Zifuatazo ni habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Baada ya tangazo la rais Donald Trump juu ya nia ya dhati ya Marekani kwa Afghanistan, waziri wa ulinzi James Mattis amesema Jumanne kwamba bado hajafanya maamuzi juu ya idadi ya vikosi vya kupelekwa kwenye nchi hiyo ya Asia Kusini. Akizungumza kutoka Bagdad, Mattis amesema anashauriana na Joseph Dunford, mkuu wa majeshi, na atafanya maamuzi kutokana na mpango wake. Katika hotuba yake jana Jumatatu usiku aliyoitoa kwenye kambi ya jeshi nje kidogo ya Washington DC, Trump alisema hatazungumzia juu ya idadi ya vikosi au operesheni zaidi za kijeshi, na kueleza mpango utakaokuwa na masharti wa kumaliza ugaidi huko Afghanistan bila kutoa maelezo ya kina. Rais ameruhusu vikosi kufikia elfu nne huko Afghanistan kwa mujibu wa vyanzo vya habari vilivyokataa kutajwa. Raia wa Angola wanakwenda kupiga kura kesho Jumatano katika uchaguzi ambao rais Jose Eduardo Dos Santos hagombei baada ya miongo minne madarakani. Wakati wao kiongozi huyo wa muda mrefu amemchagua mrithi wake katika nchi iliyo na utajiri wa mafuta ambapo umaskini, rushwa na wasiwasi kuhusu haki za binadamu hayatarajiwi kuondoa katika siku za karibuni. Waziri wa ulinzi Joao Lourenco ndiyo mgombea wa chama tawala cha MPLA. Dos Santos anatarajiwa kubaki kama kiongozi wa chama hicho. Uhusiano wa Lourenco na Dos Santos ni wa tangu enzi za vita vya kupambana na utawala wa kikoloni wa Ureno na ameahidi kupambana na ufisadi kama akichaguliwa. Changamoto atakazokumbana nazo ni pale ni pamoja na matakwa ya wasomi na wenye hadhi ya juu baadhi yao wakiwa ni familia ya rais ikiwa ni pamoja na mtoto wake wa kike isabela dos santos ambaye ni mkuu wa kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali sonagol ingawaje ripoti za vyombo vya habari zinaashiria kwamba huenda akauacha wadhifa huo mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi nchini Kenya. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inaripoti ongezeko la mara nne la matumizi ya watoto kama ngao kunakofanywa na kundi la wanamgambo la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria mwaka huu ukilinganisha na mwaka mzima wa 2016. Msemaji wa UNICEF Marixin Mercado anasema hakuna maelezo kwa ongezeko hilo la takriban 83 watoto kutumiwa kama ngao kwa mabomu, ikiwa theluthi mbili kati yao ni wasichana, ukilinganisha na jumla ya watoto 19 mwaka jana, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press mp Mercado amesema Boko Haram siku haijawajibika kwa mashambulizi kama hayo, ambayo kimsingi yanawalenga raia, lakini hakuna makundi mengine yanayojulikana yanayotumia mbinu kama hizi. Athari zake ni kwamba watoto wengi ambao wamefanikiwa kukimbia kutoka katika kundi hilo wanakabiliwa na kutengwa na jamii pale wanapojaribu kurejea katika jamii zao. Rais Donald Trump anatarajia kurudisha utawala wake kwenye mstari baada ya wiki ngumu kwa kufanya mkutano wa staili ya kampeni leo huko Phoenix, Arizona. Trump anajaribu kuepuka utatanishi kutokana na ghasia za wiki iliyopita ambapo aliwalaumu waandamanaji wa pande zote mbili kwa ghasia hizo katika maandamano ya wazungu wanaodai uzalendo huko Charlottesville, katika jimbo la Virginia. Rais alionekana kuelezea utata uliotokea Jumatatu usiku katika hotuba yake ya kuelezea maamuzi ya utawala wake kuhusu Afghanistan. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo akikuletea kipindi cha Kwa Undani kikichambua habari kwa kina zaidi. Ni katika kipindi cha Kwa Undani. Kaa tayari kusikiliza. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook katika muda mwingine ambapo tukikuangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tutaangalia hukumu waliopewa mashehe kadhaa nchini Uganda na pia vilevile tutaangalia mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa ushiriki wa Marekani katika mapambano ya ugaidi nchini Afghanistan. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Uganda ambapo mahakama ya uhalifu wa kimataifa jijini Kampala nchini Uganda imewafunga maisha mashehe wanne kwa makosa ya ugaidi. Mashehe wengine wawili wamefungwa miaka 30 gerezani, huku wanane wakiachiliwa uhuru. Eh, katika kesi hiyo mahakama hiyo ya kimataifa imemhukumu kiongozi wa uh, Tablighi nchini Uganda, Sheikh Muhammad Uh, Yunus Kamoga kwenda gerezani kutumia kifungo cha maisha. Wengine ambao wana, wamekabiliwa ama wamepewa, ma, wamepewa hukumu ya kifungo cha uh, maisha gerezani ni Shehe Siraji Kawoya, Shehe Murta Mude Bukenya na Shehe Fahad Kalungi. Wakati wale mashehe ambao wamepewa e, ile hukumu ya miaka thelathini ni uh, wengine ambao walikuwa wakihusishwa kujumuika na mashehe hawa ambao wamefungwa kifungo cha maisha gerezani. Tunaye mwanahabari wetu wa Kampala nchini Uganda. Kennesi Bwire, Kennesi Bwire, tunafahamu kwamba ya, jaji ambaye alikuwa akisimamia kesi hii Ezekiel eh, muha, Muhanguzi ameeleza kwamba eh, hawa walioshitakiwa wana haki ya kukata rufaa ya mashitaka yao ndani ya siku kumi na nne. Je, mpaka hivi sasa taarifa ambazo zipo, kuna chochote ambacho kimezungumzwa eh, kutoka kwa mawakili kwa, wa upande wa hawa mashehe kwamba kuna mpango wowote wa wote, kukata rufaa juu ya hukumu hii? Ndio idi kwamba hata kabla ya rufaa matala na kukaa kuamuzwa mahakama la u, jopo la majaji watatu kutolewa tayari Uongozi wa kundi la Tabliki la Waislamu ulikuwa tayari umesema utakwenda katika mahakama ya rufaa, ikieleza kwamba hiyo ilikuwa tu mahakama ya juu, yaani baada ya hiyo jana, wakati mahakama ilipothibitisha kwamba hao mashehe walikuwa na makosa, na kabla wa ya uamuzi wake, wao tayari walikuwa wameshakuwa na sehemu tatu ama, ma, ama, ama ile uamuzi wa wao kabla ya uamuzi wa mahakama kwamba itakuwa mara tatu labda wasamehewe, wafungwe maisha ama wahukumiwe wa kunyonga. Na hivyo tayari walikuwa wanasema liwe liwalo, watakata rufaa. Na hivi hi leo msema, msemaji wa kundi la Tablik amesema wazi kwamba wameshaambia mawakili wao kwamba waandae nyaraka ipo haraka ipasavyo wakate rufaa. Hivyo tunatarajia kwamba wakati wowote, labda kesho watafika mahakamani kuweza kukata rufaa rufaahidi. Uh, Kenesi Bwire tunafahamu kwamba moja kati ya mashtaka waliokuwa wakikabiliana nayo ni mauaji ya Sheikh Mustafa eh, Bahiga na Ibrahim Hassan Kiria na vilevile viongozi wengine wa, wa, wa, wa Kiislamu miaka mitatu iliyopita. Kwa hili wamekutwa hawana eh, hatia. Uh, sasa labda ungetukumbusha ni nini hasa ambacho kimesababisha eh, hadi hali hii kufikia hapa? Hili ni kwamba wote waliouawa walikuwa wanatoa usemi kwamba fulani ndiye anahusika na kifo changu. Anahusikaje na kifo? Kulikuwa na mzozo wa mali ya Waislamu, kwa hivyo walikuwa