Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu msikilizaji, hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC, nikiwa nimejaa tele kama pishi la mchele na mwambia siku zote BMJ. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa kama alivyosema mwenzangu Sandey Shomari, naitwa BMJ mrithi na kukaribisha kwa mikono miwili, leo tarehe 23 mwezi Agosti mwaka wa 1900 au 2017, bila shaka hapo nachanganyikiwa kidogo, lakini ni kuonyesha kwamba mambo ni mazito sana hapa studio, vile ni kabisa. Mengi kweli kweli kwa <laughs> hivyo, nakukaribisha msikilizaji kwa takriban dakika 30, uandamane nasi hadi mwisho, na ninakuahidi kwamba hautaboeka, ni kwa sababu show iko ngangari hivi leo, moto kabisa. Miongoni mwa mengi tuliyokuandalia hii leo ni huko nchini Tanzania ambapo serikali nchi hiyo imetangaza kwamba magazeti yote inabidi ya sajiliwe upya. Nini kulikoni? Tutaungana baadaye na George Jog, Jogopa atatueleza zaidi. Vilevile kuna mengine kule nchini Kenya. Naam, kwa sababu mifuko ya plastiki ambayo hutumika na wananchi katika kubebea bidhaa zile zinaitwa nylon papers ambazo zimekuwa zikitumika sana na sio Kenya tu, lakini katika eneo nzima la maziwa makuu huko nchini Kenya, sasa yasemekana kwamba wakati umefika kusitisha matumizi ya mifuko hiyo, na tutajua mengi zaidi tukiungana naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Lakini kwanza Tanzania wamesema nini? Tusikie wasemaji baada ya Oktoba 15 mwaka huu haitaruhusiwa tena kuchapisha gazeti au jarida bila usajili. Huyo huyo ni msemaji wa serikali nchini Tanzania, idara ya habari maelezo, Bwana Abbas akielezea nini ambacho serikali itafanya baada hiyo tarehe iliyotajwa. Lakini huko Kenya nako mifuko ya plastiki kizaazaa, nini kinatajwa? tumepiga marufuku kabla haijafikia sasa mwananchi, tunataka kuhakikisha kwamba kutoka kiwanda hakuna hiyo plastiki. Kama hakuna hapo, hata huku itapungua kote nchini. Haya, ndivyo hivyo mambo. Basi uh, huko nchini Kenya, huyo ni Na... msemaji, eh, ni katibu mkuu wa wizara ya mazingira huko nchini Kenya, Charles Sunkuli akielezea kuhusu swala hilo la mifuko ya plastiki, kwamba serikali haijabadili msimamo wake. Sasa tunaanzia wapi? Twende moja kwa moja mpaka nchini Tanzania ambako mwandishi wetu George Jogopa yuko standby. George Jogopa, tumekuwa tukizungumzia suala hili uh, magazeti yameambiwa kwamba ni lazima yasajiliwe upya. Hebu tupashe zaidi, tupate kujua hususan, uh, ni nini, nini kinafanya uh, hatua hii kuchukuliwa, na itakuwa inaendelea kuanzia lini mpaka lini? Pia mimi na kushukuru. Kwa mujibu wa msemaji mkuu wa serikali Dr. Abbas Hassan amezungumzia kuhusu kuanza kusajiliwa upya kwa magazeti yote, hata yale magazeti ambayo yako nchini, lakini yatapaswa kuanza kusajiliwa kuanzia leo hadi Oktoba kumi na tano. Baada ya hapo gazeti ambalo halijasajiliwa halitaruhusiwa kuingia mitaani ama kuchapishwa Hassan. Na haya ni kwa mujibu wa sheria iliyopitishwa na bunge mwaka uliopita na kusaidia na Rais John Magufuli, na imeanza kutumika rasmi. Wakati akizungumza na waandishi wa habari, alisisitiza katika hilo aliposema kwamba <coughs> utoaji huo wa leseni utaanza sasa, kwa maana ya leo, katika ofisi ya idara ya habari hapa Dar es Salaam, na wengi mnafahamu pia tumeshafungua idara ya habari Dodoma. Kwa hiyo pia ofisi yetu ya Dodoma kuanzia leo anza kutoa huduma hiyo, na tumetoa mpaka tarehe 15 Oktoba kwa magazeti yote kuhakikisha kwamba wanakuja kusajiliwa upya kwa mfumo huo wa leseni ili waweze