikiriwa hivi leo. Kabla ya mkakati mpya kupitishwa, utawala umesema utafanya tathmini ya mwelekeo mpya kwa eneo la Asia Kusini, ikiwemo Pakistan na India. Umoja wa Mataifa umesema leo Ijumaa kwamba idadi ya vifo kutokana na maporomoko ya matope nchini Sierra Leone imefikia mia nne. Watu wengine mia sita hawajulikani waliko, huku wafanyakazi wakijaribu kutafuta miili kutoka kwenye matope mazito na vifusi vya nyumba zilizovunjika. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Leo kwa undani tunaanzia nchini Kenya ambapo muungano wa upinzani wa NASA unatarajiwa kuwasilisha kesi kwenye mahakama ya juu ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliomalizika wiki iliyopita ambapo rais aliye madarakani Uhuru Kenyatta alimshinda mpinzani wake wa karibu Raila Odinga kwa zaidi ya kura milioni moja. Kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Karibu Kennedy, na kwa undani, kwanza kabisa, utueleze yaliyojiri kufikia sasa. Asante ah, sana Harizon. Kwa kweli bado tunasubiri kwamba upinzani utafika hapa mahakama ya juu kuweka stakabari zinazoonyesha kwamba wanapania ah, kupinga rasmi matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi kuagakuwa rais wa tano wa jamhuri, lakini mpaka sasa tunavyozungumza, bado hawajafika, lakini tunataraji kwamba kabla usiku wa manane saa sita watakuwa washafika Hebu Wandera, sasa tuangalie kuhusiana na mashtaka ambayo yanatarajiwa kuwasilishwa na NASA. E, tueleze kidogo kama muda uliowekwa ni upi. Nimesikia umetaja saa sita uh, usiku wa leo, usiku wa manane, na utueleze iwapo saa sita zitapita, ama wao wamechelewa zaidi ya saa sita usiku wa manane itakuwaje? Um, kwa, kwa mjibu wa ile alfa ambayo ilitoka kwa uh, kwa, kwa mahakama ya juu hapa jijini Nairobi ambayo ni Supreme Court, hapa inaongozwa na Jaji David Maraga, Jaji Mkuu David Maraga. Kwa mujibu wa sheria, ni kwamba upinzani ulikuwa na siku saba za kuweza uh, kupeleka kesi mahakamani, tarehe saba kutoka siku aliyotangazwa Rais Kenyatta kwamba yeye ndiye mshindi wa kura za urais, kwa hivyo siku ya saba inakamilika leo usiku, na hivyo basi, kutokana na ile arifa ambayo, uh, mahakama hii ya juu ilikuwa imetoa, ilikuwa imeeleza kwamba ma, wale makarani wa mahakama ya juu wataweza kusubiri hadi saa sita leo usiku, usiku wa manane kuhakikisha kwamba upinzani unapeleka uh, rasmi unawasilisha rasmi So, mpaka saa sita, kwa mujibu wa taarifa kutoka mahakama ya juu, upinzani unafaa kuhakikisha kwamba umeweka kesi hiyo, na iwapo hilo halitoweza kufanikishwa chini ya huo muda, basi aa, Rais Kenyatta mipango ya kuendelea kuwapisha, kuwapisha Rais Kenyatta itaendelea na, na labda pia niweze kuelezea tu, labda huu mfumo uliopo wa kuweza kusikiliza kesi hii, iwapo upinzani utaweza ku aiwasilisha rasmi leo kabla, uh, labda masaa matatu hivi kuka, kukamilika na, siku mbili. Iwapo uh, wataweza kuwasilisha rasmi leo uh, hii kesi mahakamani na kuweka zile stakabadhi za ushahidi kwamba hii ndio kesi ambayo uh, tunafania kuianzisha dhidi uh, ya IEBC uh, labda na na na, na, na upinzani uh, utakuwa na siku mbili za kuhakikisha kwamba Uh, unakabidhi mshtakiwa kwa hii kesi. Mshtakiwa ni IDC, si na chama cha Jubilii, kuwapa zile stakabadhi ile nia kwamba tumewashitaki katika mahakama ya juu, na hivyo basi nishati mhakikisha kwamba mnafika mbele ya mahakama mkijua kwamba hii kesi tayari tumeiwasilisha. Itakuwa siku