Zifuatazo ni habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Tukio la nadra la kupatwa kwa jua lilianzia katika jimbo la magharibi la Oregon hapa Marekani, huku mamilioni ya watu kote nchini wakijitayarisha kuangalia tukio hili ambalo linatokea kuanzia Pacific hadi Atlantic kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 99. Viwango vya hali ya hewa Oregon vilishuka haraka sana wakati mwezi uliposogea kulifunika jua. Miji na maeneo ya hifadhi kote ambako tukio hilo linatarajiwa kuonekana yalijitayarisha kwa mmiminiko wa watu waliokuwa na darubini, kamera na miwani maalum ya kujikinga ili kuangalia tukio, tukio ambalo NASA imesema litaangaliwa na kurekodiwa katika historia, kupatwa kwa jua. Polisi wa Catalan nchini Spain wanachunguza tukio moja katika mji wa magharibi mwa Barcelona leo Jumatatu, wakati msako bado unaendelea wa mshukiwa wa shambulizi la Alhamis lililosababisha vifo. Gazeti la Spain la La Guardia liliripoti leo Jumatatu kwamba mshukiwa mkuu amekamatwa, lakini polisi bado hawajathibitisha hili. Maafisa nchini Spain walisema leo kwamba wanaamini dereva anayehusika na shambulizi lililosababisha vifo wiki iliyopita mjini Barcelona ni raia wa Moroko mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ambaye wamekuwa wakimtafuta kama mwanachama wa mwisho wa kundi la watu kumi na wawili ambaye bado hajulikani mahala alipo. Waziri wa mambo ya ndani wa Catalan Joachim Fon aliambia redio Catalunya kwamba kila kitu kinaashiria Yunus Abu Yaqub alikuwa akiendesha gari hilo wakati wa shambulizi la Alhamis. Mwanaharakati wa Nigeria Rebeca Dal ameshinda tuzo ya Sergio Vera de Melo kwa kazi yake ya kuwarejesha katika jamii wanawake na yatima waliotekwa na wanamgambo wa Boko Haram. Tuzo hiyo iliyotolewa katika sherehe zilizofanyika Jumatatu kuadhimisha kumbukumbu ya siku ya kimataifa ya kibinadamu ambayo hufanyika Agosti 19 kila mwaka. Sherehe hizo zilifanyika kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Jineva, Uswizi. Tuzo hiyo hutolewa kila miaka miwili ikiwa ni kumbukumbu ya Sergio Vieira de Mello ambaye aliuawa katika shambulizi la kigaidi Agosti 19 mwaka 2013 mjini Bagdad nchini Iraq pamoja na watu wengine 21 tuzo inalenga kuitanabaisha dunia juu ya ushujaa wa watu ambao mara nyingi huone, hauonekani hasa wakati wa kibinadamu mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc kupitia 94.9 voa fm mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM na Nairobi, Kenya. Sudani Kusini imezuia ndege za walinda amani wa Umoja wa Mataifa katika mzozo kuhusu udhibiti wa uwanja wa, wa, wa ndege kwenye mji mkuu Juba. Msemaji wa serikali alisema hii leo, hatua hiyo inatishia kuchelewesha zaidi upelekaji wa walinda amani takriban elfu nne kwenye nchi hiyo ya Afrika ambako vita vya wenyewe kwa wenyewe vilizuka mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa majibu wa shirika la habari la Reuters. Msemaji wa rais Salva Kiir Atenyi Wek Atenyi ameelezea ni kwamba vikosi ambavyo vilivyopelekwa nchini humo vilikwenda kudhibiti uwanja wa ndege ambapo si sehemu ya mamlaka yao. Afisa wa Umoja wa Mataifa amewataka wafadhili kutoa msaada zaidi kwa Sudan baada ya taasisi hiyo ya dunia kupokea kiasi kidogo cha fedha kati ya dola milioni 804 walizoomba kwa ajili ya misaada ya kibinadamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, afisa mkazi wa Umoja wa Mataifa anayehusika na uratibu wa masuala ya kibinadamu, Marta Drodes ameuambia mkutano wa wanahabari mjini Khartum ni asilimia 23 tu ya misaada ya kibinadamu kwa Sudan kwa mwaka 2017 ndiyo imepatikana. