Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika laini ya simu tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Julius Nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa Marekani. Na baadaye tutajiunga na studio zetu huko Mombasa nchini Kenya akiwepo mwandishi wetu Amina Chombo na kome nyingi wakizungumzia kwa kina uwapishwaji wa viongozi wapya baada ya uchaguzi mkuu wa Kenya. Karibu sana. Naam, basi kwa undani hivi sasa tunaanza kuangalia taarifa za kina, habari ambazo wewe msikilizaji bado hujazijua vyema, au bado zinakupa utata baada ya kutokea kwa ghasia zinazoelezewa kuwa za kibaguzi huko Charlottesville katika jimbo la Virginia hapa Marekani na tukio ambalo lilisababisha kifo cha mtu mmoja na wengine wengi kujeruhiwa. Kumekuwa na mazungumzo mbalimbali mbali katika mitandao ya kijamii hali kadhalika vyombo vya habari kama vile CNN, MSNBC, Fox na kadhalika, kuelezea kwamba tukio lililotokea si la kufurahishwa, la kuhuzunisha na ni kwa nini linatokea wakati huu ambapo inaonekana kwamba taifa la Marekani linatakiwa kuwa taifa moja na limekuwa likifanya hivyo kwa muda mrefu. Basi ili kujua haya yote mpaka hapa tulipofika, kufikia tukio hili la huko jimbo la Virginia, ninaye Profesa Julius Nyang'oro akituchambulia tukio hili. Karibu Profesa Nyang'oro. Nashukuru kwa kunikaribisha. Nam Profesa, hebu utueleze basi tukio hili ambalo limekuwa likizungumzwa sana kwenye vyombo vya habari mbalimbali mbali la ghasia zilizotokea huko katika jimbo la Virginia Lime, mpaka kufikia hapa lilipofika limechochewa hasa na kitu gani? Um, kwanza uh, tukumbuke uh, vitu vit, vit, viwili um, kuna watu, kuna baadhi ya watu hapa Marekani wazungu ambao wana itikadi kali ya ukandamizaji na ubaguzi wa rangi ambao uh, u, u, ukandamizaji huu na itikadi inaanzia ina, karne ya kumi na tisa baada ya vita ya wenyewe, wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu moja mia nane hamsini na tisa mpaka elfu moja mia nane sitini na tano Baada ya majimbo ya kusini kushindwa uh, katika hiyo vita, kulikuwa na baadhi ya watu ambao walianza uh, kuwa na itikadi kwamba ingawaje wal... Watu wa kusini walishindwa vita hiyo, lakini ukandamizaji wa watu weusi ubaki pale pale, na ndio maana kukaanzishwa chama cha wabaguzi kinachoitwa KKK, Klu Klux Klan, ambacho, uh, izi, ambacho uh, uh, kina chake ni kimoja tu, kuwakandamiza na kuwashindilia watu ambao sio wazungu. Hii itikadi imeendelea kwa muda mrefu na ikapata ika, ika, kasi zaidi katika miaka ya elfu moja mia tisa sitini baada ya serikali ya Marekani kupitisha uh, sheria kwamba kutakuwa na haki za kupiga kura na za, za uraia uh, kuhusu watu ambao sio wazungu. Na itikadi hii ya kukandamiza watu ambao sio wazungu iliendelea, na kwa sasa hivi uh, katika miaka miwili iliyopita itikadi hii imepewa nguvu zaidi kwa kushinda kwa urahisi kwa Bwana Donald Trump ambaye katika mikutano yake ya, ya kugombania ya kura katika miaka miwili iliyopita alikuwa akiendeleza sana kusema kwa mafumbo kwamba uh, yeye anawawakilisha watu ambao wamekandamizwa katika nchi kwa muda mrefu. Lakini hilo fumbo lilikuwa la kuwambia watu weupe wenye itikadi kali ya kukandamiza, wanaofikiria kwamba kwa sababu watu wengi sana kutoka nchi za nje wamekuja hapa, weusi kutoka Latin America, kutoka nchi nyingine tofauti tofauti, kwamba kwao kuja katika nchi ya Marekani ina maana kusema kwamba wazungu wa, we, we, we, wenye itikadi