Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi jina langu Harizon Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Agosti 22 mwaka wa 2017. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa Wamarekani wengi jana walifurika katika majimbo kadhaa kushuhudia kupatwa kwa jua. Katika matangazo haya tutakuwa na mtaalamu kutueleza hali hii ina maana gani. Kwa hiyo ni kitu cha kutokea nadra, na kwa hiyo ndio maana watu wanalifuatilia kwa, kwa hamu sana na katika habari nyingine ni kwamba rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amerejea nchini baada ya likizo ndefu ya matibabu na kusisitiza umuhimu wa umoja nchini humo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia hivi leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Harrison Kamau. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibu tufuatane nasi. Rais wa Jamhuri ya Kongo Denis Sassou Nguesso Jumatatu amemteua tena Clement Mwamba kuwa waziri mkuu siku nne tu baada ya Mwamba na baraza lake la mawaziri kujiuzulu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Mwamba sasa anakabiliwa na jukumu la kuunda serikali mpya. Kujiuzulu kwa mawaziri wiki iliyopita kulifuatia taarifa ya rais Nguesso kuwa alitaka kuundwa kwa serikali mpya ili kukabiliana na matatizo ya kiuchumi yaliyosababishwa na kushuka kwa bei za mafuta tangu mwaka wa 2014. Deni la taifa hilo limeendelea kupanda huku shaka ikitiliwa iwapo lina uwezo wa kulipa deni la dola milioni 363 kutoka Ulaya. Sudan Jumatatu imeonya wakazi wa Khartoum wanaoishi karibu na mto Nile kuhusu uwezekano wa mafuriko kutokana na mvua kubwa ambazo zimenyesha kwenye nchi jirani ya Ethiopia. Mto wa Blue Nile huingia Sudan kutoka Ethiopia, ambapo unaungana na White Nile karibu na Khartoum na kisha kuwa mto Nile unaoelekea hadi Misri. Karibu asilimia 75 ya mji wa mto wa Blue Nile yanatoka kwenye Blue ya mto wa Nile yanatoka kwenye Blue Nile ambayo hufurika kila msimu wa mvua nchini Ethiopia. Taarifa iliyotolewa Jumatatu inasema kuwa idadi ya maji kwenye mto huo imeongezeka kwa kiwango cha mita 17.14 karibu na Khartum, likiwa ongezeko kubwa zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 100. Kila mwaka Sudan hukabiliana na mafuriko, huku mwaka wa 2013 ukiwa mbaya zaidi katika kipindi cha miaka 25, ambapo takriban watu 50 walikufa maji mjini Khartum. Kundi la kigaidi la Al-Shabaab la Somalia Jumatatu limethibitisha kuwa mmoja wa makamanda wake aliuawa na mashambulizi ya anga ya Marekani mwezi uliopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kundi linalofuatilia makundi ya kigaidi la SITE limesema kuwa kundi la Al-Shabaab limetoa taarifa ikithibitishwa kuwa Ali Muhamadi Hussein ambaye pia anajulikana kama Ali Jabal aliuawa Taarifa iliyotolewa na kamandi ya Marekani barani Afrika mapema mwezi huu ilisema kuwa Jabal aliuawa Julai 30 na kwamba anashukiwa kuongoza operesheni za Al-Shabab kwenye maeneo ya Mogadishu, Banadir na kwingineko. Shambulizi hilo lilifanyika kwenye ngome ya Al-Shabab ya Loa Shebele kusini mwa Somalia. na Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amerejea nchini baada ya muda mrefu wa likizo ya matibabu. Umoja wa Mataifa ulikuwa juu katika ajenda wakati rais huyo akihutubia taifa mapema Jumatatu, kwa mara ya kwanza kwa miezi kadhaa iliyopita. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Chika Odua, anatuarifu katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari aliliarifu bunge Jumatatu kwamba amerejea rasmi kazini. Katika hotuba fupi kwa njia ya televisheni, rais alisema ya makundi yanayotaka kujitenga yamevuka mstari mwekundu katika mipango yao. Anasema umoja wa Nigeria umeimarishwa na sio wa kufanyiwa majadiliano, na hawawezi kuruhusu watu wasiowajibika kuleta shida. Hii ni mara ya kwanza raia wa Nigeria kumsikia rais baada ya miezi mingi kupita. Alikabidhi madaraka kwa makamu wa rais mwezi Mei alipokwenda London kwa matibabu ya maugonjwa ambao haukuwekwa bayana. Alirejea nyumbani Jumamosi baada ya siku mia moja na tano. Ilikuwa ni safari yake ya pili Uingereza kwa ajili ya matibabu mwaka huu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mamilioni wa ya watu kote Marekani Jumatatu wameshuhudia kupatwa kwa jua huku giza likionekana mchana kuanzia bahari ya Atlantic hadi Pacific kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 99. Takriban watu milioni 200 walikuwa karibu na maeneo yaliyoshuhudia giza maarufu kama solar eclipse, kuanzia ufukwe wa Pacific karibu na Oregon, kupitia ndani ya nchi kavu ndani ya Marekani hadi kwenye ufukwe wa Atlantic ulioko South Carolina. Watu kwenye miji pamoja na sehemu za bustani zilizoko katika kivuli hicho walijiandaa vilivyo na, walijiandaa vilivyo na vifaa maalum vya kutazama kile ambacho shirika la anga za juu la NASA limesema ni tukio lililovunja historia kutokana na idadi kubwa ya watazamaji. Kivuli cha giza kwenye eneo la Carbondale katika jimbo la Illinois ndicho kilichukua muda mrefu zaidi wa dakika mbili na sekunde arobaini na nne. Na jeshi la wanamaji la Marekani limeahidi kuchukua msimamo mkali linapoendelea kufanya uchunguzi wa ajali kati ya manowari yake ya silaha na meli ya mafuta karibu na eneo la bahari ya Malaka kati ya Indonesia na Malaysia. Wanajeshi kumi wa Marekani hawajulikani walipo, watano wamejeruhiwa huku manowari hiyo ya Marekani kwa jina USS John S. McCain ikiharibiwa vibaya kwenye ajali ya Jumatatu. Picha zilizotolewa na jeshi la wanamaji la Marekani zinaonyesha manuari hiyo ikiwa na shimo kubwa upande wa chini, ikishukiwa kuwa maji yameingia kwenye baadhi ya maeneo ya kulala pamoja na vyumba vya mawasiliano ndani ya meli hiyo. Kufuatia tukio hilo, jeshi la wanamaji la Marekani limeamuru kusitishwa kwa muda kwa operesheni zote za manuari za kijeshi za Kimarekani. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kama tulivyokueleza hapo awali kwenye vidokezo vyetu, mpenzi msikilizaji, ni kwamba Marekani jana imeshuhudia tukio la kihistoria la kupatwa kwa jua, huku majimbo kama vile Oregon, Missouri na South Carolina yalikuwa ni miongoni mwa majimbo kumi na nne kushuhudia tukio la kupatwa kwa jua. Tukio hilo linatokea baada ya kupita takriban miaka arobaini ndani ya Marekani. Mwenzangu Id Ligongo amezungumza na Dkt. Norali Juaje kutoka Chuo Kikuu Huria cha Tanzania, ambaye yeye ni mwana asteromia na hapa anaeleza kitaalamu hali hii ina maana gani. Tukio kama hili ni kitu cha nadra na cha kisayansi, kinasisimua watu, pamoja na kuwa kitu cha kuweza kujua na kuelewa hali ya mazingira yetu, vitu vya anga na vinavyotokea. Kwa hiyo ni kitu cha sayansi na, ingawa tunasema sayansi, Marekani sayansi ndio imekolea, ime, ime, ime, ime, ime kule, lakini bado watu wengi pia bado kule pia hawaelewi, na watu wengi wameelezwa na watu wametokeza wengi. Kwa hiyo ni kitu cha kutokea nadra na kwa hiyo ndio maana watu wanalifuatilia kwa hamu sana e, huwezi kukuta kwamba eneo fulani ikatokea mara kwa mara, inachukua miaka mingi sana kuweza kutokea tena. Sasa hebu tueleze kitaalam ni nini hasa ambacho kinajitokeza hapa hapo? Sasa kusema kweli kitu kinachotokea angani kule, sisi tunaelewa kuna mwezi, kuna jua na hili dunia letu, na mwezi unazunguka, unazunguka dunia. Sasa mwezi ni kitu kidogo uh, sana na kipo umbali wa kilomita laki karibu laki tatu kutoka duniani. Sasa zi, wakati mara moja moja hivi nadra kwa vile uh, mizunguko hii ya, ya ya ya ya mwezi haiko usawa kabisa na mzunguko wa dunia na jua, kuna kuna nyuzi