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kuwa nami, kaa tayari kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunakupasha kuhusu tukio la kihistoria ambalo hivi sasa linaendelea kutokea hapa Marekani la kupatwa kwa jua. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa undani, kama nilivyokuambia, ambapo leo tunaangalia tukio la kihistoria la kupatwa kwa jua hapa Marekani, ambapo jimbo la Oregon lenyewe limeshuhudia e, giza kabisa ndani ya dakika mbili wakati e, tukio hilo likitokea ambapo hivi sasa e, katika jimbo la Missouri ndiyo e, hali hiyo inaenda yenyewe kutokea, na televisheni za hapa zimeshaanza kuonyesha e, giza likianza kuingia, ikiwa ni saa saba na dakika tano e, ikiwa naelekea ndani ya dakika sita kwa saa za Amerika ya Kati, ambayo ni sawa na saa nane e, na dakika sita kwa saa za hapa Afrika, hapa Marekani ya Mashariki. Unaweza kujiuliza kwa nini, hapa Marekani imekuwa ni jambo ambalo vyombo mbalimbali vya habari vimekuwa vikizungumzia tukio hilo na watu kusafiri e, kufuata e, kutoka nchi mbalimbali mbali, hata hapa ndani ya Marekani ili kushuhudia tukio hilo. Kwa historia, tuki, kwa historia tu tukio hili uh, linatokea baada ya kupita takriban miaka 40 ndani ya, ya, ya, ya Marekani. Licha ya hiyo, kupatwa kwa jua kwa leo itakiwa ni tukio la kwanza ndani ya miaka 99 kutokea kwa karibu nchi nzima kupita e, hali hiyo. Na kupatwa kwa jua e, kutapita katika majimbo kumi na manne kuanzia e, Oregon ambayo tayari imeshashuhudia hali hiyo, na itamalizikia huko South Carolina ambapo hivi sasa watu wameweka kambi hivi sasa, jiza limeshakuwa totoro eh, katika mji wa St Joseph katika jimbo la Missouri, ambayo ikiwa ni saa saba na dakika mchana kwa saa za hapo, ikiwa ni saa nane na dakika saba kwa saa za hapa eh, Marekani inakadiriwa wamarekani milioni 74 eh, wamesafiri kushuhudia uh, tukio hili sasa kuzungumzia haya tunaye Dr. nurali jiwaji ambaye ni mwana astronomia kutoka chuo kikuu huria cha tanzania vilevile uh, vile tutakuwa na Dr. patrick nigula ambaye ni mkazi wa jimbo la south carolina jimbo la mwisho kabisa ambayo litashuhudia eh, tukio hili kati yale majimbo kumi na manne ya yeah, hapa marekani nikianza uh, na d ni gula Patrick, hebu tueleze kwanza hapo hali ilivyo South Carolina. Manake tukiangalia televisheni hapa mji wa St Joseph, Missouri tayari wameshashuhudia hali hii, na ni giza kwelikweli. Unaweza ukafikiri pengine ni saa mbili, saa tatu usiku, saa nne, manake hata nyota zinaonekana ili hali ikiwa ni mchana kabisa. Sasa hapo South Carolina hali ikoje? Asante uh, sana kwa kunipa nafasi hii. Hapa South Carolina kila mtu sasahivi yuko nje Uh, akiwa na miwani ile maalum ya ya kuangalia jua uh, liki, likipatwa siku hii ya leo uh, watu ni, ni wengi kila kona uh, na giza uh, bado halijaanza kujitokeza, lakini ndiko linakuelekea, lakini kisikia kipindi cha um, saa nane uh, za mchana hivi na