kali wanakuwa wakifukuzwa kwenye kazi, hawawezi kupata kazi, hawawezi kuingia katika shule ambazo wanazihitaji. Kwa hiyo hii uh, vurugu iliyotokea juzi ni vurugu ambayo imeanza na ina kina cha historia ambayo inakwenda karibu miaka mia moja na hamsini. Profesa, umeyazungumzia makundi haya makubwa uh, matatu, KKK na vilevile vile kuna hili kundi la wazungu wenye sera za kibaguzi hali kadhalika, hao neo-Nazi wana, wana nafasi gani katika utawala au katiba ya Marekani? Uh, kikatiba hawana nafasi yoyote, lakini um, um, mambo ambayo wanayafanya ya kuzungumza uh, kwa kutamba yanatokana na na na, na, na kipengele kwenye katiba ambacho kinawaruhusu watu kusema chochote wanachokitaka uh, ambacho kinaitwa first amendment right. Lakini hata katika kikatiba vile vile kuna vipengele ambavyo vinasema kwamba kama utazungumza na kuchochea na kuweza kuleta maafa nchini, basi hiyo haki huna. Lakini kwa vile juzi tulivyoona Charlottesville, wale waandamanaji walikuwa walikuwa na kibali cha kuandamana, lakini kibali cha kuandamana kilikuwa hakiwaruhusu wenyewe waweze kuwashambulia watu ambao wanapinga hizo sera. Kwa hiyo, kwa hiyo kitu ambacho kinautata hapa ni kwamba, je, tueleweje Uh, jinsi ambavyo hao watu wenye itikadi kali wanavyofikiria mambo, wanafikiria kwamba kwa sababu wana hiyo haki ya kuandamana, wana haki ya vilevile kuweza kuwaua watu ambao wanawapinga. nam uh, Profesa Nyang'oro, upo katika laini ya simu? Ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo. Naimani kwamba umemaliza kile ulichokuwa ukizungumza, lakini hebu tuangalie hili tukio. Limekuwa pia likikosolewa na watu mbalimbali mbali hapa Marekani, mmojawapo akiwa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Yeye aliandika katika, katika mtandao wa Twitter akinukuu maneno ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela kwamba kama watu wanaweza kujifunza chuki wanaweza kufunzwa upendo. Ujumbe huu unapeleka taswira gani kwa rais aliyepo madarakani hivi sasa pamoja na Wamarekani kwa jumla? uh kwa Wamarekani kwa ujumla, watu wengi sana nchini hapa wanaamini kwamba kuna usawa wa binadamu, usawa ambao ambao hauruhusu ubaguzi wa rangi wa aina yoyote. Lakini uh, kwa rais aliyopo sasa hivi watu wengi sana ambao walimsapoti wali mwaka jana kwenye kampeni zake ni watu ambao wanafikiria kwamba uh, wazungu hapa nchini uh, haki zao zimetibuliwa zime sababu kuna watu wengi ambao sio wazungu waliokuja nchini hapa kama watu kutoka Latin America, kutoka Afrika, kutoka sehemu nyingine. Na na kwa, utata uliopo sasa hivi ni kwamba kuna hiyo asilimia ya watu ambao ni asilimia karibu thelathini na tano ya wapiga kura katika chama cha Republican ambao wanafikiria una, kwamba kweli Rais Trump anawawakilisha, ana, ana, ana, ana, ana kwa kusema kwamba kwanza uchumi wa nchi hii unadidimia kwa sababu ya watu kutoka nje na watu wanaotoka nje sio wazungu, na kwa, kwa sababu sio wazungu lazima lazima la, la, la, la wazungu wa, waweze kusema kwamba sio haki yao watu wasiokuwa wazungu kuwa hapa. Hilo la kwanza. La pili ni kwamba hata katika chama cha Republicans, ambacho ndicho chama cha Trump kuna watu chungu mzima viongozi ambao wamesema kwamba hawakubaliani hata uh, kidogo na msimamo ambao Rais Trump ameuchukua kuanzia Jumamosi Uh, juzi na jana kuhusu mazungumzo yake uh, kuhusu matukio yaliyotokea Charlottesville, kwa sababu Rais Trump amesema kwamba uh, kwamba ugomvi uliotokea