kuchapisha machapisho yao. Baada ya, ya Oktoba 15 mwaka huu haitaruhusiwa tena kuchapisha gazeti au jarida bila usajili. George, kwa wale ambao labda mara yao ya kwanza kusikia habari hii, ni nini hasa kisa hasa kisa na maana ya usajili huu upya? Je, ni kwa sababu labda magazeti yamekuwa yakitoa habari za kupotosha, au yamekuwa ni mengi mno hapo hapo Tanzania? Ni kwamba kwa miaka mingi Tanzania ilikuwa inatumia sheria ya vyombo vya habari ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita, sheria ambayo wengi wakiita sheria ya kikoloni sana. Ilikuwa kibano kwa kiasi kubwa vyombo vya habari baada ya kilio cha miaka mingi, madombiano hapa na pale, ukaandaliwa sheria mpya, sheria ambayo imekuwa katika mchakato kwa muda mrefu na sheria ambayo wengi walikuwa wakijadili kwa muda mrefu na hatimaye mwaka uliopita sheria hii ikapelekwa bungeni. Lakini cha kushangaza ni kwamba sheria hii, wanavyosema wengi wanahabari na wateteza uhuru, ilipelekwa haraka haraka na ikotoa maoni makubwa kwa wananchi kuichangia. Kwa hivyo imekwenda kama kukandamiza zaidi uhuru wa vyombo vya habari, kwa sababu kila mwaka chombo cha habari kitapaswa kuomba usajili upya na kitatukia kutoa milioni moja na hapo serikali itakipitia kile chombo na itaporidhika, mm. Nitatoa usahili itatoa it, it, bas, it, yani, ukiridhia kiendele kuchapa na BMG. Kwa undani zaidi pia amepata kuzungumza na mchambuzi mmoja uh, wa maswala ya habari ambaye ameelezea wasiwasi wake kuhusu sheria hii ambayo imeanza kufanya kazi lengo ni kudhibiti. Serikali inataka kudhibiti vyombo vya habari. Na kwa mfano tunasema hivyo kwa sababu tayari vyombo vya habari hivi vina, vinafanya, vingi vinafanya kazi kibiashara, kwa hiyo tayari vina leseni ya biashara. Sasa tena kuwa na leseni nyingine tena ya, ya, ya, ya, ya idara ya habari maelezo, ni aina fulani ya, ya, ni aina fulani ya urasimu ambao, kwa maoni yangu binafsi, unakwaza una, una uhuru wa habari. Kwa hiyo vyombo vitakuwa vina, kuna baadhi ya vyombo hapo vitadhibitiwa, kuna baadhi ya vyombo havitapata ha leseni pengine kwa sababu mbalimbali. Kwa hiyo tayari kuvinyima leseni ni kupunguza uhuru wa habari, ni kupunguza kuenea kwa vyombo vya habari na waandishi wa habari kwa jumla. Asante sana. Basi George Jogopa, mwandishi wetu pale Dar es Salaam, Tanzania, kwa habari hizo na hakika. Asante Shomari. Uh, tutaweza kufuatilia hata zaidi katika matangazo yetu ya baadaye. Shukran George Njogopa. Asante Shomari, asante sana basi. Baada ya hapo George Njogopa, hebu tuelekee huko nchini Kenya, mambo yako vipi? Wizara ya mazingira na maliasili nchini humo imetangaza leo kwamba haitabadili katu msimamo uliowekwa tayari wa kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki nchini humo sasa hii leo E, katibu mkuu wa wizara hiyo amezungumza na mwenzetu kule nchini Kenya. Kennedy Wandera yupo tayari kabisa kutueleza zaidi. Kennedy Wandera, tueleze yapi yaliyojiri. Kennedy Wandera, unanipata? Kennedy Wandera, naona kwenye laini ya simu hapa baktimbaya. E, hapatikani hapa, lakini tutaendelea bila shaka, tutapata hapo baadaye tuone kama tutampata baadaye kuweza kuzungumzia swala hili la mifuko ya plastiki hapo nchini Kenya. Na Sande, unajua swala hili no. limekuwa likizungumziwa hata katika bunge la Afrika ya mashariki mm -hmm. kwa sababu sio Kenya tu bali ni swala lilokubalianwa na wengi katika wale waliokuwa wanajadili swala hili katika bunge hilo no. kwa sababu ukiangalia ni no. swala kubwa la no. mazingira