tatu zinapishana mara mara, mara kwa mara. Kwa hiyo mara moja moja tu zinakuwa katika mstari mmoja kamili nyoofu. Kwa hiyo dunia, mwezi na jua zikiwa katika mstari mmoja mnyoofu, pale tu ndio unaweza ukapata -uka, jua likapatwa. Kwa hiyo mwezi unakuwa katikati, kwa hiyo uh, kivuli cha mwezi kinaangukia duniani sasa Sehemu ambako kunakuwa na giza kabisa ni sehemu ambako uh, kivuli kilichokolea ndio kimeangukia. Kwa hiyo hiyo ndio inapita kutoka uh, upande wa magharibi wa Marekani kuelekea hadi mashariki ya Marekani. Kwa hiyo kivuli hicho ndo kina, kivuli cha mwezi ndo kinasogea uh, kwa karibu kilomita laki tatu kwa saa, linapita kivuli hicho. Uh, pale kwenye bara la Marekani pale ukiangalia kati ya ukubwa wa wa mwezi na ukubwa wa jua e, inakuwaje kwamba hali hii kivuli cha cha mwezi ambao unaaminika kuwa ni mkubwa kufunika jua. Jua ni kubwa mno, ni mara milioni moja kuliko dunia kwa mfano, na mwezi ni kitu kidogo, ni, ni karibu kilomita elfu mbili tu kulinganisha na kilomita elfu kumi na mbili za dunia. Ni Dr. Norali Juaji akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tangazo ya Kumekucha Afrika anakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, mwenzangu Harrison Kamau atakusomea habari zaidi za dunia. Polisi wa Uhispania wamemuua kwa kumpiga risasi mtu wanayeamini ndiye dereva wa gari lililotumika kuua watu Alhamisi mjini Barcelona kuwawa kwa Younes Abu Akob kumemalizika Jumatatu jioni kwenye eneo la mashambani lenye mezabibu takriban kilomita 45 magharibi mwa Barcelona. Mamlaka zinasema kwamba mtu huyo alipigwa risasi baada ya kuonekana akiwa ameshika kitu kilichofanana na mkanda wenye vilipuzi ambao baadaye uligunduliwa kuwa ni bandia. Polisi wamesema kuwa roboti ilitumika kukaribia mwili wa mtu huyo baada ya kuuawa ili kudhibitisha iwapo alikuwa na mkanda wenye vilipuzi. Awali mamlaka zilisema kuwa zilikuwa zikimtafuta Abuya Akob ako, ako, akiwa mtu wa mwisho kwenye kundi la magaidi kumi na wawili. Na roketi moja imerushwa kwenye eneo lenye ofisi za serikali na za kidiplomasia mjini Kabul, Afghanistan, saa chache kabla ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza mikakati yake kuhusu vita vinavyoendelea kwenye taifa hilo la kusini mwa Asia. Polisi wamesema roketi hiyo ilianguka Jumatatu jioni kwenye eneo lenye ulinzi mkali nje ya makao ya rais na karibu na eneo lenye ofisi za serikali, balozi za kigeni, pamoja na makao makuu ya jeshi la muungano. Hakuna kundi lililodai kuhusika, japo kuwa kundi la Taliban wiki iliyopita lilionya Trump dhidi ya kutuma vikosi zaidi nchini humo. Makundi ya kigaidi ya Taliban na Islamic State yamefanya mashambulizi, mashambulizi kadhaa mabaya kote nchini humo katika wiki za hivi karibuni tangu vikosi vya NATO vilipomaliza operesheni yake mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na nne vikosi vya Afghanistan pamoja na polisi wamekuwa wakikabiliana na makundi ya kigaidi. yote haya unaendelea kuyapata kutoka Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tuelekee moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo mahakama ya uhalifu wa kimataifa jijini Kampala nchini humo imewapata mashehe sita na makosa ya ugaidi kuhusiana na mauaji ya viongozi wenzao wa kidini wa dini ya Kiislamu, lakini ikakosa kuwapata na makosa ya mauaji. Washukiwa wengine wanane katika kesi hiyo hawakupatikana na makosa yoyote, hukumu ikitarajiwa kutolewa siku ya leo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anayo ripoti kamili. Washukiwa sita kati ya kumi na nne katika msururu wa mauaji ya mashehe nchini Uganda wamepatikana na makosa ya ugaidi katika mahakama kuu inayosikiliza kesi za uhalifu wa kimataifa. Sita hao wakiongozwa na aliyekuwa kiongozi wa Waislamu