Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington, ikiwa ni saa kumi na nusu katika eneo la Afrika Mashariki, ambapo tunakukaribisha kwa mikono miwili kusikiliza dakika zingine 30 za VOA Express kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Murithi. Jina langu ni Sunday Shomari nikikukaribisha tena, ikiwa leo ni siku ya Jumanne Agosti ishirini na mbili mwaka 2017. Nimejaa tele kama pishi la mchele. Karibu kwenye hii VOA Express. Mambo ni mengi kweli, kweli bmj leo tunayoangalia kwenye Express. Bila shaka tutaanza huko nchini Kenya ambako siasa bado hazijakoma, manake zinaendelea. Mambo ya siasa yameendelea kuzungumziwa hata baada ya uchaguzi uliofanyika wiki kama mbili zilizopita. Inaonekana siasa hazikomi kule nchini Kenya. Mambo ni moto na Raila amezungumza leo, amezungumza hii leo na amesemaje Raila Odinga kuhusu na suala ambalo linaendelea kuzungumziwa kuhusu mahakama ya nchi hiyo. Wizi ya kura mpaka ishe, hii wizi ndio wa mwisho, na tutakubali wale viongozi ambayo wametengenezwa na kompyuta waendelea kututawala? Hatutakubali. Haya ni viongozi ambao wametengenezwa na kompyuta, Sande Shomari. Yani, si maneno yetu sisi, maneno yake Raila Odinga, kiongozi wa NASA ya upinzani kule nchini Kenya. Hapana shaka tutayasikia mengi kuhusu swala hilo kutoka huko Mombasa, ambako waandishi wetu wamekita kambi kusikiliza au kuweza kukusanya yale yanayojiri. Na vilevile, Sande Shomari, tutakuwa na mengi ikiwa ni pamoja na habari kuhusu vijana kutoka kule Burundi. Tutakuwa na, na Tanzania ambapo kiongozi eh, mwanasheria wa chama cha Chadema Tundu Lissu inasemekana tena ametiwa nguvuni na polisi. Nini kinachojiri? Tutakueleza zaidi kwenye matangazo haya, lakini kwa sasa twende moja kwa moja hadi nchini Kenya katika mji wa Mombasa. Mwandishi wetu Ken uh, Liberty Adede yuko standby uh, kutujuza yale ambayo yamejiri. Nasikia Raila Odinga ambaye alikuwa anawania urais kwa tikiti ya muungano wa NASA amezungumza hapo Mombasa. Liberty Adede, hebu tujuze ni nini kipya na ni nini hasa alikuwa anazungumzia. Asante sana DJ, uh, katika mazungumzo haya yamejiri katika sherehe ya kuapishwa uh, kwa gavana Ali Hassan Joho kuhudumu katika awamu nyingine tena ya kuwa gavana wa kaunti ya Mombasa, na ni katika sherehe hizo ndipo aliweza kutoa usemi huo kwa sauti ile iliyochezwa hapo awali kidogo. Nafikiri nafikiri itaichezwa pale baadaye, ambapo ameangazia, ni kama anaonyesha hali ya kutokuwa na imani na mahakama, licha ya kuwa kesi amewasilisha mahakamani, na aka akiwa anasema kwamba, yaani Wakenya hawatakubali hatima ya taifa Ibe, labda kuamuliwa na watu saba ambao ni mahakimu ma, ma, ma, ma wanasema haitakuwa ni sawa na kwamba Wakenya mm, lazima ama ni Wakenya wapiganie haki zao kwa sababu wanaona ni kwamba tangia uhuru a, a, a, idara ya mahakama wala bunge hazijaweza kuwa na uwezo wa ku, ku labda kutoa haki ama kuwapatia Wakenya kilicho sawa, na ndipo katika, katika shughuli hiyo aliweza kuzindua kampeni ambayo anasema sasa atakuweza kuieneza nchini kampeni e ya kutafuta haki na ukweli wa uchaguzi kwa Kiingereza, akisisitiza kuwa ni Truth and