hapa. No. No. No. hata hapa Marekani mifuko ya plastiki kwenye maduka mengi uwezi kuipata kama kawaida, utabidi ununue, na mimi mengine mpiga marufuku. Lakini sasa utakuta kwamba kama Rwanda pia wao wamekwisha piga marufuku hii mifuko ya plastiki yeah. Kwa hiyo nafikiri swala hili kama ulivyosema, ni wana mazingira wanajaribu kuangalia namna ya kulinda. Lakini Sande, tuseme, tuseme ukweli hapa Marekani kuna maduka mengi maduka makubwa kama no. Walmart na Nima, mifuko hii ipo, ipo lakini ukienda katika barabara za Marekani huwezi kupata ile, inakuwa kama inamea mm hivyo -hmm. ndivyo ilivyo katika hususan katika nchi ya Kenya mimi ninakotoka, najua ni hatari kwa usalama kwa mifuko hii, inakaa ni kama kitu kichafu kabisa, na ni moja ya masuala ambayo, kwa sababu ambazo wanatoa eh, maana unajua vitu vingine ukitupa vinaoza, lakini ni kweli mfuko wa plastiki hauozi, na hata unapokuta mvua zikinyesha, umeshaona mvua zikinyesha maeneo mengi ya Afrika, mifereji ya maji inajaa kabisa, inajaa na mengi inajaa kwa sababu kule kuna kuto mifuko mingi ya plastiki. Ni kweli mimi nilikuwa najitolea kufanya kazi za usafi wakati nikiwa shuleni, mara nyingi nilikuwa tukifanya shughuli tunakwenda kwenye maeneo kama hayo ambayo kumejaa kumezibwa tukisafisha ni mifuko ya plastiki. Kwa hiyo leo katibu mkuu wa wizara hiyo ya mazingira nchini Kenya na maliasili Charles Sunkuli alizungumzia swali hilo na Kennedy Wandera tayari yupo tena kwenye laini ya simu. Tueleze tu kwa haraka harakaharaka yale yaliyozungumzwa nchini Kenya na wizara ya mazingira. Asante Sad, kwa kweli Kenya inaonekana kwamba sasa inataka kukumbatia uamuzi ambao mataifa ya Jumuiya Afrika Mashariki imekuwa imeufanya kwamba hii mifuko ya plastiki iondolewe kabisa, na tarehe ishirini uh, na nane mwezi wa pili mwaka huu serikali iliipa am waa makampuni yanayozalisha mifuko uh, hii Uh, azimio hili la ku, kupiga marufuku utumiaji wa plastiki, ningependa kusema kwamba kama wizara, kama serikali hatuna nia ya kuongeza masiku ama kuondoa, tuko tayari kutekeleza itikadi hii. Kennedy Wandera, anasikia hiyo imezungumzwa hapo, unaweza katueleza aliozungumzwa hapo? Ah, basi naona tuna matatizo kidogo, itilafu ya kimitambo hapo. Wandera anazungumza na, na bado sauti, sauti, sauti ya msemaji ilikuwa inazungumza upande wa pili. Naam, lakini kwa kifupi, ndivyo hivyo hali ilivyo. Na sijui Wandera kama unatusikia, unaweza kueleza ni labda nani mwingine umezungumza naye kuhusiana na suala hili na, sauti ya Wandera bado ina matatizo. Basi moja kwa moja hapo, tusikia hiyo sauti. Amesema zungumza na Charles Sunkuli ambaye ni katibu katika wizara ya maliasili. Tusikia alisema nini. Wale ambao wanatengeneza, wale ambao wako na viwanda vya kutengeneza plastiki tungependa kusema kwamba wao ndio tageti yetu ya kwanza kuhakikisha kwamba hawataweza kutoa ama kutengeneza ya, e, e, plastiki ambayo tumepiga marufuku kabla haijafikia sasa. Mwananchi, tunataka kuhakikisha kwamba kutoka kiwanda hakuna hiyo plastiki. Kama hakuna hapo, hata huku itapungua kote nchini. Hayo ni maelezo ya Bwana Charles Nkuli ambaye ni katibu, katibu mkuu Wizara ya Mazingira na Maliasili nchini Kenya, kuhusiana swala zima la kutobadilisha siku ya kupiga marufuku kabisa eh, mifuko hiyo ya plastiki nchini humo. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia, mkutano kati ya mshauri wa juu wa rais wa Marekani Jared Kushner na wizara ya mambo ya nje ya Misri umeahirishwa ikiwa ni kupinga uamuzi wa Marekani kuipunguzia misaada Misri. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Same Shukri alitarajiwa kukutana na Kushna na maafisa wengine wa Marekani hii leo, lakini ratiba iliyofanyiwa marekebisho ya Shukri imeonyesha kwamba mkutano huo umefutwa. Ofisi ya rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi imesema hata hivyo Alsisi atakutana na ujumbe wa Marekani baadaye hii leo. Upinzani huo umekuja kufuatia uamuzi wa Marekani kupunguza takriban dola milioni mia moja ikiwa ni msaada wa kiuchumi na kijeshi kwa Misri na kuchelewesha utoaji wa dola milioni mia mbili zaidi kufadhili jeshi hilo punguzo hilo imekuja ikiwa ni mujibu, majibu kwa Misri kushindwa kufanya maboresho katika haki za binadamu na kulegeza masharti makali kwa mashirika ya kiraia na mengine yasiyo ya, ya kiserikali. Na huko barani Afrika ni kwamba mahakama ya juu nchini Kenya leo imewatahadharisha wadau wa kesi iliyowasilishwa kwenye mahakama hiyo kuhusu uchaguzi wa urais dhidi ya kuizungumzia hadharani hadi pale watakaposhughulikia uh, kesi hiyo tarehe mosi mwezi Septemba. Mahakama hiyo imewataka waliokuwa wagombea urais wafuasi wao, mawakala, na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC kusita kuzungumzia kesi hiyo nje ya mahakama. Katika taarifa iliyotiwa saini na jaji mkuu David Maraga pamoja na majaji wengine sita ambao watasikiliza kesi hiyo, mahakama hiyo ya juu imewataka raia kuheshimu sheria inayokataza kuzungumzia maswala ambayo yanajadiliwa mahakamani. Katika siku za hivi karibuni eh, tu, eh, NASA ambao ni muungano uliokuwa un unagombania urais umekuwa ukizungumzia swala hilo na vilevile Jubilii imekuwa ikizungumzia kuhusu kesi hiyo. Wapiga kura nchini Angola hii leo wanamchagua rais anayechukua nafasi ya kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Eduardo Dos Santos, ambaye anaondoka madarakani baada ya kuhudumu kwa miaka 38. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa mwendo wa saa moja asubuhi. Chama cha Dos Santos MPLA natarajiwa kupata kura za kutosha kubaki madarakani huku kikiongozwa na mrithi wake ambaye ni waziri wa ulinzi Joao Lorenzo. Yeyote atakayechaguliwa kama rais atakabiliwa na changamoto za kiuchumi katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta na ambayo ukuaji wake umeathiriwa na kushuka kwa bei za bidhaa. VOA eh, Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na ukiwa basi unasafiri kama saa hizi alasiri, pengine baada ya shughuli zako, BMJ tunakupa vitu na kama vile ambavyo wanapenda kueleza wasikilizaji na watazamaji wetu, hasa wanaotusikiliza na pia kututazama wakati mwingine kupitia Facebook live stream, ni kwamba tunasikika maeneo mengi duniani kote, sio tu barani ya Afrika, lakini katika maeneo yote, kwa sababu tovuti yetu Sandi Shomari Inasikika kila pahali www.voaswahili.com, na unaweza kuwasiliana nasi pia kupitia Twitter, kupitia Instagram, kupitia Facebook na mitandao mingine mingi ya kijamii. Bila shaka kabisa, basi moja kwa moja tuangalie kwenye masuala ya teknolojia hii leo. Tunaamulika wanawake na watoto kote duniani ambao mara nyingi wanapitia dhuluma za aina tofauti hasa wakiwa mikononi mwa wanaume. Lakini hili linaonekana kubadilika kutokana na app ya simu iliyozinduliwa nchini Afrika Kusini na shirika la kutetea haki za wanawake. Mwenzetu Harrison Kamau anayo taarifa zaidi katika suala hili. Asante sana BMJ Muriithi na Sanday Shomari kwenye ukumbi wa teknolojia ni kwamba kutokana na hali ya wanawake pamoja na watoto