wanazozania, huyu anazania upande ule mwingine, huyu anavuta akipeleka upande huo mwingine. Hivyo wote walikuwa wametoa madai kwamba wanatafutwa kuuawa, na baada ya taarifa kutolewa kwamba mmoja baada ya mwingine alikuwa akipigwa risasi na kuuawa, hasa usiku hivyo wote waliokuwa wakiaga dunia walikuwa wanasema, ni shehe fulani huyu anahusika na kifo changu. Ushahidi huu ulipopelekwa mahakamani, hakuna yule ambaye angeweza kuthibitisha kwamba kweli fulani ndiyo alikuwa anahusika na kifo cha yule mwingine. Lakini mahakama imeamua kusema kwamba japo hakuna ushahidi kuweza kuwahusisha na mauaji ya wale waliowao moja kwa moja, lakini kulikuwepo vurugu ndani ya mwili kundi la Tabliki na viongozi wao wakubwa basi ndio wanabeba ule mzito e, wa juu kwamba hawakuweza, kuweza ku, kwa hawakuweza kuwaongoza wale waumini wao na kundi zima la Tabliki, ndio maana wanabeba ule mzigo wa kuweza kufungwa maisha. Uh, mahakama imewakuta ime, na ma, ma, makosa ya kuhusiana na ugaidi hasa kwa kuchapisha vipeperushi vikiwa vina majina ya watu ambao wametajwa kwamba wanapaswa kuuawa. Vilevile mahakama ikaeleza kwamba e, vipeperushi hivyo vilisambazwa katika misikiti e, mashehe yao pia wakafanya mikutano katika nyumba zao. E, ambapo walikuwa wanapanga kufanyika kwa mauaji hayo, vilevile vile kutuma ujumbe wa kutumia mtandao wa WhatsApp pamoja na picha e, ikiwa na makaburi ama majeneza e, wakati mwingine picha nyingine zilikuwa zikionyesha kuwa na risasi e, kwenda kwa kundi ambalo walikuwa wanapingana nalo. Sasa kwa hali halisi ambayo ipo hapo nchini Uganda ni kwamba haya ambayo yameelezwa yanaakisi kile ambacho eh, kilikuwepo toka mwanzo kwa mashtaka haya, kwa sababu ukiangalia mashtaka mauaji, wamekutwa hawana hatia. Ndiyo, mashtaka mauaji, nilivyokueleza, moja kwa moja hana hatia, lakini haya huu shahidi ambao umefikishwa mahakamani ambao umetaja kwamba vipeperushi pamoja na picha pamoja na nini, hayo mawasiliano mengine hayo, ndio sasa wamekutwa na hatia kwamba hata usemi wao katika mahubiri yao hadharani, mahubiri msikitini na katika usemi wao ulikinzana, ulikuwa na matatizo katika ujumbe wenyewe, ulikuwa ni ujumbe mzito ambao kulingana na mahakama ulikuwa ni ujumbe uliokuwa ukihubiri vita, ndio maana wakapatikana na haya makosa ya ugaidi, kwamba ujumbe wao ulikuwa unawashitumu, ulikuwa unachochea na ulikuwa unaweka joto katika waumini wao kuweza kushambulia watu wengine kwa kutumia silaha. Lakini wale ambao wanasimamia kesi zao wanasema hamna huwezi mpata mtu na yale makosa ya kuzungumza halafu ukaweza kukosa ushahidi kwamba alihusika na kitendo cha kuua kisha baadaye ukasema ni ugaidi. Wakitoa mfano kwamba kuna watu ambao wamepatikana na makosa ya kutoa ujumbe kama huo, lakini wakafikishwa mahakamani, inakuwa ni kama wale wazungu wanasema hate speech, yani ujumbe ambao unaleta mkanganyo ama mkanyagano wa kimawazo katika jamii na kuweza kukorofisha jamii. Hivi inakuwa ni mgongano wa mawazo, upande mmoja wa sheria, upande mwingine wa sheria unasema kwamba wamekutwa na hatia ya kusambaza vipeperushi hivi na kueneza ujumbe huu ambao huenda ulisababisha uhasama wa kuua kwa wale wengine, japo hawajapata, hawajapatwa na makosa ya moja kwa moja ya mauaji, ndio maana wakapewa hii hukumu ya ugaidi. Lakini hali halisi ambayo ilikuwepo wakati hawa