Election Justice, ambayo amesema Azimio amelianzisha hapo Mombasa na atakuwa anaeneza katika maeneo mengine nchini. Acha tumsikia Bwana Raila, amesema vipi katika ujumbe wake. Wakenya tangu historia ianze hawajapati haki yao kupitia kwa mahakama au kupitia kwa bunge. Haki Wakenya wamepigania mpaka wa leo katiba mpya, ugatuzi, yale yote tumepata kwa sababu wananchi walijitokeza. Tumefika wakati ambayo mkaa wa Kenya mpaka waamke. Hii wizi ya kura mpaka ishe, wizi ya kura mpaka ishe. Hii wizi ndio wa mwisho, na hatutakubali wale viongozi ambao wametengenezwa na kompyuta waendelee kututawala. Hatutakubali. Kutoka Mombasa kuelekea bara ya Kenya yote, anaambia Wakenya ya kwamba wakati mewadia wao kusimama ili watetee haki yao, ili walipiga kura mpaka heshimiwe na mahakama na wale ambayo walishindwa. Hiyo ni azimbio ya Mombasa na Liberty. Inaonekana ni kauli ambayo ni kama anairudia, kwani wakati alipotangaza kwamba NASA inaenda mahakamani, Raila Odinga alisema ni wakati muafaka kwa mahakama Uh, kujionyesha uh, kwamba wanafuata katiba ya Kenya. Lakini Libate, kabla sija kuacha uondoke, tuna sauti yake Musalia Mudavadi ambaye ni mmoja wa vigogo wa NASA akizungumzia swala la jinsi ambavyo wangependa mahakama itoe uamuzi wa wake. Hebu sikiliza. Na sisi tunasema katika NASA wakati huu tunataka tuone judgment ya kila judge wa Supreme Court, hatutaki baada ya siku chache tuambiwe kwamba judgment ni ya dakika mbili, alafu watu wanaondoka kwa podium. Tunataka tujue kila judge anasimama namna gani. Kama anaamua kwa njia fulani, atueleze ameamua kwa njia, kwa nini, sababu gani, ili tuelewe E, Liberty kwa kifupi hapo, unasikia wawili hao vigogo wa NASA muungano huo, ni kama wanatoa kauli ambazo ni za kushinikiza mahakama. Je, hili e, linachukuliwaje hapo ulipo, hususan na Wakenya ambao wanafuatilia suala hili? Uh, kuna hali ya unajua, eneo la maholafwani limetambulika kama kuwa ni eneo ambalo linaunga mkono sana, e, upinzani kuna wale ambao wanaelezea kwamba wanasisitiza wana, wana kwamba ni kweli yale wa viongozi hao wanagusia, ni muhimu kwamba mahakama hii ikaweze kuangazia na kuhakikisha kwamba inatoa uamuzi ambao ni wa haki lakini kuna wengine ambao wanahisi kwamba huenda matamshi haya yakatea yakaanza tena kuzua tumbo joto miongoni mwa, mwa Wakenya huku ikiwa na labda na hofu ya labda kuanza kuzuka tena maandamano na masala kama hayo, lakini mm -hmm. Wakenya wengi wameweka imani yao katika mahakama ya Supreme Court, yani mahakama ya upeo wakiwa na matarajio kwamba itatoa maamuzi ambayo yataweza kuridhika mm -hmm. yataweza kuridhika yataweza kuwaridhisha. Na katika ujumbe huo, bwana Raila akawa anagusia pia, anasema kwamba uchaguzi huyu ambao huu ambao umekumbwa na na hitilafu sasa, una, unaweza kuwa unaigwa sasa na mataifa mengine jirani bila kujua kwamba kuna matatizo ambayo anasisitiza hapo kwamba umeweza kuchaguliwa na kompyuta, na akawa anasisitiza kwamba ni mambo ambayo yanafaa yarekebishwe, na Wakenya wakikubali kuweza tu kukubali na kuendelea japo lazima hayo marekebisho yakafanya. Shukrani Liberty Adede. Bila shaka ni suala ambalo