na mauaji yaliyotokea na na, na, na kutokubaliana kwa sera kunatoka pande zote mbili, kwamba wale watu ambao wanaping ambao wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana itikadi kali ya kukandamiza kwa rangi wana haki zao, na vilevile vile watu ambao wanawapinga vilevile wana haki zao, na kwa hiyo kuna itikadi mbili tofauti, huo ugomvi ni ugomvi ulio sawa. Lakini kila mtu ambaye amesema, anazungumza kwa wakati huu, anasema kwamba hiyo sio sahihi, kwa sababu wale watu ambao walifika Charlotte Spir kupinga maandamano ya watu ambao wana itikadi kali ya, ya ya rangi ni watu ambao wana haki ya kufanya hivyo, na wao ndio wana itikadi wana, wana, wana, ambayo ni sahihi, ambayo ndiyo heshima uh, ya Marekani inavyotokea. Nakushukuru sana Profesa Julius Nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa nchini Marekani, ambapo umeweza kutueleza kwa kina ghasia ambazo zimekuwa zikizungumziwa kwenye vyombo mbalimbali vya habari kuhusiana na tukio lililotokea Charlottesville. Sekunde chache kutoka hivi sasa tunajiunga na studio zetu za huko Mombasa, kwake Amina Chombo na Kwaumi nyingi wakitueleza kuhusiana na uapishwaji wa viongozi wapya baada ya uchaguzi mkuu Kenya. Nam nshukran sana kutoka VOA Washington DC, kipindi cha kwa undani, moja kwa moja kutoka katika studio zetu za VOA Mombasa. Tunazungumza mengi baada ya kuwa na uchaguzi ambao, japo baadhi ya sehemu nchini Kenya kulikuwa na vituko vya hapa na pale, lakini e, tumeendelea kuwa salama hapa nchini Kenya na mengi zaidi tutakuwa tunazungumza. Je, ni yapi ambayo yanafuatia baada ya uchaguzi kufanyika na viongozi kuchaguliwa katika ngazi za kaunti na paka katika ngazi za kitaifa kuwa na katika kipindi cha kwa undani, si mwingine ni wako Amina wa Chombo nikiwa na mwenzangu Kome Nyingi. Na bwana Kome, bila shaka tumeona kwamba Mombasa imeendelea kuwa shwari na Kenya pia, katika siku mbili zilizopita kumekuwa na amani inapatikana, lakini ni yapi ambayo, uh, Wakenya wanatarajia sasa baada ya magavana 47 kuchaguliwa, maseneta 47 na vile vile rais kuchaguliwa na wabunge 290 pamoja na wale wanawake katika bunge la kitaifa ambao ni katika 47. Kwanza, uh, Amina ni mzuri tujue kwamba uh, katiba mpya ambayo iliweza kutupatia ngazi mbili uh, za uongozi imeweza kuleta uh, manufaa na pia nafuu uh, katika ushindani wa kisiasa. Uh, ingekuwa ni wakati ambapo tulikuwa na serikali kuu pekee ama ile serikali ya kati peke yake, hivi sasa naamini kwamba ule mzozo ambao umetokana na uchaguzi bado ungekuwa unatusumbua zaidi eh, kuliko vile ambavyo ilivyo hivi sasa. Lakini tunajua kwamba uh, uchaguzi ama katiba mpya imeweza kutuletea uh, utawala kule mashinani uh, kwa njia ya kaunti uh, baada ule uchaguzi kufanyika. Wengi walizungumzia sana uchaguzi ambao ulifanyika uh, kuwachagua wale viongozi wa kaunti kama vile mangavana. Tunaona kwamba baada ya wale kuchaguliwa yale masuala ya kisiasa yaliweza kupungua, uh, sababu katika kaunti pia kulikuwa na ushindani mkubwa uh, na hivi sasa tukizungumzia kwamba rais atakuwa anaapishwa hivi sasa, uh, tumeanza kuona kwamba harakati zimewekwa ama mikakati imewekwa, matayarisho kuhakikisha mm -hmm. Wale mangavana arobaini na saba ambao walichaguliwa watakuwa wanaanza kuapishwa ambapo itafanyika katika hadhara na wananchi watafika kushuhudia uapishwaji ule, na tumeona wizara ambayo inashughulika na masuala ya ugatuzi nchini ikisema kwamba itatumia