kudhulumiwa katika maeneo mengi duniani, shirika moja la kutetea haki za wanawake la Afrika Kusini limezindua ap inaonuia kusaidia makundi hayo. Kwa mujibu wa mtandao wa IT Africa, shirika maarufu kama People Opposing Women Abuse ama POA limezindua app yenye kutumika kwenye simu za Android na Apple ambapo kampuni ya mawasiliano Vodacom imeshirikiana na idara ya polisi nchini humo ili kuhakikisha mawasiliano ya haraka pale kisa cha dhuluma kinapotokea. App hii inatoa maelezo kwa mtumizi kuhusu mazingira alipo na maeneo yanayoweza kupata msaada kwa haraka wakati akijipata kwenye mazingira ya dhuluma. Wanawake wengi pamoja na watoto wamekuwa wakipitia dhuluma mikononi mwa wanaume wakati wakiwa nyumbani, lakini wengi wanakosa namna ya kuripoti visa hivyo. Dr Sherine Kramer kutoka taasisi ya saikolojia ya Afrika Kusini anasema kuwa mtumizi anapobonyeza ap hiyo wakati akiwa hatarini, polisi wanapata ripoti mara moja inayoeleza alipo, na kwa hivyo kuwezesha msaada wa dharura kutolewa. Ap hiyo pia inatoa nafasi kwa wanawake kueleza wanayopitia bila kufichiwa majina yao. App hiyo pia inasaidia mamlaka kuorodhesha matukio ya dhuluma dhidi ya wanawake na watoto. Dr Sherein anasema kuwa anaamini kuwa app hiyo itafungua ukurasa mpya wa kiusalama kwa wanawake, hasa wanaopitia ubakaji na dhuluma nyingine, akisema kuwa shirika la Poa linahitaji kupongezwa kwa kuleta mwamko mpya Afrika Kusini. Huenda ap zingine sawa na hiyo zikazinduliwa kwenye mataifa mengine, ambapo kwa hakika visa vya dhuluma vitapunguka kwa asilimia kubwa. Asante sana Harison Kamau katika masuala haya ya teknolojia. Basi moja kwa moja BMJ kama ninavyosema, bila muziki mambo balaa sana hapa <coughs> Uh, tunaendelea bila ngoma basi. Naona twende wapi? Eh, tupate kijana mmoja machachari sana, huyu nafikiri umekusha mfahamu kijana, anaitwa Jvan vijana wanaoibukia hawa katika muziki wa kizazi kipya sana. Ngoma inajulikana kama Kwako twende kazi. Sikiliza kitu hicho akipiga kwa kutumia piano taratibu, safi kabisa. Umebadili akili yangu imekuwa oh, oh, kama imekuwa kama stori oh, oh, oh, ya mambo ambayo yalitokea ya zamani. Aye. mana macho imenifumbuaugwenda sasa, naona tafsiri ya mapenzi ndani ya moni zako nimbali umenitoa Aye. Na shukuru naipata fura mateso kuvunjania hey. Wewe ndo moponya moyo wangu uliovunjwa na kukimiwa, so hadithi kusimuliwa, amani za kale, wewe ndo umeponya jera Nashukuru naipata fura mateso kuvunjania, hey. Wendo moponya moyo wangu uliovunjwa na kukimbiwa, so hadithi kusimuliwa, amani za kale, kweli wendo meponya jera kwako ewenawe mpaka mwishona kabidi mapenzi kwako. Kitu hicho kizito kweli kweli. Napenda sana taratibu, sauti taratibu mzuri. Eh, maa ameimba mziki safi kabisa huo, sande Shomari, bila kuongeza chumvi, mimi mwenyewe umenibarizi hapa <laughs> <Kumbarizi kweli kweli> <laughs> <laughs> <laughs> haya, BMJ sawa kabisa basi. Kutoka kwa Kijivande kitu chake hicho, kwako, kwa msikilizaji, tunarudi kwenye maswala ya vijana kule nchini Kenya. Naam, manake Salma Muhamed, ambaye ni mwandishi wetu pale Mombasa, ameweza kuzungumza na baadhi ya vijana, ambapo anaelezea kuhusu E, elimu ambayo inatolewa kwa vijana hawa kuhusiana na hali ya amani ambapo baada ya uchaguzi uliofanyika ni muhimu sana. E, vijana hawa wamezungumza na Salma. He, basi tusikie mwenyewe Salma, ameandaa hii habari. Salma, tueleze. Asante sana, Mombasa ni shwari kabisa, nimezungumza na baadhi ya vijana na kwanza nikataka kusikia maoni yao, kwa nini