tunafuatilia tukijua pia ni vipi ambavyo wanajitayarisha kuanza kesi hii ambayo imewasilishwa katika eh, mahakama ya juu hapo nchini Kenya, siku ambayo Eh, magavana wameendelea kuapishwa katika maeneo kaunti mbali mbalimbali hapo nchini Kenya. Sande Shomari, twende Tanzania. Sawa kabisa, kule Tanzania tunaongana naye Dina Chahali moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Dina Chahali, hebu tupashe habari za kukamatwa kwa mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lissu, nini unachokifahamu mpaka sasa? Ah, kama ulivyosema Sande, eh, kwamba kweli mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lissu leo alikuwa pale mahakama ya Kisutu akiwa anasikiliza kesi yake nyingine. Aa, kumbuka kwamba kwambatunulishwa uh, na kesi za uchochezi ambazo wanatuhumiwa nazo. Kwa hiyo alikuwa hapo Kisutu kwa ajili ya kusikiliza kesi. Sasa baada ya kutoka hapo, taarifa zilizotolewa sasa hivi na msemaji afisa habari wa Chadema Tumaini Makene ametoa taarifa kwamba wakati anamaliza kusikiliza hiyo kesi yake ya uchochezi ya kwanza wakati anatoka hapo vitini basi, uh, magari yakamzingira ya polisi na akakamatwa kwa ajili ya kupelekwa kwenye mahojiano. Lakini kama unakumbuka Tundu Lissu ameibua ishu juzi hapa ya kuhusiana na ndege moja ya serikali ambayo ilitakiwa kuja, aina ya bombadia ambayo wakasema kwamba imezuiliwa ime kuja huko Canada kutokana na deni kwa yeah, hiyo tunafikiri kwamba hilo ndio limefanya sasa Tundu Lissu wachukuliwe tena kwa ajili ya mahojiano kwa hii leo. Na pengine huyu msemaji wa Chadema ameeleza lolote ambalo polisi umeliweka wazi, au umepata nafasi ya kumsikia polisi wenyewe kwa upande wao kusema lolote kuhusu kukamatwa huko? Hapana, mpaka sasa haijatolewa taarifa yoyote, na ndio maana tunasema tunafahamu kwamba suala hili sasa linahusiana na kauli hiyo ya juzi ya Tundu Lisu kuhusiana na kwamba ndege ya serikali iliyotakiwa kuwasili hapa Mei mwaka huu haijawasili mpaka sasa hivi. Aina ya bombati ya kwanza imezuiliwa. Kumbuka pia piaande uh, jumamosi pia no, serikali kupitia kaimu msemaji wake ilikiri kwamba ama hiyo ndege hiyo imezuiliwa, lakini pia ikatuhumu baadhi ya wanasiasa wakimlenga Lisu ambaye ndiyo aliibua hizi tuhuma kwamba uh, wanachochea kuhusiana na huo mgogoro ambao umesababishwa, kama mpaka sasa hivi hiyo ndege haijawasili kwao. Ndio maana tunasema sasa hivi inawezekana ni tuhuma ambazo mpaka sasa hivi bado. Yuko bado kituo cha kati, hatujajua mpaka sasa hivi kwamba anahojiwa kuhusiana na hili, lakini tunajua tunafahamu kwamba tuhuma zaidi karibuni ni kuhusiana na hiyo ndege ya Bombardier. Sawa kabisa. Basi Dina Chahali, tunakuomba mm, uendelee kufuatilia zaidi, utupe taarifa zaidi hapo baadaye, eh, nini kitakachokuwa yeah, kimejiri huko kituo cha polisi cha kati. Asante sana Dina Chahali, kutoka Dar es Salaam na sasa ni habari za dunia. Baada ya miaka kadhaa ya vita vilivyoongozwa na Marekani nchini Afghanistan kuonekana kama, kama ni kupoteza muda, kwa mujibu wa rais Donald Trump, ameeleza Jumatatu jioni kwa nini sasa anaona ni kwa masilahi ya Marekani kubaki na kutimiza nia ya yake ya