mbili kutoka siku ambayo kutoka leo kutoka leo watakuwa na siku mbili za kuhakikisha kwamba wanakabidhi wana wale washtakiwa katika kesi hii stakabadhi za kuonyesha kwamba wameshtakiwa mahakama, katika mahakama ya juu, na baadaye wale ambao wameshtakiwa watakuwa na siku nne watakuwa kutoka siku nne kutoka siku ambayo wame, wamepata arfa hii kutoka kwa uh, hawa wanawashtaki, wana siku nne za kuhakikisha kwamba wanafahamisha wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana mahakama kwamba wamepata taarifa kwamba wameshtakiwa katika mahakama hii ya juu, na hivyo basi wanafaa kutuma ile uh, ule uwasilisho nao wanafaa kuwasilisha mahakamani kuonyesha kwamba tayari wamepokea sakabadhi za kwa kuonyesha kwamba wameshtakiwa, ama kuna wasilisho ambalo wanafaa kuwasilisha katika mahakama ya juu, kisha kutakuwa na kile kikao Uh, cha kutuma maombi, unakumbuka kuna wale ambao wana kwa kizungu wanaita amicus curiae mm -hmm. Wale ambao wanataka kujihusisha na kesi hii, mashirika tofauti tofauti ambayo pia yanataka ya ku, ku, kuunganishwa katika kesi hii, watakuwa na kikao hicho cha kuhakikisha kwamba pia wanajihusisha katika uh, kesi hii na baadaye, siku ya nane, baada ya upinzani kuweka kesi kesi hii rasmi uh, siku, siku nane kutoka leo um, kuwa na ile pre-trial conference uh, ile sasa majaji, wale majaji kuzungumza uh, na pande husika katika kesi hii kusikiliza kusikiliza kile ambacho uh, ki, ki, ki, ki, kimo katika kesi hii, na baadaye kutakuwa na kule kusikiza kwa kesi yenyewe, upande wa mashtaka ukikabidhi kesi yake, ukieleza hivi na hivi, upande wa wa wale wale walioleta kesi wale ambao wanashtaki mm -hmm, pia kuelezea ushahidi walionao, kuhakikisha kwamba ili ndilo lililotukia wakati wa uchaguzi na baadaye, chini ya kipindi cha siku kumi na nne mm. Ah, mahakama ya juu, wale majaji saba, watakuwa na nafasi sasa ya kuweza kuamua kwa kwamba baada ya ushahidi kuletwa mbele yetu, hiki ndicho tunachoamua na kutokana na kile ambacho tumeweza kukiangazia katika hafla hii, uh, uh, hi, hafla nzima ya kuweza kuangazia ushahidi tulio nao mbele yetu mm. na iwapo mm -hmm. basi watatupilia mbali kesi hiyo, kile kitachojiri sasa ni ku, ku, ku, kuendelea na mipango ya kuapisha rais Kenyatta. Na iwapo basi uh, kesi hii itaweza uh, labda ku, ku, kuangaziwa kwa misingi kwamba kipo kilichoenda mrama, basi huenda mahakama ya juu itatoa mwongozo, na mwongozo huu huenda ikawa ni kwamba tuelekee katika labda marudiano ya, ya uchaguzi au tufanye hivi. Wao ndio watakaotoa mwongozo huu chini ya siku kumi na nne. Uh, umezungumza kuhusu siku kumi na nne na nilikuwa tu kidogo nikitaka kukuuliza, kwa sababu kesi hii si kesi ya kawaida, ni kesi ambayo kabisa inata, inatazamwa kimataifa na pia kitaifa, na muda hauwezi ukawa muda mrefu sana kabla ya rais kuapishwa. Uh, kuna mahali ambapo wanasema labda tarehe fulani ndipo kesi hii inatakiwa kuwa imekwisha, ili shughuli ya kumwapisha rais kama atakuwa bado uh, ndiye mshindi itafanyika. Ni kama muda gani hivi ambao, uh, wakenya na watu wengine wanaweza wakatarajia kwamba kesi hii itakuwa imemalizika? Nikueleze uh, ni, ni ama nieleze wasikilizaji wetu kwamba iwapo upinzani hautoupeleka kesi hii mahakamani hizi uh, saa tatu ambazo zimesalia, iwapo hawatofikisha kesi hii mahakamani, mipango ya kuapisha rais Kenyatta itaendelea. Na kwa mujibu wa sheria, rais Kenyatta anafaa