dakika arobaini na moja ndipo tunaweza tukaona giza linajitokeza zaidi, lakini watu ni wengi na wanakadiriwa kufikia zaidi ya half, um, nusu ya milioni. Wametoka sehemu mbalimbali uh, za hapa Marekani kuja kushuhudia tukio hili muhimu sana linalotokea katika um, muda si mrefu kuanzia sasa hivi. Hali ya ya ya shughuli za kila siku katika jimbo hilo, eh, kwa siku hii ya leo imekuwaje? Kuna mabadiliko yoyote yale ama watu wamekuwa wakifanya mambo yao kama kawaida, lakini wakijaribu kusubiri hiyo saa nane na dakika arobaini na, na, na ushehe hivi. Uh, ukiangalia katika upande wa shughuli mbalimbali, kwa mfano mashule uh, yame, yamefungwa uh, na na wa wanafunzi wengi wamekusanyika wame katika sehemu mbalimbali, na hapa Columbia south Carolina uh, katika uwanja wa baseball uh, ambao unachezwa mpira wa baseball, kuna zaidi ya watu zaidi ya elfu tisa ambao wamekaa wakisubiri kwa tukio hili kutokea kwa sasa hivi. Naam, asante sana uh, Dakta Patrick Nigula kwa kutupasha hayo, tutarejia tena kwako sasa. Eh, moja kwa moja tuende kwake uh, dakta Uh, Norali Jiwaji, Daktari uh, Jiwaji, hebu tueleze kwanza, kwa nini tukio hili kwa hapa Marekani inaonekana kwamba ni tukio muhimu sana? Eh, tunafahamu ndio kwamba ndani ya miaka tisini na tisa halijawahi kutokea, hasa tena ukichukulia kwamba hali hii imepita eh, kutoka bahari ya Pacific moja kwa moja mpaka Atlantic ikikatiza katika majimbo kumi na manne sema kweli. Asante eh, sana, sana ndugu mtangazaji. Lakini kusema kweli, tukio kama hili ni kitu cha nadra na na cha kisayansi kinasisimua watu, pamoja na kuwa kitu cha kuweza kujua na kuelewa hali ya mazingira yetu, vitu vya anga na vinavyotokea. Kwa hiyo ni kitu cha sayansi, na ingawa tunasema sayansi, Marekani sayansi ndio ime ime ime ime ime imekolea kule, lakini bado watu wengi pia bado kule pia hawaelewi, na watu wengi wameelezwa na watu wametokeza wengi. Kwa hiyo ni kitu cha kutokea nadra na kwa hiyo ndio maana watu wanalifuatilia kwa hamu sana. Sasa dakta, uh, moja kwa moja ungetueleza hii hali inatokeaje na kwa nini inachukua muda mrefu sana kujitokeza? Eh, tunafahamu inatokea sehemu nyingine mbalimbali za dunia, lakini eh, huwezi kukuta kwamba eneo eh, fulani ikatokea mara kwa mara, inachukua miaka mingi sana kuweza kutokea tena. Sasa hebu tueleze kitaalam, ni nini hasa ambacho kinajitokeza hapa hapo sasa, kusema kweli, kitu kinachotokea angani kule, sisi tunaelewa kuna mwezi, kuna jua na hili dunia letu na mwezi unazunguka, unazunguka dunia. Sasa mwezi ni kitu kidogo aa, sana na kipo umbali wa kilomita laki karibu laki tatu kutoka duniani. Sasa zi, wakati mara moja moja hivi nadra kwa vile uh, mizunguko hii ya ya ya, ya, ya mwezi haiko haiku usawa kabisa na mzunguko wa dunia, na, na, najua kuna, kuna, kuna, kuna, kuna nyuzi tatu zinapishana mara mara, mara kwa mara. Kwa hiyo mara moja moja tu zinakuwa katika mstari mmoja kamili nyofu, kwa hiyo dunia mwezi na jua zikiwa katika mstari mmoja mnyofu pale tu ndio unaweza ukapata jua likapatwa. Kwa jua mwezi unakuwa katikati, kwa hiyo uh, kivuli cha mwezi kinaangukia duniani. Sasa sehemu ambako kunakuwa na giza kabisa ni sehemu ambako, uh, kivuli kilichokolea ndio kimeangukia. Kwa hiyo hiyo ndio inapita kutoka uh, upande