dhati kwa nchi hiyo ya Asia Kusini. Katika hotuba yake jana Jumatatu usiku aliotoa kwenye kambi ya jeshi nje kidogo ya jiji la Washington DC, Trump alieleza bila kutoa maelezo ya kina, ni mwelekeo gani atayotumia kushinda ugaidi nchini, na kusema Marekani kamwe haitatumia jeshi lake tena kujenga demokrasia au kujenga upya nchi nyingine kwa taswira yake lengo lake amesema ni kuzuia kuibuka tena kwa hifadhi salama za magaidi wanaweza, kuitish, wanaweza kutishia Marekani na kuhakikisha kamwe hawapati silaha za nyuklia. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inaripoti kwamba kuna ongezeko la mara nne la matumizi ya watoto kama ngao kunakofanywa na kundi la wanamgambo la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria mwaka huu ikilinganishwa na mwaka mzima wa 2016, yani mwaka uliopita. Msemaji wa UNICEF Marixi Macado anasema hakuna maelezo kwa ongezeko hilo la takriban watoto 83 kutumiwa kama ngao kwa mabomu, ikiwa ni theluthi mbili kati yao wakiwa ni wasichana, ikilinganishwa na jumla ya watoto 19 na mwaka jana. Raia wa Angola wanakwenda kupiga kura Jumatano hii kesho, katika uchaguzi ambao rais Jose Eduardo Dos Santos hagombei baada ya miongo minne madarakani. Wakati huo huo, kiongozi huyo wa muda mrefu amemchagua mrithi wake katika nchi hiyo ilina utajiri wa mafuta, ambapo masikini, rushwa na wasiwasi kuhusu haki za binadamu hautarajiwi kuondoka katika siku za karibuni. Waziri wa ulinzi Joao Lourenco ndiye mgombea wa chama tawala cha MPLA. Santos anatarajiwa kubaki kama kiongozi wa chama hicho. Uhusiano wa Lorenzo na Dos Santos ni wa tangu enzi za vita vya kupambana na utawala wa kikoloni wa Ureno, na ameahidi kupambana na ufisadi kama akichaguliwa. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema leo Jumanne kwamba siku za kundi la ISIS zinahesabika huku kwa akitahadharisha kwamba kulishinda kundi hilo la wanamgambo si jambo la mara moja. Matisa alizungumza na waandishi wa habari hii leo kabla ya kwenda Bagdad kwa ziara ya kushtukiza ambako amekutana na waziri mkuu wa Iraq Haida Al Abadi. Kipindi ni VOA Express moja kwa moja kutoka kule Marekani, hapa Washington DC. Kama unaungana nasi msikilizaji wetu, basi hapa ni moja kwa moja katika VOA Express unasafiri nayo hii lasirhi. Wakumbushe pia kwamba na vile vile tupata wapi vingine, uh, mtandao VOA Express kupitia www.voaswahili.com na tunatanda pia kupitia mitandao ya kijamii kama vile Facebook, uh, Instagram, uh, Twitter na kadhalika na kadhalika bila shaka bila shaka pote pale tunapatikana e, muda wote. Basi tukiangalia katika mambo ambayo tunaangalia hivi sasa, tuelekea kwenye masuala yetu ya hoja kwa hoja, na, na leo hii BMJ tunaangalia ile hoja inasema kwamba kufuatia ukamatwa kwa mwanasheria mkuu wa Chadema kule nchini Tanzania, Tundulisu, baadhi ya wa wakazi nchini humo e, Masasi Bulabo na Edward wanatoa maoni yao. Tundulisu anakamatwa mara kwa mara na serikali, lakini kukamatwa kwa Tundulisu kunaonekana kuko kinyume kidogo na serikali kwa sababu huyu anaonekana yuko upande wa wageni, badala ya kuunga juhudi za Mheshimiwa Rais anazozifanya kuletea