kuapishwa tarehe ishirini na tisa lakini iwapo Um, upinzani utapeleka kesi hii mahakamani jinsi nilivyoelezea kwamba watakuwa na siku kumi na chini ya siku kumi na nne kuhakikisha kwamba hili mm -hmm. Uh, kesi hii inaamuliwa, na kivyovyote vile mahakama ya juu sasa ndio itatoa mwongozo kwamba huu uh, ndo utakuwa muda wa kuapisha rais Kenyatta, au huu ndo utakuwa muda uh, wa kurudi katika uchaguzi au kufanya hii rano ni mwongozo utakaotoka katika mahakama ya juu. Maanake wao ndio watakaoangalia kesi hii na uzito wa kesi hii, nao basi wataweza kutoa mwongozo bora wa kuweza kuhakikisha kwamba hiki ndicho kinachofuata baada ya kuamua hivi katika kesi hii. Na Wandera, mapema mchana, ukiwa katika shughuli zako, kuna mwanasiasa yoyote wa upande wa upinzani ama taarifa yoyote ambayo ilitolewa kwa wanahabari kutoka upande wa upinzani uh, mchana wa leo tulipata taarifa kwamba upinzani utakuwa unapeleka uh, unapeleka stakabadhi uh, saka zao za kesi hii mahakamani saa uh, tisa leo mchana, lakini baadaye wakaja wakasema kwamba si saa tisa. Tutawaeleza baadaye. Kwa hivyo mpaka sasa hatujajua ni kipi kinachoendelea, lakini tumejaribu kuzungumza na baadhi ya, ya, ya, ya maafisa katika muungano huu. Wanasema kwamba uh, hapo awali hawakuwa wamefanyia kwamba wataelekea mahakamani, lakini kuna vitu ambavyo vilitukia na vikawashawishi vika kwamba waende mahakamani. Kwa hivyo hawakuwa wamekusanya kusanya ule ushahidi walionao, lakini sasa imebidi kwamba mpaka uh, sasa labda hawajapeleka kesi hii mahakamani, ni kule kujaribu kuweka pamoja zile stakabadhi muhimu, ule ushahidi muhimu wanaodhani kwamba utawasaidia uh, kupigia pondo kazi hii au uh, kesi hii mahakamani. Kwa hivyo tunataraji kwamba Uh, watafika mahakamani kuweka kesi hii kwa mujibu wa matamshi ya kiongozi wa upinzani Bwana Odinga alivyosema hapo awali, na tunataraji kwamba wataweza kufanya hivyo. Uh, Wandera, hebu tueleze hali ilivyo miongoni mwa wananchi. Uh, shughuli za upigaji kura zimemalizika wiki iliyopita, lakini bado uh, ni kwamba nchi iko kwa katikati ya kuwa kuapishiwa rais mpya na kuna kesi hapa ambayo inangojea kuwasilishwa leo. Hali ikoje miongoni mwa wananchi kwa kifupi? Wakenya wengi wamekuwa wakifurahia huu mwongozo ambao Bwana Odinga aliweza kuelezea kwamba wataelekea mahakamani. Wengi wamekuwa wakisema kwamba iwapo basi watu watarejea maandamano, huenda wakawa na balaa na shida katika nchi wakati siasa uh, zimekuwa zimegawika, zimegawanya taifa. Lakini uh, nieleze kwamba hapa jijini Nairobi mbele ya mahakama ya juu kuna usalama uliodumishwa. Maafisa wa polisi wamejaa hapa kuhakikisha kwamba ile chochote -cho -cho -cho kinachoendelea hapa kinaendelea katika njia sawa, mm -hmm. ili kuhakikisha kwamba uh, mahakama hii inalindwa kwa njia ambayo ni, ni bora zaidi kuhakikisha kwamba kesi hii inatekelezwa Nashukuru sana kwa muda wako Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Hakika tutaendelea kufuatilia suala hilo, ambapo upinzani unangojiwa kuwasilisha malalamishi ama kesi mbele ya mahakama ya juu kuhusiana na matokeo ya uchaguzi uliomalizika wiki iliyopita. Asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ndani ya kipindi cha kwa undani, kutoka hapa Washington DC, langu jina likiwa Harizon Kamau. Basi mapema leo, rais wa Rwanda Paul Kagame ameapishwa tena kuwa rais wa taifa hilo la Afrika ya kati baada ya kuibuka mshindi