wa magharibi wa Marekani kuelekea hadi at, mashariki ya Marekani. Kwa hiyo kivuli hicho ndo kina, kivuli cha mwezi ndo kinasogea uh, kwa karibu kilomita laki tatu kwa saa, linapita kivuli hicho uh, pale kwenye bara la Marekani pale sasa, uh, Dakta, kwa namna moja ama nyingine, watu wamekuwa wakijiuliza sana eh, kwamba ukiangalia kati ya ukubwa wa, wa mwezi na ukubwa wa jua eh, inakuwaje kwamba hali hii kivuli cha cha mwezi ambao unaaminika kuwa ni mkubwa kufunika jua. Sasa kusema kweli ni ni, ni, ni ni kitu kidogo kinatatanisha, maanake jua lenyewe ni kubwa, tunapofundishwa shuleni ni kwamba jua ni kubwa mno, ni mara milioni moja kuliko uh, dunia kwa mfano, na mwezi ni kitu kidogo ni, uh, ni karibu uh, kilomita uh, elfu mbili tu kulinganisha na kilomita elfu kumi na mbili za dunia. Kwa hiyo ingawa mwezi ni mdogo na jua ni mkubwa kiasi hicho ule uwiano kati ya hivyo vitu kutoka duniani, ukiangalia umbali wa wa wa jua ni mara, ukilinganisha ukubwa wa jua na umbali wa jua, umbali wa jua ni karibu mara mia nne zaidi ya umbali wa mwezi, lakini ukubwa wa jua nao ni mara mia nne kulinganisha na mwezi. Kwa hiyo kutoka duniani huwa tunaona jua utu, uh, karibu uh, uh, saizi moja na mwezi. In fact, watu wanaoangalia saizi wanaoangalia jua kwenye chujio hizo za jua watadhani kwamba wanaona mwezi. Ukiangalia jua kutoka kwa kutumia chujio utadhani unaona mwezi, maanake saizi ya mwezi na na jua ni karibu zimewiana kabisa, na ndio hiyo ndio inasababisha kupatwa. Saizi ya jua kutoka kwetu inapimwa kwa nyuzi nyuzi nusu nyuzi tu. Kutoka hapa kwetu, jua ni nusu nyuzi, na mwezi nao ni nusu nyuzi. Sasa hizo mbili zinaweza zika kwa vile ni, ni, ni duara karibu sawasawa sawa kabisa. Mwezi ukija mbele ya sura ya jua inaweza kufunika kabisa. Sasa mara nyingine, mwezi ukiwa mbali kidogo, ile saizi ya mwezi unakuwa mdogo kwa haifuniki Ujua maramu, kia maramu, kia maramu, kila sehemu. Kwa hiyo ndio ilichotokea Tanzania mwaka jana Septemba, iliacha ili kidogo katika mzingo wa jua, iliacha sehemu ya, ya, ya pete hivi ikaitwa kupatwa kwa pete. Kwa hiyo saa hizi kinachotokea uh, Marekani ni kupatwa kamilifu ni yani, juu mwezi umelingana kabisa umefunika vizuri kabisa jua. Asante sana kwa maelezo hayo uh, Dk moja kwa moja tuelekee kwake Dk Patrick Nigula. Sasa Dk Patrick Nigula, uh, kwa, kwa namna ambavyo umetuelezea kwamba hivi sasa eh, kukiwa hali hii inaelekea katika eh, mashariki mwa Marekani ambapo hivi sasa ipo katika majimbo ya katikati ya Marekani hasa jimbo la e, Missouri kwa sababu watu ambao sasa hivi wanapitia kipindi hiko cha kushuhudia giza kabisa ni mji wa Blackwell katika jimbo la Missouri. E, ndiyo hali jinsi e, inavyokwenda inavyo, inavyo sasa a, kwa, kwa, kwa namna moja ama nyingine, kwa hapo hali ya, ya, ya, ya mambo, hali ya kiuchumi e, kuna chochote kile ambacho kimeelezwa kutokana na tukio hili eh. Kwa mujibu pengine wanautawala wa, wa, wa, wa jimbo hilo la uh, South Carolina uh, katika hali ya kiuchumi kuna, kuna wageni wengi wametoka katika sehemu mbalimbali. Kwa mfano hii sasa hivi hapa nipo katika sehemu ya biashara ya Starbucks, ambapo wananchi wengi wanakunywa kahawa, na wengi wao sidhani kama wanaweza kuongea Kiswahili. Lakini ngoja ngoja, nikupe tu moja