wanadhani vijana hawakuandamana eneo hili licha ya wengi wao kupinga matokeo. Wajua hizi maandamano zimekuwa zikileta vurugu. Sasa kunao watu walikuwa na ile, wanataka kuandamana. Ukiangalia kama hapa pwani, kunao pia watu walikuwa wako na hiyo akili, kwa ule uoga wa kujua wak kwa serikali ilisema kule mahali watakuwa wako kishapiga kura, kitu haijafanyika so, yeah. Unaona, mimi naamini Wakenya tulijifunza kilifanyika To to eight, kwa sababu that was the darkest moment in Kenya, and so hata kama kungekuwa na nini, hakuna mtu angetaka kwenda nje aue mwenzake ama ariskie mwenyewe kuuliwa. So kando na zile state machinery za, za security nini, unaona magari za polisi zimewekwa nini nanini, wa Kenya ata, na nini, wakenya wenyewe walikuwa shamu. Hata kama ulikuwa umeongea na watu kadhaa hapa na pale ungesikia wengi unge akukwambia mimi chenye nitapiga ni kura peke yake. Sikuwa na wasiwasi mwanzo mimi mwenyewe ilikuwa naambia watu, hata kuna familia yangu wenyewe kuna wengine nimekasirikia mpaka leo ambia hakuna kuhama, hakuna kwenda bara, hakuna kusafiri, piga kura basi. Hata marafiki zangu kuna wenye alisafiri, mimi I was against it kabisa. Kwa nini usafiri? Hata ilikuwa napanga vitu kuanzia tarehe tisa tarehe kumi, nilikuwa na shughuli zingine za kufanya mimi. Niliamini kuwa wakenya tulilan tuli hakuna venye tungefanya ile makosa tulifanya tena. Kuna watu labda walikuwa wanataka kiongozi wao wameshinda na ashashinda na wame ibiwa, watu wametulia kwa sababu ingekuwa hakushinda ama ameibiwa watu wangereact. Watu wangesema ah, kwa nini lazima tutoke tu, tuandamane tuseme kama hizo kaunti zengine hizo aakupendezeka na zile results ambazo wame- wamepatiwa. Kwanzo Mombasa watu waliogopa na nini, walipoona ile security kabla election kufanyika. Watu walipoambiwa kutakuwa na security kali e, mazee watu wakaanza kuogopa wakasema, da, hapa mimi ni risk life yangu naweza uliwa. Kitu cha pili ni guidance, hata si pia kwa wazazi, pia kwa national media. Kulikuwa nao watu wachangamkia kura, hao watu pia walisaidia, kwa sababu walikuwa wanaenda door to door wakifanya nini counseling ya watu kwenda wawe na peaceful voting. Hizo uh, pia zilisaidia sana hizo Asante ah, sante sana. Ni vijana wa Kenya hao walipozungumza na Salma Muhamed kule Mombasa. Basi moja kwa moja, baada ya kusikia hayo, BMJ Murithi, umesikia vijana wakizungumza kuhusu kutafuta amani na wamefurahi kwamba amani imedumu nchini Kenya baada ya uchaguzi. Kufikia sasa ya. Nam. Sasa basi twende kwenye maswala mengine ambapo kuna ushauri unapewa hapa kwa vijana. Ushauri huu unatolewa naye Paul Ole Sengeu, yeye anatoka taasisi inaitwa Wings of Mercy Psychological Support Organization kule Arusha, Tanzania huyu ni kijana ambaye alikuja hapa kwenye ule mkutano wa vijana wa Yali ambao umeanzishwa uh, na rais Barack Obama. Na we mwenyewe uliweza Mandela ku, Washington uliweza uliweza kuhudhuria mkutano, na nipata nafasi ya hmm, kuzungumza naye na akatueleza ushauri wake kuhusu vijana na matumizi ya pombe. Hebu tumsikilize. Changamoto kubwa sasa hivi ambayo ninaona kwamba inaikumba jamii ni swala la ulevi, haswa kwa vijana. Nashukuru Tanzania, serikali ya Tanzania, kwamba imeipiga marufuku viroba kwa kweli ni ni hatua kubwa ambayo imeipiga. Na ulevi kwa vijana wadogo, haswa wale wanaoishi hata vijijini, ni changamoto kubwa kwamba sasa inapelekea familia kuanza kusambarakika, familia zinaanza kupata misukosuko, na hapo ndipo uzururaji usio wa lazima unaanza