eh, shilingi bilioni tano pesa ya Kenya ambayo itatumika katika shughuli hizi za uapishwaji, na kuna magavana wamekataa. Hebu e, nikuulize no. E, ni shughuli ama ni sherehe ni kwa... sherehe <laughs> ni hafla tunaweza sema <laughs> ni hafla no. Lakini e, kwa muno ni kwamba kwamba ile ni, ni sherehe mm -hmm, ambayo ikiwa mngependa kupunguza zile pesa ambazo zinatumika, ingekuwa ni rahisi. Sababu nini ambacho kinahitajika? Biblia kama Quranu, ni Mkristo, mm -hmm, eh, ama Qur'an kwa Mwislamu, na kitu kingine kinahitajika ni yule magistrate kwa pale na ile sehemu ambayo ile jambo linafanyika. Nikuonyesha kwamba ikiwa tungependa kupunguza gharama, tungeweza kuipunguza hata kwa asilimia tisini Nam, kwa sababu ukiangalia kama jiji la Nairobi ama kaunti ya Nairobi ambayo ni nambari 47, aliyechaguliwa pale alikuwa seneta uh, Mike Sonko, ambapo uh, yeye alikuwa ametengewa kima cha shilingi milioni 25, ile shughuli ya karibu masaa matatu mawili inatumi. Nam, kwa sababu unaona kwamba kutapambwa pale, kutakuwa na maskari, kutakuwa na viburudisho, lazima watu waburudike pale. Mm -hmm. na kuna vinywaji vitatolewa, kwa hivyo katika ile shughuli yote ikawa ni milioni ishirina tano lakini, unajua Songo kasema nini? Songo kasema pesa hiyo itumike katika kulipa mishahara wale ambao walikuwa na mapungufu katika mishahara yao, inaende ipelekwe huko walipo wale vijana e. Lakini sherehe itafanyika vipi kama hakuna pesa? Alisema kitatukitumike kiwango gani? Mm. Akusema kwamba labda hiki ndio kiwango ambacho kinastahili kutumika. Hata apishwa vipi, bora tu aende akashikilie Biblia, hakimu awe pale amwapishe, na kuna mashahidi wanaona pale, kidogo kwenye ofisi yake, basi eh. Lakini mwingine ni Ngilu chariti Ngilu ambaye ni mwanamke wa kwanza kuwa gavana, ambao ni miongoni mwa wanawake watatu nchini Kenya ambao walifanikiwa kupata ugavana, akiwa pamoja na yule wa Bometi Bila Boso na vile vile mi... Waiguru. Pia yeye hataki pesa zitumike katika kuapisha. Kufikia sasa ni magavana hawa wawili tu, Mike Sonko na vilevile chariti Ngilu. Chariti Ngilu kwanza kule kwake Kitui ilikuwa ni milioni sita peke yake. Mm-hmm, anasema kuna tatizo kubwa la maji, kwa hivyo unaangalia vipi kwa sababu tuko na magavana arobaini na saba na kwa sasa uh, ukiangalia kwa kima cha uchanganuzi 45 mpaka sasa hivi hawajasema lolote. kusema kweli, Amina, ni muhimu tujue kwamba, uh, ile picha uh, yule gavana ama kiongozi akichaguliwa, ile picha ya kwanza huwa imtoki akilini yule mwananchi tunakumbuka kwamba kama gavana wa Machakos, vile ambavyo alianza wakati alichaguliwa, ile taswira ambayo alijenga ndio imesaidia, imesa akachaguliwa tena, licha ya kwamba alikuwa na ushindani mkubwa. Kwa hivyo hatua ambayo yote inachukuliwa na wale viongozi ambao wanaingia kwa hivi sasa fanya biashara na serikali ya kaunti ya Nairobi eti kwamba ndio akiingia aweze kusukuma walipe pesa zao na kuamba. Yeye amesema kwamba yeye hakuna mtu ambaye ametuma kuzungumza uh, kwa niaba yake ama kutafuta pesa fulani na, na tumeona na, na, ameanzisha wanasema kwamba wanaita Operation Ngarisha Mji, jiji la Nairobi na alisema kwamba atatoa zile, zile posters ambazo ziliachwa na wale wanasiasa wengine na, na, na, sasa, ukiangalia katika mitandao ya kijamii mambo yanaendelea kule jiji la Nairobi ni kwamba ni taka zinaondolewa. Lakini vile vile kuna wale haja ya kuhakikisha kwamba inaendelea. mm -hmm. Naam. Kuna