ya meneja wa Starbucks akizungumza maneno mawili matatu kuhusiana na k-kukamatwa kwa jua. Hello. Hello, how are you? I'm good, I'm good. Oh, okay, kwa sababu wakuja kuongea Kiingereza a Kiswahili, kuna watu baadhi ya watu wengi sana wame- wako nje hapo wanakunywa kahawa na vinywaji mbalimbali. Uh, kwa hiyo katika hali ya kiuchumi imeongeza zaidi mapato katika jimbo la South Carolina. Kwa hiyo kuna zaidi ya ya watu zaidi ya milioni uh, moja hapa wamefika katika mji wa Columbia kushuhudia, na tunaona kwamba hali inaanza kubadilika kwa sasa hivi na ina, inaelekea kuwa hali ya, ya giza hapa Columbia, South Carolina. Naam, uh, basi tujiunge na mwenzetu BMJ Muridhi. BMJ Muridhi, upo nje eh? Hebu tueleze hali ikoje nje ya jengo hili la sauti ya Amerika. Kuna namna yoyote ile ijapokuwa eh, jiji hili la Washington DC halitoshuhudia shuhudia hali hii ya moja kwa moja, ni nini hasa ambacho unaweza kutueleza kipo hapo nje hivi sasa? Naam, shukran na Idi Ligongo hapo studio. Ndio, ni kweli kabisa niko nje na niko karibu sana na jengo la bunge hapa Marekani, lakini kilichopo ni kwamba wananchi wa Marekani na watalii kutoka maeneo mbali mbali ulimwenguni kote wamekusanyika hapa, utadani eh, kwamba hapa ndipo jua linatua tua, eh, kwa sababu ni wengi kweli kweli, maelfu kwa maelfu wamejazana kwa barabara hapa, na wote waki, wakichukua zile gogos eh, ambazo ni spesheli ambazo zinapeanwa hapa kuweza kutazama eh, kama manake, kama ulivyosema, ni kweli kwamba hapa DC Washington DC hatutaweza kushuhudia hali halisi ya giza totoro kama wanavyoshuhudia kule uh, uh, uh, uh, Carolina ya ili. Hizo sauti unazosikia hadi ni za magari ya kuzima moto yakizunguka huku, maanake chochote kinaweza kutoka wakati umati ni mkubwa hivi, na nitaje tu kwamba watu wengi sana hapa Washington wale wanaofanya kazi wameomba ruhusa ili kushuhudia tukio hili ambalo, kama ambavyo umeeleza hapo studio, ni la kipekee eh, kwani ni tangu mwaka wa elfu tisa mia tisini uh, elfu tisa mia kumi na nane wakati wa mwisho wa vita vya kwanza vya dunia ndipo walishuhudia kisa kama hiki. Wengi wao walioshuhudia hawako na sisi, kwa hivyo ni uh, mara ya kwanza kwa wengi wetu kuweza kushuhudia, na vile vile biashara hapa Washington zimesimama zimesitishwa kabisa ili kuweza kushuhudia. Maanake hapa pia patakuwa na giza, lakini akitakuwa kingi kama ilivyokuwa ilivyo, ilivyo katika maeneo mbalimbali mbali kama vile Oregon na Idaho na vilevile -vile Montana na maeneo mengine, ikiwa ni pamoja na Georgia, North Carolina na South Carolina. Hili labda niongeze tu kwamba watu wameonywa sana uh, na vyombo vya habari hapa Marekani dhidi ya kuangalia jua hili uh, bila kutumia vifaa hivi maalum mm. Na vilevile wame, wameelezwa kwamba itakuwa ni viguu ni vibaya sana, maanake wanaweza kupoteza macho yao kwa kuangalia, uh, uh, kwa kuangalia bila vifaa hivi au uh, uh, miwani hii maalum na vile vile vyombo vya habari hapa Idi uh, kabla sijatoka hapa nje, vyombo vya habari hapa vinachukua hali hii, vinabahatika ama vinafanya biashara kubwa, kwa sababu pia vimeweka matangazo. Ni, ni, ni tukio ambalo hakika uh, limeleta msisimko wa aina yake hapa Marekani, na vile vile kwa sababu linatokea wakati ambapo ni, ni msimu uh, ambao watu hupenda