maendeleo wa Tanzania. Yeye anaonekana kwamba yuko upande mwingine. Unachokiongea ni kweli, lakini sasa unajua, ukiwa baba mwenye familia ukawa na watoto wengi, ukubali mtoto anapokukosoa ukubali kuangalia, je, hapa naponikosoa pana usahihi wa kupewa kukosolewa au la? Mimi nikiangalia ha, ha, hana tatizo Tundu Lissu, kwa sababu anawajibika kwa taifa lake, na pili, anawajibika kwa utendaji wake wa kazi ambao, na ukiangalia, ni upinzani. Hivyo mpinzani hawezi akakuunga wewe mkono, ambaye wewe unataka unyoke. Lazima tu kama unajua nini maana ya upinzani, lakini hata hii akumkamata kamata bado ni tatizo Okay, mimi nafikiri bwana Kabamba kwamba katika hoja yako unayoizungumzia, kwanza uangalia kwamba upinzani si kupinga tu kila kitu ambacho kina, hata kama serikali imefanya mazuri wewe upinge. Tupinge pale panapoonekana kwamba hiki kinachofanyika kiko kinyume na wananchi, lakini juhudi zinazofanywa na Mheshimiwa Rais hapa kinaleta maendeleo kwa Watanzania Tatizo ni kwamba hata zile juhudi zinazoonyeshwa na Mheshimiwa kwamba Tundulizi anataka akuhamishe ili aonekane kwamba Mheshimiwa Rais afanyi kweli, kwamba hiki sio upinzani. Maana ya upinzani sio kupinga kila kitu, hata kile ambacho ni kizuri, mtu anakifanya wewe unaonekana tu kwamba unapinga, unakwenda upande mwingine, upande mwingine kuunga mkono. Mi nadhani wangemwacha akatengeneza majukumu yake, wakakubali kukosolewa, kwa kwa nini mtu kila siku analalamika, wakaangalia kama kuna sehemu walipokosea wakajirekebisha, hoja ya lakini yeye kila kitu, hata kila kizuri kipingwe, hapana. Lakini Bwana Bulabo pamoja na kusema kwamba Tundulisi anapinga na anakuwa hayuko state kwa, kwa, kwa vitu anavyoifanya mheshimiwa rais. Ukiangalia sasa hivi Tundulisi amekamatwa na kisa cha kukamatwa Tundulisi wa wamu hii, ni ila juzi kusema kwamba ndege zetu zimekamatwa Bombadia, hili nadhani ndio tatizo kubwa, kwa sababu serikali ilikuja ikasema kweli ndio ndege imekamatwa, lakini hapo hapo serikali pamoja na kukiri ndege imekamatwa, unaona bwana Bulabo, hapo hapo serikali ikampa siku saba za kuweza kukuomba lazi afute hayo maneno aite vyombo vya habari, waandishi wa habari, aombe radhi. Kitu ambacho aliambiwa huyu bwana kwamba ni ndani ya siku saba, aombe radhi kwa Watanzania, alichokielezea ni kwamba alipotosha umma wa Watanzania. Kweli zile ndege zimekamatwa, lakini huyu bwana amepotosha umma wa Watanzania. Kwa sababu gani? Kipindi hicho mheshimiwa raisi hakuwa katika ile idara aliyoisema ya uwaziri wa ujenzi. Naona kipindi hicho alikuwa ni kwenye kitengo kingine. Sasa leo unapowaambia watanzania kwamba Mheshimiwa Rais rahisi ndio amesababisha hizo ndege zimekamatwa kule, kwa sababu ya ile deni aliyowafukuza wale wa wakandarasi, iko kinyume kabisa na kwamba Mheshimiwa Magufuli kipindi hicho alikuwa ni waziri wa uvuvi, hakuwa waziri wa ujenzi. Sasa uone kwamba hivi ni vitu viwili, lakini wa Watanzania unapowatangazia kitu ambacho kiko tofauti. Pamoja na hayo, hili kitu tulikuwa hatujui Watanzania wote, lakini kama kweli unavyosema kwamba anapinga, mbona hili hawajapinga swala la kukamatwa kwa ndege