mwingine anasema kwamba uh, je, hii inamaanisha kwamba ni Silvansi Wekesa anauliza, je, kwani hii inamaanisha kwamba, eh, Sonko Rescue Team ime tayari ishaingizwa katika serikali ya kaunti. <laughs> <laughs> Awori anasema ukweli ni kwamba watu wa Nairobi uh, hawatajali chochote ilimradi mji uko lakini tunaona kwamba wamekuja sana, wale ambao baadhi ya wale ambao wamechaguliwa wamekuja na moto sana. mm -hmm. Eh, labda wamejua wa eh, makosa wale wengine walifanya, Amina. Ni wangapi ambao walipoteza viti vyao? Tuko na zaidi ya ishirini eh, ambao wamepoteza, wamechaguliwa tena wale, ni... wale magavana ambao wamepoteza, akiwemo gavana wa gavana wa wa Nairobi Nairobi Kidero, Kidero. Baba... Na Isa Timami wa Lamu tuko na wa Tana River, Taita Taveta, ambapo kiti kimechukuliwa na mwandishi habari Kitui, nikuonyesha kwamba wale washajua wa makosa wale wenzao wa walifanya, ndio unaona kwamba tayari wameingia wakijua kwamba labda mwananchi hataki kuona kwamba hela zinatumika hivi eh, pasipo kuona eh, miradi ama manufaa ambayo yanatokana na zile pesa. Sasa hebu ni kuulize Amina, tunajua kwamba eh, kulingana na serikali kuu ama wizara ambayo inahusika na mambo ya ugatuzi, wamesema kwamba swearing in ama wale kuapishwa magavana ambapo kuna wale tayari inasemekana kwamba kuna wale wataapishwa kama gavana wa Machakos na, uh, kulingana na barua rasmi ambayo ilitolewa na kitengo cha mahakama eh, ni kwamba si tulipiga kura tarehe nane mm -hmm. Eh, barua ambayo ilichapishwa tarehe nne mwezi wa nane ikawekwa katika gazeti rasmi la serikali ni kwamba magavana walikuwa wataapishwa katika siku kumi baada ya kutangazwa kwa washindi mm -hmm. Na tunajua katika huu uchaguzi kila kaunti kulikuwa na siku tofauti tofauti ambapo magavana walitangazwa rasmi kwamba wamechaguliwa. Sasa inaangaliwa ile siku ambayo wewe ulitangazwa, mpaka siku kumi katika kile kipindi. Kwa hivyo ndipo sasa unaona kwamba kina Alfred Mutua walijulikana mapema zaidi, ndio wanaanza pale kesho. kuna wale wata, kama Hassan Joho hapa Mombasa itakuwa siku ya, ya Jumanne tarehe 22 mm hivyo mpaka ile tarehe 24 na, labda wakati wanaapishwa tutarajie nini? Tunajua kwamba wengi wangependa kuonyesha kwamba wamechukua yale mamlaka labda wale wageni waalikwa na shangaa watakuwa ni wageni wa aina gani? E, wengine watawapishiwa wapi? Tayari wame, wamesema kwamba ni wapi kutaapishwa, kwa sababu ulitolewa ile orodha, kama utapata, kama Mombasa watakuwa Mamangina, uwanja wa Mamangina. Kwa hivyo yale maeneo ambayo wameweka nyingi ni shule za upili, mahali ambapo kuna pia kuna usalama wa kutosha uhum. mahali ambapo watakuwa pale kila mwananchi E, iko katikati ya mji. mm -hmm. Kwamba kila mwananchi katika ile kaunti anaweza kufika na kushuhudia. Kutakuwa na viburudisho e, kutakuwa na maaskari wale wa kaunti wakionyesha madaha yao pale, e, vile vile county commissioner atakuwa pale kuweza kushuhudia kwa sababu ya usalama na vitu kama hivyo. Kutakuwa na mambo mengi ambayo yatafanyika pale, na mwisho wa kuisha ni kushika aidha Biblia ama Quran kwa hakimu kuweza kwa uh, mimi nasubiri sana kuona Ann Waiguru wakiapishwa. Okay. <laughs> na watatoa laboso. Naam na, na magavana wale watatuambia ni nini, watakuwa wanatupangia miaka mitano, kuna ile speech ambao watatoa baada ya kuapishwa. Tayari walikuwa washazitengeza, si nakumbuka walikuwa kumeambia kutengezwa speech za kukubali na kukataa. Kwanza