wa Tablighi, Sheikh Yunis Kamoga. Hata hivyo wameondolewa makosa ya mauaji na jaribio la kuua Moga, pamoja na mashehe wenzake na watatu walikuwa wanakabiliwa na makosa ya ugaidi, mauaji na jaribio la kuua, makosa mahakama iliwafungulia miaka mitatu na nne. Hao walishtakiwa kwa makosa ya kuwaua mashehe Mustafa Bahiga, Kadir Muaya, Hasan Kirya kwa kutumia bunduki na kujaribu kumuua Sheikh Haruna Jemba miaka mitatu iliyopita. Jopo la majaji watatu wakiongozwa na Ezekiel Muhangazi wamekubaliana kwamba Sheikh Kamoga na wenzake watano wamebanwa, sio kwamba kuna ushahidi wa kutosha mbele ya mahakama, lakini kwa sababu ya mazingira waliopatikana ndani yaliyowahusisha na vifo hivyo, pamoja na matamshi yao yaliyotolewa kama vitisho kabla ya mauaji kutokea. Activities. Waislamu hawajawahi kujihusisha na visa vya mauaji. Hii leo mahakama imethibitisha usemi wetu wa kila siku. Ushahidi ambao umetumika kuwaondolea mashtaka ndio ushahidi ambao umetumika kuwabana. Kama viongozi wa Waislamu tuna furaha licha ya wengi wa wenzetu kuondoka mahakamani wakiwa wenye huzuni. Washukiwa wengine wanane hawana hatia na wataachiliwa huru wao ni amiri chinene na ndugu ya hakimu kinene sematimba abdul rashid hamza kasirye sekito twaha jingo rashid musa isa mubiru na yiga george william mahakama inatarajiwa kutoa maamuzi ya mwisho siku ya jumanne kenneth bwire sauti america kampala makundi yanayopigana nchini sudan kusini na nchi jirani yameshauriwa kutafuta suluhu ya mzozo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitatu na nusu sasa Ujumbe umetolewa na rais wa shirika la Msalaba Mwekundu wakati akimaliza ziara yake Sudan Kusini na nchi jirani ya Uganda. Halima Adhumani anatuarifu zaidi kutoka Kampala, katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Peter Maura ametembelea maeneo ya mzozo kote duniani ikiwemo Siria na Yemen. Rais wa kamati maalum ya kimataifa na msalaba mwekundu ameonyesha picha ya kile alichokiona Sudan Kusini, akisema kuwa mtu mmoja kati ya wawili ana njaa kali na anatarajia kupata msaada wa chakula, huku mtu mmoja kati ya watatu amekoseshwa makazi. Maura amesema kurejea katika majadiliano ndiyo suluhu ya kipekee. Nimeona njia mbadala ya hilo na hiyo ni kuendelea kwa mzozo. Watu wanaogopa, watu hawana amani, watu wanakimbia kabla ya wapiganaji kutokea, kwa sababu wanaogopa kifo. Na kila wapiganaji wanapoingia kijijini, wanakuja wakikiuka sheria za kimataifa za kibinadamu na sheria za haki za binadamu. Kwa hiyo hii sio suluhu inayokubalika. Ghasia zimezuka Sudan Kusini tangu mwezi Julai mwaka jana, baada ya makubaliano ya ushirikiano wa madaraka baina ya Rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar kuvunjika. Mashirika ya kutetea haki za binadamu ya kimataifa yanasema makundi yanayopigana yamechochea ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya raia, ikiwemo mauaji ya kinyama, utekaji wa vijana wadogo na wasichana na ubakaji kwa wanawake na wasichana ICRC inasema idadi ya watu wanaotibiwa katika hospitali zinazosaidiwa na ICRC ni kubwa mwaka huu ikilinganishwa na mwaka jana, na wafanyakazi wa msaada bado wanatishiwa. Idadi ya familia zilizotenganishwa na ghasia na kuunganishwa na ICRC ni zaidi ya mara mbili mwaka huu ukilinganisha na mwaka 2016 kwa karibu dazani nne, wakiwemo watoto wadogo. Food, water. Watu wanapotuona sisi pia wanataka chakula, maji na huduma nyingine za afya, lakini pia wanatuuliza, ndugu zetu wako wapi? Uganda ilikaribisha wakimbizi milioni moja kutoka Sudan kusini mwezi huu, takriban wote waliwasili mwaka jana. Maura alitembelea makazi ya wakimbizi kaskazini mwa Uganda na anatarajiwa kukutana Jumatatu na rais wa Uganda Yoweri Museveni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti Amerika katika Kumekucha cha Afrika kutoka hapo Washington DC. Kwa raia wengi wa Angola wapatao milioni 29, rais Jose Eduardo Dos Santos ni kiongozi pekee waliyemjua. Sasa wakati anapong'atuka madarakani baada ya muda mrefu, raia wengi wanajiandaa kupiga kura kwa mara ya kwanza. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Nita Powell anatuarifu zaidi, katika taarifa inayosomwa hapa na Hadija Riami. Mpaka mwaka huu Ana Maria Espirito Shantos Monteiro hajawahi kujiandikisha kupiga kura. Mama huyo mwenye umri wa miaka sitini hakuona sababu ya kufanya hivyo kwa sababu kwa miaka 38 Angola imekuwa ikiongozwa na Rais Do Shantos ambaye anashutumiwa kwa wizi wa kura ili ashinde uchaguzi katika siku zilizopita, lakini huku Do Shantos akiwa hawanii tena katika uchaguzi wa mwaka huu Montero anasema ana hamasa kubwa. Montero ameiambia VOA atakwenda kupiga kura kwa mara ya kwanza kwa sababu anaamini kwamba matatizo ya uchaguzi hayatakuwa kwa kiwango kikubwa, na ana matumaini uchaguzi huu utakuwa wa wazi na wa haki. Anakiunga mkono chama cha upinzani cha Kasase ambacho kilianzishwa mwaka 2012 na kina viti nane katika bunge. Chama hicho kinakabiliwa na ushindani mkali sana kutoka kwa chama tawala cha MPLA ambacho kimetawala nchi hiyo tangu ijipatie uhuru mwaka 1975. Chama kimemteua waziri wa mambo ya nje Joao Lorenso kuwa mrithi wa Dos Santos vijana wengi ambao ni wapiga kura kwa mara ya kwanza wamekasirishwa na MPLA, ambacho anakilaumu kwa ukosefu wa usawa wa kiuchumi katika nchi. Mwanafunzi Louis Gabriel mwenye umri wa miaka 27, anasema hawezi kupata ajira na anaonekana kufurahia kumwona Dos Santos akiondoka mamlakani. I think, uh, this year will be different because... naona mwaka huu itakuwa tofauti kwa sababu Dos Santos hawanii uongozi hawanii tena. Mchuuzi nyama Yamba anasema anajipatia kiasi cha dola moja kwa siku kwa kiuza viatu kwa bei rahisi kinyume cha sheria kando ya barabara. Wananchi wa Angola wanamtaka rais mpya kuianda nchi kusudi tuishi vyema, anasema <mucho> lakini si kwa wapiga kura wote ambao ni wa mara ya kwanza wanataka mabadiliko. Gaspar Domingos mwenye umri wa miaka 26, yeye anataka utawala uliopo uendelee. yeah. um, yeah, no? nina He's matumaini a, makubwa ndiyo first... kwa sababu naamini kwamba mpla ni familia kubwa, ni jumuiya ya kwanza, na hiyo ni hadithi ndefu sana. Wakosoaji wa Dos Santos hawadhani kutakuwa na mabadiliko, na wanasema chama tawala kimewanyanyasa wapiga kura. Mwandishi wa habari za uchunguzi Rafael Makey amekuwa ni mkosoaji mkubwa na wa muda mrefu wa Doshantosh. Chaguzi uh, hizi kimsingi ni utaratibu tu, kwa sababu tayari tunafahamu matokeo yatakuwaje. Uh, na watu wengi pia wanafahamu matokeo, matokeo yatakuwaje. Na swali ni iwapo MPLA itajaribu kuelewa jinsi tulivyoathiriwa, jinsi tusivyokuwa na furaha na kutoa nafasi zaidi kwa upinzani. Kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi za Angola, mgombea wa juu wa chama kinachoshinda ndio atakuwa rais. Viongozi wa upinzani wana matumaini makubwa kabla ya upigaji kura wa Jumatano, lakini ukusanyaji maoni unabashiri kwa MPLA kitashinda uchaguzi unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wa www voa swahilicom vilevile waweza kutufuatilia katika facebook na twitter baada ya muda mfupi harrison kamau atakusomea muktasari wa habari Rais wa Jamhuri ya Congo Denis Sassou Nguesso Jumatatu amemteua tena Clement Muamba kuwa waziri mkuu siku nne tu baada ya Mwamba na baraza lake la mawaziri kujiuzulu. Sudan Jumatatu imeonya wakazi wa Khartoum wanaoishi karibu na mto Nile kuhusu uwezekano wa mafuriko kutokana na mvua kubwa ambazo zimenyesha kwenye nchi jirani ya Ethiopia. Mto wa Blue Nile huingia Sudan kutoka Ethiopia