mashehe wanafanya e, hizi shughuli, kulikuwa kuna kuna kuna matukio ya namna gani ya hivi, yaani nguvu yake ama nguvu yao ilikuwa ni ipi hasa, ukiliangalia hili kundi lao la Tablighi. Kabla hata e, ya masuala haya hajafikishwa mahakamani na, na, na kufunguliwa mashtaka rasmi. Kuna wakati Idi ulimtuma kwenda kufanya stori moja hivi, lakini mwenyewe nikaingiwa na uoga wakati ambapo eh, mahubiri hayo yalikuwa yakiendelea, mahubiri ambayo yalikuwa yanaendelea katika lugha ya Kiganda pamoja na lugha ya Kiarabu, lakini uzito wake unakuja kuhisi kwamba kuna ujumbe mzito hapa. Wakati sala ikiendelea, inakuwa amezungukwa na maafisa wa polisi Yani, na kueleza kwamba ujumbe unaotolewa unakuwa ni ujumbe ambao polisiwa wenyewe hawataki kusikia, na mara kadhaa polisi wamekuwa wakivamia misikiti ya Tabliki na kuweza kuvamia na kubeba vifaa vyao, kuweza kubeba tarakilishi na vifaa vingine. Hivyo wakati huo ambao hawa walikuwa wakikamatwa, kulikuwa na mtafaruku mkubwa, kwamba kiasi kwamba hata polisi walikuwa wanaogopa kwenda misikiti hii wakati mchana, ila wanakwenda wakati wa usiku katika kufanya upelelezi, wakati wao wenyewe hawapo, Didi na nguvu ya nguvu ya kundi hili la Tablighi ikoje hapo nchini Uganda? Je, mpaka hivi sasa kuna hali yoyote ya pengine wafuasi wao kuonyesha kutokubaliana na, na, na hili swala na ni nini hasa ambacho e, kwa namna moja ama nyingine ukiangalia nguvu yao kinaweza kikatokea la kufurahia ni kwamba viongozi wao jana walijitokeza hadharani wakasema kwamba wamefurahia uamuzi wa, wa mahakama, kwamba walitarajia makubwa kuliko hapo. Hivyo ikija kwamba viongozi wao wameondolewa maswala makosa ya mauaji na kuweka kuweza tu kupewa e, ile hukumu ya ugaidi, kwao wenyewe wanasema ni afueni kuliko kupatwa na makosa ya mauaji, hivyo wakaeleza wafuasi wao kwamba muwe na subira japo mna, uh, mna hasira mna unyonge, lakini muwe na subira, msiweze kutoa taharuki ta ya aina yoyote, na hivyo hali imekuwa ni tulivu, hata wakati baada ya uh, mahakama kutoa uamuzi wao wote wametoka kwa unyonge. Hakuna yule ambaye alikuwa tuseme anazungumza kwa sauti ya mwingine. Hapana, wanatoka wote kwa unyonge na kwa utaratibu, japo usalama ulikuwa umeimarishwa zaidi, na bado usalama umeimarishwa jijini, lakini hali ni ya utulivu zaidi. Hakuna yale ambayo naweza nikakuelezea ambayo na ubaya wote ambayo imeweza kuzungumziwa hadi sasa hivi. Je, yeah, kuna yeyote kati ya hawa ambao wameachiliwa uh, huru kama Amir Kinene, Hakim Kinene, Abdul Rashid semi Semitamba, eh, Hamza Kasiri, Etwa Hasekito, Rashid Jungo Musa, Isa Mabiru na Yiga George William ambao eh, kwa namna moja mmoja nyingine wameondolewa wame, wame haya mashtaka wamezungumza chochote mara baada ya kuwa huru? Idi, hao wameondolea tu mashtaka haya yanayohusiana na, na mauaji ya mashehe, lakini bado wana makosa mengine katika hiyo hiyo mahakama kuu kuhusiana na mauaji. Hivyo wako huru kwa haya makosa tunayozungumzia sasa, lakini wanaanza safari nyingine ya kuweza kujitetea. Hivyo hata kama wameachiliwa huru, sidhani kama wana lile la kufurahia, maana kuna makosa mengine wamewasubiri sasa. Wamerudi uraiani au bado hawako mikononi mwa polisi? Hamna, wame, wamefunga chapta moja, wamefunga kitabu cha kwanza cha makosa, wanafungua kitabu kingine hapo na hapo hivyo basi, wapo korokoroni, wapo gerezani. Naam, basi Kennes Bwire tunakushukuru sana kwa eh, kutufahamisha hayo juu ya haya swala zima la mashehe ambao wamehukumiwa eh, kufungwa miaka eh, maisha gerezani, huku wengine wakifungwa miaka thelathini eh, kutokana na makosa ya ugaidi nchini Uganda. E, ni, ni, ni mashehe ambao wanatokea katika kundi la Tablighi nchini humo ambao kwa kipindi kirefu sasa wamekuwa wakishutumiwa kufanya mambo mbalimbali yanayohusiana na uashirio wa ugaidi. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sehemu hii tutaangalia Hotuba ya Rais Donald Trump juu ya mustakabali wa Marekani nchini Afghanistan. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na baada ya miaka kadhaa ya vita vilivyoongozwa na Marekani nchini Afghanistan kuonekana kama ni kupoteza muda, sasa rais wa Marekani Donald Trump ameeleza hapo jana Jumatatu e, usiku kwa saa za e, hapa Marekani e, kwamba anaona ni kwa masilahi ya Marekani kubaki kutimiza nia yake dhati kwa nchi ya Afghanistan. Katika hotuba yake ya jana Jumatatu siku alitoa kwenye kambi ya jeshi nje kidogo ya hapa Washington DC. Trump alieleza bila kutoa maelezo ya kina kwamba ni mwelekeo gani atatumia kuushinda ugaidi e, na kusema Marekani kamwe haitatumia jeshi lake tena kujenga demokrasia au kujenga upya nchi nyingine kwa taswira yake. Lengo lake, amesema, ni kuzuia kuibuka tena kwa hifadhi salama za magaidi wanaoweza kuitishia Marekani na kuhakikisha kwa kamwe e, hapati silaha za nyuklia. Kuzungumza haya tunaye D Patrick Nigula, ambaye tutazungumza kwa kina juu ya mambo ambayo alizungumza eh, rais Donald Trump hapo jana. Uh, D Nigula, moja kwa moja, tukiangalia dondoo za yale ambayo yalizungumzwa na rais wa Marekani Donald Trump, tunaona kama eh, masuala matano ya msingi. Labda tukianza na, na, na hili swala ambalo ameligusia juu ya ni, ni, ni, ni kwa kiwango gani ama vikosi vingapi vya Marekani eh, vitakuwepo nchini Afghanistan, kwa sababu kwa sasa tunafahamu eh, viko takriban vikosi alfu nane na mia nne nchini Afghanistan na kwa mujibu wa majenerali hawa wa Marekani sasa, uh, Rais Donald Trump hajaweka wazi eh, juu ya kile ambacho eh, kitakuwa kita, kita ni vikosi rasmi japokuwa kwa kwa vyanzo mbalimbali vya habari ambavyo havikutaka haf, kutajwa majina yao vimeeleza kwamba vikosi vinaweza vikaongezwa zaidi ya vikosi alfu nne. Sasa je, kwa hili eh, ni kwamba eh, ni mwendelezo wa kukiuka yale ambayo rais Donald Trump uh, rais Barack Obama mtangulizi wake alikuwa akiyataka kuyaona, kwa sababu nia yake ilikuwa ni kuona Marekani inaondoka Afghanistan. Uh, kwanza tu niseme tu ni kwamba ukifuatilia uki hii hotuba uh, kwa karibu zaidi, ilikuwa ni hotuba ya kutoa kauli kali dhidi ya ya magaidi na Taliban kuhusiana na vikosi na, na na kukiuka yale yaliyoachwa na rais uh, aliyoondoka Barack Obama ya kuzuia mashambulizi na shughuli dhidi ya kivita kwa magaidi na Taliban na kuachia majeshi ya Afghanistan. Mi naona tu ni kwamba amejaribu kuvunja yale makubaliano yaliyowekwa na uongozi ulioondoka madarakani, akiwa na dhana moja kubwa ambayo yeye anadai ni kwamba kazi ya Marekani sasa hivi si kujenga taifa la, uh, la Afghanistan, bali ni kushinda vita dhidi ya uh, magaidi na Taliban huko Afghanistan na katika moja ama, tukiendelea kubaki katika swala hili la vikosi, idadi ya vikosi e, yeye hapo jana haku