kwenye uchaguzi uliofanywa tarehe 4 mwezi huu. Kagame ameapishwa na jaji mkuu, mkuu Profesa Sam Rugege mwendo wa saa sita za mchana kwa saa za Rwanda, huku ya mkewe Janet Kagame akiwa kando yake. Kulikuwa na takriban viongozi ishirini wa mataifa ya Afrika pamoja na wawakilishi wa taifa mataifa ya nje pamoja na mashirika ya kimataifa. Kwanza kabisa hebu tusikie taarifa ya mwandishi wetu wa Rwanda Silvanes Karemela akisimulia sherehe ilivyokuwa hapo awali. Ni sherehe zilizofanyika katika uwanja wa taifa Mahoro mjini Kigali, huku gwaride la jeshi likitoa heshima kwa kuwa nchi na wananchi waliosheheni uwanja huo. Viongozi wa madhehebu mbalimbali nao wakatoa sala na maombi yao, na ndipo sasa kiapo kikawadia. Mimi Paul Kagame, na hapa waziwazi kuwa nitalitumikia taifa hili na watu wake na nitapigania usalama na maendeleo ya watu wake. Nikienda kinyume na sheria, niadhibiwe kwa mujibu wa sheria. Baadaye Rais Kagame akatoa hotuba huku akisema, kwa miaka 23 iliyopita tumeshirikiana vyema na vyama vingine vya kisiasa katika kuijenga nchi yetu iliyokuwa imesambaratika. Nawapongeza pia wanasiasa wengine waliogombea nafasi hii. Naamini kila kura iliyopigwa ilipigwa kwa ajili ya amani ya nchi yetu, na hicho ni kitu kizuri. Kwenye hotuba hii ambayo mara kadhaa ilikatishwa na wananchi kwa mayowe na mbwembwe, Rais Kagame ametoa taswira ya miaka saba ijayo Mubin, miaka saba ijayo itakuwa ya manufaa kwetu sisi hasa kuimarisha uaminifu kwa wale vijana ambao wamepiga kura kwa mara ya kwanza. Najihisi mwenye deni kwa hao, na ninadhani kila mmoja alishuhudia jinsi vijana hao walivyoshiriki kwenye kampeni za uchaguzi huo na kusababisha zoezi zima kwenda vizuri, kandi bakabikorana umurava. Lakini kwa upande mwingine, bila kutaja nchi, ameonekana kuzishambulia nchi za Magharibi ambazo amezitaja kama zinazoingilia maslahi ya Waafrika. Shambulio lolote linaloelekezwa kwenye kuhatarisha utu wetu linatufanya kuwa imara zaidi, alimradi tu tunajibu shambulio hilo kwa ushahidi wa kutosha. Kwenye uchaguzi huu, Rais Kagame alichuana na wapinzani wengine wawili walioonekana kutokuwa na nguvu. Hata hivyo, ongezeko la viongozi wa kiafrika kwenye sherehe hizi bila kuwepo wale wa nchi za Magharibi. Wadadisi wanahitaja kama ishara ya kuimarisha uhusiano wake na nchi za Kiafrika, huku akizipa kisogo zile za Ulaya. Silvanus Karemera, sauti Amerika, Kigali. Kweli kabisa, kama ulivyosikia kutoka kwake Silvanus Karemera ni kwamba ilikuwa ni sherehe ya kukata na shoka. Basi tunaye mwanamhabari na pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa Patrick Nduimana akiwa Kigali. Nduimana, hebu tuambie, baada ya sherehe za leo, nini tutarajie sasa? Baada ya kuapishwa ni kwamba uh, ataanza kutekeleza yale aliyoahidiwa wananchi waliompigia kura uh, lakini katika hotuba yake leo ni kwamba amesisitiza tu kuhusu njia uh, nchi ya Rwanda iliyoweza kuichagua ili kuweza kuikuza demokrasi. Uh, ukifuata zaidi hotuba yake ni kwamba al, alikuwa na ujumbe wa ku wa kutoa kwa wale ambao wanaikemea Rwanda kwamba uchaguzi haufuatishi au taratibu za demokrasi. Ni kama vile alikuwa ana wajibu, anasema wanyarwanda wameamua wao wenyewe ku eh, mfumo wao wa kuweza kuongoza nchi, na wameweza kuyaonyesha kupitia njia ya uchaguzi. Na hasa amesisitiza kuhusu uh, umoja wa wanyarwanda na kwamba yeye amechokikubali hivi ni kuanza kuwatumikia wananchi wote bila kumbagua