ambapo unaungana na White Nile karibu na Khartoum na kisha kuwa Nile unaoelekea hadi Misri. Kundi la kigaidi la Al-Shabab la Somalia Jumatatu limethibitisha kuwa mmoja wa makamanda wake aliuawa na mashambulizi ya anga ya Marekani mwezi uliopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kundi linalofuatilia makundi ya kigaidi la SITE limesema kuwa kundi la Al-Shabab limetoa taarifa kuthibitisha kifo hicho. Mamilioni ya watu kote Marekani Jumatatu wameshuhudia kupatwa kwa jua huku giza likionekana mchana kuanzia bahari ya Atlantic hadi Pacific kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 99. Jeshi la wanamaji la Marekani limeahidi kuchukua msimamo mkali linapoendelea kufanya uchunguzi wa ajali kati ya manuari yake ya silaha na meli ya mafuta karibu na eneo la bahari ya Maraka kati ya Indonesia na Malaysia. Nam, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote walisikika kuletea matangazo ya leo, mimi hapa ni Mari Mgawe nikiwa na mwenzangu Harrison Kamau. Mwendeshaji wa matangazo ni Solomon Abo. Sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote asubuhi njema. Fatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika, inaeleza sera ya msimamo wa serikali ya Marekani. Katika ziara yake hivi karibuni huko Kolombia, Argentina, Chile na Panama, makamu rais wa Marekani Mike Pence alizisihi serikali katika maeneo hayo kuchukua hatua kali kuunga mkono suluhisho la amani kwa mzozo unaokabili watu wa Venezuela nchini Venezuela. Amesema makamu rais Pence, tunaona maafa ya uongozi wa kiimla ukiendelea mbele ya macho yetu, watu wa Venezuela wanakumbana na umasikini mkubwa na uhaba mkubwa wa chakula na madawa. Watu wa Venezuela waliokuwa huru wakati fulani walazimishwa kuvumilia madhila haya yanayofanywa na utawala dhalimu wa Maduro, alisema bwana Pens. Hakuna watu huru waliwahi kuchagua au kuchukua njia ya kutotaka mafanikio na kuelekea kwenye umasikini. Hakuna watu huru waliwahi kuchagua kubadili kile walichokuwa wakati fulani na lazima kiwe kimoja ya mataifa tajiri ya Amerika kusini na kuingia na kwa moja ya taifa masikini kabisa na yenye umasikini na rushwa iliyokithiri. Utawala wa Maduro umelidharau bunge la Venezuela lililochaguliwa kidemokrasia, limekandamiza sauti za vyombo vya habari na watu wake na kuwafunga zaidi ya wapinzani wa kisiasa wapatao 670. Zaidi ya raia wa Venezuela wapatao 130 wamefariki dunia katika mapambano ya demokrasia. Marekani, Colombia na mataifa huru ya Amerika Kusini hata kaa kimya wakati Venezuela inatumbukia katika udikteta, amesema Makamu Rais Pence. Tutaendelea kusimama kwa ajili ya mataifa huru kote katika ukanda huu mpaka demokrasia irejeshwe kwa watu wa Venezuela. Wakiwa wamedhamiria kuiwajibisha Venezuela, mataifa kumi na mawili kwenye eneo hilo walitoa tangazo la pamoja la Lima. Walikuwa wazi na wakweli: Venezuela si nchi ya kidemokrasia tena. Utawala wa Maduro umefanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na misingi ya uhuru na inawajibika kwa kuzuia kuingia nchini Venezuela kwa chakula na madawa yanayohitajika sana. Marekani imeweka vikwazo kadhaa kwa maafisa wa serikali ya Venezuela, ikiwa ni pamoja na Rais Maduro. Marekani, amesema Pence, itaendelea kuchukua hatua mpaka utawala wa Maduro urudishe demokrasia, huitishe uchaguzi huru na wa haki, na kuachia wafungwa wote wa, wa kisiasa na kumaliza ukandamizaji wa watu wa Venezuela. Wakifanya kazi na washirika wao wote huko Latin Amerika, rais Donald Trump amesema tunaweza kupata suluhisho la amani kwa mzozo huu unaowakumba watu wa Venezuela. Kwa hilo, Marekani itaendelea kutumia nguvu za kiuchumi na kidiplomasia mpaka demokrasia ipatikane nchini Venezuela. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.