na Watanzania ikiwa ni mali zetu? Tulikuwa tumeshafumbwa a kujui kinachoendelea hili na yote sema anapinga Ah, basi ni baadhi ya Watanzania hapo wakizungumzia swala la uh, kufuatia kukamatwa kwa mara kwa mara kwa mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lisu, wanahisia mbalimbali. Sandi Shumari, kabla hatujaingia kwa muziki, nafahamishwa kwamba tuko na breaking news zinasemaje? Kutoka huko Uganda, hii habari muhimu kabisa ni kwamba mashehe sita e, wamehukumiwa wame kifungo cha maisha jela kutokana na kutwa na hatia ya ugaidi. Vilevile vile, nane kati ya kumi na nne wameachiwa huru kutokana na kwamba hawa wamekuitwa hawana hatia yoyote lakini habari kamili juu ya mashehe hawa tutakuletea katika matangazo yetu ya jioni. Usikose kusikiliza na kuungana nasi bila shaka, kaa standby, manake tutapata mengi zaidi kuhusu stori hiyo katika habari zetu zijazo. Sasa ni wakati wa ngoma Nnam. tunaenda moja kwa moja hadi nchini Rwanda ambako mwanamziki huyu anajulikana kama The Magic, anakuletea ngoma inajulikana kama Rosa, ambapo pia anashirikiana na mwanamziki mwingine anajulikana kama Amaji. Tusikie Rosa. Nakwambia ni ngoma mpya hiyo kutoka kule maeneo ya Burundi, a uh, kunradhi, kule Rwanda ambako anasema Rosa wewe, na ungesikiliza kwa makini hapo ungesikia akisema kwamba wewe uh, Rosa unajua, unapenda sana kukaa kwa Instagram na vilevile kwenye Twitter, lakini nakupenda sana Rosa wewe. Haya, basi, anaondoka huyo mwanamuziki the magic uh, featuring ama katika wimbo huo uh, Rosa. Na tukikaria katika eneo hilo hilo la uh, Afrika Mashariki, karibu na Afrika ya kati pale. E, tunaungana naye sasa mwandishi wetu kule Burundi, jina lake Haidala Kizimana. Haidala, anafahamishwa kwamba kumekuwa na kongamano moja hapo Bujumbura kuhusiana na wavijana. Hebu eleza we mwenyewe manake we umehudhuria, ni nini kimejiri huko Bujumbura? Na asante sana BMJ muridhi, ni kongamano la vijana zaidi, watu wanatoka mataifa mbalimbali mbali, kama zaidi ya thelathini wa bara la Afrika na wanagusia uh, changamoto zinazowakabili vijana eh, na mchango wao katika kuleta amani katika mataifa yao, kuchangia katika uchumi na changamoto zingine ambazo zinawakabili vijana. Lakini kama unavyojua BMJ, vijana hasa ulimwengu mzima wanakabiliwa na ukosefu wa ajira eh. E, wanasema kwamba ni zaidi ya asilimia hamsini ya vijana wanaopata wanaomaliza masomo hawana ajira, na nilimuuliza kijana mmoja ambaye ni kutoka Tanzania ambaye alikuwa anashiriki kwenye kongamano hili akasema kwamba ni kweli tatizo la ajira ni ni dhahiri, lakini anawatuma vijana wenzao kutotegemea tu ajira kutoka serikalini, lakini vile anaomba serikali zao kuwekea mazingira mazuri ya kufanya kazi na, na kufanya biashara. Hebu tumsikilize. Ni kweli tatizo la ajira ni ni la kidunia, ni la Kiafrika, laki lakini moja kati ya vitu vikubwa ambavyo vijana wenyewe tunapasika kuvifanya ni kutotarajia na kutegemewa kuajiriwa na serikali. Lazima vijana tuanzishe miradi midogo midogo, lazima vijana tuthubutu kutenda tuanze ile kujitegemea sisi wenyewe. Serikali zetu zinapaswa zituwekee mazingira mazuri ya kufanya