hebu niambie kama mwanamke uh, wale wanawake watatu wakiapishwa uh -huh. Naamini kwamba wale ndio baadhi ya wale ambao wataangaziwa sana na vyombo vya habari, naam, kwa sababu wameweka historia Kumbuka, mara kwanza kabisa ilikuwa mwaka elfu mbili kumi na tatu hakukuwa na mwanamke ambaye aliweza kufanikiwa. Walikuwa wanawake tisa mm -hmm. waliopigania ugavana kote nchini Hamasa zilizotolewa na mashirika na vyombo vya habari nchini Kenya imesaidia wanawake kupigiwa kura. Ni hamasa kwa, ama ni wale wanawake walikuwa wana uwezo watu waliwaangalia kama Ngilu aliwabwaga wanaume. Naam. Eh, La boso alibwaga mwanaume. Nafikiri na imefika wakati ambapo wa, wa, wananchi wameona kwamba kuna haja ya kuwepo na viongozi wanawake na sijui utaiangalia vipi kulingana na hii sheria ya thuluthi mbili ambayo eh, ya jinsia ambayo hmm, tuliona kwamba bunge lililopita lilishindwa kupitisha uh, wakisema kwamba hatutaki kuwapa nafasi wanawake wakati ilikuwa inaangalia jinsia. Je, tuendako watakuja kuipitisha? Naamini kwamba watapitisha, lakini tunastahili kujua kwamba katika uchaguzi ambao umeisha uh, kulichaguliwa idadi kubwa ya wanawake historia, ambao hajaichaguliwa tena wengi vile nam -na, uh, kwa sasa, kwa sababu kulingana na sheria ile ya uh, baraza la magavana huchaguana kila baada ya miaka miwili, kwa hivyo nanoka aliingia mwaka wa 2017 na tarajiwa huenda akaingia paka mwaka 2018, labda uchaguzi uende ukafanywa mwaka 2019 mwanzo mwanzo uh -huh. na sasa wakati wanachaguana ikiwa mwanamke hatapewa mwenyekiti wa baraza la magavana huenda akapata unaibu mm-hmm. uh-huh. kwa wakati ule tulishindwa kupata naibu kwa sababu hawa manaibu magavana hawakuwa wanashiriki, kwa sababu manaibu magavana wako wanawake, lakini hawakushirikishwa katika uchaguzi wa baraza la magavana. Na tunajua kwamba naibu, naibu wa yule mwenyekiti na nok, ni Bwana Murutu ambaye alibwagwa katika uchaguzi, kuonyesha kwamba kuna vacancy ambayo tunaweza kupata mwanamke pale akuwe naibu wa mwenyekiti. Huenda wacha tu, tu, tusubiri tuone kutaendaje, lakini hilo tu lisimfurahishe Mkenya hawa watu uh, magavana ambao wanakwenda nyumbani wanaondoka na marupurupu ya kima cha shilingi milioni kumi na mbili nukta mbili kila mmoja. Naam, kwa sababu miaka minne waliofanya kazi uh, uh, kuna kiinua ma... mgongo uh, na wale kumbuka, wakiwa ni ishirini na tano magavana waliokosa wako na mawaziri wao mia mbili na hamsini waliokosa na manaibu wao. Kwa, kwa hivyo kumbuka, kila, kila gavana anaingia anakuja na timu mpya kwa hivyo zile timu zote huenda zikaenda nyumbani na zikienda zinapawa pia kiinua mgongo sasa. Kwa hivyo mawaziri nao wanakuinua mgongo chao, kila mmoja milioni nne nukta tatu. Naibu magavana nao wako na pesa zao, watapatiwa kwa hivyo, bado inamla Mkenya mlipa ushuru, lakini ni uongozi ambao tumeamua kwamba ndio uongozi unataka kuwa nao, lazima tugharamike. So umekuwa wakitufanyia kazi. Asante sana kome nyingi, pamoja na Amina Chombo kutoka studio zetu za VOA huko Mombasa, Kenya. Awali tulikuwa naye kumbuka, Profesa Julius Nyangoro akielezea ghasia zilizoibuka huko Virginia zinazoelezewa ni za kibaguzi hapa Marekani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riyami, mwongozi ni Aida Isa. Shukran kwa kunisikiliza, tukutane tena katika matangazo mengine ya VOA. Mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi hiko cha kwa undani, hivi sasa tupate burudani ya muziki.