yoyote, na hata umwacha hata mmoja nyuma e, ikiwa ni kwa kuendeleza nchi na wananchi ni kwenda sambamba. Yeye anasema hakuna atakayebakia nyuma, na amesisitiza kwamba raia wote wa Rwanda e, kwa tofauti zao zote, ni kwamba watakuwa na haki moja mbele ya sheria, ikiwa ni huduma za za kiserikali au za za, za huduma zozote za ambazo watakuwa wanazitaka upande wa serikali yeye ye, na serikali yake watajitahidi wata kuzitekeleza. E, najua kwamba nchini Rwanda kuna zaidi ya chama kimoja cha, cha kisiasa na yeye alikuwa ameshirikiana wakati wa kampeni na baadhi ya vyama vya upinzani. Amezungumzia lolote kuhusiana na mfumo um, wa uongozi, labda pengine ataunda serikali ya muungano ama kitu kama hicho? kama nilivyogusia anasema kwamba uh, Rwanda wanatia nguvu zaidi kuhusu umoja umoja wa Nyarwanda wote, anasema hakuna atakayebakia nyuma. Na bila shaka uh, niliwahi kuyazungumzia hiyo uh, baada tu ya uchaguzi kwamba vile vyama ambavyo vilimuunga mkono uh, wakati wa kampeni bila shaka zinashirikishwa kwenye serikali. Hawa wangine, katika hotuba yake Rais Paul Kagame, hao ambao walishiriki uchaguzi na wao pia aliwasifu amewasifu uh, kwamba wali, walifanya jambo la maana lakini uh, sidhani kwamba kutokana na kura ndogo walizozipata uh, sababu katiba ya Rwanda kuna kuna uh, takwimu fulani ambazo lazima uzitimize ili uweze kushiriki kwenye serikali, au sijui kwamba anaweza akatazama nyazifa zingine ambazo anaweza akawapa hawa wengine ambao walishindwa na upata kura ndogo, lakini hayo yote tutayajua atakapopanga serikali yake. Nduimana, hebu tueleze baadhi ya miradi mikubwa ambayo ilikuwa inaendelea na ambayo inatarajiwa kwamba itaendelezwa chini ya Rais uh, Paul Kagame. Ni miradi ipi ambaye matarajio ni makubwa sana kwamba itaendelea sasa hata zaidi? Eh, kwanza, kuna miundombinu, barabara nyingi zimejengwa, majengo kadhaa yamejengwa, hospitali, shule na hasa uh, uh, haya mambo ya teknolojia uh, mambo ya, ya kisasa ya teknolojia ya internet kuzagazwa nchini kote, na na hasa kutoa ajira, sababu uh, katika hotuba yake leo amesema kuna hii miaka misaba utakuwa na kazi kubwa ya kuweza kuwaendeleza vijana vijana, sababu anasema uh, kuna wale ambao walidhiriki uchaguzi uh, kwa mara ya kwanza tangu uh, tangu uh, itokee yatokee mauaji ma, ma, ma ya kuangamiza hapo tisini na nne. Amesema hawa kabisa lazima katika hii miaka misaba ijayo waweze kupata waone maendeleo wa, wa, wapate manufaa sababu uh, anasema uh, hawa ambao walishiriki wali uchaguzi na kuweza kuipa sura uh, changamoto mpya demokrasia ya Rwanda sababu wanasema kwamba katika kampeni walionekana vijana wengi sana wakishiriki kampeni, basi kwa hiyo Uh, katika miradi ambayo ameahidi ni kuweza kwamba ku, ku, ku, kuendeleza vijana na hususan akina mama, yani kwa kwa ujumla tu uh, ni, ni, ni ile miradi ambayo ilikuwa ishaianza tangu hapo mwanzo, ni, ni kuongeza kasi tu ili eh, aweze ku, ku, kufikia kiwango cha kuridhisha kwa maendeleo ya Wanyarwanda eh, wote. Mataifa mengi ya Afrika yanashuhudia ghasia za uh, namna tofauti Mfano wa Rwanda sasa unatoa ama unaashiria njia gani ya Afrika kwa bara la Afrika? Ni kweli kwamba bila shaka Rwanda la, lazima ipongezwe kwa sababu uchaguzi ulifanyika katika hali ya utulivu, kampeni ilifanyika katika hali ya utulivu eh, ukilinganisha mfano na ndugu zetu wa Kenya ambapo uh, chaguzi zilifuatwa zili, zili na machafuko