biashara. Serikali zetu ni lazima zituwezeshe vijana, kutupa mikopo. Serikali zetu ni lazima zinapopanga mipango ya vijana ziwashirikishe vijana wenyewe. Haidala, vilevile vile, najua kwamba kuna wale viongozi ambao wamezungumza katika hafla hiyo, ikiwa ni pamoja na viongozi serikalini. Hebu eleza kwa kifupi, maanake naona muda unakimbia sana. Naam, kwa hakika waziri wa vijana na utamaduni ndiye alizindua kongamano hilo. Nikamuuliza, je, serikali ya Burundi ina mpango yoyote ya kuwezesha vijana a, kupata ajira? Akasema kwamba hata benki kwa wale ambao watahitaji mitaji itazinduliwa ita hivi karibuni, mwezi wa Machi mwaka ujao elfu mbili na kumi na nane. Hebu tumsikilize, ni waziri wa vijana utamaduni Burundi, Jean Bosco Hitimana. Kwa sasa hivi serikali ya Burundi tumetia mustakabali wa serikali ambao utatoka mwezi mwe, mwe, mwaka 2016 hadi 2025. Katika mustakabali huyo wa serikali tumeweza tume kuhamasisha vijana wao wenyewe wa, watoe kazi kwa vijana wengine, lakini kama sisi kama serikali tume, tumeishatia njia ya kuweza kutia benki benki ya vijana ambayo itaweza ikafungua milango e, mwezi wa tatu mwaka, mwaka ujao. Asante ah, sana, Haidala Kizi Mana hapo Bujumbura, Burudi. Bila shaka sande, unasikia vijana wanaendelea kuhamasishwa katika maswala mengi vijana. Hii swala la vijana kosa kazi ni swala ambalo liko linaenea maeneo yote, ni swala ambao liko ulimwengu mzima. BMJ Murithi, ni swala ambao nafikiri kila wakati hasa kwenye ile kwenye makala yetu ya kama una kazi, nafikiri ni swala muhimu kwa vijana kusikiliza, kwa sababu ni mahali ambapo angalau panaweza kuleta suluhisho la nini kifanyike. Lakini baada ya hapo, basi tuangalie kwenye maswala ya kero, kuna nini hapa. Leo tunaangalia kule pwani ya Kenya ambapo Kenya dada wengi wanasema wanakerwa sana, kama tulivyosema hapo awali, pamoja na umbea na udaku wa vijana wa kiume ambao kazi yao ni kuketi vijiweni mm -hmm. au kwenye vikao vya mitaa na kusengenya wenzao. Wanasema kusengenya, walidhani kwamba ni wasichana tu, tu, wanafanya hii mambo <laughs> kumbe, na wanaume wanafanya hii mambo. Inakuwaje hii kitu? Kioko amefuatilia kwa makini, anatueleza zaidi. Anasema ni tabia mbaya, tusikie. Mimi naitwa so Muhamed. Vitu ambavyo huwa anashuhudia mitaani havinifai. Vijana havi wanakaa vibarazani, wakiona mwanadada pale akipita, anasema angalia figa ya mtu fulani. Ili mimi huwa nashangaa, mimi kama mtoto wa kike, mi najua umbea ni wa wanawake. Takuwaje vijana wanahuu mbea hivi? Sasa imekuwa mji kama shule Vijana hawana kazi, kazi ni kusengenyana. Kutoka nimekuwa mtoto nimeshuhudia vikao vingi. Kijana ni mdogo ana- kama miaka kumi na mitatu, anavuta sigara. Badala ya kumwambia baba, nilikuwa naomba kitu fulani, nasema eh, wasea meona huyo buda, naenda kumwambia mi nataka doh. ah, mimi kwa kusema kweli nawasikitikia ndugu zangu. Kijiweni ni kama upotovu hivyo. Vikao hawajadili mambo ya masomo. Mimi huwa inanikera, kwa sababu ikiwa kuna kijana anatoka shule, sema do yule jamani, anajifanya msomi, e, hapa ndo shule. Sisi hata wakimwona mzee pia, mmoja atamuuliza mwenzake, umemwona huyo budake