ame, ameweka wazi kwamba kwa hivi sasa e, Marekani haitokuwa ikieleza, pengine kwa namna moja ama nyingine, idadi ya vikosi ambavyo e, vitakuwa vikipelekwa huko nchini Afghanistan. Hili ni, ni, ni ishara ambayo mara nyingi sana amekuwa akizungumza kwamba hawezi kuelezea mbinu mbalimbali za namna ambavyo anaweza kushughulikia ugaidi kwa sababu anaamini kufanya hivyo ni kumwambia adui mipango yake ambayo anafanya ndani ya Marekani. Jambo hili ni la kawaida ama ni jambo ambalo Rais Donald Trump anaanza kulionyesha kuli, kuli, kuli, kuli kwamba linapaswa kufanyika ili kuhakikisha Marekani inafanikiwa katika mipango yake hasa ya kijeshi. Mi naona tu kuficha uh, kutokuwa na uwazi katika mipango na mikakati dhidi ya vita ambazo zimekuwa zikiendelea Afghanistan kwa muda mrefu zaidi ya takriban ya miaka kumi na sita sasa, ni ni kuonyesha tu kwamba anakuja na mikakati na mipango mipya ambayo hataweza kutoa taarifa za mbeleni kwa maadui hawa wa Taliban na vikosi mbalimbali vya kigaidi lakini mi naona tu ni kwamba ni wanajaribu kutumia labda sera mpya ambazo za siri ili waweze kuka, kukabiliana vizuri na maadui hao ambao wamekuwa wakikaribiana nao kwa muda mrefu sana nchini Afghanistan. Dondoo nyingine katika hotuba yake ya jana ni namna ambavyo E, majenerali wana, wana mamlaka hivi sasa ya kuweza kuruhusu e, kushughulika na, na, na, na, na swala zima la mapigano, pengine kwa sababu wakati wa rais uh, Obama ni kwamba e, kulikuwa lazima wapate e, baraka fulani kutoka Washington, kitu ambacho yeye alikizungumzia katika hotuba yake kwamba e, namna ambapo unaweza ku simamia jeshi hilo nchini Afghanistan kutoka hapa Washington DC, si jambo ambalo linaweza kuwezesha kushinda mapambano. Kwa hiyo amesema kwamba atawaruhusu majenerali kutumia uweledi wao, eh, namna ya kuweza kushughulikia na si tu kutegemea kupata, eh, kupata, kupata eh, ruhusa kutoka eh, hapa Washington DC. Hili nalo ni vipi? Ni kwamba hivi sasa tutaona kwamba majenerali watafanya maamuzi zaidi pengine kwa namna moja mengine na kuweza kuleta matatizo ama inaweza kawa ni kwa, kwa, kwa, kwa, kwa manufaa ya Marekani yenyewe. Uki, ukiangalia tu kwa, kwa karibu zaidi uh, utawala huu wa sasa hivi umezungukwa na majenerali wengi ambao wanafanya shughuli za kiutawala hapo White House kushirikiana uh, na rais, uh, Trump. Mi naona tu ni kwamba kwa kuwa rais aliyokuwepo madarakani sasa hivi ana uh, sifa za kiuongozi tofauti na na viongozi au utawala ulioondoka madarakani. Kwa hiyo ameamua tu ni kwamba kuwapatia nguvu na mamlaka viongozi wa Pentagon ili waendelee na masuala ya kijeshi, na amewapatia nguvu hizo. Ni inaona naona tu kwa karibu zaidi ni kwamba wana labda ujuzi na uzoefu katika masuala ya kijeshi na kivita. Kwa hiyo ameamua yeye uh, awe tu kwamba anatoa baraka na wao waendelee na maamuzi makubwa ya kijeshi. Kingine ambacho amekisisitiza ame katika suala hili lila nafasi ya majenerali kufanya maamuzi e, ndani ya nchi ya Afghanistan ameshindwa ame, ame kutoa uh, kauli rasmi kwamba je, vikosi vya Marekani e, vitaondoka Afghanistan au kama vitaondoka ni lini hasa itafanyika hivi, lakini kuna ishara zote za kuonekana kwamba uwepo a, madhubuti wa, wa vikosi vya Marekani nchini Afghanistan. Sasa hili kwa namna moja ama nyingine ni kwamba tunaiona Marekani ikiendelea na mapambano yake