na, na, na, na, na maisha ya wananchi kupotea, lakini hapa Rwanda ilikuwa ni, ni utulivu. Nafikiri ni mfano mzuri, na, na ndio maana e, hata wale ambao wanakemea zaidi e, mfumo wa demokrasia nchini Rwanda, lakini walivyoona namna uchaguzi ulivyofanyika katika hali ya utulivu, matokeo yakatangazwa na hapakuwa vurugu yoyote, na wale walioshiriki uchaguzi na wale walioshindwa wakaweza kukubali kwamba wameshindwa. E, hiyo ni, ni picha nzuri tu, inatoa sura nzuri kwa nchi ya Rwanda na, na hususan katika bara la Afrika. Na hatimaye sijui kama kuna mataifa ambayo wewe unajua yanayoshirikiana na Rwanda katika mambo tofauti, labda miradi tofauti, na ambayo inatarajiwa kwamba baada sasa, ya sasa yake kuingia katika muhula huu wa uongozi, kuna ushirikiano fulani utaendelea. Kuna kuna katika hotuba yake kuna neno la, la muhimu ambalo Rais Kagame aligusia, anasema kwamba Rwanda hivi haina haina hasimu yoyote ha, haina mtu ambaye anaweza kusema ni adui, ikiwa ni m, upande wa Wanyarwanda wenyewe au katika uh, mataifa ya kigeni, yeye uh, amesema yuko tayari kushirikiana na nchi yoyote nchi yoyote kwa faida ya ya ya Rwanda na faida ya Afrika. Hasa hotuba yake ukichunguza vizuri ni kama vile ilikuwa naelekea zaidi katika Umoja wa Afrika amegusia sana mambo ya maendeleo ya Afrika, Waafrika wajitegemee wenyewe, wasiwi kila mara washinikizwe au wa, kama vile kuigiza uh, mifumo ya uongozi kutoka nchi za magharibi uh, na bila shaka uh, Rais Kagame atakuwa ndio mwenyekiti wa uh, Umoja wa Afrika hapo mwakani, na ndiyo maana hata ukitizama marais ambao walishiriki uh, sherehe za kuapishwa Rais Kagame ni, ma, ni ni marais kutoka nani eh, pembe zote za Afrika. Kulikuwa marais wa Afrika Mashariki, Afrika ya Kati, wale wanaozungumza Kifaransa, wale wanaozungumza Kiingereza, wale wanaozungumza Kireno, Kispanish, wote ao wamewakilishwa. Ni kama vile yeye ana, anataka Afrika ambayo imeungana na Afrika ambayo inaendelea, eh, na hasa eh, kutokana na na hatua Rwanda iliyokwisha ipiga eh, sababu yeye anasema kwamba Wanyarwanda wamechagua mfumo bora wa uongozi na hatua walikuisha ipiga, ni kwamba ni ni ni ni, ni, ni wao wenyewe ndio wame, wame, wameweza kutengeneza njia hiyo, na na ndicho na, na, kitu anakiomba nchi zote za Afrika ziweze kukitia mbele. Nashukuru sana kwa muda wako, Patrick Nduwimana, ukiwa ukigali huko Rwanda, kwa maoni yako na pia mchango wako kwenye kipindi cha kwa undani. Asante sana basi huyo alikuwa ni bwana uh, Nduimana akiwa Patrick Nduimana akiwa kule Kigarini, na umesikia amesema kwamba maendeleo ni mengi sana yanayotarajiwa kuendelea chini ya utawala wa rais uh, Paul Kagame huko nchini Rwanda, na pia imekuwa ni mfano mzuri kwamba uchaguzi umemalizika bila ghasia. Kwa hivyo ikawa ni mfano mwema kwa mataifa mengi mengine barani Afrika, kwamba uchaguzi unaweza ukafanyika na ukamalizika na mambo yakaendelea bila vurugu yoyote, na kama nilivyokutajia awali ni zaidi ya viongozi ishirini wa mataifa walihudhuria sherehe hiyo mapema leo huko uh, Rwanda kwenye uwanja wa michezo wa Amahoro katika mji wa Kigali. Kwa niaba ya wote walioshiriki kwenye kipindi cha kwa undani hivi leo, tulikuwa naye Kennedy Wandera, Silvanus Karemera, vilevile, bila kusahau msimamizi Adija Riami, mwelekezi Aida Isa, langu jina Harison Kamau kutoka hapa Washington DC, na kutakia usiku mwanana na pia mwisho wa juma wenye baraka na fanaka.