fulani huyo achana naye, huyo ni mdunzi kabisa, mnyama kabisa, yani mkali. Kijana akimwona mwenzake anaweza mwonea wivu huo, mwisho wao huwa ni umbea tu, na mwisho pia anaweza okota hata mauti hapo hapo, kwa sababu utakuwa hujui kuvuta bangi, utajifunza hapo hapo, kisha mwisho wa siku mtakuja kuana wenyewe kwa wenyewe. Vijana vijiweni, wawe ni watoto wa shule? Mimi hicho kitu kiniridhisha. Mjini hapa imekuwa mambo ya umbea sasa. Sasa mjini imekuwa shule tena, shule ya umbea. Haya, haya basi shule ya umbea sasa, sasa. <laughs> <laughs> Na unajua tabia hiyo siati, kwamba ni eneo hilo peke yake, vijana hasa vijana wa kiume wana tabia mbovu, mbovu, wakati mwingine <laughs> haya maeneo ni mengi, yanatokea mambo kama <laughs> haya lakini angalau kuyaweka wazi na kwa ni vizuri zaidi. Ni kweli kabisa. Basi moja kwa moja, hebu tuangalie, kuna swali hapa lilitumwa kwa wasikilizaji wetu na watazamaji jana, tukasema, je, umewahi kushuhudia kupatwa kwa jua au solar eclipse? Na bila shaka ni kwa sababu jana ndio solar eclipse ilitokea hapa Marekani. Ambapo majimbo mengi zaidi yaliweza kushuhudia kuliko wakati mwingine wowote wa ikiwa kama tulivyosema mara nyingi jana, sandi ilikuwa 99 years, uh, miaka 99 yalitokea kama mingine. haya Nam. Haya basi, swali hilo tuliuliza, na majibu ni mengi. Hebu tuanze eh, kwa huyu wa kwanza sandi. So, Peter Steven Chota, nasema: nimeshawahi sana. Nakumbuka ilikuwa saa saba za usiku, ila sikumbuki sana mwaka kipindi kile, hata shule nilikuwa sijaanza kule Dodoma, kijiji cha Mtumba. Haya, naye John D Michael anasema nilishuhudia luna eclipse huku jiji, jijini Tanga Korogwe. Haya, Alex William Ruhigi anasema sijawai kushuhudia kwa sababu mara nyingi nakuwa nje ya ile sehemu ambapo mwezi utaliziba jua. Ay, na na ni wengi sana wanazungumzia swala hili uh, na tukimalizia malizia, tuseme kwamba nimewahi kushuhudia pale Iringa mwaka jana. Pamoja sana anasema hivyo, na katika yale ambayo anatanda kwenye mitandao Sunday, utashangaa kusikia kwamba ni kuhusiana na swala hili hili, kwa sababu rais wa Marekani Donald Trump jana amepigwa picha moja akiwa pale ikulu akitazama akitazama kupata huko kwa jua eh, akitazama juu bila ile miwani, miwani sasa Maaluma. Watu wamezungumzia sana kwenye mitandao ya kijamii wanasema kama huyu ni msome jina lake haraka haraka Monica Swada anasema rais Trump achunge asipoteze macho yani baada ya ilani zote zilizotolewa huyu kiongozi wetu anatuonyesha mfano gani kwa sababu sasa anaangalia bila kutumia miwani na ili hali ilani zimetolewa sana na swala lingine lakini vile vile kwa kuongezea tu BMJ kuna wakati alionekana pia akiwa amevaa hiyo maana na kweli kabisa kwa hiyo inategemea ni kipindi gani aliangalia hatujui hasa ni kweli kabisa na tukimalizia swala ambalo linavuma kwenye mitandao hususan nchini Kenya ni kuhusu rais aliyekufa mwaka wa 78 na wa Kenya, Jomo Kenyatta, ambapo maadhimisho yamefanyika hivi leo. Asante sana, basi hapo ndio tutakamilisha Express siku ya leo. Naitwa Sunday Shomari, mimi ni BMJ Mridhi, nawatakia kila laheri na, na tutaonana tena panapo majali wa kesho asubuhi.