Afghanistan ambayo imeyafanya kwa takriban miaka kumi na sita sasa mimi tunaona ni kwamba anakwenda kinyume na na utawala ulioondoka, kwa sababu lengo kubwa la utawala ulioondoka ilikuwa ni, ni kutoa muda maalum na, na kuondoka uh, katika nchi ya Afghanistan, kwa sababu walishakubaliana kwamba uh, lile jeshi walijenga jeshi la Afghanistan ambalo lilikabidhiwa madaraka ya kuwalinda na kuwa, na kuitetea nchi yao. Kwa hiyo mi naona tu uongozi uh, uh, uh, wa sasa hivi una sera mpya za kuendelea kupambana na na na magaidi na Taliban na unataka ku, ku, ku, kutofautisha tu dhana na dhamira ambazo zili, ziliwekwa kabla ya wao kuingia madarakani. Ameonekana kwamba kuwa na mtazamo tofauti wa namna ambavyo wanaweza wakashirikiana na Pakistan hasa, na akapaza sauti kwa nchi ya Pakistan eh, kuweza kubadilisha E, njia zake ambazo inatumia katika kupambana na ugaidi na vilevile, inaonekana kwamba amegusia kwa mtandao wa Hakani e, ambao umeonekana kwamba mara nyingi umekuwa ukisumbua majeshi ya Marekani e, na, na, na, na, na Pakistan imeonekana kwa namna moja nyingine ndio kama sehemu ya kimbilio la mitandao mbalimbali mbali, e, ya kigaidi. Sasa je, hivi sasa tunaona uhusiano wa Pakistan na Marekani E, pengine utalegea uta, uta pengine Pakistan kujihisi kwa namna moja ma nyingine, e, wako hatarini, kwa sababu e, ametishia vilevile kuondoa misaada ya kijeshi e, kwa Pakistan e, hili linakuwa vipi hili? uh, swala ni, ni zito na ni muhimu sana, kwa sababu ukizungumzia amani na demokrasia na vita dhidi ya magaidi uh, Afghanistan, lazima Pakistan wawepo katika mjadala huo kwa sababu wao ndio uh, wanatumika zaidi katika kupambana dhidi ya baadhi ya uh, magaidi ambao hususan Taliban ambao wanakwenda kujificha Pakistan. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba labda anajaribu kuwaonya tu Pakistan kwamba lazima washirikiani wa, wa na Marekani katika kupambana na magaidi na Taliban ili kuwezesha kufanikisha mapambano haya dhidi ya ya ugaidi. Na mwisho kabisa eh, Rais Donald Trump alizungumzia eh, anataka kuona Marekani ikishinda ikishinda vita ya kupambana na ISIS, ikishinda vita ya kupambana na Alqaida, hali kadhalika vita eh, ya kushindana na, na Taliban. Kikubwa ambacho anakitaka ni ushindi. Sasa je, huu ushindi E, tutarajie pengine miaka mingine mingi tu ya Marekani kwa uchache. Kabla tujakamilisha kipindi hiki, Dkt. Nigula, mimi tu naona ni kwamba uongozi uh, wa sasa hivi umejaribu kubadili maana ya ushindi na kutofautiana na uongozi ulioondoka. Uongozi ulioondoka wenyewe ulikuwa una tafsiri nyingine zaidi ya kujenga taifa la Afghanistan, lakini uongozi huu umedhamiria ushindi wa kuwashambulia maadui na kuwashinda baadhi ya makundi mbalimbali kama vile Aisa, Al Qaida na Taliban. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba ni mabadiliko ya maana ya ushindi ni nini, kati ya uongozi uliopita na uongozi wa sasa hivi? Naam, shukran kabisa Nigula, ni kweli. Kabisa Nigula ni kweli, na naamini eh, katika ushindi huo, pengine eh, vikundi hivyo vitasalimu amri na kutaka angalau kufanya eh, mazungumzo ya kujisalimisha eh. kufika hapa tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo, kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo eh, tukutani tena kesho eh, katika kwa undani. Undani undani itakuwepo muda kama leo.