kutokea, na ndipo vijana wengi wanapokimbilia mijini wakidhani kwamba watapata fursa E, nyingi huko mijini, lakini kwa kweli sio sahihi. Hivyo tunajaribu pia kuwa, kuwaelimisha vijana kujitambua na kuangalia fursa zilizopo e, wakishirikiana na sekta mbalimbali mbali za serikali na kuomba kujaribu pia kuwasaidia viongozi haswa wanasiasa ili waweze kuwapa vijana fursa na hata mm, sehemu za kuongelea mambo yao na kuwasaidia ili kuwajengea uwezo kwa sababu wa vijana o hauwezi lakini, wakiwa na wakiwa na usaidizi kutoka viongozi na hata kuhimizwa kule kwa, kwa kujiendeleza kimaendeleo kama zile fursa hizo za biashara unazosema, hata kusuka nywele ni, ni fursa pia hiyo. Kama mtu ameamua kuendelea kuh, kuh, katika hiyo njia ya, ya, ya kusuka nywele ni fursa kuliko kukaa peke yake au kukaa akizurura, au kujiingizwa katika madawa ya kulevya kunapopelekea kuvunjivua sheria na baadaye kufungwa. Kwa hiyo changamoto ni kama hizo nilizokuambia. Asante uh, sana. Huyo ni Paul Olesengeu uh, akitoa ushauri wake kwa vijana kutoka huko nchini Tanzania. Basi moja kwa moja BMJ Muridhi jana, unakumbuka tuulize swali. Naam, je, ni sawa mtu kutafuta mchumba kupitia mitandao ya kijamii au barabarani? Mm. Wengi sana wamezungumzia kutokana na ile picha iliyotoka kwenye mitandao, ile binti aliyekuwa akiuliza swali kule nchini Kenya na bango lake akiwa na namba ya simu. Ni swala ambalo bado linaendelea kutanda katika mitandao mpaka sasa hivi. Kama huyu Blaise Shemu wa Balambo anasema, wayanga walisema kwamba mahali ambapo amekuta mfalme Ndo nafasi utakayomsalimu, hakuna njia iliyo teule. Sasa sijui wanazungumzia nini. goeo mwingine huyu Ramadhani Juma anasema unafikiri mke wa kizungu utampata vipi bila kutumia mitandao ya kijamii? Mpaka uende Ulaya lini? unautorana na mzungu, ukisubiri mpaka uende Ulaya utasubiri. Sawa, utasubiri sana, kwayo ni sawa, upande kuongoja meli uwanja wa ndege. Anasema kutafuta mchumba ni popote. Lakini Sande Shomari katika baadhi ya mambo ambayo anatanda katika mitandao ya kijamii hebu sikiliza hii sauti alafu nambia kama unafahamu ni nini hicho. Najua labda hautafahamu ni nini, lakini hizo ni sauti za panya, na panya hao wamepatikana katika makao ya rais kule Nigeria. Aa, anajulikana kama Muhammadu Buhari, na imesemekana kwamba hawezi kuendelea kufanya kazi kwa miezi mitatu katika ofisi yake kwa sababu aliporejea, unajua amerejea Jumamosi, mm -hmm. amekuta panya wamevamia ofisi yake na amehamia nyumbani niko anafanya kazi kwele. mpaka wajue ni nini kisa na maana panya wakaja katika ofisi yake kweli. Huko kwingine, Kenya David Ndii ambaye Muungano wa NASA na vuma nchini Kenya wa patetesi kwamba alikuwa amekamatwa baada ya mahojiano yake na NTV mapema wiki hii. Alisema kuwa ni afadhali maeneo yaliyounga mkono kiongozi wa NASA katika uchaguzi mkuu yajitenge, lakini hakukamatwa. Ilivuma tu hakukamatwa na ikatoka hashtag inasema no moving on ikitrend kwenye mitandao nchini Kenya, wale wanaomuunga mkono David mkono wakisema kwamba maoni ya kujitenga kuwa na chimbii tofauti yanakaribishwa. Kwa hiyo akizungumza sana hayo nchini Kenya. Alikuwa anazungumza na mwana mwanahabari eh, madoo wa NTV hiyo jana usiku, na ndo sababu hiyo imekuwa trending hashtag ya kukamatwa kwa ndie na sana ndinioobasi. kufikia hapo msikilizaji, ndo tunakamilisha na kutia Nanga Express. jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ mridhi. nawatakia kila la heri, tuonane tena panapo majaliwa hapo kesho. Kwa herini.