sana kutoka nje na kushuhudia yale yanayojiri. Idi Ligongo. Asante sana uh, BMJ Muridhi, kwa kutupasha yale ambayo yanaendelea eh, nje ya jengo hili la Sauti ya Amerika hapa uh, Washington DC kuhusiana na tukio hili la kihistoria kabisa la kupatwa kwa jua vilevile vile, nimezungumza na mwandishi wetu e, aliyeko South Carolina Gibbs wa idhaa ya, ya Zimbabwe e, ambaye a, pamoja na kwamba Sande Shomari pia e, alijumuika katika kuzungumza naye juu ya e, swala kile ya, ya, ya mambo yanavyokwenda huko e, katika mji wa South Carolina. Haya, huyo kama ulivyosema, Id Ligongo ni mwandishi wetu wa idhaa ya Zimbabwe ambaye ameenda kule South Carolina, bwana Gibbs akishuhudia tukio hili linapoweza kutokea. Sasa hapo awali Gibbs anasema kwamba hivi sasa eh, anasema kwamba jua linasogea taratibu. Eh, mwezi unasogea taratibu, kumradhi eh, kwenda kuliziba jua katika eneo hilo, na ni kwamba anasema sasahivi wanatarajia kwamba giza limeanza kuonekana kidogo kidogo na watu walioko pale wengi wana shauku ya kujionea nini ambacho kilitokea. Lakini kwa wakati huu mwanzo ulitangazwa anasema Gibbs, kwamba saa nane dakika thelathini na nane ndio na ingekuwa giza totoro pale South Carolina, lakini mambo yamebadilika kidogo, imesogezwa anasema mpaka saa nane na dakika thelathini na nane au na dakika arobaini hivi arobaini hivi he. Kwa hiyo anasema watu walioko pale wamejaa katika eneo ambayo anasema naitwa la Central Park, wamekaa pale ili kuweza kushuhudia kile ambacho kitatokea kwa sasa hivi. Anasema kidogo kumeanza kuonekana kagizagiza kidogo, lakini sio lile giza totoro, bado alijafikia kwa wakati huo, kwa sababu anasema eh, mwezi bado unasogea taratibu, taratibu taratibu taratibu na kuangalia hili tukio la kihistoria kama alivyosema BMJ, nawe mwenyewe limetokea mara ya mwisho miaka 99 iliyopita. Kwa hiyo si jambo dogo kwa wakazi hapa Marekani kwa ujumla, lakini pia amezungumzia kwamba kuna haya mambo yaliotangazwa leo kwamba kila mtu awe na ile mawani maalum ya kutazama lile jua. Sasa anasema wengi waliojazana pale kwenye ule uwanja wanashauku kweli ya kuvaa ile il, il, mawani kuangalia lile jua, lakini anasema vilevile kuna wengi katika makundi hayo ambao wanasema lahasha, hawatathubutu kuangalia lile jua linavyopatwa. Kwa sababu gani? wanasema hawaamini zile miwani kwamba zinaweza zikalinda macho yao. Sa mengi amezungumzwa kwamba ukitazama bila ile miwani sawasawa, unatia macho yako kwenye microwave. Kwa hiyo sio kitu cha mchezo. Kwa hiyo pale watu huko e, s aliko uh, Gibbs wanashauku ya hali ya juu, na mtazamo ni tofauti. Sasa uh, nikirejea moja kwa moja kwa Dkt. Norali Jiwaji, hebu tueleze, kwa sababu sande hapa amegusia jambo moja kwamba uh, mwezi pengine unaenda taratibu, lakini katika hali halisi ni kwamba unaenda kwa kasi sana. Hebu tueleze hiyo kasi yake, na, na mabadiliko gani ambayo yanatokea yana, kwa sababu sisi wanadamu viumbe ambao tunaishi duniani, giza linapoanza kuingia, kuna tabia fulani tunakuwa tunazo za za, za, za kuwa yale mazingira ya kwamba tunajua ni muda wa kupumzika, muda wa kulala. Kwa mfano, kuna viumbe vingine huwa wanarejea majumbani ama wanaingia katika sehemu ambazo wanajipumzisha. Sasa inapotokea hali hii, ni nini hasa ambacho kinatokea? Asante sana, sana ndugu mtangazaji. Mimi kitu unachoona, watu wanachoona saa hizi kule juu, mwezi ukisogea ni sawa na kuona mwezi ukizunguka kwenye mzingo wake. Kwa hiyo kitu tunachoshuhudia saa hizi, watu wanachoshuhudia shuhudia saa hizi ni ule mzunguko wa mwezi kuizunguka dunia. Kwa hiyo, kwa hiyo tuelewe kwamba ni kitu cha pekee kuweza kuona kwa macho huo mwendo huo. Kwa hiyo watu wa, wa, wa waweze kufurahia hicho kitu kwamba wameshuhudia hicho kitu. Zaidi ya hiyo, masuala ya ku, ku, ku, kugeuka kuwa giza ni kitu, viumbe vyote vinatawaliwa na mienendo min, min, ya jua na giza, ya mchana na usiku, kwa hiyo hata sisi wenyewe giza likiingia tunakuja kuogopa mara nyingine. Ndio maana watu wa zamani walikuwa hawaelewi kitu gani kinatokea, wanaleta mawazo ya kishirikina kueleza mambo hayo kwamba kuna Mungu ambaye kuna kuna kuna kuna shetani amefunika na vitu kama hivyo. Kwa hiyo sisi hatuamini hayo kwa sasa hivi, maanake tunaelewa mizunguko hii, lakini sasa viumbe vingine, kwa mfano, ndege, wanyama wengine, wakiona giza, wakiona giza linaanza kuingia, wanaona wanatawaliwa wana, wana na ile uelewa yao kwamba giza likiingia, wanarudi majumbani. Kwa hiyo ndege wengi utakuta wana, wanaanza kuelekea kwenye nyumbani, kwa sehemu zao za kulala. Kwa hiyo baada ya dakika tatu hizo baada ya dakika tatu hizo ambazo za giza, tena watadhani tena imekuwaje? Watarudi of course, lakini hawale wale hawajui kitu gani kinatokea. Sisi tunaelewa sasa, na inapopita katika uh, jimbo hili la South Carolina ni kwamba itaelekea hali hii moja kwa moja katika bahari ya ya, ya Atlantic, na ni nini hasa ambacho kitatokea kwa siku pengine ya kesho kwa maana hiyo, uh, mwezi utakuwa umeelekea katika uh, mstari mwingine tofauti na mstari uliopo dunia na jua, yeah. Sasa ndio, ndio hasa ndio suala kubwa kwamba ingawa mwezi unazunguka dunia mara moja kwa mwezi, na hali ya kupatwa kwa jua linatokea wakati kawaii, kila kila yaani, mwezi mwandamo tu ndio inaweza kutokea hali hii ya kupatwa kwa jua. Kwa hiyo lazima mwezi uwe, una, una- unaangalia kwa, kwa mfano kama unaangalia kutoka duniani mwezi huo uwe katika mstari ule ule unauangalia jua, kwa huo ndio mwezi mwandamo. Lakini sio kila mwezi jua litapatwa, kwa vile mstari ule haui hau nyofu moja kwa moja, mara moja moja tu huenda. Kwa hiyo baada ya kupita hapa, uh, nje ya bara la Marekani, kile kivuli sasa kitaondoka, hakita hakitafikia tena sura ya ya, ya dunia na haitafika tena hadi kupatwa kwa jua jingine tena, ambayo sio lazima iwe Marekani, inaweza ikawa sehemu yote nyingine ya duniani. Kwa hiyo kwa wakati huu kivuli kile bado kimeangukia kwenye sura ya dunia ambayo iko sehemu za Marekani sahizi. Baadaye ikipita hapo, kivuli chenyewe halitafika halita tena kwenye dunia, na haitafika tena hadi itakuwa um, muda mrefu kwelikweli, manake tunaelezwa kwamba ni miaka 99 na, na iliyopita ndio ilitokea haya. Shukrani kabisa kwa kuwa nasi uh, Dkt. Norali Jiwaji kutoka eh, chuo kikuu huria cha Tanzania, halikadhalika Dkt. Patrick Nigula ambaye alikuwa anatupasha kile kinachoendelea huko South Carolina, BMJ Murithi, Sande Shomari na mwanahabari kutoka idhaa ya Zimbabwe Gibbs. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi katika kwa undani.